Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi, yanaanza saa 12, kwa saa za Afrika Mashariki ni saa 11 Afrika ya Kati. Leo ni Jumaa, Februari 27, 2015. Naitwa Esther Githu Yut na mimi ni Sandei Shomari. na katika vidokezo vya matangazo yetu asubuhi ya leo, waandishi wa magazeti tandu, yaani mabloga, wapata mafunzo huko Tanzania, ili kuzingatia maadili ya uandishi. Tuna hilo jukumu la kuwahusisha kuwa mabloga ili waelewe kwamba kazi wanayofanya ni muhimu. Actually, ni waandishi wa habari. Kwa hiyo wanata, wanatakiwa wawe na yale maadili ya waandishi wa habari na katika makala yetu ya VOA Mitaani, uhaba wa umeme nchini Burundi wavuruga biashara na maisha ya kawaida ya mwananchi. Kwa kweli, uhaba wa umeme imetuathiri kiasi kikubwa. Tazama hata simu yangu kwa muda huyu, e, ni kwamba imezimika kwa kukosa kuichaji kwa siku ya jana. Kwa hiyo umeme ulikuwa haupo na ulikuja kwa kiwango kidogo sana. Nam ni vidokezo tu vya baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Sande Sa Shomari na habari za dunia. Taarifa za vyombo vya habari zinasema mwanamgambo wa kundi la Islamic State aliyejifunika uso ambaye ameonekana katika video kadhaa akiwakata vichwa mateka hatimaye hatua kwa hatua ametambuliwa, lakini vyanzo vya usalama vinaonya kwamba taarifa hizo zinaweza zisiwe sahihi. Ripoti zinakariri marafiki wa Mohammed Emwazi wakisema wanaamini kuwa huyo kijana mrefu mwenye lafudhi ya Kiingereza ndiye aliyeitwa Jihadi John. Vyanzo viwili vya, vya serikali ya Marekani vinaamini Mwazi ndiye mtu huyo aliyejifunika uso. Mtu mmoja raia wa Saudi Arabia anayeshukiwa kuwa kiongozi wa Alqaida ameshitakiwa kwa kuhusiana na mashambulizi ya mabomu ya mwaka 1998 ya ubalozi wa Marekani huko Afrika ya Mashariki. Halid Alfawaz mwenye umri wa miaka 52 alitiwa hatiani kwa makosa manne ya kula njama jana Alhamisi kwenye mahakama moja ya New York. Alfawaz hashitakiwi kula njama za kupanga mabomu hayo. Badala yake, waendesha mashtaka wanasema kabla ya mashambulizi alisambaza tangazo la Osama bin Laden la vita kwa vyombo vya habari huko London. Wanasema mapema kabla aliendesha kambi ya mafunzo ya Alqaida Afghanistan na nyumba ya magaidi huko nchini Kenya na waandishi wa kujitolea nchini Kenya wanachangia sana katika utafiti wa kitaalam nchini Marekani na Ulaya kuliko inavyofahamika. Kwa ada kidogo, Wakenya wengi wanafanya utafiti kwa niaba ya wanafunzi wa vyuo vikuu walioko nje ya nchi. Esther Githu Yuart anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Nairobi, Gabe Joslow. Katika chuo kikuu cha Nairobi, wataalam wamepata soko. Kuna kila aina ya matangazo ya kutafuta watafiti wa mitandaoni kuandika insha na tafiti nyingine za kitaalamu kwa niaba ya wanafunzi wa vyuo vikuu vya ng'ambo kote duniani. Suala hili hata hivyo, limeibua maswali juu ya maadili kwa watafiti hao wa kulipwa, wengi wao wakisema hela wanazopata ni nzuri, kwa hiyo ni kazi ambayo hawawezi kupuuza. Miongoni mwao ni Agre Isoe, anayeandika ripoti za utafiti katika masuala ya kibiashara. Anasema anapata maombi kupitia mitandaoni kutoka kwa wanafunzi wa vyuo vikuu vya nje ambao wako tayari kulipa ada ya kufanyiwa kazi hiyo. Miongoni mwa tafiti zinazofanywa ni masuala ya kijamii kisayansi, hususan biolojia na saikolojia. Na ingawa kwa wanafunzi wa Kenya wanaosoma vyuo vya ng'ambo hilo si tatizo, waandishi na watafiti hao wa kulipwa wanasema kwao biashara hiyo imeshamiri na inawapa fedha za ziada. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan alifanya matembezi ya kushtukiza jana Alhamisi katika eneo la kaskazini mashariki ambalo ni ngome ya Boko Haram. Rais huyo alikutana na vikosi vya kijeshi vya Nigeria huko Baga na Mubi, miji miwili ambayo hivi karibuni jeshi waliikomboa kutoka kwa waasi. Ofisi yake imesema pia amefanya ukaguzi waanga, wa anga wa maeneo mengine yaliyokombolewa na alisimamia katika makao makuu ya jimbo la Bono huko Maiduguri, ambapo alikutana na gavana wa jimbo hilo. Mashahidi huko Somalia wanasema Mtu mmoja aliwawa na maguruneti ya irushwa jana Alhamisi katika jumba la rais huko Mogadishu. Maafisa wa usalama walithibitisha shambulio hilo, lakini hawakutoa taarifa zaidi juu ya waathirika. Polisi wanasema bado wanachunguza tukio hilo. Kundi la wanamgambo la Al Shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo na kusema maganda mengi ya risasi ndani ya jumba hilo taarifa ambayo haijathibitishwa na majeshi ya usalama. Nasikiliza kumekucha Afrika matangazo nakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC, na habari zilizobeba uzito wa juu za tupeleka Tanzania, ambapo waandishi wa magazeti tandu, yani bloggers huko nchini Tanzania wameshauriwa kuzingatia maadili katika matumizi ya kurasa zao za blog kuelekea kipindi cha uchaguzi mkuu nchini humo. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mkurugenzi wa mamlaka ya mawasiliano TCRA nchini Tanzania Profesa John Mkoma, na kwanza akamuuliza juu ya semina wanazotoa kwa wamiliki hao wa mablog. Ukweli ni kwamba sekta ya mawasiliano imekuwa haraka sana yani, ki, ki, um, kwa ujumla wake yani, simu internet kuelekea ko mablog, social media, radio, television imekuwa haraka sana. Sasa kwa sababu imekuwa haraka, tumeona upo umuhimu wa kutoa elimu kwa umma, na ndiyo maana tumefanya hivyo kwa vikundi vichache vichache. Lakini tangu mlipoanza hapo nchini Tanzania, tunaona mlihusisha hasa wanablog wengi sana. Je, kuna maendeleo yoyote ambayo mnaona yametokezea? Maendeleo yapo polepole. Unajua kwanza kabisa, unajua kwanza kabisa, kwanza kabisa ma, TCRA mamlaka high license bloggers kuna license i wenye, wenye, internet service providers, kampuni za simu, kampuni za radio, kampuni za televisheni, lakini kama unavyofahamu kumwona bloga lazima upitie kwenye internet ambayo una service provider. Kwa hiyo tukaona tuna hilo jukumu la kuwahusisha kuwa mabloggers, ili waelewe kwamba kazi wanayofanya ni muhimu, actually ni waandishi wa habari. Kwa hiyo wanata, wanatakiwa wawe na yale maadili ya waandishi wa habari. Kwa hiyo nini mipango endelevu ya baadaye kuhusiana na shirika lako? E, tumeanza na hizo semina na tumewahamasisha wa... Wa, wa bloggers wawe na chama chao cha umoja na sisi tutawasaidia kila kwa hali na mali, ili waweze kuwa na na, na standards fulani. Unajua, yani kuna vitu jua hivi vinaweza kuwa kwenye blog hivi haviwezi kuwa, na kwamba hizi habari lazima ziwe za ukweli za uhakika lazima ziwe balance na vitu kama. Tunaelekea sasa katika uchaguzi na tunajua kwamba bloggers hawa wamekuwa wakihamasisha sana. Sasa mmejipanga vipi kuhakikisha kwamba labda mnawasaidia katika kutoa hizi semina, nao wanashiriki vizuri vile inavyotakiwa kwa kutumia maadili? Hey, kama kama nilivyosema hapo awali ni kwamba hichi kitu lazima kiwe endelevu. Huwezi kufanya washa moja tu au mbili ukasawa. Kwa hiyo na maana tutaendelea zaidi, tutakuwa na washa zingine, tutakumbushana mambo gani ya kufanya. Kwa hiyo ni kitu ambacho tutaendelea, na kama watakuwa na chama chao, hiyo itakuwa bora zaidi, kwa sababu tunaweza kuwa ku, ku, ku, contact wale wale walio katika ile chama heni, tukawa na hizo washa mbalimbali. Je, yeah, mna mpango wote wa kwenda mikoani? Lakini mikoani sawa, kwa sababu unajua saa hii headquarters ziko Dar es Salaam, lakini tuna ofisi za kanda. Kwa mfano tuna ofisi za kanda Dodoma kwa kanda ya kati, Mwanza kanda ya ziwa, kule Arusha kanda ya kaskazini, Mbeya kanda ya kusini na, na, na Zanzibar. Kwa hiyo ina maana sisi hapa makao makuu na hizo ofisi zetu za kanda tunaweza tukapanga mikakati ambapo tukahusisha tuka Tanzania mzima. Ni mkurugenzi wa mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania Profesa John Mkoma akizungumza na Sauti ya Amerika, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Vikosi vya Ukraine vimeanza kuondoa makombora kutoka kwenye mstari wa mbele karibu na mji uliogubikwa na vita wa Debaltsev chini ya uangalizi wa wasimamizi wa Umoja wa Ulaya waliosimamia mpango wa sitishi la mapigano uliofikiwa mapema mwanzoni mwa mwezi huu. Maafisa wa kijeshi walionyesha waandishi wa habari kutoka shirika la habari la Reuters malori yakiondoa silaha kutoka kijiji kimoja wakati Kiev ikielezea kupungua kwa mashambulizi ya waasi katika siku tatu zilizopita. Sheria ya kuruhusu matumizi ya bangi sasa itaanza kutumika rasmi hapa jijini Washington DC. Sheria hiyo mpya ambayo wapiga kura walipitisha Novemba mwaka jana ilianza kutumika rasmi jana saa sita usiku. Sheria hiyo inayoruhusu vijana wenye umri wa miaka 21 na zaidi kuwa na bangi ya kiwango kisichozidi gramu 56 na kuweza kuotesha kiwango kidogo cha bangi majumbani mwao, lakini kuuza, kununua na kuvuta mbele ya umma bado ni kinyume cha sheria. Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Uchaguzi wa Burundi unatarajiwa kuanza katika kipindi kisichozidi miezi miwili, huku vyama vya upinzani vikijiimarisha kwa kuungana ili kutoa ushindani mkali kwa chama tawala. Kwa upande wa vyama ambavyo vilikuwa vimegawanyika, sasa vimeanza kuondoa tofauti baina yao. Waziri wa mambo ya ndani katika serikali ya Burundi naye amekuwa akikanusha tuhuma za kuchochea migogoro hiyo ndani ya vyama hivyo vya upinzani. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, anatupasha muungano wa vyama vya upinzani ulioundwa hivi karibuni mwezi uliopita unajulikana kama renake unajumuisha vyama kadhaa vya upinzani wakiwemo wanasiasa wawili wanaodai kuwa ni wakuu wa vyama licha ya kutokubaliwa kisheria hao ni pamoja na bwana agatongo asa kiongozi wa kihistoria wa chama cha fner kilichokuwa kikundi cha wasi kabla ya kukubaliwa kama chama halali mwaka elfu mbili na tisa chama hicho kimegeuka katika matawe mawili bwana agatongo asa Nia kuungana ipo lakini hakuna hatua kubwa iliyokwisha pigwa. Nikizungumzia mchakato wa kuunganika upya kwa chama chetu, nitakuwa muongo kama nikisema tumeshafikia hatua fulani, ila najua ya kwamba nia hiyo ipo. Wanachama wetu wanaomba iwe hivyo. Mimi nimeita mara nyingi tu, sasa hivi miaka miwili napiga kelele, jamani ye, tuungane tuungane, lakini naona kwamba mambo yamekwenda ya kiumba yumba, lakini tutarajie kwamba pengine kwa kuwa tunasogelea tuna zaidi uchaguzi wenyewe, pengine tutarajie kwamba watu wanaweza wakajisikia huru kuamua kwamba jamani ye, natujenje cha kwetu na sisi. Juzi katibu wa tawi moja la chama hicho anayekubalika kisheria jitokeza na kutangaza kuwa tayari tawi hilo limeungana na bwana Agathon Rwasa na wafuasi wake. Lakini mara tu baada ya tangazo hilo kutolewa, bwana Jacques Wigirimana, ambaye ni mwenyekiti wa chama cha FNL anayekubalika kisheria, alimfuta kwenye wadhifa huo, ikiashiria kuwa zoezi hilo la kuungana bado linakabiliwa na changamoto kadha wa kadha mwanasiasa mwingine anayejumuika katika muungano huo wa Renake ni huyu Charle Nditj je anayedai kuwa ni mkuu wa chama cha mwasisi wa uhuru wa Burundi cha UPRONA, wakati ambapo b Konsili ni Bigira ndiye anayekubaliwa kisheria kama mwenyekiti wa chama cha UPRONA. Waziri wa mambo ya ndani amekuwa akituhumiwa na wanasiasa wa upinzani kuwa chanzo cha mgawanyiko wa vyama hivyo vya upinzani, ili chama chake ambacho ni chama tawala cha CNDD FDD kisipate wapinzani wenye ushawishi mkubwa kwenye um uongozi hata hivyo waziri wa mambo ya ndani amekuwa akikanusha mashtaka hayo dhidi yake upande mwingine chama cha uped zigamibanga kilichokuwa na mgogoro wa uongozi kwa takribani miaka minne kimesuluhisha mgogoro huo kwa hivi sasa bwana zedi feruzi kiongozi wa chama hicho na shovino mugwengezo waliokuwa mahasimu wanashirikiana bega kwa bega katika harakati zote za kisiasa. Kinachosubiriwa ni kuona iwapo waziri wa mambo ya ndani Edward Nduimana ataidhinisha matokeo la kongamano la Jumapili iliyopita la chama hicho cha Ipede. Kwa hivi sasa vyama vya upinzani vinajumuika katika muungano huo wa Renake pamoja na muungano mwingine unaojulikana kama Adesei Kibiri ulioundwa na vyama vilivyojengua katika mchakato wa uchaguzi wa mwaka wa 2010. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura na mwaka mzima baada ya baraza la usalama kutaka kuwepo kwa suluhisho kutoka kwa pande zinazozozana huko Siria ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia raia, afisa mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema jana kuwa juhudi za ugavi wa misaada hiyo bado zinatatizwa na ghasia hizo, vikwazo vya kiutawala na ukosefu wa fedha. Mwandishi wa Sauti Amerika Margaret Bishia ametuandalia ripoti kutoka Umoja wa Mataifa, inasomwa hapa studio na Aida Isa. Wakati kama huu hapo mwaka jana, takriban Wasiria zaidi ya milioni tisa walihitaji msaada licha ya baraza la usalama kuweza kutilia mkazo muhimu wa kupeleka chakula, dawa na vifaa vinginevyo vya kuokoa maisha viweze kuwafikia watu wanavyovihitaji. Mwaka huu idadi hiyo imeongezeka na kufikia takriban watu milioni kumi na mbili wanaohitaji msaada huo, huku vita hivyo vya wenyewe kwa wenyewe vikiingia mwaka wa tano mwezi ujao. Idadi ya wakimbizi na watu waliopoteza makazi inazidi kuongezeka takriban watu milioni nne wametoroka nchi hiyo na wengine milioni saba na laki sita wamepoteza makazi yao. Naibu mkuu wa idara ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa Kyungwa Kang aliliambia baraza la usalama jana kuwa amekosa maneno mwafaka kuelezea hali tete inayowaathiri raia wa Siria. Anasema mashirika ya misaada yaliweza kuwafikia takriban watu milioni tatu na nusu mwezi uliopita na kuwapatia msaada wa chakula, lakini miongoni mwa wengine takriban elfu mia mbili kumi na mbili wamenaswa kwenye mzozo na wanaweza tu kuwafikia watu mia tatu na nne pekee. Anasema matumizi wa vizuizi -vizu vya huduma za kimsingi ya kibinadam ikiwa ni pamoja na maji na umeme lazima isitishwe, kadhalika mashambulizi ya kiholela dhidi ya raia ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya mabomu ambayo yamekuwa sura ya mzozo huu. Shirika la Human Rights Watch lilitoa ripoti wiki hii ikishutumu serikali ya Rais Bashar al Assad kwa kufanya zaidi ya mashambulizi elfu moja ya anga katika maeneo ya waasi huko Alepo na mengine zaidi ya 450 katika mji wa kusini wa Daraa. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu lilisema kuwa picha za satellite zilionyesha uharibifu katika maeneo hayo kuwa yanafanana na yale ya mabomu yanayodondoshwa kutoka kwa helikopta. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Stefan de Mistura alitangaza wiki iliyopita kuwa amepokea ahadi kutoka kwa serikali Asad kusitisha mashambulizi ya anga kwa muda ya wiki sita huko Alepo, wakati mjumbe huyo akijaribu kuchukua hatua ya kwanza katika kusitisha ghasia. Mjumbe huyo ametoa wito kuwe na sitisho la mapigano kutoka kwa makundi ya waasi na anatarajiwa kurejea tena Siria Jumamosi, akijaribu kuendelea na juhudi hizo. Wataalamu wa nishati wanasema kuna haja ya haraka ya kuchochea kasi ya uwekezaji wa sekta za umma na binafsi, hasa linapokuwa swala la umeme Afrika. Wanasema serikali peke yake haziwezi kufanya peke yake, na zinahitaji kuhusika kwa sekta binafsi ili kuziba mianya iliyopo katika upatikanaji umeme. Mwandishi wetu Mariama Diallo anaripoti na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Wataalam wa nishati wanasema bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara lina rasilimali kubwa ambazo hazijashughulikiwa kwa matumizi kama vile gesi, mafuta, makaa, nishati ya umeme wa mvuke wa ardhini, umeme wa nguvu za jua, umeme unaozalishwa kwa maji na umeme wa nguvu ya upepo. Bado Benki ya Dunia inasema Mwafrika mmoja kati ya watatu anaishi bila ya umeme. Stephen Njiru ni mkurugenzi wa kampuni ya maendeleo ya umeme wa mvuke wa ardhini nchini Kenya na mshauri wa masuala ya nishati wa rais wa nchi hiyo. Anasema serikali haziwezi kubadili hali hiyo peke yake. The kumekuwepo na juhudi, sera, sheria, kumekuwepo na kanuni ambazo zimepitishwa, lakini pia kuna mwanya mkubwa, na kuna haja ya sekta binafsi kuhusika katika kujenga uwezo. Katika mkutano wa hivi karibuni hapa Washington kuhusu umeme kwa Afrika, Njiru amesema wakati umefika wa kusukuma kasi ya ushiriki wa sekta binafsi. Tungependa kukaa pamoja na kuona iwapo kama tunaweza kulishughulikia hili, kwa sababu tunaamini kwamba huko kuna soko kubwa. Tunaamini kuna mengi ya kufanywa na sekta binafsi. Kenya ilikuwa moja ya nchi tano za Afrika ambazo zilitajwa kuwemo katika ushirika wa umeme kwa Afrika, juhudi za rais wa Marekani Barack Obama zenye lengo la kuongeza uwezo wa upatikanaji umeme barani humo. Access to electricity is fundamental to opportunity in this age upatikanaji wa umeme ni jambo la msingi kwa fursa nyingi kwa wakati huu. Power Africa imechangiwa zaidi ya dola bilioni 20 kutoka katika sekta binafsi kwa ajili ya miradi mipya ya umeme. Andrew Heskowitz ni mratibu wa juhudi za Power and Trade Africa Project. Kampuni ya Kimarekani iliyopo huko Santa Monica, California, Solar Santa Monica California, Gigawatt, Solar Reserve imejipatia tunzo huko Afrika Kusini kwa kujenga mradi wa umeme wa nguvu za jua ambao unazalisha megawati mia moja za umeme wa nguvu za jua. Tuna mradi mwingine mkubwa wa umeme wa nguvu za jua na kampuni nyingine ya Kimarekani ya Gigawat Global ambayo itapewa jukumu la kuzalisha umeme huko nchini Rwanda. Uzalishaji wake utakuwa ni megawat 8.5 za umeme kwa maelfu ya watu. Balozi wa Tanzania hapa nchini Marekani, Liberata Mulamula Mula Anasema wakati ubalozi wake unafanya kazi kwa bidii sana katika kuhamasisha sekta binafsi, serikali ni vyema ziwe na tahadhari. You know, unafahamu did... wafanyabiashara wote hawa wote wanachotaka ni kuwepo kwa miradi miradi miradi, na unajua, serikali zetu nyingi zina uwezo wa kawaida, lakini tunahitaji ufadhili, ufadhili kwa ajili ya miradi yenye hadhi kubwa. Mulamula anasema mula, hakuna njia ambayo bara la Afrika linaweza kuendelea bila umeme. Wakati ambapo wataalamu wa viwanda wanasema soko la nishati ya Afrika limeshamiri kwa ushiriki wa sekta binafsi, wawekezaji nao wameonya kuwa wanakabiliwa na vikwazo ikiwemo mara nyingine gharama kubwa mashauriano ambayo huchukua muda mrefu sana na hatari zake nazo ni kubwa. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. VOA mitaani. Na leo katika VOA mitaani tutaelekea nchini Burundi ambapo tatizo la uhaba wa umeme linaathiri kazi zinazotegemea umeme kwa wakazi wa mji mkuu wa Burundi, Bujumbura. Uhaba huo wa umeme ni changamoto kubwa kwa maendeleo ya taifa hilo miongoni mwa mataifa maskini duniani. Wawekezaji wa kigeni wamekuwa wakishindwa kuwekeza katika taifa hilo kutokana na tatizo hilo la umeme. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana amezungumza na baadhi ya wakazi wa, wa mji mkuu wa Burundi wanaofanya kazi mbalimbali zinazotegemea umeme, na haya ndio yalikuwa maoni yao. Kwa kweli uhaba wa umeme umetuathiri kiasi kikubwa. Tazama hata simu yangu kwa muda huyu e, ni kwamba imezimika kwa kukosa kuichaji kwa siku ya jana. Kwa hiyo umeme ulikuwa haupo na ulikuja kwa kiwango kidogo sana, na hivi leo mpaka hivi sasa umeme hamna. Sio mimi tu, hata wengi tu hapa imewaathiri, labda unaweza kuwaona hata wengine hapo wameathirika sana, na mji wetu huu wa Buyenzi ni watu ambao wanategemea umeme kwa, kwa kiwango kikubwa. Kwa hiyo kwangu mimi ningependelea wazalishe, ama serikali ijitahidi kuzalisha umeme zaidi, kutaka watu wa Buyenzi wapate umeme kuanzia asubuhi mpaka jioni, kwa sababu maisha yao wanategemea, kwa hivyo viti. Jana usiku, hii nyumba yetu ni, ni moja lakini upande wa moja kulikuwa kuna moto ingine hatuna moto. Mwanzo wa jana usiku mpaka saizi hatuna moto, kazi ilisimama. Kama hivi si hasara, miogo inaharibika, ilikosa moto inarundikana upande, inaka fasi moja inapata joto inageuka nyange. Watu fanye tu umeme wenetuote sawasawa na shinda kama zamani, ee. Anzima, hmm. Ee, watu wanafanya kazi kama vile wanaweza soda kule, hmm hazitoki. Kuna mwingine hataki soda ya moto, anataka soda ya baridi. Kwa hiyo na kwa hasara eh, hata watoto kujifunza usiku hakuna gizi. watoto wa masomo wanafanyisha kuru usiku, wanatoa kanyosha waje kusoma huko kutafuta mata huko kanyosha, hakuna mata, na wakifika huko moto hakuna depasse tena, atike kurudia kanyosha, na ilikuwa ni usiku mjiza, kwani hatari ni sababu gani? maji maji, bahari si ipo imeje? Hapa tena eh, tatizo gani mpaka watu tunakosa umeme? Kwa hiyo tunaomba serikali tusaidie, wananchi tunapata shida kuhusu umeme, eh, kazi haziendelei, tunarudi nyuma eh, mimi ni fanya kazi, natengeneza milango ya vyuma na masharpanti ya vyuma. Kwa kweli kazi hii, kutokana na umeme, unatuathiri sana. Kwanza inachangia tu tushwane sina watajiri zetu tutoka mpaka haji Akija mkutano hujamaliza kitu akwambia huko ni mongo. Ile ni cha kwanza. Cha pili usitoka mwendea tajiri, anipe kwanza hela ndogo nitumikishe umeme. Ukija mkutano wa umeme hujaja mkutano mwisho tumikishe zile franga hizo, zote tatizo zinatuasiri. Cha toka pendekeza cha kwanza, serikali ingechangia juu kapitali. Bila umeme hakuna cha kuendelea, isipokuwa umeme ndio roho ya nchi, na kama hakuna umeme hakuna cha kuendelea, na waomba wajimize sana. Swali, so la kwanza umeme. Kwa kugawa umeme hawatumikishi uadilifu juu buyezi kama ndo roho ya kapitali, alafu unakutana umeme wanatupa kwa mara chache sana, na sisi kila kitu tunategemea ni umeme, licha ya sisi wafanya sudire, wauza maziwa, wenye kufanya mabusheri na wenye tatizo, wana tatizo la lolo umeme. Kwa jumla unatuasiri sana na, na makinjo masangwe hivyo watana wanakosa yani, wanakuwa wanahitaji maji ya waidi akina wayapati ja umeme nawtana tunatta mayakula mfigo na haribika kwa sababu ya kukosa umeme kwenye fridge. Haya ni mitaani hiyo, lakini sasa Sande Shomari anakusomea muktasari wa habari. Taarifa za vyombo vya habari zinasema Mwanamgambo wa kundi la Islamic State aliyejifunika uso ambaye ameonekana katika video kadhaa akiwakata vichwa mateka hatimaye hatua kwa hatua ametambuliwa, lakini vyanzo vya usalama vinaonya kwamba taarifa hizo zinaweza zisiwe sahihi. Ripoti zinakariri marafiki wa Muhamed Emwazi wakisema wanaamini kuwa huyo ndiye kijana mrefu mwenye lafudhi ya Kiingereza aliyeitwa Jihadi John. Mtu mmoja raia wa Saudi Arabia anayeshukiwa kuwa kiongozi wa Al Qaida ameshtakiwa kwa kuhusiana na mashambulizi ya mabomu ya 1998 ya ubalozi wa Marekani huko Afrika Mashariki. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan alifanya matembezi ya kushtukiza jana Alhamisi katika eneo la kaskazini mashariki ambalo ni ngome ya Boko Haram. Mashahidi huko Somalia wanasema mtu mmoja aliwawa na magulunicha alirushwa Alhamisi katika jumba la rais huko Mogadishu. Vikosi vya Ukraine vimeanza kuondoa makombora kutoka kwenye mstari wa mbele karibu na mji uliogubikwa na vita wa Debaltsevo. Mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena Jumatatu saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba wote waliochangia katika matangazo haya, msimamizi ni mimi Esta Gituyot studioni hapa. Kwa mwezi mzima nimeshirikiana naye Sandei Shomari. Mwelekezi ni Aida Isa. Tunawatakia siku na weekend njema, kutoka studio zetu za Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa heri.