Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Esther Gidhui Yuart. Ni Ijumaa hivi leo, msikilizaji, ambapo leo tuna livetalk. Mada ya hivi leo ni ajali za barabarani huko Afrika Mashariki, na mimi ni Abdushakur Abud. Basi tunakaribisha katika Ijumaa ya leo tarehe 17 mwezi wa Aprili 2015. Matangazo yetu unaweza kuyasikika katika mitambo ya FM huko Nairobi 107.5 na mitambo mingine pamoja na shortwave namna. Na kama tulivyodokezea, hivi leo twazungumzia ajali za barabarani Afrika Mashariki, na leo tu ajali mbili zimetokea huko Tanzania na kuwa watu je, yeah, nani wakulaumiwa? Kuna ajali inayosababisha na matatizo ya kiufundi, au unaendesha gari tairi linanyofoka. Madereva, wamiliki wa mabasi na wadau wote wa usafishaji kuwa kitu kimoja na kuona vikao vya mara kwa mara, kuweza kuona jinsi gani ya kuweza kupunguza ajali. Naam, na msikilizaji, usikose kushiriki. Watu wanazidi kupoteza maisha kila siku katika barabara, hasa huko Tanzania. Huyu hapa ni afisa mmoja wa Tanzania akieleza kile anachodhani kinasababisha ajali. Kwa sababu kubwa ajali hizi ni makosa ya kibinadamu ambayo kwa kiasi kubwa ni uzembe wa dereva. Hawa madereva wamekuwa wakifanya katau, kwanza madereva kutozingatia udereva wa kujihami hususan katika kipindi hiki cha mvua. Nam, msikilizaji, una nafasi pia kutoa maoni au kuuliza maswali. Namba yetu ya simu hapa Washington ni plus 1 202 619 3151, au tuandikie swali au maoni kupitia Facebook. Lakini kwanza, huyu hapa mwenzangu Abdushakur Abuud na habari za dunia. Na, na habari za dunia kwa jioni ya hii leo ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta amefanya mabadiliko makubwa ya baraza la mawaziri na jeshi la taifa hivi punde kwa kumwondoa katibu mkuu wa baraza la mawaziri Francis Kimemia na mkuu wa majeshi Jenerali Julius Karangi. Katika mabadiliko hayo, naibu mkuu wa jeshi la Kenya Sampson Mwathethe ameteuliwa kuchukua nafasi ya mkuu wake mkuu wa majeshi jenerali Julius Karangi anastahafu na wakati huohuo akipandishwa cheo kuwa jenerali kutoka luteni jenerali. Nafasi ya katibu mkuu inachukuliwa na balozi Monica Juma. Naye Eugene Wamalwa ameteuliwa kuwa waziri wa wizara mpya ya maji. Rais Uhuru Kenyatta amemteua pia meja jenerali mstahafu Gordon Kihalangwa kuwa katibu mkuu wa wizara ya mambo ya ndani Polisi nchini Burundi wametumia mabomu ya kutoa machozi na mabomba ya maji hii leo kutawanya mamia waandamanaji wanaopinga uwezekano wa rais Pierre Nkurunziza kuwania kiti cha rais kwa mhula watatu kinyume cha katiba ya nchi hiyo ambayo imeweka kiwango cha mihula miwili kubaki madarakani. Mamia watu walijitokeza kuandamana katika mitaa ya mji mkuu Bujumbura kuitikia wito wa makundi ya kiraia na vyama vya kisiasa kujitokeza katika hatua ya kumwekea rais Nkurunziza shinikizo asigombee mhula wa tatu. Kiongozi huyo aliingia madarakani mwaka elfu mbili na tano baada ya miaka kumi na miwili ya mapigano nchini Burundi. Nkurunziza hajatamka rasmi kama atagombea tena uongozi katika uchaguzi mkuu mwezi Juni, lakini wachambuzi na wananchi wanaamini kuwa kiongozi huyo atatangaza kugombea kiti cha rais wiki chache kabla ya uchaguzi. Waandamanaji walilazimika kuingia katika maduka kuepuka moshi wa mabomu ya kutoa machozi, lakini baadaye wakarudi tena mitaani. Kura zimeanza kuhesabiwa nchini Sudan baada ya siku nne za upigaji kura katika uchaguzi wa kitaifa wiki hii. Upigaji kura huo umekumbwa na kasoro ya watu wachache kujitokeza na upinzani kususia matokeo hayo, ambayo hayajatarajiwa kutolewa hadi baadaye mwezi huu. Inaaminika yatamtangaza Rais Omar Al Bashir kuwa mshindi, pamoja na chama chake tawala cha National Congress Party kwa sababu ya upinzani kuhususia uchaguzi huo, siku tatu za upigaji kura kama zilizopangwa zilianza Jumatatu na kuongezwa muda hadi Alhamisi hapo jana kutokana na idadi ndogo ya watu walioshiriki. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Mukhtar al Asam anasema Rais Bashir anaweza kushinda ila isipokuwa akipata zaidi ya kura asilimia hamsini. Asipopata hivyo, duru ya pili ya uchaguzi itafanyika mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc katibu mkuu wa umoja wa mataifa ban ki-moon ametoa wito wa kusitishwa mapigano mara moja huko yemen ambako muungano unaongozwa na nchi za kiarabu zenye wakazi wengi wa kisuni saudi arabia unafanya mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa kishia katika hotuba yake Alhamisi mjini Washington, Bwana Ban alionya kwamba Yemen inateketea na kusema kwamba suluhisho pekee ni kwa pande zote kuacha uhasama na kushiriki katika meza ya mazungumzo. Akizungumza katika makao makuu ya chama cha waandishi habari hapa mjini Washington, Bwana Ban alisema Umoja wa Mataifa unaunga mkono juhudi za kidiplomasia na inabaki kuwa njia pekee ya kuondoa mzozo huo wa kivita unaoathiri usalama wa kikanda. Karibu watu mia saba wameuawa tangu muungano wa nchi za Kiarabu kuanza mashambulizi nchini humo wiki tatu zilizopita. Rais wa Siria Bashar al, Bashar al Assad amepinga shutuma mpya kwamba majeshi yake yametumia silaha za kemikali ikiwemo klorini dhidi ya raia na watu wengine katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Kundi la haki za binadamu la Human Rights Watch wiki hii limeeleza kwamba lina ushahidi wa kuaminika na kutosha kwamba Damascus ilitumia silaha za kemikali kwenye mashambulizi kadhaa ya kudondosha mabomu ndani ya mapipa yaliyosababisha vifo katika jimbo la Idlib mwezi uliopita. Makundi ya haki za binadamu na serikali za magharibi zimekuwa daima zikishutumu serikali ya Assad kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya raia wake, madai ambayo yanakanushwa na serikali ya Damascus. Russia imeonya kwamba kuwepo kwa wanajeshi wa kigeni kunaweza kuyumbisha usalama huko Ukraine baada ya wanajeshi wa miavuli wa Marekani kuwasili wiki hii kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa Ukraine. Msemaji wa rais Vladimir Putin, Dmitri Peskov, aliwaambia waandishi wa habari leo kwamba wakufunzi kutoka nchi nyingine ukiacha Rusia na Ukraine kuingia nchini humo kunaweza kuvuruga hali huko mashariki mwa Ukraine, ambako wanajeshi wanaoungwa mkono na Rusia wanaendelea na uasi wa kijeshi dhidi ya majeshi ya Ukraine. Kikosi cha jeshi la anga la Marekani kiliwasili Ukraine wiki hii kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa nchi hiyo. Mahakama moja ya China imemhukumu mwandishi mmoja habari miaka saba jela kwa kutoa taarifa za siri za chama cha kikomunisti kwa mtandao wa nje ya nchi, wakili wake wamesema hii leo. Nam, asante sana msikilizaji kujiunga nasi katika live talk, na kama tulivyodokezea pale mwanzo kabisa, hivi leo tunazungumzia ajali za barabarani Afrika Mashariki. Niko na mwenzangu hapa Abdishakur Abud, mimi ni Astegth Art, lakini kwenye laini ya simu tunao wadau kadhaa ambao watatuelezea mengi kuhusu ajali hizi. Kwanza kabisa na wakaribisha madereva Dereva wa kwanza David Kamau akiwa ni dereva wa trela huko Mombasa, Kenya. Pia tunaye dereva wa mabasi ya abiria nchini Tanzania, Sospita Mziwanda. Sospita, nitaanza na wewe moja kwa moja, kwa sababu Tanzania katika miezi ya karibuni watu wengi wamefariki dunia kutokana na ajali za barabarani, na hivyo wengi wanatupa lawama haswa kwa ma, kwa madereva haswa, na pengine unieleze wewe kama dereva ikiwa ni sahihi kuwatupia lawama madereva kwa sababu wengi wanasema kwamba mnaendesha magari kwa kasi mno, wakati mwingine madereva wako kwenye line, wako kwenye simu wengine wanaongea, kwa hivyo hawaangalii wanavyoendesha magari. Je, ni kweli au unaona lawama zitupiwe nani? Sasa Peter, kwanza nasema si kweli, kwa sababu dereva pia anahitaji maisha yake yeye mwenyewe binafsi lakini cha kwanza labda kinachosababisha ajali, yeah. Kuna mambo makubwa kama matatu. Jambo la kwanza linasababishwa na ajira tulizo nazo kwa madereva wa mabasi kwa maana mikataba tuliyo nayo, mikataba tuliyonayo ni mikataba ambayo si ya kudumu. Leo mimi nakuwa nina mkataba nikiendesha gari nikachelewesha kidogo au nikafanya chochote kidogo, naambiwa kaa pembeni, anachukuliwa mwingine anakwenda kesho, ambaye hana uzoefu kuliko mimi. Sasa yule anayechukuliwa leo, matokeo yake inasababisha ajali nam mm -hmm. So, spita tu tusubiri kidogo, tuende Kenya basi naye. Na David Kamau Kamau, wewe dereva, right. wa trailer, wewe unasemaje? mm -hmm. upande wenu madereva ni wakulaumiwa si wakulaumiwa kwa upande wangu mimi, kwa upande wangu mimi atuisia kipasi kuliumiwa madereva wa matrena oma na mabasi, maanake hii barabara inatumika na madereva wengi wa magari na madogo na malori pia. Tumekupata ani sana naam, tumekupata kabisa, kama au naam, endelea. Ndio eh, anakwambia lawama unaweza kuwa ni upande wetu na upande mwingine pia, sio lakini sana sana barabara watumizi wa barabara ni wengi sana wenye magari madogo, malori, mabasi. Kwa hivyo shida inaweza tokea kwa gari ndogo eh? Shida inaweza tokea kwa basi. Kwa hivyo dereva sio kulaumiwa sana wamasela haya. Na Sospita, ulikuwa na kauli zaidi kuhusiana na sababu hizi za ajali. Endelea na hoja yako. Halo, naam, nalipata. Naam, nam, nakupata Sospita na ni kwamba nilikuwa nikizungumzia kuhusu mikataba ambayo tulionayo hata kwa madereva wa mabasi kwa nchi yetu ya Tanzania, mikataba ambayo si ya kudumu, yani ya moja kwa moja. Leo mimi kama dereva nikifanya kosa kidogo ambalo labda nimekwenda taratibu na ndio ninachelewesha abiria, anapewa dereva mwingine ambaye hana uzoefu kuliko mimi. Unalipata eh? Mm-hmm, naam, halo, nakupata kabisa, naendelea. Endelea. Eh, eh. Kwa hiyo unakuta dereva anayepewa hana uzoefu, anasababisha ajali. Lakini la pili, miundo mbinu imekuwa mibovu, barabara zina mashimo, magari yanayopita ni mengi, malori yamekuwa mengi, tunapishana magari madogo mengi. Kwa hiyo kwa kweli pia nayo inasababisha usumbufu mkubwa, na wakati mwingine kusababisha ajali. Unakuta hata gari ndogo pia nazo zinasababisha ajali, kusababishia sisi madereva wa mabasi. Lakini kwa sababu udereva wa basi anakuwa amepakia roho za watu wengi, likipata ajali ni lazima azungumziwe yeye kuliko wagari ndogo ambayo iko peke yake. Ulikuwa umesema una sababu ya tatu, tatu, ambayo ni muhimu vilevile vile kujua eh. Sababu ya tatu ni muhimu kwa, ni hasa askari wetu wa usalama barabarani nao, imekuwa ni rushwa, ni, ni ni, ni imekithiri kupita uwezo. Kwa hiyo nao pia ni vile vile wanakusababishia hata pia una ajali kwa sababu unatoka unatoka Mwanza leo, unakwenda Dar es Salaam, njiani checkpoint zaidi ya mia moja zinakuwepo. Checkpoint moja unasumbuliwa zaidi ya risali moja, kwa hiyo muda ule unao unasumbuliwa, ukitoka pale lazima utakwenda kasi pia, nayo vile vile inasababisha ajali. Basi msiondoke kwenye laini ya simu manake, tunaye Mariam Mselem, naye ni afisa wa habari wa SUMATRA. Hii ni mamlaka ambayo inasimamia usafiri wa nchi kavu na majini huko Tanzania. Maria, karibu sana kwa live talk. Hebu tupe maoni yako, wewe. unadhani nini hasa kinasababisha ajali hizi na huko Tanzania? Kwa kweli zimezidi mpaka hivi leo kumekuwa na ajali hizo mbili, Mariam Mselem. Asante. Mimi kwa kweli nishukuru kwanza kupata nafasi hii, lakini nitoe masikitiko yangu kwa ajali ambazo zimekuwa zikisuuliza. Kama ulivyosema, leo kuna ajali mbili na zimegharimu zaidi maisha ya watu zaidi ya ishirini, na hicho sio kitu kidogo kidogo. Nakubaliana na Sospita, lakini pia ninatofautiana naye. Ninakubaliana naye katika sababu mbili. Sababu ya kwanza, kweli hakuna dereva anayependa kufa lakini pia na uhalifu nao huko. Kwa hiyo so, mimi nashukuria kwamba ukiukwaji wa sheria za usalama barabarani ni uhalifu vilevile, na sio mara zote mhalifu wanakamatwa. So kwa maana hiyo dereva anayeweza kwenda vibaya na kukiuka zile sheria asipokamatwa, so, hey, wee uonge mzuri, anajua kesho tena nitafanya, unaona. Na katika tafiti ambazo tumefanya inaonekana kwamba makosa mengi ajali uh, nyingi zinasababishwa na, na makosa ya kibinadamu kama alivyosema ulivyoongea mwanzo, kuna uzembe, ulevi You know, kuto kutokuwa mwangalifu vitu kama hivyo vyote vinachangia kwa asilimia sabini uh -huh, na sita. Kuna asilimia kumi na sita ukiungana na sospita ni miundo mbili, na wakati mwingine sasa ni gari lenyewe. Tuko pamoja hapo? Naam, tuko pamoja. Baada ya hivyo yeah, yeah, baada ya hapo sasa, sisi katika kukabiliana na ajili tumesisitiza kwamba madereva sio kurudi darasani ku, ku, ku, kukani, yishitem, jisya, kwa maana kukaa miezi sita, miezi mingapi lakini inabidi wapate refresher course. Kuna vitu vingine vingi ambavyo inabidi waji-update. Kingine ni kuzitii sheria za usalama barabarani bila shuruti, hiyo tunasema siku zote. Lakini Mariam, kuna swala moja ambalo muhimu sana ambapo Sospita amelitaja, ametaja matatu muhimu, na Esther naona ndio mm -hmm. Inasababisha inasababisha manake mm -hmm. Amesema muhimu, nafikiri mkataba anavyoonesha e, ni kwamba mkataba unawalazimisha wende mm -hmm. mbio, kwa hivyo kuna kosa hapo, inabidi tuangalie nyiwa Sumatra, mnasemaje? Wamiliki magari wanasemaje? Halafu pili vile vile Amesema ulaji rushwa inasababisha watu kujaba, anataka kwenda mbio, labda apite kabla polisi haijafika. Sasa unafikiria vipi masuala hayo mawili ndio? Maana pale mwanzo nilisema kwamba nakubaliana naye katika sababu mbili. Sababu ya kwanza, uh, ni ile ya kusema kwamba, uh, alisema nini, alisema alisema kwamba, uh, wanalazimishwa mkataba, akienda polepole anakuwa anazuiliwa. Yeah, exactly. Suala la mikataba uh, sisi Sumasha Uh, tulikuwa tunataka anapokuja mmiliki wa gari kupata leseni yake ya usafirishaji inabidi alete mkataba uliosainiwa baina yake yeye uh -huh. na dereva ambaye anaendesha gari lile, na mkataba huo hauanzii kwetu, unakuwa umeanzia Wizara ya Kazi. Lakini baada ya matatizo yaliyotokea kwa katikati, walilalamika kwamba dereva anakuja na mkataba tayari umeshasainiwa na dereva hawepo pale, hashuhudii ule afisa wa SUMATA akitoa aki leseni. Kwa hiyo tumekubaliana kwamba sasa hivi, kuanzia sasa hivi, kwa maana ya leo niseme, mm -hmm. amin jana kikao kilipita jana no. kwamba mmiliki wa basi ili apate apate leseni ya SUMATRA itabidi aende na dereva wake wa kuendesha gari lile mkono kwa mkono hadi wizara ya kazi, wasainiwe fomu yao na afisa wa kazi, na wao wawili tena waje SUMATRA na picha za dereva na picha ya mmiliki na mmiliki na dereva na yule atasaini mbele ya afisa wa Sumatra, na mmiliki atasaini. Na baada ya hapo leseni itatolewa, lakini tunaenda zaidi kwamba dereva aliyesajiliwa katika gari ile tunaweza kumcheza mahali popote kwa kutumia simu zetu za mkononi. Nikikutana naye Kibaha, nikikutana naye Tunduma, nikikutana naye Moshi, Arusha, ninachukua namba yake leseni, ninaingiza kwenye simu yangu mimi kama mtu wa Sumatra na kuendesha na, na suala, mikataba lisinto, lisinto Mariam. Uh, Mariam salam, hatukuachii ingawa tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Msikilizaji tusubiri kidogo, lakini Mariam, tueleze kuhusiana na vizuizi vya barabarani ambavyo watu wengi wanalaumu kwamba vinafanya mabasi madereva wanachelewachelewa wa barabarani, na wakati mwingine inabidi wakishaondoka pale ndio wa waende mbio waweze kukamilisha safari yao kwa wakati. Pia wamiliki wa mabasi haya wanahitaji fedha kiasi fulani kwa siku. Kwa hivyo e, tueleze wewe, unajua nini haswa kuhusiana na vizuizi hivi. Je, ni vikwazo au vinasaidia katika kurekebisha hali hii ya ajali huko? Vikwazo sitapenda kuviongelea sana, kwa sababu ni vya upande wa pili, naam, ambao tunafanya nao kazi, lakini kimsingi ni kwamba vikwazo ni muhimu, vitawepo kwa sababu dereva akifika kabla ya saa tuliompangia ina maana ameenda mbio huku nyuma alikotoka. Hilo ni kosa. Anapashwa aende kwa mwendo ambao unatakiwa na afike pale kwa masaa aliyosabiriwa. Akichelewa well and good, anaweza kuwa amechelewa kwa sababu ya labda gari limepata tatizo au walienda mwendo kidogo, vitu kama hivi, sio? Tunaruhusu. Ila atakapowahi kabla ya muda kwetu sisi ni tatizo. Ah, kwa hivyo hiyo ni um, nyinyi mnachukua ni njia ya kudhibiti uh, thibi, kasi za mabasi, lakini inaonekana inashindikana kabisa mm-hmm. Lakini inashindikana manake haizuii ajali zinazotokea nno na kwamba inapokuja suala la ajali sasa, hapo nia vitu hivyo vakati ya dereva kati ya mbindombinu au basi lenyewe hatuwezi kumlaumu kwamba dereva anasababisha, hapana. Hatuwezi kusema miundo mbili, hapana, lakini vyote vitatu vinachangia tunafikia hapo ambapo tumefikia. Lakini kusema kwamba anaandaliwa pesa za rushwa, sitapenda kuliongelea kwa sababu mimi sio msemaji wa upande huo. Mimi tapenda zaidi kuongelea upande mdhibiti. Nam, asante bila shaka. Hebu basi tumwachie msikilizaji wetu Esta. Msikilizaji yupo mmoja hapa kwenye laini ya simu, anaitwa Waziri Bunzali, nadhani huko Tanzania. Waziri Bunzali, karibu kwa Live Talk, uliza swali lako. Asante sana mtangazaji, mimi naitwa saribuzari waziri wa, wa shida kaka, ghafla niko kaka ya kashishi hapa Kahama. Mimi eh, nilikuwa napenda tu kwanza niwe, nimewapa shukrani kwa kuiweka hii mezani kwa ajili ya kujadili, kutokana na ajali zinazoendelea. Lakini nimekubali na kipengele ambacho amekiongelea sita au Mariam, akipengele kimoja tu so ambayo dereva hawezi akawa na nia ya kwamba yeye amega, hamna hii huwa inatokana na ajali hilo nikakubaliana nao, lakini nimeuliza swali moja tu, kutokana na kipengele cha kwamba kipengele kinacho kinachosababishwa na ajali kwa akili ambayo wamezungumzia kwamba miundo mbinu, hilo naweza nikapinga nao kwa sababu ajali zote ukifatilia katika kuchukua katika taifa la Tanzania ni zile ajali zinatokea kwenye mabarabara mazuri ambayo yanaonekana kwamba na miundo mbinu mizuri ajali, ukizungumzia ajali kwenye upande wa barabara mabagu penyewe, bado hatujasikia ajali yoyote ambayo imetokea. Sasa je, ama ni tatizo miundo mbinu na ajali zote zinatokea kwenye mabarabara ambayo yameboreshwa? Ni nini hasa ambacho kinasababisha hiyo? Ni swali ya msingi ambayo ilikuwa napaswa nijibu na Mariam endapo kama atakuwa ananisikiliza. mm -hmm. Naam, bila shaka. Mariam na Sospita vile vile, nataka nikuuliza, maanake msikilizaji ameuliza swala moja muhimu. mm -hmm. Inaonesha katika barabara iliyonyongoka, iliyo nzuri, magari yanakwenda mbio. Mahala pana shimo shimo, wanakwenda polepole, kwa hivyo ajali inakuwa ni kidogo. Lakini namwachia Sospita, hebu tujibu swala hilo kwa. Anza. Hey, mi labda lab, tuniseme lab, lab, lab, lab, kwamba mfano mzuri ajali iliyotokea kule Iringa kwa, kwa siku za nyuma zilizopita ilisababishwa na shimo, na ni shimo lilikuwa kubwa sana, lakini magari yalikwenda kwa taratibu mpaka shimo kwenye shimo pale, lakini kwa sababu kulikuwa na mtelemko mkali na shimo liko katikati na shimo lile lilikuwa la siku nyingi ikasababishwa hiyo ajali. Lakini pili, mvua zinavyonyesha sasa hivi, kuna utelezi. Barabara zenyewe lami unakuta safi, kwa mtu asiyeelewa anaweza akaona lami iko salama kabisa, lakini mvua ikinyesha au jua likapiga likawa kali, gari inatelezana, hilo nalo inasababisha haya. Basi turejee Mombasa huko Kenya. David Kamau, natumaini kwamba unanisikiliza kama dereva wa trela, kuna lawama pia zinatupiwa maafisa wa polisi na bado tunaendelea kuwatafuta Tanzania na Kenya waweze kutuelezea kuhusu mambo ya rushwa na nini na lakini upande wako kama dereva wa trailer hebu tuelezee kuhusiana na masharti uliopewa na mwajiri wako kuhusiana na muda ambao unatakiwa kuwa barabarani na muda wa kupumzika kwa sababu wengine wanalaumiwa kwamba hawalali na kwa hivyo hiyo ni mojawapo a wa sababu za ajali hizi tunazoziona katika nchi zetu David Kamau ni kweli upande huo kupeana muda ni kweli, kampuni ni tofauti tofauti humu Mombasa. Kuna zile zinakwambia ukishapatia mzigo hapa na, na, namba yako ya simu anapatia mwenye mzigo. Sasa unakuta mwenye mzigo anakuharakisha anakwambia, hiyo mzigo naitaka kesho asubuhi, harakisha, harakisha, harakisha, harakisha. Hata inabidi kama dereva inabidi unaenda ndio unaenda ndio ndio kwa mwenye gari uteremshe huo mzigo Unakuta kama ni kulala unakosa kulala, kulala. Halafu, ino, kwa mwenye mzigo ukishateremsha huku, naye mwenye gari naye pia anakuharakisha anakuambia mzigo kesho nataka nipakie. A, unakuta kama nikienda, umeenda bila kulala, kurudi umerudi bila kulala. Lakini kuna kampuni zingine ambazo ni chache, si sana, si nyingi hatamaa, ambazo huo zinakupatia muda wa kuendesha gari Unakwambia wewe uendesha gari mwisho ni saa moja na nusu. Kifika saa moja na nusu unaweka gari tando, unalala. Asubuhi saa kumi na moja na nusu ngurumisha gari uendelee na safari. So unaona kuna tofauti ya hizo kampuni, kuna tofauti, kuna tofauti mara mbili. Ah, bila shaka. Sasa, Mariam, ulikuwa umeulizwa swala hili vile vile na nasospita, unasemaje wewe juu ajali zinaotokea katika maeneo mazuri ya miundo mbinu? Ah, sio mtaalamu um, sana lakini nakubaliana na ospita, lakini tukiangalia upande wa pili, madereva wengine wa Tanzania wamepata kazi hata nje ya nchi, Burundi, Rwanda, Mombasa, wapi na kwingine, na wanafanya vizuri. Kwa hiyo tujiulize, tatizo ni nini? Kwa hiyo mimi bado nabaki kwamba pamoja na mapunguzo ya madereva lakini, na miundo mbinu ya kwetu ya Kitanzania inachangia. Na na Mariam, vile vile na upande wa polisi, kwa sababu tunawatafuta tunasubiri kwamba tuna, tuna, kwa tuna matumaini watakuwa kwenye laini ya simu. Lakini upande wa polisi kama Sumatra nyinyi wenyewe mmesikia tetesi gani kuhusiana na madai haya ya rushwa, na kwamba kutokana na hayo e, ajali nyingi zinasababishwa madereva wanakuwa katika mbio kuweza kuwahi na kupata kipato kile wanatakiwa kwa kwa siku Je, mmeweza kuletewa malalamiko upande? Okay. huo nimesema, mm -hmm. Tena siwezi, siwezi kulizungumzia kwa sababu mimi si msemaji wa upande wa polisi na wao sijui mm -hmm. kama wamelisikia hilo, hata kama linasemwa, ndio linasemwa, lakini mimi siwezi kuliongelea kasafari Ha, as, asante sana Maria, bila shaka kwa maelezo yako. Na tukirudi kwako wewe, Sospita, unasikia kwamba kuna tatizo hilo, umetoa matatizo matatu, na mnakubaliana vipi hasa? Muhimu nafikiri ni mkataba wenu, mmefikia wapi? Mnafikiria nini kuweza kutanzua tatizo hilo? Ha, kwa kweli mpaka sasa hivi kuhusu mkataba bado tuko gizani, hatujajua nini kinachoendelea kwa sababu mikataba tulishaambiwa tukaandika, lakini mikataba, matokeo yake leseni, unakuta tajiri anakwenda anachukua leseni na, na, na, ya, ya, SUMATRA. SUMATRA wanatoa leseni wengine, hata bila kumwona dereva, wanaweza wakaweka hata picha ya dereva aliyekufa wa miaka mingi, hiyo ipo, unaona. Kwa hiyo na dereva nani? Tajiri anachukua leseni, gari inafanya kazi, we dereva haupo, ambaye dereva une... U, uko hai, yeah. Alo, naam. Na sasa ukishasema kwamba makubaliano haya yajafika, maanake umesema swala moja zuri. Una, ukiwa unaendesha polepole alafu ukiwa ukifika kwa wakati ambao haukubaliki unawekwa kando, uh, hiyo mmeweza kushtaki katika maafisa wahusika vilevile kuona kwamba tatizo hilo au mnaogopa vilevile ajira yako usije ukapoteza kabisa, hiyo pia ipo na David yeah, took... no. No. No. Yeah lakini tukirejea kwako David huko Mombasa, upande wa serikali nyinyi, kama madereva, mnaona wapi ambapo kuna kasoro? Nini ambacho mngependa kuona kimerekebishwa kusudi mweze kufanya kazi yenu na mweze kuokoa maisha ya watu, hizi ajali zisiwe nyingi, pamoja na kwamba kuna matatizo kwenye barabara, lakini nini ambacho mnataka kukiona kimefanywa na serikali? Jambo la kwanza, barabara zetu ni ndogo sana. Mkenya hii kunakuta kama hapa kutoka hapa Mombasa mpaka Nairobi, barabara ni hiyo moja. Kitu cha kwanza niomba serikali waongeze hizo barabara, at least zile barabara kubwa, barabara hiyo kubwa. Halafu jambo la pili, madereva wanatakikana at least kama, kama ni baada ya mwaka ama miaka miwili, wanaenda wakifanyia ile kitu inaitwa refresher course, at least wanafundisha zile vitu ambao walikuwa wamefundishwa wakati ule wakiwa shuleni wakijifundisha magari, at least wakumbuke kama barabara, ni sheria za barabarani nini, wanakuwa wakikumbuka. Jambo la tatu, serikali ile kitu ambayo ingefanya ibadilishe kama ni hii kitu inaitwa karikalamu ya uh -huh, kufundishwa kule kwenye shule za magari. Naona bado tunatumia vile vile za zamani, miaka nenda miaka nenda, na wakati huu tunaenda na teknolojia mpya. Ais mambo sahii imekuwa digital, magari pia yamebadilika, yamekuwa tofauti, si kama yale magari ya zamani. Na jambo lingine, serikali ingehakikisha ya kuwa mtu kabla ajachukua leseli anakuwa ameenda kama ni kupimwa macho, kuhakikisha kuwa ako sawa barabarani. maji yape sawa. Naam, tumekupata bila shaka asante. Kama, Baki, Esta naona muda. Baki, au muda wabaki <laughs> kwenye line ya simu manake, tunajiunga pia na wasikilizaji wetu kwenye mtandao. Unasikiliza Live Talk kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunarejea kwako msikilizaji, baada ya muda sio mfupi ili tuungane na wasikilizaji kwenye tovuti.