From the voice of America, hii ni idhaa like ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya, saa, ya yanayoanza, saa nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tangaza pia katika mita bend 19, 22, 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es salam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Ester Gihyuat. Ni Jumapili, msikilizaji, Machi 29 mwaka 2015. Uchaguzi wa Nigeria umeendelea kwa siku ya pili leo Jumapili, ambayo haikupangwa hapo awali, huku kukiwa na ripoti za kucheleweshwa na utata juu ya wapi kura zinapigwa. Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi INEC inasema kuna vituo 350 vya kupiga kura vilivyofunguliwa hii leo kutokana na kuchelewa kwa vituo vingi kufunguliwa hapo jana Jumamosi, pamoja na matatizo mengine ya kiufundi. Vituo vilivyofunguliwa hii leo ni chini ya asilimia moja ya vituo vyote laki moja na hamsini vilivyopo kote huko Nigeria. Maafisa wa uchaguzi katika majimbo ya Kano, Lagos, Bono na Rivers ni miongoni mwa yale yaliofungua vituo vya kupigia kura hivi leo. Na kinilicha matatizo hayo, uchaguzi unaripotiwa kufanyika kwa utulivu katika maeneo mengi ya nchi. Kuna ushindani mkali kati ya wagombea urais ambao ni rais wa sasa Goodluck Jonathan na kiongozi wa zamani wa kijeshi Jenerali Muhammadu Buhari. Viongozi wa nchi za Kiarabu wanasema mashambulizi angani yanayoongozwa na Saudia ya nchini Yemen yataendelea hadi pale waasi wa Houthi wanaungwa mkono na Iran watakapotimuliwa kutoka maeneo wanayodhibiti na kujisalimisha. Katibu mkuu wa shirikisho la nchi za Kiarabu Nabil Elaraby amesema kuwa serikali halali ya Yemen inayoongozwa na Rais Abdi Rabu Mansur Hadi sharti irejeshwe. Viongozi wa nchi hizo za Kiarabu walikuwa na mkutano wa siku mbili katika mji wa mapumziko wa Shamel Sheikh huko Misri, ambako pia wameahidi kuunda ushirika wa majeshi ya Kiarabu kupambana na ukosefu wa usalama katika ukanda wao. Vikosi vya usalama huko Tunisia vinasema vimemuua mtuhumiwa mkuu katika shambulizi lenye maafa kwenye jumba la makumbusho ambalo lililenga watalii wa kigeni, huku maelfu ya raia wakimiminika katika mitaa ya mji mkuu kulaani siasa kali. Shirika rasmi la habari huko Tunisia, TAP, linasema Abdu Shak Lokman aliuwawa pamoja na watu wengine wanane hapo jana jioni katika operesheni dhidi ya magaidi iliyofanywa katika eneo la Gasfa lililoko kwenye mpaka wa Tunisia na Algeria. Maafisa wanasema kundi la Lokman linaoshirika na tawi la Alqaida katika ukanda wa kaskazini mwa Afrika. Maelfu ya raia wa Tunisia walijazana mitaani hivi leo kulaani ghasia za siasa kali nchini mwao unaendelea kusikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mazishi ya waziri mkuu wa zamani wa singapore lee kuan yew yamefanyika hivi leo jumapili huku waziri mkuu lee hsien long akimwelezea marehemu kama mtu aliyeishi na kuipenda nchi yake kwa dhati hadi kifo chake akitoa wasifu wa marehemu katika chuo cha kitaifa cha singapore hivi leo waziri mkuu alisema mwanga uliotuongoza miaka yote hii umefifia Tumepoteza mwanzilishi wa taifa letu. Mazishi ya Lee Kuan Yew yalihudhuriwa na wageni mashuhuri kutoka nchi mbalimbali mbali, akiwemo rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton, waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe, rais wa Korea ya kusini Park Geun-hye na waziri mkuu wa Australia Tony Abbott. Waziri mkuu huyo wa zamani aliongoza Singapore, aliongoza Singapore kutoka mwaka wa 59 hadi mwaka wa 90 na alifariki Jumatatu akiwa na umri wa miaka 91. Na Marekani na nchi nyingine tano zenye nguvu duniani zimepiga hatua kuelekea makubaliano na Iran ya kupunguza programu ya Tehran ya nuklea lakini hazijafikia mkataba wa mwisho. Wanadiplomasia katika mkutano leo Jumapili uliofanyika katika mji wa Lausanne huko Uswis wanaripoti kuwa Tehran imeonyesha nia ya kupunguza operesheni zake za nuklea lakini maafisa wanaofuatilia mazungumzo hayo wanasema kungali na masuala magumu ambayo bado yanajadiliwa ya kabla ya Iran na nchi hizo sita zenye nguvu duniani kufikia maelewano kamili. Mwisho wa habari fupi za dunia kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Esther Githui Ewart. <muchos> Jambo, hujambo, hujambo msikilizaji. Ni siku nyingine tena katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Ni mimi Meri Mgawe na kuita basi, usikose kuanza nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwanza kabisa naichukua barua yako Juma Michael mwana harakati, wewe unasema unatokea pale Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zako za leo unataka kutuma kwa wafuatao: Joshua Turuka, Exaud Masawe na Mwalimu Kennedy Mpemba. Na vilevile, una msalimu Daudi Wakota, Mesha Kimwamala, Ramadhani Mchomvu na Husna Salimu. Umetuma salamu zako kwa Filbert Kiauke, Fridiana Mbwea, Stanley Mwani, Jumanne Athumani na Fikirini Dario Ukumsahau Ima Sadala, na vilevile vile Slane Boas umewatumia salamu Magare Frank na Timai Shemalamba, Hiza Mpare na vilevile vile ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ujumbe wako siku ya leo unasema tukumbukane kupitia mtambo huu mkubwa wa idhaa ya Kiswahili. Naishika barua yako leo Mwamaso, wewe unasema sanduku lako la barua ni 928 Morogoro, Tanzania. Moja kwa moja siku ya leo unarusha salamu zako kwa Filipo Machuki, Kefa Jichana, Joseph Miluru, Michael Nogashi, awa wakiwa pale Kenya. Unawatumia salamu mabingwa wa salamu, Zakaria Ndemfo, Fikiri Dalio, Sima Kagaruki na Shukuru wa Mama. Umemkumbuka Salome, Daniel Mkondo wa Mkondo, Choma wa Choma na Rustiki Maratu wengine uliowakumbuka siku ya leo ni Omari Mbaraka, Madenge Mlagwa wa Mlagwa, Akwino Msombe, hawa wakiwa sehemu mbalimbali kule Tanzania. Unasema bila kusahau mtu wa Mwamiko na Mponjoli Mwamiko, wote wao wakiwa Kifuru upwani huko Tanzania. Ujumbe wake unasema mkongwe hakanyiki naishika barua yako Juma Michael, unasema wewe unatokea pale Tanzania. Salamu zako siku ya leo unataka kuzipeleka kwake Michael mwanaharakati, akiwa pale Nzega. Umemtumia salamu Ima Sadala, na vilevile Filbert Kiauke umetuma salamu zako kwa Goligota Magabe, na huku msahau Daudi Kikoti nashika barua nyingine mkononi kwangu, ni ya kwako kwa Joshua Turuka, wewe moja kwa moja unasema, katika kipindi hiki cha salamu na muziki nataka kutuma salamu zangu kwa Joshua Turuka kutoka Mbinga, Tanzania. Natuma salamu zangu na nyingine kwa Juma Michael mwana harakati, huyu namtumia salamu wa Athumani wa Chemba, na salamu nyingine Meshaki Ibrahimu na Thomas Mombozi, Umemkumbuka Josef Joaki Mchua na Baraka Mganga, umewakumbuka Chaz Mjeshi na ndugu jamaa na marafiki. Ujumbe unasema wewe dada unayejipodoa hata mzungu ni mweupe, lakini akakuvuli cheusi. Aliwakumbuka ni Joshua Turuka na Mbinga Boi. Haya basi, msikilizaji, huo ujumbe na utata kidogo, lakini ni wake msikilizaji huyo Joshua Turuka. Nashika barua yako kutoka pale DRC. Wewe unajiita mama Mbozi, unasema, mimi nataka kutuma salamu zangu kwa Boaz Karaje akiwa pale DRC, namtumia salamu Juma Idiisa akiwa pale Tanzania, namtumia salamu Kennedy Mashaiki akiwa pale DRC, namkumbuka mume wangu mpenzi Gedi Gedi akiwa hapo Kivu Kaskazini natuma salamu zangu kwa mama yangu mzazi akiwa pale Kigoma. Namtumia salamu dada yangu mpendwa akiwa pale kambi ya Nyarugufu. Natuma salamu kwa wasikilizaji wote wa kipindi hiki cha Salamu na Muziki kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. uuka inaweza kukuaajalalani linapenda kwenda kuwinda, wala jali na nyumbani ana makinda Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ya Nashika barua yako Joshua, Joshua. Sanduku lako la barua ni 456 unatokea pale Dar es Salaam, Tanzania moja kwa moja basi msikilizaji unasema kabla Krismasi haijafika kwanza kabisa nataka kuwakumbuka wafuatao Yosef Joaki Mchua na vilevile rafiki yangu Chazi Mjeshi natuma salamu zangu kwa Husna Salim na msalimu uzuria, Kiata namtumia salamu vilevile mama akiwa pale Gongo la Boto. Nakumbuka Asmani wa Chemba na Ima Sadala. Ujumbe ninasema Krismas inakuja, msinikose kunitumia salamu. Nashika Barua Yako kutoka pale Kenya, ni yani kule Nairobi. Wewe unajiita barasa barasa, unasema moja kwa moja. Natuma salamu zangu kwa Esther Githui akiwa hapo Sauti ya Amerika. Natuma salamu zangu vilevile vile kwa dada Gete akiwa pale Gethersburg, Maryland. Namtumia salamu vilelile mama Kiere akiwa hapa Nairobi. Natuma salamu zangu kwa Filbert Kiauke popote pale alipo, na msalimu baba Joakim akiwa pale Nairobi, na bila kusahau wapendwa wote walioko pale Kisii. Sani ya kwako Deus Masunga, wewe sanduku lako la barua ni 468, Tabora Tanzania. Moja kwa moja unasema, msikilizaji, tuma salamu zangu kwa mapema Ndula, namkumbuka Kennedi Mpemba na msalimu Njigo Edward na Johni Ipembe, hawa wakiwa pale Shinyanga. Namkumbuka Robert Thomas Mwombozi, Filbert Kiauke, Juma Lukoba na Victor Nyangalima natuma salamu zangu kwa Zakaria Ndemfo, Raymond Simbo Masawe, Utahiwa Busisi na Maduhu Masunga. Natuma salamu zangu kwa Yacob Sawidi, William Mekenye na bi Herena Oyuma, hawa wanatokea pale Kenya. Ujumbe kila mtaka, mwanzo mwisho, anaujua. Barua ya sasa kutoka pale Uganda ni wewe Leila Kieri, unasema salamu zako siku ya leo unataka kutuma kwa Joakim akiwa hapa hapa Uganda. Namtumia salamu zangu hapa Kampala dada Kansime, namtumia salamu zangu mpendwa Kiere akiwa hapo DRC. Natuma salamu zangu kwa Njingo Edward akiwa pale Tanzania. Hapa Kampala namkumbuka mama Neema na vilevile vile dada Rieke na Esther Makuchu, hawa wote wakiwa hapa Kampala. Ujumbe ninasema anayetaka salamu atume salamu. Nakamata barua yako si mwingine kiembe si kitu. Wewe unasema unatokea pale Kigoma, kambi ya Nyarugufu. Unatuma salamu zako kwa wapendwa wote walioko kule DRC, unawakumbuka rafiki zako Joakim Fikiri, Ipembe Zakaria na vile vile Yakob Saidi. Unasema ninawatakieni kila la heri katika kipindi hiki cha kukaribia kumaliza mwaka. Barua ya sasa mkononi mwangu, tukiwa tunakwenda mbio katika kipindi hiki cha salamu na muziki, basi ni wewe Jacobo Kiti unasema mimi natokea hapa DRC. Salamu zangu siku ya leo, nataka kumtumia Mogire Machuki, namkumbuka vilevile Nkamba laukumbuka, namtumia salamu vilevile vile Fred Nyantori, natuma salamu zangu kwa Marion Rioko, natuma salamu zangu kwa Vikta Hayanda. Hawa popote pale walipo, ujumbe wangu siku ya leo ninasema, ninawakumbuka ninawapenda wote Kitoma, ae kitoma we unaendelea kusikiliza kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika haya basi kibao safi kabisa hicho msikilizaji bongo fleva kilikuwa kikitusindikizia salamu zetu kutoka hapa washington dc nashika barua yako godfrey njereka salamu zako siku ya leo unasema zinatokea tanzania unataka kumkumbuka salome daniel rose malima ramadhani mchomvu na henry kideure Umemkumbuka mtoto Masunga, Paulina Madoshi, Petro Sana, Kajanzi Kindole na Simon Kiplagat. Hawa wote unasema ni mashabiki, na wote ninawasalimu popote pale walipo. Nashika barua yako wewe, Geofrey Njereka, unasema sanduku lako ni tano sifuri moja, moja Mkwa Juni kule Mbeya, Tanzania. Unawasalimu siku ya leo Willi Njereka, Huston Njereka, hawa wakiwa pale Mkwa Juni Mbeya. Umetuma salamu zako kwa Fadhili Njereka, Filbert Njereka, Florian Sanga, Bensoni Nziku na Daudi Kikoti umewakumbuka chidi chidi Chitenda wa Dar es Salaam, Tanzania, Josef Miroro na Rebeka Kwamboka, hawa wakiwa pale Kenya. Ujumbe, tukumbukane jamani. Nashika barua yako Raymond Simbo Masawe, moja kwa moja siku ya leo unasema, mimi ninapenda kutuma salamu zangu kwa Joni Pembe, namkumbuka Onesimo Mponda, namtakia heri Rebeka Mwamboka, namtumia salamu Mogire Machuki na Leonard William, namkumbuka vilevile Fribiat Keuke na Kea Joshua Kea, Sija Msao, Rans Makongogo, Eliakimu Chikundi na Salome Daniel, ujumbe wangu, ninawatakieni kila la heri. Nashika barua yako Lusi Mushi. Wewe unasema unatokea pale Mbea. Ujumbe wako siku ya leo moja kwa moja unasema, tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kwanza kabisa, namsalimu Ibrahim Mushi, namtakia salamu Fataki Bachinge, namtumia salamu Joseph Joaki Mchua na vilevile vile Abdulazizi Kamata, namkumbuka Jumanne Lukoba, namsalimu Aziza Shukuru, Ramadhani Saidi na Rutabiwa Busisi, nawakumbuka Masumbuko Shome na vilevile Mama Balo Tili. Na mpaka hapo msikilizaji, basi kipindi chetu cha salamu na muziki ndiyo kinakomea hapo. Ulikuwa nami studioni Mary Mgawe nakutakia kila la heri, na usikose kusikiliza kipindi kingine. Kijana hey, unajifanya bingwa wa kupenda hey, umebingwa wa kutenda kuliko kupenda una hey, sifa ya kuogopwa kama jifenda umeua hey, wengi ila kwangu umedunda Saizi yako. Bule tafuta taipu yako wai lala, mimi wa kirungule. Mimi si saizi yako. Bule tafuta taipu yako wai lala, mimi wa kirungule. Asante sana Mary Mgawe na kipindi hicho murwa kabisa cha salamu na muziki. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mimi ni Esther Githuyot. Uchaguzi wa Nigeria umeendelea kwa siku ya pili hivi leo Jumapili, ambayo haikupangwa hapo awali huku kukiwa na ripoti za kucheleweshwa na utata juu ya wapi kura zinapigwa. Maafisa wa uchaguzi katika majimbo ya Kano, Lagos, Bono na Rivers ni miongoni mwa yale yaliofungua vituo vya kupigia kura hivi leo, lakini licha ya matatizo hayo uchaguzi unaripotiwa kufanyika kwa utulivu katika maeneo mengi ya nchi. Kuna ushindani mkali kati ya wagombea urais ambao ni rais amba wa sasa Goodluck Jonathan na kiongozi wa zamani wa kijeshi Jenerali Muhammadu Buhari. Viongozi wa nchi za Kiarabu wanasema mashambulizi angani ya angani yanayoongozwa na Saudia ya nchini Yemen yataendelea hadi pale waasi wa, wa Houthi wanaungwa mkono na Iran watakapotimuliwa kutoka maeneo wanayodhibiti na kujisalimisha. Katibu mkuu wa shirikisho la nchi za Kiarabu amesema kuwa serikali halali ya Yemen inayoongozwa na Rais Abdirabu Mansur Hadi sharti irejeshwe. Vikosi vya usalama nchini Tunisia vinasema vimemuua mtuhumiwa mkuu katika shambulizi lenye maafa kwenye jumba la makumbusho ambalo lililenga watalii wa kigeni, huku maelfu ya raia wakimiminika katika mitaa ya mji mkuu kulaani siasa kali. Shirika rasmi la habari huko Tunisia linasema Abdul Sakir Lokman aliuawa pamoja na watu wengine wanane hapo jana jioni katika operesheni dhidi ya magaidi iliyofanywa katika eneo la Gafsa lililoko kwenye mpaka wa Tunisia na Algeria. Mazishi ya waziri mkuu wa zamani wa Singapore Lee Kuan Yew yamefanyika hivi leo Jumapili, huku Waziri Mkuu Lee Hsien Loong akimwelezea marehemu kama mtu aliyeishi na kuipenda nchi yake kwa dhati hadi kifo chake waziri mkuu huyo wa zamani aliongoza Singapore kutoka mwaka wa 59 hadi 90 na alifariki Jumatatu akiwa na umri wa miaka 91. Na Marekani na nchi nyingine tano zenye nguvu duniani zimepiga hatua kuelekea makubaliano na Iran ya kupunguza programu ya Tehran ya nuklia lakini hazijafikia mkataba wa mwisho. Huu basi ndo mwisho muktasar wa muktasari wa habari. Kutoka studio zetu za sauti ya amerika hapa washington DC, mimi ni Esther Gitoyot, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.