Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni, Februari 18 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo tunakuletea hoja kwa hoja, na swali ni je, nani wa kulaumiwa baina ya serikali na wananchi kwa kujirudia mauaji ya albino nchini Tanzania? huwezi ukailaumu serikali moja moja kwa selikari moja, kwa maana kwamba serikali haiwezi ukaia mtu mmoja mmoja. Bwana miteze hizi nimemsikia, ila mimi kwa upande wangu nafikiri vyombo vya dola vinafahamu majina ya watu. Ni mjadala huo kuhusiana na mauaji ya albino nchini Tanzania. Mimi ni Idi Ligongo na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ambapo tunaelezwa magonjwa yanayotokana na uchafuzi wa hali ya hewa ya ongezeka duniani. Hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia alasiri hii, mkuu wa kundi la kigaidi la Boko Haram ametishia kuvuruga uchaguzi wa nchi hiyo ambao tayari umeakhirishwa mpaka mwezi ujao kwa sababu ya hofu ya ghasia. Katika ukanda mpya wa video katika mtandao hapo jana, Abu Bakar Shekau alisema hata kama mapigano yatasababisha kifo kwa wapiganaji wake, Mungu hataruhusu uchaguzi huo kufanyika. Kundi hilo mara kwa mara limeonya wa Nigeria kutojitokeza katika upigaji kura ambao sasa umepangwa kufanyika Machi 20. Ishirini na nane mabomu yaliipuka katika sehemu tatu tofauti nchini Nigeria hapo jana na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Mashambulizi hayo ni pamoja na yale yaliyofanyika katika mkutano wa hadhara wa chama cha upinzani cha APC katika jimbo la Rivers kusini mwa nchi hiyo. APC inaleta upinzani mkali dhidi ya chama tawala cha PDP cha Rais Goodluck Jonathan ambaye analaumiwa kwa kushindwa kuwamaliza wanamgambo wa Boko Haram. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kufanya kikao cha dharura leo kuhusu mgogoro wa Libya, nchi ambayo imekuwa na misukosuko ya kisiasa huku makundi ya wanamgambo na serikali inayoungwa mkono kimataifa yakipigana. Yakipigania ya madaraka. Serikali ya Misri imeelekeza macho yake katika hali ya Libya wiki hii baada ya kundi la Islamic State kuwachinja Wakristo ishirini na mmoja wa Libya. Waziri wa mambo ya nje wa Misri Samer Hassan Shokri Salim aliwaambia waandishi Jumanne mjini New York kwa wanadiplomasia wana wa Kiarabu wanaoshughulikia mswada huo ambao utajumuisha hatua za kuingiza silaha nchini humo ambazo zimekuwa zikiendelea tangu kuangushwa kwa Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili kumi na moja. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema sehemu kubwa ya majeshi ya serikali yameondoka kutoka mji wa mashariki unaogombaniwa na pande zote wa Debaltsev ambao umekuwa ukizingirwa na waasi wanaoungwa mkono na Russia na mahala ambapo mapigano yanaendelea licha ya kuwepo na mkataba wa kusitisha mapigano. Majeshi ya Kiev yameondoka kutoka eneo hilo kwa mujibu wa taarifa ya video ya Rais Petro Poroshenko ambaye anapanga kusafiri leo kukutana na wanajeshi huko. Wanaotaka kujitenga wanashikilia kwamba wameuzingira mji huo kabla ya utekelezaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano na hivyo ni mji ulio katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi kuliko kuwa mstari wa mbele ambao wajumbe walikubaliana mapigano yatasita. Kwa mujibu wa ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa leo inaeleza kuwa idadi ya raia wa Afghanistan waliouawa kutokana na ghasia zinazohusiana na mgogoro unaoendelea nchini humo imeongezeka kwa asilimia 25 mwaka jana, kufikia kiwango cha juu tangu mwaka 2009. Ofisi za Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan, YUNAMA, ilieleza mapigano yalisababisha vifo vya raia 699 na kujeruhi 6840 na tisa wengine ikiwa pia ni idadi kubwa kabisa ya vifo miongoni mwa wanawake na watoto. Ripoti inayeleza kuongezeka kwa idadi hiyo inatokana na hali kwamba mapigano ya nchi kavu yanazidi kutumia mizinga, roketi na magruneti katika maeneo yanayoishi watu. Ilieleza kuongezeka pia kwa mashambulizi ya aina hiyo, yale ya kujitoa mhanga pamoja na yale yanayohusisha milipuko iliyotengenezwa kienyeji. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Wash. Myanmar imetangaza hali ya dharura na kuweka kipindi cha miezi mitatu ya amri ya kijeshi katika eneo la kaskazini ambalo limeshuhudia mapambano yaliyosababisha vifo kati ya majeshi ya serikali na waasi wa kabila za wachache. Hatua hiyo ilitangazwa jana jioni kwenye televisheni ambapo Rais Thein Sein Wakati raia katika eneo la Kokang wakiendelea kukimbia mapigano ambayo yamesababisha vifo vya angalau wanajeshi hamsini na waasi ishirini na sita kwa mujibu wa idadi ya serikali. Jana watu wawili walijeruhiwa wakati msafara mmoja wa kundi la Msalaba Mwekundu uliposhambuliwa na milio ya risasi wakati ikibeba raia kuwapeleka eneo salama huko Laukai karibu na mpaka na China. Haijawawazi nani aliwajibika kwa shambulizi hilo japokuwa serikali ya Myanmar inawalaumu Waendesha mashtaka wa Geneva wamevamia ofisi za Uswisi za benki ya Uingereza HSBC na kutangaza rasmi uchunguzi wa kihalifu kutokana na madai ya kusafisha fedha kwa njia zisizo halali. Uvamizi huo ulifanyika katika ofisi za HSBC Private Bank Switzerland, kulingana na taarifa iliyotolewa leo na mwendesha mashtaka wa Geneva. Anasema wanachunguza madai ya utaratibu wa hali ya juu wa kusafisha fedha kwa njia zisizo halali dhidi ya benki hiyo, lakini alisisitiza kuwa uchunguzi huo unaweza kupanuliwa na kuhusisha watu binafsi wanaoshukiwa kushiriki katika vitendo hivyo. Mapema mwezi huu, mtandao mkubwa wa waandishi wa habari waligundua tawi la Uswisi la benki ya HSBC, benki kubwa kuliko zote Ulaya, limekuwa ikisaidiwa wateja kutoka sehemu mbalimbali mbali duniani kukwepa kodi na kuficha mamilioni ya dola katika benki hiyo. Wateja hao ni pamoja na wafanya biashara ya madawa ya kulevya, wauza silaha na watu maarufu pamoja na wanasiasa. Na mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC, mara basi ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tuangalie zile ripoti zetu. Uchafuzi wa mazingira ni mojawapo ya sababu kuu za vifo katika nchi zinazoendelea kufuatana na Shirika la Afya Duniani, WHO. Hewa na ardhi iliyochafu inasababisha vifo vya mamilioni ya watu kila mwaka, na kutokana na watu wengi kuhamia mijini na ukuaji wa haraka wa uchumi kunazusha hofu kwamba idadi hiyo itaongezeka katika miaka ijayo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Kampala, Sergio Rusblad, anaripoti kwamba nchini Uganda athari za uchafuzi wa mazingira kwa afya ya binadamu zinaanza kudhihirika zaidi. Abdu Shakur Abud anatusomia ripoti kamili. Kwa hakika uchafuzi wa mazingira huenda ikawa ni jambo lisilotiliwa maanani sana, kuhusiana na vifo katika nchi zinazoendelea. Shirika la afya duniani, WHO, linaeleza kwamba zaidi ya watu milioni nane wanafariki kote duniani kila mwaka kutokana na kuishi katika mazingira machafu. Huko Kampala, Dr Kigundu Tamale, mkurugenzi wa kituo cha taaluma na utafiti wa maisha ya mjini, anasema athari za uchafuzi wa hewa zinazidi kuonekana hivi sasa. Uchafuzi uh, wa hewa umekuwa mojawapo ya changamoto kuu inayoikabili Uganda, hasa katika maeneo ya mijini yes. Hapo Uganda, sababu kuu ya uchafuzi wa hewa ni usafiri, hasa kuongezeka kwa kasi kubwa idadi ya magari na vyombo vya usafiri katika miji. Lakini pia kuna sababu nyinginezo kama vile uchimbaji madini na kuchomwa takataka. Lakini madaktari wanasema ni vigumu kuambatanisha matatizo ya afya ya mtu na uchafuzi wa hewa. Hata hivyo, katika miaka ya hivi karibuni madaktari wa Uganda wameshuhudia kuongezeka kwa wingi wagonjwa wenye matatizo ya mapafu. Dr William Worodia, daktari katika hospitali ya Mulago, anasema uchafuzi wa hewa una athari mbalimbali. Hasa matatizo yanakuwa katika mapafu, moyo na sehemu nyingine za mwili. Katika mapafu unaweza kugundua kuna ugonjwa uliosugu kama vile pumu au kufungika njia za mapafu. Hata saratani ya mapafu yanaambatanishwa na uchafuzi wa hewa. WHO inaeleza kwamba kote duniani uchafuzi wa mazingira unasababisha vifo vingi zaidi kuliko vile vinavyosababishwa na malaria, HIV ukimwi na kifua kikuu kwa pamoja, na ilhali uchafuzi wa mazingira ungali hautiliwi maanani na watunga sera. Utafiti uliofanywa na wanasayansi wa Uganda unaonyesha kwamba asilimia 14 ya watoto kati ya umri wa miaka 8 hadi 14 wanaoishi Kampala wanapumu. Dr Warodia anasema watafiti wamegundua pia matokeo kama hayo katika wilaya za mashambani za Uganda. Uh, waliochunguza aina nyinginezo za uchafuzi, ikiwa ni pamoja na uchafu wa ndani ya nyumba kutokana na moshi na mambo mengine. Kwa mara nyingine tena, asilimia 14 ya wakazi wa wilaya ya mashambani walikuwa na magonjwa ya mapafu. Wanasayansi na maafisa wa afya wanasema sababu moja kuu ya uchafuzi wa hewa kuto kupewa kipaumbele ni kwa sababu haionekani kama matatizo mengine. Dkt. Kigundu anasema, kwa mfano, ikiwa hakuna barabara, wanasiasa wanaona hilo bila tatizo. Ikiwa hakuna umeme, hilo linaonekana, lakini hewa chafu haionekani kwa urahisi, na hivyo hakuna uamuzi unaochukuliwa. Naam, sasa moja kwa moja tunaelekea huko Pwani ya Kenya. Mahakama kuu nchini Kenya imesitisha kwa muda hali ya kutozurura usiku iliyowekwa na idara ya polisi mwaka jana kupitia aliyekuwa inspekta mkuu wa polisi David Kimaio kufuatia mauaji ya watu wengi katika kaunti ya Lamu. Uamuzi huo umefikiwa leo kuhusiana na kesi iliyowasilishwa mahakamani na raia wa Lamu pamoja na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu kupinga shauri hilo la polisi huko Lamu. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaarifu kutoka Mombasa. Uamuzi wa kusitisha kafyu au hali ya kutotoka nje iliyotangazwa Lamu mwaka jana umetolewa na jaji mmoja hapa Mombasa, Edward Murithi. Jaji Murithi amesema kwamba kwa sasa kafyu hiyo haitatekelezwa hadi katikati ya mwezi Machi, wakati ambapo pande zote mbili zitakaporejea kotini kuendelea na kesi iliyowasilishwa na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu kwamba kafyu iliyowekwa na serikali kupitia idara ya polisi inatatiza wenyeji wa Lamu na kuharibia uchumi wa mji huo ambao utakuwa na bandari mpya. Kafyu ilitangazwa na aliyekuwa inspekta mkuu wa polisi David Kimaiu kufuatia mauaji ya watu zaidi ya sabini huko Lamu, haswa na sehemu ya Mpeketoni. Sauti so, yake wakati wa kutangaza kafyu hiyo ilikuwa kama hivi: tumeketi na kuhakikisha kwamba tumeweka ile mkakati ya watu kutotoka nje masaa ya usiku. Nimeongeza tena muda ingine ya mwezi moja kuanzia kesho tarehe ishirini na moja saa kumi na mbili na nusu ya jioni, ikiendelea kila siku mpaka tarehe ishirini na mbili mwezi wa kumi, saa kumi na mbili na nusu asubuhi. Hiyo imetokana na yale kasi ambaye hatujakamilisha vilivyo kule Lamu, kwa sababu operesheni inaendelea na mofisas wetu bado wajakamilisha kikamilifu, na wale wote ambao watapatikana kule ndani Wata kulingana watakabiliwa kulingana na sheria, hata kabla ya mahakama kuamua. Leo kusitisha kwa muda hali hii ya kutuzura usiku huko Lamu, wananchi nao walikuwa wameelezea masikitiko kwamba inatatiza uchumi wao na kujiendeleza kama kaunti ya Lamu. Ile kafyo imetiwa kwa Lamu kaunti nzima, hatufahamu kwa nini. Na president alipowaita watu wa Lamu kuja kuzungumzia mambo, shida zilizoko Lamu tulifurahi sana, lakini tulisikitika sana ya kuwa baada ya wale watu kwenda na kuzungumziwa na kuzungumza, hakuna jambo lililobadilika. Sasa sisi wazi wazi kuiambia serikali ya kuwa lazima hii kafu iondoshwe, inawadhuru sana watu wanaishi katika visiwa. Niliposikia hiyo habari za Mpeketoni niliona ni kama ni Alshababu, manake wako karibu Lamu. Mambo kama haya hayafai kutokea. Kimimi mimi binafsi sina imani kabisa na idara ya mm -hmm. usalama nchini yani, yaani hiyo ni taarifa imenishtua sana, maana pia mimi na watu wangu kule mm, ni habari za kutatanisha na za kusikitisha sana. Mtu akimwona mtu ambaye hamwamini ni heri utoe ripoti kwa polisi. Zilikuwepo tofauti baina ya serikali na wapinzani kwamba mauaji yaliyotekelezwa huku Mpeketoni yalikuwa yamechochewa ya kisiasa. Mahakama imeamua kwamba kafyu inasitishwa hadi baadaye watakaposikiza, kesi hii itakapoendelea kusikizwa katikati ya mwezi ujao. Nikiripoti kutoka Mombasa, Josephat Kioko, Sauti ya America. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Nam, hii ni VOA Express na basi usikose kujiunga nasi katika makala yetu ya muulize daktari katika matangazo yetu ya jioni leo itakapofika saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika hii ya mashariki. Hii ni VOA Express hivi sasa, msikilizaji, moja kwa moja tunaenda kuangalia burudani ya muziki. Huyo hapa ni Profesa Jay akishirikiana na mwanamuziki kutoka kule nchini Uganda, Jose Kamillion, wanakuambia kwa ajili yako pazika, pazika. Mama nakosa majibu yeah. Najua unanipenda nanipendela, mbona unanidanganya, unanifanya nisemini hata vya kweli unavyofanya na kuamini. Mbona wewe haujamini? Uliyapa mbele ya watu kuwa utakufa na mimi, ukitoka hata kwenda kusuka na wenzio unaongopa hadi sipati jibu. Naniogopa, naniogopa weni wangu, moyo wangu upo kwako, furaha yangu, maisha yangu yote ni kwa ajili yako right. Akili yangu yote imehamia kwako, penzi langu, mali zangu zote ni mali za kwako mpenzi uh. Wangu kuwa huru kukupata wewe maisha kwangu na shukulu tuombe kwa Mungu azidi kuongeza nuru na na wenye roho mbaja na chuki wa siku dhuru ugombi wa makusudi. Yeah. Tumevumiliana miaka nenda miaka rudi t unidanganyedanganye tu spendi kwa mshoke mapenzi yanichanganye tu mama na kulea kama yai yeah. Napenda unavyodeka nafsi yangu inafurahi. Achana nao wenye ajenda ya siri, wenye wivu hawataki kutuona tuko wawiri, lakini right. Kwako kwa, uh. Nakupenda kwa dhati, natamani uwe pembeni yangu kila wakati. Uzuri wako kuna uh. kupa chati siruhusu maasili watu watuingilie kati. Kwanini uh. unanipereka pereka mimi mama kwanini un au kwa kuwa kwenye penzi nimezama, wakufa na kusikana kumbuka ya leo si ya jana jana Haya, <laughs> <laughs> Idi, kwa ajili yako Profesa j akishirikiana na Jose Chameleone ni <laughs> Paule. Nchini Tanzania anajulikana kama Profesa J, na unajua nchini Tanzania mwaka huu elfu mbili na kumi na tano <laughs> ni mwaka wa uchaguzi, ndio? <inaudible> na huyu bwana mkubwa ameshatangaza nia ya kuchukua jimbo la Mikumi mkoani mkoani Morogoro mkoani Morogoro, mm -hmm. <laughs> kwa sababu tunajua Joseph Mbilinyi Sugu alikuwa mbunge, alikuwa mwanamuziki, katokea kwenye mambo ya muziki pengine kwenye bunge lijalo la jamhuri ya muungano wa Tanzania hatakuwepo Profesa <laughs> J, likihusisha watu wa aina na rika zote <laughs> lakini. Sasa msikilizaji, unasikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi tunashuka nchini Tanzania katika masuala ya ushauri, ambako ukatili wa jinsia dhidi ya watoto haushughulikiwi vilivyo licha ya kuongezeka kwa vitendo hivyo, hasa ubakaji wa watoto. Jina langu naitwa Messi Sekabogo, ni mkazi wa mkoa wa Njombe. Siku ya leo nataka nitoe ushauri kuhusu ukatili wa kijinsia na hususan katika masuala ya ubakaji kwa watoto. Katika mkoa wa Njombe nimebaini nime kuwepo kwa matatizo haya kwa kiasi kikubwa sana. Kupitia matukio haya nimebaini kwamba kuna usiri mkubwa ambao umekuwa ukigubika, na usiri huu unatokana na mfumo dume, kwa jamii kutokuwa na ushirikiano wa dhati katika kutambua haki za kumlinda mtoto. Nikabaini pia kwamba matukio haya licha kwa ya kwamba yanafanyika na watuhumiwa kutambuliwa kumekuwa hakuna ushirikiano kati ya jamii na jeshi la polisi katika suala zima la kuyaweka wazi na kuondoa uoga. Nikizungumzia kuondoa uoga, nikiwa na maana kwamba jamii ikifahamu kwamba kuna matukio yamefanyika ya namna hiyo, kujitokeza moja kwa moja na kuyasemea wazi katika vyombo vya kisheria, hilo limekuwa ni tatizo kubwa. Ta ushauri wangu sasa katika hili ni vizuri jamii ikaondokana kabisa na suala zima la uoga na kuweka wazi undani wa matukio yaliyofanyika ili kuweza kutenda haki kwa jamii na kisha kutokomeza kabisa masuala ya ubakaji. Nikiangalia dawati la jinsia na watoto, jamii haifahamu kama kuna swala la dawati la jinsia katika vituo vyetu vya polisi. Ingawa vituo vyetu vya polisi vimeweka madawati kwa lengo la kutatua changamoto kama hizi, jamii imekuwa haifahamu. Sasa jamii pamoja na wananchi wote kwa ujumla, ikifahamu matumizi sahihi ya dawati la, la, la, la, la jinsia na watoto, itakuwa ni njia mojawapo ya kuweza kutatua changamoto ambazo zinaikabili jamii hususani hawa watoto wetu. Nilipita katika wilaya ya Makete, kijiji kimoja kinaitwa Ugabwa. Katika kijiji kile nilibaini kuwepo kwa changamoto kama hii. Watoto wamefanywa ubakaji kwa muda wa mwaka mmoja mfululizo, na wabakaji si mtu mmoja, ubakaji ni watu tofauti. Jitihada za walimu kutambua tabia za watoto ndizo zilizosababisha kuwa wazi kwamba kuna tatizo limejitokeza kati ya watoto hawa. Hawa watoto walionekana kubakwa kila baada ya muda fulani na sababu zilizoonekana zilizo zimechangia kwa kiasi kikubwa ni walezi ama wazazi kutokuwa na ile hali ya kuwalinda watoto wao. Ile tabia au tamaduni za kuendekeza ulevi wa kupindukia zilichangia kwa kiasi kikubwa watoto wao kufanyiwa vitendo vya ubakaji. Kwa sababu tazungumzia kipengele hiki, mzazi au mlezi anapotoka kwenye shughuli zake za kilimo, akifika nyumbani bila kuangalia watoto, mazingira atakayowaacha anakwenda moja kwa moja kwenye klabu za pombe, na huko anaka mpaka usiku wa manane ule muda ambao mzazi ama mlezi anakuwa katika starehe za, za pombe ndio muda ambao wabakaji wamekuwa wakifanya hayo matukio. Mbakaji anaingia ndani, anatambua kabisa mzazi ama mlezi yuko wapi kwa kipindi hicho, anafanikisha azima yake, na unafika wakati mtoto anachukulia ni sehemu yake ya maisha, anakata tamaa, hawezi tena kutoa taarifa. Kwa hiyo hili limesababisha watoto hawa kufanyiwa vitendo vya ukatili ubakaji kila mara. Lakini pia mazingira magumu ya watoto kutumwa katika kazi yamechangia pia. Maana yake maelezo waliokuwa wamewatoa watoto wale ni kwamba walibakwa katika maeneo tofauti na watu tofauti, wanapotumwa kwenda kutafuta kuni, wanapotumwa kwenda kutafuta maji, ndo maeneo ambayo wabakaji wanatekeleza azima zao. Katika Hoja kwa Hoja leo tunaye Mukebezi ambaye kwa sasa yupo Butiama, Mara nchini Tanzania, na Focus Kalinga kutoka Ruvuma, Tanzania. Wanatoa hoja zao kuhusu nani wa kulaumiwa, ni vyombo vya dola ama wananchi, kutokana na kujirudia vitendo vya mauaji ya albino huko mkoani Geita nchini Tanzania. Wananchi tuna jukumu la kujilinda sisi wenyewe ili kulinda wale tunaokuwa nao jirani ambao ni majirani zetu. Sasa kinachofuata ni kwamba haya mauaji yanaendelea kuwepo kwa sababu wananchi wale wanaotenda mauaji haya tunaishi nao sisi. Unaona, jamii zetu zinaishi na hao watu, lakini tatizo linakuja kwamba yanapotokea mauaji na, na hivi viungo vinavyochukulia vinapelekwa katika jamii zetu mle mle, kama ni manyumbani kwetu. Lakini sasa unakuta tatizo linakuja kwamba fulani anajua fulani anahusika na matendo haya, lakini sasa hawezi kujitaja kuokia kwa kwamba na yeye anaweza ya yakampata. Huwezi ukailaumu serikali moja moja kwa serikali moja, kwa maana kwamba serikali haiwezi ukalinda mtu mmoja mmoja. Bwana miceze vi nimemsikia, ila mimi kwa upande wangu nafikiri vyombo vya dola vinafahamu majina ya watu. Kwa mfano hawa waganga kienyeji ambao ndio wao wanasadikika kwamba ndio wanaohamasisha haya masuala ya mauaji ya albino, lakini vyombo vya dola haviwashikilii na unakuta inatokea sasa, wanakamata wahusika walivyo tukio, lakini hakuna hatua zinazochukuliwa kwamba imetokea wapi, kama kuna nijanga yakienyeji au ni watu gani wachukuliwa hatua za kisheria. Kwa hiyo so, unakuta ni kama vumbo ya dola bado hili swala havijarikilia maanani na wanachukuliwa sheria zinazohusika. Kwa hiyo so, hapa kuna uzembe fulani. Nimemsikiliza vizuri ila bwana focus anacho anacholaumu yeye amebezi kuilaumu serikali moja kwa moja, lakini ukiangalia kuna matukio ya watu ambao wamekamatwa. Unaona waliokamatwa, lakini sasa kesi zinaendeshwa kwa mujibu wa sheria, na ukiangalia yeye yeye, moja kwa moja, kuna watu ambao wamekamatwa mikoa mingine na kesi zinaendeshwa. Yeye hawezi kufuatilia moja kwa moja kwamba hii labda hii kesi inaendeshwa hivi au hii, hii, hii, hii kesi imeendaje mpaka ikaisha. Sisi wenyewe tuweze kuisaidia serikali, japokuwa tunailaumu, lakini tuweze kuisaidia serikali hawa watu, kwa sababu tunaishi nao katika jamii zetu. Alichozungumzia amezungumzia waganga wa kenyeji, ni kweli kuna waliosajiliwa, fikiria, na ambao hawajasajiliwa. Lakini nadhani kuna chama cha waganga wa kenyeji, wanatambuana na serikali inapatia ina, ina mmoja baada ya mwingine ambaye anabainika kwamba hajasajiliwa, anafungwa na shughuli zake zinafungwa lakini sasa hili swala la, la, la haya mambo na yaliyojitokeza huko Geita fano kwa huyo mtoto, ni sisi wenyewe lazima tuangalie kwamba tunaishi na jamii hii, watu wanafanya matukio haya. Je, kwa nini tu, tunashiriki vipi sisi kuweza kuisaidia serikali ili hao watu wakamatwe? Hilo ndio hiyo jambo ya msingi, lakini huwezklran moja kwa moja. Aa, mimi labda niseme kwa upande fulani, kwa mfano kuna hizi siku hizi zimetoka filamu za Kiswahili ambazo zinaonyesha matukio yanayofanyika labda mauaji haya ya albino na matukio ya kichawi na kwa nini yanafanyika? Nafikiri kwa matukio kama yale tungeweza, tungesema labda jamii imejifunza kitu, lakini kuna kasumba ambayo, kwa mfano, masuala ya ushirikina na nini. Kuna filamu ambazo utakuta zinaonyesha masuala ya ushirikina na kuonyesha watu wa matukio mazima, na hapo hapo bado serikali itasema labda haiamini ushirikina. Sasa inakuwaje hizo filamu naziruhusu kwa jamii? Sisi wananchi tuamini vipi? Tuamini hayo mambo yapo yanafanyika kwa ushirikina? Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya msikilizaji wetu unaweza kuyapata pia katika mtandao wetu wa kompyuta, yani www voa swahili com. Hali kadhalika usikose basi kulike ukurasa wetu wa Facebook yani VOA Swahili, na uweze kupata habari mbalimbali. mkamiti kibayasi unaniambiaje? nam hidi basi, kama msikilizaji, tunavyokueleza kila siku kwamba mwezi huu ni mwezi wa nini? Mwezi wa historia ya mtu mweusi hapa Marekani. na msikilizaji, kama tulivyokueleza hapo punde, basi mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya watu weusi katika historia ya watu weusi hapa Marekani. Kwa siku ya leo, Februari 11 tunakusimulia hadithi ya Madam CJ Walker ambaye alizaliwa kwa jina la Sarah Breedlove mwaka 1867 huko Louisiana. Madamu Woka anajulikana kwa kuanzisha bidhaa kadhaa za nywele za watu weusi wa na alikuwa Mmarekani wa kwanza mweusi kuwa milionea kwa juhudi zake mwenyewe. Aliuza bidhaa zake kwa kusafiri kote Marekani, akitoa mihadhara kuhusu matunzo ya nywele, na baadaye akaanzisha maabara ya kutengeneza madawa ya nywele na bidhaa kadhaa ambazo mpaka leo zinatumiwa kwa nywele za watu weusi wa kote duniani. Basi kama unatumia dawa yoyote katika nywele zako, basi huenda umshukuru Madam CJ Walker. Leo Februari 18 pia mwaka 1931 ni siku ambayo alizaliwa mwandishi maarufu wa vitabu Tony Morrison ambaye aliwahi kushinda tuzo ya Pulitzer kwa kitabu chake cha Beloved. Hii ni VOA Express, na popote pale unapotusikiliza, tunatangaza kutoka Washington DC. Hivi sasa, basi, kabla ya kufunga matangazo yetu, mkamiti kibasi yupo tayari kukusomea muhtasari wa habari. Mkuu wa kundi la kigaidi la Boko Haram ametishia kuvuruga uchaguzi wa nchi hiyo ambao tayari umeahirishwa mpaka mwezi ujao kwa sababu ya hofu ya ghasia. Katika ukanda mpya wa video katika mtandao hapo jana, Abu Bakar Shekau alisema hata kama mapigano yatasababisha kifo kwa wapiganaji wake, Mungu hataruhusu uchaguzi huo kufanyika. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kufanya kikao cha dharura leo kuhusu mgogoro wa Libya, nchi ambayo imekuwa na misukosuko ya kisiasa huku makundi ya wanamgambo na serikali inayoungwa mkono kimataifa yakipigania madaraka. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema sehemu kubwa ya majeshi ya serikali yameondoka kutoka mji wa mashariki unaogombaniwa na pande zote wa Delbatsev, ambao umekuwa umezingirwa na waasi wanaounga mkono na Russia, na mahala ambapo mapigano yanaendelea licha ya kuwepo na mkataba wa kusitisha mapigano kwa mujibu wa ripoti mpya ya umoja wa mataifa iliyotolewa leo inaeleza kuwa idadi ya raia wa afghanistan waliouawa kutokana na ghasia zinazohusiana na mgogoro unaoendelea nchini humo imeongezeka kwa asilimia 25 mwaka jana kufikia kiwango cha juu tangu mwaka 2009 ofisi za umoja wa mataifa nchini afghanistan unama ilieleza mapigano yalisababisha vifo vya raia 3699 na kuwajeruhi 6849 wengine Sikiliza alasiri hii ya leo na usikose kusikiliza matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili hapo saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Dwayne Collins, fundi mitambo ni Rashad Smith Gongo, mimi ni Idi Ligongo, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi kutoka Washington DC. Tunakuambia shukran sana kwa kutusikiliza.