Nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandey Shomari kwa habari za afya. Ugonjwa wa Ebola umeua zaidi ya watu elfu kumi huko Afrika Magharibi kuanzia katikati ya mwaka jana. Watafiti wameanza kufanya majaribio kwa kasi ya kutafuta chanjo ya kupambana na Ebola. Ikiwa bado ni mapema sana kusema kama chanjo hizo zinazotarajiwa kufanya kazi, baadhi ya wanasayansi wanasema wanaanza kuona matokeo mazuri kutokana na baadhi ya utafiti. Mtu mmoja anafanyiwa majaribio huko Guine ambako vijidudu vya ugonjwa huo bado vipo. Dawa hii imeshawahi kufanywa majaribio kwa baadhi ya watu waliojitolea huko Ulaya, Marekani na nchi nyingine barani Afrika. Serikali Liberia ya Liberia na taasisi ya Marekani ya afya wamefanya majaribio yaliokuwa na mafanikio makubwa ya chanjo kwa watu wengine, lakini kwa sababu wagonjwa wapya Liberia ni wachache sana, watafiti hao wanataka kuendelea kufanya Guine na Sierra Lon katika chuo kikuu cha Emory Atlanta hapa Marekani. Dawa moja ya majaribio ilipewa kwa daktari wa Marekani baada ya kuwa na uwezekano wa kuambukiza ugonjwa wa Ebola huko Sierra Leone. Dr Maligan aliripoti athari za chanjo hiyo katika jarida la American Medical Association. Anasema, tuliona mwili ukipambana vizuri, kutoka kwenye mfumo wa kinga mwilini, majibu ya haraka, walinzi wa kwanza katika mwili wetu, na pia kutoka kwenye antibodi na seli t ambazo tunataka chanjo iweze kuzalisha. Mgonjwa huyo hakupata ugonjwa wa ebola, huenda hakuambukizwa, lakini majibu ya kinga ya mwili ndicho madaktari walitarajia kuona. Dkt Thomas Geisbert katika chuo kikuu cha Texas alikuwa ni mmoja wa watafiti ambao walitengeneza chanjo hiyo inayotarajiwa. Anasema bado kuna kazi kubwa ya kufanya. Matokeo ya kinga hiyo ya majaribio huko Guine yanaweza kupatikana mwezi Julai. Matokeo ya utafiti uliofanywa na taasisi ya afya inaweza kuwa tayari ifikapo mwanzoni mwa mwaka ujao na katika habari nyingine, shirika la afya duniani inaripoti kwamba upatikanaji wa huduma ya afya baada ya uzazi unaweza kupunguza kwa kiasi kikubwa vifo vya wazazi na watoto wachanga. Utafiti mpya unaangalia mfumo kwa jinsi gani huduma ya baada ya uzazi katika watu wenye kati ya nchi zenye kipato cha kati na cha chini na jinsi gani maisha yanavyoweza kuokolewa kwa kutambua matatizo ya mama na watoto mara baada ya kuzaliwa. Utafiti huo unachambua matatizo yaliyopo yanayofanya iwe vigumu kwa wanawake kupata huduma duniani. Takwimu kutoka nchi kumi na tano katika mashariki ya kati, Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, Amerika Kusini, Asia Kusini na Asia kusini mashariki, ikiwa ni pamoja na China, inaunganisha takwimu kati ya huduma baada ya uzazi na vifo vinavyofuatana vya mama na mtoto. Mwandishi mwandamizi wa utafiti huo Etienne Langlois afisa wa ufundi katika shirika la WHO la Alliance for Health Policy and Systems Research, katika mahojiano na Sauti ya Amerika VOA, anaelezea uchumi wa jamii, kijiografia na matatizo ya maeneo inafanya kuwa vigumu kwa kinamama, hasa katika jamii masikini na zilizo vijijini, kupata na kutumia huduma za kuokoa maisha baada ya uzazi. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. spongwa ambapo utazungumza na vijana mbalimbali katika jiji la Dar es Salaam kuhusu mada inayosema, vijana wanasemaje kuhusu utunzaji wa mazingira kwa afya zao? Washiriki wetu ni Husna Sudi na Farida Daudi. Karibu. Naam, Husna, wewe kama kijana unafanya jitihada gani ili kutunza mazingira? Kuhakikisha kwamba nafanya usafi maeneo yangu ya karibu na vile vile kuhakikisha kwamba nahimiza watu na kuwahamasisha wasitumie mkaa ambao unasababisha sana kukatwa kwa mazingira, badala yake watumie vitu kama majiko ya umeme na gesi kwa ajili ya vyanzo vya kupikia. Farida, wewe kama kijana unafanya jitihada gani katika utunzaji huu wa mazingira? Mimi kama kijana nawahamasisha wenzangu wasikate miti ovyo, na kama wakikata miti wapande miti, ili kuep kuepuka kuharibu mazingira. Husna, wewe unavyofikiri mazingira na umuhimu gani kiafya? Ah, mazingira kwa kweli ni kitu muhimu sana, kwa sababu ukiangalia katika afya yetu kwa asilimia kubwa sana tunategemea mazingira. Ukiacha mazingira machafu, basi afya yako itaharibika lakini, ukiyasafisha mazingira, ukayaweka katika mpango mzuri, yakawa safi yakapendeza, basi na maisha yako yanakuwa ni bora zaidi. Pia tunaangalia kwamba hata katika swala la uchumi tunaweza tukatumia mazingira kuleta uchumi katika maisha yetu na kukidhi afya zetu kwa kupata chakula kilicho bora na kuhakikisha kwamba afya haidoroli. Mazingira yana umuhimu gani katika afya zetu? Mazingira yana umuhimu mkubwa sana katika afya zetu. Pindi tutakaposafisha ma- mazingira, tunaepuka milipuko ya magonjwa, mfano kipindupindu, kuhara, marelia na mengine mengi tu, malale, vichocho, yote yana umuhimu kusafisha mazingira kuepuka hayo milipuko. Sisi kama vijana unafikiria wewe katika mawazo yako ni nini kinasababisha ama kinachangia uharibifu wa mazingira? Kwa kweli, vitu vinavyochangia ni vingi sana, ukiondoa mbali kwamba watu wanaofinywa elimu, lakini vijana pia wana ile kasumba ya kusema kwamba yani kwamba wakikata miti ndo wanaweza kapu. yani kazi rahisi kwa vijana wengi ambao hawajasoma ni kukata miti kuharibu mazingira kwa kwa njia moja ama nyingine, kwa sababu uwezo ukakuta mtu ambaye amesoma msomi, anatoka kazini kashika karatasi, au mwanafunzi aliyesoma amefika kidato cha juu kwa kama chuo kikuu, kashika karatasi anaenda kutupa barabarani, ni wachache. Ila wale ambao wameelimika elimu yao imewasaidia unakuta kwamba wengi wanaenda kutupa kwenye shimo la taka au kopo la taka. Hiyo ina maana kwamba yule mtu ana elimu juu ya mazingira, lakini wale wengine wanakuwa hawajui na wanaedhani kwamba kitendo tu cha kutupa hivi pembeni, yaani hawapotezi muda eh? alafu pia ni kitendo wanachoona kwamba kama vile kinaenda na wakati, lakini ukija kuangalia kuafia, kwa afya inakuwa sio nzuri kwao. Unakuta kwamba wana, vijana wanakasumba ile ya kuiga kwamba aha, ili niweze kupata utajiri wa haraka, kazi sio ambayo haitaniweka mimi katika chini ya bosi au ya yani katika mazingira fulani ya, ya, kazini ya ofisini nini, ni kukata miti kwao. Unakuta vijana wanafanya kazi kama hizo za kuharibu mazingira kwa ajili ya vitu mbalimbali, lakini nafikiri kwamba katika Tanzania hii tuliopo kuna mji ambao unahitaji kuwa mfano ama kuna mahali ambapo panahitaji kuwa mfano, kama kijana tuhamasishe kwa mfano kuto, kuhifadhi mazingira kiasi kwamba kuwa kivutio eneo lao, kwa mfano mkoa wa Moshi Kilimanjaro. Ule mkoa ni msafi sana, yani ukitupa takataka tu, yani mapolisi yani wale wa wahamasishaji wako standby, wako makini kwa mazingira yao, wakiona no, umedondosha karatasi tu, basi washakushika, unatoa faini. Kwa hiyo, yani mazingira ya Moshi ni mazuri sana, inabidi tuige mfano wa mazingira kutoka kule. Mji wao ni msafi msafi msafi msafi sana. Tufanyeje ama tunafanyaje ili jamii na yenyewe pia ione umuhimu wa kutunza mazingira. Sisi kama vijana, kwanza tunahitajika kuhamasisha, na mbali ya hapo, pia tunatakiwa tuhakikishe kwamba tunakuwa viongozi bora katika jamii, kwa maana ya kwamba wale wadogo waige kutoka kwetu, na tukiona wakubwa wanakosea katika utunzaji wa mazingira, basi tunatakiwa kumwambia, hapa bwana, ulitakiwa ufanye hivi, ili na yeye aje kuwa mjumbe kwa mtu mwingine. Tufanyeje ili tuweze kuhifadhi mazingira? Elimu duni kwa mfano kama utakuta hivi vijana utakuta wamejikusanya wengi wengi wengi, wanaweza wakakuta matakataka hapo pembeni, yaani hawana hata ile yaani kufikiria, kusema karatasi hili hapa nilichukue nitumbukize kwenye kopo la, la kutupia taka. Hawana kwa kuwa elimu yao ni duni, ni duni, kwa sababu kama angekuwa mtu ameona lile takataka, angechukua lile takataka angelitupa kwenye shimo. Huo ni utunzaji mazingira, lakini mtu analiona analiacha hivyo hivyo anaondoka, kutokana na elimu yake duni na kutojua umuhimu wa utunzaji mazingira. Mbali na hata hivyo, pia unakuta kwamba kuna maeneo mengi sana au mikoa mingi sana ya Tanzania imeanzisha utaratibu wa kuhakikisha kwamba vijana na jamii kwa ujumla inatunza mazingira popote pale inapokuwepo. Kwa mfano, kuna hii desturi ya kwamba watu wakiwa ndani ya gari wakitoka nje ya mkoa wa Dar es Salaam, wakiwa wanasafiri kwenda mikoani, wana kawaida ya kutupa vitu dirishani, lakini sasa hivi imewekwa utaratibu na serikali kwamba ukionekana unatupa, inachukuliwa gari namba ya gari ile namba ya gari. Maanake anayeenda kushtakiwa ni nani? Ni dereva na madereva, ili kudhibiti kwamba wewe abiria usitupe. Wanachokifanya sasa, wanaweka ma makopo ya taka katika mlemle mle ndani ya magari ili mtu badala ya kutupia dirishani atupie ndani ya gari. Ile gari itakapofika kituoni, inaenda kutupa yale mataka sehemu husika. Kwao unakuta kwamba kuna nani nyingi sana ambazo zimefanywa kwa ajili ya kurekebisha. Lakini mbali na hapo, unakuta kwamba kuna vikundi mbalimbali ambavyo vijana huwa wanaanzisha kwa ajili ya kufanya usafi katika mazingira waliokuwepo. Kwa mfano mzuri, kuna hawa wasanii wakubwa ambao ni wa... Wana, ni wachekeshaji wao. Wanachokifanya, walikuwa wanahamasisha watu kupita mtaa hadi mtaa kwa ajili ya kufanya usafi, kusaidiana na wale watu wa eneo lile. Kwao unakuta na vijana wengi sasa hivi wameunda vikundi vi, vi, vi ambavyo vinawasaidia wao kusafisha mazingira ya karibu na majumbani mwao. Kitu hicho kinasaidia sana. Na msikilizaji, baada ya kuwasikiliza vijana sasa tumsikilize mtaalamu wa afya, yeye anasemaje kuhusiana na utunzaji mazingira kwa, kwa afya zetu? Ukiwa kama mtaalamu wa afya, ni madhara gani ya kiafya yanaweza kuwapata wanajamii ambao hawatunzi mazingira? Moja kwa moja, mazingira ni utunzaji wa mazingira yanayomzunguka mtu mmoja mmoja au jamii katika sehemu ambao husika. Kwa hiyo utunzaji huo unautunza vipi? Mara nyingi utunzaji wa mazingira unahusiana na vitu vifuatavyo. Ya kwanza, kwanza kuweka hali ya usafi eneo la jamii hiyo ya kwanza, mfano kama kufukia mitaro ya, ya maji ambayo inatuama maji. Kwa hiyo pale utapunguza idadi ya ma, mazalio ya mbu, vilevile kutengeneza mifereji wakati wa mvua, ili maji yaondoke ili yasisimame sehemu hiyo, kupanda maua, kupanda miti katika hali ya mpangilio mzuri katika mazingira ya eneo hilo husika. Hiyo yote inasaidia sana kuweka mazingira masafi, sasa kitu ambacho kinaleta afya njema katika jamii kuweka mazingira safi ni kupunguza maambukizi ya malaria maelewa na magonjwa ya mlipuko kama kipindupindu, magonjwa ya kuharisha. Kwa hiyo ni ni vizuri kuweka mazingira safi ili kuweza kuweka katika kukua katika hali ya, ya kujikinga na magonjwa mbalimbali. Kwa hiyo mazingira ni kitu muhimu zaidi katika afya ya binadamu. Je, unaishauri jamii ifanyeje katika utunzaji mazingira? ili kujikinga na afya zao, na washauri wanajamii wawazingatie sana usafi wa mazingira, kwa ajili usafi wa mazingira ni, ni usafi wao binafsi kwao, unasaidia kuweka afya ya jamii. Kwa hiyo kuweka mazingira safi ni kumjenga mtu wa jamii hiyo katika hali ya usafi na vile vile kuweka katika hali ya afya ya kijumla kwa ajili sehemu hiyo kutakuwa na hewa nzuri, kwa ajili kuna kwa wamepanda miti vizuri, wameondoa mitaro ya maji machafu na vile vile kuondoa ma, ma, mazalio ya mbu. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema vijana na mtaalamu kuhusu mada inayosema je, vijana wanasemaje kuhusu utunzaji wa mazingira kwa afya zao. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu amuulize daktari leo, tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusiana na masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Naitwa Farida Daudi. Nini husababisha upungufu wa damu kwa mama mjamzito na ni madhara gani huyapata mama na mtoto? Upungufu wa damu wakati wa ujauzito mara nyingi husababishwa na vitu vifuatavyo. Anaweza akapata mapungufu kutokana na na kuumwa malaria mara kwa mara wakati wa ujauzito, au vilevile anaweza vile kuwa na maradhi ya minyoo, anaweza kusababisha sana kwajii minyoo inashambulia sana zile virutubisho ambavyo vinasaidia sana kutengeneza damu kwa binadamu. Kitu kingine ambacho kinaweza kusababisha upungufu wa damu ni aina ya vyakula ambavyo mama atavikosa wakati wa ujauzito. Sasa mboga za majani na vyakula ambavyo vina virutubisho vingi vya kutengeneza damu katika mwili wa binadamu, kwa hiyo akikosa chakula kizuri au chakula bora kwa wakati wa ujauzito uzito nao vilevile inasababisha mapungufu ya damu katika katika mwili wa bina, wa mama mjamzito na madhara yake makubwa ambayo mama akikosa akiwa na upungufu wa damu mara nyingi namuathiri yeye mwenyewe pamoja na mtoto. Yeye mwenyewe namuathiri kwanza, na anavimba miguu, anakuwa hana nguvu kwa sababu ana damu ambayo inaweza kusaidia yeye kuweza kusaidia katika mizunguko ya katika mwili wake, unakuwa unachoka auna. Kwa hiyo anakosa zile virutubisho vizuri ambavyo vinaweza kusababisha damu ikawa ikawa pungufu katika mwili wake, kwa hiyo anakosa nguvu anakosa uwezo wa kufikiria, anakosa vitu vingi ambavyo vinaweza kumsaidia yeye katika kujenga mwili wake katika kazi mbalimbali ambazo, kwa hiyo yeye atakuwa mtu wa kulala, na yeye mtoto anaathirika sana, kwa ajili damu kutoka kwa mama huwa ndio inamsaidia sana mtoto kupeleta virutubisho vyote ambavyo mtoto anahitaji akiwa tumboni kwa mama yake. Kwa hiyo kama atakuwa na upungufu wa damu, ina maana kuwa atakosa virutubisho vya vya kumjenga mwenyewe na vile vile kukosa oksijeni nzuri katika ukuaji wake katika mwili wake. Kwa hiyo anapotoka huwa anakuwa mdhaifu, anakosa lishe bora, kwa hiyo ni rahisi kuumwa mara kwa mara, kwa ajili anakuwa hana kinga nzuri, na vile vile vitu vingi ambavyo no vilikuwa vinahitajika wakati wa ujauzito, au akiwa tumboni kwa mamake, anavikosa. Kwa hiyo, hiyo ni madhara makubwa sana kwa mtoto. Kwa hiyo anaweza akapata -anaweza hata akapata hata akafariki ndani ya tumbo au nje baada ya kuzaliwa, kwa ajili anakuwa hana kinga nzuri, hana virutubisho vizuri katika mwili wake. Kwa hiyo hiyo ni madhara makubwa kwa mtoto anapozaliwa. Nini husababisha mtu kukosa usingizi na matibabu yake ni yapi? Kwanza ni matatizo ya kisaikolojia, hiyo inaweza kusababisha sana mtu akakosa usingizi. Kwa hiyo kitu muhimu zaidi ni kujua tatizo lake ni nini, au ana tatizo gani ambalo linamsibu paka akawa katika hali kama hiyo. Kwa hiyo inaweza kuwa na usongo wa mawazo, labda kuna kitu ambacho kina amekifikiria sana, au kuna amepata tatizo lolote la la inayomzunguka yeye katika katika maisha yake. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kujua kuwa tatizo gani ambalo linamsaidia. Vile vile vitu vingine ambavyo vinaweza kusababisha kukosa usingizi, labda mna madawa ambayo anatu, labda madawa ya kulevya au dawa zingine ambazo zinaathiri katika eneo la ubongo naweza kumfanya akose usingizi. Kwa hiyo lazima uye mgonjwa aweze kugundulika tatizo lake liko wapi, ili ndio tunamshauri sana aende hospitali au apate mshauri mzuri aweze kumsaidia ili tatizo lake la kukosa usingizi liishe. Naitwa Husna Sudi Mohammed. baadhi ya watu hukumbwa na tatizo la kuwa na vijiwe katika figo na mfumo wa mkojo kwa ujumla husababishwa na nini? na dalili zake ni zipi? vitu ambavyo vinaosababisha sana sana, baadhi ya watu hukumbwa na tatizo la kuwa na vijiwe kwenye figo au mfumo wa mkojo kwa ujumla, huwa vinasababishwa na mtu huyo huwa na ukosefu wa electrolyte ambazo zinasaidia sana kubalance ambazo ziko kwenye mwili wa binadamu. Sasa mtu akikosa zile elementi ambazo zinakuwepo, akiwa na elementi nyingi ambazo zimetoka katika mwili, huwa inasababisha kutengeneza vigololi ambavyo vinakuwa kama wanasema ni vijiwe. Kwa hiyo hivyo vi, vi, vigololi vinasababisha na elementi ambazo zinaitwa calcium au au sulfate ambazo hizo ukiwa kwenye mrundikano mru, mru, mkubwa katika njia ya mkojo huwa vinatengeneza vigololi ambavyo vinasababisha mtu huyu kupata matatizo ya kupitisha mkojo katika njia hiyo ambayo imezibwa. Kwa hiyo matibabu yake makubwa ni kugundulika hili tatizo na kuweza kupewa dawa ambayo inaweza kuneutralize hizi hizo element ambazo zimeziba, au kufanyiwa operation kwa ujumla, kama itakuwa tatizo hilo itakuwa ngumu kwa njia ya dawa. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwanaharusi Pongwa. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Afya yangu mi naiona iko vizuri, kwani unavyoniangalia mimi afya yangu ikoje? Si niko imbona, niko, niko fiti tu Haikudanganya nani kwamba afya ya mtu huwa inaangalia yani, kwa kumwangalia mtu unamjua kwamba ni mzima au ni mgonjwa. Haya bana, mi najua unipendi, ndio maana unanifanyia hivi. Sikiza nikwambie Prince kitu kimoja tu ambacho nataka kutambua, kwa sababu unaona tunazungushana mbali. Kama unahitaji kuwa na mimi, naomba unikubalie twende tukacheki afya zetu, na kama uhitaji basi uendelea na mambo yako. Mm. Basi kwa kuwa mi nakupenda, kesho asubuhi na mapema tutaenda hospitali. Wow, hapo <laughs> <laughs> sasa hapo nitakuelewa kwa kweli. Haya e, basi mi koja niende, tutaonana hiyo asubuhi. saa ngapi? okay, asubuhi mapema saa mbili. Saa mi nitafika saa moja. Sa. Zainabu na Prince. Ndio, kwanza karibuni sana alafu nawapa hongera kwa kuwa na hali ya ujasiri mpaka kujitolea kuja kupima afya zenu. Asante daktari. vitu <laughs> vya kawaida tu Okay. Asante kwa kusikia hivi. Mnajua, kwanza vijana wengi kwa sasa hivi, kwa sababu tupo kwenye kipindi cha utandawazi, vijana wengi wanafanya ngono zembe, hawajui kwamba wanafanya ngono, lakini kuna madhara baadaye. Kuna magonjwa ya zinaa, kuna ukimwi, lakini hawajui. Mimi mnalionaje hilo? Kwa sasa hivi tumelitambua, ndio maana tukachukua uamuzi wa kuja kucheki afya zetu, ili tujue kama tuko salama au Ndiyo daktari, ndio maana tumeamua kuja kwa sababu kwanza tunapendana, ili tufahamu afya zetu mapema. Asanteni kwa hilo. Labda ningependa kuuliza, mnajua maana ya maambukizi ya virusi vya ukimwi? Ndiyo. Hebu niambie, ni nini maambukizi ya virusi vya ukimwi yenyewe? Tunaangalia, tunapata baada ya kucha kubadilisha damu labda na mtu mwenye ukimwi au kujamiana au yawezekana umezaliwa na virusi vya ukimwi kutoka labda umeambukizwa kutoka tumboni kwa mama yako mwenyewe. Mm, au kuchangia vitu vyenye ncha kali. Lakini hata kwa wale wanaorithi wanawake na wale wenye wan... ndoa za mitala wenyewe pia inachangia maambukizi ya virusi vya ukimwi uh, asanteni sana kumbe. Yote nadhani mna mwanga kidogo kuhusiana na maambukizi ya virusi vya ukimwi, labda ningependa kuuliza kitu kimoja, nyie, labda mna muda gani katika uchumba wenu? Mwaka mmoja na nusu sasa. Asante sana. Itakuwaje endapo Zainabu pale na Prinsi mtakapojikuta nyie wote ni wazima wa afya? <laughs> Ok, je, okay? Yeah, itakapotokea kwamba nyote wawili ni waasirika wa virusi vya ukimwi <coughs> inabidi tuyapokee matokeo, yani kulingana na jinsi atakavyokuja sasa. Hata kama tu, yani tukisema kwamba tutachukia yani yaikisha ya, ya kuwa hivyo, najihusisha na nini sana sana kwa sasa baada ya kumaliza shule nimeajiriwa, nafanya kazi, ndio kwa kitu ninachofanya kwa sasa. Zainabu? Mimi bado ni mwanafunzi. Okay, sasa je, ikitokea kwamba labda bahati mbaya kati yenu labda mmoja wenu ni mwathirika wa virusi vya ukimwi mtachukuliaje? Matokeo <laughs> nadhani itakuwa mwisho wa mahusiano yetu. Mi nahisi tutaendelea kupendana Okay, labda ikitokea bahati mbaya, tunajua kwamba mtu akisha athirika inatakiwa atumie matunda kwa wingi, kuna mboga mboga za majani, alafu apendelee michezo ili kujenga nini afya yake. Kiufupi ni kwamba tumechukua vipimo vya damu zenu, labda ningependa kuanza na Zainabu. Vipimo vinaonyesha ni kwamba baada ya kuchukua vipimo vyote, uwe ni mzima wa afya, huna maambukizi yote ya virusi vya ukimwi <laughs> Asante sana, nimefurahi sana. Okay. Kaka Prince, wewe pia baada ya kuchukua vipimo vyote pia umeonekana kwamba una maambukizi ya virusi vya ukimwi. Ha. Daktari, una maisha Prince ameathirika? Simaanishi kwamba kwa kuathirika kwa kwako kwa Prince ndio kwamba ni mwisho wa maisha kwa sababu tunaona ni, ni watu wengi wana, wanaishi wakiwa na, na maambukizi ya virusi vya ukimwi na pia labda cha kukushauri kwa sababu sio mwisho wa mahusiano yenu, mnaweza mkaendelea kuwa wachumba na baadaye hata mkaoana. Labda cha kufanya na cha kuzingatia, mnaweza mkawa mnahudhuria hospitali mara kwa mara, ili kwa ajili ya ushauri zaidi. Nawatakia siku njema. Mmeasirika za utaniacha? Ndio maana ulikuwa nang'ang'ania kila siku nifanye mapenzi na kumbe ulijijua mwasirika. Prince, utakuniua. No, no, si, siko tayari kuendelea na wewe. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Neema, ni binti ambaye hana baba wala mama. Nilikuwa naishi na kaka yangu ambaye tulikuwa tumechangia mama, baada ya wazazi wetu kufariki ili nilazimu nianze kukaa na kaka. Baada ya kukaa na kaka yangu, wifi yangu alianza kumshawishi kaka yangu mimi niache shule, kwa madai kwamba mumewe anatakiwa kuanza kuweka akiba kwa ajili ya kuwasomesha watoto wake. Kipindi cha kwanza kaka yangu hakukubaliana na mkewe, jambo ambalo lilisababisha ugomvi mkubwa katika familia yetu. Sasa cha kaka kutomsikiliza wifi, akaweka fitina kwangu na akawa ameniambia tutaona kama utafika. Mimi nikawa ninaendelea na shule na nilipofika form two mhula wa kwanza, mambo yakabadilika. Kaka yangu hakunilipia tena ada, madai kuwa yeye hana pesa za kuendelea kunisomesha. Ikanibidi nikamweleza mwalimu kile kilichokuwa kinaendelea katika familia, na mwalimu akaniambia hana tena msaada kwa sababu hata shule niliyokuwa nasoma ilikuwa ni private nik uliza je, nifanyeje ili niweze kuendelea na masomo yangu. Nikapata wazo, nikaandika barua ya kuomba msaada na kuipeleka kila kampuni ili nipate mfadhili wa kunisomesha. Baada ya kuandika barua hiyo, nikaisambaza. Kwa sababu nilikuwa sina sanduku la posta, ikanibidi niandike namba ya simu ya kaka yangu. Kila mdhamini aliponipigia simu kunieleza kuwa ombi langu limekubaliwa, wifi yangu alipokea na kuwaambia kwamba mimi ni muongo, nina uwezo wa kusomeshwa, sina shida yoyote nitapeli tu kwa hiyo akawa ameishanichafua kwa wadhamini katika pitapita pita zangu mungu si athumani nikaokota laki moja sasa ilikuwa haitoshi kwa ada nikajiuliza tena nifanyenge nikapata wazo kwa mara nyingine tena la kwanza biashara. Nikafungua biashara ya nguo na bidhaa zingine ndogo ndogo, kama vile heleni na vifaa vya mapambo mbalimbali. Baada ya kuona kwamba nazidi kusumbuliwa na wifi yangu, nikafanya maamuzi ya kuhama pale kwa kaka na kwenda kupanga mwenyewe. Nikahamisha vitu vyangu vyote kwenda navyo ambako nilikuwa nimeanza makazi mapya. Yaani, wanasema kweli, ng'ombe wa maskini hazai. Huwezi amini, nikiwa nimetoka kidogo tu, nikakuta nimeibiwa kila kitu, ikiwa ni pamoja na vifaa vyangu vya shara. Nikiwa najiuliza, je, nifanyeje? Nikashangaa na kuja kukamatwa na polisi kwamba nimeiba pesa laki tano kwa wifi yangu. Nikachukuliwa pale pale na kupelekwa kituoni, nikawekwa lumbani kwa mwaka mmoja. Sikuwa na mtu hata wakuja kuniwekea dhamana, kila siku kesi ikawa inaahirishwa tu bila sababu. Baada ya huo mwaka kuisha, sababu wifi yangu alikuwa hatokei mahakamani, nikatolewa. Kumbuka wakati huo nilikuwa sina mbele wala nyuma, ikawa anachotelea maji na kusogeza sogeza ze ge sehemu wanazojenga majumba. Hatimaye nikapata pesa kiasi cha kuanza biashara yangu tena, na kwa sasa niko vizuri na mshukuru Mungu. Huwezi amini, mwaka huu unaingia mwaka wa pili wa digrii ya sheria, na wasima binti wasikate tamaa katika maisha yao. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusihi usikose kujiunga nasi tena.