Katika baadhi ya sehemu za kusini mwa Afrika mkusanyiko wa mawimbi ya joto na ukame kutokana na mfumo wa hali ya hewa ujulikana nao kama el nino umeathiri Zimbabwe na Afrika Kusini. Mkuu wa jumuiya ya Zimbabwe nchini Afrika Kusini Ngabutho Mbahena anasema wana ukame mkubwa na ukosefu wa maji ya kunywa na ukosefu wa mvua. Anasema tunakosa ardhi ya malisho ya mifugo, sasa mifugo inakufa kwa wingi. Haya yote ni athari za mabadiliko ya hali ya hewa nchini Zimbabwe. Nako nchini Afrika Kusini athari za mabadiliko ya hali ya hewa pia zimekuwa mbaya. Taifa hilo haraka linapungukiwa na maji na idadi kadhaa za majimbo yake tayari yametangazwa kuwa maeneo ya ukame na kutishia usalama wa chakula nchini humo. Waziri wa Maji na Mazingira wa Afrika Kusini, Edna Molewa, anasema serikali yake inafanya kila iwezacho kukabiliana na ongezeko la joto duniani ikiwa ni pamoja na kutazamia athari za muda mfupi na mrefu za mabadiliko ya hali ya hewa nchini humo. Anasema serikali inashughulikia kwa njia nyingi tofauti. Anasema tuna sera kabambe za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na pia tunatazamia masuala ya utafiti. Viwango vya hali ya hewa duniani mwaka elfu mbili kumi na tano vinatarajiwa kuwa vya joto zaidi kuwahi kurekodiwa kwa mujibu wa shirika la dunia la hali ya hewa la Umoja wa Mataifa. Shirika hilo linasema athari za mabadiliko ya hali ya hewa zimepelekea kuongezeka kwa joto takriban digrii moja ya Celsius juu kuliko enzi ya viwanda. Umoja wa Mataifa unataka hali ya joto duniani isiongezeke zaidi ya digrii Celsius mbili. Nchini Burundi, mvua nyingi zisizo za kawaida zimenyesha kote nchini na kusababisha maporomoko ya ardhi ambayo yalipelekea vifo na uharibifu kwa nyumba na miundombinu. Taifa jingine la kiafrika linalokabiliwa na mvua nyingi ni Nigeria. Ben Bemgung, mkuu wa wizara ya mazingira nchini humo, anasema msimu wa mvua umekuja mapema zaidi na ulikuwa wa nguvu zaidi. Al-Hassan Muhammad, mwanasayansi wa mazingira katika chuo kikuu cha Abuja, anasema athari imekuwa mbaya sana kwa wale wanaojishughulisha na sekta ya kilimo. Wasila To, mkuu wa kitengo cha Afrika kutoka idara ya kitaifa ya Kimarekani ya bahari na anga, anasema mvua nyingi zaidi zitaleta mafuriko kwa baadhi ya maeneo ya Somalia, Kenya na Tanzania katika kipindi cha miezi miwili ijayo.