Unavyojua ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta ametangaza leo, katika taarifa aliyoitoa, ametangaza ufisadi kama tishio la usalama kwa taifa la Kenya. Wewe kama mtu ambaye uchambua mambo haya, unaoneleaje kuhusu jinsi ambavyo amelitoa tangazo hilo? Hilo ni jambo ambalo tumeliitisha kwa muda sisi, mimi na rafiki yangu Barak Mluka tulimwandikia rais tukiomba ya kwamba ufisadi utangazwe kama janga la taifa. Naamu. Rais kwa kutoa kauli hiyo, amefanya mambo nzuri, ametukua amechukua hatua mwafaka, kwa kuwa tujuavyo ufisadi umekita mizizi na unaathiri sekta zote za uchumi wa taifa, iwe ni siasa, iwe ni uchumi, iwe ni uwiano wa kijamii kwa hivyo ni hatua ya kushabikiwa, naam. Uh, na, na kadhalika kuna mambo mengi tu ametaja, kama nilivyosema hapo mbele, lakini jambo moja ambalo umeona Wakenya wengi wakichangia hasa kwenye mitandao ni kuhusu swala la kufunza maadili katika shule. Amesema amesema uh, uh, Rais Uhuru Kenyatta kwamba uh, angependa uh, jambo hilo litendeke kuanzia mwaka ujao. E, maoni yako ni niy ni mm -hmm. Kweli kabisa, hata ni jambo ambalo nalishabikia sana kwa kuwa mimi na wenzangu tayari tumeandika vitabu kumi na tatu mm -hmm. kigusia swala hilo la maadili no. Na tayari tunaandika vitabu ambavyo vitatumika katika kutoka kidato cha kwanza hadi cha nane mm -hmm. Na nina hakika ya kwamba ili kushughulikia vizazi vijavyo vijavyo, kumbuka ya kwamba ufisadi umekita mizizi katika taifa letu, na ili kuipiga vita itakuwa ni jambo la busara wanafunzi hadi kutoka chekechea -che hadi shule za msingi hadi shule za upili wafunzwe, ili kwanza watilie maanani maadili kupitia kwa sura ya sita ya katiba ya mwaka elfu mbili na kumi, na vilevile, Wakenya wawe na hulka ya kutii sheria na hulka ya kutoshabikia na kutoabudu mali na mafisadi. Kwa hivyo hilo ni jambo ambalo tena nalishabikia, ni hatua muhimu na ni hatua ambayo inaambatana na sheria za kimataifa na mapendekezo na mwongozo ambayo tayari serikali imeitangaza. Hatua hizo ni hatua ambazo lazima tuziunge mkono, tuwe wapinzani au tuwe mashabiki wa serikali inayoendesha Kenya. Lakini, Lumumba, kwa hivi sasa lakini, Dkt. Lumumba, itakumbukwa kwamba baadhi ya mambo ambayo ameyatangaza leo hii ameshayatangaza wakati mwingine nakumbuka wakati akihutubia Bunge la Taifa miezi michache iliyopita alitangaza ali baadhi ya yale ametangaza leo. Sasa basi unaona kama kutokuwa na tofauti gani wakati huo? Maanake alipeana onyo kwa wale ambao ni wafisadi, na kwa sasa hivi, je, unafikiria ni kwa sababu sasa hivi kuna msisimko mkali zaidi iliyoko ni ya kwamba wakati ule ilikuwa ni jambo ambalo alikupewa uzito unaofaa kumbuka, kwa hivi sasa mawaziri katika baraza lake mawaziri wasiopungua tano, mm -hmm, wamenyiuzulu -wame, kwa kiasi fulani au wameachishwa kazi, ili kuhusu taasisi husika zifanye upelelezi, na waziri mmoja ambaye ni ni, ni ni mwandani wake sana, Anne Waiguru amelazimishwa kujiuzulu. Kwa hivyo hili jambo limemuuma rais. Na rais sasa anatambua ya kwamba ikiwa ufisadi hautashughulikiwa kwa kina, ikiwa yeye mwenyewe hataivalia ufisadi njuga, basi serikali yake itasambaratika. Kwa hivyo nafikiria kwamba rais, ya kwamba wakati huu rais ameitilia maanani, nina hakika ya kwamba wakati huu rais ameivalia njuga, wakati huu rais ametambua ya kwamba ufisadi isio kwa taifa na mimi kama mzalendo namuunga mkono rais. Kuna wachache ambao daima watalalamika, kuna wachache ambao daima hawatosheki, hawatakubali chochote. Wao pia wawe nafasi, wao wasikizwe, lakini wengi wape, wazalendo wapewe fursa ya kuchangia katika kuithibiti taifa. Na mwisho kabisa, suala lingine nyeti ambalo amezungumzia ni kuhusu wale ambao watapatikana na hatia kwamba wamevamia mali ya umma na labda kuweka fedha hizo katika nchi za ng'ambo, na kusema kwamba uh, kutakuwa na mikakati sasa ambapo fedha hizo ama mali yao itauzwa ili kuweza kurejesha uh, kwa umma uh, unaoneleaje? Wewe nakuuliza swali hili kama mmoja ambao walisimamia moja ya kamati kubwa zaidi zilizokuwa uh, siku za mbeleni zilikuwa zina zinapambana na ufisadi nchini Kenya. Tuanze na wale ambao wameweka pesa nchini Kenya, kuna wengi tu, hawe ni E, ni magavana wawe ni wabunge wawe ni wawakilishi mabaraza, ambao wameiba pesa na kujenga mahoteli, kununua nyumba. Tuanze nyumbani kwanza, ikiwa mm -hmm. Tuna tunaamini ya kwamba vita hivi vinastahili kupigwa, basi tuanze na kutaifisha mali hizo anavyofanya Rais Buhari Nigeria anavyofanya Rais John Pombe Magufuli Tanzania, alafu baadaye tuende nje. Simbo ya mbali haiui nyoka, basi tuanze nyumbani kwanza. E, unamaanisha kwamba kashfa kubwa kama vile Goldenberg na na vile vile Anglo Leasing na zinginezo hazifai kufuatiliwa? Nasema ya kwamba hizo tayari zinashughulikiwa, lakini hayo ni mambo ya kihistoria. Kuna kashfa mamboleo. Aha. kuna kashfa mamboleo na kashfa hizo zina asili, sisi sote kumbuka ya kwamba kashfa ya Anglo Leasing kuna wengine ambao tayari wamerudisha mali pati, amerudisha hoteli ya kifahari ya Laiko. uh -huh. na wengine pia wameshughulikiwa katika mambo ya Anglo Leasing, kwa hivyo tusiwe ni watu ambao tumetekwa nyara na historia. Naam. Tuangalie magavana walioko sasa, wanaiba tunawashtua, shughulikie. Nashukuru sana uh, Dr. PLO Lumumba ukiwa hapo Nairobi kwa kuchangia swala hili, ambapo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ametangaza ufisadi kama tishio la usalama kwa taifa na kusema kwamba ameweka mikakati e, mwafaka ambayo itajaribu kushughulikia suala hili. asante sana, Profesa Lumumba.