Sasa kama ambavyo tunaelewa mheshimiwa Sumai, kwamba joto la uchaguzi nchini Tanzania ndio limekwisha kupamba moto, hivyo kwa wagombea wote kujitokeza hadharani na kuanza kampeni zao. Nikianza kwanza kwa upande wenu nyinyi ambao mmetoka um, Chama cha Mapinduzi na kuelekea upande mwingine wa upinzani, kwa upande wako, sijui wananchi wanaitikiaje uamuzi wa au mwito wenu baada ya kuchukua maamuzi magumu kama hayo? Kwa kweli wananchi wamechukua uh, vizuri sana hatua hii ya sisi kwenda upande wa pili, kwa sababu tunawaeleza kwa nini, kwa nini tumetoka na lengo la kutoka ni nini, na wanapoona kwamba kweli kuna sababu ya kutoka na ni sababu nzuri, kwa kweli wananchi wanatuunga mkono sana sana. Ukiona hii mikutano yetu utashangaa na sijui labda nini ambacho kimebadilika katika ujumbe ambao mnautoa labda kwa tofauti na mlipokuwa katika chama tawala. Mnawapa sababu gani wananchi ili kuweza kuwapigia kura? Kuna kitu kilichobadilika ama ni kile kile? Kwanza tunachowaeleza ni sura halisi ya siasa ya vyama vingi. Faida yake ni nini? Faida yake ni kwamba ili e, wananchi kama wanaona chama kimoja labda hakikufanya vizuri sana, waweze ku, ku, kuingia chama waweze ku, kuingiza chama kingine madarakani ili waweze kupata e, faida ya ushindani. Sasa kama ni chama kimoja tu peke yake, pamoja na kwamba unasema ni siasa ya vyama vingi, lakini kama vyama vingine havina nafasi maana yake ni kwamba ile yale manufaa ya vyama vingi basi haipo tena, na hivyo ndivyo tunavyowaambia Watanzania na Watanzania wenyewe wanaona kwamba jinsi ambavyo muda umekuwa ukienda kila siku uh, wanapata ahadi za kwamba tutafanya hiki tutafanya kile, lakini wanaona maisha yao yameendelea kubaki duni. Kwa hiyo tunawaambia sasa namna ya kufaidika na vyama vingi ni kujaribu upande mwingine, ili muone inawezekana, hao wengine watafanya vizuri zaidi, na sisi tunaamini watafanya vizuri zaidi. Kwa hiyo ndio maana kuna mwitikio mkubwa sana aa, kwa kwa upande upande huu mwingine ambao kawaida ni upande ambao hauna mwitikio mkubwa. Na wapo baadhi yao wengine wanaona labda pengine kwa viongozi wakubwa kama nyinyi ama kama wewe kutoka ndani ya chama cha CCM wengine wanaona ni pengine ni, ma, ni maumivu ya kutokupata ile nafasi ya urais. Je, ni urais peke yake ama nini hasa kilicholeta msukumo zaidi mkaweza kutoka pale? Ukweli mimi, mimi kwa upande wangu wala sikuwa, wala hiyo haikuwa sababu, pamoja na kwamba kwa kweli taratibu zilivyofanyika si nzuri sana lakini, mimi sikutoka kwa sababu hiyo. Nimetoka tu kwa sababu nimeona wananchi wanavyotaka mabadiliko sasa, nikaona haya mabadiliko yatatokea wakati uh, upande wa pili watu wenye wenye wenye wenye experience ya, ya ya uongozi kwa kweli hawapo. Kwa hiyo ndio sababu kubwa ambapo nime, nimeunga upande huu wa pili na ndio maana mimi sikuwa nime Nime, nimetoka wakati huo tu mara baada ya ya uchaguzi ndani ya Chama cha Mapinduzi. Hivi sasa uchaguzi huu na kampeni na mchakato mzima wa kisiasa umechukua sura ya kipekee kabisa na mlengo wa tofauti. Tunaona pia wagombea wengi wanazungumzia masuala mengi binafsi, lakini hadi sasa kuna wengine wanaona kwamba sio mengi yamesemwa kuhusu sera. Je, kwa upande wa Ukawa ambako wewe unaegemea huko, na wewe kama kiongozi wa siku nyingi, sijui mmejidhatiti vipi kuwashawishi wapiga kura ili waweze kuwaweka katika nafasi nzuri ya nyinyi kupigiwa kura? Tume- tume- tumewaeleza sana tu. Unajua sisi, sisi sasa hivi UKAWA ulichelewa kuanza kampeni kwa sababu fulani fulani ambazo zingine zilikuwa nje ya uwezo wao. Mahali ambapo walikuwa wamesema wange, uwanja ambao walikuwa wameupanga kutumia, serikali baadaye ilisema kwamba viwanja hivyo haviruhusiwi. Kwa hiyo ikabidi ukawa wachelewe kwa wiki nzima. Kwa hiyo kwa maana ya ukawa leo, leo ni leo ni siku ya pili tu, ukiacha ile ya ufunguzi. Kwa hiyo kwa kweli uh, sisi tumeanza kueleza sera yetu na mgombea wetu, ndiyo kazi ambayo amekuwa akifanya kwa hizi siku mbili, amekuwa akifanya taratibu Uh, jinsi anavyokwenda hatua kwa hatua, lakini watu wa upande wa CCM wamekuwa wakieleza kwamba sisi hatuna ilani wala sera, wakati hiyo sera uh, na ilani ya uchaguzi ilizinduliwa uh, pale Jangwani wakati kampeni inazinduliwa. Kwa hiyo tunafanya hiyo kazi na na hakika wananchi wetu wanaelewa wana, wana, wana, wana vizuri. Sikia, Dkt. Slaa ametoka waziwazi akikemea ama akishutumu kuhusu mgombea wa ukawa wa Edward Lowassa ambaye wewe uko upande huo kuhusiana na masuala ya rushwa na, na, na, na, na ufisadi na kuhusika katika shutuma mbalimbali na kashfa mbalimbali. Je, huoni kwamba hili linaweza likawashawishi ama kuwaingua kuwa baadhi ya wa wapiga kura ama unaweza kuzungumzia ukweli uko vipi kwa upande wako wewe? Mimi kwa upande wangu na mpaka kesho mpaka mwisho nikiwa duniani hapa siwezi nikaunga mkono rushwa au ufisadi au vitu vichafu kama madawa ya kulevya. Hilo linajulikana na mimi niko na msimamo huo huo. Sasa kwa upande wa Edward Loasa yeye, yeye, yeye Dr Fla aliwahi kutangaza list of shame, Edward Loasa alikuwa mmojawapo, lakini wengine kumi wako huo upande mwingine, lakini alivyomtangaza wakati huo alikuwa upande huo. Edward Loasa aliresign kutokana na tatizo uh, la Richmond, ni miaka minane nimepita leo. Kwa hiyo ameondoka serikalini. Kama kulikuwa na hitilafu yoyote, basi ulitegemea just haki ingelichukua mkondo wake. Kama alihusika kwa, kwa kwa mambo kama ya ufisadi au nini, angelishtakiwa au hata rais wakati ule angechukua hatua ya kumfukuza. Lakini wakati ana, ana, ana, anatoka madarakani kwa kwa kujiuzuru yeye mwenyewe, rais Kikwete mwenyewe alisema Huyu ni mchapakazi, hakuhusika na jambo lolote la la la la, la, la, jambo lolote kama la rushwa kwa upande wake, ila anatoka kwa sababu ya kuwajibika kisiasa. Na akamsifia sana Mwakiembe. Katika ripoti ya tume yake iliyosomwa bungeni, ilisema wazi na iko kwenye Hansard kwamba hakuna tuhuma ya ya dhahiri inayomhusu waziri mkuu kama waziri kama kama Edward Lowassa, lakini kwa vile jambo hili limetokea kwenye serikali na yeye ni kiongozi, basi yeye atafikiria, aamue ni nini la kufanya. Ndio huyo bwana akaamua akatoka. Sasa alipokaa muda huu wote, hakuna kitu chochote kinachoendelea, kwa kweli. Kuendelea sasa ku, ku, kusema tu huyu yuko hivi anatuhuma ana, ana, ana hii anatuhuma hii nadhani itakuwa ni uonevu hasa. Mwenyewe wa ametokeza waziwazi kama wiki mbili zilizopita, akasema kwamba aliye na ushahidi wa tuma za Richmond ajitokeze ama apeleke mahakamani. Je, unafikiri anasimama katika ukweli juu ya hilo? Kama asingekuwa anasimama kwenye ukweli, asingethubutu kusema. Sasa kinachotakiwa tu kama kuna mtu kweli anafikiri kuna kuna jambo lolote juu ya hilo, mimi nilitegemea vyombo vya vyombo vya vya serikali vingefanya kazi yake, lakini kama vimekaa kimya, sasa maana yake nini? Maana angekuwa waziri mkuu, unasema labda wanamwogopa kwa sababu ni waziri mkuu, ametoka uwaziri mkuu miaka minane iliyopita.