Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu April 20 ya mwaka 2015. Tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi Kenya, na 94.9 FM Bujumbura Burundi. Karibuni Katika matangazo yetu ya leo baada ya mwanasiasa mkongwe Zanzibar kuvuliwa uanachama na chama chake cha CCM, je, anasemaje kuhusu kuunga mkono sera za vyama vya siasa? Lakini nitaunga mkono yale mambo ambayo ninaamini mimi kwamba haya ni mazuri, kwa sababu ya nchi liyolakafus nitalunga mkono, sina matatizo, kama nilivyofanya sasa hivi, na ndivyo nitavyoendelea kufanya. Na huko nchini Kenya, zoezi la kusajili kikosi cha polisi limeanza tena, lakini je, malalamiko ni yapi? Mimi bana namalalamishia kwangu bana. Mimi natoka Kisumu bana, nimekuja hapa recruitment, ambao mpaka nirudi kule Kisumu na ni mbali bana. Baba, nimezaliwa hapa nikasoma hapa, kazi pia barua nikapata hapa. Basi kwa hayo na mengine mengi, kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu ya ye leo. Lakini kwanza kabisa, ni mkamiti kibasi anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia usiku wa leo, mawaziri wa mambo ya ndani na nchi wa jumuiya ya Ulaya wanafanya mkutano wa pa pamoja mjini Luxembourg kujadili maafa katika bahari ya Mediterranean. Mkutano huo wa leo unafanyika wakati Italy inaendelea na zoezi la kutafuta na kuokoa mamia ya wa wahamiaji baada ya boti waliokuwa wakisafiria kutoka ufukwe wa Libya kuzama wakati wao wakiwaokoa wahamiaji wa, wa Siria kutoka katika boti nyingine katika mwambao wa Sisili. Watoto kumi na watatu walikuwa ni miongoni mwa wahamiaji wa Siria tisini na nane ambao boti yao ilizama ikianzia safari kutoka nchini Uturuki. Mkuu wa sera za kimataifa wa Umoja wa Ulaya Federica Mogherini amesema leo kwamba ukanda huo una wajibu wa kutambua jukumu lao la uadilifu kama watu wa Ulaya kuzuia maafa kama hayo kutojirudia mara kwa mara. Kundi la kigaidi la Al Shabab limedai kuhusika na shambulizi la Jumatatu la bomu katika basi la Umoja umataifa, wa Mataifa kaskazini mwa Somalia na kuua karibu watu saba na kujeruhi watu wengine Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia watoto UNICEF imeeleza kwamba wafanyakazi wake wanne waliuawa na wengine wanne wapo katika hali mbaya baada ya mlipuko kutokea katika mji wa Garowe wakati wakisafiri kutoka katika nyumba waliofikia kuelekea ofisini. Maafisa wa polisi wamesema watu wanne kati ya waliokufa katika shambulizi hilo ni raia wa kigeni wawili, kati yao ni wa Kenya pamoja na wawili wa Somali na aliyejitoa muhanga. Ingawa wapiganaji wa kundi hilo la Al Shabab lenye uhusiano na Al Qaida wameondolewa kutoka sehemu zote muhimu za Somalia, lakini ni wameongeza mashambulizi yao mnamo mwaka huu. Habari za hivi punde kutoka Nairobi, Kenya zinasema mtu mmoja mwenye asili ya Kisomali, Shekh Mahat Omar, amewekwa nguvuni na maafisa wa polisi kwa tuhuma za kufadhili ugaidi. Shekh Omar alikamatwa katika mtaa wa Isli mjini Nairobi, akidaiwa kuwafadhili magaidi waliohusika katika shambulizi la wiki chache zilizopita katika chuo kikuu cha Garissa ambako wanafunzi 148 walifariki. Habari zaidi kutoka Nairobi zinasema serikali ya Kenya itaandaa mkutano maalum na serikali ya Somalia pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR kuhusu mkataba uliowekwa saini mwaka jana wa kuwarejesha wakimbizi nchini Somalia. Katika siku ya pili ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa mataifa ya Asia na Afrika huko Jakarta, Indonesia, mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa Indonesia amependekeza kutangazwa kwa taifa huru la Wapalestina na kuahidi kwamba mkutano wa viongozi utakuwa na ujumbe wa kisiasa wenye umoja zaidi. Hata hivyo mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Jakarta, Brian Padden anaripoti kwamba namna ya kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi ndiyo kipaumbele cha wajumbe wengi katika mkutano huo hasa wajumbe wa nchi za Afrika. Abdu Shakur Abord anakusomea ripoti zaidi. Mawaziri hao kutoka zaidi ya mataifa sabini ya Asia, Afrika na mashariki ya Kati wanakutana kutayarisha mkutano wa pili wa viongozi wa Asia na Afrika. Mkutano huo wa wiki moja unajaribu kufufua tena ushirikiano miongoni mwa nchi zinazoendelea ambazo mara ya kwanza zilikuwa zimeungana miaka sitini iliyopita huko Bandung, Indonesia, na kuunda jumuiya ya mataifa yasiyoegemea upande wowote. Katika hotuba yake ya ufunguzi waziri wa mambo ya nje wa Indonesia Retno Marsudi alikumbusha kwamba vita dhidi ya ukoloni ndiyo ilikuwa sababu kuu ya kuungana kwa mataifa hayo miaka sitini iliyopita, akiongeza kusema, na katika mkutano huu wa mwaka huu viongozi wa Indonesia wanataka kufanya vita vya uhuru wa Palestina kutoka udhibiti wa ardhi zake na Israel kuwa chanzo kikuu cha umoja wao. Waziri wa mambo ya kigeni wa Palestina, Riad Malki, anayehudhuria mkutano, ametoa wito kwa wajumbe kuhimiza kukubaliwa Palestina kama mwanachama kamili wa Umoja wa Mataifa na kushinikiza Israel kwa nguvu za kiuchumi. Hata hivyo, ingawa, hata hivyo, ma, hata hivyo mawaziri wa nchi za Afrika wanasema ingawa swala la Palestina ni muhimu, lakini ni muhimu kuimarisha uhusiano kati ya nchi zao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wapatanishi wa Marekani na Ulaya wanaanza tena mazungumzo hii leo huko New York Marekani juu ya mkataba wa biashara wenye utata wa Marekani na Ulaya. Pendekezo hilo linaungwa mkono na wote rais wa Marekani Barack Obama na chansela wa Ujerumani Angela Merkel nchi inayoongoza kwa uchumi Ulaya, lakini matarajio ma ya mkataba yamesababisha maelfu ya waandamanaji mitaani mwishoni mwa wiki huko Ujerumani, Australia, Ubelgiji na Finland. Mzunguko mpya wa mazungumzo umepangwa kuendelea hadi Ijumaa. Ni kikao cha tisa cha mashauriano tangu mwaka jana. Maafisa wanasema mkataba wa Marekani na Ulaya utaongeza dola bilioni mia moja kila mwaka kwa chumi za pande zote kwenye Atlantic Ocean. Mikutano ya rais wa China Xi Jinping inayoanza hii leo mjini Islamabad imepangwa hasa kuzingatia juu ya kupanua mahusiano ya uchumi, lakini pia maafisa wa Pakistan wanasema viongozi wa kiraia na jeshi watamfahamisha maendeleo ya operesheni za kupambana na itikadi kali na juhudi za kuleta amani katika nchi ya jirani ya Afghanistan. Miradi ya maendeleo inayogharimiwa na mabilioni ya dola ya China inatarajiwa pia kuchukua uzito katika ziara ya rais huyo wa China, lakini mipango hiyo ni nusu tu ya mikakati yenye madhumuni ya kuendeleza kuimarisha masuala ya usalama wa kikanda pamoja na uchumi. Nam basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na katika habari zilizochukua uzito wa juu usiku huu wa leo, mwanasiasa mkongwe wa Zanzibar aliyevuliwa uwanachama na chama chake cha CCM Hassan Nasor Moyo amesema hana mpango wa kukata rufaa wala kujiunga na chama chochote cha upinzani. Muda mfupi uliopita, niliongea naye na mwanasiasa huyo alishiriki katika mapinduzi yaliyoipatia Zanzibar uhuru mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne na kwanza nikataka kujua undani wa sababu za kuvuliwa kwa wanachama wa CCM. mimi inatofautiana sana na msimamo wa chama changu wa kuwa suala hili hasa la muungano, kwamba lazima tupate tuwe na muungano, muundo wa muungano mpya usio muungano ule tuliotoka nao hapo nadhani ndipo ninapotofautiana nao, na hasa ni kwa sababu mimi naamini katika madaraka kamili kwa Zanzibar, na naamini na mpango huu wa serikali tatu katika muungano. Kuna taarifa ya kwamba wewe pengine umekuwa katika mrengo sana wa upinzani, si swala tu la muungano, pengine kuna baadhi ya mambo ambayo kwa namna moja ama nyingine chama chako cha CCM ambacho wamekuvua wanachama, wamekuona unaelemea upande wa wapinzani. Hapana, yale ya upinzani hata moja sielemee, kwa sababu bahati nzuri wanaozungumza upinzani ndio uza mimi nadhani hiyo ndio bahati yake nzuri, kwamba yale wanaozungumza hao, na mii ndo ninazungumza yale yale, na mii ninazungumza hayo. Inatokana na makubaliano yetu ya kamati yetu ya maridhiano ambayo tuliandika msimamo wetu, kwamba sisi tunaamini strongly full madaraka kwa Zanzibar, na tunaamini katika misimamo ya kuwa na serikali ya mkataba. Sasa kwa sababu feli tu serikali ya mkataba, watu watume umekuja katika serikali tatu, basi na sisi tumekwenda katika serikali tatu. Hilo hilo ambalo mimi naliamini na naliamini kutokana na misingi ya mwanzo ya muungano, maana nikaamini hivo sasa hivi ukiwa umevuliwa uanachama wa CCM una mpango wowote pengine wa kukata rufaa? Hapana, wala sina sina umuhimu kijana, maana kwamba ingekuwa kama na miaka arobaini hamsini kwamba bado ningependa kwenda mbio katika chama, ningefanya hivyo, lakini leo umri wangu ara themanini na mbili nataka nini hasa? Nipumzike tu. bahati nzuri imetokea, imetokea Rais Karume na na katibu mkuu wameteua kamati ya maridhiano, nami wakanichagua kwa ndo mwenyekiti, ndio maana nikaanza kuwa katika mambo ya nchi, na hili ni kwa sababu la nchi zaidi. tunafahamu wewe ni mmoja kati ya waasisi wa mapinduzi ya Januari ya mwaka sitini na nne na tunajua kabisa umekuwa ni mtu ambaye unakipa nguvu sana Chama cha Mapinduzi kwa wakati wote ambao ulikuwa mwanachama. Je, kwa hivi sasa wamekuvua, una mpango wowote pengine wa kujiunga upinzani na kuongeza nguvu ya upinzani na kile ambacho, kwa sababu umekiri kwamba kile ambacho upinzani wanachoongea ndicho wewe unachokifikiria? Hapana, sina mpango hata kidogo, wala hai mwende, rafiki zangu, wala hai kabisa, lakini kwa sababu tunakwenda katika lugha moja, kwa sababu si kila cha mpinzani vibaya sigeu. Wa Marekani, Marekani zamani walikuwa kila cha mchina anachosema wanapinga na Mchina, kila anachosema Marekani wanapinga. Ah ah, mpaka leo unaona wanaelewana. Sasa na sisi tusigeu, kwa kila anasema kafu na tupinga, kila anasema CCM na tupinga. Ah, si vyote wanasema wanafanya kafu vibaya, wala si vyote wanafanya CCM vizuri. kila mmoja lazima give take and take, ndio shafika hapo kutoka kuna ushirikiano wowote ambao utakuwa unaufanya kwa chama cha kafu ama kwa chama cha CCM, moja kwa moja, au sasa hivi hutaki kusikia habari ya siasa? Hapana, mimi sasa hivi kama sitaki kupata siasa sasa ndio iko katika nchi, siwezi kusema sitaki kusikia, hapana, lakini nitaunga mkono yale mambo ambayo ninaamini mimi kwamba haya ni mazuri kwa sababu ya nchiliola kafu sema nitaliunga mkono, sina matatizo kama nilivyofanya sasa hivi, na ndivyo nitavyoendelea kufanya. Hii kunitoa katika chama kangu mimi, si note problem, si problem hata kidogo. Ni Hasan Nasr Moyo akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Tanga, Tanzania. Marekani na Ufilipino zimezindua zoezi kubwa la pamoja la kijeshi kuwahi kufanyika katika kipindi cha miaka kumi na mitano ambalo linazingatia katika kuweka ukanda huo kuwa tayari kwa lolote. Zoezi hilo la kila mwaka la siku kumi linalojulikana Bali Katan, ikimaanisha e, bega kwa bega, ni kubwa mara mbili zaidi ya zoezi la mwaka jana, likijumuisha wanajeshi elfu kumi na mmoja kutoka mataifa yote mawili. Zoezi hilo liliongezwa ni sehemu ya mpango wa Washington katika ukanda wa bahari ya Pacific, likiwa na juhudi ya kuimarisha kuwepo kwa Marekani kijeshi katika ukanda huo unaokabiliwa na upanuzi wa haraka wa ardhi unaofanywa na China katika bahari ya kusini ya China. Mamia ya watu walikusanyika katika eneo lililokuwepo jengo la serikali kuu ya Marekani jimboni Oklahoma kuadhimisha miaka 20 ya shambulizi la kigaidi lililogharimu maisha ya watu 168. Ibada ilianza kwa sekunde 168 za kukaa kimya kuwakumbuka wale walioathirika na tukio hilo, ambapo walioathirika na ndugu wa wale waliopoteza maisha, huku wakitokwa machozi, walitaja majina kila aliyepoteza maisha. Rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton alikuwa miongoni mwa watu waliozungumza katika kumbukumbu -kumbu hiyo ya Oklahoma City. Rais Barack Obama alipeleka ujumbe akisema, muda unapopita hauwezi kupunguza machungu, lakini ikiwa mauaji hayo yalikuwa na lengo la kusababisha kitisho kwa Wamarekani siku hiyo na kuvunja umoja wetu, basi yameshindikana kabisa. Wapinzani wawili wamekubali kushindwa katika uchaguzi wa halmashauri ya mji huko Cuba katika jaribio lao la kuwa wagombea wa kwanza wasio ndani ya chama cha kikomunisti kushinda uchaguzi katika taifa hilo tangu mapinduzi ya mwaka 1959. Hilde Brando Chaviano na Yonel Lopez wote walichaguliwa kama wagombea kwenye upigaji kura wa halmashauri ya mji kwa kuonyesha mikono kutoka kwa majirani zao. nam basi msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea kwenye ripoti zetu zoezi la kusajili makurutu wa kujiunga na kikosi cha polisi limeanza tena nchini kenya huku mikakati ikiwekwa kuzuia visa vya ufisadi katika zoezi hilo mashirika ya kutetea haki za binadamu yamelazimika kutoa hamasa kwa umma kufuatilia usajili huo wa polisi kwa umakini baada ya usajili wa kama huo wa mwaka jana kukataliwa kwa sababu za ufisadi. Mwandishi wetu Josephat Kioko ana ripoti kamili. Usajili makurutu wa makurutu wa kujiunga na kikosi cha polisi Kenya mwaka huu unaonekana kumulikwa zaidi kutokana na madai ya ufisadi yaliyoripotiwa mbeleni. Mashirika ya kutetea haki za kibinadamu tayari yametuma waangalizi wake kufuatilia zoezi hilo na hata kutoa namba za simu kwa raia kupiga simu au kutuma ujumbe mfupi iwapo watashuhudia kisa chochote cha ulaji rushwa. Robert Kituru, kamanda wa polisi eneo la Pwani, anasema wameweka mikakati ya kuzuia udanganyifu au ufisadi kwa kubadilisha maafisa wakuu wa polisi. Hatutarachii kama iko mutu ameuliza pesa, kwa sababu hakuna OCBD DAPC ambaye anafanya recruitment kwa senda yake. Tumechanganya kila OCBD, ile ametoka eria yake ako mali ingine, kama tuseme ya galoleni agalolei hapa Mariagane ameenda upande wa buratana. So umeona sasa, hata kila kitu tume destabilize mara kwa mara. Wakati na baada ya zoezi kama hilo, utokea malalamiko hasa kutoka kwa vijana waliokosa nafasi, japo wanaohitajika kusajiliwa ni wachache. Vijana wengi wameripotiwa kutozingatia maagizo ya serikali kwamba wanahitajika kusajiliwa maeneo ya kwao kwa kuzingatia walikochukulia vitambulisho vya kitaifa. Baadhi yao wameishia kuteta. Mimi bana, na malalamishia kwangu bana, mimi natoka Kisumu bana, nimekuja hapa recruitment ambao mpaka nirudi kule Kisumu na ni mbali bana. Baba, nimezaliwa hapa nikasoma hapa kazi bila barua nikapata hapa mimi ni mzaliwa hapa Mombasa, lakini sasa kitambulisho wangu nimechukulia hapa Changamwa, wanasema ati mpaka niende Kilifi. Unajua eh, na sote ni vijana hapa hapa Kenya, kwa hivyo sote tunataka kazi. Nikichangia mimi, naona wao jamaa wamefanya sawa kabisa, kwa sababu kulingana na mambo ya accounting, kila mtu apate, uwezi kuchukua mtu hapa anatoka kule tena mwingine apate hapa. Hiyo ni balansi nzuri kabisa, ni fair kabisa. Na vijana tu waongeze tu mambo ya education, gredi zije juu kidogo. Basi waliotimiza masharti hayo, kuhitimu mtihani wa kidato cha nne na kupata alama ya D plus na zaidi, kukamilisha mbio za kilomita nne hadi sita na kuhitimu katika mtihani wa kuwakagua kiafya, wamefaulu kuteuliwa Dada huyu ni miongoni mwa wasichana waliojitokeza na kuteuliwa katika kituo cha oil refinery Changamwe hapa Mombasa. Nifanye bidii nifuzu, alafu niendeleze masomo yangu. Bado hatujamaliza, kisha pata majibu ndio tutajua. Na kama alivyodokeza msichana huyo, kurutwa kujiunga na polisi, kufikia jioni hii walioteuliwa watajulishwa na tayari kuanza mazoezi. Kufikia Jumatatu ijayo, wanahitajika kujiunga na vyuo vinavyotoa mafunzo hayo ya kikosi cha polisi. Kutoka hapa Mombasa Atkyoko, ni mimi Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC imeomba Umoja wa Mataifa, Jumuiya ya Umoja kusini mwa Afrika SADC na Bunge la Afrika Mashariki kuishindikiza Rwanda na Uganda kuheshimu mikataba ya Ethiopia ambayo inakataza kwa nchi kuwaweka waasi, ambapo nchi za Rwanda na Uganda zinadaiwa kuwaweka waasi wa M23 ambao wanatishia usalama wa DRC. Auster Marivika na ripoti kamili kutoka Goma, DRC. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema hayo kupitia gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini, Julien Paluku, alipozungumza na idhaa hii baada ya kukutana na timu la bunge kutoka Tanzania ambalo limetembelea hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutathmini kazi inayotendwa na kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa kutoka India, Tanzania kinachopatikana katika jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa. Ni kusema ya kwamba kwa wakati nchi zinakutanana katika Uh, mikutano fulani fulani kwa ya SADC kwa kunako umoja wa, wa Umoja wa Afrika ni lazima waweze kwa, kuheshimisha, kulazimisha kuheshimisha mikataba ambayo nchi zimeweza kusaini. Hiyo ni kusema hakuna nchi ambayo imekubali kuweza kuweka maadui katika nchi ya kwake. Kwa hiyo hatungilipendelea nchi ya Kongo, nchi ya Rwanda, nchi ya Uganda ama nchi ya Tanzania kuwekwa na waasi ambao wataweza kusumbua wa usalama wa mwingine ndio maana nimesema wakati wa tarudi Tanzania, kama kuna kikao fulani waweze kutia mkazo hapo, ili sisi kama nchi za kanda hili la maziwa makuu tuweze kuheshimia mikataba ambayo tulisaini kunako Umoja wa Mataifa na sehemu zingine kuhusiana na swala hilo. Nilizungumza naye Ana Abdalla, kiongozi wa tume yuhusikayo na maswala ya usalama na amani katika bunge la muungano wa nji ya Tanzania e, kwamba kama kuna mtu hafuati makubaliano lazima Afrika hata kama ni Afrika Mashariki, hata kama ni SADEK, hata kama ni maziwa makuu, lazima tujiwekee utaratibu kumwadhibu mwenzetu ambaye hataki kufuata ama haheshimu makubaliano. Lazima tujiwekee. Mi nafikiri na sisi wenyewe wakati mwingine tunakuwa legelege mno. Tunakubaliana jambo, halafu mwingine hafuati, halafu hatumsemi, tunakutana, tunaona aibu. Lazima tuondoe aibu katika kusema kwa ukweli ni kusema ukweli. Kama kama mtu anakasirika, mwacha kasiriki, wacha kasiriki. Lakini ni vema kusema kuliko kunyamaza. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba upande wake imekuwa ikitekeleza mikataba mingi kutoka kwa Umoja wa Mataifa, lakini haielewe kwa nini Umoja wa Mataifa umeshindwa kusukuma nchi nyingine kuheshimu mikataba ya Adis Ababa, na kusema kwamba kama nchi ya Rwanda pamoja na Uganda inaendelea kuwaweka wazi wa M23, lakini bila Umoja wa Mataifa kusema lolote. Sasa kama nchi zote zimesaini kusema haziwezi zikaweka adui ndani ya nchi zao. Kwa nini umoja wa mataifa walazimishe zile nchi waweze kuheshimia huo mkataba? Alafu na sisi kama Kongo tuwe na uhakika ya kwamba hakuna matatizo ambayo yataweza kujitokeza kunako nchi za, za kigeni na kuomba bunge la Afrika Mashariki liweze kusukuma nchi hizo kuheshimu mikataba hiyo. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma Michizo. Ni Jumatatu ya michezo msikilizaji, na leo ni siku ya Boston Marathon, zile mbio ndefu maarufu hapa nchini Marekani, ambapo leo mwanadada Caroline Rotich kutoka Kenya alishinda mbio za wanawake baada ya kumtoka mpinzani wake wa siku nyingi Mare Dibaba wa Ethiopia katika mita 100 za mwisho na kumaliza mbio hizo katika muda wa saa 2 dakika 24 na sekunde 55. Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa katika zile dakika za mwisho. Mare Rotich. Rotich Dibaba wa Ethiopia alichukua nafasi ya pili akifuatiwa na Ethiopia mwenzake Buzanesh Diba katika nafasi ya tatu. Kwa upande wa wanaume, Lelisa Desisa wa Ethiopia ambaye alishinda mbio hizo mwaka jana na kurudisha medali kwa mji wa Boston kufuatia yale mashambulizi ya mabomu, ameshinda tena kwa mwaka wa pili mfululizo katika muda wa saa 2 dakika 9 na sekunde 17. The man who gave his medal back to the city for the bombing that's on permanent display now comes back to achieve greatness again. Lelisa Desisa of Ethiopia. Wilson Chebet wa Kenya, ambaye alipambana kiume kwa upande huo, alimaliza katika nafasi ya tatu, wakati Mwethiopia mwingine Segaye Yemane alichukua nafasi ya tatu nam. Na sasa tuende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianza na George Njogopa kutoka Dar es Salaam. aja kuwa mwenyeji wa michuano ya klabu bingwa ya Afrika Mashariki na Kati, michuano ambayo inafahamika pia kombe la Kagame, ambayo awali ilipangwa kufanyika nchini Rwanda. Duru za habari zinasema kwamba michuano hiyo ambayo imepangwa kufanyika kuanzia mwezi Julai mwaka huu ikidumu kwa muda wa siku ishirini kabla ya kutoa nafasi kwa timu zinazoshiriki michuano hiyo kurejea nyumbani kwa ajili ya kujiandaa na ligi mbalimbali mbali. Kufanyika michuano hiyo nchini Tanzania kunatokana na ukoli wa mambo kwamba Rwanda ambayo ilipaswa kuwa mwenyeji wa michuano hiyo iko katika hekaheka ya kuandaa michuano ya Challenge ambayo mwaka uliopita ilishindwa kufanyika kutokana na kukosa mwenyeji. Duru kutoka shirikisho la soka la CAF zinasema kwamba wakati Tanzania ikiwe mwenyeji wa michuano hiyo, majirani zake Uganda wataandaa michuano mingine ya soko kwa vijana walio chini ya umri wa miaka 17. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni mwanamichezo mwenzako George Njogopa wa Sauti Amerika. Asante sana Njogopa, na tukielekea hadi Lubumbashi kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha. Viongozi wa ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametoa madipinzi makali dhidi ya timu ya kandanda ya Darikle Mote Mapembe kulipa rumande kali ya dola 25550 ya dola ya Marekani, na hiyo ni kulingana na fujo iliyozuka uwanjani wiki iliyopita. Mashabiki wa Darikle Mote Mapembe walitupa mao uwanjani na, na kusababisha polisi kutumia bomu ya kutoa machozi. Watu kadhaa walijaruhiwa. Darikle Mote Mapembe amepoteza mechi hiyo kwa goli tatu bila na atacheza mechi iliyosalia ya ligi kuu ya kandanda ya raundi ya playoff bila watazamaji. Watani wao Wavita Klebe, wanaowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la shirikisho walipigwa ugenini na timu ya Royal Lopari ya Swaziland goli moja kwa yayi. Nayo timu ya MK ya Kinchasa ilipigwa na timu ya Wari world ya Nigeria goli mbili kwa moja, kuvutia machozi. Kuhusu kombe la maklabu bingwa barani Afrika raundi ya tatu, jana mjini Kinchasa timu ya Sangabalende ya Mbujimai ilipigwa nyumbani na timu ya Al Hilal ya Sudani goli moja kwa yayi. TP Mazembe alienda mambo ya ugenini na timu ya Stade Malien goli mbili kwa mbili. Bwana Ali Samata mmoja, mshambuliaji wa TP Mazembe, ana matumaini ya kwamba timu yake itafanya vizuri kwao mjini Lubumbashi. Tutajitahidi tuweze kushinda, kwa hiyo nadhani watakuja wakiwa wamejiandaa zaidi ya mara ya kwanza. Tutafanyia kazi makosa yetu ili tuweze kushinda tena. Kutoka Lubumbashi nikiripoti, kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni kaozi Kosha. Basi mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza, unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Wapiga kura katika taifa la Afrika Magharibi la Burkina Faso watashiriki uchaguzi mwezi Oktoba mwaka huu kumchagua rais mpya na wabunge kutoka katika uwanja usio na uwiano mzuri wa wagombea. Rais Michel Kafando mwezi huu alitia saini sheria mpya yenye utata kuhusu kanuni mpya za uchaguzi ambazo zinawazuia maafisa ambao waliunga mkono juhudi za rais wa zamani Blaise Compaore katika kubadili katiba ya Burkina Faso ili kuondoa kipindi maalum kilichowekwa kuongoza nchi. Sheria mpya inawaingua katika uchaguzi wa Oktoba 11 wale ambao waliunga mkono hadharani mpango wa rais wa zamani ambao ulionekana kama njama ya kujiongezea muda wa utawala wake wa miaka 27. Bunge la muda la nchi hiyo lilipiga kura kuunga mkono masharti yaliyowekwa April 7, baada ya wa washirika saba wa kisiasa wa kompaore kukamatwa kwa tuhuma za ubadhirifu. Chama cha kompaore Congress for Democracy and Progress, ambacho kina wingi mdogo katika bunge, kimeshutumu hatua hiyo kuwa si halali na kusimamisha ushiriki wake katika taasisi za mpito hiyo huenda akagubika matarajio zaidi ya maridhiano, baada ya vurugu za kisiasa ambazo zilifuatia kilipopitishwa kuondolewa kwa kikomo cha uongozi. Marekani na wasiwasi mkubwa na baraza la taifa la mpito kwa kupitisha mabadiliko ya kanuni za uchaguzi Bukina Faso. Kwa nyima watu uwezo wa kuwania uongozi kwa sababu ya maoni yao ya kisiasa hakuendani na misingi ya kidemokrasia ya uhuru wa kujieleza, uhuru wa kushiriki na uchaguzi huru wa haki na amani. Tunaisihi serikali ya mpito, jamii za kiraia na watendaji wengine ambao ni vitara wa kutetea misingi hii ya kidemokrasia pale walipopitishiwa mwaka elfu mbili kumi na nne kwamba haki za wananchi wote wa Bukina Faso zitetewe na kulindwa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA, inayoelezea sera za serikali ya Marekani na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi ni Daniel Brown, msimamizi Abdu Shakur Abud kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu naita Mkamiti Kibayasi, kutoka hapa Washington DC tunakuambia usiku mwema na alamsik hapo ulipo.