Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Harizon Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Machi 13 mwaka wa 2015, ambapo pia tunasikika katika mita bendi za masafa mafupi 19 na 22 na vilevile 107.5, Nairobi, Kenya. Karibuni. <muchas> Ni ijumaa nyingine msikilizaji, ambapo tutakuletea mjadala maalumu hivi leo. Tutazungumzia kuhusu mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi, yaani albino, na kukatwa viungo vyao kwa imani za kishirikina nchini Tanzania na nchi jirani. Je, sheria inashika mkondo wake juu ya hili? Wakuu wa polisi wa ulinzi na usalama katika mikoa ya kanda ya ziwa wanasema kwamba wameunga nguvu ya pamoja kuhakikisha kwamba wanafuta mauaji ya watu wenye ualbino wa hawa wanaoua nguvu kubwa kuliko vyombo vya usalama. Ni katikatua juhudi za kukemea uhalifu wa maalbino ama wenye ulemavu wa ngozi nchini Tanzania, basi wamejitokeza na kutoa rai mbali mbalimbali ili kutokomeza mauaji na visa vinavyohatarisha vinavyo maisha yao. Sisi ni maalbino kama watu wengine, tuna roho kama zenu nyinyi, tuna uchungu kama nyinyi. Kama wamewazaa nyinyi, na sisi tuna uchungu. Hiyo rai yangu, naomba Tanzania mtusikilize sisi maalbino. Hivyo ni vidokezo vya mambo katika mjadala wetu wa leo kuhusu mauaji na visa juu ya maalbino nchini Tanzania na nchi jirani kama vile Burundi. Ungana nasi msikilizaji, ambapo tutakuwa tukijadiliana kwa pamoja na washika dau mbalimbali mbali. Sikiliza kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Jeshi la Nigeria linasema wanajeshi wamelikomboa eneo la mwisho ambalo lilikuwa linashikiliwa na wanamgambo wa Boko Haram katika jimbo la kaskazini mashariki la Adamawa. Jeshi limesema katika mtandao wake wa Twitter kwamba wanajeshi jana al halmisi, walifurusha waasi kutoka Madagali, eneo ambalo liliko, liko karibu na mpaka wa Nigeria na Cameroon. Hakuna vyanzo huru vya kuthibitisha ripoti hiyo. Katika mahojiano jana Jumatano na Sauti ya America, rais wa Nigeria Goodluck Jonathan ametabiri kuwa Boko Haram wanapoteza maeneo ya mwisho wanayoashikilia katika majimbo ya Adamawa na Yobe ifikapo katika wiki ifikapo katikati ya wiki ijayo. Majeshi ya, kie, ya kieneo yamefurulisha kundi hilo la kiislamu lenye msimamo mkali kutoka katika mji kadhaa ambayo imekuwa ikikalia kaskazini mashariki mwa Nigeria. Kundi la wanamgambo wa Islamic State ambalo linadhibiti maeneo nchini Siria na Iraq limekubali ahadi ya ushirikiano kutoka mtandao wa kigaidi wa kundi la Boko Haram lenye makao makuu yake nchini Nigeria. Katika taarifa iliyonaswa kwa sauti hapo jana, msemaji wa kundi la Islamic State alikaribisha kile alichokiita kupanua kwa kundi kupanuka kwa kundi hilo lililojitangazia lililo milki ya kiislamu huko Afrika Magharibi. Kiongozi wa kundi la Boko Haram Abubakar Shekau wiki iliyopita aliahidi kwenye kanda ya video kwamba kundi lake litaheshimu na kufuata maagizo ya kiongozi wa kundi la Islamic State abubakar al Baghdadi. Majeshi ya usalama ya Iraq leo yaliendelea na mapigano yao makubwa ya kukomboa tena mji wa Tikrit, mahala ambapo wapiganaji wapiganaji wa kundi la Islamic State wamezunguka na inaripotiwa kuwa wameanza kupoteza udhibiti. Maafisa wa Baghdad wameendelea kusema kwamba kuna matumaini makubwa ya kuchukua tena mji huo ambao una historia na dhamani kubwa kama nyumbani kwa kiongozi wa zamani wa Iraq Sadam Hussein. Wanajeshi wa Iraq wapatao elfu thelathini na wanamgambo wa kishia wanaungwa mkono na Iran wamezunguka mji huo huku wakichukua tena maeneo kadha, ingawaji haijabainika ni kwa kiwango kipi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yupo nchini Misri kwa mkutano wa kiuchumi unaolenga kuwavutia wawekezaji wengi wa kigeni kwenye taifa hilo lililokumbwa na matatizo ya kisiasa . Mkutano huo wa siku tatu unafanyika huku kukiwa na ulinzi mkali katika mji wa mapumziko wa Sharm el Sheikh ulio katika peninsula ya Sinai. Eneo hilo ni makazi ya uasi ambao umechangia kuzorotesha uchumi wa Misri. Wanamgambo wenye, wenye makao yao kule Sinai ambao wanadai kuwa na ushirika na kundi la Islamic State wamefanya mashambulizi mengi tangu rais wa zamani wa Misri Muhamed Morsi alipoondolewa madarakani kufuatia mapinduzi yaliyoungwa mkono na jeshi mwaka wa 2013. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington, DC. Korea Kaskazini imerusha makombora ya masafa mafupi ya ardhi kwenda angani kwenye bahari Alhamisi, maafisa kutoka Korea Kusini wamesema. Muungano wa wakuu wa kijeshi wa kusini wametoa taarifa fupi hii leo wakisema kwamba makombora yalirushwa kutoka pwani ya magharibi mwa Korea Kaskazini Alhamisi jioni na kuanguka karibu na pwani ya mashariki. Wakuu hao wa kijeshi wanaamini kiongozi wa Korea Kaskazini alihudhuria majaribio ya silaha hizo, na amesema afisa asiyetaka kutambulishwa. Mara kwa mara Pyongyang hufanya majaribio ya makombora ya roketi na silaha nyingine kama njia ya kupinga mazoezi ya pamoja yanayofanywa kila mwaka kati ya Marekani na Korea Kusini. Mazoezi hayo yamepangwa kuendelea hadi Aprili 24. Rais wa Marekani Barack Obama amekemea kupigwa risasi kwa maafisa wawili wa polisi kufuatia mashtaka ya ubagu, mashtaka ya ubaguzi wa rangi katika mji wa Ferguson Mizuri, akiita hatua ya kihalifu, huku akisema wafiatuaji risasi wanahitajika kukamatwa. Bwana Obama alizungumza jana usiku kwenye televisheni moja ya Marekani inayoendesha kipindi cha Jimmy Kimmel Live, akisema hakuna kisingizio cha kufiatua risasi ama hata tukio hilo kuhusishwa na swala linaloendelea huko. Awali mwanasheria mkuu wa Marekani Eric Holder aliita shambulizi hilo la Alhamisi asubuhi kuwa la kughadhabisha, huku akisema mhalifu huyo alikuwa akijaribu kupanda mbegu za chuki. Alimtaka mfiatulianaji risasi huyo alimtaja mfiatulia najirisa sio kama mtu asiye na maana yoyote kabisa kuwa binadamu. Kundi la Human Rights Watch lenye makao yake hapa nchini Marekani linasema masharti ya kusafiri yaliyowekwa na serikali ya Ukraine yanachelewesha kwa muda mrefu usambazaji msaada wa madawa katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi waliopo mashariki mwa nchi. Katika taarifa yake leo, kundi hilo limefikia uamuzi kutokana na mahojiano ya siku kumi kwa njia ya simu na wafanyakazi wa afya na wagonjwa huko mashariki mwa Ukraine. Masharti ya kusafiri yaliyowekwa na serikali ya Kiev yamewanyima fursa wakazi wa mashariki mwa Ukraine wenye shida ya kusafiri kwenda kwenye maeneo yanayodhibitiwa na serikali ili kupata huduma za umma za afya, kundi hilo linasema. Masharti yaliwaridhi zaidi wagonjwa ambayo wanatibiwa kwa matatizo ya ugonjwa wa UKIMWI, kifua kikuu na utumiaji wa madawa haramu. Na waendesha mashtaka wa Sweden wanaomba kumhoji mwanzilishi wa WikiLeaks Julian Assange mjini London kwa shutuma za kashfa ya ngono. Awali waendesha, waendesha mashtaka walikuwa wamekataa wamekata kumhoji mjini London, wakihimiza ahojiwe nchini Sweden ili afunguliwe mashtaka ya kesi ya mwaka wa Mwendesha mashtaka katika kesi hiyo Mary Ney pia alisema leo kwamba anataka kuchukua sampuli ya kinasaba ama DNA kutoka kwa Assange ambaye anaishi katika ubalozi wa Ecuador mjini London. Assange aliomba hifadhi katika ubalozi wa Ecuador mwaka wa ishirini mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili wakati mahakama ya Uingereza iliposema huenda akapelekwa Sweden kukabiliwa na mashtaka ya kufanya ngono ya kashfa ya, ya, ya ngono. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inaungana na wadau wengine nchini Tanzania katika kampeni ya Imetosha kutokomeza mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi kote Afrika Mashariki. Kuanzia wiki ijayo, idhaa hii itakuwa inakuletea dondoo fupi fupi kwa lengo la kuongeza uelewa kuwa binadamu wote ni sawa na wanastahili haki sawa licha ya kuwa na ulemavu wa aina yoyote ile. zaji mmoja wakati wa kusikiliza mjadala maalumu kuhusu mauaji na visa vinavyowakumba watu wenye ulemavu wa ngozi albino kwa imani za kishirikina, ambapo leo mimi Mary Mgawe na mwenzangu Harrison Kamau kwa pamoja tutakuendeshea mjadala huu tukiwa na washiriki mbalimbali, ikiwa ni pamoja na Ernest Kimaya, mwenyekiti wa chama cha malbino nchini Tanzania; Henry Mdimu, balozi wa kampeni za ime tosha za kupambana kutokomeza na kutokomeza mauaji na unyonyosaji wa wa albino; Kazungu Kazungu Kasim, kiongozi wa malbino nchini Burundi; na Angelina Chuma, ambaye yeye pia ni albino. Karibuni sana katika mjadala wetu, lakini kwa kuanza moja kwa moja, tunafahamu mauaji haya yapo na yanaendelea sasa tangu yalipozuka mwaka elfu mbili na sita. Hebu tuambieni juhudi zinazofanywa kutokomeza mauaji haya na manyanyaso kwa albino, kwanza kabisa mnazionaje? Nikianza nawe Ernest Kimaya, mauaji uh, ya albino ambayo yameanza mwaka elfu mbili na sita ndipo ambapo yameanza ku kuonekana hasa katika ulimwengu huu wa mauaji, na serikali ilichukua jitihada zake za kila namna kupitia serikali um, ya Mweshimiwa Jakaya Mrisho Kikwete kuona ni jinsi gani wanavyoweza kuzuia mauaji haya, na ilifanya kazi yake vizuri, hatimaye mauaji yalikwenda mpaka yakafikia mwisho Yakapungua, lakini imefikia mahali sasa hivi yanarudia tena. Lakini ukweli ni kwamba kutokea kipindi hicho mpaka sasa hivi uh, wapo watuhumiwa waliokamatwa wakapelekwa mahakamani na wakahukumiwa kunyongwa mpaka kufa, lakini hukumu hazitekelezeki kwa sababu ya ya utaratibu ulivyokuwa mrefu wa kufikia hatua za unyongaji. Hii nafikiri ndio inasababisha na hata wengine waendelee kufanya mauaji tena. Lakini sasa hivi juhudi zimeendelea tena, na hivi karibuni tulikutana na mwenye, na Rais wa Jamhuri wa, ya Muungano Mheshimiwa Jakaya Mrisho Kikwete kwetu, lakini labda Ernest ku, Ernest, mawaji, Ernest, Ernest Kimaya tunafahamu kwamba serikali tayari imekwisha kujitokeza hata kwa sasa hivi e, kupambana na mauaji haya na mbinu mbalimbali mbali zinawekwa, lakini tunachouliza ni kwamba mchango wake mnauonaje utafanikiwa, ama juhudi hizi zinakoelekea ni wapi? Labda ungeweza kutufafanulia hapo kidogo, wewe kama mwenyekiti wa chama uh, kwa sababu inalijua tatizo, serikali inajua tatizo la mauaji albino, na linajua kwamba wanaopambana kwa nao ni nani, na vita inaendelea kuendelea ya kuwakata albino. Kwa hiyo ni kwa jinsi gani wataweza au watashindwa? Kila mtu ina pande mbili, kuna wanaoua na kuna wanaozuia. Sasa jitihada zinazofanya zinategemeana kwamba kupima kwamba wanaoua wana wana uwezo kiasi gani, na wanaozuia wana uwezo wana kiasi gani. Kwa hiyo sisi kama chama, kazi yetu ni kuhamasisha i serikali ifanye kuona kwamba inaweza kwa stahili ipi itaweza ikazuia matatizo haya mauaji ya albino, lakini nguvu nzima kabisa iko kwenye serikali. Hebu tugeukie kwanza kwako Henry Mdimu, ambapo tunaona umeanzisha kampeni hizi za Imetosha, ambayo ni moja ya harakati zinazofanywa nchini Tanzania kupambana na visa hivi. na je, ushirikiano unaupata ndani ya jamii nzima, na labda mkakati zaidi katika kampeni hizi za Imetosha ukoje? mkakati sasa huko katika sa, kuanzia uh, ngazi ya chini, kwa sababu anayeua watu wenye albinizi ni, ni binadamu wa kawaida ambaye na imani zake anaamini kwamba kiungo au mwili unaweza kumletea utajiri. Sasa kampeni yangu mimi imelenga katika kumshawishi yule anayekata viungo yule anayewu, kwamba hawezi kupata utajiri kwa kutumia hivi, na tumepanga kufanya njia tofauti kumwambia utajiri haupatikani kwenye mwili wa albino, utajiri unafanyikana kwenye mradi huu. Kwa hiyo mkakati wetu mkubwa kabisa huko kwenye mindset kubadilisha mawazo ya yule muuaji ambaye anaamini akiwo kwa sababu anaweza ana, tunamuita muuaji leo lakini, ni mtu fulani masikini ambaye anatafuta utajiri. Kwa hiyo ni kumtafutia njia mbadala, kumtoa katika ile imani yake, kubadilisha mindset yake, kupeleka kwenye kitu kingine, labda usiue albino kupata utajiri, fanya biashara hii nyingine. Kwa hiyo kampeni yangu iko katika kubadili mindset na kuwapa watu njia mbadala ya kupata uh, njia rahisi ya kujikwamua kimaisha na kujiondoa katika hili la kuua wenzao au kuwakata viungo. Asante sana bwana Mdemu, lakini unapotaja mambo ya uh, njia mbadala ama ile mindset, labda ningekuuliza, ni vizuri kwamba nimesikia kwamba kampeni yako inalenga wale wanaowakata wale wenyewe wa wanaotekeleza kitendo kile labda cha mauaji na kukata viungo, lakini inasemekana kwamba pia viungo hivi vina soko, kwa hivyo kuna ushawishi wa fedha labda katika shughuli ile. Wewe unalenga pia soko yenyewe ama wale wanaonunua viungo? Nalenga kwanza wanaouza kwa sababu uko anayeuza ndiyo mbaya zaidi. Anayenunua akienda sokoni akikuta siku hizi bidhaa hiyo hamna, atanunua nini? Akikuta kufanya biashara yule kaamua kufanya biashara nyingine, atafanya nini? Kwa hiyo ni kumwelimisha tu yule anayeuza, kwa sababu katika mipeki ambayo tumeifanya mwaka jana na mwaka huu, vingo hivyo vinauzwa chini ya milioni kumi ya Kitanzania, hela ambayo Mtanzania anaweza kufanya biashara akaipata kupitia biashara nyingine, ukisana na viungo vya mlemavu wa ngozi. Kwa hiyo ni kumpa hiyo njia mbadala, usiuze kiungo chenye medamu mwenzako, hii sio sawa. Fanya hiki kingine kitaweza kukuletea nafasi nzuri. Ni na timu ya volunteers ambao wanategemea kukaa katika eneo hilo kwa miaka mitatu mfululizo mpaka sasa na bado tuna mpango wa kupata volunteer zaidi wa kuendelea kukaa miaka mitatu mingine, kuaa kukaa mpaka hizo linaisha na maisha yanarudi katika hali ya kawaida. Kwa hiyo muuzaji na mnunuaji, muuzaji ni hatari zaidi, kwa sababu uh, akikataa yeye kuuza, mnunuaji atanunua nini? Kim, kimaya, kimaya, tuko pamoja katika kampeni za imetosha. Tuko pamoja. Na je, unaonaje kuhusu mkakati huu ambao anaueleza Mdimu katika utekelezaji wake, unafikiri uh, tukitumia nguvu zote na kufanya hivyo ambavyo anaelezea, labda tatizo hili la kukatwa viumbo na kuuawa kwa albino hasa katika nyanda za juu, unasikia, ndio ambako limeshamiri sana, linaweza kuisha? Ni sehemu ya kutatua tatizo, lakini haswa haswa ni muhimu sana kutafuta kirusi kiko wapi. Wale wanaonunua wakipatikana, na kn wana, wanakitafutwa na serikali, wakaonekana, wakachukuliwa hatua na wakachukuliwa sheria na sheria ikachukua mkondo wake, na hakika akosekane kabisa. Hata huyo mtu akwenda sokoni kwenda kununua, itakuwa ni nzuri zaidi, kwa sababu kama kuna mtu atakuwa anakwenda sokoni kununua, ina maana kwamba bado kiungo cha bimu bado kinatafutwa. Lakini atafutwe yule ambaye ananunua kiungo cha albino ni nani, ili aweze kukamatwa na kupelekwa na kuulizwa kwanza, kinamsaidia nini, alafu athibitishe, na akishathibitisha kama hakina ukweli, basi aambie umma kwamba hakuna chochote kinachohusiana katika hiki kiungo hapa. Nafikiri ndio tutakapomaliza tatizo. Huyu muuzaji anaweza akawa anakwenda soko sopu. Katika soko hili la leo leo linahamia Mwanza, kesho linahamia Shinyanga, kesho kutwa linahamia Singida, hivyo hivyo. Kwa hiyo mi nafikiri fikiri cha msingi mkubwa kabisa ni kuwakamata wanaonunua viungo vya albino na kuwapeleka mahakamani na sheria ichukue mkondo wake. Angelina Chuma, wewe ni albino, tupe hisia zako. hii kwa kweli, katika hisia zangu ni kwamba kwanza kabisa, kitu ambacho mpaka sasa anatuhusika ni pale ambapo anajaribu kuangalia kwa kwamba ni kwa kipindi kifupi sana chaniji, takuizi, tayari, kama cha miezi mitatu hivi, lakini tayari matukio ya mfululizo kama manne sasa. Kitu cha kusikitisha sana ni kwamba huko mbele, kwa sababu inaonekana kama kipindi cha uchaguzi no, tukisha karibia na matukio ya haya yanaanza ya kujitokeza kwa wingi sasa wale ambayo wanajiuliza kila siku, hivi kabla ya uchaguzi kufika hiyo miezi iliyobaki, je, tutafika? Kwa hiyo mimi kama mimi kwa, kwa kweli hisia zangu ni kwamba kama serikali haitachukua, haitafanya juhudi za maksudi, ni kwamba sisi tutaisha, kwa sababu kama viongozi wetu wa taifa na wadau mbalimbali wameweza kwenda kufanya mazungumzo na mweshimiwa Rais na Mheshimiwa Rais akawa ametamka kwamba swala la kunyongwa, kwa sababu tumeshalingia siku nyingi kwamba wale watu wanyongwe, kwa sababu kwanza wao kama wanamua arbeiarbeni ch ch na afya ya kuishi, lakini wao wanaa wnaribinii wanakula chakula cha serikali. Sisi na tulikuwa tuma kwamba na wanyongwe na rahisi. Baada ya kukubali hilo, kama halijatekelezeka wameonyesha ni jinsi gani wanamzidi rahisi, kwa sababu kabla hawajanyongwa tayari kasha kata mwingine na hapa tunapozungumza, hatuwezi tukajua atapata nani. Kwa hiyo mimi kwa kweli naomba serikali kama haitachukua juhudi nyingine mbini mbadala, kwa kweli sisi nafikiri tutaisha. Asanti sana Bi Angelina, lakini ningetaka kuuliza swali moja. Ninajua kwamba wewe umetembea sehemu za mijini na pia vilevile sehemu za mashambani. Swala la wenye ulemavu wa ngozi linachukuliwa kwa njia sawa sehemu za mashambani sawa na kule mijini, ama kuna watu ambao tofauti wanalielewa kwa njia tofauti kulingana na mazingira? Nafikiri niuelewa kwa sababu kama walivyotangulia kuzungumza wenzangu kwamba inakuwa kama vile ni biashara, lakini kama atakamata yule anayenunua, na kisha kamata yule anayenunua akasema kwamba anapeleka wapi na anafanyia nini, nafikiri mambo yote yanaweza yakaisha. Lakini kama wataendelea kukamata wakataji, hakuna kitu chochote kitakachofanyika. Kwa hiyo ni swala tu la uelewa, nafikiri. Mdimu, naona, naona ya hii kampeni imetosha. Itakuwa na kazi kubwa kwelikweli, kwa sababu kama tunazungumzia imani za kishirikina, na imeonekana wazi kabisa washikadau wa, wa, wa maalbino wamekwenda kumuona rais, lakini ndio kwanza ikawa kama vile imechochea ukwataji wa viungo na hata mauaji. Hebu tuambia, uko tayari katika kupambana na kuhamasisha? Najua hutaweza kufanya kazi hii peke yako. Yani mimi niko tayari kwa sababu najua kwamba hata kama nisipohamasisha sijajua nani atapata, kwa sababu mimi nikiwa kama mama wakiarudina ni mlengo, niko tayari. Na leo hii kuna wadau ambao wametoka hapa Mwanza kwa mguu wanaelekea Butiama kwenda kwa mheshimiwa, kwa marehemu hayati baba wa taifa, kwa mama mama, mama yetu mke wa rais Nyerere, ili kujaribu kuzungumzia kutoa anaonyewa kwamba yatosha, kwa sababu kama nikutuwa, amituwa, kwa ni kutuua wametuua sana. Kwa hiyo mimi niko tayari hata kama nikufa kwa sababu hiyo, kwa sababu najua kwamba hata kama sisi nyingi wengine wanaendelea kufa. Kwa hiyo mimi lazima niseme, sijajua nisye nisye atapata nani, kwa sababu tuko kama olini. Kama olini wote wagonjwa mmelala, halafu mmoja anakufa na mwingine anakufa. Mtu unaweza ukakimbia hata olini ukatoka ukaona kwamba labda nitapata nini, kwayo mimi niko tayari kwa lolote hili. Mdimu, hebu tueleze uhamasishaji wako utakuwa mpana kiasi gani kwa kuhakikisha hali hii inatokomezwa kabisa? Uhamasishaji wangu ni, ni unajua sehemu yenye ni tatizo ni kanda ya ziwa kubwa iko Tanzania nzima, lakini kanda ya ziwa ni tatizo kubwa ambalo kila siku na tano, na kwa miaka kumi na tano nimekuwa nikishuhudia makundi yakienda na yakiondoka baada ya kuhisi aa, hali iko shwari. Kampeni yangu inategemea kupiga kambi pale kwa mwaka mmoja, nina plani ya watu mia nne ambao watakuwa wanakaa watu mia mia kila miezi mitatu. Kikubwa ni kuweka mindset. unajua unajua unajua ndugu yangu uh, Mary ni kwamba mindset ni kitu cha kawaida uh, ni imani kwamba, mimi nilifanya research, watu wajui vumbo vinapelekwa wapi. Mimi najua najua kwamba inategemezwa ndago. Najua kwamba ndago ni mafuta ambayo wanapaka wanasiasa, wanapaka wavuvi na wanapaka watu wa migodini kwenda kutafuta dhahabu. Kwa hiyo ni imani yao, wanaamini hivi. Katika mataifa mengine, kumradhi, ni kwamba hata kuna wengine wanaabudu ng'ombe na wanaamini wanafanikiwa wengi kabla ya dini hizi za Kiislamu na Kikristo, wakoloni walitukuta tukiabudu mizimu, wakatuhamisha kutupeleka kwenye dini. Kwa hiyo naamini ma mawazo ya binadamu unaweza kuyahamiki kuyahamisha, pia kutoka katika kuamini kiungo cha albino kina kinaleta utajiri, ukipeleka kwenye biashara nyingine ambayo anaweza kufanya na akafanikiwa. Tukiwafunga, tukiwaua, tukiwanyonga bado Asa... hatujamaliza tatizo kwa sababu hata wezi majambazi wananyongwa wanauawa, wana- wanafanywa kila kitu, lakini laki, laki, laki, mwisho wa siku ujambazi unaendelea. Asanti sana unbelea, asanti unbelea, sana bwana kuingiza, bwana Mdemu, kuingiza mawazo yetu, kuingiza kuingiza chachu kwenye mawazo ya binadamu, kuacha kuamini utajiri unaopatikana kwenye viungo vya Bwana Bwana Mdemu, nashukuru sana, na hakika tutarudi kwako, maanayake ndio tutaangalia kwa kina, uh, kampeni hii ya imetosha lakini, wakati huu ningetaka uh, kumkaribisha msikilizaji uh, kwa jina Kabamba. Kabamba huko, Mimi Edward Kabamba nipo karibu sana Kabamba, labda ungekuwa na swali ama, uh, uh, uh, kuongeza tu uh, kwenye mada ya mambo ya wenye ulemavu wa ngozi. Endelea Kabamba. Asante, mimi niko mwanza hapa. Mimi nikiangalia ili swala ya tosha kwa kweli, mimi nadhani itaishia kwenye mitandao na kwenye vyombo vya habari na istoshe, huyu bwana Miji, jinsi ambavyo yeye ameamua kulifuatilia na kuliuza titi, ukija ukaangalia kwa upande wetu kwanza, huenda labda inaweza kumletea madhara kwa sababu tulishaona kinaviki, mtetemo alijihusisha wakiwa ni waandishi wa habari, wasa wa habari lakini liwaletea madhara wasa amejificha. Lakini kikubwa ambacho tungekuja tukakiangalia sisi Watanzania pamoja na viongozi ni kwa nini swala hili likifikia kwenye uchaguzi ndo linakuwa misuko na misukosuko? Na hawa watu wanaoua albino kwa nini wasikamatwe? Kama mtu anaweza akamuua simba, tembo, tembo hata sasa hivi akibawa tembo, ndugu yangu mtangazaji, usiku huu au usiku huu au twiga, kesho atakamatwa. Lakini sasa, kwa nini huyu mtu ambaye amepewa thamani tu kitendo cha kuitwa thamani tu kuitwa binadamu ni thamani tosha, kwa nini huyu mtu asingekamatwa, akawajibishwa na hivi viungo na anayehusika, na watu wanaonunua hivi viungo wanavipeleka wapi? Nani humsika mkuu? Sasa hii kitu mpaka sasa watu wanaamua kuwa ni wanaharakati wa kufuatilia vitu ambavyo baadaye vinaweza vikawaletea vika matatizo huko mbeleni, na wao wakajikuta katika misukosuko ambayo itawaletea madhara ma huko. Lakini kikubwa ningesema kwamba ifikie mahala kwa kweli, hata serikali yetu, hata iliyoko katika uongozi, iweze kuona aibu, kwa sababu ili ni taifa taifa alishatiwa aibu. Ukija ukaangalia mataifa mengine mpaka yanaamua kuingilia kati, lakini bado juzi tu, cha kuchangaza, rais Kikwete ametoka kwenye utunga, kesho yake alikatwa mtu mkono huko huko Sumbawanga, mtoto alikatwa mkono. Sasa hivi ni vitendo ambavyo vinaonyesha kwa kweli hata jeshi letu la polisi hawafuatilii vile ipaswavyo, lakini ingefikia mara tukaona aibu. Ernest Kimaya, naona imezungumziwa kidogo hapo. Serikali, bila shaka utakuwa si msemaji wa serikali, labda utuambie tu juhudi ambazo, uh, mnaendelea kuzifanya kuhakikisha kwamba hizi kesi, labda watu wamekamatwa, eh, na wanafikishwa katika mkondo wa sheria. Umetudokeza kidogo kwamba kuna wale waliohukumiwa uh, wakaambiwa kwamba watakwenda kunyongwa, lakini naona kuna utofauti. Mdimu anasema kunyongwa si sababu. Hebu changia hapo Kimaya. Sisi tunafahamu ah, kwamba yoyote ule binadamu ambaye anaishi naye pia anaogopa kufa. Akimwona mwenzie kwamba ananyongwa, naamini kabisa kwamba hawezi kurejea katika kitu ambacho anajua kabisa kwamba nikikifatilia nitaua, sawa, so, nitakufa. kwa hiyo kwa hiyo yule ambaye anaua amepewa adhabu ya kunyongwa, akinyongwa, aki na mwingine akinyongwa <laughs> Naamini kabisa kwamba na wengine pia hata kama wanataka pesa, lakini wakifikiria kwamba kumbe naweza nik, nikashikwa na nikibainika nitakwenda kunyongwa, ni bora nikatafuta biashara nyingine, itakuwa ni rahisi zaidi kuliko hii ya kusema kwamba atabadilisha. Kwa kwa mtazamo huu, kwa sababu kipindi cha sasa hivi, kwa sababu hawajaanza kunyongwa, ndio kinapelekea kwamba mtu anasema kwamba nikimkata albino nikifaidika, nitapata pesa, lakini nikikamatwa siwezi kunyongwa, nitakwenda tu kukaa jela. Asante sana, asante sana. Tunaihamasisha sana serikali so, kwamba Asanti sana bwana Akimaya, na hakika tutarudi kwako ili tuendelee kuangalia kwa kina mambo yanavyoendelea. Lakini tutakapo ah, kamilisha ama tutakapotamatisha kuwa kwenye redio wewe, na kuomba usiondoke, na walio kwenye simu wasiondoke, maanake tutaingia kwenye mtandao na tutaendelea tu na kuangalia swala hili la albino nchini Tanzania na pia Afrika ah, kwa ujumla. Basi kama alivyosema mwenzangu Kamau, kipindi hewani hivi sasa, tunajadili kuhusu maswala ya ukataji wa viungo kwa albino na mauaji huko nchini Tanzania na nchi jirani na vilevile vile, basi tunaelekea moja kwa moja kwenye www.voaswahili.com, tukutane kule.