Kampeni zinazokatazwa wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 25 mwaka huu ni za kutumia lugha za uchochezi, kejeli na matusi, ambazo zinachochea kuvunjika kwa amani wakati wa upigaji kura au baada ya matokeo ya uchaguzi kutangazwa. Francis Mutungi ni msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania, amesema amelazimika kutoa tahadhari hiyo kutokana na kushuhudia lugha na matendo yasiyofaa kutoka kwa baadhi ya vyama vinavyoshiriki uchaguzi mkuu ujao na sisi hatuwezi kusema tunapouzia, tunaposikia kitu kinazungumzwa kwenye vyombo vya habari, kwenye mitandao ya kijamii. Wengine ndio maana nimetumia kauli, tunaweza tukachukulia ni mbwembwe na mbinu na mikakati katika kampeni. Mmeona tunavyofanyaga kwenye <coughs> ushabiki wa mpira, mtu anatangaza kabisa leo tunawatwanga magoli matano, na hii ni ya uhakika. Sasa mwingine anakwambia ni uhakika kwa minajili gani, huwezi kujua. Lakini hata kwenye ngumi mtu anasema nitamtoa knockout raundi ya kwanza. Ni kupeleka ile hofu kwa mpinzani wake. Tunataka kusisitiza kwenye swala hili la uchaguzi, swala hili ambalo linaweza likaleta miemko ikasababisha uvunjifu wa amani. Sio vitu vya kuleta majaribio. Tunaweza tukasema tunaelewa hiyo ilikuwa ni kampeni, lakini sasa tunapokuja kwenye uhalisia tunapenda kuwaambia watu tusiende kwenye nyuma ya mgongo wa siasa tukatenda makosa ya kihalifu, tukatenda makosa ya jinai. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo, msajili huyu wa vyama vya siasa hapa nchini, Jaji Francis Mutungi. Hata hivyo aliainisha kwamba jukumu kubwa la kufuatilia mwenendo wa kampeni za uchaguzi nchini ni la Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Anayetakiwa kusimamia masuala hayo kwa wakati huu ni tume, kwa sababu hata kama ni kukiuka maadili tayari vyama na tume walishasainiana hiyo hati ya maadili ya kufuata wakati wa kipindi cha uchaguzi. Lakini inapokuja kwenye masuala ya maadili, mkumbuke, mlisikia kuna kitu kimesainiwa kati ya vyama na tume. Lakini inapofika imevuka mipaka sasa, chama husika kikahisi kwamba sasa hii sio uchaguzi, hii sio kampeni, hii tunastahili sasa kulalamika kwa msajili wa vyama, kwa sababu matendo ya chama X haya sasa yamevuka mipaka, yameingilia kwenye maslahi na uhai wa chama chetu. Malalamiko yataletwa. Vyama vinane vya siasa vinashiriki uchaguzi mkuu wa mwaka huu nchini Tanzania, lakini ushindani mkubwa katika kampeni upo kwa vyama viwili vya CCM na Chadema chini ya mwavuli wa Umoja wa Katiba ya Wananchi Ukawa. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali.