iamiee dalkaasi iran ayatullahi cali Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Aprili 9 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni <muchos> Katika matangazo yetu ya leo, mama mzazi wa Mtanzania anayetuhumiwa kwa ugaidi katika tukio la Garisa nchini Kenya, Rashid Charles Mberesero asema bado yupo katika hali ya taharuki, lakini amemwelezea mwanaye, kijana wangu ni mtu si wa kawaida. Mpola mpola wa kawaida, sio ule mpole wa kusema, mpole wa ukimi wa wanini, najua mtu akisha kulia kwenye maadili ya dini kidogo anakuwa mstaarabu vilevile vile, tutakuwa na taarifa inayoeleza wasifu wa mtuhumiwa mwingine wa tukio hilo aliyekuwa mwanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi. Lakini yeye wanamzungumzia vipi? Hata wazazi wake wameshangaa, huyu kijana huyu ni vipi amejiunga na hivi? Wanamlani. Baba yake ni chifu eh, ni mmoja katika idara ya utawala mjini Wandera. Sasa wampata kilia, wanalia, wanatoa rambirambi kwa Wakenya. Wengine wamemlani hata yeye, wanasema akutane na maovu kule ahera. Hizo basi ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji wetu, tunakuomba hujumuike nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Kwanza kabisa tupate habari za dunia. Msomaji wako leo ni Sande Shomari. Kiongozi mkuu wa kidini wa Iran, Ayatollah Ali Khamenei anataka vikwazo vya kiuchumi vya nchi za magharibi na Umoja wa Mataifa vilivyowekwa dhidi ya Tehran viondolewe mara baada ya makubaliano ya mwisho yatakapofikiwa juu ya mpango wa Iran wa kutengeneza nyuklia. Katika hotuba kwa taifa hii leo, amesisitiza kwamba makubaliano ya mpango wa nyuklia na mataifa ya magharibi haimaanishi kwamba kuna uhakika makubaliano yanayoweza kufikiwa kuzuia ya mpango wa nyuklia wa Iran ili nayo iondolewe vikwazo vya kimataifa. Ayatola Khamenei amesema kwa sasa hapingi wala hakubali makubaliano ya muda yaliyofikiwa wiki iliyopita na Iran pamoja na mataifa sita makuu duniani na kusisitiza kwamba mpango huo haujakamilika na unaweza kufanyiwa marekebisho, akieleza uungaji mkono wake katika kuendeleza kwa mazungumzo hayo. Waziri Mbienje wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Washington ina wasiwasi mkubwa kutokana na msaada wa Iran kwa waasi wa kishia nchini Yemen, baada ya ripoti kusema kwamba manowari za Iran zilikuwa zinaelekea karibu na nchi hiyo iliyoko ghuba ya Uajemi. Televisheni ya Iran iliripoti Jumatano kwamba manowari za kijeshi za Iran zilielekea karibu na pwani ya Yemen, ambako kampeni ya mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia yanajaribu kuzuia kusonga mbele kwa, kwa waasi wa Kihudhi. Afisa wa Iran, Admirali Habibullah Sayari, amesema manuari hizo zitatoa usalama kwa njia za meli za Iran na kulinda maslahi ya Iran katika bahari ya kimataifa. Pia amesema itatoa msaada wa usalama kwa meli za kibiashara dhidi ya watekanyara. Baada ya kuhukumiwa kwa mauaji kwa mhamiaji kwa wa Chechnia Jokar Sanaev kwa mashambulizi baya la bomu katika mbio za marathon za Boston mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Baraza la mahakama litapumzika kwa siku kadhaa kabla ya kuamua ikiwa hukumu yake itakuwa ya kifo ama maisha gerezani. Baada ya kesi hiyo kusikilizwa kwa siku mbili, baraza la mahakama liliweka hatiani, limweka hatiani sana F, mwenye umri wa miaka 21 kwa makosa yote 30 aliyokuwa akikabiliwa nayo, ikijumuisha 17 ya hukumu ya kifo. Kusikilizwa kwa hukumu yake kunatarajiwa kuanza wiki ijayo katika mahakama hiyo ya Marekani. Baraza la mahakama linapaswa kukubali kwa kauli moja juu ya hukumu ya kifo ili mahakama ithibitishe hukumu hiyo. na shahidi ambaye alirekodi tukio la kuuawa kwa kupigwa risasi mtu mmoja mweusi na polisi mzungu katika mji wa North Charleston jimbo la South Carolina wiki iliyopita anasema awali alifikiria kufuta picha ya video hiyo kutoka kwenye simu yake ya mkononi. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Feidin Santana alikiambia kituo cha televisheni cha NBC News hapa Marekani kwamba ofisa Michael Slager alikuwa amedhibiti hali baada ya kumdhibiti Walter Scott kwa kutumia bunduki yake kushtua. Muda mfupi baada ya kumsimamisha kwa ukiukaji wa sheria za barabarani, Santana alianza kurekodi tukio hilo lililomhusisha Scott mwenye umri wa miaka hamsini wakati alipoanza kukimbia kutoka kwa Slaga. Slaga alinyenyua bunduki yake na kufyatua risasi nane kumwelekezea Scott ambaye alianguka kiasi cha mita tisa. Santana amesema alijihisi kwamba maisha yake yanaweza kuwa hatarini. Kutokana na video hiyo, amesema alipeleka picha za video hiyo kwa familia ya Scott baada ya kusoma maelezo ya polisi juu ya matukio hayo kwenye taarifa za habari. Afisa polisi Slaga awali alisema alifyatua risasi baada ya Scott kuchukua bunduki yake wakati akimtia ya pingu. Mwanasheria wa familia aliitoa video hiyo kwa gazeti la The New York Times ambalo lilisambaza video hiyo kwenye mtandao wake siku ya Jumanne. Slaga alikamatwa na kufunguliwa mashtaka mauaji baada ya tukio hilo na pia amefukuzwa kazi kutoka jeshi la polisi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kituo kimoja cha televisheni cha Ufaransa TV5 kinaeleza kwamba mitambo yake ya mtandao ilivamiwa jana Jumatano na watu wanaodai kuwa sehemu ya kundi la Islamic State. Mkurugenzi wa TV5 Monde ya lugha ya Kifaransa Yves Bigot amesema TV5 ilipoteza udhibiti wa matangazo yake ya televisheni, mtandao na akaunti za mitandao ya kijamii. Vipindi vya televisheni vilirudi tena hewani baada ya saa kadhaa, lakini kwa upande wa mtandao uliendelea kudhibitiwa na watu hao mpaka mapema leo asubuhi. Wavamizi hao walichapisha picha za watu walioficha sura zao katika ukurasa wa Facebook wa TV5 na kuwaonya wanajeshi wa Ufaransa wasijiungi na operesheni ya kijeshi dhidi ya kundi la Islamic State. Pia walichapisha vitambulisho wanavyodai ni vya wanajeshi wa Ufaransa wanaoshiriki katika mapambano dhidi ya Islamic State. Kundi moja la kutetea haki za binadam, Amnesty International, inaeleza kwamba na ushahidi mpya wa mauaji ya kikatili yaliyofanywa na makundi yenye silaha yanayoungwa mkono na Rusia huko mashariki mwa Ukraine, na linataka wakiukaji wa haki za binadam kuwajibishwa katika mzozo wa Ukraine. Amnesty International inaeleza kwamba ushahidi huo mpya ni ishara ya kuzorota kwa hali ya haki za binadam mashariki mwa Ukraine, ambako wanaotaka kujitenga wanaunga mkono Russia wamekuwa wakipambana na Ukraine kwa mwaka mmoja sasa. Amnesty International inatoa wito wa kufanyika uchunguzi huru kuhusiana na tuhuma hizo mpya na zilizofanyika tangu mzozo wa Ukraine kuanza. na msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea kwenye ripoti zetu familia ya mtuhumiwa wa ugaidi katika mashambulizi ya garisa nchini kenya wiki iliyopita rashid charles mberesero bado ipo katika hali ya taharuki na kushindwa kujua ni nini kilichotokea. Muda mfupi uliopita, nimeongea na mama mzazi wa kijana huyo, Fatma Ali, moja kwa moja kutokea Gonja Same, mkoani Kilimanjaro, nchini Tanzania. Kijana Rashid Charles Mberesero alikuwa ni mwanafunzi wa kidato cha tano katika shule ya Bihawana mkoani Dodoma nchini Tanzania. Mama huyo alikuwa na haya ya kusema katika mahojiano yetu. Taarifa zinatuambia kuwa mwanafunzi Rashid Charles amekamatwa huko Kenya kwa tuma za tukio lililotokea huko hukosi nakii. Tulikuwa tunashangaa kwa sababu huyo kijana ni mwanafunzi, anasomea huko nani, Dodoma bihawani. Sisi tulivyosikia zile taarifa, tukao tumesikilizia, tukapiga simu kule shuleni katuma shangazi akasema, kwa sababu kuna kaakaunti mbili, wanafunzi wengi hawapo shuleni, watakula watarudi. Basi baada kidogo, tunasikia vyombo vya habari vinatangaza sisi anatoa naambia huyo mtu amekamatwa kwa tuhuma, hilo tukio lililotokea huko, na sisi tunafanya kushangaa. mwenendo wa mtoto wako ulikuwaje? unadhani kwamba ni mtu ambaye anaweza akajiingiza katika hivyo vitendo? Mimi sijamwona akiwa na vitendo hivyo, kwa sababu kasomea hapa hapa msingi, form one mpaka form four hapa hapa. Sasa nafanya kushangaa alivyoenda shule huko Dodoma, ndo taarifa zinakuja hizo mwezi huu kuwa amehusishwa kwenye vitendo hivyo vilivyotokea huko Kenya, lakini alikuwa hana tabia hiyo. kwa kweli mlimlea kijana wenu katika malezi ya namna gani? Labda kama ya kidini au malezi tu ya kawaida kama watoto wengine? Alilelewa kwenye madini ya, ya, ya kidini. Alikuwa ni mtoto wa madrasa hapa hapa madrasa ya, yake hapa pia. Hata huko shuleni huko alipokuwa ameenda shule alikuwa anaswali tu kawaida Kwani mtu anapenda dini sana. Sasa nyinyi kama familia, hivi sasa kitu gani ambacho mnafanya pengine kuthibitisha ama kuweza kujua hasa ukweli wa mambo, pengine nani ambaye amemshawishi au kama ni kweli alikuwa anajiingiza katika hivyo vitendo? Hata sisi tunafikiria hapa kuwa sasa imekuwaje mpaka ikawa hivyo, maana kwa hapa, ushawishi wa hapa hamna, labda huko huko shuleni huko alikoenda huko Dodoma. Sababu kwa hapa sijasikia kitu kama hicho e, wala tujamuona kwenye vitendo kama hivi. Kama kuna ushawishi labda huko huko, unadhani ni mtu ambaye anaweza kushawishika kirahisi? Kwa sababu wewe ni mama unamfahamu vizuri kijana wako. Hapa ndo siwezi nikajua kwa kweli imekuwa kuwaje, lakini si mm, sijui kwa kweli kwa imekuwaje. pakamachakashawishi mipango ya familia sasa hivi ni ipi? Mipango ya familia tunasikiliza huko, mmeshawasiliana na serikali ya Tanzania au watu wa serikali ya Tanzania kuja kuongea nanyi kuweza kujua ukweli halisi wa hili tukio ambalo mtoto wako amehusishwa? Eh, nilimpigia baba yake simu, kwa sababu huyu kijana baba yake yuko Dar es Salaam. Ni mtu ambaye tu nimezaa naye, amesaidia kumlea mwanaye kitabia ni mtu wa namna gani? Ni mchangamfu mwongeaji sana? Ni mtu mpole? Ni mtu wa namna gani? hebu tuelezee kwa kina kuhusiana na hili kijana. Wangu ni mtu tu wa kawaida, sio ule mpole wa kusema, mpole wa ukimya wa wanini. Najua mtu akishakulia kwenye maadili ya dini kidogo anakuwa mstaarabu, kwa tu ni mtu wa kawaida, mpole, mchangamfu na wenzake, alikuwa na marafiki zake tu hapa, si unajua kijana lazima, mtoto lazima awe na rafiki zake, kwa kwa zake tu hapa anasoma nao shuleni aliwafaulu kwenda huko Dodoma, ndio wakawa wameachana. Vijana wengine wako hapa hapa, wengine wameenda mashuleni. Yeye ndio akawa ameenda shuleni na yeye akawa na marafiki zake hapa hapa. Ni Fatma Ali, mama mzazi wa Mtanzania anayetuhumiwa kuhusika katika shambulizi la ugaidi la Garisa akiongea na Sauti ya Amerika. Na tukielekea nchini Kenya, kulingana na wahadhiri wa, wa vyo vikuu nchini humo kuna zaidi ya wanafunzi mia moja na sitini wasiojulikana walipo siku saba baada ya lile shambulio la kigaidi katika chuo kikuu cha Garisa kaskazini mashariki mwa Kenya. Pia imebainika kwamba shambulio hilo la kigaidi liliongozwa na kijana kutoka Kenya, Abdurahim Abdullah, aliyesomea wanasheria katika chuo kikuu cha Nairobi. Mwandishi wetu mjini Nairobi, Mwagi Konyo, amezungumza na mtaalamu wa masuala ya Somalia, Muhamed Abdullahi, kuhusu maisha ya kigaidi mjini Nairobi. Swali lako Mwai, ambalo watu wengi wanajiuliza, ni kweli kwamba mtu mwenye elimu kama hii, imekuwaje akajiunga na kikosi ambacho kinaweza kufanya mkasa mkubwa kama huu, waki katili, waki nyama, wa kikatili wa kinyama, kuua watoto wadogo na hata Waislamu wenyewe wanasema kwamba huu si Uislamu. Watu wengi wanaodadisi mambo wanasema kwamba hawa Alshabab wanatumia mbinu mbalimbali mbali za kuwashawishi watu, na katika hizi mbinu hizi ni zile mbinu za kawaida zinazotumiwa na wale watu ambao wanajaribu kubadilisha ubongo wa mtu. Kwanza wanawahamasisha, alafu baadaye wanawasifu, pengine wanawapatia masilahi ya aina mbalimbali mbali. katika maisha yao, hata ikiwa pamoja na kuwapa wanawake wa kuoa. Wanapumbazwa, wanashawishiwa, hakuna kisingizio kingine kwa sababu yeye mwenyewe, kama taifa hili limemsaidia kwa kila njia mpaka akaweza kuhitimu kama mwanasheria. Sasa kijana kama huyu, manake amesomea hapa Nairobi. Katika, katika shule za msingi vilevile baadaye secondary ni hapa Nairobi, chuo kikuu ni hapa Nairobi. Ushawishi wa aina hii indoctrination aina hii ilitokea wapi? Ilifanywa Nairobi ama alipata nafasi pengine kwenda Somalia? Nadhani kuna ushawishi wa aina mbili. Kwanza, mara ya kwanza mtu anaonekana ni mtu msalihina, ni mtu ambaye kila wakati yuko katika msikiti na nini, watu wanaanza kumfanyia urafiki. Navyodhania mimi, na hii ni dhana tu, kwamba mara ya kwanza ushawishi ufanywa hapa eh? Alafu baadaye ndiye anapelekwa kule ndio sasa, anashawishika zaidi kwa kufanyiwa maajabu. Hata wengine wa wanasema wanapewa madawa ya aina fulani, sina uhakika kwamba wanapewa, na pia wanaozwa, wanapewa pesa, wanaanza kuishi vizuri sana, wanaanza kuishi maisha ya hali ya juu e, licha ya kwamba wako katika sehemu za pori tu. Lakini mara ya kwanza ni nadhani kuna watu fulani fulani katika ubongo wao, eh, uko namna hiyo. Unakumbuka Mwai, wewe ulikuwa mwandishi wa zamani aa, na unajua mambo haya kwa mfano unamkumbuka yule Reverend Jones? Aliwachukua watu wenye elimu akawaambia hivi kwamba dunia imekwisha, na nyinyi mnataka mwende ukaungane na Bwana, mjichome. Wakaangamia wote, yeye tu ndiye akabakia. Muhammad, jambo lingine la kushangaza ni kwamba watu wanajiuliza, maanake watu za zamani walikuwa nafikiria kwamba Alshababu wanatafuta vijana kwenda kupigana kwenda kutumia mtoto wa bunduki, lakini hii ina maana kwamba Alshababu vile vile wanataka vijana ambao wameelimika ndio, wanataka vijana walioelimika, na wanataka vijana wana watu wengi wa ambao wameelimika tangu hapo awali. Kumbuka, wana mainjinia kutoka nchi za Kiarabu, kutoka Afghanistan, kutoka Pakistan, nchi mbalimbali. Wameweza kuwavutia hata kutoka Nigeria, wengine wanatoka Ulaya, wengine wanatoka Marekani. Wana watu ambao wamevutiwa na zile sera zao. Ni Muhamed Abdullahi, mtaalam wa maswala ya Somalia, akizungumza na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Sande Shumari anaendelea kukusomea habari za dunia. Ugiriki imelipa deni la dola milioni 495 kwa IMF na hivyo kuondoa wingu la wasiwasi la siku kadhaa ikiwa itaweza kulipa na hatimaye kuleta ahueni kwa wawekezaji. Ilikuwa ni ulipaji muhimu ambao utasaidia Ugiriki kukaribia zaidi kupata mpango wa kimataifa wa kunusuru uchumi wake na kubaki katika umoja wa Ulaya. Mawaziri wa fedha wa nchi za umoja wa Ulaya walikubaliana mapema mwaka huu kuongeza muda wa mkopo wa ahueni kwa masharti kwamba nchi hiyo itawasilisha mpango thabiti wa mageuzi ya kiuchumi. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter, ambaye aliwasili Korea ya kusini Alhamisi, anasema hatua ya Pyongyang ya kufanya majaribio ya kurusha makombora hivi karibuni inaonyesha hali ya hatari katika ghuba ya Korea. Akizungumza katika kambi ya kijeshi ya Yokota kabla ya kuondoka Korea Kusini, Kata ka aliwaambia waandishi wa habari kwamba amehisi kama utani kwake ikiwa hatua ya kurushwa kwa makombora Korea Kaskazini ilimaanisha kumkaribisha yeye. Makombora ya masafa mafupi yalirushwa wiki hii kwenye pe bahari pembezoni mwa pwani ya magharibi mwa Korea Kaskazini. Korea ya Kaskazini pia ilirusha makombora manne ya majaribio siku ya ijumaa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc mara baada ya kusikiliza habari za dunia tunaredia tena katika ripoti zetu watu kumi wamethibitika kupotesha maisha na wengine thelathini na watano wamejeruhiwa saba kati yao vibaya katika ajali ya barabarani baada ya mabasi mawili kugongana uso kwa uso kwenye kijiji cha Mbweni, eneo la Mkata, mkoani Tanga, nchini Tanzania. Mwandishi wetu Dina Chahali ana taarifa kamili kutoka Dar es Salaam. Ajali hiyo iliyotokea majira ya saa tano na nusu asubuhi hii leo imehusisha basi la Ratco lilokuwa likitokea Tanga kuelekea jijini Dar es Salaam na basi la Ngorika lilokuwa likitokea Dar es Salaam kuelekea Arusha pamoja na gari dogo aina ya paso ambalo linadaiwa kuwa chanzo cha ajali hiyo. Kwa mujibu wa kaimu kamanda wa polisi mkoa wa Tanga, Juma Ndaki, mabasi hayo yalikuwa yakijaribu kulikwepa gari hilo dogo aina ya paso ambalo liliyapita mabasi hayo kwa kasi na kushindwa kumudu kona kali kwenye eneo hilo. Miongoni mwa waliofariki dunia ni abiria saba waliokuwa kwenye basi la Ngorika na abiria wote watatu waliokuwa kwenye gari dogo. Taarifa zilizopatikana zinasema majeruhi wa ajali hiyo wamekimbizwa kwenye hospitali ya wilaya ya Korogwe Magunga na hospitali ya wilaya ya Handeni kwa ajili ya matibabu. Akiongea na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kaimu kamanda wa polisi wa mkoa wa Tanga Juma Ndaki amethibitisha kuwa watu kumi wamepoteza maisha katika ajali hiyo, pamoja na kuzungumzia hali ya majeruhi. alienda kugongana na gari la Ngolika ambapo maiti kumi waliweza ku kupatikana katika ajali hiyo. No, ajali no, no. Jumla alikuwa wako thelathini na watano, kati yao kuna baadhi wame, wameaguliwa na kuna kuruhusiwa na wengine bado tunawaangalia, tuko huko wandeni, tunawangalia ambao wako serious wako saba na wengine tukiwaacha pale Mkata, ambao wengine wamevunjika miguu. Wakati huo huo, ajali nyingine ya barabarani iliyotokea leo huko mkoani Morogoro na kuhusisha basi ilifanyalo safari kati ya Mbeya na Dar es Salaam imesababisha vifo vya watu wawili na wengine arobaini na wanane kujeruhiwa. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika mimi ni Dina Chahali. Katika matukio ya Afrika tunaelekea nchini Kenya ambapo tunatupia jicho juhudi za rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kupambana na ufisadi pamoja na tatizo la ukabila. Kwanza kabisa, tume ya kupambana na ufisadi EACC inawahoji baadhi ya mawaziri wa bunge na magavana pamoja na maafisa wengine wa ngazi ya juu katika serikali ya sasa na zile zilizopita, wanaodaiwa kuhusika katika ufisadi. Katika siku za karibuni, rais Kenyatta aliwaingua baadhi ya mawaziri wake waliotajwa kuhusika na ufisadi, na kuwaambia wote wanaodaiwa kuhusika na ufisadi huo washirikiane na tume hiyo, na watakapopatwa na hatia wabebe msalaba wao wenyewe. Mwenzangu Ester Gidhuyuwat amezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha wa chuo kikuu cha USIU Nairobi na kumuuliza maoni yake juu ya juhudi za rais wa Kenya kukabiliana na ufisadi nchini humo. Nafikiri kitendo hiki cha Rais Kenyatta tunaweza kusema kimedhihirisha hamasa yake ya kuweza kutekeleza yale ambayo alikuwa ameahidi na kwa hayo tunasema ni shukrani sasa kama hawa mawaziri watapatikana na hatia au viongozi hawa ambao sasa hivi wamewekwa kando watapatikana na hatia alafu waondoke kabisa ndilo jambo ambalo tunangojea na haya yote yatatokana na upelelezi utakavyofanywa ushahidi utakaotokea kwa sasa hivi nafikiri watu wasisherekee kwa sababu hiki ni kitendo tu cha watu kukaa kando na baadaye wanaweza kukutwa hata kama tunajua kwamba wametekeleza ufisadi wanaweza kukutwa kwamba hawana hatia na hatujui Profesa Chacha. Rais pia alitoa hotuba kuhusu hali ya kitaifa huko Kenya, na miongoni mwa masuala aliyoyazungumzia ni kuomba radhi kutokana na tuseme, madhambi yaliyofanyiwa jamii ya Wakenya katika tawala zilizopita, ikiwemo utawala wake. Hii inatoa taswira gani kuhusu utawala wa Rais Uhuru Kenyatta? Binafsi nilifurahi sana, ni ujasiri. Nafikiri ni ishara ya kwamba mtu amejistahili moyoni, akaona kwamba kuna umuhimu wakuambia watu wengine ambao watu wao waliuliwa, watu wengine ambao watu wao waliwekwa kizuizini, watu wengine ambao watu wao wamepotea. Kuna watu wamepotea mpaka sasa, hatujui walienda wapi. Watu wengine ambao walinyang'anywa ardhi na viongozi, walinyang'anywa vitu vyao au rasilimali zao, au walionewa. Nafikiri ni muhimu sana kwa mtu mmoja kama rais kutumia ujasiri wake na kusema samahani sana. Kuna watu wanapinga, wanasema kwamba kitendo hiki ni cha mambo ya mahusiano bora na jamii, lakini mimi nafikiri kama kinaweza kufuatwa na vitendo vya kusameheana tutakuwa tumeanza safari ya kuokoa nchi yetu kutokana na huu uhasama ambao unadhihirika kila mahala; uhasama wa kikabila, uhasama wa watu tu kuchukiana kwa sababu wanatoka sehemu tofauti katika hii nchi. Lakini Profesa, kuna wanaosema kwamba rais Uhuru Kenyatta anachokifanya tuseme ni kampeni hivi au harakati fulani za kuonyesha kuwa utawala wake una mahusiano mazuri zaidi na jamii ya Wakenya. Maoni yako? Unajua, usipokuwa na uhusiano mzuri na watu wako, kwani kwa nini unawatawala? Sasa si afadhali ujiuzuru, kwa sababu ikiwa kila mara nafsi yako itakuwa ina kuonyesha kwamba hupendwi au hupendi, hupendi watu na hupendwi na watu, au watu wana manung'uniko, watu wana chuki. Sasa nafikiri swala kubwa ambalo serikali ya Uhuru inahitaji kukabiliana nalo ni swala la ukabila. Ukabila upo katika hii nchi mkubwa sana, tunahitaji baada ya huu msamaha, kuomba msamaha watu, tujiulize tunawezaje kuishi katika hii nchi, kila kabila nikijua kwamba watu wake hawatabaguliwa kwa sababu wanatoka kabila fulani. Ni nchi, ni nchi ya kila mtu, ni nchi ya, ya watu wote waliopiga kura kwa upande wa Jubilii na wale waliopiga kura kwa upande wa kodi bado ni Wakenya, na wote wanahitaji kuonekana kwamba kama wana uwezo wao wa kuhudumia taifa hili la Kenya na wananchi wa Kenya na umma wa Kenya, waweze kukabidhiwa hayo madaraka pasipo kujali kama wao ni Wajaluo au ni Wakisii au ni Waborana au ni watu gani. Mtu hawa anapewa kazi kwa sababu ana uwezo na anaweza kutekeleza wajibu huo kwa manufaa ya umma na manufaa ya taifa la Kenya. Unaweza kumweka Rais Uhuru Kenyatta wapi ukiangalia tawala za hapo nyuma katika pengine kutoa nafasi za ajira kwa makabila tofauti na katika mahusiano yake ya kawaida na Wakenya. Tuanzie mbali, tawala za awali zilijaribwa, lakini zilikuwa zinajaribwa labda bado kukiwa na ukinzani mkubwa sana. Nafikiri mojawapo ya masuala haya yameweza kukabiliwa kwa namna ambayo inaleta manufaa na kufanya kila mtu kuona kama anaweza kupata uwezo na nafasi ya kuchangia katika maendeleo ya hii nchi. Huyu ni rais wa nne, tumeisha kuwa na marais wanne tangu baba yake, kuja Moi, kuja Kibaki. ni muda umepita miaka hamsini, tumekuwa huru, na hatuwezi kuendelea kubaguana. Ni jambo moja kwa kiongozi wa nchi kupigana na ukabila, lakini ukiangalia nchi ya Kenya na Wakenya wenyewe, pia wengi wanajitizama kwanza kwa misingi ya kikabila. Nini kitakuamua wa Kenya kutokana na, na msimamo kama hii? Ili kupigana na na adui kama ukabila, ni lazima tuendelee kuzungumza kwamba kuna ukabila, na ni lazima tutafute misingi ya kukabiliana nayo. Mojawapo ya misingi ya kukabiliana na hii hali ni ku pu fanya utaratibu wa vyombo na asasi za taifa ambavyo vitaweza kujumuisha watu pamoja, kwa sababu tusipojadili kwamba kuna ukabila, tusipojadili kwamba kuna watu walikuwa wanabaguliwa, labda hakuna mtu atajua, watu watafikiri maisha ni mazuri. Unajua, matatizo ya ukabaila ni kwamba mtu akiwa amepata neema na fedha zake, ana maisha mazuri, huwa mara nyingi anafikiri kwamba kila mtu ana maisha mazuri kando kando yake. Ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha wa chuo kikuu cha USIU Nairobi akizungumza na sauti ya Amerika. Nam, basi msikilizaji, kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu, namwona Sandei Shomari yupo tayari kabisa kukusomea mukhtasari wa habari. Kiongozi mkuu wa kidini wa Iran Ayatollah Ali Khamenei anataka vikwazo vya kiuchumi vya nchi za magharibi na Umoja wa Mataifa vilivyowekwa dhidi ya Tehran viondolewe mara baada ya makubaliano ya mwisho yatakapofikiwa juu ya mpango wa Iran wa kutengeneza nyuklia. Katika hotuba kwa taifa hii leo, amesisitiza kwamba makubaliano ya mpango wa nyuklia na mataifa ya magharibi haimaanishi kwamba kuna uhakika makubaliano yanaweza kufikiwa kuzuia ya mpango wa nyuklia wa Iran ili nayo iondolewe vikwazo vya kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Washington ina wasiwasi mkubwa kutokana na msaada wa Iran kwa waasi wa kishia nchini Yemen, baada ya ripoti kusema kwamba manuari za Iran zilikuwa zinaelekea karibu na nchi hiyo iliyoko huba ya Uajemi. Televisheni ya Iran iliripoti Jumatano kwamba manuari za kijeshi zilielekea karibu na pwani ya Yemen ambao kampeni ya mashambulizi ya anga yanayoongoza na Saudi Arabia yanajaribu kuzuia ya kusonga mbele kwa waasi wa kihudhi. Baada ya kuhukumiwa kwa mhamiaji kwa ma, kwa wa Chechnia Joka Sanaev kwa shambulizi baya la bomu, Boston, tatu, la bomu katika mbio za marathon za Boston 2013 Baraza la mahakama litapumzika kwa siku kadhaa kabla ya kuamua ikiwa hukumu yake itakuwa ya kifo ama maisha gerezani na hapa basi ndiyo tumefika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote ambao walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi ni Daniel Brown, msimamizi Esther Githu Ewart, fundi mitambo ni Peter Handley. Kutoka Washington DC, mimi ni Idi Ligongo ni Sandei Shomari, basi tunakuambia shukran kwa kutusikiliza na usiku mwema.