Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia mikakati iliyowekwa kupitia katiba mpya ya mwaka 2010 nchini Kenya, lakini ushiriki wao katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2013 ulikuwa wa chini. Mwandishi wetu wa Mombasa Muna Hakima ametuandalia ripoti ifuatayo kuzungumzia changamoto na matatizo wanayokabiliana nayo, na nayo. Ifuatayo ni ripoti yake. Takwimu zinaonyesha kuwa katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2013 jumla ya wanawake 19 tu kati ya wagombea 237 wa nyadhifa za ugavana na useneta ndio walipigania nafasi hizo na hakuna aliyechaguliwa. Vilevile, kati ya wabunge 290 wa bunge la taifa ni asilimia tano na nusu na kwa nafasi 1450 zawadi ni wanawake 88 ambao ni sawa na asilimia sita waliochaguliwa kama wanawake. Uwakilishi wa kisiasa wa wanawake nchini Kenya ni asilimia kumi na tano ikilinganishwa na mataifa ya Afrika ikiwa Rwanda na asilimia hamsini na sita Afrika Kusini ni asilimia arobaini na mbili Tanzania ni asilimia thelathini na sita na Uganda ni asilimia thelathini na tano Japo asilimia kumi na tano ya Kenya ni afueni ikilinganishwa na asilimia tisa nukta nane katika bunge la kumi. Aidha, uoga na kutojiamini miongoni mwa wanawake wa Kenya ni changamoto kwa wao kwenye kuwania nafasi za kisiasa. Mbali na sheria ya kikatiba kutoa fursa kwa wanawake kushiriki katika nafasi za kisiasa, idadi kubwa wanaopiga kura nchini Kenya ni wanawake. Naibu Gavana wa Kaunti ya Kwale, pwani ya Kenya, Fatma Achani, ataja uoga na tamaduni za mwanamke kuonekana dhaifu kumechangia idadi ndogo ya wanawake Changamoto kubwa imekuwa ni sisi, wanawake tumekuwa tukiogopa, na pia community zetu zimekuwa zikiona pengine mwanamke ni dhaifu, hawezi kuongoza. Lakini mimi nataka kuwauliza wananchi wote waangalie uongozi ulioko na vile ambavyo kina mama wanasukuma gurudumu katika uongozi, bila ya uoga na bila ya ubaguzi. Kuna swala la uhaba wa fedha ambalo wanawake wengi hutaja kama kizingiti kwa wao kuwania nyadhifa za kisiasa. Lakini Biachani anaonekana kutofautiana nao akisema la muhimu ni kujenga uhusiano mwema kati ya mgombea na wapiga kura. Pesa inaweza kuwa ni challenge moja kubwa, lakini ni ujenge imani kwa wananchi. Kama wewe ni dini ya Uislamu, lazima usimame imara na dini, kama wewe ni Mkristo, lazima usimame imara na Ukristo, alafu uweke imani wale wananchi, ndio wawe nyuma yako. Pesa unaweza kuwa nayo, lakini ukakosa imani ya wananchi, kwa sababu ya vile ambavyo unabeba kampeni yako. Kwa hivyo, kampeni, pesa ni kitu kimoja, lakini mara nyingi ni kutia imani wale wananchi, ya zile vitu ambazo unatarajiwa uje uoneshe wananchi. Kati ya kaunti 47 nchini Kenya ni kaunti tisa tu zilizo na manaibu magavana wanawake, tatu zikitoka pwani ya Kenya. Biachani alezea jinsi kaunti zilizo na manaibu gavana zinavyofanya kazi kama njia ya kuvutia wananchi kuunga mkono wanawake wanaosimamia kupigania nyadhifa za kisiasa. Wakenya wote waangalie serikali za ugatuzi ambazo kuna manaibu kina mama. Mfano mzuri ni Kwale County. Kwale inasonga mbele. Mfano mwingine ni Kericho, inasonga mbele. Kuna mifano mizuri ambayo, kaunti ambazo manaibu ni kina mama, kwa sababu mara nyingi kina mama hawana interest zingine. Interest yao ni ile ambayo imewaleta katika kazi, ni kazi, ni kazi, ni kazi, si kama wale wengine ambao pengine kuna baba na baba wote wanapigania tenders, wanapigania biashara. Lakini counties ambazo ni kina mama, mama mama ameingia pale kuona kitu kimebadilika kazi ya siasa ni moja ya kazi iliyo na changamoto nyingi, hasa kwa wanawake ikiwemo kukemewa na viongozi wa kiume. Je, biachana na anakabiliana vipi na changamoto zinazomkabili katika kazi yake hii? na kama unataka kuwa kiongozi mama mzuri, ni uwe na msimamo kusema leo hii ndio ni sawa, usipeleke upande mwingine kwa sababu ya interest ya mtu mwingine. Tenda na kile kitu ambacho kiko sawa, na hiyo ndio ambayo nafikiri nimemanage mpaka saa hii. Mwaka umeingia ni watatu, nimekuwa na msimamo, na pia kuwa na uvumilivu. Mambo yatatokezea mengi, yatasemwa mengi, lakini uvumilivu ni kitu mzuri, na kuwa na msimamo. Na pia ukiwa katika uh, position kama hii, ni lazima pia uwe una uhiano na uchezee ile position ambayo uko nayo. Bila shaka ni kazi inayohitaji moyo wa ujasiri hasa katika jamii ambayo haijiamini kuwa mwanamke anaweza kuongoza. Biachani ahimiza wanawake walio katika uongozi kuwa mfano wa kuigwa na pia kuvutia Wakenya kuchagua wanawake katika uongozi. Wewe mwenyewe ukiamua, mimi Fatuma nitafanya kitu fulani, amua kile kitu ukifanye, usingoje mtu mwingine ndio aseme fanya ama usifanye. Na ndio sababu nawauliza wale wenzangu ambao wako katika mabungi, wawe na miswada, walete miswada ambayo itasaidia kina mama ama itasaidia watu wao. Wasingoje mtu mwingine aseme ndio wao wasupport, ni wao waje na miswada, ni wao pia wasimame imara kutetea viongozi wengine ambao wanadhalilishwa. Itakuwa ni vibaya mimi kama mama nione kiongozi mwenzangu mama anadhalilishwa na mimi niendelee kumdhalilisha kiongozi yule kuwa na vunja moyo wale viongozi wengine ambao wanataka kuingia katika uongozi. Ni jukumu la kinamama walio na nia ya kusimama katika nafasi mbalimbali za kisiasa kujitokeza, ili kufikia sheria ya katiba inayohimiza uwakilishi usiozidi theluthi mbili ya jinsia moja katika nafasi za kisiasa.