Tukiangalia misingi ya katiba mbalimbali mbali duniani ikiwemo ya Zanzibar, kuna falsafa tofauti, lakini falsafa zote huwa zinalenga kutibu tatizo moja, kwamba kusiwe na umbwe la uongozi, kusiwe na vacant of power. Lazima muda wote katika serikali yoyote kuwepo na mamlaka husika madarakani. Ukiangalia katiba ya, ya Zanzibar ilivyo ni kwamba ni mpaka pale Dr. Shane atakapokabidhi madaraka kwa serikali ambayo imechaguliwa kihalali kwa kura za wananchi, kwa sababu katiba hizi zetu zimetoa mamlaka zaidi kwa wananchi na hazitoi fursa kuwa na kamati ya mpito. Vikao vya baraza la wawakilishi haviendelei, na wao sijui kisheria na kikatiba wapo katika hali gani hasa. Vile vile pia wale mawaziri wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, wale mawaziri ukomo wao wa kufanya kazi mara nyingi unaisha mwezi mmoja kabla ya uchaguzi, lakini bado wanabakia kuwa mawaziri kwenye masuala ya dharura mpaka pale serikali nyingine itakapoingia madarakani. Sasa kwa Zanzibar, utata unakuja kwamba inapotokea chombo kimoja, kwa sababu katika mihimili mitatu tunaongelea mhimili mmoja ambao ni dola. Sasa hivi kule Zanzibar kumetokea na huo utata wa kisheria. Sasa utata ule unakwenda kuathiri ku, pia mhimili mwingine ambao ni baraza la, la, la, la wakilishi. Kwa hiyo tumebakiwa na mhimili mmoja tu ambao unafanya kazi zuri kule Zanzibar, nayo ni mahakama. Kwa hiyo endapo wa watu wataona kwamba hapana, huyu Sheni hawezi kuendelea kuwa madarakani kwa muda mrefu, wanaweza kwenda kwenye mahakama kudai tafsiri ya katiba na kuomba mahakama iruhusu kuwepo na serikali ya mpito. Kama wajaenda mahakamani, basi inabidi Dr Ali Muhamed Sheni aendelee kuongoza Zanzibar mpaka hapo matokeo yatakapotolewa, kuendelea kuwepo kwenye kwake madarakani, hakuwezi pengine yeye akatumia madaraka vibaya kwa namna yoyote kuweza uh, tarisha uchaguzi ambao pengine utapangwa kufanyika hapo baadaye kwa namna yoyote. Je, anaendelea kubaki kuwa na mamlaka yale yale ya rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar? Sheni kama mgombea hapaswi kikatiba kuingilia maamuzi ya tume ya uchaguzi ya Zanzibar. Kwayo kwa hiyo, kwa mfumo huo wa katiba wa kinadharia, tunaamini kabisa kwamba utendaji wa sheni katika kipindi hiki utakuwa tofauti na maamuzi ya kiuchaguzi. Lakini kama unavyosema Idi, hiyo ni nadharia ya kikatiba. Unavyokwenda kwenye uasilia, yanaweza kukawa na tofauti. Ukiondolewa sheni kuingilia tume ya katiba, bado ana mamlaka kamili kama rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar katika masuala yote ya