katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni Sandei Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutawaletea marudio ya kipindi cha Live Talk, na baada ya hapo tuungana naye BMJ Muridhi katika viji mambo. Lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Ester Gidhui Yuwat. Ni Jumamosi, Machi 28 mwaka 2015. Uchaguzi wa Nigeria umefanyika leo Jumamosi baada ya kucheleweshwa kwa wiki sita kutokana na vitisho vya wanamgambo wa Boko Haram. Uchaguzi huo ulianza leo alasiri kwa saa za Nigeria, ingawa kulikuwa na ripoti za kuchelewa kufunguliwa kwa baadhi ya vituo vya kupigia kura pamoja na ghasia za hapa na pale. Watu wanaotuhumiwa kuwa wanamgambo wa Boko Haram walishambulia baadhi ya maeneo ya majimbo ya Gombe na Bauchi yaliyoko kaskazini mwa Nigeria, wakionya watu wasipige kura. Wakazi wa kijiji cha Biri waliwaambia Sauti Amerika kwamba watu wawili waliuawa katika eneo hilo na katika mji wa Ogui kusini mwa nchi, polisi wanasema bomu lilotegwa ndani ya gari lililipuka nyuma ya kituo kimoja cha kupigia kura, lakini hapa kuripotiwa majeruhi yoyote. Wagombea wakuu wa kiti cha rais ni rais wa sasa Goodluck Jonathan mwenye umri wa miaka 57 na Jenerali Muhamadu Buhari mwenye umri wa miaka 72. Wachambuzi wanasema ushindani ni mkali kati ya viongozi hao na ni vigumu kubaini nani anaelekea kuwa mshindi. Maafisa wa Somalia wamekomboa hoteli iliovamiwa na wanamgambo wa al Shabab katika mji mkuu wa Mogadishu mapema leo Jumamosi. Waziri wa habari Muhamad Abdi Mareye alisema vikosi vya serikali vilikomboa hoteli hiyo mwendo wa saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Somalia. Aliwaambia waandishi wa habari kwamba watu ishirini waliuawa wakiwemo wanajeshi, walinzi wa hoteli hiyo, raia sita na washambuliaji wote sita huku watu wengine ishirini na nane wakijeruhiwa. Mmoja wa wamiliki wa hoteli hiyo ambaye pia ni meneja Guer Haji Hassan alisema washambuliaji hao waliingia kwenye hoteli hiyo Ijumaa jioni kupitia mlango wa nyuma na kutegua bomu na kudhibiti hoteli hiyo. Takriban wageni 50 na wafanyakazi wa hoteli hiyo walionaswa kwenye vyumba vyao walikombolewa mapema leo Jumamosi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amewasimamisha kazi kwa muda mawaziri wanne waliotajwa katika ripoti ya tume ya kupambana na ufisadi nchini humo. Msemaji wa ikulu ya Nairobi Manua Esipisu alisema mawaziri hao wanne pamoja na maafisa wengine wa ngazi ya juu katika serikali wameombwa kuondoka kwenye nyadhifa zao kwa muda wakati uchunguzi ukiendelea juu ya madai ya kuhusika kwao katika ufisadi. Mawaziri walioondolewa kwa muda ni pamoja na waziri wa kilimo Felix Kosgey, waziri wa kawi Davis Chercher, waziri wa uchukuzi Michael Kamau na waziri wa kazi Kazungu Kambi. Unasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Rais wa Yemen Abdirabu Mansur Hadi amewaita waasi wa Houdhi kutoka dhehebu la Shia mawakala wa Iran katika mkutano wa nchi za Kiarabu ulioanza leo Jumamosi katika mji wa mapumziko wa Sharm el Sheikh huko Misri, akiashiria waasi hao wanaungwa mkono na Iran wanaungwa mkono na Iran. Rais Hadi aliyeambia Iran kuwa ndo iloharibu nchi yake ya Yemen kutokana na kutokomaa kwake kisiasa. Irani inakanusha kutoa mafunzo na fedha kwa kundi hilo la Houthi. Mkutano huo wa siku mbili ulizungumzia kwa kina mtafaruku wa Yemen, ambapo Saudi Arabia inaongoza juhudi za ukanda huo kutimua waasi hao wa, wa Houthi walomlazimisha Rais Hadi kutoroka ili serikali inaoweza kutambuliwa kimataifa irejeshwe nchini humo na misa ya kumbukumbu -kumbu kwa walofariki katika ajali ya ndege ya German Wings imefanyika leo Jumamosi katika mji wa Digne les Bains huko Ufaransa. Takriban watu mia mbili, wakiwemo familia, jamaa na marafiki wa waliofariki, walihudhuria misa iliyoongozwa na Askofu Jean Philipe Nol. Mmoja wa wakazi wa mji huo alielezea hisia zake juu ya ajali hiyo akisema kwamba kilichofanyika ni janga kubwa na la majonzi makuu kwa familia za walioathiriwa maafisa wa ufaransa walisema jana kuwa wamepata viungo vya miili kati ya mia nne na mia sita lakini hakuna maiti yoyote iliyopatikana ikiwa nzima mwisho wa habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington mimi ni astegihyt unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington na DC, na karibu sana kwenye Live Talk leo, ikiwa ni Ijumaa, siku ambayo kwa hakika inaleta hisia nzuri tunapojiandaa kujitosa ndani ya, ya wikendi. Kama ilivyo ada yetu hapa VOA ni kwamba tunatoa nafasi kwako wewe msikilizaji wetu kuweza kuungana nasi tunapojadiliana kuhusu masuala mbalimbali yanayotuhusu katika maisha ya kila siku. Leo hii kwenye live talk, tunataka kuliangazia na kulizungumzia kwa kina swala la utangamano wa wawekezaji wa kigeni na wenyeji katika mataifa ya Afrika Mashariki. Kwa mfano, ni juma hili tu ambapo hoteli moja ya kichina ilisemekana kutowaruhusu watu weusi baada ya saa 11 za jioni kwa sababu za kiusalama katika mji mkuu wa Kenya kule Nairobi. Yawezekana pia katika maisha ya kawaida umeshuhudia ubaguzi wa aina fulani wa aidha kidini kikabila, kijinsia, kielimu, kisiasa na labda pia katika mambo mengine fulani fulani kwenye jamii. Kwenye mjadala wetu wa leo tunaye Bwana Fadhil Mpunji anayeishi Beijing kule China na ambaye ni mwandishi wa habari na pia mchambuzi wa masuala tofauti ya kijamii. Vile vile tuna Bwana Ali kutoka Dar es Salaam. Bwana Ali ni vile vile ni mchambuzi wa masuala ya kijamii na pia masuala ya kisiasa. Bila kumsahau naye bwana Kasuja Onyonyi kutoka kule Nairobi ambaye pia ni mwandishi na mchambuzi wa masuala ya kijamii. Wakati huu nipe ruhusa kabisa kumkaribisha mgeni um, wetu wa kwanza bwana uh, Muhammad Ali kutoka kule Dar es Salaam, nikikukaribisha kabisa ili ukaweza kuleta mchango wako ndani ya live talk. Bwana Muhammad Ali kutoka kule Dar es Salaam wanipata? Kwanza kabisa nashukuru sana VOA uh, kuibua mjadala huu na vile vile nashukuru waandishi wa habari kwa jumla kuweza kubainisha na kuweka wazi mambo haya ya utangamano uh, wa kibiashara baina ya wenyeji na na wageni katika Afrika, lakini inahusu ubaguzi, ubaguzi wa watu weupe dhidi ya watu weusi. Hili ni jambo moja tu ambalo limeweza kuibuliwa sasa ni jambo bala mbaya kwa kusema kweli, linatia kinyana kichefu. Lakini kuna mambo mengi chini kwa chini. Uh, kwa kweli watu weusi tumekuwa tukibaguliwa kwa katika nyanja nyingi sana, na hata pale ambapo, uh, maingiliano au sheria za kibiashara zina, zina, zina, zina, zina haziwaweki kando watu weupe au wageni wawekezaji, zinawapa fursa, lakini kuna fursa za, za ndani zaidi zifanywe na, na na wenyeji, basi utakuta wale wageni wanaingilia wanakwenda mpaka mpaka mashinani kabisa kufata biashara ambazo zit zingewafata mjini. Hili ni tatizo kubwa sana. Nashukuru sana VOA na waandishi wa habari walioibua jambo hili la Nairobi, lakini hata Dar es Salaam jambo hili lipo. Nimesikia kwenye utangulizi wako unasema kuna ubaguzi, kuna kuwa na mambo ya kijamii katika ubaguzi hata wa kidini na mambo mengine. Ni kweli hapo, nikipata nafasi tena e, nita, nita, nitaweza kuzungumza juu ya jambo hili ambayo unaliona lipo na linaendelea katika jamii ya kulimwengu kwa sasa. Asanti sana bwana Muhamed, hakika utapata fursa ya kuweza kutokezea mambo haya yote kwa kina kwenye live talk. Lakini wakati huu ni ruhusu nimkaribishe mgeni um, wetu kutoka Beijing, China, bwana Fadhil Mpunji. Bwana Fadhil Mpunji, Mpunji, karibu sana kwenye live talk. Nakushukuru sana bwana mkubwa. Unajua, kwanza nimefuatilia kwa karibu na mimi swala hilo la Nairobi, na kinachoshangaza ni kwamba huyo mtu ambaye anatuhumiwa kufanya vitendo vya ubaguzi alikuwepo kwenye biashara toka mwaka elfu mbili na kumi na tatu mpaka sasa elfu mbili na kumi na tano bado yupo tu, na inasemekana kwamba biashara yake haikusajiliwa, na vilevile inasemekana kwamba anawanyima watu mishahara ya kutosha, ni mdanganyifu. Ina maana kwamba labda hata kodi ilikuwa haripi. Sasa unajiuliza, inakuwaje mgeni ambaye ni tapeli anakuja na kufanya biashara kwenye nchi kwa kipindi chote hicho bila hata mamlaka zinazohusika kumtambua huyu mtu. Sasa unakuwa na wasiwasi kidogo. Kwa mfano, kama mimi naishi hapa China, sidhani kama kuna mwafrika yoyote ambaye anaweza kaja akafungua mgahawa akakaa kwa muda hata wa wiki moja bila kugunduliwa, kukamatwa na kuwekwa ndani, mbali na kufanya vitendo vya ubaguzi. Kwa hiyo anaona kuna matatizo sana kwenye mfumo wetu wa utawala au kwenye mfumo wetu wa sheria kusimamia hawa wawekezaji ambao wengine kwa kweli hata sio wawekezaji. Unajua, Mtu anapokuwa mwekezaji, ni lazima alete thamani kwenye nchi anayowekeza, sio anakuja kuleta ubaguzi wa rangi, anakuja kuleta dharau na kejeli, alafu tena wanaomlinda labda ni watu hawao ambao wanaotakiwa kuwasimamia wananchi. Asante sana Fadhili, tunashukuru kwa maoni yako. Mimi hapa ni mkamiti na bado nikiwa na wewe, ambaye unaishi huko nchini China. Je, kuna tamaduni au tabia zinazowatenganisha watu kwa vikundi? Kwa mfano, labda kuna sehemu za kibiashara ambazo mtu wa kundi fulani hawezi kutembelea eneo hilo? Hapana. Ap, unajua hapa China sheria nadhani ziko wazi na zina nguvu. Ni kwamba wakiweka utaratibu kwamba hakuna mtu yeyote anayezuiwa kuingia kwenye sehemu fulani, labda kama ni kuzuiwa mtu uzuiwe kwa uwezo wako wa kifedha, labda kama ni gharama kubwa. Lakini hata siku moja, hakuna mahali ambapo wanasema kwamba eti mwafrika hawezi kwenda au mtu asiye sawa na mchina haruhusiwi kwenda hapa. Wachina wanaruhusu, hawazui mtu yoyote, isipokuwa tu ni kwamba kama mtu anakuja kama ni mgeni, anaweka biashara yake na anakwenda kinyume na taratibu walizoweka wao wenyewe, huyu mtu hawezi kuchukua hata wiki moja, ni lazima akamatwe, achukuliwe hatua, bila hata kufanya mzaha. Uh, Bwana Muhamed ukiwa kule Dar es Salaam na kuuliza hivi, suala hili la watu kuwa wakijitenga ama kutengwa ama labda wakati mwingine kubaguliwa limeanza sasa hivi wakati usalama umekuwa kwamba umedorora duniani, ama limekuwa ni suala la jadi ambalo kitambo wakati watu hawakuwa na mawasiliano ya kutosha lilikuwa haliangaziwi sana? Shaka li jambo lipo muda mrefu sana, lipo tangu wakati wa ukoloni. Kulikuwa na hata mitaa, baadhi ya mitaa, uh, watu weusi wa arusi kupita. Tumepata uhuru, tumekuwa na nafuu ya kuweza kufika maeneo hayo, lakini chini kwa chini. Ndio maana nikasema nashukuru sana vyombo vya habari kwa sababu vimeanza kuibua mambo haya. Uh, mimi sitaki kusema, lakini sitaki kutaja e, nisije nikaingia matatani kisheria, kwa sababu huenda majambo haya hayafanyi kisheria. Lakini kuna klabu moja uh, Mikocheni, ambayo wanaingia watu weupe tu. Nimejaribu kwenda mimi nikaambiwa, hapa ni mahali ambapo wewe hauruhusiwi kwenda. Haya mambo yapo, unaona, lakini sasa sitaki kuingia matatani kwa sababu huenda sio sheria, kuna mambo ya watu binafsi wanayafanya mambo haya, lakini ubaguzi upo kama walivyosema ndugu mtangazaji tangu awali. Kuna mambo ya kidini, tumeona kuna dini nyingi ambazo watu za kikabila, watu makabila tunazipo katika nchi yetu. Kwa mfano, leo dini ya masingasinga huwezi kuta mtu mweusi anashiriki katika dini hiyo, ama majibizmi ma, ma, ma, ama wahindu na kadhalika. Kwa hiyo ubaguzi huo upo. Unaona, tangu zamani, si kwamba umeanza sasa tu. Wakati watu wana nani, ni kwamba sasa hivi kumekuwa na uhuru wa vyombo vya habari, vimeweza kuingia ndani vyombo vya habari kuibua mambo haya, lakini pia kama alivyosema mchangiaji mwenzangu kutoka China kuna uh, kuna plani ya uzendo utekelezaji wa sheria, kama mtu anaingia kama investor hapa anafanya anafanya investment yake ya lakini halipi kod na mambo mengine. Na tumezoea hata wabunge wetu walisikia kusema kuna kipindi fulani likuwa wanafuatilia bunge kwamba e, wawekezaji wanakuja na laptop zao tu na hela za kuuza, kupanga hoteli hata mitaji wanaipata hapa hapa, lakini cha ajabu ni kwamba mitaji anaipata hapa hapa hata mfadiaji anakuwa kutoka kabila yao au kutoka kwenye nchi yao, yao. Haya ni mapungufu ya sera au mapolisi meka wana mapungufu makubwa kusema kweli, juu ya sera za uwekezaji, lakini hatuwezi kuwalaumu sana hawa wachezaji wa kigeni, lakini ni wa, wa, hawa watunga eh, sheria au wafuatiliaji wa sheria au tuseme mamlaka kasi... zingine. Uh, bila shaka tutarudi kwako uh, bwana Mohamed, eh, lakini kuna msikilizaji ambaye yuko uh, kwenye simu uh, bwana Karaba kutoka kule Atlanta Georgia. Mimi nakaribisha kwenye live talk, na nimesikia mambo mnayazungumzia pale ni mambo ya ubaguaji ubaguaji uli, uli, sio umeanza jana, ulikuwepo tangu jambi, lakini sasa imezidi zaidi, kwa sababu kwanza sisi tunajibagua sisi wenyewe, wenyewe kwa wenyewe. Sisi watu weusi, kwa mfano, tunajibagua kutokana na ukabila, na tunaonyesha watu hatujipendi. La pili na sasa wakishajua, na mtu wote yule akishajua wewe mwanzo hata ujipende na mnajibagua kati yenu, anapata nafasi nzuri sana ya kutumia nafasi ya kubagua zaidi, maanake hata rangi ikiwa wanaangalia rangi. Lakini hata sisi lazima tuchukue jukumu ya kujipenda, kupenda ndugu yako, ndugu na ndugu, tuelewane kabisa, yani Pasiwe kuna mtu anasema huyu ni bora kuliko hawa, ni bora hawa, ni wapiga biashara hodari, au hawa ni waajiriwa. E, tukiacha kwanza kujibagua sisi wenyewe, naona takuwa tumechukua hatua mwanzo sisi ya kurekebisha maneno kama hao. Lakini ni kitendo cha aibu sana wakati mtu anambagua mwenzake kwa rangi, kwa kuwa labda yeye ni mke, kwa kuwa labda yeye ni, mwa, ni mwanaume anakuwa ile ni, ni tendo la aibu sana, ni mitendo mbaya sana. Naam, tunashukuru sana Bwana Karaba kutoka Atlanta, Marekani, na unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Narejea tena kwako Muhamed Ali, kama ulivyozungumza kwamba suala hili lipo, kwa mtazamo wako hapo nchini Tanzania unadhani linasababishwa na nini na linaweza kutatuliwa? Uh, uh, ni urithi wa wa, ukolo, wa tangu mambo ya kikoloni, na kumekuwa na inferiority uh, sisi pengine watu weusi tumejiona tunajiona dhaifu n, yani kumekuwa na kutokujiamini. Lakini hata hivyo, uh, nafikiri mamlaka kama alivyosema hapo awali, mamlaka zinazohusika zinazoshika eh, madaraka zinahusika inaweza kusimamia, maanake tunapozungumza kwa mfano, sisi Tanzania, nataka kwenda mbali zaidi, ndugu mtangazaji. Sisi Tanzania t -t tumesimamia e, kutokomeza ukoloni katika Afrika, hakuna mtu asiyejua katika jambo hili. Tumesimamia kutokomeza ubaguzi wa rangi, lakini cha ajabu ni kwamba mamlaka zilizopo madarakani zinakumbatia zaidi wageni, na hata katika masuala ya kibenki masuala ya kuomba mikopo na mambo mengine, rangi ina inahusika sana, kusema kweli mimi ni pamoja na kazi zangu za ni, ni mfanya biashara pia, unakuta kuna vikwazo mbalimbali mtu mbali, unapopata watu watu watu wana, wanapokuja na rangi nyeupe, labda mzungu au nani, anakuwa rangi yake anamfanya awe aaminiwe zaidi, au muhindi au au mchaina katika mabenki aaminiwe zaidi kwa hiyo, kwanza zina udhaifu mkubwa, na nafikiri sheria pia sheria zina zina, zina eh, hazisimamiwi vizuri pia kutokujiamini kwetu sisi watu weusi. Lakini jambo hili labda kama hivi linaibuka ina, wabunge wakilisimamia kibete kwa dhati kabisa na na na ikatungwa sheria inayosimamia mabenki na mambo mengine, pengine hali hii ya, ku, ya kutokubaguliwa inaweza ikaondoka ika katika madaraka. Lakini nasema udhaifu, kwa nini? Nimewahi kufanya mimi biashara ya kuuza magogo na mbao kwa, kwa kwa kwa watu wa China lakini imefikia hatua mpaka tukawa tunalalamika kwamba sisi, wao walipangiwa tuwauzie hapa Dar es Salaam, lakini matokeo wanafon... yake toa vibali vya kwenda kuvuna misituni. So oh, hii ni mamlaka inahusika. Unaona bwana, ina- inakinyima sisi faida kama wananchi wa kuwauzia hawa, kwa wana, wanapewa wanapewa wanapewa kipaumbele hawa watu weupe kuliko sisi watu weusi. Kwa hiyo mamlaka ina mchango mkubwa sana. Kama mamlaka inapata kanuni na sheria iliyojitungia basi, swala hili linaweza likaondoka mara moja. Uh, bwana Fadhili, labda nirudi kwako nikuulize. Mara nyingi inawezekana kuwa watu wanaweza kuelimishwa kuondokana na matatizo haya ya mahusiano yenye hisia za kutengana kimakundi, lakini pengine elimu ya vitendo huenda ikawa ndiyo njia mwafaka kabisa. Mnadhani ni elimu ipi ya vitendo inaweza kusaidia jamii kuondokana na dosari hii ya kutengana? Ni kweli, unajua tatizo kama hili linatakiwa kuondolewa kwa elimu, lakini sasa wakati mwingine labda yule ambaye anakuwa anatakiwa kutoa elimu ndio anakuwa anapotosha elimu. Unajua, kwa mfano Watanzania wakifundishwa kwamba tulipigana uhuru ili kulinda heshima yetu, tulipigana uhuru ili kuondoa unyonge wetu, tulipigania uhuru ili Watanzania tujitawale wenyewe, lakini sasa unakuta tena wakati mwingine yule mtu ambaye anatakiwa kuwa ndio anasimama mstari wa mbele kupambana na vitu vya ubaguzi wa rangi anakuwa ndio mstari wa mbele kuwalinda wabaguzi. Kwa mfano amezungumza huyu mchangiaji kutoka Dar es Salaam kwamba Dar es Salaam kuna vitendo vya ubaguzi. Ni kweli, mii mwenyewe nimeshuhudia. Kuna wakati unakwenda kwenye fukwe hizi, unakuta mahali yamewekwa, kimewekwa kibao kwamba ili eneo limetengwa, lakini limetengwa kwa ajili ya nane, nasema kwamba tunasubiri mteja mzungu. Sasa unajua haya mambo yanashangaza, lakini ukilalamika, ukienda kwa wahusika, wanakwambia bwana Aya, ni matatizo yako, hatuna muda wa kukusikiliza unatupotezea muda wetu ondoka. Lakini akija mtu mwingine akilalamikia jambo hilo hilo, anapewa kipaumbele. Sasa wakati mwingine unaanza kujiuliza, huyu mtu ambaye sasa hivi oh, ndo yuko mamlakani anayetakiwa kutulinda sisi dhidi ya vitendo kama hivi, anawalinda wale wanaofanya vitendo hivi. Sasa unaweza kujiuliza huyu mtu, je, ana elimu kweli? Anajijua yeye ni nani? Sasa kama mtu anayetakiwa kulinda uhuru na heshima ya Mtanzania au heshima ya Mwafrika yeye mwenyewe tena ndo anakuwa anamlinda yule mtu anafanya uhalifu sasa. Kweli inabidi tuanze kuelimishana toka mwanzo kwamba, jamani, tulipigana uhuru kwa ajili ya heshima yetu. Kama hatuwezi kulinda uhuru wetu, a, mnawalinda wale ambao walituvuruga. Sasa inabidi labda tuanze toka darasa la kwanza au chekechea kabisa, kwamba jamani hawa watu ambao ni wageni wanaokuja kutufanyia jeuri, babu zetu walipigana nao ili kuwaondoa. Sasa kama wanarudi kwa mtindo mwingine tena, wale wale polisi wetu au watu mamlaka zetu zinawalinda, kuna tatizo kubwa kwenye suala la elimu. Nashukuru Fadhili, na kabla ya kusonga mbele, tuna msikilizaji Katambi James kutoka Tanzania. Karibu utupe mchango wako kuhusiana na mada yetu hii ya leo. Mimi katika ma mjadala huo katika kubaguana sasa mimi nasha, nashangaa sana wanavyosema wanakuja wageni kutoka nchi za mbali, wanakuja wanakuja wanachukua mtaji hapa, wanaweka uwekezaji hapa nchini kwetu, katika Afrika yetu hii, na badala ya ktu-kutukaribisha sisi, wa, kutu, sisi wageni wakatupa ajira, wanatubagua. Sasa hilo tatizo sio tatizo lao, ni tatizo la serikali zetu, hazifuatilii kama serikali zing wageni wanakuja zinawapa masharti moja, mbili, tatu, wafuate masharti yetu wafanye biashara yao nzuri bila kutubagua. Kweli nimeshukuru sana uh, ni swala nzuri na umekuwa ni mjadala ambao kama wakati ungeturuhusu tungeendelea na kuangalia kwa kina, lakini naona kwamba wakati hauko upande wetu, wakati unayoyoma, na wakati huu unachukua fursa kushukuru Bwana Mohamed ukiwa kule Dar es Salaam, mgeni wetu Fadhil Mpunji ukiwa kule uh, Beijing, China, vilevile bila kusahau kumshukuru Bwana Anthony Maxwell akiwa kule Zambia, uh, kwa niaba ya wote walioshiriki, uh, waendesha kipindi pamoja na fundi mitambo langu jina Harizon Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, nikikutakia wikendi yenye fanaka na baraka zote Kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Bila shaka ni ukweli mtupu kwamba dunia ina mambo. Karibu msikilizaji, kwa makala yetu ya wiki hii Inayopekuapekua habari zisizo za kawaida zilizogonga vichwa vya habari katika sehemu tofauti tofauti ulimwenguni. ni makala Viji Mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Safari yetu hii leo inaanzia huko nchini Vietnam katika mji wa Ho Chi Minh ambako wanasayansi wamegundua chura mmoja ambaye anapaa kama ndege. Maajabu makubwa! Jarida la The National Geographic limeripoti wiki hii kwamba chura huyo mwenye urefu wa inchi 3.5 aliwashangaza wanasayansi kwa uwezo wake wa kupaa kwa muda mrefu bila kutua. Mwanasayansi mwenye umaarufu mkubwa kwa masuala ya vyura, Jordi Role, alikiambia kituo hicho cha habari kwamba chura huyo amehifadhiwa kwenye eneo lenye ulinzi mkali huko Ho Chi Minh, ulio mji mkuu wa Vietnam, kusubiri utafiti zaidi kubainisha ni nini hasa kilichopelekea chura huyo kupaa kama ndege. Tausi wangu maringo yako maringo na hatutoke hey. Vietnam, msikilizaji, ambako vyura wanapaa hewani kama ndege. Na tusafiri moja kwa moja hadi barani Afrika. Mbwa mmoja huko nchini Nigeria amewashangaza wakazi wa kijiji kimoja baada ya kujifungua vijimbwa ishirini na vitano kwa wakati mmoja. Maajabu. Shirika la habari la MSNBC limeripoti kwamba kisa hicho cha ajabu kilitokea katika kijiji kimoja karibu na mji wa Maiduguri, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya Nigeria. Wataalamu wa kisayansi waliliambia shirika hilo la habari kwamba si kawaida kwa mbwa kupata zaidi ya vijimbwa kumi na sita. Wageni pamoja na wakazi wengi wa kijiji hicho walionekana kupiga foleni wakitaka kushuhudia mbwa huyo wa kipekee. Na kwa hayo kuhusu mbwa asiyepanga uzazi. <laughs> Naona taimu zangu, msikilizaji, zinanipa kisogo. E basi, usikose kujiunga nasi wiki kesho, wakati ambapo tutakuletea mengi zaidi, e kutoka meza ya viji mambo, ambapo hupekuapekua na kuangalia ni yapi yamejiri, e katika ulimwengu wa vituko, sarakasi na maajabu. Kama kawaida, makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Murithi nikiwa katika studio zetu ndogo hapa jijini Atlanta na kabla sija kurejesha kwenye studio zetu kubwa pale Washington DC, ili uweze kupata muktasari wa habari, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba kumzaa mwana si kazi, hata kama ni mwana wa mbwa. Kazi ni kumlea. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo. Asante sana BMJ Moreidhi, naona umerejea baada ya majira ya baridi kutoweka, basi tumeingia katika majira ya machipuko na ufuatao sasa ni muktasari wa habari kutoka Sauti ya Amerika. Uchaguzi wa Nigeria umefanyika leo Jumamosi baada ya kucheleweshwa kwa wiki sita kutokana na vitisho vya wanamgambo Boko Haram. Uchaguzi huo ulianza leo alasiri kwa saa za Nigeria, ingawa kulikuwa na ripoti za kuchelewa kufunguliwa kwa baadhi ya vituo vya kupigia kura, pamoja na gasia za hapa na pale. Wagombea wakuu ni rais wa sasa Goodluck Jonathan na jenerali Muhammadu Buhari. Wanajeshi wa Somalia wamekomboa hoteli iliyovamiwa na wanamgambo wa Al-Shabab katika mji mkuu wa Mogadishu mapema leo Jumamosi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amewasimamisha kazi kwa muda w mawaziri wanne waliotajwa katika ripoti ya tume ya kupambana na ufisadi nchini humo na rais wa Yemen Abdirabu Mansur Hadi amewaita waasi wa Houth kutoka dhehebu la Shia mawakala wa Iran katika mkutano wa nchi za Kiarabu ulioanza leo Jumamosi katika mji wa mapumziko wa Shamel Shekh huko Misri. Mimi ni Estegidhu Yuat nikikuaga kutoka studio zetu hapa Sauti Amerika, Washington DC. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.