Je, ni fanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Ninaye kukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Meri Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa na yanapatikana pia katika gazeti tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Ripoti kutoka kwa shirika la lishe duniani, World Nutrition, inasema kuwa asilimia 26 ya watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano ni wafupi wakilinganishwa na umri wao. Ripoti hiyo iliyotolewa hivi karibuni inasema kuwa asilimia 25 ya watoto na akinamama wa umri wa kuzaa wana upungufu wa seli nyekundu kwenye damu yao. Asilimia tano wana uzito mdogo ikilinganishwa na urefu wao. Mkuu wa masuala ya kijamii na mazingira katika umoja wa Ulaya, Jordis D'Agostino alitoa ripoti hiyo mbele ya mwenyekiti wa kamati ya afya katika baraza la Senate Mohamed Kuti katika hoteli ya Panafric mjini Nairobi. Ripoti hiyo inasema ingawa Kenya ndilo taifa la Afrika linaloongoza kwenye viwango vilivyowekwa na shirika la afya na lishe ulimwenguni, tatizo la kuwa na unene wa kupita kiasi bado lingali changamoto. Sasa hivi tatizo la unene kupita kiasi limeadhiri asilimia saba ya watu wa jinsia zote kati ya asilimia mbili na ishirini ya fedha zilizotengwa kwa afya katika mataifa tofauti zinatumika katika kukabiliana na unene wa kupita kiasi. Inasema kuwa asilimia 45 ya vifo vya watoto chini ya miaka mitano vinahusishwa na utapia mlo. Katibu wa wizara ya afya Nicholas Muragori amesema kuwa serikali imetenga shilingi bilioni moja kusaidia kwenye programu za utapia mlo. Ripoti hiyo inaangazia kujitolea kwa serikali, programu za lishe bora pamoja na kupunguza umaskini kama vigezo muhimu kwa mafanikio ya Wanakenya. Wakati huo huo, shirika la afya duniani linakadiria kuwa takriban watu milioni 600 hukumbwa na maradhi kila mwaka kutokana na chakula chenye uchafu. Wengine takriban elfu mia mbili ishirini hufariki kila mwaka, WHO inasema Ripoti inasema haya ni mabadiliko ya kwanza kuwahi kufanyika kuhusu mzigo wa magonjwa yanayosababishwa na vyakula ambavyo si salama, na kukiri kuwa ripoti haikuangazia kwa kina ukubwa wa tatizo lenyewe. Utafiti ambao unahusisha maradhi yatokanayo na chakula chenye uchafu kama vile bakteria, virusi, wadudu, sumu na kemikali lakini kuna zaidi ya viini mia mbili vinavyojulikana kusababisha magonjwa hayo licha ya utafiti kufanya kazi kwa zaidi ya miaka kumi na watafiti zaidi ya mia moja bado hakuna habari kamili daktari Kazauki Maigishima ambaye ni mkurugenzi wa shirika la afya duniani katika idara inayoshughulika na usalama wa chakula anasema kufikia sasa kiwango cha magonjwa yanayosababishwa kupitia chakula wala athari yake kwa binadamu bado hakijabainishwa anaeleza tatizo hilo kuwa ni kama jini lisiloonekana, na imekuwa ni vigumu kutofautisha magonjwa yanayosababishwa kupitia vyakula na yale yanayoambukizwa kupitia maji kwa kuwa yana dalili zinazofanana. Mayagi shima anasema makadirio ya milioni 600 kila mwaka yanasimamia mtu mmoja kati ya watu kumi duniani, katika vifo 125,000 ni vya watoto wa chini ya umri wa miaka mitano. Shirika la Afya Duniani linasema kuharisha kunachukua zaidi ya nusu ya magonjwa yanayosababishwa na, na yanayoenezwa kupitia chakula kichafu ulimwenguni. Mengi yawe yanasababishwa na vyakula visivyopikwa vizuri kama nyama, mayai na bidhaa kama vile za maziwa zilizo na virusi vya Campylobacter na Salmonella. Dalili nyingine ni kama typhoid, hepatitis A, minyoo kutokana na nafaka zilizohifadhiwa vibaya. Hatari kubwa inapatikana kwenye nchi za kipato cha chini kutokana na maji machafu, mazingira machafu, na uhaba wa chakula na uwezo wa kuhifadhi vyakula. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibuni katika makala ya majadiliano. Katika makala hii ya leo, tutajadili mada isemayo, je, chuo ni kituo cha vijana kujifunza au kuharibika kwa vijana? Chuo ni sehemu ambayo watu huenda kujifunza, lakini pindi utakapofika chuoni, unakutwa na mambo mingi ambayo hupelekea watu usahau waliloliendea chuoni. Kama mfano chuoni kwa kuna watu wa rika tofauti na mila tofauti na malengo tofauti, kwa hiyo hupelekea wale wenye malengo ya kusoma kuyabadilisha na kuwa malengo ya kustarehe na kupelekea kuharibika kwao. Chuo ni pahala pa wanafunzi kujifunza au chuo ni pahala pa vijana kujifunza? Labda tukizungumza tuseme, je, vijana wanajifunza nini? Ni mtazamo wetu kwamba vijana wajifunze mazuri chuoni, lakini hilo linaweza kuwa ndilo, na vile vile linaweza kuwa silo. Ndipo pale ambapo chuo panabadilika, baada ya kuwa wanajifunza vijana wanaharibika, kutokana na sababu mbalimbali mbali ambazo vijana wanajiingiza wanapofika vyuoni. Well, chuo ni sehemu ambayo vijana wanajifunza kama vile ilivyokuwa ni shule kujifunza wanajifunza mengi, wanajifunza walichokiendea na walivyokuwa hawajaviendea. Kwa hiyo ni sawa kusema kwamba chuo ni sehemu ni, ni chanzo kimoja cha kuwa wavijana, ni chanzo kikubwa cha kuwa vijana kinapelekea kuharibika kimaadili, na pale wanachanganyika watu wa, maka, watu wa sehemu tofauti wenye maadili tofauti, kwayo ile mchanganyiko wa maadili unapelekea kuharibika vijana. Sio kwamba vijana wote wanaharibika, lakini kimtazamo walio wengi nategemea na tabia ya kijana. Kwa hiyo tunasema kwamba ni mchanganyiko wa mila tofauti unopelekea vijana kuharibika. Mi ni labda niseme sio mila, kwa sababu ukisema mila tofauti unakusudia kusema itakuwa kama tumelenga kwamba mila hii nzuri na mila hii si nzuri, lakini labda tuzungumze hasa ni maadili tofauti wa tabia za watoto za vijana, kujielewa kwa vijana, kujua malengo yao. Kwa hiyo yote haya kwa pamoja, na yanaweza kuwaambukiza vijana kuchukua, kuchukua mafunzo ambayo sio walioendea, yaani na kusudia, anaweza kuwapelekea vijana kuharibika. Kama kuna vijana wetu ambao hawana tabia nzuri, labda wanatumia madawa ya kulevya au wanatumia ulevi wa aina yoyote vijana wale wakiishi katika bweni moja au pengine katika chumba kimoja, wanaweza kumshawishi kijana mwenzao kuiga tabia zile, na baada ya kwamba amekwenda kujifunza, kunakuwa kijana na raia mwema, ili kuja kujenga taifa, kijana yule anajifunza tabia mbovu na kuharibika. Si mila ambayo inamtaka kijana afanye kitu kibaya, lakini tabia na maadili. Chuo ni sehemu ya kujifunza kwa sababu kama tukisema chuo ni, ni sehemu ya kuharibika, hata skuli pia unaweza ukaharibika ukitaka. Kwa hiyo ni mtu mwenyewe alivyo na alivyotaka maisha yake yaendi na malengo yake, hawafuate walioliendea wengi. Wanakuta wana- wanakosa madarasa, wanakosa masomo au wanajikosesha masomo kwa sababu ya kufuata starehe au labda usiku walikuwa na starehe, kwa hiyo asubuhi anashindwa ku, na kusoma kwa na, na matokeo ya kukosa masomo yanapelekea mwanafunzi kufeli na kifeli ha, hajikakosa alichokiendea. Kwa ufupi, kwa kuongeza vijana ambao hawana mpango maalum mtani, chuo ni pahala ambapo vijana haenda kujifunza baada ya vijana kumaliza masomo yao ya elimu ya juu, wanahitajika waende chuoni ili kujifunza stadi za maisha kama ualimu, uchungaji na kadhalika. Kwa bahati mbaya sana, inatokea baadhi ya wa, ya vijana wetu kujiingiza katika tabia mbaya ambazo hapo ndo tunakuja kusema ukaharibika chuoni, au watoto vijana wanaharibika vioni. Lakini kwa hakika chuo ni pahala cha vijana kujifunza, ila kutokana na sababu nyingine nyingine ambazo pengine zinakuwa nje ya uwezo ya mamlaka ya chuo, vijana hujiingiza katika mambo ambayo yako kinyume na maadili ya wanayotakiwa wafuati. Kwani ni sababu gani hasa zinapelekea vijana wengi kuharibikia iwapo wako chuoni? Ni kwamba vijana hubadilisha desturi zao na kuiga desturi nyingine. Pia vijana hujaribu vitu tofauti kama kuvuta bangi, kulewa enda. Inachopelekea uwezekano wa kijana kuharibika akiwa chuoni ni ukosefu wa uhuru akiwa nyumbani. Vijana wengine, sisemi kwa wote, nasema kwa wale ambao labda wanaweza kuwa wameharibika, sababu ya kwamba imechangia, labda iwende ikawa ni sababu, ni kwamba kukosa uhuru akiwa nyumbani. Kwa hiyo hiyo ni changamoto kwa walezi wa vijana, kwa walezi wa watoto kwamba wawalee wawale ya kwamba wajenge, wajenge uaminifu baina ya kijana na mzazi wake tangia wakati yupo mdogo, wajenge ile uaminifu na urafiki baina ya mzazi na mtoto, na sio kumfanya mtoto ajisikie kama yuko jela ndogo. Ile itasaidia kwa kiasi kikubwa kumfanya mwanafunzi ajielewe au kumfanya kijana ajielewe, akifika kule chuoni kwamba ah, mimi starehe, sio starehe, sio kipaumbele changu, starehe sio kitu kwangu. Nikitaka starehe, naipata natoka, nakwenda sehemu kadhaa na kadhaa, namwambia mzazi wangu mimi narudi saa tano, lakini ile wewe umeshajijengea uaminifu baina yako wewe na mzee anayekulia kwenye maisha ya aina hiyo hataweka starehe kama kipaumbele chake, kitakuwa ni kitu cha kawaida kwake. Je, tufanyeje ili tufanye chuoni kiwe kituo cha vijana kujifunza zaidi kuliko kukifanya ni kituo cha vijana kuharibikiwa au kukifanya kwe, kiwe ni kituo cha uharibifu wa vijana? Tunatakiwa tuwape mwongozo wa vijana wetu kabla hawajafika katika daraja ya elimu ya chuo ili, mechu, ili wasije wakaharibu malengo yao. Chuo kingekuwa kinaandaa kina harakati nyinginezo ambazo ziko mbali na masomo. Kwa mfano, kufanya siku ya michezo, kuandaa siku ya siku ya kimataifa kwa ajili ya wanafunzi tofauti na wao, wajisikie nyumbani, mbali na nyumbani, wajisikie kwamba na sisi leo ni siku yetu, jua kwamba kweli wameshachanganyika na wengine wako sawa, lakini ile ile kwamba wao ni wao kwa siku ile, ile ni siku yao. Aa, kufanya vitu kama kuwakaribisha wanafunzi wa mwaka mpya yani watu wanafunzi wa mwaka wa kwanza ambao wanaingia, na kuwapa ile jukumu wanafunzi wa mwaka wa pili kushughulikia lile tukio. Ile inakuwa inawa- inawaweka kwenye harakati, hata wanafunzi wenyewe wanajua sasa tunajiandaa wa na siku ya michezo kwa wanafanya mazoezi wanafanya vitu vya msingi, kuliko ni starehe na vitu vingine viovu. Hiyo nafikiri ingesaidia sana katika swali zima la la la kuchunga maadili ya wanafunzi waliokuwepo la vijana waliokuwepo vyuoni, siku kwa gana wanafunzi, kwa at least kuna kisherehe, lakini ambacho kimeandaliwa na mamlaka ya chuoni, at least litawapa wanafunzi kwamba wajisikie, wawe na harakati nyingine kuliko ni shughuli ambazo zitawapeleka pabaya katika vitu ambavyo vinahitajika kufanyika usifanyike. Tusisubiri mpaka watoto wakafika vioni, tuvianze tokea watoto wakiwa angali wadogo Udon, wanasema Waswahili, udongo upate ulimaji. Kwa hiyo tuanze kuwafinyanga watoto wetu ili hali ya kuwa bado wadogo. Tunahitaji kuwalea watoto wetu katika maadili mazuri ya kujielewa, wakijua nini malengo yao, wakijithamini hiyo itawasaidia wasiweze kujiharibu. Yani, akishakujua malengo yake, anajielewa yeye ni nani, anajua nini lazima afanye na nini lazima asifanye, hata ikiwaje. Kwa kwa hiyo ingesaidia kidogo, lakini kwa mfano sasa hivi watoto wetu ato wanajijua wao Waislamu, lakini kusema kwamba ni hawa hawa ambao tunawazungumza, wanaofanya tabia ambazo hazikubaliki na maadili. Lakini kama wanajijua wao ni nani, wakajipenda kwa, kwa hali ya kama walivyo na pia wakajithamini, basi nadhani hiyo ingewasaidia. Naam msikilizaji, umeweza kuwasikiliza vijana wakijadili mada yetu ya leo isemayo je, chuo ni kituo cha vijana kujifunza au kuharibika? Kwa vijana katika makala hii ya leo ulikuwa nani Shifai. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji katika kipengele cha muulize daktari, na siku ya leo tupo na Dkt Chacha Mangu ambaye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Jina langu ni Lusi Patrick. Karibu. Naitwa Jois Jonas. nilikuwa napenda kuuliza kwamba minyoo inasababishwa na kitu gani na dalili zake ni zipi? Minyoo ni ugonjwa unaosababishwa na aina mbalimbali mbali ya minyoo, na iko aina nyingi ya minyoo na lakini kuna aina tofauti za minyoo na zinaweza zikaathiri sehemu tofauti za mwili. Minyoo ambayo tumeizoea na inaonekana kwa watu wengi ni ile minyoo inayoathiri tumbo, na minyoo hii inaambukizwa hasa kwa njia ya kula um, mayai ya aina hizo za minyoo ambayo huingia ndani ya mwili au ndani ya tumbo, na mayai yale yakaanguliwa, na baadaye wale minyoo wakazaliwa au wakatokea na wanapotokea ndo wanaanza kusababisha tatizo la minyoo ambalo linakuwa lina dalili mbalimbali mbali. Lakini dalili kubwa hasa ambazo huwa zinaanza kuonekana kwanza ni aina fulani ya kujisikia tumbo kutokuwa sawa, si hasa maumivu, lakini unasikia tumbo kama labda limejaa ama hulisikii vizuri kama vile ambavyo umezoea kawaida. Um, unaweza kuwa unajisikia kama ume wengine wanajisikia kama ameshiba na hahitaji kula, lakini wengine wanaweza kujisikia tumbo haliko vizuri hata baada ya kukula chakula kwa um, wakati huo, lakini bado wanasikia tumbo sio zuri au wanasikia njaa kwa haraka. Lakini kuna dalili zingine uh, ambazo zinaweza kuwa ni maumivu kabisa ya tumbo. Dalili nyingine kubwa sana ya minyoo uh, huwa ni kujisikia kuwashwa kwenye sehemu ya haja kubwa, kwenye njia ya haja kubwa, kusikia mwasho mara kwa mara na usioondoka. Um, na kwa baadhi ya watu wanaweza hata wanapokwenda haja kubwa minyoo yenyewe ikatoka na waka, wakaona kama wanajisaidia na ile minyoo inatoka. Hizo ni dalili kubwa za minyoo, lakini kwa watu tofauti na makundi tofauti, minyoo inaweza ikawa ina dalili mbalimbali. Minyoo inatibika na kuna dawa tofauti ambazo zinatibu minyoo, lakini tiba ya minyoo ni rahisi sana, hasa katika zile hatua za awali, kabla minyoo haijasababisha matatizo makubwa. Kuna vidonge vya aina tofauti ambavyo mtu anaweza akanywa na vikaenda vikaua ile minyoo na baadaye mtu akaitoa ile minyoo kwa kupitia haja kubwa. Lakini minyoo ikiwa mingi sana wakati mwingine inaweza kusababisha madhara makubwa na uh, ikasababisha njia ya utumbo au uh, njia ya utumbo inayopitisha chakula kuziba. Na ikifikia hatua ile basi matibabu ya minyoo yanahitaji ni operation na kuitoa ile minyoo ambayo imesababisha kuziba kwa njia ya, ya chakula. Naitwa Nyanzige, daktari, naomba kuuliza, je, zile mashine za kunyolea saluni haziambukizi virusi vya ukimwi? Hakuna uthibitisho ambao umeonyesha kwamba vile vifaa vya saluni vinasababisha maambukizi uh, ya ukimwi. Uh, maambukizi ya ukimwi inaweza yakatokea tu ikiwa kuna mgusano kati ya ya uh, damu ya mtu aliyeambukizwa na virusi vya ukimwi pamoja na, na mwili wa mtu ambaye hana maambukizi ya virusi vya ukimwi, lakini mwili ule ukawa labda, uh, una mpasuko au uh, una kidonda mahali pale, kwa hivyo kusababisha kugusana kati ya ile damu ya mtu mwenye virusi vya ukimwi na damu, uh, ya mtu ambaye hana virusi vya ukimwi katika mwili wake. Kwa hivyo mara nyingi sana matumizi ya mashine katika saluni hayasababishi sana ku, ku, ma, uh, vidonda vinavyoweza kusababisha kutoka kwa damu. Uh, kwa hivyo mashine hizo hazina hatari kubwa sana ya kuambukiza virusi vya ukimwi, lakini ikiwa mtu amenyolewa na ikatokea labda amekatwa au kuna damu imevuja, halafu pale pale ile mashine bila kusafishwa chochote ikaingia ika na kumkata mtu moja kwa moja na kukaa, kuna mwingiliano wa damu, inaweza kusababisha virusi vya ukimwi, lakini lazima pia tufahamu ya kwamba virusi vya ukimwi ni virusi ambavyo havikai nje ya majimaji ama damu ya mtu kwa muda mrefu. Ikitokea tu kuna majimaji ama kuna damu katika ile mashine, lakini ile mashine ikasafishwa vizuri na ikakaushwa na ikakaa nje kwa muda mrefu wa kutosha Uh, mara nyingi sana athari za maambukizi ya virusi vya ukimwi zinakuwa ni ndogo sana. Shukrani sana daktari, kwa majibu yako hayo mazuri, na ninaamini wewe, kijana ambaye unasikiliza kipengele hiki, utakuwa umeelimika kwa namna moja au nyingine. Kipengele cha muulize daktari kinakuwa hakina la ziada kwa siku ya leo. Mimi jina langu ni Lusi Patrick. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri wa vijana. Karibu kwenye ushauri kwa vijana. Leo uko nami Rahabu Fredi, na ambaye anatoa ushauri kwa vijana wetu ni Bifatima Mohammed. Leo nataka niwashauri vijana wa kike kuhusu tabia tabia za kujirahisi. Mtoto wa kike usipende kujirahisi. Mara kesho una mwanamume huyu, kesho ukutana na mwanamume mwingine, leo umempata huyu kesho unakuwa hivi. Haipendezi, haitakiwi kabisa msichana kuwa na tabia hizo. Hizo tabia mbaya sana. Tabia hizo zinakufanya umri wako uwe mfupi. Hizo tabia zitakufanya upate maradhi ambayo hukutegemea na hasa wakati huu ambao tuko nao. Wakati tulionao mbaya mbaya sana, si wakati wa kufanya maskhara kuhusu maisha yako, wakati mbaya. Kwa hiyo tahadharini, watoto wangu, msiwe na tabia hizo za kuwa, za kuigaiga, ukiona mara kesho umekuwa na mtu huyu, kesho umempata huyu. Baadhi ya mabinti wamebainika kuwa na tamaa. Sasa wafanyeje kuiondoa tamaa hiyo? Wanaume wako wengi sana, lakini wote ni hadaa, hakuna mkweli hata mmoja. Kwa hiyo jitahidini sana, watoto wangu, kuwa mbali nao, watu wa namna hii ambao wanataka kuwaharibia maisha yenu, na kikubwa sana kinachowafanya mwina tabia hizo ni tamaa. Ondoeni tamaa. Tamaa maradhi, siku zote vigumu kupona. Hakuna kitu kibaya kama tamaa, siku zote tamaa inaponza. Msikubali kuwa na tamaa. Tamaa mara nyingi ndio inaharibu wasichana wengi kwa tamaa. Mara leo kapata simu, kesho sijui kamwona mwenzie, simu hii mbaya, anataka ingine. Kesho sijui kaona design gani ya nguo gani, kesho anataka kiatu kingine ili muradi kila siku anataka abadilike, hicho ndio kinachowaponza. Mnataka simu za thamani, kwa hiyo tahadharini sana na kitu tamaa. Tamaa sio nzuri, tamaa ndio inawafanya muharibikiwe na kila kitu. Muda wenu bado sana, jitahidini, mna mengi ya kufanya, mna maisha mazuri mbele huko. Ukishajilinda basi kila kitu kitakuwa kizuri, hayo unayotaka utayapata baadaye, wala usiwe na shaka. Isipokuwa ukienda pupa, basi hutafika huko unakotaka. Jitahidini kujilinda na kuwakimbia watu wa namna hiyo, najua wapo sana, wa kuharibu maisha yenu. Kwa hiyo, ridhika ulichonacho, wanachokujalia wazazi wako, basi ridhika nacho hicho hicho, usije tena ukataka hili, ukashawishiwa. Kimbia na vishawishi hivyo, vishawishi hivyo vinavyokufanya vina vina vina mtu uingie kwenye tamaa. Kwa hiyo, hiyo tahadhari sana na vishawishi, ukiona una rafiki wa namna hiyo, mkimbie, hakufai, mkimbie sana tena. Lipi la kufanya sasa? Baada ya ushauri, ridhika na unachopata kwa wazazi wako. Wewe kubwa lako ni masomo, jitahidi sana kufuatilia masomo yako. Basi inshallah kwa uwezo wa Mungu utafika huko unakotaka na utafanikiwa vizuri, kuliko kuhangaika uje upate maradhi bure, ukae kitandani uyakose yote. Kwa hiyo, nawatahadhari watoto wangu, wasichana wadogo ambao mnaanzia maisha hivi sasa, mnaosoma, nawatahadharisha sana, acheni mambo hayo ya wanaume wanaume hayo ya kukimbilia maisha ambayo bado kabisa. Jitahidini sana kufuatilia masomo yenu, na wale waliojaaliwa kupata kazi bado wadogo, washike sana kazi yao, wasiwe na tamaa za namna hiyo. Tamaa siku zote zinaharibu. Na kuombeni, wanangu, msiwe na mambo ya wanaume wanaume wanaume, na msiwe rahisi. Kwa nini mwepesi hivyo? Msiwe wepesi kiasi hicho, wakimbieni sana wanaume wa namna hiyo. Baadhi ya wasichana wanasema, wanawai wanaume wasije kukosa baadaye Unawashauri wafanyeje? Waume wema mtapata mtakapotulia. Lazima mtoto wa kike uwe na staha. Mtoto wa kike uringe bwana, sio unapayuka payuka tu, kila mtu akigugusa una unachukuliwa. Hapana, msifanye hivyo. Yamezungumzwa yote, sina la kuongeza na hadi hapo nahitimisha kipengele hiki cha ushauri kwa vijana. Jina langu ni Rahabu Fredi. Fanyia kazi yote ambayo umeyasikiliza binti, popote pale ulipo Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake na Pendo Molen na umri wa miaka 24. Ya, mimi hapa nilipofika, nimefika kutokana na maamuzi makubwa ambayo niliwahi kuyafanya hapo kipindi cha nyuma. Kifupi ni kwamba nikiwa nimemaliza form 4 nilipata likizo, ile likizo ndefu, nikaenda kwa dada yangu kumsalimia. Nilipofika kwa dada yangu nikaa, nimekaa pale kwa kipindi cha muda mrefu, nilikuta dada yangu yuko pale anaishi na mmewe. Siku moja, nakumbuka shemeji alinituma niende nikapeleke mzigo kwa rafiki yake, ilikuwa ni majira saa mbili na nusu usiku, na nilipofika kwa yule rafiki yake, rafiki yake alinifungia milango na akaniambia, leo hutoki humu ndani, na alichokifanya ni alinibaka. Hakuniachia kwa siku ile mpaka siku ya iliyofuata, na nilipotoka siku ile iliyofuata nilikuwa nakisikia maumivu makali sana, na nikaenda kwa dada yangu kujaribu kumwelezea. Dada yangu alikuja jua, akiwa amekasirika kwamba nilikuwa nimelala wapi, na hakutaka kunielewa, akanifukuza, akaniambia nirudi nyumbani kwetu, na wakati huo huo akawa ameshawapigia nyumbani wazazi wangu kuwaeleza kwamba mimi nimekuwa na tabia mbaya na n nikalala nyumbani nalala kwa wanaume kwao. Nilivyofika nyumbani, pia wazazi wangu wakanifukuza, nikajikuta niko kwenye wakati mgumu sana. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Uh, ikanilazimu kurudi kwa ule mwanaume kwenda kumwomba, basi walao niweze kuishi kwake, lakini ule mwanaume alinifukuza kwao. Nikaanza kuishi maisha ya kutanga tanga nikiwa mtaani. Ndani ya miezi miwili nikaja kujigundua kwamba nimepata ujauzito, na kwa sababu ile ilikuwa ni malango ya kwanza kukutana na mwanaume ikabidi e, tena nirudi kwa ule mwanaume nimwelezee kwamba nina ujauzito ule mwanaume alinifukuza na kuniambia kwamba nitambui. Nikarudi kwa wazazi wangu kuweza kuwaelezea, mamangu akanifukuza na kunitupilia mbali kila kitu changu. Ikabidi e, nirudi tena kwa ule mwanaume kujaribu kumbembeleza, ambapo majirani pale wakaniambia kwamba wanafahamu wazazi wa ule mwanaume anapoishi. Wakanipeleka kwa wazazi wa mwanaume, nipofika kwa wazazi wa mwanaume nikawaelezea kwamba nina ujauzito na ni ujauzito ni wa mtoto wao. Wakaniambia niweze kuishi pale, lakini tatizo ilikuwa ni kwamba nilikuta maisha yao yako duni sana. Kwao nimeishi na ule ujauzito kwa kipindi ki cha miezi yote tisa, lakini hali ilikuwa ni ngumu sana, ikawa ina nilazimu mi mwenyewe kuanza kuhangaika nipate pesa ambayo niweze kujikimu mimi mwenyewe na niwalishe na pale nyumbani pia. Mungu alisaidia nikajifungua salama, lakini pamoja na hayo yote hali ya maisha ilikuwa ni ngumu sana, lakini Mungu aliweza kunisaidia nikaweza kujijengea mwenyewe kajumba kangu ka udongo na kalikuwa na manyasi. Nikiwa nalea mtoto wangu akiwa na miezi sita, siku moja tumelala usiku, tuko ndani tukaanza kuona moshi, tunajaribu kutoka tukakuta milango yote imefungwa kwa nje na kumbe, yule mwanaume alikuwa amekuja pale akitaka kwamba achome ile nyumba na aweze kuhakikisha kwamba mimi na mwanangu tunateketea mle ndani. Lakini Mungu mkubwa, majirani waliweza kutusaidia tukaweza kutoka tukiwa wazima. Kwa wazazi, mama akanipokea akani, kwa sababu kwa kweli nilikuwa nimekonda nimedhoofu sana, na hali ya mwanangu haikuwa nzuri. Mamangu akaja akaniomba msamaha kwa sababu hakujua kilichokuwa kinaendelea katika maisha yangu, na akanisaidia kumlea mtoto kwa kiasi kikubwa, na hali ya mtoto ikabadilika na yangu pia. Wazazi wangu wa kaniuliza kwamba ninataka kufanya nini. Nikawaambia mimi ningependa nirudi shule, kwa sababu nilikuwa nimefaulu, lakini nilishindwa kwenda shule kutokana na kwamba nilikuwa tayari na ujauzito. Kwa hiyo wazazi wakaniambia watanilelea mtoto, wakaniruhusu mii nirudi shule nikasome. Aa. na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo nikikuaga kutoka Washington mimi ni Mary mgawe nakusihi usikose kujiunga nasi tena