Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, ni saa kumi na nusu jioni Ijumaa Februari 20 ya mwaka wa 2015, na katika matangazo ya VOA Express hii leo, chama cha Maalbino nchini Tanzania chakadhabishwa na mauaji ya mara kwa mara. Wasituwe. Kwa kweli leo inatuuma sana kwa kweli, inauma, ni, macha macha malbino, kwa kweli inauma hususan tunanyanyasika hata kwenye manyumba tunayopanga. Ni mwanachama chama cha maalbino akiomba kusitishwa kwa mauaji dhidi yao. Karibu kwenye VOA Express. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau. Na nchini Kenya, swala la kuanzishwa kwa mfumo wa televisheni wa dijitali laibua hisia tofauti. Mimi naona ni sawa kabisa, hivyo vyombo vya habari vizimwe kwa sababu walikuwa anajua 2015 inafika, hakuna mtu ambaye amekataa ku migrate, lakini namna migration inavyofanywa. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VUA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa naye mwenzangu Mary Mgawi. Maafisa nchini Somalia wamesema naibu waziri mkuu wa nchi hiyo amejeruhiwa na watu wengine sita kuuawa kwenye shambulizi kutoka kwa wanamgambo wa Al Shabab katika hoteli moja mjini Mogadishu. Mwanahabari wa VOA kutoka Mogadishu anasema kwamba mlipuko wa kwanza ulitokea baada ya wageni kumaliza maombi ya Ijumaa kwenye hoteli ya Centro karibu na ukumbi wa sanaa wa kitaifa. Mlipuko wa pili ulifuatia, kisha amilio ya risasi. Boshi mweusi ulionekana ukitoka kwenye hoteli hiyo ambayo maarufu kwa watu mashuhuri wakiwemo wabunge na mawaziri wa serikali. Naibu waziri mkuu Omar Arte ni miongoni mwa waliojeruhiwa huku idadi ya wa waliokufa ikitarajiwa kuongezeka. Maafisa nchini Libya wanasema takriban watu 30 wameuawa na dazano wengine wamejeruhiwa kufuatia mashambulizi matatu ya bomu ndani ya gari kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mashambulizi haya yalitokea Alhamisi katika mji wa Cuba ulioko karibu na ngome ya wa Waislamu wenye msimamo mkali, lakini unadhibitiwa na serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa. Kulikuwa na taarifa zenye utata kuhusu mahali yalipotokea mashambulizi na ni mangapi na msemaji wa jeshi la Ukraine amesema waasi wanaoungwa mkono na Russia walishambulia kwa mara nyingine maeneo ya Ukraine majira ya usiku licha ya kuwepo na makubaliano ya sitisho la mapigano lililoanza kutekelezwa siku tano zilizopita. Anatol Stelmark alisema Ijumaa kwamba waasi wamekuwa wakilenga mashambulizi hayo katika mji wa Doneski, kushambulia vijiji vya Kurakov upande wa magharibi. Pia amesema kijiji cha Bedyansk karibu na mji wa Mandarin wa Mariupol kilishambuliwa na makombora wakati wa usiku. Kulikuwa na taarifa tofauti kwamba mapigano karibu na Mariupol Alhamisi, na waasi wakishambulia kwa makombora kijiji cha Sharikon. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Ofisa mmoja wa cheo cha juu katika jeshi la Marekani amesema jana kwamba wapiganaji wa Iraq na Kikurdi wanapanga kufanya operesheni mwezi Aprili au Mei ili kuchukua tena mji wa Mosul kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Ofisa huyo kutoka jeshi la Marekani ambaye alizungumza kwa sharti la kutotajwa, alisema hadi wanajeshi elfu ishirini na tano wa Iraq watashiriki kwenye kikosi cha mashambulizi. Wapiganaji wa Kurdish Peshmerga watakabili kundi la Islamic State kutoka askazini magharibi ya mji huo. Marekani tayari imeshafanya mashambulizi ya anga kwenye njia za usafirishaji za kundi la Islamic State kabla ya operesheni hiyo kufanywa. Pia inapanga kutoa mafunzo na msaada mwingine wa kijeshi kwa wanajeshi wa Iraq. Ofisa huyo alisema kama operesheni haiko tayari ifikapo mwezi Aprili au Mei, huenda ikafanywa baadaye. Polisi nchini Venezuela wamemkamata Meya na kiongozi wa upinzani Antonio Ledesma ambaye serikali ya nchi hiyo imemshutumu kwa kusaidia kupanga mipango ya kile alichosema ni mapinduzi yaliyoungwa mkono na Marekani dhidi ya serikali hiyo ya kisoshalisti. Makundi ya kijeshi yenye silaha yaliyokuwa yamevalia mavazi ya kuficha sura na sare, jana Alhamisi, yalimvamia Ledesma baada ya ya kuvunja milango ya ofisi yake na kufiatua risasi za onyo hewani. Rais Nicolas Maduro amemshutumu meya huyo mwenye umri wa miaka hamsini kuhusika katika jaribio la mapinduzi ambalo amesema pia lilihusisha maofisa wa jeshi la anga. Rais Barack Obama wa Marekani ametangaza jana kwamba wazo lolote litakalotolewa na makundi ya kigaidi kwamba mataifa ya magharibi yako katika vita dhidi ya Uislamu ni uongo mtupu. Katika hotuba iliyogusia masuala mbalimbali wakati wa mkutano uliodhaminiwa zamini na White House juu ya namna ya kupambana na ugaidi, Rais Obama ameapa kutusita hata mara moja katika vita dhidi ya Islamic State na makundi mengine ya kigaidi. Alipinga kabisa wazo kwamba mataifa mengi ya Kikristo na Kiyahudi ya magharibi yanaongoza vita dhidi ya Waislamu. Bwana Obama amesema serikali zote za dunia na watu wa tamaduni mbalimbali wanalazimika kukomesha ugomvi wa kidini, ikiwa ni pamoja na Wasuni dhidi ya Washia katika ulimwengu wa Kiislamu. Zaidi ya hayo, amewahimiza viongozi wa dunia kuwasaidia watu kuondokana na umaskini na ukandamizaji. Unaendelea kusikiliza VOA Express. Basi ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na tupeperuke kwa njia ya Express hadi kule jijini ama jiji kuu la Kenya, Nairobi, ambapo mkutano wa 16 wa viongozi wa Afrika Mashariki wanapokutana na kujadilia na kuangalia kwa kina masuala mengi yanayohusu eneo la Afrika Mashariki. Basi Mwaigi Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi, Kenya. Mkutano huu wa marais wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki umeanza na umekuwa ukiendelea katika jumba la mikutano la Kenyatta International Conference Center hapo mjini Nairobi, ambapo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amemkabidhi rais Jakaya Kikwete wa Tanzania uenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Thank you, President Kenyatta, outgoing chair, the wonderful speech you have made. Wengine wanahudhuria mkutano huo ni Rais Paul Kagame wa Rwanda, Yoweri Museveni wa Uganda, Pierre Nkurunziza wa Burundi na Salva Kiir wa Sudan Kusini na wawakilishi kutoka Somali na Umoja wa Mataifa. Na baadhi ya masuala muhimu yanayojadiliwa na, na marais hao wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki yanahusika na uteuzi wa majaji wa mahakama ya rufaa ya Afrika Mashariki, huteuliwa kwa naibu wa katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na masuala ya usalama katika kanda hii ya Afrika Mashariki. Vilevile viongozi hao wa Afrika Mashariki wamekuwa wakichunguza ripoti ya mwaka kuhusu shughuli za Jumuiya ikiwa ni pamoja na masuala yanahusika na, na biashara, uchumi, nguvu za kawi, shughuli za uhamiaji, miundombinu pamoja na matatizo na vikwazo vinavyozuia kuharakishwa kwa shirikisho la kisiasa la Jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini suala kubwa katika mkutano huu ni jinsi watu wa Afrika Mashariki wanavyoweza kuungana katika shirikisho la kisiasa la Afrika Mashariki mmoja wa bunge wa bunge la Afrika Mashariki Abubakar bakar Zain: watu wote katika Afrika Mashariki wanataka tufikie kule. Nafikiria kitu ambacho watu pengine wana nasaha tofauti, ni kasi yake, na katika kuzungumzia kwamba kasi hii iwe ya haraka haraka au twende kwa vipimo ambavyo watu wanahisi kwamba kutakuwa kumejengwa imani na uelewa wa kutosha kwa watu kuwa na fikra ya kuwa kitu kimoja, na wengine wanafikiria kwamba pia tuchukue muda kujenga msingi mzuri. Tafiti tofauti tulizo tulizonazo zinaonyesha kwamba wananchi wana wetu raia wa nchi hizi tano hawana uelewa wa kutosha kujua, e, je hatua hizi zinazofanywa zinafanywa kwa sababu gani, na wao watashiriki vipi? Viongozi wengi wanahofu na wasiwasi wa shirikisho la kisiasa la Afrika Mashariki. Abdullahi Mwinyi kutoka Tanzania. Kuna ripoti pia ambayo iliyotolewa baadaye, sababu marais walipokaa wenyewe walizungumzia swali hili, jamani, tuna hofu au tuna hofu ikatiliwa, kamati ya watafiti wakienda wakakuta kuwa hofu kwa ukweli ni hofu tu, wala sio hofu ya uhakika. Unajua, kuna wakati mtu anaogopa uoga hali ya kuwa uoga wenyewe haupo. Ina maana baadhi ya watu waliona kuwa labda uh, ule uhuru wa baadhi ya nchi utapotea wakati tutakapokuwa tumefikia lile shirikisho. Wamoja wa kadhani kuwa kuna baadhi ya hela ambayo ilikuwa ikiingia kwenye e, sanduku za serikali itakuwa haingii tane sababu ya wa watu pita hapa na pale, lakini sasa baadaye walikuja kugunduliwa kuwa yote ni hofu tu ambayo mtu anao kwenye moyo wake, lakini uhaki wa mambo uwanjani hakuna hofu yoyote, na hivyo naamini kuwa hata wale ambao waliokuwa wana hafu ameweza kupungua kidogo kidogo. Lakini suala nyeti linalosababisha tofauti kubwa kwenye mkutano huu ni uwezekano wa Somalia na Sudan Kusini kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki kwani baadhi ya viongozi wamepinga jambo hilo kutokana na mizozo na vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea katika mataifa hayo pamoja na ukosefu wa dhabiti wa kisiasa katika nchi hizo. Mwaigi Konyo, Vio Express, Nairobi. Namna tukitoka kule Nairobi, Kenya, tuelekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania. Mauaji ya mtoto mwenye ulemavu wa ngozi mwenye umri wa mia wa mwaka mmoja Yohana Bahati yaliyoambatana na kukatwa miguu na mikono huko Chato mkoani Geita hivi karibuni yamesukuma chama cha albino nchini Tanzania kuandaa maandamano ya amani kuelekea Ikulu ya nchi hiyo. Mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam ana taarifa kamili. Walemavu wa ngozi nchini Tanzania kupitia chama chao wanadhani serikali pamoja na vyombo vyake vya dola haijachukua hatua stahiki kukomesha ukatili huu dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi, ambapo kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa kuanzia mwaka 2006 mpaka leo zaidi ya watu wenye ualbino 76 wameuawa na wengine 56 kujeruhiwa, ambapo makaburi 18 yamefukuliwa na watu walioachwa na ulemavu wa kudumu ni 11 huku wengi wao wakiwa ni watoto. Uamuzi huo wa kufanya maandamano ya amani kupinga mauaji ya albino umetangaza dar es salaam hii leo na afisa habari wa chama cha maalbino tanzania joseph atitona katika mkutano wake na waandishi wa habari lengo likiwa kufikisha kilio chao kwa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania jakaya kikwete jeshi la polisi na wananchi kwa ujumla wanapaswa kuongeza swala la ulinzi kwetu kwa sababu wauaji hawa wanatoka kwenye jamii tunao tunakaa nao sasa inapofika sehemu kwenye kwenye kwenye kwenye kuwachukua au kuwachukulia hatua au kuwafichua bado jamii na yenyewe bado inaficha hizi habari, lakini ukienda pia kwenye mahakama bado na yenyewe inasema hamna ushahidi wa kujitosheleza, kwa hiyo watu tunawaweka huru kama ilivyo. Na ndio maana tukasema, hapana, upo umuhimu wa kuchukua hatua maksudi, ili kwamba mihimili hii miwili iweze kutoa haki kama ilivyo. Baadhi ya walemavu wa ngozi walioshiriki kwenye mkutano huo walizungumzia kilio chao juu ya kukosekana kwa usalama wa maisha yao na kunyimwa haki yao ya msingi ya kuishi. Basituuwe, kwa kweli, loo, inatuuma sana. Usizani kama huyu mtoto ambaye aliofariki hivi juzi, amekutwa amekatwa viungo vyake vyote, mikono miwili, miguu yote, kwa kweli inauma. Huweza kuwa na yeye baadaye angekuwa ni kiongozi, lakini mnakuja kumtoa uhai wake hadi mama yake naye ashakuwa ni mlemavu, kwa sababu naye amejeruhiwa, ameumia. Kwa hiyo matokeo yake baada ya kuuawa, sisi albino, wazazi wazazi wa albino pia wanaweza akawa nao walemavu watarajiwa. Hususani tunanyanyasika hata kwenye manyumba tunayopanga. Kwa kweli, unapokwenda kupanga kwenye nyumba unaambiwa, bwana, usimpangishe huyo, ni kesi. Upande mwingine wa serikali unajitahidi kurekebisha haya mauaji, lakini bado hali imekuwa sio nzuri. Tunaiomba serikali ijipange vizuri, sababu tunapozungumzia amani tunazungumzia amani ya wenzetu msio albino tu sisi tunakaa unapongozi kwa sasa hivi, tumekuwa hatuna amani nchini kwetu. Watu kadhaa akiwemo baba wa marehemu mtoto Yohana Bahati wanashikiliwa na polisi mkoani Geita kuhusiana na mauaji ya mtoto huyo, huku mtoto mwingine Pendo Emmanuel aliyetekwa nyara mbele ya wazazi wake Desemba ishirini na saba mwaka jana katika kijiji cha Ndame wilayani Kwimba mkoani Mwanza akiwa hajulikani alipo mpaka sasa. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Express ndio unaendelea kusikiliza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC na basi, mwezi wa Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi katika historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa siku kama leo, Februari 20 mwaka 1895 ni siku ambayo alifariki frederick douglass akiwa na umri wa miaka 78 alikuwa mpiganaji wa kwanza mkubwa wa haki za watu weusi kwa muda wa karibu miaka 50 akipigania kuondolewa kwa utumwa na kudai elimu kwa ajili ya watu weusi nchini humo februari 20 mwaka 1927 alizaliwa mcheza sinema sidney poitier huko miami florida ambaye alikuja kuwa marekani wa kwanza mweusi kupata tuzo ya academy katika sinema kwenye movie ya Lilies of the Field hapo mwaka 1964. Na, na leo niende mbele kidogo kwani kesho Februari 21, 1965 ni siku ambayo aliuawa Malcolm X mpigania haki za watu weusi sambamba na Martin Luther King Jr katika miaka ya 1960. To right on this earth to be a man, to be a a man, human being, Okay, mambo yanaendelea vizuri kabisa kwenye VOA Express, na tunapotuendelea, ni vizuri tukapata burudani ya leo. Basi katika burudani ya muziki leo, tunaye MSB reisi na Nora wanakuambia kama vipi. Yaani, msanii Moses Bushagama aliyejulikana kama Mez B na kuimba ngoma hii amefariki dunia leo mjini Dodoma, Tanzania, baada ya kuugua kwa muda mrefu, kwa mujibu wa familia yake. Basi tumkumbuke Mez B kwa kusikiliza wimbo wake huo uliompatia sana umaarufu katika eneo la Afrika Mashariki. Basi ni mwanamuziki MSB wakiwa na na Nora katika kama vipi. Mungu basi ailaze ya roho yake mahali pema peponi, huyo mwanamuziki MSB ambaye ameaga dunia. Mi vibao vyake kwa kuli Tanzania vilikuwa vinapigwa kweli kweli, wakati alipoanza alikuwa akichipukia vizuri sana, na hapa basi VOA tunamtakia kila la heri na Mungu amweke mahali pema peponi. VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Na nchini Kenya ni kwamba mamlaka yanayosimamia mawasiliano kusimamia yanasimama kidete kwamba lazima kama makampuni yote yanayomiliki televisheni nchini Kenya yahamie mfumo wa dijitali, yani katika hali ya kupeperusha matangazo. Basi suala hili limewaacha wananchi wa Kenya na watazama televisheni wakiwa katikati ya malumbano ya serikali na makampuni ya televisheni. Na basi, ni hoja gani inayofuatia suala hili? Mamlaka inayosimamia mawasiliano Kenya imesema inasimama kidete kuuliza kampuni zinazosimamia ama zinazomiliki televisheni Kenya waondoke katika ule mfumo wa analog na waingie digital. Wenye vituo aliyakatiza matangazo hata katika vile visanduku vya digital, na sasa wananchi wanazungumza kwamba mvutano huu umewapeleka pabaya. Kinachofahamika zaidi ni kwamba Kenya kuna vituo vya redio na televisheni zinamilikiwa na wanasiasa, mara nyingi zikifunguliwa wakati wa kampeni. Leo hii Mombasa bado unazungumza na Wakenya hoja kwa hoja, wanazungumzia swala hilo mitaani. Mimi naona ni sawa kabisa hivyo, eh, vyombo vya habari vizimwe kwa sababu walikuwa wanajua kwamba you know, walikuwa wamepatia ultimatum kwamba by the time 2015 inafika digital migration inaangukia kila mtu. Angalia hata ndugu zetu wa Tanzania papa wameshamigrate, kwa hivyo mimi sioni mbona sisi wa Kenya eh? Tuna take time na tunataka kwanza kulalamika kana kwamba tulikuwa hatuna habari kwamba digital migration inapaswa kuwa. Um, hakuna mtu ambaye amekataa kumigrate, lakini namna migration inavyofanywa waangalia. Kwa mfano, serikali iliweza kuchukua kandarasi za kuweza kumigrate kutoka analog kuelekea digital, ikaweza kupeana kwa kampuni za kutoka nje. Mvutano ambao uko sasa ni kwa sababu uh, wale wamiliki wa vyombo vya habari katika nchi hii wanaona kwamba serikali haijaweza kutenda sawa, hakuna haki, walitaka wali kuweza kupewa nafasi ku migrate kutoka analog kuingia digital ili kuweza kupeana zile kampuni za nje pekee. Hatuna shida, hatuna shida. Ukisema kwamba sijui serikali inachukua kandarasi inapatia kampuni za nje, hizi kampuni za hapa hapa zilikuwa hazijui tu, walianza kusema kwamba sisi tutatengeza sijui set box zetu tokea tangu last year. Sasa hivi bado wamezimiwa, wanaomba tena muda bado uongezwe. Swali ni je, walipewa nafasi kuwezesha Wakenya kuweza kumigrate? Hapana, Uamuzi uliweza kufanya tu na, na, kandarasi hii ikapeana kwa uh, kampuni za kutoka nje China zingine za kule inje, lakini, Sika, Wakenya, mpaka lini? Lakini hata mimi niko tayari ku migrate, lakini sasa shida ni kwamba mimi nataka haki itendwe. Kampuni tunataka kuimarisha hata kampuni ambazo zime, zinamilikiwa na Wakenya. Um, katika nchi hii si eti kila kitu tunachukua tunawapelekea Wachina wa ni, na na Juma, ni sawa ni sawa kaka, kaka, sisi hatujakataa, lakini hizi kampuni za hapa hapa zilikuwa hazijajua kwamba tuna megeta. Nataka tu ni jibu, zilikuwa hazijajua kwamba tuna megeta? Zilikuwa zinajua, ndio maana waliingia kwenye mahakama na nasikia subiri eh, sio walikuwa wanajua kwamba at some particular time zile ni zitazimwa transmission, tazimwa walikuwa hawajui. Sasa kama tunataka tu migrate by by kufikia June. June. Yeah. Kama serikali inatakana pia iangalie miundo msingi, are we prepared? Kila mmoja ameweza kujiandaa na mambo kama haya. Kwa sababu hivi vitu haviji bure, hatupewi bure hata sasa tu migrate, lazima tujipange. Okay. Lazima watu waweze kwenda kununua. Ni mtu ambaye lazima utumie force wakati mwingine. Manake ikisema kwamba tunangojea, si yeye akiamua kwamba leo tunangojea, tutangoja mpaka 2030. Na sasa runinga zote katika majumba yenu, watoto wanali zimekuwa vipofu runinga, watu haoni vipindi, haoni vipindi, lakini ni sawa, ndo watu wajitahidi wa migrate. Kitu cha kwanza, ndugu yangu, nataka uelewe kwamba tunakiuka haki sasa hivi. Inakuwa ni vigumu kuweza kupata habari zenyewe kwa sababu tumezimiwa. Unajua hizo redio zimezimwa sawa de, tunataka pia kutazama picha <laughs> Unachekacheka? <laughs> No, no, we eh, Mkenya kama <laughs> malumbano makali, ati wanasema kwamba mwanakenya lazima msukume. ni kwelisikuzawnatoka Kenya sijui niko Marekani sasa hivi mimi. Basi msikilizaji, let's go, twende Hollywood. <laughs> Shukran Harrison Kamau na Mary Mgawe. Jumapili hii basi ni ile fainali ya Hollywood, na bila shaka wapenzi wa filamu duniani wanasubiri kwa hamu kubwa kuona nani ni nani. Tuzo za Oscar za 87 zitafanyika Jumapili hii, na ni vizuri tukakumbushana ni filamu ama mwigizaji gani ataweza kuondoka katika zulia hilo jekundu la tuzo zinazoheshimika sana duniani akicheka ama kusononeka, tukianza na filamu bora za mwaka zinazoshindana na zenye asilimia kubwa ya kutoka kidedea, japokuwa siku zote katika tuzo hizo kuna ya kushangaza. Filamu hizo ni the the American Sniper, Selma, the imitation game na bidman kama filamu bora za mwaka. Mwigizaji bora wa kiume katika uhusika mkuu yupo Bradley Cooper kutoka American Sniper, Michael Keaton wa bidman. Alisa, kama kawaida zengwe lilikuwepo kwamba waigizaji wengi katika tuzo hizo, hasa ukiangalia vipengele vikubwa vya tuzo, wapo wazungu tu na hakuna mtu mweusi. Lakini unavyojua, kama kawaida tuzo hizo hazipo kwa kuangalia rangi za watu, bali ni kile bora cha filamu kilichoko, na si kuangalia kama wachambuzi wengi walivyoweza kujibu kuhusiana na zengwe hilo. Kufuatia tuzo hizo za Jumapili, tuone nini kitatokea hiyo Jumapili na burudani gani zitakuwepo? Hivyo basi, Jumatatu tutakupasha kwa kina kama zile za nani kapiga pamba kali, nani katoka na nani, na vituko kibao. Nadhani unakumbuka mwaka jana watu walilishwa pizza na Helen DeGeneres ambaye alikuwa ni mwongozaji wa tuzo hizo. Basi usishangae mwaka huu Lupita Nyong'o akawapigisha watu sukuma wiki, tusubiri tuone. Basi basi hayo yakiendelea, ngoja tuangalie zile habari za udaku za masuperstar kuelekea tuzo hizo za Oscar kwa mujibu wa mtandao wa habari za masupastar TMZ, rapa Kanye West alisikika akisema kwamba yule mpenzi wake wa zamani dada mrembo kweli kweli Amber Rose alikuwa anatoa harufu ya kiskanki. Ngoja <coughs> nikwambie kitu kimoja hapa Marekani, kuna mdudu mmoja anaitwa skanki, na akikumwagia majimaji yake utanuka zaidi ya kile kitu ambacho umewahi kukisikia kinanuka kweli kweli. Chanzo cha mtandao huo kimeendelea kusema Kenya alisema ilibidi aoge mara mia moja kabla ya kwenda faraha na mke wake kim Kardashian. Huyu Kenya naye ana mambo haya basi. Kama umetuendelea nini katika yavumayo mitandaoni Ni matumaini yangu kwamba mambo yanakuendea ya sawasawa, hasa wakati huo juma linapokaribia kuisha, huku nayo mengi yakiendelea karibu na hata mbali na sisi. Na kuvuma kwenye mitandao, tuanzie nchini Kenya ambapo mvutano wa kisheria baina ya viongozi wa serikali za kaunti, yani magavana, umetia fora baada ya bunge la kitaifa kupitisha mswada wa kuondolewa majina yenye hadhi kubwa. Majina haya ya kifahari na heshima kubwa hutumika kwa kawaida kwa rais wa nchi akiitwa his excellency, nao wabunge wakiitwa honorable. Basi awali magavana walikuwa na shauku kubwa ya kuitwa his excellency, jambo ambalo sasa limetupiliwa mbali na bunge, huku wakuu hawa wa kaunti wakibaki kulalamika na kusema kwamba serikali kuu inaonekana kutotambua vilivyo serikali za mashinani. Basi wengi kwenye mitandao wametoa maoni yao kuhusiana na swala hili Chimpa, kwenye gazeti The Daily Nation, anasema Kenya itaendelea tutakapowachana na siasa za pesa nane, ili tusiwe tu nchi ambayo inaendelea kiuchumi kwenye vitabu. Chon Gilala anahimiza rais kutupilia mbali msuada huo mbali kabisa, akisema kwamba majina haya makubwa yangetumika kama nchi haina rais ama naibu wake. Ni juma hili tu ambapo mabaki ya mwili wa mtoto mwenye ulemavu wa ngozi yani albino ulipopatikana msituni nchini Tanzania na kuibua hisia kali hasa kutoka kwa Umoja wa Mataifa. Mtoto Yohana Bahati alitekwa na genge lenye silaha mnamo tarehe 15 mwezi huu na polisi wanasema kwamba sehemu za mwili kama vile miguu na mikono zilikuwa zimekatwa ikiaminika ni kutokana na sababu za kishirikina. Tukio hili linaibua kumbukumbu kumbu za wengine wengi ambao wameuawa kwa njia kama hii ikiaminika kwamba viungo kutoka kwa wenye ulemavu wa ngozi vinaleta utajiri na pia ushindi kwenye nyanja za uongozi. Suala hili limekuwa kama donda ndugu, na wengi wametoa maoni yao kwenye mitandao ya kijamii. Tracy Johnson, Mtanzania anaishi Marekani, anauliza, watu wangu, ni lini tutajua kwamba viungo vyenye ulemavu wa ngozi haviwezi kutusaidia kupata utajiri au hata kushinda uchaguzi? Alinoa Harrison anasema, jameni, njia ya kufaulu ni maombi tu Hukufosta akisema hakuna siku giza litashinda mwangaza, na kwa hivyo vitendo kama hivi vya giza ni lazima vitatokomezwa kabisa siku moja. Ni baadhi tu ya mambo ya vumayo mitandaoni. Wewe nakutakia wikendi yenye fanaka isiyo na vuga wala purukusheni. Tukamilisha VOA Express kwa muktasari huu wa habari. Maafisa nchini Somalia amesema naibu waziri mkuu wa nchi hiyo amejeruhiwa na watu wengine sita kuuawa kwenye shambulizi kutoka kwa wanamgambo wa Al Shabaab katika hoteli moja mjini Mogadishu. Mwanahabari wa VOA kutoka Mogadishu anasema kwamba mlipuko wa kwanza ulitokea baada ya wageni kumaliza maombi ya Ijumaa kwenye hoteli ya Central karibu na ukumbi wa sanaa kitaifa. Maafisa nchini Libya wanasema takriban watu thelathini wameuawa na dazano wengine wamejeruhiwa kufuatia mashambulizi matatu ya bomu ndani ya gari kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mashambulizi hayo yalitokea Alhamisi katika mji wa Kuba ulioko karibu na ngome ya wa Waislamu wenye msimamo mkali, lakini unadhibitiwa na serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa. Msemaji wa jeshi la Ukraine amesema waasi wanaoungwa mkono na Russia walishambulia kwa mara nyingine maeneo ya Ukraine majira ya usiku, licha ya kuwepo na makubaliano ya sitisho la mapigano lililoanza kutekelezwa siku tano zilizopita. Na basi, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Mwamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kama na mwenzangu Merimga...