Kulingana na ripoti iliyochapishwa na shirika hilo la Journalists for Justice Rights Group majeshi ya Kenya nchini Somalia yamekuwa yakihusika moja kwa moja na biashara za magendo, hasa uuzaji wa sukari na makaa katika bandari ya kusini mwa Somalia ya Kismayo yenye thamani ya dola milioni mia nne. Biashara hiyo inafanyika kwa ushirikiano na wakuu wa kijeshi mjini Nairobi, kinyume na shabaha na malengo yaliyochangia kupelekwa kwa majeshi ya Kenya nchini Somalia mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Shirika hilo linadai askari wa Kenya nchini Somalia vilevile unahusika na ukiukaji wa haki za binadamu, hususani ubakaji, mateso na kutekwa nyara kwa watu kutoka maeneo mbalimbali ya Somalia. Pia majeshi ya Kenya yanatuhumiwa kwa kufanya mashambulizi ya ndege ya mara kwa mara, hasa maeneo yenye idadi kubwa ya watu ndani ya Somalia na ingawa msemaji wa majeshi hapo mjini Nairobi, kanali David Obonya amekanisha vikali madai hayo, ripoti hiyo nadai imefanikiwa kupata habari hizo baada ya uchunguzi na utafiti mkubwa nchini Somalia na Kenya. Vilevile maafisa wa shirika hilo wamewahoji wafanyabiashara wa sukari wa madreva Maafisa wa serikali, wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa pamoja na taarifa za kijasusi za mataifa magharibi nchini Somalia. Hata hivyo, msemaji wa majeshi nchini Kenya, kanali David Obonya anadai tuma hizo hazina msingi wowote. Ningependa kusema ya kwamba KDF iliacha kuwa KDF Somalia wakati tuliingia katika operation ya AMISOM, kuanzia mwezi wa pili 2012 KDF imekuwa chini ya uongozi wa AMISOM. Kwa hivyo mimi kama KDF hapa hatuwezi kuongea maneno ya AMISOM. Kwa hivyo yale maneno yote wanasema kuna dhuluma, kuna human rights abuses nini hiyo yote, kama kuna ukweli ke huyo Mtu angefanya uchunguzi wake angepata ya kwamba hakuna lolote ambao anaweza kuuliza sisi. Hii ripoti imeandikwa bila kufanya uchunguzi wowote. Wenzetu wanakaa hapa Nairobi, hawaendi kule Somalia ei kufanya uchunguzi wowote. Wangetoka hapa hata waende Somali kwenyewe, waende watembee kule Kisimayu, wajionee kusema iko namna tunashirikiana kuleta sukari kufanya nini. Hiyo si kweli kabisa kabisa, kwa sababu wale wako huko ni majeshi ya kutoka nchi mbalimbali. Bali hainge kuwa kazi hii inafanyika. Kulingana na uelewa wangu, ni kwamba kuna wanajeshi wote wanaoshughulika wana na mambo haya yoyote, na Wasomali government wenyewe de wamesema Alshabab wame, wame establish next ship ports along that coast. Kwa hivyo contraband inaweza kupita mahali popote kuingia katika nchi ya Somalia, na mpaka yetu bado iko porous, we are trying to turekebisha, lakini wakati huu bado iko porous, wanaweza pita mahali popote, na bidhaa contraband zinaweza kuingia kwa nchi hii kupitia any one of those next ship ports, lakini si hata sasa sisi tunafanya biashara yoyote. ADF in Somalia wako under AMISOM kuchunga usalama wa nchi hiyo na kuleta stability and fight al-Shabaab. Vile vile kumekuwa na tuhuma za wanajeshi wa Kenya kushirikiana na makundi ya Al-Shabab yanayohusika na biashara hizo haramu. Tangu majeshi ya Kenya kupelekwa nchini Somalia baada ya misururu ya kutoka nyara kwa watalii na wafanyakazi wa mashirika kujitolea nchini Kenya, wanamgambo wa Al-Shabab wamefanikiwa kushambulia kwa urahisi na kusababisha maafa makubwa nchini Kenya, na hususan shambulio la Westgate na chuo kikuu cha Garissa. Mwaige kwenye Vio Express, Nairobi.