Uh, kuruma, uh, international law halkaas. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA, VOA ikitangaza kutoka Washington, D.C. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa nayowanza saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza katika beta Bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5, Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na vijimambo. Lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Askari sita polisi wa Tanzania wamejeruhiwa katika operesheni ya kuwasaka majambazi waliokuwa wamejificha katika mapango ya Amboni, wilaya ya Tanga. Wamejeruhiwa na watibiwa, kulingana na mkuu wa operesheni na mafunzo wa jeshi la polisi Tanzania, Kamishna Paul Chagonja. Nimezungumza naye hivi punde juu ya tukio hilo, naye anasema: tunaendelea kuwasaka hawa jointly polisi na vyombo vingine vya, vya ulinzi na usalama na mpaka sasa hivi hatujafanikiwa kikamilifu kuweza kuwapata hawa ma, hawa majambazi hawa. Kwa hivyo unaweza kusema kwamba majambazi wamekimbia au wameondoka mahala waliokuwepo au ilikuwaje? Uh, nifaki kwa sababu walikuwa wamejificha ndani ya pango, lakini baada ya mapambano na sisi kuwazidi nguvu na kuweza kuingia ndani ya pahole, pango lile tukakuta kumbe lile pango kwa upande wa juu kama kwenye paa la pango Kulikuwa na exit, kulikuwa na sehemu yenye mwanya mkubwa tu na tunaweza kuona na kamba iliyokuwa pale, tukajua kwamba hii walitumia katika kupanda na kutokea juu na kukimbia. na hamjaweza kujua ni watu gani wao? Ni kundi gani, ni watu wa Tanzania au ni wageni au vipi? Ha, soki kwa kweli hatukuweza kuwaona sura kwa sababu ilikuwa ni alfajiri sana asubuhi. Kwa hiyo kwa kweli hatujajua kwamba ni watu wa utaifa gani, kitu tunajua ni wa possibility kubwa ni wa hapa hapa na huyo ni kamishna Paul Chagonja, mkuu wa operesheni na mafunzo wa Jeshi la Tanzania. Gavana wa jimbo la Gombe nchini Nigeria ametangaza amri ya kutotoka nje kwa saa 24 kufuatia shambulio la bunduki lililofanywa na kundi la Boko Haram hii leo. Msemaji wa gavana alitangaza uamuzi huo hii leo akisema, ingawa mapigano yalifanyika katika mji wa Gombe, amri ya kutotoka nje itatekelezwa katika jimbo zima ambalo lina jina sawa na mji huo. Anasema wakazi wanalazimika kubaki majumbani hadi tangazo jipya kutolewa wakati vikosi vya usalama vinawasaka washambulizi na kudumisha utulivu. Haijajulikana bado idadi ya watu waliojeruhiwa au kuuliwa. Ripoti kutoka mji huo zinaeleza kwamba wanamgambo wamesambaza vijikaratasi kuonya wanaia kutotoka nje wakati wa uchaguzi mkuu ujao uliopangwa kufanyika katika muda wa wiki sita zinazokuja baada ya kuahirishwa siku ya wiki hii. Vyombo vya habari vya serikali ya Libya vinaeleza kwamba watu wenye silaha katika mji wa Sirte wamechukua udhibiti wa baadhi ya majengo ya serikali ikiwa ni pamoja na vituo vya redio na televisheni. Habari kamili kuhusiana na matukio hayo hazijafahamika vyema kwa wakati huu, lakini shirika rasmi la habari la Libya linaripoti kuwa watu wenye silaha walivamia majengo katika mji huo wa pwani hapo jana na wanaendelea kushikilia majengo hayo hadi hii leo. Haijulikani pia watu hao wanahusiana na kundi gani, ingawa gazeti la Libya Herald na ripoti kwamba ni wapiganaji wa kundi la Islamic State. Mapema wiki hii, ripoti ya Umoja wa Mataifa imeeleza kwamba Libya inakumbwa na hali mbaya kabisa ya kisiasa, ukosefu wa sheria na ghasia tangu mapinduzi ya elfu mbili kumi na moja yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi. Mapigano makali yametokea huko Ukraine hii leo kati ya majeshi ya Ukraine na wanamgambo wanaotaka kujitenga wanaungwa mkono na Rusia, saa chache kabla ya kutekelezwa makubaliano ya kusitisha mapigano nchini humo. Makubaliano hayo yalitarajiwa kutekelezwa usiku wa manane hii leo, siku kadhaa baada ya kufikiwa na viongozi wa Ukraine, Rusia, Ufaransa na Ujerumani kukubali kwamba watasitisha mapigano walipokutana huko Minsk, mji mkuu wa Belarus. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba unasitisha rasmi uungaji mkono wake mpango wa shambulizi la jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo dhidi ya kundi la waasi kwa sababu majenerali wa Kongo walioteuliwa kuongoza operesheni hiyo wametuhumiwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu. Afisa mmoja wa Umoja wa Mataifa amesema serikali ya Kongo ilipewa wiki mbili kuwaondoa jenerali Bruno Mudevuya na jenerali Fall Sikabwe, lakini muda umepita bila hatua kuchukuliwa shambulio hilo lilipangwa dhidi ya kundi la FDLR la wanajeshi wa zamani wa Rwanda na wanamgambo wa Kihutu wenye makazi yao mashariki ya Kongo tangu kumalizika kwa mauaji ya halaiki ya Rwanda ya mwaka 1994 na wanatumiwa kuongoza mauaji hayo. Na waandamanaji wamejitokeza kwa wingi katika miji ya Bahrein hii leo kuadhimisha miaka mine tangu kuanza uasi wanaotaka kupatikana mageuzi makubwa nchini humo. Mwisho wa habari za dunia kutoka sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maswali na Majibu Baada ya taarifa habari, hivi sasa nakaribisha katika kipindi chenu cha maswali na majibu. Leo hii siku ya Valentine tarehe kumi na nne Februari, siku ambayo ni kuonyesha upendo kwa mtu unaompenda, ikiwa ni mke wako, ikiwa ni mume wako, ikiwa ni mamako, ikiwa ni jamaa zako, na kuonyesha namna mtu huyo ni muhimu kwako wewe. Ni siku inayoadhimishwa katika nchi nyingi za dunia hii leo, na katika studio kuchambua barua zenu ni Mkamiti Kibayasi. Basi Mkamiti, unasemaje siku ya Valentine's? Haya, ndio Valentine Day. Basi haya, kwa hakika ni siku ya watu wapenda nao kupeana zawadi na hasa chokleti kwa wapenzi hao, lakini pengine, Abdu Shakur, si wengi wanafahamu siku hii inaadhimisha kitu gani. Inaweza kuwa kweli wewe unafahamu vizuri, maanake ushakaa hapa Marekani siku nyingi. Ushapata chokleti zako? Nishapata, nimeshapata, namshukuru Mungu. Wewe vipi? Haya, minasubiri asubuhi, saa hizi labda jioni itafika. Lakini kama ulivyouliza, katika historia fupi na kitandawili kinahusiana na siku hii, ni kwamba vitabu vya historia vinaeleza kwamba inatokana na padri Valentinus aliyepewa utakatifu, ambaye alifungwa jela kwa kufungisha ndoa wanajeshi waliopigwa marufuku na kanisa la Katoliki, kuwawezesha Wakristo ambao walipigwa marufuku au wanahukumiwa na himaya ya Warumi. Hivyo alifungwa jela na hukumiwa kifo. Akiwa huko jela kabla ya kuhukumiwa, anasemekana alimponesha binti ya mfungwa mmoja Asterius, na wakati wa kwenda kunyongwa alimwandikia barua na akamwambia binti huyo yo Valentine. Kwa hivyo hiyo jina ikabaki. Basi hii leo St Valentine inaadhimishwa na madhehebu zote za Wakristo, na kuanzia karne ya kumi na nane tarehe kumi na nne Februari ika ambatanishwa na siku ya mapenzi huko Uingereza, ambapo wanaopendana wanaeleza mapenzi yao kwa kupeana maua, peremende, wakati huo kutuma kadi za mapenzi na kadhalika, na kama vile Mkamiti ulivyosema kuweza kuwapa watu chokoleti. Basi kwa ufupi, hiyo ndio maana ya Valentines Day. Na sasa, Mkamiti, naona turejee katika uwanja wa maswali ya wasikilizaji. Wanasemaje? anayetufungulia kipindi cha maswali na majibu hii leo ni Isega Hamisi wa Mbeya, Tanzania, anauliza ni ipi dhana iliyo sahihi kuhusu kuumbika kwa binadamu? Je, binadamu anatokana na nyani au je anatokana na chembechembe fulani? ikiwa nihivyo, ni hivyo, ni chembechembe gani? au ni kutokana na uwezo wa Mwenyezi Mungu? Haya, Abdushakur, swali hili la msikilizaji ni changamoto juu kwa binadamu kwa muda mrefu, au unasemaje? Naam, bila shaka ni changamoto kubwa kweli kweli kweli. Swala zuri kabisa, ni maswali ambayo nafikiri wasikilizaji wengi, nimeona majina yao kwa hivyo mtanikalia radhi, hatutaji majina yenu yote, lakini mmeuliza swala hili. Kwa hivyo, miongoni mwa wasomi, wanasayansi wanavutana kifikra juu ya swala hilo. Sehemu kubwa ya binadamu kwa njia moja au nyingine, wana imani ya dini kuu za dunia, ikiwa ni Ukristo, Uislamu, Yahudi na kadhalika, ambapo wanaamini tunatokana na Adam na Hawa. Lakini kuweza kupata maelezo zaidi, nimezungumza na Muhamed Swaleh, mtaalam wa sayansi ya binadamu huko Paris, Ufaransa, naye anasema kwa kweli suala kuhusu asili ya binadamu eh? Ni suala ambalo limewaka moyoni watu wengi sana, ni suala ambalo limezusha mijadala mingi sana inayozidi kuendelea kila uchao. Katika kipindi kirefu cha historia ya binadamu, dhana kubwa ambayo iliyokuwa ikitawala ni ile yenye kusema kwamba binadamu ameumbwa na Mungu. Dhana hii inasimamiwa na dini zote kuu zilizosimama katika misingi ya kuamini au imani ya Mungu mmoja. Nikisema hivi na kusudia dini kama vile Uislamu, Ukristo na kadhalika. Hata imani hii inajengeka pia na kujitokeza katika vitabu vya dini kama vile Biblia, Taurati, Qurani na maandishi mengi mengine kama ya Wasumaria. Kwa hiyo katika vitabu hivi, katika mitazamo hii ya kidini, uh, imani ni kwamba binadamu asili yake Inatokana na Adam na Hawa. Uh, Hawa ametoka katika ubavu wa Adam na wamekuwa wakiishi huko katika pepo mpaka siku ambayo waliamua kulila lile tunda la peponi, tunda lilikuwa likikatazwa, ndio tukateremshwa huku tuliko hivi sasa. Sasa mtizamo ye kusema kweli ilikuwa ilikuwepo mpaka katika mwanzoni mwa au katikati ya karne ya kumi na tisa alipokuja Charles Darwin alipokuja na hoja yake, au nadharia ya dhana ya evolution ambayo imejengeka kwenye fikra kwamba suala la uasilia wa viumbe alitokani na Adam na Hawa, lakini linatokana na yani, sisi binadamu asili yetu ni kutoka kwa kima na tumeweza kuendelea mpaka kufikia katika hali hii tuliyo nayo sasa hivi. Kwa hiyo Darwin amezusha mjadala mpya na mvutano wa kifikra baina ya wenye mitizamo ya kisayansi na wenye mitizamo ya kidini, mtizamo ambayo au mjadala ambao mpaka hivi sasa umeendelea kupamba moto. Tutaona kwamba fikra za Darwin kwa mfano zimezidi kupata nguvu baada ya ifcopans Uh, Donald Johanson na Maurice Tayeb walipomgundua wa Lucy, ambaye mpaka hivi karibuni alikuwa akiaminika kwamba ndiye aliyekuwa mzee wa asili wa viumbe. Lucy aligundulikana katika Rift Valley. Tunaposema Lucy, tunapozungumza Lucy, tunazungumza kwamba ni jina la pamoja la ambalo wenyewe wataalamu wanaliita jina la AL mia mbili na themanini na nane la mamia vipande vya mifupa inayowakilisha karibu asilimia arobaini ya skeleton ya kiumbe wa kike kwa jina la kitaalamu anaitwa Australopithecus afarensis iliyopatikana mwaka elfu moja mia tisa na sabini na nne katika sehemu za Hadhar katika mabonde ya Awashi nchini Ethiopia. Lusi inasemekana ameishi zaidi ya miaka milioni mia tatu point mbili iliyopita na nchini kwao Ethiopia, Lusi anaitwa Dinknesh. Uh, masalia ya Lusi yamerudishwa Ethiopia mwaka elfu mbili na kumi na tatu lakini uh, hawa mapaleontologist wameendelea na utafiti wao Afrika na sio zamani sana mwaka elfu mbili na moja nchini Chad kuna paleontologist mmoja anaitwa Ahunta Jimdumalbae amegundua skeleton nyingine ambayo inaonekana kwamba ilikuwa imekamilika zaidi kuliko ile ya Lucy ambayo inaitwa Tumai. Kwa hiyo hivi sasa Tumai anaonekana ndo mzee wetu wa, wa zaidi kuliko kuliko Lucy, na amepatikana huko Chad na umri wake unakadiriwa kuwa baina ya miaka milioni sita na saba. Na katika miaka hivi karibuni, suala la asili ya binadamu limepata mtikisiko mpya tena, baada ya kuja dhana mpya yenye kusimamia fikra kwamba asili ya maisha ya ulimwengu yametokana na mgongano mkubwa au kwa jina la kizungu au kitaalamu wanaita Big Bang. Dhana inaeleza kuhusu asili ya ulimwengu ulipoanza kutokea katika hali ya uduchi wake miaka karibu bilioni kumi na nne iliyopita, mpaka katika kufikia hali ya ukubwa wake wa hivi sasa. Kwa hivyo suala la asili ya binadamu la mitizamo ya kidhana na kifikira kuhusu suala hilo kuhusu suala la asili ya binadamu itaendelea kutofautiana kwa misingi ya kidini na kisayansi, na kwa hivyo mpaka hivi sasa hatuwezi kujua asili halisi binadamu, tunaweza kusema anatokana wapi kutokana na nadharia au dhana hizo mbili, inategemea na mtizamo wa mtu na imani ya mtu. Kwa wenye kuamini masuala, wanaoamini ami, dini Uh, hakuna mjadala suala la asili ya binadamu ndo kama vile lilivyoelezwa katika vitabu vya dini, au kama vile zilivyoelezwa na dini zenyewe, ikiwa dini ya Kiislamu au dini ya Kikristo au dini ya Kiyahudi. Lakini uh, wanaoamini uh, wenye mitizamo ya kisayansi, sio kwamba wameridhika kwamba walipofikia sasa hivi ndio mwisho wa, wa utafiti, lakini wanaamini kwamba sayansi bado itaendelea kufanya utafiti na pengine kupata maelezo zaidi kuliko yale ambayo uh, yaliyopatikana mpaka hivi sasa. Asante sana Mohamed sa Huyo ni Muhammed Swaleh, mtaalamu wa sayansi ya binadamu akizungumza kutoka Paris, Ufaransa izaji tukiendelea na maswali na majibu hivi sasa, ninavuta barua yako, Albert Karanja wa huko Nakuru, Kenya. Unasema kila siku kuna simu mpya zinatolewa. Hivi karibuni kuna hii aina mpya ya simu apo iPhone 6 na saa ya mkono. Je, zina faida gani kwetu sisi Afrika ikiwa hatuna huduma nzuri za simu? Msikilizaji ana hoja nzuri. Ni kweli simo katika nchi nyingi za bara la Afrika ni tabu sana. Abdu Shakur, vipi hili unalielezea? Bila shaka kuna maendeleo kadhaa tuseme, simu inasemekana imefanya maendeleo makubwa katika bara la Afrika, na ni njia mojawapo ya maendeleo, ni teknolojia mpya, mashindano. Na ni kweli simu nyingi hizi kubwa zinazotolewa zinafaidika zaidi katika nchi zenye mitandao na mifumo mizuri ya teknolojia. Hata hivyo kuweza kupata maelezo zaidi, nimezungumza na Muhamad Baucha, mkuu wa kitengo cha biashara wa kampuni ya simu Zantel huko Zanzibar, na kumuuliza suala hilo, naye anasema umaarufu mkubwa katika hii simu uh, ya iphone sita utakuwa zaidi katika nje ya Afrika, ndiyo watakaiona faida zake, kwa sababu sahivi simu zina teknolojia hali ya juu ambayo inaweza kuunga na internet, inaweza kuunga katika ma clouds na hivi, na internet ni rahisi. Kwa hivyo faida itakuwa na na, na tija zaidi kwa sehemu za Europe, sehemu za Umarekani, mashariki ya mbali, huko kutakuwa na faida sana, lakini kwa huku kwetu Afrika bado hatujafika katika teknoloji hasa kama hizo ambazo Uh, kubadilika kwa kwa mfumo mmoja wa simu, kwa mfano iPhone 5 kwenda kwa iPhone 6 kunakuwa na athari au tija kwa upande wa Afrika bado, kwa sababu hapa sisi ule mfumo tuliokuwa nao ni ule um, mfumo ambao ni wa wa, wa kimsingi kabisa. Kwa hivyo unaweza the... kusema ni mfumo gani mlio nao, ni iPhone gani mtu anaweza kutumia kwa uzuri Afrika, huko Zanzibar, kwa sababu ya simu zote zinatumia mfumo wa GSM. Huu mfumo wa GSM ndio unaobadilika. Kuna GSM 2, kuna GSM 2.5, umeona? Sasa huko Afrika mpaka sasa hivi zinatumia huu GSM 2.5. Sasa iPhone 4 ndizo nzuri kwa huu mfumo wa 2.4. Unapokuja sasa hivi umeingia mfumo wa 3G ambao bado Afrika umeendo kwanza, umeingia huu, ndio unakwenda sambamba na hii hizi simu mpya za iPhone 6, iPhone 5, Samsung S4 juzi wametoa, lakini utakuta kuna ushindani hapa katika Samsung na iPhone, kwa sababu Samsung wanajaribu kukizi matakwa ya upande huku Afrika. Juzi tu nafikiri kesho kutwa, mwisho wa mwezi wa, wa Septemba, watatoa Galaxy Galaxy S5 ambayo ina uwezo wa kutumia GSM eh, 3G na 4 lakini ina uwezo wa kutumia sim kadi mbili, ambayo sisi wa Afrika ndiyo tija kwetu sana, kuwa na dual sim card au sim card mbili au sim card pacha. Kwa hivyo hiyo iPhone 6 huko Afrika wasipoteze pesa zao kwenda kuitafuta hata kidogo, kwa sababu sasa hivi kwa vile macho yao mengi makubwa, macho makubwa katika Europe na Amerika, wako katika iPhone 6. Kwa hivyo macho yanapokuwa makubwa na bei inapanda juu utaikuta hapa kwetu itafika mpaka kama milioni moja na nusu au milioni mbili, lakini tija kwa kweli kiteknolojia haitoweza ku, ku, kutofautiana na simu hizi za kawaida. Na hii iPhone wanaitoa, iPhone, iWatch, Ake, saa ya iWatch ina maana gani? Maake inaonyesha saa zilikuwa zimepotea, kila mtu alikuwa akiangalia saa kwenye simu ya mkono, sasa inarudi a. Kwa kweli hiyo ni mbinu moja ambayo ya, ya kibiashara kwa sababu e, tunazunguka mzunguko kwa sababu, sasa hivi redio tochi nna kuweka kwenye saa kwenye simu. Sasa hata saa pia zimeanza kuingia katika katika simu, kwa sababu utakuta hata kamera sasa hivi watu wanatumia kamera zaidi kwenye simu. Kwa hivyo ni mfumo huo huo wa saa ambao sasa imekuwa saa pamoja na simu humo humo, ambao ni hicho kitu ni kimoja ambacho ni katika kile kukifanya Uh, wazungu wanaita branding kujidisha ile branding ile product yenyewe. Yani unaweza kusema kutafuta pesa zaidi ni ni, ni, ni ume- umepatia kabisa, ni kutafuta pesa zaidi kwa sababu sasa hivi ukitizama simu sio kuzungumza tu. Zamani ilikuwa ikitangazwa unaweza kuongea una, sasa unaweza kuongea, unaweza internet, unaweza kutuma text, unaweza kutizama saa, unaweza kutumia tochi, unaweza kupiga picha Halafu wanakuambia ndo unaweza kuongea kwa hivyo, simu imebadilika, hata hata ule msimi, mtizamo wake sio simu ya kuongea tu, ni simu ya mambo mengi na yatazidi hayo. Huyo ni Muhamed Baucha wa Zantel Zanzibar, na naona kwa vile muda umemalizika, basi kumi nasema kwa herini, lakini usiondoke kando ya redio yako. BMJ Muridhi anapromoshea vyoe viji mambo hadi Jumamosi ijayo, kwa herini. Nam, nam nam, hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, nakwambia niko eria, maanake nimejaajaa katika kiji studio chetu kidogo cha Sauti ya Amerika hapa jijini Atlanta, nikiwa tayari kabisa kukuletea baadhi ya yalojiri eh, kwenye ulingo wa maajabu, vituko na sarakasi. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Polisi katika mji wa Glastonbury katika jimbo la Connecticut hapa Marekani wamemkamata mama mmoja kahaba mwenye umri wa miaka sabini na moja. Ajabu kubwa msikilizaji, Singan Libat alikamatwa katika kitongoji kimoja cha mji huo wa Glastonbury alipokuwa akitafuta wateja. Kulingana na msemaji wa polisi James Kennedy, nyanya huyo mzee aidha alikuwa ameweka matangazo ya kazi yake hiyo kwenye gazeti moja la mji huo huku akijitambulisha kwa jina la Lola, akisema kwamba uzee si ugonjwa. Mama huyo alikamatwa mnamo siku ya Jumanne wiki hii baada ya polisi kuvamia hoteli moja kwenye kitongoji kimoja kilicho kaskazini mwa mji huo. Na msikilizaji, tuachana na hayo ya mama wazee wanaofanya ukahaba kiharamu na tusafiri hadi barani ya Afrika. Kampuni ya LG imeibua mjadala mkubwa huko nchini Kenya baada ya kutengeneza televisheni yenye upana wa inchi 84 ambayo inauzwa kwa dola za Kimarekani elfu ishirini na tatu. Maajabu, msikilizaji. Gazeti la Daily Nation linalochapishiwa mjini Nairobi limeripoti wiki hii kwamba runinga hiyo inauzwa kwenye maduka ya mji huo kwa pesa za Kenya shilingi milioni moja na laki nane. Ingawaje runinga hiyo imetengenezwa kwa teknolojia kisasa, Wakenya wengi kwenye mitandao ya kijamii wamesema kwamba bei yake ni sawa na bei ya kununua nyumba au gari, na kwamba asilimia tisini ya Wakenya hawawezi kumudu kununua kijisanduku hicho cha picha ni makala viji mambo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kwingineko, waziri wa fedha wa Zimbabwe Tendai Biti amenukuliwa wiki hii akisema kwamba baada ya kwa kuwalipa wafanyikazi nchini humo, akiba iliyosalia kwenye benki kuu ya Zimbabwe ilikuwa ni dola za kimarekani 217. Maajabu, msikilizaji. Waziri huyo aliwaambia waandishi wa habari mjini Harare siku ya Jumanne kwamba uchumi wa nchi hiyo ya Zimbabwe umezorota mno. Shirika la habari la Al Jazeera liliripoti siku ya Jumatano kwamba serikali ya rais Robert Mugabe haiwezi kugharamia shughuli ya kutengeneza rasimu ya katiba ya nchi hiyo, kwani inahitaji zaidi ya dola milioni mia moja na nne za Kimarekani. Kama kawaida, makala haya hutayarishwa nami Mjoy Murithi nikiwa hapa jijini Atlanta kwa niaba ya sauti ya Amerika, kama ilivyo desturi yangu, kabla sijakurejesha kwenye studio zetu kubwa pale Washington DC, iliweze kupata muktasari wa habari na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba umaskini si ulemavu. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Wapendwa wa wasikilizaji, hiyo ilikuwa ni vijimambo idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kusikiliza tena matangazo hayo siku ya Jumamosi inayofuata. Na hapa kabla ya kumaliza matangazo yetu kwa hii leo, na kusomea muktasar wa mata, muktasar wa habari. Kamishna wa operesheni na mafunzo wa jeshi la polisi la Tanzania Paul Chagonja amesema askari sita walio shiriki katika operesheni ya kuwasaka majambazi waliokuwa wanajificha katika mapango ya Amboni wilaya Tanga, wamejeruhiwa na wanati iwa hospitalini. Kamishna ametoa taarifa kuwataka wananchi kutoa taarifa yote watakapomwona mtu aliyejeruhiwa katika maeneo yao. Polisi wanasema walishambulia kituo hicho baada ya kupata habari kwamba silaha zao zilizoibwa mwezi wa Januari zimefichwa huko. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba unasitisha rasmi uungaji mkono wake katika mapigano na shambulizi la jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo dhidi ya kundi la waasi kwa sababu majenerali wa Kongo walioteuliwa kuongoza operesheni hiyo wanatuhumiwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu. Afisa wa Umoja wa Mataifa alisema serikali ya Kongo ilipewa wiki mbili kuwaondoa jenerali Bruno Mudevuya na jenerali Fal Sikabwe lakini muda umepita bila ya hatua kuchukuliwa. Gavana wa jimbo la Gombe nchini Nigeria ametangaza amri ya kutotoka nje kwa saa 24 kufuatia shambulio la bunduki lilofanywa na kundi la Boko Haram hii leo katika mji huo. Msemaji wa gavana alitangaza uamuzi huo hii leo akisema, ingawa mapigano yamefanyika katika mji wa Gombe, amri ya kutotoka nje itatekelezwa katika jimbo zima ambalo jina lake ni sawa na mji huo. Polisi wanawasaka wapiganaji hao. Mapigano makali yamezuka hii leo huko Ukraine kati ya majeshi ya serikali na waasi wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Rusia, saa chache kabla ya kutekelezwa makubaliano ya kusitisha, am, ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa na viongozi wa Ukraine, Rusia, Ufaransa na Ujerumani wiki iliyopita katika mji wa Minsk, Belarusi vyombo vya habari vya serikali ya libya vinaeleza kwamba watu wenye silaha katika mji wa sirt wamechukua udhibiti wa baadhi ya majengo ya serikali ikiwa ni pamoja na vituo vya redio na televisheni waandamanaji wamejitokeza katika miji yote ya bahrain hii leo kuadhimisha miaka minne tangu kuanza uasi wa kutaka mageuzi makubwa ya kisiasa nchini humo mwisho muktasari wa habari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.