Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami, nami ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa asubuhi Aprili 17 mwaka wa 2015. Karibuni katika matangazo yetu yaleo asubuhi. Tutawaletea ya ripoti kuhusu wimbi la kushambuliwa kwa wahamiaji huko Afrika Kusini, lakini nini hasa kinasababisha hali hii? Nafikiri pengine hili linatokana na swala la weusi, baada ya kubaguliwa sana na wazungu, na wao sasa wakaanza wakaja sasa na ubaguzi maboleo, ambapo baada ya kupata uhuru pengine sasa nao wakaona kwamba wabague weusi wengao kutoka mataifa. Vilevile, katika habari za VOA Mitaani leo, wananchi wa Burundi wanazungumzia kuhusu uchaguzi mkuu jao nchini humo na ni nini hasa wanachohitaji zaidi. Pana changamoto tu za vyama vingi vingi, wamoja wanadai kuwa na mambo ambayo hayaeko sawa pia, wengine wanadai kuwa tume ambalo unayoandaa huyo uchaguzi wenyewe kwa jina linaitwa Seni, wanasema kuwa nalo pia lina kasoro kasoro fulani. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter anasema maendeleo ya kuridhisha yanaendelea kupatikana kwenye kampeni dhidi ya kundi la Islamic State nchini Iraq. Carter aliyasema haya jana Alhamisi akiwa kwenye mkutano na wanahabari akiwa pamoja na mwenyekiti mkuu wa majeshi Jenerali Martin Dempsey huko Pentagon. Dempsey amesema wote wawili walikutana mapema wiki hii na waziri mkuu wa Iraq Haider Al Abadi, na kwamba mambo yanaendelea kuchukua mwelekeo sahihi. Alisifu juhudi za kudhibiti tena mji wa Tikrit lakini akasema bado kuna kazi kubwa iliyobaki kufanywa na kuagiza wa Iraq chini ya uongozi wa jeshi la serikali. Kata amesema kwamba amemweleza dhahiri waziri mkuu kuwa ushindi wa kudumu dhidi ya ISIS unahitaji uongozi unahusisha wote, huko Bagdad. Rais wa Rusia Vladimir Putin ameshutumu Marekani kwa kujaribu kutawala katika uhusiano wa kimataifa. Lakini anasema Russia bado iko wazi kwa ushirikiano. Haya ameyasema Alhamisi akiwa kwenye kipindi cha televisheni ya Russia cha kila mwaka cha maswali na majibu, ambapo alipokea maswali kutoka kwa wananchi wa Russia. Amesema baada ya vita vya pili vya dunia, Moscow ilijaribu kushurutisha mataifa mengi ya mashariki mwa Ulaya kufuata sera zake za maendeleo, lakini hakuna chochote kizuri kilichopatikana. Kiongozi huo wa Russia pia ameongeza kusema kwamba Marekani inawasindikiza baadhi ya viongozi wa Ulaya kutohudhuria matukio ya mjini Moscow ya miaka sabini tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Wafuatiliaji wa Umoja wa Afrika wameidhinisha kimya kimya ya uchaguzi nchini Sudan, huku wakieleza wasiwasi juu ya ukandamizaji wa haki za binadamu na idadi ndogo ya watu waliojitokeza kupiga kura. Aida Issa anaisoma ripoti kamili. Katika taarifa iliyotolewa katika siku ya mwisho ya upigaji kura hapo jana Tume ya kufuatilia uchaguzi ya Umoja wa Afrika nchini Sudan imesema kwa ujumla, uchaguzi wa kitaifa umeashiria nia ya wapiga kura ya Sudan. Akizungumza na waandishi wa habari, mkuu wa tume hiyo, rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo, alisema hata hivyo wafuatiliaji wamebaini wasiwasi wa ukandamizaji wa haki za kibinadamu huenda umechangia katika ushiriki wa wapiga kura. Obasanjo anasema kuna baadhi ya ambayo yangeweza kufanyika ili kuufanya uchaguzi huu kuwa huru na wa haki zaidi. Upinzani ulisusia upigaji kura wa kupinga kile wanachokiita ukandamizaji wa kisiasa nchini humo. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International na wanaharakati nchini humo wanasema vikosi vya usalama vya Sudan viliwatia mbaroni takriban wanaharakati wa kisiasa ishirini kabla na wakati wa uchaguzi. Baadhi yao waliachiliwa hivi karibuni. Kwa wengi nchini Sudan hakuna shaka kuwa Rais Omar al Bashir na chama chake cha National Congress watapata ushindi kwenye uchaguzi huu ambao umepelekea ukimya miongoni mwa baadhi ya wapiga kura. Bwana Obasa nja wamesema wafuatiliaji wanakadiria kuwa takriban asilimia 30 hadi 35 ya wapiga kura walijitokeza. Hiyo ni idadi ndogo zaidi kuliko ile serikali ilikuwa ikitarajia licha ya kuongeza muda wa kupiga kura kwa siku moja zaidi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Mwandishi wa habari mashuhuri raia wa Ukraine anayejulikana kwa kutoa maoni yanaounga mkono rais amepigwa risasi eh, na kuuawa na kuuawa. Waziri wa mambo ya ndani ya Ukraine amesema kwenye taarifa iliyotolewa kwenye mtandao kuwa Oles Buzina ambaye ni mhariri mkuu wa gazeti la Sedonia Today alipigwa risasi karibu na nyumba kwake mjini Kiev na watu waliokuwa wamejifunika nyuso Jumatano. Ole Kalashinkov, mbunge wa zamani katika serikali ya aliyakua rais aliyeondolewa mamlakani Viktor Yanukovich aliyekuwa rasia aliyeunga ya uh, uh, samahani na aliyeondolewa mamlakani Vikta Yazunovik aliyekuwa akiunga Rasia mkono aliwawa kwenye shambulizi nje ya nyumba yake iliyoko mji mkuu wa Ukraine. Rais Petro Poroshenko amesema Alhamisi ni dhahiri kwamba uhalifu huu unafanana na mengine na kusikitisha kwamba haja ya haraka inatakiwa kufanyika na uchunguzi wa wazi ufanywe. Wanamgambo Al-Qaida wa Alkaida wamechukua udhibiti wa uwanja muhimu wa ndege kwenye mji wa Makala ulioko kusini mwa Yemen, ambako wapiganaji hao wamepata mafanikio makubwa mapema mwezi huu. Maafisa wamesema kwamba wapiganaji wa Alkaida walikabiliwa na upinzani mdogo kutoka kwa jeshi hapo jana Alhamisi katika mji wa bandari wa Mkala ambao ndio mji mkuu katika jimbo la Hadramawt. Kisima muhimu cha mafuta kusini mwa nchi hiyo pia kimechukuliwa na wanamgambo hao. Mapema mwezi huu wapiganaji wa Al-Qaida walichukua kambi ya jeshi la Yemen mjini Mukalla na kushambulia tena jela huku wakiwaachilia karibu wafungwa mia tatu. Mapigano yanayoendelea kati ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia na waasi wa Kihudhi umesababisha pengo katika sehemu nyingi za Yemen hasa kwenye ufukwe wa kusini ambalo Al-Qaida inajaribu kuziba. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni kuhusu Burundi. Balozi wa Liberia nchini Burundi Don Libery amesema uhusiano kati ya Marekani na Burundi umekuwa mwema na wenye nguvu na kwamba hata hivi leo Marekani ni miongoni mwa nchi zinazotoa michango mikubwa sana ya kifedha kwa maendeleo ya nchi hiyo. Mwandishi wetu Edi Rwema amezungumza na balozi huyo na kuandali, kutuandalia ripoti inayosomwa hapa na Esther Gidhyuat. Balozi Liberi ameambia Sauti Amerika katika mahojiano kwa njia ya simu kwamba Marekani na programu ya dola milioni 50 inaunga mkono miradi ya afya kama vile lishe bora na maendeleo ya kijamii huko Burundi. Anasema pia Marekani inatoa mchango mkubwa kusaidia taifa hilo la Afrika ya kati kupambana na virusi vya HIV. Burundi katika siku za karibuni imekumbwa na msukosuko wa kisiasa huku kukiwa na hofu kwamba kutazuka ghasia wakati wa uchaguzi mkuu unaotegemewa kufanyika Mei 26 mwaka huu endapo rais Pierre Nkurunziza atagombania muhula wa tatu. Kwa mujibu wa katiba ya Burundi, rais huyo haruhusiwi kugombania muhula mwingine. Baadhi ya Warundi wameanza kutoroka nchi hiyo, na idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR inasema Warundi wapatao mia nane wanatoroka kila siku nchini humo kutafuta hifadhi katika nchi jirani. Katika siku za nyuma, mjumbe maalum wa Marekani huko Burundi Russ Fengold alisema Marekani haitegemei rais huyo kugombania muhula watatu. Balozi wa Marekani Don Liberi anasema msimamo wa Marekani kuhusu uchaguzi ujao na uwezekano wa rais Nkurunziza kugombania muhula watatu ni wazi. msimamo reform. wa Marekani ni wazi, kama alivyosema mjumbe wa Marekani kwamba Marekani inaunga mkono mkataba wa Arusha ambao uko bayana kabisa kwamba rais anatakiwa kuhudumu kwa mihula miwili. Balozi huyo wa Marekani alisema ni jukumu la vyombo vya habari vya Burundi na vile vya kimataifa kuripoti habari zenye uhakika bila kuingiza uvumi wala kuchochea umma kufanya ghasia kwa lugha yoyote ile wakati wa uchaguzi mkuu. Wiki hii kamishna wa haki za binadamu kutoka Umoja wa Mataifa alitembelea Burundi na kukutana na viongozi nchini humo, akisisitiza sharti haki za binadamu ziheshimiwe. Balozi Liberia anasema kuna baadhi ya viongozi wa kimataifa na kikanda ambao wameelezea wasiwasi wao juu ya uwezekano wa kuzuka fujo ikiwa Rais Nkruziza atatangaza kugombania urais kwa mhula watatu. Kwa hiyo tuna wasiwasi kwamba kuna dhana inayoashiria huenda kukazuka hasia endapo atatoa tangazo hilo. Kwa hiyo Marekani ina wasiwasi na suala hilo, na kama rafiki wa Burundi na nchi ambayo ilisaidia kufikia mkataba wa Arusha, tunahimiza mkataba huo uheshimiwe. Aidha, balozi huyo wa Marekani huko Bujumbura anasema anatumaini mchakato wa uchaguzi utakuwa wa amani na kwamba utazingatia demokrasia kwa manufaa ya wote. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Alhamisi limesikiliza ushahidi wenye kusikitisha sana kutoka kwa daktari mmoja aliyejaribu kuokoa maisha ya wa waathiriwa washambulizi la silaha za kemikali la mwezi jana nchini Siria. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power amesema kwamba hakuona mwanadiplomasia yeyote ambaye hakutokwa na machozi. Alisema hayo baada ya kikao cha siri, na ameendelea kusema kwamba wanadiplomasia walikuwa na hisia kali walipoangalia kanda ya video iliyoonyesha watoto kutoka kijiji cha Samin wakikohoa sana na kutapika kutokana na gesi ya krolin, huku madaktari wakijitahidi kuwahudumia. Pawa amesema baraza hilo pia limesikiliza maelezo ya kutisha kutoka kwa ma ma mashahidi ya kuhusu familia nzima iliyoteketezwa na shambulizi hilo. Amesema ushahidi unaonyesha kwamba silaha hizo za kemikali zilirushwa kutoka helikopta ambazo ni jeshi la Siria pekee ilizonazo. Serikali ya Bashar al Asad imesema kwamba haijawahi na wala haiwezi kutumia silaha za kemikali dhidi ya raia wake. Na makubaliano mapya kati ya warepublican wanaongoza kamati za kodi bungeni na seneta mmoja mashuhuri wa kidemokrat huenda wakasukuma mbele juhudi za kufanikiwa kuidhinishwa kwa mkataba wa kibiashara wenye utata maarufu kama Trade Promotion Authority. Seneta warepublican Orin Hatch na mbunge Paul Raul Ryan wameubadili mkataba huo na kuongeza kipengele chenye azma ya kulinda haki za binadamu kuwa ufanywe wazi kwa umma na makubaliano mengine ili kupata uungaji mkono wa senata Ron Wyden ambaye ni mdemokrat mwenye cheo kwenye kamati ya fedha. Ikiwa msaada wa TPA utaidhinishwa, ni maana kuwa bunge linaweza kupiga kura na kukubali au kukataa mikataba, lakini halitakuwa na uwezo wa kufanya marekebisho au kuchelewesha. Spika wa bunge Republican John Boehner anasema TPA ni muhimu katika kuongeza biashara na kufungua nafasi zaidi za ajira. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Katibu mkuu wa CHADEMA na UKAWA nchini Tanzania, Dr Wilbrod Slaa, yuko hapa Marekani kwa ziara ya kujionea maendeleo na kujifunza kutoka kwa watu wa Marekani. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na katibu mkuu huyo na kuanza kutaka kujua yale aliyoyapata kwenye ziara yake. Kama tulivyokuja mara ya mwisho, tunatazama tunachoita mambo mazuri tunayoweza kuyajifunza kwa wenzetu. Leo nimepita kwa, tuko barabarani sasa kwa karibu masaa manne, nimepita maeneo mbalimbali mbali, na kama nilivyokuwa nakwambia, tunapita kwenye eneo la kilimo, wakati sisi eneo letu bora la kilimo kama mashamba ya Hanang tulioanzisha kwa msaada wa Canada tumeyapelekeza kwa wawekezaji ambao hawakuyatumia wakuyatumia kwa malengo yaliyokusudiwa, lakini naona mashamba makubwa huku, na baadaye kwenye maduka yetu tunaona ngano inaingizwa nchini, mambo mbalimbali tunayopata, wakati tungeweza kutumia rasilimali tuliyo nayo kwa manufaa ya Watanzania. Kwa hiyo haya ni baadhi ya mambo ambayo tunajifunza kwenye ziara kama hii eh. Vyuo vikuu tumejifunza kitu kikubwa sana. Kwa hiyo ni yapi hasa mliojifunza kwenye hivi vyuo? Wenzetu wanatumia vyuo vikuu vyao, makampuni binafsi yanafanyiwa utafiti na vyuo vikuu, na ndio maana kila wakati unakuta kuna ubunifu, kila wakati unakuta kuna mambo mapya yana yanazalishwa ni kwa sababu wanatumia elimu yao. Na pengine, Dr. Slaa, kwa sababu hivi sasa Tanzania mnajiandaa kuelekea kwenye uchaguzi, nini ambacho mnaendelea hivi sasa, hasa ukizingatia kwamba kuna mchakato ambao mliutangaza wa kuwa na mgombea mmoja? Watu wengi kwa bahati mbaya hawaufuatilii. Na sisi, kwa desturi tuliokubaliana kwenye Ukawa, kila tunapofikia au kukamilisha hatua moja tunatangaza hadharani. Hatua ambayo sasa hivi tumekaribia kuimaliza ni hatua ya kuachiana wagombea katika ngazi ya ubunge, mchakato wa kutafuta vigezo vya kuachiana, kwa sababu hatuendi kugawana majimbo, tunaachiana majimbo ili yule ambaye ana nguvu kwenye eneo aachiwe kwa lengo la kushinda. Lengo la msingi ni kushinda uchaguzi. Kugawana kunaweza kueleweka kwa maana ya kwamba kila mmoja anufaike na utaratibu huu, lakini hatutaki kunufaisha ujamaa. Tunataka kunufaisha wananchi. Kwa hiyo kama tunanufaisha wananchi, hatua ya kwanza ni kuhakikisha tunashinda uchaguzi ili tuweze kutekeleza yale ambayo tumeahidi mara nyingi, kuwatoa watu wetu kwenye dhiki, kuwatoa kwenye kero mbalimbali mbali, kuwaletea maendeleo katika maeneo mbalimbali ambayo kwa miaka hamsini sisi imefanya mambo machache, lakini ni wananchi wenyewe wameyatekeleza kwa nguvu zao na sisi kama UKAWA tunachotaka ni kuachiana maeneo ili tuwe na nguvu ya kushinda katika maeneo tuliyoachiana. Ni katibu mkuu wa CHADEMA na UKAWA Dr Wilbrod Slaa akizungumza na Sauti ya Amerika. Polisi wa Afrika Kusini wametumia risasi za mpira na mabomu ya kutoa machozi kutawanya waandamanaji mjini Johannesburg, wakati Rais Jacob Zuma akitoa wito kwa taifa kukomeshwa mara moja ya ghasia dhidi ya uhamiaji wa Kiafrika. Mjini Durban polisi walitumia mabomu ya machozi kuwatawanya wanaowaunga mkono wahamiaji na wanaowataka waondoke. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Mhamed Guleid mwandishi wa habari mjini Johannesburg na kumuuliza kwanza kile Rais Zuma alichosema. Rais Jacob Zuma amehutubia taifa, amesema kwamba amesikitishwa na yale ambayo yamewafikia wahamiaji kutoka mataifa ya Afrika na amesema kwamba raia wa Afrika Kusini, tusisahau kwamba wakati wa vita vya ukombozi watu wa Afrika walitusaidia sana, wengine wakatupa makazi, wakatupa elimu, na hatuwezi kuwasahau, na amelani sana vitendo hivyo. Hata hivyo, kuna baadhi ya viongozi wa upande wa upinzani akiwemo Malema pamoja na Maimane, Malema wa EFF. Pamoja na kiongozi wa DA Maimane wamemlani sana Rais Jacob Zuma kwa kusema kwamba yeye ndiye anayechochea ghasia hizi, na kwamba mwanawe kuzungumza maneno kama haya yanaonyesha kwamba yeye pia anamuunga mkono mwanawe, na pia mfalme wake. Utakumbuka kwamba Jacob Zuma ni Mzulu na mfalme wake ni Zwelithini Goodwill Zwelithini. Kwa hivyo, anasema kwamba ni yeye ndiye anayechochea rapsha hizi. Kwa hivyo, anakuja na sura nyingine hapa, na ukiangalia swala hili ni kwamba kwa hakika Afrika Kusini sio waafrika peke yake walio wengi huko, Muhammad, ukiangalia kwamba waafrika wamekuja hivi karibuni, wahindi wamekuwa wakifanya biashara a uh, Afrika Kusini kwa miaka mingi, halafu kuna wazungu hasa kutoka nchi za Ulaya Mashariki, Russia na kadhalika. E, vipi? Mbona hao hawafuatiliwi? kuna nini? Ndilo hilo jambo ambalo ni la kusikitisha sana. Utakuta kwamba wengi wale ambao wanalengwa ni weusi watu kutoka mataifa ya Afrika. Nafkiri pengine hili linatokana na suala la weusi, baada ya kubaguliwa sana na wazungu, na wao sasa wakaanza wakaja sasa uh, na ubaguzi maboleo, ambapo baada ya kupata uhuru pengine sasa nao wakaona kwamba wabague we, we, weusi wenzao kutoka mataifa ya Afrika, ambao wanawadharau sana na kuwaita majina kama kwere kwere na ni watu ambao hawana maana. Nafkiri hilo ndo jambo, lakini kwa upande wa wazungu na waindi, nafkiri linatokana sana na sera ambayo ilikuwepo hapa Afrika Kusini, sera ya ubaguzi wa rangi, ambapo mtu mweusi alikuwa ni mtu wa chini, mtu mwenye rangi nyeupe alikuwa ni mtu ambaye ana hadhi, anaheshimiwa. Kwa hivyo nafikiri hilo bado limejikita ndani ya eh, akili za weusi wa Afrika Kusini. Na hatimaye unafikiri kuna suluhisho lolote? Vyama vya kiraia vinaingilia kati? Kuna jaribio la kuunganisha watu, kuelimisha watu juu ya tatizo hili? Ni kweli kuna asasi za kiraia pamoja na mashirika ya kiraia pamoja na shirika la kutetea haki za binadamu lijaribu kuingilia suala hili. Kuna shirika la kutetea haki za binadamu la Afrika Kusini limesema litamfikisha mfalme Goodwill Zwelithini mahakamani kujibu mashtaka ya uchochezi. Kwa upande mwingine, kuna mashirika mengine pia ambayo yanajaribu kwa auni na kuwasaidia wale ambao wameathiriwa na ya hizi, ambao wanaishi kwenye makambi, wamepewa makambi wamepewa, wanahifadhiwa kwenye makambi wanapewa vyakula madawa na kadhalika. Watoto pia wanajaribu kupewa eh, madawa na kadhalika. Kwa hivyo, kuna mashirika ambayo yamejitokeza katika mstari wa mbele kujaribu kuwasaidia au kwa uni waathiriwa hao, na pia mataifa kama Malawi pia yanaanza kuwatoa raia wao wa kutoka Afrika Kusini na kuwarudisha makwao. Zimbabwe imetoa ilani kali kwa serikali ya Afrika Kusini kusema kwamba jaribu kutatua matatizo ambayo yanawakumba raia wa Zimbabwe. Na je, serikali ya Afrika Kusini yenyewe imechukua hatua yoyote? Serikali ya Afrika Kusini sasa, baada yaiochukua hatua zote dhabiti ila tu kujaribu kuuzima rafsha hizi ambazo zimeendelea katika mji wa Durban na katika vitongoji ambavyo nimevitaja kama vile Benoni na Jameson. Muhamed Guleid, mwandishi wa habari mjini Johannesburg, akizungumza na Sauti ya Amerika, VOA Mitaani. Leo katika VOA mitaani tunaelekea huko Burundi ambako wananchi wa taifa hilo wanajiandaa kwa uchaguzi mkuu kuanzia mwezi ujao. Wananchi wanasema wao wanahitaji tu amani na usalama katika uchaguzi huo, lakini wana hofu ya kutokea hasia za uchaguzi kutokana na mzozo kati ya wanaounga mkono rais wa sasa wa taifa hilo kugombea urais kwa tiketi ya chama tawala na wengine wanaopinga jambo hilo, wakisema ni kinyume na katiba na makubaliano ya amani ya Arusha yaliyoafikiwa ili kusitisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Mwenzangu Haidala Hakizimana aliingia mitaani basi huko mjini Bunjumbura na kupata maoni yafuatayo. E, mimi kama mwananchi, kwanza kitu tunachotaka sisi ni amani hapa nchini kwetu. Tunatizama sana na tunasikia redio sana wanazungumza kwamba rais katika muula wa tatu aruhusiwe kuweza kujichagulisha sasa na katiba za Arusha, lakini tunaona mpaka hivi sasa rais hajazungumza kitu, na sisi wa raia tunachotaka ni amani kwetu. Hatutaki fujo, wala tutaki kukimbia. Na kama matora atakuwepo basi aje kwa amani na usalama, na ule ambaye atakuwa amechaguliwa kupewa nafasi, pisui fujo wala pisui tatizo. Na tunachotaka sisi, kama itakuwa matora hakuna basi, tunachotaka sisi kwetu hapa, pisui fujo wala pisui matatizo, kwa sababu kuna wengi baadhi washakuja kumshauri rais kumonesha hali gisi ilivyo ya amani, kuonesha demokrasia gisi ilivyo, na tunajua maana demokrasia ni mtu kuchagua kile anachopenda. Itapokuwa raia akitaki kitu hicho, basi inabidi uachie kamba, umpatie mtu mwingine ambaye takuwa anachotaka wao wameweza kumchagua wa raia. Kutokana na kitu tunachohitaji sisi ni amani na usalama katika nchi yetu. Kwa kweli, naona mimi chaguzi unaweza kufanyika ama usifanyike kwa juu, naona kuna vurugu vurugu kati ya, ya wanasiasa si tu chama cha chama tawala. Naona kama presidenti anaweza katangaza, anaweza anaweza kaongoza hii nani hii manda ya tatu, naona patakuwa kuwa vurugu vurugu. Kwa hiyo uchaguzi unaweza kakuwa, kama rais akisema kama hata jitoza na akisema kajitoza, taona itakuwa ni vurugu vurugu. Nikitizama kiuhakika, naona uchaguzi utafanyika. Nazungumza hivyo nikitizama kama, e, unaona hili kundi linatarisha uchaguzi nchini seni. Waliishaanzisha kuandika wananchi watachagua, waliandika na wakaongeza kipindi cha pili cha kuandikwa watu, wakajiandikisha wakaanza kujiorodhesha. Na tukitizama vingine kama tunavyofuata kwa radio au tunavyofuatilia hapa na pale tunasikia wanavyama walisha pana zile listi za wale watakaojichagulisha kama madiwani au amatarafa na wale watakaojichagulisha e, kumabunge sasa. Hizo zote ni dalili zinatuonyesha kwamba uchaguzi utafanyika, na siwezi kusema hautafanyika jua hivi na vile. Juu hizo ndo dalili zinaonyesha uchaguzi utafanyika. Sisi kama waraia raia tunataka kwanza uchaguzi wenye amani Alafu mengine yote yatakuja baadaye, lakini kwanza uchaguzi wenye amani, kwa sababu ukitizama hali halisi ya nchi, kweli hali ya nchi haina tatizo lolote, hali ya nchi iko kwenye usalama, lakini pana changamoto tu za vyama vingi vingi. Wamoja wanadai kuwa pana mambo ambayo hayaiko sawa, pia wengine wanadai kuwa tume ambalo nayo andao hiyo uchaguzi wenyewe kwa jina linaloitwa Seni. Wanasema kuwa nayo pia lina kasoro kasoro fulani. Kwa hiyo kama kishakuwa vyama ambavyo wenye vina msimamo mmoja na chama tawala, lazima kwanza viweke madai yake kwenye hicho chombo. Na kama hicho chombo kiukamilika, maana yake hata matokeo hata kama yatakuwa kweli mazuri, kwa sababu malalamiko yameanza mapema, japokuwa uchaguzi umefanyika kwenye amani na usalama kweli, kwenye ushuhuda watu, watu wote wamejitizamia, lakini itaonekana kwa vile pana kasoro. Kwa hiyo kama tu wangeweza kurekebesha hayo mambo mi nadhani hakuna matatizo kwenye uchaguzi wa mwaka huu, japokuwa pana mengi ambayo watu wanayozungumzia, lakini tunaona kama vile mambo yako kwenye mstari kuhusikana na swala la uchaguzi hapa nchini Burundi. Eh, ni kwamba uchaguzi utakuwa ni mzuri eh, tutake tustake. Na kwamba kama ni rais wa nchi alishakasema ye mwenyewe ya kwamba yoyote atakaianza vita itaanzia kwake na iishie kwake, mahakama atakuwa ameianzisha na itaishia na yeye huko huko kwake, na light kwamba atasema ti anajichagulisha muhula watatu na sawa na katiba inamkatalia na sawa na mashirika ya ya kibinadamu aishajikusanya hapa Burundi kwa ajili ya kuandaa kumpinga. Tutamwomba ye mheshimiwa rais asifanzi hayo kwa ajili ya kupotosha amani Burundi. Kwa kweli ni nchi nzuri, nchi ina, ina, ina usalama mzuri na inasifika katika nchi nyingi ambayo imetulia na utulivu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Mwandishi wa habari mashuhuri raia wa Ukraine anayejulikana kwa kutoa maoni yanaounga mkono Rusia amepigwa risasi na kuuawa. Wizara ya mambo ya ndani ya Ukraine imesema kwenye taarifa iliyotolewa kwenye mitandao kuwa Oles Buzina ambaye ni mhariri mkuu wa gazeti Sedonia Today alipigwa risasi karibu na nyumba yake mjini Kiev. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter amesema maendeleo ya kuridhisha yanaendelea kupatikana kwenye kampeni dhidi ya kundi la Islamic State nchini Iraq. Carter aliyesema haya jana Alhamisi akiwa kwenye mkutano na wanahabari akiwa pamoja na mwenyekiti mkuu wa majeshi Jenerali Martin Dempsey. Rais wa Rusia Vladimir Putin Ameshutumu Marekani kwa kujaribu kutawala katika uhusiano wa kimataifa, lakini anasema Rasia bado iko wazi kwa ushirikiano. Wanamgambo wa Alqaida wamechukua udhibiti wa uwanja muhimu wa ndege kwenye mji wa Mukalla ulioko kusini mwa Yemen, ambako wapiganaji hao wamepata mafanikio makubwa mapema mwezi huo. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, na pia msikose kujiunga katika matangazo yetu ya saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki kwa ajili ya LiveTalk. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni na, Harizon Kamau nikisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.