Nyeje. Karibu, msikilizaji, katika makala hii ya jeni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Meri Mgawe matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Africa yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Briz FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi na yanapatikana pia katika gazeti ta bongo5.com. Kama kawaida tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Wanasayansi huenda wamepata ufumbuzi wa kuzuia maambukizo ya malaria kutokana na dawa iliyopata tuzo ya Nobel ambayo awali ilitengenezwa kwa ajili ya kutibu maradhi yanayotokana na vimelea. Dawa hiyo inaitwa ivermectin na kwa sasa inafanyiwa majaribio katika maeneo ya bara la Afrika. Dawa ya ivermectin imebadilisha kabisa matibabu ya magonjwa ya minyoo kama vile kimelea kinachosababisha upofu kwenye macho na matende na kupelekea kutokomeza kabisa maradhi hayo, kama dawa ikitumiwa inavyotakikana. Hivi sasa inaonekana dawa ya ivermectin huenda ikafanya kazi kupambana na kusambaa kwa malaria. Mwanabiolojia Brian Foy wa chuo kikuu cha jimbo la Colorado nchini Marekani ameongoza utafiti huo nchini Burkina Faso, ambapo aligundua kupungua kwa malaria miongoni kwa watoto wadogo wakati dawa hiyo ilipotolewa kwa watu wazima katika eneo hilo. Anasema kwamba hatudhani hii ni aina yoyote ya miujiza, lakini inaongeza hatua nyingine kuelekea mkakati wa kudhibiti malaria pamoja na magonjwa mengine yaliyopuuzwa katika eneo lenye joto kali minyoo kimelea cha magonjwa ambayo yapo katika vijiji hivyo. Utafiti unaoendelea unahusisha kuwapa dozi moja ya dawa ya ivermectin kwa mara moja kila baada ya wiki tatu kwa watu wote katika vijiji vinne. Watoto wadogo hawakupatiwa dawa, lakini matibabu yalizuia maambukizo ya malaria katika asilimia 16 ya watoto ambao ni waathirika wakuu wa ugonjwa huo. Tangu mwishoni mwa miaka 1980 inakadiriwa dozi bilioni moja za dawa ya ivermectin zimesambazwa duniani kote. Katika habari nyingine, taasisi ya March of Dimes ya hapa Marekani imetoa ripoti juu ya watoto wanaozaliwa kabla ya kutimiza muda wao, yaani njiti, nchini Marekani, ambapo taasisi inasema mwaka huu ikilinganishwa na mwaka uliopita, matokeo yapo juu kwa kuongezeka watoto njiti kwenye nchi tajiri. Watoto kama hao wanaozaliwa kabla ya muda wanapelekea kutokea vifo vya watoto wachanga. Vilevile wanaweza pia kukabiliwa na magonjwa makubwa na matatizo ya kudumu ya afya kama wanakuwa hai utafiti unaonyesha kiwango jumla cha watoto wanaozaliwa kabla ya kutimiza muda kimeshuka kwa takriban asilimia tatu tangu mwaka elfu mbili na kumi. Dr Edward Makabi wa taasisi ya March of Dimes amezungumza na Sauti ya Amerika. Anasema kwamba ripoti hiyo imegundua idadi ya watoto wanaozaliwa kabla ya kutimiza muda, yani njiti, katika maeneo ya Marekani ipo sawa na kiwango kinachopatikana katika nchi masikini sana duniani kwa mfano mtoto anayezaliwa katika jimbo la louisiana nchini marekani ana takriban asilimia ishirini ya nafasi ya kuzaliwa njiti ripoti iligundua pia tofauti ya rangi na asili inachangia katika suala hili ambapo watoto wanaozaliwa na wanawake wa marekani weusi wa wana uwezekano mkubwa wa kuzaliwa njiti makabi anasema wakati ambapo hatujui sababu zote kwa nini mtoto anazaliwa njiti kuna vitu ambavyo mwanamke anaweza kufanya ili kuhakikisha afya bora kwa mtoto wake, ikiwemo kuepuka kilevi na sigara, vilevile madawa ya kulevya, vilevile nafasi ya angalau tofauti ya miezi 18 ili kumwezesha mama kujenga vyema mwili wake kupona kutokana na maumivu ya ujauzito uliotangulia. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano zaji wa jeni fanyeje, katika makala yetu ya majadiliano. kukuandalia makala haya, jina langu ni Lucy Patrick, na leo nipo na vijana, tunazungumza mada ambayo inasema kwamba mabinti wana mtazamo gani juu ya mavazi ya hawa vioo vio vya jamii ambao tunasema ni mfano mfano wanamuziki na wacheza filamu, lakini pia tutamsikiliza kaka na yeye anatazama nini kuhusiana na haya mavazi. Karibu sana, ungana nasi kwa jina naitwa Arda Himid Mansour nasoma kidato cha tano HGL katika shule ya Oleza Girls High School. Mimi kuhusu vyo vya jamii tunachukuliaje mavazi yao katika jamii yetu ya sasa hivi, sisi kama wasichana tunachukuliaje hao wanavyovaa. Mimi nachukulia kabisa tofauti, yaani nachukulia hasi na sio chana japokuwa sio wengi wao wanavyovaa wanaovaa vibaya. Kitu cha kwanza, tukiangalia kwenye Bongo Movie, scene haijakuruhusu kuvaa nguo mbaya. Unajua tunaangalia na scene vile vipande vinavyochezwa katika sinema tunaangalia iki kipande, unatakiwa kuigiza wewe, kama mtoto ulioharibikiwa, wewe malaya, vaa kweli kitabia ile, lakini hujaambiwa igiza kwamba wewe ni malaya, vaa vizuri. Unatufundisha sisi nini? Kwa sababu mimi tangu nizaliwe sijui kumuona mamangu ana paja lake hata siku moja. Naangalia TV nakuta mama, nakuta wewe mwanamke mwenzangu uko uchi kote, mimi nafikiriaje kile kitu? Naanza kufikiria mm, mama ananikatazaga kuvaa hivi vibaya, mbona mimi anavaa vibaya? Kuna nini hapa katikati? Hebu moja nijaribu na mii nikafanya nivae hivyo Mwisho wa siku unavaa hivyo unakuwa unaribikiwa, hujui wenzako wataku, watakujaji vipi, wanakujaji vibaya. Yani kiujumla, wasanii wetu hawatufundishi kitu. Mtu msanii wa Tanzania maadili yake ni kuvaa kanga, kanga inajulikana ni maadili ya Tanzania, lakini anataka kukimbilia vei. Kama ni kiminaji wapi na wapi? Hata tukimwangalia ni kiminaji mwenyewe anaonekana kama kituko. Kwa nini tusivae sisi wenyewe vitu zetu? Naitwa Eva Titoshana, nasoma kidato cha tano shule ya Leza Secondary. Mimi kwa upande wa hiyo mada na mtazamo chanya, hasa kwa upande wa viongozi. Viongozi wengi wa serikali hata viongozi wa dini, mimi nina mtazamo chanya kwa mavazi ambayo wanavaa, kwa sababu ukiangalia viongozi kama vile Halima Mdee, pale mama spika wachungaji na viongozi wengine wa dini, kweli mavazi yao kweli yanatuelimisha jamii na yanatufanya sisi kama wasichana kweli, tukiakopi tunaendeleza utamaduni wetu. Kwa jina naitwa Elisa Mkumbwa, nasoma form five PCM shule ya wasichana Loleza. Mimi na mtazamo hasi katika wasanii ambao ni vioo vya jamii, nikiongelea kuhusu hizi bongo movies nini miziki hapa tunayoangalia katika televisheni, katika video yaani vitu vyote hivi vinavyoonekana katika sayansi na teknolojia, kutokana nini na utandawazi. Tukitazama kuhusu mavazi, mavazi wanayovaa kwa kweli yanatupotosha kama sisi hapa Watanzania, alafu kama Watanzania wengi wanaoigiza siku hizi wameiga huko nje, yaani waishaiga sasa, ile walioiga wa kutokana na utamaduni wa kule Wazungu, labda Amerika kule, labda Ulaya, Uingereza wameuingiza katika nini katika nchi yetu ya Tanzania ambapo yani wanakuja kutu, kutupotosha kabisa yani, kama sisi mabinti yani, mabinti wengi wameshaiga hayo mavazi hapo yani, yani, tuishaharibika kabisa katika nini katika masuala ya mavazi, unaona. Kwa kwa hiyo yani, kuhusu hao wasanii yani, kweli nikiongelea sasa kuhusu movie, bongo movies wametuharibu sana na jamii ya Tanzania imeshaharibika kutokana na nini na hayo mavazi yao. Kwa jina naitwa Sada Sufiani na soma HKL. Kwa mimi mtazamo wangu kwenye kwa hawa vyoo vya jamii katika especially katika nchi yetu, kwanza ni has kabisa nikiangalia, kwanza jinsi siku zinavyozidi kwenda na maisha yanavyozidi kwenda mbele ndivyo hali inavyozidi kuwa mbaya siku zinavyozidi kwenda ndivyo watu wanavyozidi kuvaa mavazi ya ajabu. Alafu tukiangalia, ukichunguza sana, upande ambao wanavaa mavazi ya ajabu ni wanawake sana sana kuliko wanaume. Tukiangalia kwenye tasnia ya filamu na muziki pia, asilimia kubwa watu ambao wanavaa nguo nguo za uchi hizi hapa ni wanawake, na huyo mwanamke ndio chombo muhimu ambacho anategemea anategemea eeeye, yani, yeah, yeah, kusimamisha jamii iende katika mwongozo ulionyooka. Tukiangalia kwenye muziki jinsi video zinavyotoka mwanamke mpaka yaani, video imeitwa video kweli, lazima aonyeshe paja lake, lazima aonyeshe kiuno, lazima aonyeshe vitu ambavyo yaani havistahili katika kacha yetu ya Tanzania. Kwa mimi naona ni negative. Alafu jinsi wenyewe kama vile vya jamii wanavyovaa vile, na sisi hapa wasichana ambao ambao tunaendelea kukua, tunaendelea kwenda mbele kunaona, mm, huyu hapa ni superstar, lakini anavaa hivi, ana hits. Kwa hiyo na mimi najua nikivaa kama huyu hapa, mwisho wa siku nitakuja kuhit. Kwa hiyo kitu kama hicho kinazidi kuadhibu jamii kwa maana hata watoto wadogo siku hizi, mtu mtoto mdogo wa miaka mitano anataka anamwambia mama, mama nivalisha suruali niwe kama fulani, napenda kuja kuwa kama fulani. Kwa jinsi anavyokuja kuwa anavyokuwa, na wewe ndivyo na yeye maisha yake anavyotengeneza kuja kuwa kama wewe. Kwa hiyo mimi hapa mtazamo wangu yani, mimi ninavyoona inatakiwa jamii ijirekebishe, hasa mabinti na wanawake sana sana, kwa maana mimi naamini kabisa, mtu unakuta mtu ana labda simu yake inatakiwa awe yani yani ya, ya, ya, ya, ya hapasi kuvaa vile. Kwa mfano kama kuna kwa mfano kama Riama Riama mara nyingi katika filamu zake ni, ni superstar, lakini mavazi yake ni mazuri, hata mavazi kimwangalia, nasema kweli huyu anapaswa ya anapaswa yani kuitwa kama mwanamke wa Tanzania ambaye anaadilisha, lakini wao oh, nyao nao jita vya jamii wengine wanakuta mavazi yao yani muda wote mavazi ambayo ni ajabu. Ni ajabu kwa mimi ninaona ni negative kabisa, inatakiwa tujirekebishe sana sana wanawake. Kwa jina naitwa Margaret Sanga, natokea kidato cha tano HGL. Mimi kwa upande wangu nitaka kuongelea kwamba kwa mtazamo wangu mimi naona kwamba vyoo vya jamii wanaendeleza mila na desturi. Kwa mfano tukija kumwangalia, tukija kumwangalia Aileen Sanga anaimba nyimbo za asili au mlisho mpoto, tunaona moja kwa moja anavyoiwakilisha jamii, nguo anazovaa ni nguo za asili ya za kitanzania kabisa. Hata yale mashairi anayoyatoa ya moja kwa moja yanaonyesha uhalisia na yanafundisha jamii pia. Hata tukimwangalia Ailini Sanga, nguo anazozivaa havai suruali havai nini, lakini nguo anazozivaa zinatuvutia na pia mashairi anayoyaongea ya yanaelimisha jamii. Hata pia tukiangalia kwa viongozi, mfano hawa Gasia, hawa Gasia ni kiongozi ambaye anajiheshimu sana na anakubalika katika jamii na anaongea vitu vya maana ambavyo vinaelimisha jamii na kufanya hata wale wanafunzi wanaosoma kumwangalia yule na kutaka kuact kama yeye, jinsi anavyofanya kwao. Kwa mimi, mtazamo wangu naona kama hawa viongozi wa jamii asilimia kubwa wanapelekea na kuendeleza mila na desturi zetu, sema ni mwataja wachache, lakini naweza nikataja wengi. Kwa mfano, kama tunavyoona watangazaji wa habari, kuna mashehe, tuna rais eh, tuna rais bado, tuna walimu ambao ni viongozi kwa jamii kwetu, ambao tunawashuhudia wanavaa vizuri ambapo anatusababisha hadi sisi watoto, kwa sababu mimi kama mwalimu wangu anavaa vizuri, kwa mwanafunzi ambaye najielewa, inatakiwa mimi nige kile mwalimu wangu anachokifanya, kwa sababu mwalimu wangu ndiye anayenifundisha, inatakiwa nifuate zile njia zake ambazo yeye anaenenda, japokuwa na mabaya yake, lakini kwa yale mazuri inabidi niyafuate. Kwa jina naitwa Evelina Benson. Mimi kwa mtazamo wangu, wasanii kama kioo cha jamii, kwa kwa mada ya mavazi, mtazamo wangu ni askwa kwani kwa tasnia mbalimbali kama ya uigizaji na muziki, wanaonekana sana kuiga utamaduni wa kigeni ambao uko tofauti kabisa na utamaduni wetu wa Kiafrika. Kwa mfano katika mavazi wenyewe, wanaonyesha sehemu zao za mwili ambazo, kama ni watoto hasa wanaoangalia labda television au wanaoangalia tu hivi kwa macho, wanakuwa wanaiga kile ambacho wanakifanya. Kwa hiyo basi baadaye hao watoto wanakuja kuharibika kimaadili kwa kupitia matendo yao ambayo wameyafanya. Kwa hivyo basi matokeo yake ni yanatokea kwamba wale watoto wanaharibika kiutamaduni, yaani wanaacha utamaduni wao, wanaenda katika utamaduni ambao sio wa kwao. Na hivyo kuifanya jamii iharibike na isiwe na kile kitu cha kujivunia kama utamaduni wao. Ninaona kwamba kwa mtazamo wao ni hasi, kwa sababu wanaiga utamaduni ambao si sawa na hauendani na maadili ya kweli. Haya, tumekwisha kuwasikia mabinti na michango yenu. Sasa tunakuja kwako McDonald, una mchango gani kuhusiana na hili? Hawa wasanii ambao tunaita kwamba ni wasanii kama vioo vya jamii, tunapaswa kujifunza vitu vya msingi kutoka kwenye ile message. Lakini hawa wasanii ambao tunaita kwamba ni kioo cha jamii, wanapaswa basi kutuonyesha kioo chao cha jamii ni kipi, kwa sababu kioo cha cha kisikia kwenye maneno tu, lakini tuangalie pia hata tabia zao za nje. Ningemaanisha kwamba mavazi wanayavaa, msichana anavaa mavazi nusu uchi. Nimesikiza wadogo zangu ambao wameweza kujaribu kuzungumza hapo, wamezungumzia mambo ya walimbwende, waigizaji na vitu kama hivyo hapo, lakini wamesahau hawa ndugu zetu ambao wanasimama jukwani kama warembo ambao wanaitwa warembo. Mavazi wanaoruhusiwa kuyavaa ni mavazi yanasikitisha sana Vazi binti anapita jukwani, mtoto wangu mimi niko kwenye TV au wengine wamekwenda katika kumbi, kwenda kushuhudia kile alichokifanya pale jukwani. Amevaa nguo ya ndani peke yake, huku wapiga picha wakiwa chini ya miguu yake, wakimulika kuanzia kwenye magoti kwenda juu. Wanachokimulika ni kitu gani? Huku ni kuwadharidisha Watanzania. Utamaduni wetu wa Tanzania sio huu wa kuvaa vinguo nusu uchi. Hivyo basi kwa upande wangu mimi siungi mkono. Watanzania tufate ni lipi ambalo tunapaswa kuiga na lipi ambalo tupasi kuiga. Mpaka hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Mada ambayo tulikuwa tunaizungumza ni kwamba mtazamo juu ya mavazi ya hawa vio vya jamii. Naamini tumewasikia vijana wakizungumza mtazamo wao. Wewe kama kio cha jamii, naamini kwa namna moja au nyingine utaweza kubadilika au kufuata yale ambayo wameyazungumza. kukuandalia makala haya. Jina langu ni Lucy Park. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Leo kwenye kipengele hiki cha daktari, uko nami Rahabu Fredi, na hapa ninao mabinti ambao wanauliza maswali yanayojibiwa na daktari Ali Mjema kutoka hospitali ya rufaa ya Amana hapa Dar es Salaam. Mabinti wana maswali yao tayari. Hapa naitwa Jenifa Josefu. Dokta, Swali so, langu ni kwamba mara nyingi mikono yangu na miguu yangu inahisi kama inawaka moto. Tena mara nyingi hadi kwenye unyayo. Je, nina tatizo gani daktari? Unaposikia vidole vya mikono au vidole vya miguu au unyayo wa miguu unakuwa kama unawaka moto, hili ni tatizo na kitaalamu tunaliita neuropathi. Hili tatizo linasababishwa na magonjwa tofauti tofauti au linasababishwa na upungufu wa madini aina fulani mwilini. Hili tatizo linashambulia mishipa ya fahamu. Kuna mishipa ya fahamu ambayo kwenye edha, unyayo au mikono au awesome, sehemu nyingine ya mwili inapokuwa na matatizo fulani, basi unapata hilo tatizo la kusikia kama miguu inawaka moto, na wengine wanapata wana, wana, wana, wana, wana maumivu ya kufa ganzi, na wengine wanasikia kama vitu vinawachumachuma kama sindano. Kwa hivyo kama umesikia miguu kama inawaka moto ni, ni, ni dalili moja tu lakini baadaye unaweza kuona dalili nyingine. Hili tatizo linasababishwa na maradhi mfano ugonjwa wa kisukari. Inafikia kipindi wanakuwa na tatizo kama hilo au wagonjwa wenye upungufu wa madini ya vitamini B. Inaweza kuwa ni vitamini B6 au vitamini B12 au vitamini B nyingine yote ambayo inahusiana na usafirishaji wa mishipa ya fahamu. Kwa hiyo hili ni tatizo ili kupata ufumbuzi ni tatizo lilosababishwa na kitu gani, inabidi kwenda hospitali kwa ajili ya kupata, uh, maelekezo mazuri kutoka kwa daktari. Daktari, mi naitwa Gudila Mosha, nilikuwa naswali ni kwamba nafahamu kwamba kuchangia mavazi kwamba unaweza ukapata magonjwa ya ngozi kama mba na vitu kama hivyo. Sasa nilikuwa nauliza, je, kuchangia urembo vitu kama hereni vinaweza vikakufanya ukapata magonjwa pia ya ngozi? zaidi ya nguo pia mapambo ni tatizo Mfano hereni, siku hizi kuna maradhi ya UKIMWI, hata kama mwenzako kutoboa sikio, lakini katika ule vazi wa hereni anaweza akavaa akajichoma, basi na wewe kujua kwamba mwenzako ameathirika kwa ukachukua ile hereni na wewe ukaivaa ukajichoma kwa, kwa bahati mbaya hivyo. Ni vitu ambavyo vinawezekana, kuna uwezekano wa kupata maradhi kama hayo. Lakini hereni hizo hizo pia kwamba akinazivaa na hizo hizo zinagusa kwenye ngozi na wewe ukazichukua ukazivaa, alafu zikagusa kwenye ngozi yako, kama imebeba wadudu wote, bakteria au fangasi ambao nasababisha ugonjwa wa ngozi, kuna uwezekano mkubwa na wewe kupata tatizo hili. Na kushukuru Daktari Ali Mjema kwa kuweza kutoa ufafanuzi kwa maswali yote ambayo ameuliza, na mabinti, mabinti pia shukrani kwa kuweza kuuliza swali. Usikae nalo, uliza hapa hapa kwenye Jeni Fanyeje, daktari atatoa ufafanuzi. Jina langu ni Rahabu Fredi na leo sina la ziada. Asante sana dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Hasna ni binti mwenye umri wa miaka 23 vile vile ni mwanafunzi wa kidato cha sita. Siku moja akiwa bwenini na wenzie, wanazungumza hili na lile. Katika kubadilishana mawazo walizungumza mambo mengi, na sasa wamefikia kwenye suala la kutilia mkazo umuhimu wa kwenda kwenye vituo vya afya ili kujua afya zao, na hapo ndipo walipotofautiana miongoni mwao, kwani wengine walipinga vikali suala la kwenda kupima afya zao kwa kuwa hawakuona sababu ya kufanya hivyo. Hivi jamani, mnaonaje, tuanzishe utaratibu kwa kila baada ya muda fulani tunakwenda kwenye vituo vya afya ili kupima afya zetu, au mnasemaje? Na na kweli kabisa, nimekubaliana na wazo lako. Tena mi nadhani kila baada ya miezi mitatu tu tunaenda kucheki afya zetu. Mmeshaanza kuharibu maongezi sasa, Hasna. Tumeharibu maongezi kivipi? Wenyewe hamuone au mnajitoa ufahamu? Kujitoa ufahamu kivipi, Hasna? Fafanua bwana, mbona unaongea mambo mafumbo mafumbo? Kwenye hilo mimi sio mwenzenu kabisa, wala msinihesabu hesabu, maana siendi popote. Yaani ndiyo mikwara yote hiyo, kisa kwenda kwenye vituo vya afya kupima tu? Ndiyo. Je, kwani ulidhaniaje? Kama ni hivyo sawa, maana ni hiari ya mwenyewe kwenda ama kutokwenda , sababu tunakwenda kupima ili kujua faida zetu sisi wenyewe na sia ya mtu mwingine yoyote. Kwa hiyo wala, nashukuru kwa kulitambua hilo kuwa kila mtu ana hiari yake mwenyewe. Nyie nendeni, mimi siendi popote. Kwani Hasna, unaogopa ini kwenda kupima? Si tayari mmeshasema kuwa kila mtu ata, atakwenda anapoamua ata, au sivyo? Ndiyo hivyo, wala hujakosea. Sasa basi kama hivyo ndivyo, mbona mnanlazimisha sisi hatujalazimisha, ila tuna kushauri tu kama rafi, rafiki yetu. Asante kwa ushauri, lakini naomba kuuliza, kwani ushauri huu si nina hiari ya kukataa au kukubali? Ndio. Sasa mimi nimeukataa, nime huo ushauri wenu jamani. <laughs> <Ya mate, laughs> Niwe chekeni tu, lakini ukweli ndio huo ninavyowambia. Sawa, nimekusikia Hasna. Basi aishe tuongee mambo mengine sawa. Mambo mengine tutaongea, lakini kwanza tukubaliane na hili, tunakwenda kwenye vituo vya afya kwa ajili ya huo mpango. Mi naona wiki ijayo sawa? Basi bwana emi naenda kulala. Ma, maana naona hammalizi haya maongezi yenu. Sawa, baadaye. Poa. Baada ya kuagana na Hasna, wale marafiki wawili waliendelea na majadiliano yao juu ya, ya kwenda kuangalia afya zao na kukubaliana kuwa huo ndio utakuwa utaratibu wao katika maisha, kuwa kila baada ya muda fulani wao wanakwenda kupima afya zao. Naam, hatimaye walifanikiwa kutimiza lengo lao, pia waliweza kuwashauri na marafiki zao wengine. Lakini Hasna aliendelea na msimamo wake, alikataa kata katakata kwenda kupima afya yake, kwani hakujua umuhimu wa kwenda kwenye vituo vya afya kwa ajili ya kupima afya yake. Hivyo hata alipopata tatizo la kiafya hakupata ushirikiano kutoka kwa rafiki zake. Lati mwenzio, kichwa kinaniuma sana, hata sijui nifanyeje. Mm, unahakika, unataka ushauri kutoka kwangu au unanitania kweli. Mi nakwambia na sijui nitafanyeje Najisikia hovyo wiki hii sasa ya pili. Pole mwaya, tatizo lako hutaki kwenda hospitali, sasa mimi nitakusaidiaje? Alafu nimeanza kuumwa muda mrefu, nimeanza dawa za maumivu lakini naona bado sipati nafuu. Pole sana, tujiandae tuende hospitali. Noja nimwambie na Nema twende wote sawa. Nema! Nema! be unasemaji Latifa? Twende tumsindikize Hasna, anajisikia vibaya. Hey, maajabu leo, ndo kaamua ndokamo... Kwanza yupo wapi? Nimwone mgonjwa. Anajiandaa ili tumsindikiza hospitali. Sawa, acha nami nijiandae fasta. Baada ya kujiandaa, vijana wale walitoka na kwenda hospitali ili kujua hali ya Hasna na kupata matibabu. Na mara baada ya kufika hospitali, walipata matibabu na kushauriwa kuwa awe anatembelea vituo vya ushauri na saha ili kupima afya yake na kuifahamu. Baada ya kutoka hapo, mazungumzo yalikuwa kama ifuatavyo miongoni mwa vijana wale: Pole sana Hasna, utapona. Pole mwaya. mm. mm. Yaani, naomba mnisamehe kwa yaani, sasa, kwani ugonjwa, kuwa dharau yaani, sasa najuta, kwani ugonjwa usingekuwa mkubwa kiasi hiki. Usiwe na shaka utapona tu. mm. wala usiwe na shaka utapona tu, cha muhimu umejua umuhimu wa kwenda kwenye vituo vya afya ili kujua afya yako, na wewe ndio utawashauri watu wanaokuzunguka ili kujua afya zao. Kweli kabisa, nitakuwa mstari wa mbele juu ya hilo. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Ashura Nyagawa ni kijana wa umri wa miaka 21. Hapa nilipo najiuliza, je, nifanyaje? Mnamo mwaka elfu mbili na tatu nilitokewa kuwapoteza wazazi wangu wote wawili. Mzazi wangu wa kwanza nimempoteza mwaka elfu mbili mzazi wangu wa pili nimempoteza mwaka elfu mbili na moja na pindi baada ya kumpoteza mzazi huyu wa pili, sikuwa na mtu mwingine. Baada ya wazazi wangu kufariki, nilichukuliwa na mjomba wangu ambaye alinilea, alinisomesha mpaka nikafika kidato cha pili, na baada ya kufika kidato cha pili ndipo mambo yalipobadilika. Alinilea katika maadili ambayo alikuwa akiniasa kwamba nisome, kwani elimu ndio msingi wa maisha yangu nikitoka shule aliendelea kunisii hivyo hivyo. Kadri siku zilivyoenda, mjomba wangu alizidi kubadilika katika ile nyumba. Siku moja nikiwa nikitoka shuleni, mjomba aliniambia kwamba nisijaribu kufanya kitu chochote kile, ila yeye atanisaidia, nikiwa na maana kwamba kazi za pale nyumbani kama kupika, kuosha vyombo na kufua, pia alinikataza nisifanye. Usiku wa kuamkia siku ya pili Mjomba alikuja chumbani kwangu akanigongea mlango na kuniambia nimfungulie. Nikamuuliza, mjomba, kwa nini nikufungulia usiku huu, na wakati humu ndani tunaishi watu wawili, ambao mimi wa kike na wewe ni jinsia tofauti na mimi. Aliendelea kusisitiza kwamba fungua tu mlango mwanangu, hakuna kitu ambacho kitakutokea. Nikamfungulia mlango, nikajiuliza je, nifanyaje? na huyu ni mzazi wangu na ndiye ambaye amebaki. Nikaamua kumfungulia mlango. Nilivyomfungulia mlango, akaniambia usiogope, akanisogelea, akaanza kunibaka. Nilivyoamka asubuhi, niliendelea kujiuliza tena, je, nifanyaje kwa hiki ambacho mjomba amenifanyia. Sikujitambua kuwa nimeshika ujauzito, na baadaye nikaja nikagundua kwamba kumbe nina ujauzito. Nilijiuliza nitaishije mazingira yale ambayo nimeachwa huku nikiwa ni mdogo na nilikuwa kidato cha pili, nilistopisha masomo yangu, nikaamua kukaa nyumbani, nikaamua kuondoka na kwenda kijijini kwa bibi yangu. Nilivyoenda kwa bibi, nikamweleza hali ambayo imetokea nyumbani, mjomba ambavyo alikuwa amenifanyia, kwa sababu bibi alikuwa ni mwelevu na bibi alinipenda toka nikiwa mdogo. Nikakaa kwa bibi mpaka nilivyotimiza miezi tisa na baadaye nikajifungua mtoto wa kike. Lakini kujifungua huko kwa mtoto wangu wa kike kulinipa mambo mengi sana ambayo alikuwa ninajiuliza kichwani mwangu na ndoto nyingi nilizokuwa nikizifikiria zikawa zimeishia hapo. Niliumia sana nafsi, mtamleaje yule mtoto? Kwani sikuweza kuendelea na masomo yangu, nikabaki najiuliza, je, nifanyaje ili niweze kuyamudu maisha ambayo nilikuwa nikiyaishi pale kwa bibi, mimi pamoja na mtoto wangu pamoja na bibi yangu, na nikajaribu kutafuta njia mbalimbali mbali za kuweza kumtunza mtoto huyo. Nilienda kituo karibu cha jirani kumpeleka yule mtoto ili waweze kumlea na mimi niende shamba nikalime angalau niweze kupata pesa niende nikasome. Nilipofika kituoni pale, nikawaeleza, hawakutaka kunielewa. Ikabidi tu nirudi kwa bibi nikiwa najiuliza kichwani, je, nifanyaje ili niweze kuzimudu ndoto zangu ambazo nilikuwa nimezijitengeneza. Kwa hiyo mpaka sasa ninalea mtoto wangu, ingawa sina msaada mwingine wa kunisaidia, na mazingira ambayo ninaishi ni magumu sana. Nimebaki tu najiuliza, je, nifanyaje? na mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Meri Mgawe na kusii usikose kujiunga nasi tena.