Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia hali ya wasiwasi wa usalama iliyotanda katika kaunti ya Mandera, kaskazini mashariki mwa Kenya, kutokana na eneo hilo kukumbwa na mashambulizi ya mara kwa mara ambayo yanasadikiwa kufanywa na kundi la wanamgambo wa Kisomali la Al-Shabab. Kutokana na hali hiyo ya ukosefu wa usalama, baadhi ya walimu eneo hilo wamegoma kurejea kwenye maeneo yao ya kazi kwa kuhofia usalama wa maisha yao. Mwenzangu Harrison Kamao amezungumza na mchambuzi Dr. Oscar Wanyuntu wa chuo kikuu cha USIU mjini Nairobi na kumuuliza kwa mtizamo wake anadhani nini kinaweza kufanyika kuwatoa hofu walimu na wakazi wa Mandera kwa jumla. Kusema kweli kama mtu ametoka tuseme eneo la Kakamega alafu anafanya kazi yake kama mwalimu ametumwa kule Mandera, ingekuwa kweli vizuri atoke kule kwake nyumbani ambako ame, amechagua kutokuwa kama ni mkulima ama mtu mwingine mfanyabiashara, alafu akaenda kuweka maisha yake hatarini kwa kuwaelimisha watoto wa, wa, wa nchi yetu. Kusema kweli, ya serikali lazima iangalie hili jambo kwa makini na kwa na, na kwa haraka, kwa sababu uchumi la uchumi ya Mandera itaadhirishwa kabisa kwa sababu hawa watu wasipoenda kazini watoto wa Mandera watasoma vipi? Au watalindwa wata, wata vipi? Ama watatibiwa wata, wata vipi mahospitalini? Na je, wewe unaamini kwamba serikali ama maafisa ama idara ya usalama ikiweza kuwatumia wale wanaoishi katika eneo lile, wanaweza wakawa labda na taarifa muhimu zaidi ya kuelewa kwa kina kwa nini mashambulizi ya mara kwa mara yanafanyika. Maanake imani yangu ni kwamba wakati mwingine labda washambulizi wako miongoni tu ya wakazi wa kule. Kwa hivyo wakazi wakiweza kuwa na fursa ama wakapewa fursa ya kutoa ripoti, labda watasaidia maafisa wa usalama. Ndio, ni kweli, lakini pia tukumbuke ya kwamba kuna kitu ambacho kinaweza kuingia katikati ya, ya njia kuyaku, ya kutoa haya hizi taarifa tuseme, kama kama wakaazi wa kule hawaamini wale watu wa, wa, wa usalama, maafisa wa usalama, kama hawaamini hawataweza kuwaambia na kuwapatia taarifa na habari ya ni nani ambaye na, anashambulia watu wengine. Pia tukumbuke watu ambao wanaishi ile eneo wanafanya kazi sana kwa kwa, kwa njia ya kifamilia, sijui so, tunaweza kusema vipi, lakini kwa, kwa Kiingereza tunasema ni clan system ambaye pia kama unajua ni mtu wa kutoka familia yako ama, ama kutoka kwa jamaa lako sijui kama utaweza kum, kum, kum, kumsema katika kwa watu wa usalama au ni vipi, lakini kusema ukweli, serikali lazima ipate njia ambayo wataweza kufanya kazi na wakazi wa Mandera na maeneo mengine ma, ma kama hayo ambayo tumeona usalama ukizorota aa, katika haya hii hi, hi, miezi ambayo imepita. Kwa hivyo naweza na, na, na kusema natumai ya kwamba wakazi wa Mandera pengine wakifanya kazi na watu wa serikali wanaweza kupata suluhisho ambalo litaleta usalama katika hizi eneo. Kwa hivyo, mbali labda na kusemekana kwamba mashambulizi yanatokana na magaidi kutoka nchi jirani, magaidi wa Al-Shabab, kuna uwezekano pia kukawa yeah. kwamba kuna shida ya kiukoo, yani kukawa kuna mambo magumu ya kutoelewana baina ya koo fulani. Lazima mimi, wakati mimi ni mtu mmoja ambaye an, an, an, an, anakubali na kusema kama ingekuwa kundi la Alshabab kuna mambo ambayo wana, wanaitisha ama wanayo yale tunayoita demand, na tujasikia haya haya haya, haya masuala ambayo wanaitisha kunifikisha kufikiria kwamba pengine ni hivi shida kuli, kutokana na na ukoo ambao pengine wanapigania vitu vingine ambavyo hatuvijui. Uh, kwa kweli tunaweza tuna, kupenda tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, kupata taarifa nzuri, ili tuelewa kina cha cha cha, cha, cha usalama kuzorota kule na mbona kwa kwa kwa, kwa miezi ambayo imepita usalama ume, ume, umezidi kuzorota kuliko wakati mwingine wote historiani. Sidhani peke yake ni mambo ya Al-Shabab kwa kweli, nadhani kuna mambo mengi ambayo yanaadhiri watu wa Mandera na basi unaposema labda kuna mambo ya kiukoo na kihistoria, kwa hivyo unafikiria kwamba mashauriano ya wazee wa pande zote mbili wawe labda ni wazee kutoka Somalia ama wazee pia wakoo tofauti ambazo ziko kule Mandera, swala so, hili linaweza zikawa ni mwelekeo mpya wa kuweza kusuluhisha mambo ya usalama katika eneo hilo? Kwa kweli sidhani usalama wa eneo la Mandera unaweza kupatikana tusipowaita wazee wa, wa, wa kabila zote wazee wa wa ukoo, you know, wa, wa, wa ukoo tofauti ambazo ziko kule. Nadhani ni vizuri wote wakiitwa waulizwe, ni nini ni na vile watu wanaweza kuishi uh, pamoja kule. Watu hawasikizi wa serikali, wanasikiza familia zao na na, na viongozi wa, vya, uh, viongozi wa ukoo ambao wako nao wa kule. Kwa hivyo nasema tukiwahusisha, tukiwa, tukiwa wazee, lazima swala la usalama litarudi vile tunavyovitaka.