Watu wasiopungua watano waliuawa leo wakati bomu moja lililotegwa kwenye gari lilipolipuka nje ya mgahawa mmoja wenye harakati nyingi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika VOA akiwa kwenye eneo alisema wanawake wawili walikuwa miongoni mwa watu waliofariki kutokana na mlipuko huo. Daktari Abdul Kader Abrahman Aden aliambia idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika VOA kwamba watu sita wengine walijeruhiwa katika mlipuko huo na sema idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Mgahawa uliolengwa upo karibu na Hotel Central ambayo ni maarufu kwa wafanyakazi waliopo kwenye makazi ya Rais wa Somalia. Hakukuwa na madai ya haraka ya wajibikaji juu ya tukio hilo, lakini dhana imewekwa kwa kundi la wanamgambo wa Alshabab lenye makao yake nchini Somalia ambalo limekuwa likifanya mashambulizi ya kujitoa mhanga mara kwa mara katika mji huo. Jana, kundi hilo la Alshabab li lilidai kuhusika kwa bomu la kujitoa mhanga ambalo lili wa watu wasiopungua wa saba na kuwajeruhi wanane wengine kaskazini mwa Somalia. Mahakama moja nchini Misri leo imemhukumu rais wa zamani Mohamed Morsi kifungo cha miaka ishirini gerezani kwa kuhusika na mauaji ya waandamanaji katika mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Aliepuka uwezekano wa adhabu ya kifo wakati mahakama ikitoa hukumu kwamba yeye na viongozi kumi na wawili wengine wa kundi la Muslim Brotherhood pamoja na wafuasi wa kundi hilo walikutwa na hatia ya kuchochea ghasia, lakini sio mauaji. Mashtaka hayo yanahusiana na mapambano nje ya ikulu ya rais ambayo ya ulianzishwa na wafuasi wa kundi la Muslim Brotherhood la Bwana Morsi kuwashambulia waandamanaji ambao walikuwa wakilalamika dhidi ya amri ya rais inayodai kwamba maamuzi yake hayawezi kuingiliwa na mahakama. Bwana Morsi, rais wa kwanza kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia nchini humo, aliingia madarakani takriban miaka minne iliyopita akiahidi kuleta mabadiliko nchini Misri baada ya uasi wa wananchi ulioangusha utawala wa kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo, Hosni Mubarak. Waendesha mashtaka wa Idli wameamuru kukamatwa kwa wahamiaji wawili walionusurika kwenye ajali ya boti inayoshukiwa kufanya biashara haramu ya kusafirisha watu. Maafisa wa usalama jana jioni waliwataja washukiwa kama kapteni wa boti raia wa Tunisia na mwenzake raia wa Syria. Wanashukiwa kwa kuongoza boti iliyojaa watu kupindukia wakati ilipozama ikiwa na watu wasiopungua mia tisa ndani kwenye pwani ya Libya. Maafisa wanasema washukiwa waligundulika miongoni mwa watu 20 saba walionusurika ambao walihojiwa baada ya tukio juu ya kile kinachoonekana kuwa maafa makubwa yaliyosababisha vifo vya wahamiaji wengi kwenye bahari ya Mediterranean hadi hii leo. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Iran inatoa wito wa kusitisha mapigano mara moja nchini Yemen mahala ambako waasi wa Kihothi wamechukua udhibiti wa nchi na kusababisha kuzuka kwa mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia kumuunga mkono Rais Abdurahbu Mansur Hadi. Akizungumzia pendekezo la kusitisha mapigano, Rais wa Iran Hassan Rouhani amesema leo kwamba mazungumzo kati ya pande zote na kuundwa serikali itakayohusika kila mtu ndio njia ya kutanzua mzozo wa nchi hiyo. Mashambulizi ya anga ya mabomu ya wiki nne yaliendelea katika mji mkuu wa Sanaa, mji ambao Wahothi wanaungwa mkono na Iran walichukua udhibiti mwezi Septemba. Watu ishirini na watano waliuliwa na mamia kujeruhiwa wakati kombora liliposhambulia ghala la silaha hapo mjini yana mjini humo. Takriban wiki mbili baada ya Johar Zanayev kukutwa na hatia ya kuhusika na milipuko ya bomu iliyosababisha vifo wakati wa mbio ndefu zijulikanazo Boston Marathon mwaka 2013, baraza la mahakama ya serikali kuu litarudi kuanza kazi hii leo kutathmini kama limpatie adhabu ya kifo au kifungo cha maisha jela. Waendesha mashtaka wanapendekeza adhabu ya kifo dhidi ya mhamiaji huyo kutoka Chechnya mwenye umri wa miaka 21 kwa kusababisha vifo vya watu watatu kutokana na mashambulizi ya mabomu yaliyotokea kwenye mstari wa mwisho wa mbio hizo, lakini wazazi wa mmoja wa athirika mwenye umri wa miaka minane, Martin Richard, wanaiomba wizara ya sheria kumpatia Tsarnaev kifungo cha maisha jela bila msamaha au haki ya kukata rufaa ili aondolewe adhabu ya kifo. Na Rais wa China Xi Jinping amesifia urafiki mwema kati ya China na Pakistan hii leo wakati wa ziara yake ya kwanza ya kiserikali katika taifa hilo la Kusini Mashariki ya Asia. Akilihutubia bunge la Pakistan, Rais Xi alisifia juhudi za serikali ya Islamabad kupambana na ugaidi akisema Pakistan na China zina maslahi ya pamoja katika usalama. Wakati huo katika hotuba yake kwa wabunge, Waziri Mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif amesema Islamabad na Beijing zitapambana pamoja kutokomeza kitisho cha ugaidi. China kwa muda mrefu imekuwa na wasiwasi wasi kwamba wanamgambo wa Kiislamu katika jimbo lake la magharibi la Xinjiang huenda wanapata mafunzo na msaada kutoka kwa wapiganaji katika maeneo ya kikabila yasiyofuata utawala wa kisheria nchini Pakistan. Be your way.