Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Harrison Kamao, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Februari 18 mwaka wa 2015, ambapo pia tunasikika katika mita bendi za masafa mafupi 19 na 22 na 2 vile, vile, na, na vilevile 107.5 Nairobi, Kenya. Karibuni <muchilis> Katika matangazo yetu hivi leo, tunakuarifu kuwa mjadala wa zuka ikiwa mabaki ya dikteta Idi Amin dada yazikwe upya huko Uganda. Hakuna kiongozi ambaye ni anaweza kuwa shupafu na akose makosa isipokuwa tu ukikuwa kwenye uongozi, kuna jinsi sheria inakufunika. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa watu wenye ulemavu wa ngozi nchini Tanzania bado wanaishi katika hofu kubwa, kufuatia kukatwa viungo hadi kufa kwa mtoto Yohana Bahati huko Geita. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, lakini kwanza, msikilizaji, utasomewa habari za dunia na Harrison Kamau. Karika habari za dunia leo, mkuu wa kundi la kigaidi la Boko Haram ametishia kuvuruga uchaguzi wa nchi hiyo ambao tayari umeahirishwa mpaka mwezi ujao kwa sababu ya hofu za gasia katika kanda. Mpya ya video inayobandikwa kwenye mtandao Jumanne, mkuu wa Boko Haram Abubakar Shekau alisema hata kama mapigano yatasababisha vifo kwa wapiganaji wake, Mungu hataruhusu uchaguzi uendelee. Kundi hilo mara kwa mara limeonya Wanigeria kutojitokeza katika upigaji kura ambao sasa umepangwa kufanyika mwezi Machi tarehe 28. Uchaguzi awali ulipangwa kufanyika Februari 14. Mabomu yalilipuka katika sehemu tatu tofauti nchini Nigeria ya siku ya Jumanne na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kufanya kikao cha dharura leo kuhusu mgogoro wa Liberia, wa Libya, nchi ambao imekuwa na misukasuko ya kisiasa, huku makundi ya wanamgambo na serikali yanayoungwa mkono kimataifa yakipigania madaraka. Serikali ya Misri imeelekeza macho yake katika hali ya Libya wiki hii baada ya kundi la Islamic State kuwachinja Wakristo 21 wa Libya. Waziri wa mambo ya nje wa Misri, Sameh Hassan Shoki Selim, aliwaambia waandishi Jumanne mjini New York kwamba wanadiplomasia wa Kiarabu wanashughulikia mswada ambao utajumuisha hatua ya, ku, ya kuigiza silaha nchini humo ambazo zimekuwa zikiendelea tangu kuangushwa kwa Muammar Gaddafi mwaka wa 2011. Rais wa Marekani Barack Obama atatoa hotuba maalum leo kwenye mkutano unaofanyika hapa Washington juu ya kukubaliana na kuzuia ghasia za wenye msimamo mkali. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mkutano huo umekuja wakati Marekani na washirika wake wanakabiliana na ongezeko la mashambulizi na umwagikaji damu unaofanywa na kundi lenye msimamo mkali la Islamic State nchini Iraq na Siria, pamoja na mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni nchini Australia, Canada, Ufaransa na Denmark. Katika makala ya maoni yaliyochapishwa leo katika gazeti la Los Angeles Times, Bwana Obama alisema makundi kama ICL na Al Qaida yanatumia ghadhabu ambazo zinawapata watu wakati wanapohisi kwamba ukosefu wa sheria na rushwa umewaacha bila ya fursa ya kuboresha maisha yao. Dunia inatakiwa kuwapa vijana wa leo mambo bora, lakini utawala umekuwa makini kuto kulenga mkutano wa wiki hii juu ya Waislamu wenye msimamo mkali, lakini aina zote za msimamo mkali, mkakati ambao umekumbwa na ukosoaji kutoka kwa wakonservativ wa chama cha Republican. Makamu rais wa Marekani Joe Biden alifungua mkutano huo hapo jana huko White House, akielezea mafanikio ya programu zinazowalenga vijana huko Boston, Los Angeles na Minneapolis. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC na tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema sehemu kubwa ya majeshi ya serikali yameondoka kutoka mji wa mashariki unaogombaniwa na pande zote wa Debalsiv ambao umekuwa umezingirwa na waasi wanaoungwa mkono na Russia, na mahala ambapo mapigano yanaendelea licha ya kuwepo na mkataba wa kusitisha mapigano. Majeshi ya Kiev yameondoka kutoka eneo la Delpasiv kwa mujibu wa taarifa ya video ya rais Petro Poroshenko, ambaye anapanga kusafiri leo kukutana na wanajeshi huko wanaotaka kujitenga wanashikilia kwamba wameuzingira mji huo kabla ya utekelezaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Na hiyo ni mji ulio katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi kuliko kuwa mstari wa mbele ambao wajumbe walikubaliana mapigano ya tasita. Myanmar imetangaza hali ya dharura kwa kuweka kipindi cha miezi mitatu ya umri ya amri ya kijeshi katika eneo la kaskazini ambalo limeshuhudia mapigano yaliyosababisha vifo kati ya majeshi ya serikali na waasi wa kabila za wachache. Hatua hiyo ilitangazwa jana jioni kwenye televisheni na Rais Thein Sein wakati raia katika eneo la Konkang wakiendelea kukimbia mapigano ambayo yamesababisha vifo vya angalau wanajeshi 50 na waasi 26 kwa mujibu wa idadi ya serikali. Jana watu wawili walijeruhiwa wakati msafara mmoja wa kundi la Msalaba Mwekundu uliposhambuliwa kwa milio ya risasi, wakati ikibeba raia kuwapeleka eneo salama huko Lukai, karibu na mpaka wa China. Haijakuwa haija wazi nani aliwajibika kwa shambulizi kwa shambulizi hilo, ijapokuwa serikali ya manma inawalaumu waasi kwa mujibu wa ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa leo inaeleza kuwa idadi ya raia wa Afghanistan waliouawa kutokana na ghasia zinazohusiana na mgogoro unaoendelea nchini humo imeongezeka kwa asilimia 25 mwaka jana kufikia kiwango cha juu tangu mwaka wa 2009. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan UNAMA ilieleza mapigano yalisababisha vifo vya raia 3699 na kuwajeruhi wengine 6849 lingine ikiwa pia ni idadi kubwa kabisa ya vifo miongoni mwa wanawake na watoto. Ripoti inaeleza kuongezeka kwa idadi hiyo kunatokana na hali kwamba mapigano ya nchi kavu yanazidi kutumia mizinga, roketi, maguruneti katika maeneo wanaoishi watu. Alieleza kuongezeka pia kwa mashambulizi ya aina zote, yale ya kujitoa mhanga na pamoja na yale yanayohusisha milipuko ya kujitengenezea ya kienyeji. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika habari iliyopewa uzito wa juu hivi leo, tunazungumzia huko Tanzania ambako kuna taarifa ya kuuawa na kukatwa viungo kwa mtoto mwenye ulemavu wa ngozi albino Yohana Bahati huko Chato mkoani Geita, zimepokelewa kwa hisia tofauti baada ya mtoto huyo kutekwa nyara na watu wasiojulikana hivi karibuni. Dina Charli anatupasha Mtoto huyo mwenye umri wa mwaka mmoja na nusu alitekwa na watu wasiojulikana Februari 16 mwaka huu katika kijiji cha Ilelema kata ya Ipalamasi wilayani Chato mkoani Geita, baada ya watekaji hao kumjeruhi vibaya kwa mapanga mama mzazi wa mtoto huyo Esther Jonasi wakati alipokuwa akijaribu kupambana na watu hao ili kunusuru maisha ya mtoto wake. Viki Mtetema ni mkurugenzi wa Under the Same Sun. Hiki ni kitendo ambacho ni cha kinyama kabisa kabisa, kumtendea binadamu mwenzako. Kusema ule ukweli, ni msiba ambao hauvumiliki, kwa sababu huyu mtoto mdogo hana hatia. Amekatwakatwa viungo, amekatwa mikono yote na miguu yote. Hili ni jambo la kusikitisha sana, na mama, hatujui hali yake inaendeleaje, kwa sababu madaktari wanasema kwamba majeraha yake yalikuwa ni makubwa na hali yake siyo nzuri sana. Vitendo hivi vinaendelea kukithiri katika jamii ya Watanzania kwa sababu ya imani potofu za kishirikina kwamba wanaweza kuwatajirisha, kuwapa mafanikio ya aina mbalimbali, na hata kushinda uchaguzi kwa sababu wakitumia tu viungo vya watu wenye albinism. Huu ni upuzi mtupu, hii ni imani potofu. VOA pia alipata nafasi ya kuzungumza na mwenyekiti wa taifa wa chama cha albino Tanzania, Ernest Kimaya. Ni kweli kwamba adhabu ya kunyongwa mpaka kufa kwa wale ambao wamebainika na tatizo hili, mpaka leo hawajanyongwa, na hii tunaona kabisa ndio fursa inayotoa wengine kuona kwamba wanaweza kutekeleza mauaji ya albino kwa sababu watakapofanikiwa basi watafanikiwa. Sauti ya Amerika ilifanikiwa kuzungumza na mkazi mmoja wa jiji la Dar es Salaam, Elizabeth Michael, ambaye ana mtoto mwenye ulemavu wa ngozi. Mama huyu ameonyesha wasiwasi mkubwa juu ya usalama wa maisha ya mtoto wake mdogo, huku akiililia serikali kuwaokoa. Ndio hilo ambalo linasikitisha sana, afu ukiangalia na mimi nimempata mtoto huyu kwao, mi nakaa maisha yangu nakaa ni na wasiwasi kusema mimi mwenyewe ni mfanyakazi, nafanya kazi namwachia tu mtu nyumbani, naondoka kwao, sielewi muda wowote na saa yote. Ni Januari kumi na tano mwaka huu, wizara ya mambo ya ndani ya nchi kupitia kwa waziri wake Mathias Chikawe ilitangaza hatua kadhaa za kukabiliana na ukatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi albino, ambapo alisema jeshi la polisi na chama cha maalbino Tanzania wamekubaliana kuunda timu itakayofanya kazi kwa pamoja kuhakikisha wanakomesha ukatili huo dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi hususan katika kanda ya Ziwa. Aidha, serikali ilitangaza kuwapiga marufuku wapiga ramli nchi nzima, ambayo inadaiwa ndio chanzo cha ukatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi albino, kutokana na mauaji hayo au ukataji viungo kuhusishwa na imani za kishirikina kwa madai ya kutaka utajiri au uongozi. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika mimi ni Dina Chahali. Asante sana Dina Chahali. Na wakati huo huo kituo cha Sheria na Haki za Binadamu LHCR nchini Tanzania kimesikitishwa na kitendo cha kuuawa mtoto mwenye ulemavu wa ngozi huko mkoani Geita, Tanzania kwa kukiita ni cha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Na vilevile mwenzangu Idi Ligongo ameandaa taarifa ifuatayo. Mkurugenzi wa maboresho na utetezi wa kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania, Harold Sungusia, akiongea na Sauti ya Amerika, amesema changamoto ni kubwa katika kukabiliana na matukio ya mauaji ya albino na wanaamini inawezekana kabisa kutokomeza vitendo hivi vya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Na ili kutokomeza ukatili huu haya lazima yafanyike. Jambo la kwanza ambalo sisi tulikuwa tumependekeza kisayansi, kuna mambo mawili, kuna hatua za kuzuia na kuna hatua za kuwaponya hawa watu. Hatua za kwanza ambazo ni za dharura ni za kuwaponya hawa wenzetu wenye ulemavu wa ngozi, ifanyike sensa, wajulikane walipo, na kila pahala walipo uwepo utaratibu wa kutoa ulinzi madhubuti, kama ikiwezekana, basi kama maeneo wanayoishi ni maeneo hatarishi, wahamishwe, wapelekwe katika maeneo ambayo ni mazuri. Lakini jambo la pili kwenye u, ulinzi wa muda mrefu au kama tunataka kukinga sasa, ni nadhani iko haja ya kutizama tena jamii yetu kwamba matatizo haya ya kiuchumi yaliyopindukia yanayofanya binadamu wanaishi kama wadudu. Tizama jiografia ya kanda ya ziwa, ina watu wengi na rasilimali zilizopo zimebaki zikiwa zile zile, ardhi ile ile maji na samaki yale yale na madini ni yale ambayo yanaendelea kuisha. Kwa hiyo haya yote yanasababisha kuto kutosheleza e, kwa mahitaji ya watu walio wengi ambao katika ya hili, hiyo ni sababu ya kwanza ambayo inafanya watu wakizani kwamba pengine ukitumia uchawi utapata dhahabu nyingi zaidi au utapata samaki wengi zaidi. Tazama eneo la kanda ya ziwa e, watu wengi bado wana imani za jadi, waganga wengi wa kienyeji, tamaduni nyingi za mila zipo zinafanyika sana katika maeneo haya. Katika kanda hii ni eneo ambalo liko nyuma ukilinganisha na na nyingine kuhusiana na idadi ya watu wanaojua kusoma na kuandika, ikiwa na maana kwamba hata elimu katika kanda hii kidogo iko chini kulinganisha na baadhi ya kanda nyingine. Kumekuwa na maoni tofauti juu ya nani wa kulaumiwa baina ya vyombo vya dola na wananchi wa Tanzania katika kutokomeza ukatili huu, kama wanavyotoa wa maoni yao Mukebezi Mutoka wa Musoma na Fokas Kalinga wa Ruvuma, Tanzania. Wananchi tuna jukumu la kujilinda sisi wenyewe, ili kulinda wale tunaokua nao jirani ambao ni majirani zetu. Sasa kinachofuata kwamba haya mauaji yanaendelea kwetu kwa sababu wananchi wale wanaotenda mauaji haya tunaishi nao sisi. Unaona jamii zetu zinaishi na hao watu, lakini tatizo linakuja kwamba yanapotokea mauaji na hivi viungo vinavyochukuliwa vinapelekwa katika jamii zetu mle mle, kama ni manyumbani kwetu. Lakini sasa unakuta tatizo linakuja kwamba fulani anajua fulani anahusika na matendo haya, lakini sasa hawezi kuvitaja kwa kuokia kwamba anaweza ya yanaweza yakampata. Huwezi ukailaumu serikali moja kwa moja. Nafikiri vyombo vya dola vinafahamu majina ya watu, kwa mfano hawa waganga kienyeji ambao ndio wao wanasadikika kwamba ndio wanaohamasisha haya masuala ya mauaji ya albino, lakini vyombo vya dola haviwasilii. Na unakuta inatokea sasa, wanakamata wahusika wa lile tukio, lakini hakuna hatua zinazochukuliwa kwamba imetokea wapi, kama kuna ni mganga kienyeji au ni watu gani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia ni kwamba Mwendesha mashtaka wa Geneva wameivamia ya ofisi ya Uswizi ya, ya Uswizi, za benki ya Uingereza ya HSBC na kutangaza rasmi uchunguzi wa kihalifu kutokana na madai ya kusafisha fedha kwa njia zisizo halali. Uvamizi huo ulifanyika katika ofisi za HSBC Private Bank Switzerland kulingana na taarifa iliyotolewa leo na mwendesha mashtaka wa Geneva. Anasema wachunguza madai ya utaratibu wa hali ya juu wa kusafisha fedha kwa njia zisizo halali dhidi ya benki hilo. Lakini alisisitiza kuwa uchunguzi huo unaweza kupanuliwa na kuhusisha watu binafsi wanaoshukiwa kushiriki katika vitendo hivyo. Mapema mwezi huu, mtandao mkubwa wa waandishi wa habari waligundua tawi la Uswizi la benki ya HSBC, benki kubwa kuliko zote Ulaya, limekuwa likisaidia wateja kutoka sehemu mbalimbali duniani kukwepa kodi na kuficha mamilioni ya dola katika benki hiyo. Wateja hao ni pamoja na wafanyabiashara ya madawa ya kulevya, Uh, wauza silaha na watu maarufu pamoja na wanasiasa. Waziri Mkuu wa Australia Tony Abbott anaongeza sinikizo kwa kwa Indonesia kutoa nyaganya, kutoa nyonga walanguzi wawili wa madawa ya kulevya wa Australia waliohukumiwa kifo. Kwenye mkutano na wanahabari mapema leo, bwana Abbott amesema kwamba Australia itaeleza Indonesia wazi kwamba itaghadhabishwa sana iwapo hukumu itatekelezwa. Ameisihi Indonesia kufanya hivyo kama ishara ya shukrani kufuatia msaada mkubwa iliyopata kutoka nchi ya Australia baada ya nchi hiyo kupigwa na tsunami mwaka wa 2004. Na Ugiriki imejiandaa leo kuwasilisha ombi la kuongezwa kipindi cha miezi sita zaidi wa msaada wa kiuchumi kwa Athens, muda ambao unaisha tarehe 28 mwezi huu. Serikali ya Ugiriki imeashiria itaomba kuongezewa muda katika, maka, katika mkataba wa mkopo wa zaidi ya dola bilioni 270 uliopewa serikali bila ya masharti ya kubana matumizi kama ilivyokubaliwa na serikali ya zamani ya mrengo wa kulia. Ujerumani ambayo ndiyo mkopeshaji mkuu imelichukulia ombi hili kwa shingo upande, huku tume ya Ulaya ikisema inangoja azimio la Ugiriki. Waziri wa fedha wa Ujerumani, Wolfgang Schauble, amesema kwamba huo kuongezewa kwa muda hakutakiwi kuzingatiwa hadi pale mabadiliko yaliyoahidiwa yatimizwe. Mazungumzo kati ya Athens na maafisa wa Ulaya yamekataa kuzaa matunda kuhusiana na suala hili. Ukiwa bado unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Na sasa tunaelekea huko Uganda, ambako mjadala umeubika, umeibuka mchini humo iwapo mabaki ya mwili wa aliyekuwa rais wa nchi dikteta Idi Amin Dada yanastahili kufukuliwa. Alikuzikwa nchini Saudi Arabia na kusafirishwa hadi nchini Uganda kwa mazishi ya heshima. Hii ni baada ya mhubiri wa dini ya Katoliki kaskazini mwa Uganda, Monsignor Matthew kupendekeza kwamba Amin anastahili kuzikwa kwa heshima ili kuruhusu marudhiano na umoja wa nchi, nchini Uganda. Mwandishi wetu wa Kampala Kennes Bwire anaripoti kutoka nchini humo. Pendekezo la mhubiri wa dini ya Katoliki Matthew Dong kwamba mabaki ya mwili waliyekuwa rais wa Uganda marehemu Idi Amin Dadai afukuliwe na kusafirishwa hadi nchini Uganda kutoka nchini Saudi Arabia kwa mazishi ya heshima limechipua mjadala mkali kati ya viongozi na raia nchini Uganda. Waganda wanaunga mkono pendekezo hilo kwa msingi kwamba hatua hiyo itasaidia kuleta pamoja jamii zote za Uganda, pamoja na kumpa heshima aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo, hata kama anashutumiwa kwa uongozi mbaya. Ye alikuwa rais Uganda ipende isipende. Ni kwamba ukiangalia kwa marais ambao amekwepo nchini, nchini, nchini humu ye yupo kwenye vitabu vya historia, yupo na kama rais. Naona ni kwamba ndio ndiyo mwili uletwe. Makosa alifanya mengi lakini, pia ye hamna tatizo, kwa kwamba mwili uletwa na uziko humu nchini. Uongozi wa Idi Amin Dada uliodumu muda wa miaka nane kati ya mwaka 1971 na 1979 unatajwa kuwa uongozi wa kidikteta ulioshamiri umwagikaji mkubwa wa damu ya zaidi ya watu elfu mia tatu waliopinga utawala wake. Baadhi ya raia wa Uganda wanaamini kwamba japo uongozi wake amini ulikuwa wenye dosari alikuwa kiongozi wao anayestahili kuzikwa kwa heshima katika nchi yake. Kupewa mazishi ya heshima ni haki yake na ni lazima apewe, ilikuwa inastahili afanyiwe hivyo. Hakuna kiongozi ambaye ni anaweza kuwa shupafu na akose makosa, isipokuwa tu ukikuwa kwenye uongozi, kuna jinsi sheria inakufunika. Lakini wabunge kutoka kaskazini mwa Uganda alikozaliwa Idi Amin wana msimamo tofauti. Kwa saa mwenye Rais Idi Amin ulifariki, President Museveni ilizungumuza vibaya sana, ilitukana watu wa West Nile, ilitukana min, ilisema hata na, na, na fimbo mrefu kama toka hapo mpaka Saudi Arabia ywezi kudara mwili ya idi Amin. Sasa kitu gani amekusafanyikana? Kwa hiyo saa kutoka saa ile mpaka sasa, ndio anaweka yanageuza, roho anageuza mafikirio ati sasa, uh, mrahumu amin mzuri. Sasa watu, warudishe mwili yake hapo nyumbani. Hiyo inaonekana kama tukana sisi mara nyingine. Familia yake amin kupitia kwa mwanawe Lumumba Amin imetoa taarifa ya maandishi kwa vyombo vya habari ikieleza kufurahishwa na ombi la kanisa Katoliki kutaka mabaki yake amin yafukuliwe na kurejeshwa nyumbani kutoka Saudi Arabia. Yeye vitendo alivyovifanya vilikuwa vibaya sana. Watu wengi sana Uganda watalalamika wata, lakini kwa upande mmoja au mwingine wanakumbuka kwamba yeye ni rais, tupende tusipende, alikuwepo kwa uongozi kwa karibu miaka minane. Sasa heshima zake lazima atapewa, na hata kuwa mtu wa kwanza kupewa heshima, ama rais wa kwanza kupewa heshima baada ya vitendo vya kikaidi na vitu kama hivyo humu duniani. Wito wa kutaka Amin dada kufukuliwa na kuzikwa kwa heshima umetolewa baada ya mabaki aliyekuwa kamanda wa jeshi katika serikali ya Amin, marehemu Luteni Jenerali Basilio Olara Okelo kufukuliwa nchini Sudan alikozikwa mwaka 1990 na kuzikwa kwa heshima za kijeshi kaskazini mwa Uganda wikendi iliyopita. Amin Dada aliaga dunia mnamo mwaka elfu na, na kuzikwa nchini Saudi Arabia alikokuwa mafichioni. Kennes Bwire, Sauti ya Kampala. Katika makala ya afya hivi leo, wataalamu wanasema kugharamia lishe bora kwa watoto ndo mkakati bora zaidi na wenye manufaa makubwa taifa lolote linaweza kufanya. Ikiwa watoto wanakabiliwa na njaa, wanaugua mara kwa mara, watahitaji gharama kubwa zaidi ya matibabu na watakuwa na mchango mdogo sana kwa jamii wanapokuwa, kuliko wenzao walopata lishe bora. Mwandishi wa VOA Carol Pearson anaripoti juu ya uchumi kama njia moja ya kuzuia utapia mlo kwa watoto. Katika zahanati moja ya Ethiopia watoto wanapimwa kubaini ikiwa wanaugua maradhi ya utapiamlo. Tatizo la utapiamlo kwa watoto lipo kila eneo la dunia, lipo pia katika mataifa tajiri na linadhuru zaidi watoto barani Afrika na kusini mwa Asia. Katika baadhi ya sehemu za dunia kama vile nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, utapiamlo unatishia maisha ya watoto. Daktari Peter Salama ni mwakilishi wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF nchini Ethiopia. Takriban nchi zote za Afrika zina tatizo kuu la utapia mlo, lakini swali ni limefikia kiwango gani? Uchunguzi mpya uliochapishwa katika jarida la masuala ya afya Lancet unaonyesha kuwa utapia mlo unasababisha asilimia 45 ya vifo vote vya wa watoto wa chini ya umri wa miaka mitano. Baadhi ya watoto hawakui inavyotakiwa, hii ikiwa na maana kwamba miili na bongo zao hazikui vema. Tatizo hili huanza mama akiwa mja mzito, anasema daktari Robert Black wa chuo kikuu cha John Hopkins ambaye alisimamia uchunguzi huo. Undernourished mothers have fetuses that don't grow as well. So, fetal growth restriction itself is a problem. So babies who are born small for their gestational age. Kina mama wanabeba mimba ambazo hazikui vyema. Kwa hiyo tatizo linaanza pale mama anapokuwa mjamzito kwa kukosa lishe bora mwenyewe. Kwa hiyo watoto wanapozaliwa wana viungo vidogo, wanakabiliwa na kifo au kutokomaa vyema katika maisha yao ya baadaye watafiti wanasema ikiwa vyombo vya dola vitachukua hatua, maisha watoto milioni moja yataokolewa katika kipindi cha mwaka mmoja. Mojawapo ya mapendekezo ni kuwapa kinamama wajawazito dawa zinazowapa manufaa makubwa za folic acid na calcium inayosaidia mifupa yao. Pia wanaombwa kuwanyonyesha wanao na kuwapa vitamin aina ya A na zinc. Jarida la Lancet lina ripoti kuwa kupunguza utapia mlo kwa asilimia 20 kutagharimu dola bilioni 9. Harold Alderman anafanya kazi na shirika la utafiti wa sera ya chakula mjini Washington na ni mmoja wa waandishi wa jarida la Lancet. For every dollar invested you can get between eight and ten dollars of economic returns. Kwa kila dola inayowekezwa unaweza kupata hadi dola nane au kumi za manufaa ya kiuchumi. Ninapofanya utafiti huu, nasema, ama kwa kweli, hakuna anayeweza kuelezea thamani ya kuokoa maisha. Alderman anasema serikali zinanufaika kwa kutoa lishe bora kwa watoto. I'm a little puzzled why governments still think of investments in nutrition as how you compensate the poor, but will do our productive investments elsewhere. Bado natatizika kuelewa kwa nini serikali zinadhani kuwekeza katika lishe bora ni sawa na kutoa fidia kwa watu masikini, na kwamba ni bora kuwekeza katika maeneo mengine yatakayoleta manufaa. Huu ni uwekezaji wenye manufaa, hakuna ubishi. Takwimu zipo. Aidha, Alderman anasema kuwekeza katika lishe bora kwa watoto kutasaidia kuimarisha uchumi wa nchi kwa sababu watoto waliopata lishe bora hufanya vema zaidi katika masomo yao na hatimaye wanakuwa nguvu kazi ya manufaa kwa nchi zao. Taarifa hii inaungwa mkono na utafiti unaoonyesha kuwa watu wazima ambao hawakupata lishe bora utotoni hupata asilimia 20 chini ya kipato cha wenzao waliopata lishe bora utotoni mwao. Nam msikilizaji, na kabla ya kumaliza matangazo yetu, basi tutakusomea muktasari wa habari unaletwa kwako na Harison Kamao. Mkuu wa kundi la kigaidi la Boko Haramu ametishia kuvuruga uchaguzi wa nchi hiyo ambao tayari umeahirishwa mpaka mwezi ujao kwa sababu ya hofu ya ghasia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa inatazamiwa kufanya kikao cha dharura leo kuhusu mgogoro wa Libya, nchi ambayo imekuwa na misukosuko ya kisiasa, huku makundi ya wanamgambo na serikali yanaungwa mkono kimataifa yakipigania madaraka. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema sehemu kubwa ya majeshi ya serikali yameondoka kutoka mji wa mashariki unaogombaniwa na pande zote wa Del Pasiv, ambao umekuwa ukizingirwa na waasi wanaoungwa mkono na Rusia na mahala ambapo mapigano yanaendelea licha ya kuwepo kwa mkataba. Myanmar imetangaza hali ya dharura kwa kuweka kipindi cha miezi mitatu ya amri ya kijeshi katika eneo la kaskazini ambalo limeshuhudia mapigano yaliyosababisha vifo kati ya majeshi na serikali ya waasi kabla ya kwa kabila za wachache. Vilevile vile, napenda kukumbusha waweza kutufuatilia katika www.voaswahili.com. Tume ya uchaguzi ya Nigeria imeahirisha kwa wiki sita uchaguzi unaofuatiliwa sana nchini humo ikidai ni kutokana na hali ya usalama na mashambulizi ya kundi la Boko Haram linaloendelea kushambulia watu huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Uchaguzi uliokuwa ufanyike Februari 14 sasa umepangwa kufanyika Machi 28, wakati vikosi vya pamoja kutoka Kameron, Chad na Nigeria vikifanya kazi kuchukua upya maeneo ya nchi yaliotekwa nyara na waasi wanaodai wanataka kuunda taifa la Kiislamu. Licha ya wasiwasi wa usalama, hatua hiyo ilizua malalamiko ya kuingiliwa kisiasa na serikali na kusababisha woga kwamba pengine kutatokea ghasia za kisiasa kutokana na ushindani mkali wa kugombania kiti cha urais. Viongozi wa upinzani wametoa wito wa utulivu ili kuzia ghasia kama zile zilizogubika upigaji kura wa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Marekani inaunga mkono na wengine katika jumuiya ya kimataifa katika kuonyesha kusikitishwa kwake juu ya uamuzi wa tume ya uchaguzi wa kuahirisha uchaguzi huo. Mwingiliano wowote wa kisiasa na tume hiyo ya uchaguzi ya taifa haukubaliki, na serikali isitumie kigezo cha hali ya usalama katika kuzuia hatua ya kidemokrasia. Kutokana na umuhimu uliopo, ni muhimu sana kwamba uchaguzi huu ufanyike kwa amani kwa kuzingatia ukweli wazi na uwajibikaji, kwa maana hiyo watu wa Nigeria waweze kuwa na imani na dunia iwe na imani katika serikali inayotoka kwao. Jumuiya ya kimataifa itakuwa ikifuatilia kwa karibu wakati serikali ya Nigeria ikijiandaa kwa uchaguzi katika tarehe mpya iliyopangwa. Marekani inasisitiza umuhimu wa kuhakikisha kwamba hakuna ucheleweshaji mwingine. Tunaunga mkono uchaguzi ulio huru wa wazi na wenye haki huko Nigeria na kutoa wito tena kwa wagombea wote, wafuasi wao na raia wa Nigeria kuendelea kuwa watulivu na kupinga ghasia zozote zinazohusiana na uchaguzi. Nam msikilizaji, na hapo basi ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hivi leo, msimamizi wetu alikuwa ni Hadija Riami. Hapa studio niko naye mwendeshaji wa matangazo ni Dwayne Collins, na mimi hapa jina langu ni Mary Mgawe. Na watakini nyote, usiku mwema, nasema tuungane tena alfajiri