Takwimu hizo zimetolewa mbele ya waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo. Na mkuu wa kikosi cha usalama barabarani Mohamed Mpinga kuzungumzia ajali hizo za barabarani ambazo kwa kiasi kikubwa zimezusha mshtuko mkubwa miongoni mwa Watanzania. Hata hivyo, walicha ya kuzungumzia hatua mbalimbali za kudhibiti ajali ikiwemo marekebisho ya mapungufu ya sheria ya makosa ya usalama barabarani. Kamanda wa kikosi cha usalama barabarani Mohamed Mpinga amesema kwa mujibu wa tafiti zilizofanywa na jeshi la polisi pamoja na maoni ya wananchi, kufuatia ajali hizo, imebainika kuwa yapo mambo kadhaa yanayochangia kutokea kwa ajali hizo ikiwemo wadau wa usalama barabarani barabarani kutowajibika ipasavyo katika maeneo yao akitolea mfano abiria y kuto mripoti dereva anapokiuka kanuni za usalama wa barabarani, wamiliki kutowadhibiti madereva waliowaajiri, pamoja na wakala wa barabara TANROADS kutoweka miundombinu bora ikiwemo marekebisho maeneo yaliyoharibika kutokana na sababu mbalimbali mbali, kama nilivyotaja, yanaonyesha kwamba sababu kubwa ajali hizi ni makosa ya kibinadamu ambayo kwa kiasi kubwa ni uzembe wa dereva. Hawa madereva wamekuwa wakifanya hata kwanza madereva kutozingatia udereva wa kujihami hususan kwa kipindi hiki cha mvua ambapo barabara zimekuwa zikiteleza na kunakuwa wakati mwingine ana uonekano ambao hafifu kuweza kuona vizuri. Pili ni mwendo kasi, baada ya madereva wamekuwa wakiendesha magari kwa mwendo usiokubalika kisheria, bila kuzingatia alama na michoro ya barabara. Lakini ajali nyingine vilevile ilisababishwa eh, na ubovu wa barabara. Aidha, Kamanda Mpinga amekiri kuwepo kwa mapungufu katika sheria za usalama barabarani, ambayo wakati mwingine yamekuwa yakichangia katika kuwafanya madereva wasiwe na hofu pindi wanaposababisha ajali, akitolea mfano faini zinazotozwa pamoja na adhabu wanazopewa, hata kama dereva atikaile ajara atafariki bado, tutaendelea kufuatilia huyu dereva, alipata lesheni wapi, alisomea wapi na no nani alimpa, ana uzoefu gani? Na je, huyu dereva ana mkataba na miliki wa hiyo gali au ni hao audea? Kwa hiyo haya yote tutaangalia, tuta ili kudhibiti madereva ambao kwa uzembe kabisa wanasababisha kupoteza maisha ya Watanzania. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya ndani ya nchi Mathias Chikawe ametoa tahadhari kwa Watanzania na kuwataka kutafakari kwa makini na kuepuka matukio yoyote yatakayovuruga amani, wakati huu nchi ikielekea upigaji wa kura ya maoni na uchaguzi mkuu ujao, ikiwemo kuwataka viongozi wa dini kuepuka kujiingiza kwenye siasa. Hata hivyo, waziri wa mambo ya ndani ya nchi katika mkutano wake na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo aliwa watoa hofu wa Tanzania juu ya hali ya usalama wa nchi, wakati huo matukio mbalimbali ya kiusalama katika nchi jirani, huku wakisema wanadhibiti ipasavyo uingiaji wa raia mbalimbali kutoka nje ya nchi hii. Na hivi sasa umesikia Kenya wanafunga ile kambi kubwa ya dada kule Somalia, sijui watakwenda wapi, na kurudi Somalia hawawezi, ndio maana walikimbia ile nchi a, itabidi watafute sehemu nyingine. Nataka kusema tu kwamba idara yetu ya uhamiaji iko macho sana inajua wote. Kwa mfano, nikuambie, hawa Somali wote, unaona hapo wameorodheshwa na tunao orodha yao, orodha yao, picha zao, majina yao, wanafanya nini na wengine kutoka Kenya, kutoka Uganda, kutoka DRC, kutoka Rwanda, kutoka Burundi. Sasa ni wahakikishie tu kwamba kuhusu usalama wa nchi Taarifa mbalimbali za kuwepo matishio ya kigaidi katika ukanda huu wa Afrika Mashariki zimezusha taharuki kubwa miongoni mwa Watanzania katika maeneo mbalimbali, hususani vyuo vya elimu ya juu na maeneo ya mikusanyiko. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali.