Watanzania leo wamejitokeza kwa wingi kwenye uchaguzi, wengi wao wakipiga foleni mapema kabla ya vituo kufunguliwa. Wengine wanatarajia mabadiliko yaliyoahidiwa na chama cha upinzani Chadema, huku wengine wakiwa wameridhika na kazi ya chama tawala cha CCM. Barabara nyingi mjini Dar es Salaam ambazo kwa kawaida huwa na shughuli nyingi zilikuwa tulivu kutokana na magari kuzuiliwa mjini Wapiga kura walijitokeza kwenye vituo vituo mbalimbali vya kupigia kura kote mjini hata kabla ya saa moja asubuhi, wakati uliowekwa wa kwanza kupiga kura. Kumekuwa na ripoti za hali ya taharuki katika baadhi ya vituo vya kupigia kura kutokana na ukosefu au kasoro kwenye makaratasi ya kupigia kura, lakini waangalizi wa nchi kutoka nchini na wale wa kimataifa pamoja na wavyama waliafikiana kuwa mambo yaliendelea vema. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na sasa basi tunakwenda moja kwa moja huko nchini Tanzania, ambapo tutaungana na waandishi wetu watupate hali ilivyo katika maeneo mbalimbali ya nchini humo baada ya kufanyika kwa zoezi muhimu la upigaji kura kwa ajili ya uchaguzi wa rais wa Tanzania, wa bunge na madiwani na pia rais wa Zanzibar pamoja na wajumbe wa baraza la wawakilishi. Na sasa basi tunaungana naye Hali Dina, karibu. Uh, hadithi ya hali kama nilivyosema asubuhi ilikuwa shwari sana, ile nishara tulivyoongea, na kama walivyosema takriban sehemu nyingi hapa Dar es Salaam na maeneo mengine mikoani tulikowasiliana na wenzetu, zoezi la kupiga kura limekamilika saa kumi kama ilivyokuwa imepangwa lakini ataifa ya uchaguzi. Na sasa zoezi la kuhesabu kura kwa vituo mbalimbali vinaanza na kama tunavyofahamu kwamba vituo vile vile vilivyokuwa vinapiga kura sasa vinabadilika, vituo vinakuwa vituo vya kuhesabu kura. Kwa hiyo zoezi hilo sasa vinaendelea, licha ya kwamba pia kuna changamoto kadhaa zimetokea katika siku ya leo. Na sasa katika laini ya simu tunaye mwenzetu Ed Ligongo. Ed, kwa upande wako hapo ulipo, tuambie. Tunafahamu kwamba vituo vya kupigia kura ndo hivyo vimeshafungwa, sijui mandhari ikoje pale. Sehemu nyingi ambazo nimepita hii eo hali ilikuwa ni shwari kabisa, ijapokuwa ya watu walikuwa wanalalamika kwamba hawajayaona majina yao, lakini baada ya kuongea na wasimamizi wa uchaguzi, kitu ambacho wameweza kukizungumza ni kwamba wao tu ambao hawakuona majina yao kwa namna moja ama na nyingine ni, ni, ni, ni wao wenyewe kuto uwajibika ipasavyo, kwa sababu walikuwa wanatakiwa wafanye uhakiki kwa wiki nzima hii ambapo majina yalikuwa yamebandikwa kuweza kuhakikisha kwamba majina yao yapo, na wengine si kwamba majina yalikuwa hayapo, isipokuwa utaratibu uliokuwepo ni kwamba majina ama vituo vilikuwa vimekuwa kulingana na alfabeti za majina ya kama watu flani, kama lako lenyeri basi, herufi yako itakuwa ni M, ambapo kutakuwa kuna maalum ama kituo maalum ambacho kitakuwa kinasimamia uchaguzi wa kwako wewe mwenye jina la M. Kwa hiyo kuna watu wengine unakuta jina lake ni kukaa la katika mstari wa a na hati fahamu pengine, ama kuhakiki dakika za mwisho kabisa nakuja kugundua kwamba yupo katika mstari ambao hakupaswa kuwepo. Kwa hiyo hilo lilikuwa ni tatizo uh, kwa wingi sana e, na, na nadhani kwa namna moja na nyingine pengine hawakuwa uh, na elimu ya kutosha kuhusiana na na na na hilo, na, na, na lakini kiujumla ni kwamba ilipofika tu saa kumi jioni vituo vingi ambavyo nimetembelea vilikuwa tayari vimeshapungukiwa na watu wengi, kwa sababu watu walitoka majumani mwao kwenda kwenye vituo mida ya asubuhi sana ya leo. Kwa hiyo uh, hadi mishale ya mchana uh, idadi ya wa watu ilikuwa bado kubwa lakini ilipofika uh, muda ya saa tisa kuelekea saa kumi mpaka ilipofika saa kumi watu kwa vituo vingi ambavyo nimejaribu kupitia uh, walikuwa wakukwisha Uh, pungua na hali imekuwa shwari. Munir, huko Zanzibar sasa hivi ni zoezi linalofanyika la kuhesabu kura, vituo vya kupigia kura vimekuwa ndio vituo vya kuhesabia kura. Unaweza kutueleza hali ikoje hivi sasa? hali mpaka hivi sasa na vizuri, zoezi linaendelea yeah. Wasimamizi wameanza kuhesabu kura na kumeeko na taarifa kwamba hali ya ulinzi imeimarishwa, lakini nimepata taarifa bado sijakwenda, isipokuwa tu nimekwenda katika mojawapo eh, nimepata taarifa kutoka mojawapo ya hospitali ya Al-Rahma nimeambiwa kwamba kuna wagonjwa wanaokwenda kupelekwa kule, lakini bado sijajua sababu ni nini, lakini nimeambiwa nimeambiwa kwamba nimeambiwa kwamba aa, imeambiwa kwamba wamepigwa kwa, kwa hivyo siwezi kuthibitisha mpaka nitakapokwenda mwenyewe kushuhudia. Vile vile nimeambiwa kwamba huko mjini nako hakuendeki kwa maana kwamba kumekuwepo na magari yanayozunguka mjini, e, magari ya vyombo vya ulinzi na usalama yakiwa yamepatika bendera rangi nyekundu, yakizunguka katika maeneo mbalimbali, lakini pia kumekuwepo na taarifa lakini ambazo bado y mm -hmm, hazijathibitishwa rasmi. Zimefanikiwa kuzungumza na jeshi la polisi, lakini halijathibitisha kwamba wamepokea kesi yoyote inayohusiana na hizo taarifa, kwamba na masanduku yaliyokuwa na kura ambazo zimepigwa au wanasema ni kwamba ni kura feki, lakini polisi wanasema mpaka sasa hawajapata ripoti yoyote inayohusiana na kukamatwa kwa masanduku yaliyokuwa yana kura. Na naona kwenye laini ya simu naye Jaji Damian Lubuva, ni mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini Tanzania. Mheshimiwa Lubuva, unaweza kutuelezea hali mpaka sasa hivi ikoje kutokana na hayo mapungufu ambayo yalijitokeza awali? Ah, ndugu no, mtangazaji, mpaka sasa hivi e, mchakato wa kupiga kura umeendelea vizuri, vituo vimefungwa lakini kwa ujumla nchini mchakato umeenda vizuri. Kumekuwa na changamoto za hapa na pale, lakini ni za kawaida katika shughuli au mazoezi kubwa kama hivyo. Umeenda vizuri kwa amani. Asante Mheshimiwa Lubuva, kuna jambo moja ambalo limejitokeza. Kuna baadhi ya wapiga kura ama walikuwa na kadi za kupigia kura lakini majina yao hayakuwepo kwenye kituo, au wengine majina yalikuwepo lakini kadi hawana, wengine wanasema picha hazifanani. Sasa hawa ambao hawakupiga kura, mna mpango wowote, labda Tume ya Taifa ya Uchaguzi kufanya mpango watapiga kura siku nyingine, au ni kitu gani kitafanyika? Hakuna cha kupiga kura siku nyingine huo ni utaratibu ambao tume iliamua kufuatana na sheria. Kwa mfano, sheria inasema kwamba huwezi kupiga kura bila kuwa na kadi. Sasa kuna watu wanakuja, ana kadi lakini haiko kwenye kwenye kwenye rejista au kwenye orodha ambayo e, tume imetoa ime, ime, ime, ime, ime sasa katika hali hiyo, mtu anakuja tu na kadi wakati wa kupiga kura, utakuwa na wakikegaa ni adija kama ni, ni, ni, ni kadi ambazo ni za mtaani na nani. Kwa hiyo haya mambo ambayo yanakuzwa, nimeona baadhi ya, ya, ya wadao wanalikuza sana hilo, hilo swala. Kwa hiyo hakuna cha siku nyingine kupiga kura kwa hawa watu.