Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harizon Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Jumanne asubuhi, Aprili 14 mwaka wa 2015 karibuni. katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu Hillary Clinton kuelezea azma yake kwa nia ya urais mwaka elfu mbili kumi na sita. Wachambuzi wanasemaje? zile sehemu ambazo akitembelea anaweza akapata watu wengi ambao ni wape na vijana ambao wanataka kupiga kura sasa hivi sa ambao wako tayari kupiga kura, atawapata mapema kuliko angojee dakika mwisho. Vilevile vile katika habari nyingine, wakazi wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waelezea matatizo wanaokumbana wa nayo wakati jeshi la serikali linafanya operesheni ya kuwasaka wafuasi wa FDLR. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya husikika kupitia mtandao wetu www voa swahilicom, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Shirikisho la riadha nchini Kenya limewasimamisha mawakala wa bingwa anayeshikilia rekodi ya dunia ya mbio ndefu Denis Kimeto pamoja na mabingwa wengine Jumatatu, wakati uchunguzi wa wanariadha nchini humo ukiendelea. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, rais wa Athletics Kenya Isaiah Kiplagat amesema shirikisho limefanya uamuzi wa kusimamisha makampuni ya riadha ya Voler Sports ya Uholanzi na Rosa Asosieti ya kule Italy kutofanya kazi nchini humo kwa miezi sita wakati uchunguzi unapoendelea. Athletics Kenya haikutoa maelezo hasa ya shutuma zinazokabili makampuni hayo mawili, yanawakilisha mabingwa wanaoshikilia rekodi ya dunia ya Olimpiki ambayo yana historia ndefu ya kufanya kazi na wanariadha nchini Kenya. Mamlaka ya Kenya awali yalilaumu matumizi ya madawa ya kusisimua misuli na wanariadha kwa makampuni ya kutoka nchi za nje. Rais mteule wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema leo kwamba utawala wake utafanya chochote kadri ya uwezo wake kuokoa zaidi ya wasichana 200 waliotekwa nyara na wanamgambo wa Kiislamu mwaka mmoja uliopita kwenye maadhimisho ya kutekwa kwao. Bwana Buhari amekosoa juhudi za sasa za serikali za kuwatafuta wasichana hao, akisema utawala wake utatumia mbinu tofauti. Amesema atakapochukua mamlaka, basi hapo ndipo wanamgambo wa Boko Haram watakapojua uwezo wa kuwa na nia moja. Bwana Buhari alishinda kwenye uchaguzi uliofanyika hivi karibuni, sababu, ikiwa sababu moja ni ahadi aliyoitoa ya, ya kukabiliana na wanamgambo. Awali mshindi wa tuzo ya ya Nobel ya amani Malala Yousafzai alilaumu Nigeria kwa kushindwa kuwaokoa wasichana hao. Hata hivyo, aliongeza kusema kwamba kuna kila sababu ya kuwa na matarajio na imani. Suala la ajari za barabarani zimezidi kuendelea nchini Tanzania, na wakati serikali ya nchi hiyo ikiwa imemaliza mgomo wa madereva waliogoma kushinikiza matakwa yao ikiwemo kukataa kurudi kwenye vio vya usafirishaji. Afisa habari wa idara ya mamlaka ya usafiri wa mji uh, wa maji uh, na nchi kavu Sumatra nchini humo, Mariam Selem, anaeleza mikakati ya kupambana na madereva wasiofuata sheria. Hilo lita, liko katika mkakati wa kudhibitiwa kwa hali ya sasa hivi, ambapo tunaamini kwamba dereva akiendesha zaidi ya masaa nane anakuwa amechoka, kwa hiyo tuna mpango wa, ku, wa kushirikiana na wenzetu wa NIDA ambapo dereva ataendesha, na kila anapoendesha baada ya masaa nane anapashwa apumzike na apunch, yaani asaini kwa kutumia dole gumba kwamba amemaliza, na mwingine anayefuata naye asaini, na hiyo itapunguza ku, ku, ku, ku- kugushi, kwa sababu data hizi za huyu bwana anayesaini zitakuwa linked pamoja na taarifa zake zote, ikiwemo mambo yake yote ya TRA mambo yake yote ya mifuko ya hifadhi ya, ya, ya jamii pei, mambo yake yote ya kipolisi, leseni na vitu kama hivyo. Kwa hiyo inakuwa sio rahisi kugusha. Kwa hiyo SUMATRA kama mdhibiti ana mkakati mkubwa sana kuhakikisha kwamba madereva tunawadhibiti na hivyo angalau kupunguza ajali au kuziondoa kabisa kama itawezekana. Ni afisa habari wa mamlaka ya usafiri wa maji na nchi kavu SUMATRA nchini Tanzania, Mariam Selem akizungumza na Sauti ya America. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Kundi la madaktari wasio na mipaka wamepeleka vifaa vya afya kwenye mji mkuu wa Yemen, Sanaa, ulioshikiliwa na waasi wakati mapigano yakiendelea hapo, na pia kwenye mji wa bandari wa Aden ulioko kusini. Kundi hilo la misaada ya kimatibabu limesema ndege iliyokuwa imebeba tani 15 za vifaa ilitua Jumatatu kwenye mji mkuu isema kwamba linabuni pia njia zaidi za kupeleka misaada katika mji wa Aden kwa njia ya bahari. Kiongozi wa kundi hilo nchini Yemen, Mari Elizabeth Ingres, amesema kupelekwa kwa vifaa nchini humo ni hatua ya kwanza tu kufuatia mapigano na ukosefu wa usalama nchini Yemen. Mari ameongeza kwamba ni changamoto kubwa kubaini kinachohitajika na pia kupeleka wafanyakazi na vifaa ambavyo vinahitajika nchini humo. Uongozi wa Obama Jumatatu umeelezea wasiwasi wake kutokana na uwezekano wa Russia kuiuzia Iran mifumo ya ulinzi wa anga aina ya S300 baada ya rais Vladimir Putin kuondoa marufuku ya kuzuia nchi hiyo ya Kiislamu kuiuzia nchi hiyo ya Kiislamu mfumo ya makombora ya ardhi kwenda angani. Msemaji wa White House Josh Arnest amesema awali utawala ulieleza bayana kupinga kwake uwezekano wa Rusia kuiuzia Iran s 300 na kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Bwana John Kerry aliwasilisha hoja hiyo katika mazungumzo yake na mwenzake wa Rusia Sergey Lavrov. Arnest amesema kwamba Rusia inaelewa vyema kwamba Marekani haichukulii swala ama swala lolote la usalama wa washirika wake katika eneo hilo kwa mzaha. Mapema Jumatatu Kremlin iliripoti kwamba mtandao kwake uh, kwa Bwana Putin ulikuwa umeitia uh, sahihi ya kuondoa vikwazo vya kuzuia Iran kuuza silaha za s 300. Mgombea urais wa chama cha Democratb Hilary Clinton ameanza kampeni zake za mwaka wa 2016 huku mgombea mwingine wa chama cha Kirepublican akitangaza Jumatatu kwamba anajiunga rasmi katika kinyaganyiro cha White House. Bi Clinton aliyekuwa wakati mmoja waziri wa mambo ya nje alisimama New York na Pennsylvania kujaza gari lake mafuta na kuwasalimu watu wakiwa njiani kuelekea Iowa ambapo anatarajiwa kuanza kampeni zake rasmi hivi leo. Jimbo hilo ambalo liko magharibi ya kati ni ngome muhimu katika kuamua mwelekeo wa kampeni za rais nchini Marekani. Clinton alitangaza nia yake Jumapili na kwa hiyo kuwa mdemokrat wa kwanza kuingia rasmi kwenye kinyang'anyiro cha kumrithi Rais Barack Obama ambaye alimshinda kwenye uchaguzi wa uteuzi wa chama cha kidemokrat mwaka wa 2008. Wakati huo huo, warepublican wanaotaka kuwania urais wanazidi kuongezeka baada ya Seneta wa Florida Marco Rubio kuwaeleza wafadhili wake Jumatatu kwamba amejitosa ulingoni. <tune> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo. Kama mlivyosikia katika habari zetu, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hilary Clinton alizindua kampeni yake ya kugombea uraisi mwaka ujao siku ya Jumapili kupitia mkanda wa video. Kwa hiyo mwenzangu Esther Githuyua amezungumza na Jacob Kelly, vice chancellor wa chuo kikuu cha Wayne hapa Marekani, na kwanza akamuuliza maoni yake juu na Mama Clinton alivyozindua hiyo kampeni yake. Kwanza amezindua kampeni hii kwa njia ambayo ni tofauti na uh, miaka mingine ambayo iliyopita. Kwanza ame, ametumia internet system ambazo ni mara ya kwanza imetumiwa na kampeni yake. Inaonekana kama ita address vijana ambao wanaanza kupiga kura kwa sasa hivi, na inaonekana kwamba hii ndiyo njia ambayo itatumika kwenda mbele. So nafikiri hata ile e, kampeni yake inaonekana kwamba itakuwa ni high tech sasa hivi, na wakati huo huo tayari ameshaanza kukabiliwa na changamoto. Chama cha Republican tayari wametoa tangazo la kibiashara likimwonyesha kwamba hafai kabisa kugombania kiti hiki cha urais. E, pamoja na changamoto hizo kuna pia wagombea wa chama cha Republican ambao wamejitokeza. Unadhani changamoto anazokabiliana nazo kutoka kwa hawa wa Republican zitakuwa za aina gani? Nafikiri itakuwa zaidi ataangalia namna ya ku, kuwapa wamarekani masuluhisho um, ya matatizo yao zaidi kuliko kumwateki mtu individually sababu Republicans mara nyingi wana kampeni za za kumwateki yule ambaye ana kampeni bila kutizama plani zake au kutizama changamoto zake ambazo anakuja nazo, ambazo labda zitawafaa wananchi wasivyo wao. Wanatumia wana zaidi personal campaign ambayo mara nyingi zinakuwa hazina In depth in the changamoto nyingine ambazo mama Clinton huenda akakabiliana nazo, unadhani ni zipi kwanza, tukijua amekosolewa sana kuhusiana na shambulizi la Bengazi huko Libya, na vilevile barua pepe zake ambazo ilisemekana alitumia anwani binafsi badala ya kutumia anwani rasmi akiwa kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani? Hiyo, hiyo ni jambo hali, ambalo halina nguvu, imeshaonekana kwamba katika ile ya Benghazi kulikuwa hakuna ushahidi wa kutosha. Hii e situation ya mambo ya emails hayana nguvu pia, unakuta kwamba although hakutumia email ya, ya serikali lakini hakuna jambo ambalo linaweza kumpointi kwamba amefanya kosa kubwa. So hii yote pia yanaonekana kwamba ni, ni visa tu ambavyo wanataka kumchafulia hili jina lake, lakini hakuna hakuna jambo ambalo la, la kuonyesha kwamba kuna kosa kubwa. na Bwana Kele, ingawa ni mapema mno katika kampeni hizi, bado hatujajua nani ataweza kumpa changamoto ndani ya chama cha Democrat, unadhani ataweza kuhimili na pengine kusonga mbele na kupata uteuzi wa chama hicho? Oh, ya yeah. Nafikiri kwamba kwa, kwa sababu ndio maana hata ameamua ame kutangaza mapema. Hii itamsaidia sana kupata ile mafanikio kwa watu ambao hawamjui na zile sehemu ambazo tutatembelea anaweza akapata watu wengi ambao ni wapya na vijana ambao wanataka kupiga kura sasa hivi, ambao wako tayari kupiga kura. Atawapata mapema kuliko angojee dakika ya mwisho. Kati ya hawa wagombea wa chama cha Republican ambao wamejitosa uwanjani wakitaka uteuzi wa chama hicho, uh, miongoni mwao huyo Marco Rubio, uh, pia Ted Cruz na vilevile vile Jeb Bush, unadhani nani hapo ataweza kuibuka pengine na uteuzi wa chama chao. Nafikiri, nafikiri Jeb Bush ana an, an, an, an jina ambayo linajulikana na, na pia amekaa pale pale, gavana wa, wa sehemu ya Florida, so nafikiri ana nguvu zaidi kuliko wote. kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Iraq Haider al-Abadi ameelekea Marekani akitazamia kumshawishi rais Barack Obama kuipitia nchia, kuipatia nchi yake msaada zaidi wa anga na pia shehena ya silaha ya mabilioni katika juhudi za kukabiliana na wanamgambo wa Islamic State. Bwana Abadi Jumatatu alisema kwamba Marekani tayari imeongeza msaada wake kwa Iraq, lakini wangetaka uongezewe hasa wakati huu ambapo vikosi vyake vinajaribu kukomboa sehemu kubwa ya nchi hiyo inayoshikiliwa na wanamgambo tangu wa mwaka jana. Bwana Abadi anatarajiwa kukutana leo huko White House na rais Obama, ikiwa ziara yake ya kwanza mjini Washington akiwa waziri mkuu. Maafisa wa Marekani wamesema Jumatatu kwamba hawana habari kuhusu maombi maalum. Msemaji wa White House Josh Earnest amesema rais Obama anangojea kwa hamu kukutana na Bwana Abadi na kwamba anaunga mkono juhudi za kuiunganisha Iraq. Jaji wa mahakama ya serikali kuu ya Marekani jana aliwahukumu mlinzi wa Blackwater Nicolas Laton kifungo cha maisha baada ya kumpata na hatia ya kuwapiga risasi na kuwaua raia 14 mjini um, Baghdad nchini Iraq katika mwaka 2007, wa 2007, wenzake watatu Dustin Hard, Evan Liberty na Paul Slog walihukumiwa vifungo vya miaka 30. Jaji Royce Lamberth alipuuza hoja ya mawakili wa washtakiwa akisema kwamba makosa waliopatikana nayo ni mabaya sana na yanahitaji adhabu kali. Wanne hao walishtakiwa mwezi Oktoba kwa kuwapiga risasi raia kwenye eneo la Nisur mjini Baghdad, wakati wakilinda msafara waki wa kidiplomasia wa Marekani. Mawakili wao waliambia mahakama kwamba watashtakiwa na kushambulia na kupiga risasi imetangaza kuanzishwa kwa operesheni ya kupokea majina wanaogombea ubunge katika majimbo huku upinzani ukiomba kuahirishwa kwa uchaguzi mdogo na kuiomba tume hiyo kuandaa uchaguzi wa rais na wabunge ifikapo mwaka 2016. Mwandishi wetu Sale Mwana Milongo ana ripoti zaidi kutoka Kinshasa. Zoezi la kupokea ombi la ugombeaji wa viti vya ubunge wa majimbo limepangwa kuanzishwa Jumatano, Aprili 15 ijayo hatua hiyo ya tume ya uchaguzi Seni imekuja kufuatia mkutano mkuu wa tume hiyo uliosimamiwa na mwenyekiti wake Padre Apolinaire Malumalu. Uchaguzi wa wabunge wa majimbo umepangwa kuitishwa tarehe 25 Oktoba mwaka huu. Baadaye wabunge hao ndio watakaochagua magavana wa majimbo pamoja na maseneta. Upinzani umeomba tume huru ya uchaguzi kutoandaa uchaguzi mdogo unaopangwa kuitishwa mwaka huu bali ule wa rais na bunge wa hapo mwakani. Mbunge Kizito Mushizi ni kutoka chama cha upinzani cha UNC amesema wanashakia kwamba uchaguzi huu mdogo usije kuakhirisha uchaguzi wa rais na bunge wa hapo mwakani. Si tulipendekeza hii sheria iendelee hadi 2016, alafu apartir ya 2017 tunaanza sikle mpya ya maeleksion tunapenda uchaguzi 2016 kwa wadepute nationaux uchaguzi 2016 kwa rais wa nchi. Lakini vuguvugu la vyama tawala majorité présidentielle vimepongeza hatua ya tume huru ya uchaguzi katika maandalizi ya uchaguzi mdogo huku wakielezea kujiandaa kwao katika uchaguzi huo. Gaston Musemena mbunge wa chama tawala cha, cha PPRD amesema tayari treni ya uchaguzi iko njiani. Tume ya uchaguzi seni haiwasikilizi wapinzani na hata wenzetu wengine wa chama tawala wanaopiga kelele ya kupinga kuweko na uchaguzi. Nafikiri seni imefanya kazi yake kulingana na sheria na kulingana na hatua iliyofikiwa hivi sasa na tume ya uchaguzi, inaomba kila mmoja wetu aamke na kufahamu kwamba treni ya uchaguzi iko njiani. Ijapokuwa hatua iliyofikiwa hivi sasa lakini bado changamoto ni nyingi kabla ya kuandaa uchaguzi huo. Tume ya uchaguzi imesema serikali bado kukamilisha ahadi yake ya kutoa fedha kwa ajili ya uchaguzi mdogo. Hapo jana, vigogo wa vyama tawala walikutana nje kidogo ya mji wa Kinshasa ili kupanga mikakati mepya kwa ajili ya ushindi kwenye uchaguzi ujao na vilevile kukamilishwa kwa taratibu mpya ya kuweko na majimbo 26 kutoka majimbo kumi na moja yaliyoko hivi sasa. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu huko mashariki mwa DRC yanasema operesheni za kijeshi dhidi ya wapiganaji wa FDLR sehemu za mashariki mwa nchi hiyo zimeshindikana, kwana wapiganaji hao wanaelekea misituni badala ya kukamatwa na kurejeshwa Rwanda. Mwandishi wetu wa Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Mashirika hayo ya kutetea haki za binadamu pamoja na wananchi katika maeneo mbalimbali ikiwemo Ruchuru, Lubero pamoja na Walikale wamesema kwamba operesheni za kijeshi dhidi ya wapiganaji wa FDLR zimegonga mwamba. Hata hivyo, na mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Marte Cobler amesema kwamba ni sikitiko sana kwa kuona kwamba wapiganaji wa FDLR wako sehemu moja ambako jeshi la Kongo pamoja na wao wako karibu na karibu, lakini hawashughulikiwe. Shirika moja ambalo lakuwa na makao yake katika eneo la deli ko mbambu ya mwami tetezo haki za binadamu kifupi inaitwa SIDOP. Sisi kama watetezo haki za binadamu, si hatuone utafauti kwani wajeshi iko na, na swala hilo nimezungumza naye Jano Lukambo Wemale ambaye ni mbunge Kivu Kaskazini. Eh, kitu ya kwanza hawa watu wazingirwe na wanaswe, wapelekwe kwao, na kama ni kuwafukuza, alafu wawafukuze kwenye mipaka ya Kongo na Rwanda, kusudi endapo watapelekwa kwao watakamatiwa ni hapa nao baadhi ya wanawake wasema kwamba kuna hali ya wasiwasi wasi kuhusiana na operation hizo. Jina langu Rose Karambu Kuombeni, na napiga simu toka Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini dea. Sisi wanawake kwamba mapambano haya yanaweza kuleta hatari nyingi, na tayari zinaonekana kuna watu ambao wamekuwa sasa uh, wameua, wamefariki dunia, wameweza kupoteza maisha yao katika, wengine wakipenda kukimbia vita alafu. Sisi hatuamini hiyo kutumia silaha siku hizi. Katika barabara kutoka Goma kuelekea Ruchuru, watu wamekuwa wakipigwa risasi, wengine kutekwa nyara, na wengine kuporwa vitu, lakini serikali ikisema kwamba vita vina madhara yake na hivi sasa usalama utapatikana kuhusiana na malalamiko ya raia, viongozi wa kijeshi wasema kwamba kuna mbinu za kijeshi ambazo haziwezi kutangazwa kwa raia na ambazo hivi sasa zinaendelea, hivi karibuni matunda yatapatikana. Oser Malidhika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam, na mashirika ya kiraia na makundi ya kutetea haki yanasema Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo imewatia ndani takriban wanaharakati wanane wanaounga mkono demokrasia katika maeneo ya siri kwa karibu mwezi mmoja sasa. Makundi hayo yamesema akiwa ya mjini Dakar kule Senegal jana kuwa wanaharakati wa Kongo lazima washtakiwe rasmi au waachiliwe huru. Mwandishi wetu An Luk anaripoti, naye mwenzangu wa Dija Riami anaisoma ripoti kamili. Dazeni kadhaa ya watu walikamatwa katikati ya mwezi Machi mjini Kinshasa na Goma kuhusiana na warsha ya vijana kuunga mkono demokrasia katika mji mkuu Baadhi yao waliachiliwa, lakini kundi la Human Rights Watch linasema wengine bado wako ndani na hawajapatiwa ruhusa ya kuonana na wanasheria au familia zao. Hakuna mashtaka yaliyofunguliwa dhidi yao. Wakati walipokamatwa, serikali iliwashutumu kwa njama za kutaka kuidumaza nchi. Mkurugenzi wa Amnesty nchini Senegal, Saidi Gasama, anasema shutuma hizo ni upuuzi mtupu na hazina msingi. Shirika la maendeleo la kimataifa la Marekani, USAID, lilifadhili warsha hiyo mwezi Machi na serikali ilikaribishwa. Uh, uh, anasema waafrika ni vyema wasikubali kamwe kukandamizwa namna hii. Katika kesi ya DRC anasema ni uhuru wa kujieleza na uhuru wa kukusanyika ambao ni changamoto. Anasema hiyo ndiyo misingi ya uhuru na bila ya hiyo hakuna demokrasia. Kuwanyanyasa na kuwakamata vijana, anasema ni mpango wa serikali kuzima matumaini yanayoibuka. Makundi ya kiraia huko Senegal na ya kieneo yanasema serikali ya DRC inajaribu kuzima upinzani kabla ya uchaguzi wa mwaka 2016. Juhudi za chama tawala kufanya marekebisho ya sheria ya uchaguzi mwezi Januari zilisababisha vurugu, huku Wakongo wakiingia mitaani kupinga kipengele kinachotaka hesabu mpya ya idadi ya watu na itasukuma nyuma upigaji kura kwa miaka kadhaa na kumruhusu rais Joseph Kabila kubakia mamlakani. Amekwepa madarakani kwa takriban miaka 14 sasa. Makundi ya haki yanasema kiasi cha watu 40 waliuawa wakati wa maandamano na mamia kutiwa ndani. Baraza la Seneti liliondoa kipengele hicho. Kundi la Afrika Magharibi la Article 19 linasema serikali ya DRC iliwakatia upatikanaji wa habari, ikiwemo kuwazuia mawasiliano ya intaneti kwa njia ya simu na huduma za SMS na pia huduma za viber kuanzia Januari 12 mpaka Februari 19. Hadi Dialo wa Article 19 anasema walichokuwa wanajaribu kufanya ni kudhibiti maandamano na wito wa kutaka hatua ichukuliwe kwa kutuma ujumbe kwa njia ya mitandao ya kijamii. Wanaharakati wa demokrasia wa Senegal na Burkina Faso walikamatwa pamoja na wenzao wa Kongo katika warsha ya mwezi Machi. Walikaribishwa kushiriki katika warsha hiyo, waliachiliwa huru baadaye, lakini walifukuzwa nchini DRC. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Harrison Kamau. Wanaharakati wanane wa kisiasa kutoka Kambodia wakiwemo wakuu wa dini na wanachama wa upinzani wameachiliwa kwa dhamana Jumatatu baada ya kuwa kizuizini kwa miezi mitano. Kati ya walioachiliwa ni raia wa Marekani Mitch Sovanara pamoja na wengine waliokuwa wameshtakiwa kwa uchochezi ulioleta uasi Julai mwaka uliopita. Shirikisho la riadha nchini Kenya limewasimamisha mawakala wa bingwa aliyeshikilia rekodi ya dunia mbi, katika mbio ndefu Denis Kimeto pamoja na mabingwa wengine Jumatatu, wakati uchunguzi wa wanariadha nchini humo ukiendelea. Rais mteule wa Nigeria Mahamadu Buhari amesema leo kwamba utawala wake utafanya chochote kadri ya uwezo wake kuokoa zaidi ya wa wasichana mia mbili ambao walitekwa nyara na wanamgambo wa Kiislamu wa Boko Haram. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Wakati Marekani inatekeleza mkakati mpya wa kujihusisha na kushirikiana na nchi za Amerika ya Kati, serikali za Guatemala, El Salvador na Honduras zinakabiliwa na changamoto za kiuchumi na kijamii zinazochochewa na ghasia, ulaji rushwa na ukosefu wa ajira. Mwezi Novemba mwaka jana, marais wa El Salvador, Guatemala na Honduras walizindua mpango wa ushirika kwa ajili ya ustawi katika pembe tatu za kaskazini, mpango wa kuimarisha kwa ujumla nafasi za kiuchumi, utawala bora na usalama wa umma kati ya nchi zao. Wakati hali huko Amerika ya Kati inaendelea kuwa na matatizo yake, kanda hiyo huenda inakaribia kushuhudia mageuzi makubwa Mwongezeko mkubwa wa uhamiaji watoto wakati wa majira ya joto mwaka jana hapa Marekani huenda ndio ilikuwa ishara kwamba kunahitajika mageuzi, kiwepo na mori wa kisiasa miongoni mwa viongozi wa kikanda. Marekani nayo inawanisha mkakati wake na kuongeza msaada wa kigeni kusaidia washirika wa Amerika ya kati pamoja na kukabiliana na sababu msingi wa matatizo ya uhamiaji kutoka kanda hiyo. Katika utekelezaji wa mwelekeo wetu mpya kwa ajili ya Amerika ya Kati, wizara ya mambo ya kigeni, idara ya maendeleo ya kigeni USAID na idara nyinginezo zitafanya kazi kupunguza kiwango cha uhalifu na ghasia, na ili kulinda mafanikio yanayopatikana katika masuala ya kiusalama, tutaongeza juhudi za pamoja kupanua elimu na kubuni ajira. Taasisi imara za kidemokrasia zinazowajibika na mashirika ya kiraia yanayonawiri ni muhimu kuimarisha usalama na kutoa nafasi za ajira. Kufanya kazi kwa njia hii inaonyesha kwamba wakazi wa kanda, ambao tuna sehemu ya uwajibikaji kwao, kuimarisha hali yao ya maisha. Mipango inayotokana na misingi ya kijamii ndiyo itakuwa kiini cha mpango wetu. Mpango wa kituo cha polisi karibu na watu utasaidia kupunguza uhalifu na kuunganisha polisi na mfumo wa mahakama kwa jamii, ni jambo muhimu. Mpango wa elimu wa kupinga mpango wa kuelimisha kupinga kujiunga na magengi na mafunzo itaweka maafisa wa polisi katika shule kuwasomesha vijana namna ya kukabiliana na maisha na jinsi kukaidi kujiunga na magengi. Vituo vya kuwasiliana na vijana vitatoa nafasi ya usalama kwa vijana walioko hatarini ili kusoma na kupata mafunzo ya kazi yanayoambatanishwa na kazi ambazo sekta ya binafsi zinahitaji. Mipango hii itabuni maendeleo endelevu ajenda ya ustawi wetu pamoja kwa ajili ya amerika kati itakayoimarishwa katika mkutano wa viongozi wa mabara ya amerika itabuni soko la pamoja la watu milioni 43 waziri wa masuala ya mabara ya amerika roberta jacobson hivi karibuni aliliambia bunge huu ni wakati wa mwelekeo mpya wa marekani kuelekea amerika ya kati unaoweka kipaumbele katika masuala ya utawala tuna mpango na tunahitaji kufanya kazi na bunge kusaidia amerika ya kati ili kulinda usalama wa kitaifa wa Marekani, alisema. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote na mwelekezi wa matangazo haya ya CD, mimi ni Khadija Riyami nami ni Harrison Kamau nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.