Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Hivi leo ni Jumaa Februari 13 mwaka 2015. Naitwa unaitwa Esther Githuyot na mimi ni Sandey Shomari. Na katika vidokezo vya habari zetu asubuhi ya leo, wanasiasa upinzani huko Tanzania wahimiza wananchi wasajiliwe kupiga kura na siasa ziwekwe kando. Kwao tunalohitaji tume lifanye kwamba mambo mengine yawekwe kando, swala la kura ya maoni iwekwe kando, wajikite katika tatizo kubwa hili la kuandikisha wapiga kura. Na katika VOA mitaani hii leo tuelekee kaunti ya Kwale iliyoko pwani ya Kenya, ambapo kama ilivyo katika jamii nyingi za Afrika imani za kishirikina zimejikita. Kulikoni? tumekuja hapa kwa majirani wetu, tumeona kijana wetu aliye, ambaye amekufa kitambo. Tuambiwa wamekuja waganga ili atatolewa, tumuone ana kwa ana. Wanataka wapate utajiri, hajakufa, wamefanya kama mazingao bado katika karne ya 21 imani za kishirikina haya. Basi, ni vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Sande Shomari anatusomea habari za dunia. Shahidi kaskazini mashariki mwa Nigeria wanasema watu wasiopungua wa saba waliwawa jana Alhamisi katika shambulizi la mlipua mabomu wa kujitoa muhanga katika mji wa Biu. Mlipuko huo ulipiga soko lenye shughuli nyingi la Biu mwendo wa saa tisa dakika ishirini za mchana kwa saa za Nigeria. Mchuuzi katika soko la aliyububa ameiambia Sauti ya Amerika kwamba basi la kubeba abiria kumi na wawili lililipuka bila onyo baada ya kuingia sokoni kwenye eneo la kuegesha magari. Vyombo vya habari vya eneo hilo vinukuu mashahidi wakisema mwanamke mmoja kwenye basi hilo atuhumiwa kuwa chanzo cha shambulizi hilo. Bunge la Afrika Kusini lilikumbwa na vurugu jana Alhamisi, wakati wa bunge wa upinzani walipomzuia rais Jacob Zuma kutoa hotuba yake mwaka juu ya hali ya kitaifa. Maafisa wa usalama waliingia bungeni na kuwaondoa kwa nguvu wabunge wa upinzani kutoka chama cha Economic Freedom Fighters EFF, ikiwani pamoja na kiongozi wao Julius Malema ambaye aliingilia kati hotuba ya rais kwa kuuliza ni lini Bwana Zuma atalipa zaidi ya dola milioni ishirini fedha za umma zilizotumika katika kukarabati nyumba yake binafsi. Baada ya kuondolewa kwa wabunge wa chama cha Bwana Malema, Wabunge kutoka chama kikuu cha upinzani Democratic Alliance walipinga hatua ya kuwafukuza wenzao ndani ya bunge na kuondoka bungeni pia. Bwana Zuma, hata hivyo, aliamua kuendelea na hotuba yake huku akishangiliwa na wabunge wa chama chake cha ANC na kuelezea mafanikio yaliyopata tangu kumalizika kwa utawala wa wachache miongo miwili iliyopita na hapa Marekani, idadi ya vifo kutokana na uvutaji sigara inasemekana kuwa ya juu mno kuliko ilivyodhaniwa hapo awali. Utafiti mpya unasema kumekuwa na ongezeko la vifo elfu sitini kila mwaka kutokana na uvutaji sigara. Esther Githiwart anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Jessica Berman. Takriban nusu milioni ya raia wa Marekani wanakufa kutokana na magonjwa yanayoambatanishwa na uvutaji sigara, kama vile saratani ya mapafu na magonjwa ya moyo. Utafiti huu ambao umechapishwa katika jarida la Uingereza la madawa unatokana na utafiti wa miaka kumi ambao ulijumuisha takriban watu milioni moja. Takwimu zinaonyesha kuwa katika mwaka elfu mbili hadi elfu mbili na moja wavutaji sigara, ikilinganishwa na watu ambao hawajawahi kuvuta sigara, walikabiliwa na hatari ya kufa kwa kiwango maradufu kutokana na magonjwa ambayo kwa kawaida yalidhaniwa hayaambatani na uvutaji wa sigara. Miongoni mwa magonjwa hayo ni pamoja na yale ya ini, saratani ya kibofu cha mkojo na saratani ya matiti utafiti huo pia uligundua kuwa wavutaji sigara wanakabiliwa na hatari ya kufa kwa kiwango cha mara sita kutokana na upungufu wa damu kwenye utumbo, huu ukiwa ni ugonjwa usio wa kawaida. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama moja ya Misri imewaachia waandishi wawili wa habari wa Aljazira jana Alhamisi baada ya kuahirishwa kwa kesi dhidi yao ambapo walidaiwa kuwa walikuwa wakiunga mkono kundi la Muslim Brotherhood. Furaha ilijaa tele kwenye mahakama moja ya Cairo baada ya mahakama hiyo kuwachia kwa dhamana ya dola elfu thelathini na tatu kwa Muhamed Fami na kumwachia bila dhamana mwenzake Bahir Muhamed, ambaye aliandika kwenye mtandao wake wa Twitter, niko huru. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun anaunga mkono juhudi muhimu za viongozi wa dunia kumaliza uasi wa wale wanaounga mkono Rusia mashariki mwa Ukraine, akisema kuwa anatarajia makubaliano ya amani hapo jana katika mkutano wa Belarus na kuwataka wahusika wote kuheshimu ombi hilo. Taarifa ya bwana Ban ilitolewa saa kadhaa baada ya viongozi wa Ukraine, Rusia, Ujerumani na Ufaransa kutangaza kurudi nyuma kwa majeshi yanayopambana karibu na mpaka wa Rusia, kubadilishana wafungwa na sitisho la mapigano linalotarajiwa kwanza Jumapili. <muchos> unasikiliza kumekucha afrika matangazo anakujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni malumbano ya kisiasa tanzania ambapo tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo na vyama vya siasa vya upinzani vinalumbana juu ya zoezi la kuandikisha wapiga kura katika daftari la kudumu la wapiga kura tayari kwa upigaji kura ya maoni kwa katiba inayopendekezwa kutoka dar es salaam mwandishi wetu dina chahali anatupasha Wakizungumza jijini Dar es Salaam leo katika kikao kilichowakutanisha wajumbe wa vyama ishirini na mbili vya siasa, jeshi la polisi, msajili wa vyama vya siasa na watendaji wa tume ya taifa ya uchaguzi, wawakilishi wa vyama vya siasa wameelezea wasiwasi wao watume ya taifa ya uchaguzi kufanikiwa kukamilisha zoezi hilo na hatimaye wananchi kupiga kura ya maoni juu ya katiba pendekezwa ifikapo Aprili 30 mwaka huu. Mwenyekiti wa CUF Taifa Profesa Ibrahim Lipumba na mwenyekiti wa Chadema Taifa Freeman Mbowe wameelezea mtazamo wao juu ya kusuasua kwa uandikishaji wapiga kura katika daftari la kudumu la wapiga kura. Kwa tunalohitaji tume lifanye kwamba mambo mengine yawekwe kando. Swala la kura ya maoni iwekwe kando. Wajikite katika tatizo kubwa hili na kuandikisha wapiga kura. Kuna wapiga kura zaidi ya milioni ishirini na tatu Tanzania. Watanzania wengi ni wakulima, wakati ni wakati wa kilimo. Kwa hiyo huwezi kuwapa muda, watu wana shughuli zao za kilimo, hawawezi wakawa wanakuja e, kila siku wanakuja kujiandikisha, inabidi wapewe muda wa kutosha. Tume imezidiwa na serikali imechanganyikiwa, lakini kwa utamaduni huu wataingiza nchi kwenye machafuko ambayo si ya lazima. Serikali ingekuwa ingefanya mambo haya kwa wakati kwa mipango inayokubalika bila mambo ya hila. Kuna hila nyingi zinatawala mazoezi yote haya, kujaribu kuchakachua demokrasia ya kweli, kujaribu kuchakachua katiba ambayo pengine wananchi wangeitaka. Kwa upande wake Nape Nnauye, katibu wa CCM itikadi na uenezi, ameilaumu tume ya taifa ya uchaguzi kwa kile alichosema kushindwa kutoa taarifa kwa wadau juu ya maendeleo ya matukio hayo muhimu kwa mustakabali wa taifa la Tanzania ikiwemo uandikishaji wa kiacha wadau wanasema we mpaka, mpaka watu wote wanaamini, watu wote wanapata mashaka, watu wote wana, wana, wanaona wasiwasi juu ya jambo tutafika mahali tutanyoosheana vidole, nchi yetu itachafuka. Katika zoezi la muhimu na kuhakikisha linasimamiwa na watu tunaaminiana, tunakwenda vizuri ni swala hili la uandikishaji kura ya maoni ya katiba na uchaguzi mkuu. Tume ya taifa ya uchaguzi kupitia mwenyekiti wake Jaji Damian Lubuva imesisitiza kwamba itakamilisha zoezi la uandikishaji wapiga kura kwa kutumia mfumo mpya wa BVR kwa wakati na vifaa vinawasili Tulipanga tuanze uandikishaji Njombe kwa oh, Njombe na, na, na, na. sababu yake ni nini? Kwamba vile vifaa vingi ambavyo tunangojea viko njiani kuja, alfu saba mia saba na hamsini bado havijafika. Tunavyo mia mbili na hamsini sasa tukasema, kuliko kungojea mpaka vile vije vifike tuanze mahali. Mwenyekiti huyu wa tume ya taifa ya uchaguzi, Jaji mstaafu Damian Lubuva, pia amekanusha kuwepo kwa usiri kwenye utekelezaji wa zoezi hilo na kubainisha kuwa vifaa vya BVR vinaagizwa nchini kutoka China kupitia kwa mzabuni kutoka Afrika Kusini aliyeshinda tenda ya kuwasilisha vifaa hivyo. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam, kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unasikiliza sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marafiki wa ndugu ya jamaa ya watu watatu waliouawa katika jimbo la North Carolina hapa Marekani walikutana jana Alhamisi kwa sala, huku polisi wa eneo hilo wakiendelea kuchunguza ikiwa mauaji hayo ya wiki hii yalichochewa na chuki za kidini. Vyombo vya habari vinaripoti maelfu ya waombolezaji walishiriki katika sala hiyo kuomboleza kuwawa kwa Dea Barakat, miaka 23, mke wake Yusur Abdu Salha, miaka 21, na Razan Abdu Salha, miaka 19. Mauaji hayo ya watu hao watatu yameshtua chuo kikuu cha North Carolina Chapel Hill ambako Barakat alikuwa akisoma. Ugiriki na wakopeshaji wake wa kimataifa walikubaliana jana Alhamisi kuanza mazungumzo ya kiufundi juu ya nchi hiyo iliyojaa madeni ya kutaka deni lake kupunguzwa na kupunguza hatua za upanaji matumizi ambazo wakopeshaji waliziweka kwa Athens. Wakati akihudhuria mkutano wake wa kwanza wa Umoja wa Ulaya huko Brussels, waziri mkuu mpya wa Ugiriki Alexis Siparis alifikia makubaliano kwa maafisa wa Ugiriki kukutana na wawakilishi wa Umoja wa Ulaya, Benki Kuu ya Ulaya na IMF za Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Tukirejea katika taarifa za waandishi wetu, tuelekee Kenya ambapo baada ya takwimu kutolewa na kampuni ya Uhispania ijulikanayo kama Webmetrics kuhusiana na vyuo vikuu bora zaidi duniani na kubainisha kuwa vyuo vikuu bora viko Marekani na mataifa ya magharibi na kwamba vya Afrika vinashika nafasi ya chini, mwenzangu Harison Kamau amezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha wa chuo kikuu cha USIU Nairobi na kwanza kamuuliza juu ya tathmini hiyo. Rasilimali hakuna siku zitatosha, hata dunia nzima vyuo vikuu havitosheki, lakini nafikiri kiasi fulani tumepanuka kwa haraka, na tumepanuka kwa namna ambayo hatujaweka maanani, hatujatilia maanani jinsi ambavyo upanuzi huu utaweza ku, ku, ku, kuwajibishwa na, na mambo ya fedha, kuwapatia ufadhili na namna ya kuhakikisha kwamba kila chuo tunachoanzisha kina miundo mbinu inayostahili. Na kwa hivyo so, ni changamoto, lakini changamoto ambayo inatukabili sasa, kwa sababu tunapanua elimu ya juu. Na je, kuna mikakati ya kuweza kuorodhesha vyuo vikuu vya vi Afrika peke yake? Kuna taasisi ambayo inashughulika na kuorodhesha vyuo vikuu vya vi Afrika no, peke yake? Tumekuwa tukizungumzia hili jambo na bado tunaendelea kuzungumzia hili jambo, hasa hapa Kenya. Nafikiri eh, shirika la, la nesene, eh, eh, limejaribu kuzungumza na Commission for University Education ili waweze kuweka utaratibu ambao unaweza kutumia vigezo ambavyo vinaonekana ambavyo tunaweza kuvielezea na kuvizingatia ili tukaona ni chuo gani hasa kilicho bora kuliko kingine. Sasa Profesa, ni kwamba katika vyuo vikuu kumi ambavyo viliorodheshwa vikiwa juu kabisa katika bara la Afrika, saba ni kutoka kule Afrika ya Kusini, vyuo vikuu viwili kutoka kule Misri, alafu sasa Kenya ikawa imefuata pale kuna mikakati fulani ya wanafunzi uh, katika bara la Afrika kuwa na zile wanazosema exchange program kwamba wanafunzi wa Kenya wana, wanaelekea kama ni kule Afrika kusini, wengine Misri, na kuna kuwa kwamba labda katika hali ile kunakuwa kuna mchanganyiko wa kuweza kupatiana mawaidha na kuweza kuboresha hali ya utafiti na, na, na masomo. Kuna mahusiano makubwa sana kupitia kwa na vyombo vingine uh, vya madola haya nafikiri ni muhimu tuzingatie kwamba kweli uzoefu unaweza kuboreshwa wakati wanafunzi wanatembeleana na kubadilishana, lakini hata huko South Africa si kuna wanafunzi tu kutoka Kenya, wengine wanatoka Tanzania, wengine wanatoka Uganda na kwingineko. Kwa hivyo nini, nafikiri ni muhimu tuzingatie: je, watafiti hawa ni akina nani na malengo yao hasa ni yapi? Ndipo tutaweza kukubaliana na yale ambayo wanayaibua. Waweza ukaliguzia swala ambalo lilitokea juzi kwenye vyombo vya habari ikisemekana kwamba uh, hati bandia zimepatikana katika vyuo kadhaa hasa nchini Kenya. Ikawa kwamba tu ni tetesi zilizotokea kwenye vyombo vya habari, labda jambo lile linaweza kuwa likaathiri ama linaweza kuwa limeathiri matokeo haya ya kuorodheshwa. Hayo mambo yalikuwa hayajasambaa sana, kwanza jana ndio walisambaza habari kwamba kuna wanafunzi mia sita kule Makerere walipata digrii ambazo hawakustahili kupata kwa sababu walikuwa hawajapata hawajatimiza matakwa ma, ma, na mahitaji ya ya, ya ile digrii. Lakini nafikiri si hayo ha, mambo haya hapa tunatakiwa kuyazingatia sisi wenyewe kwa kutumia vigezo ambavyo wote tutakubaliana kama vyuo vikuu vya Afrika au vyuo vikuu vya Afrika Mashariki au vyuo vikuu vya Kenya, ili tuweze kukubaliana kwamba tunaposema chuo hiki ni bora kuliko kingine tunamaanisha nini? ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha wa chuo kikuu cha USIU Nairobi akizungumza na Sauti Amerika. Kila Ijumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live Talk. Kila, kila Ijumaa Juma. saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii. Tuelekee Uganda sasa, ambapo serikali ya Uganda imewafukuza wawakilishi wa waasi wa Sudan na kufunga ofisi zao jijini Kampala. Hatua hii inafuatia mkutano kati ya rais wa Uganda Yoweri Museveni na maafisa wa serikali ya Sudan wakiongozwa na makamu wa rais Hasabo Abdurrahman. Serikali ya Sudan imekuwa ikidai kwamba Uganda inawapa msaada waasi hao, na hatua hii inatokana na mazao ya mikutano ambayo imekuwa ikifanyika kati ya serikali hizo mbili, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Kampala. Hatua ya kufukuzwa kwa wawakilishi wa waasi wa Sudani nchini Uganda na ofisi zao kufungwa imetekelezwa baada ya ombi la serikali ya Sudani kwa Uganda. Hatua ya kufukuzwa kwao imechukuliwa baada ya mkutano ulioongozwa na rais wa Uganda, Yoweri Museveni, na kuhudhuriwa na makamu wa rais wa Sudan, Abdel Rahman, waziri wa mambo ya ndani wa Sudan na maafisa kutoka idara za usalama na zile za ujasusi za pande zote mbili, anavyothibitisha waziri wa uhusiano wa kimataifa wa Uganda, Keloriem. Our president president Museveni uh, amekutana na vice president wa uh, serikali wa Sudan main Sudan uh, hapa president uh, president uh, mema amemwambia ati serikali ya Uganda itafunga ofisi ya watu ambayo wana oppose au jangili ambayo wanapigana na serikali ya Sudan. Watafunga ofisi watafunga hiyo halafu watawauliza ya watafuga, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa wa Uganda. Mkutano huo wa zaidi ya masaa manne umefanyika nje ya jiji la Kampala na ulizingatia usalama wa nchi ya Sudan. Serikali ya Sudan inahisi kwamba serikali ya Museveni inawapa msaada waasi wanaoivuruga na ilitaka Uganda kuhakikisha kwamba haitoi msaada huo kwa kuwafukuza waakilishi wa waasi hao kutoka Darfur, Blue Nile na Kordofan kusini. Waakilishi wa waasi hao wamekuwa na ofisi nchini Uganda kwa muda wa miezi minne sasa. Wakati mi tetaika leataksi anataka kwa miaka nyingi akuwa serikali ya Uganda naai ya Sudan aue. Na kufukuzwa kwa wawakilishi wa waasi wa Sudan kumetekelezwa baada ya misururu ya mikutano kati ya wawakilishi wa serikali ya Sudan na Uganda akiwemo spika wa bunge la Sudan na makamu wa rais wa Uganda katika kipindi cha miezi miwili sasa, ikiwa ni juhudi za kukarabati uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Serikali wa wa wa Sudan Sudan alikuwa hawataki wawe na ofisi kabisa hapa, wanafanya siasa, lakini serikali wa Sudan imetuomba Serikali ya Uganda imekuwa ikiishutumu Sudan kwa kuwapa msaada waasi wanaomtii Joseph Konyi wa Lords Resistance Army hata baada ya uhuru wa Sudani Kusini, huku serikali ya Khartum ikiishutumu Uganda kwa kuwapa msaada wa asi kutoka maeneo ya Dafur, Blue Nile na Kodofani Kusini. Kennes Bwire, Sauti Amerika, Kampala. VOA Mitaani. Na katika VOA Mitaani, leo tunaungana na mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko akiwa katika kaunti ya Kwale pwani ya Kenya ambapo jamii nyingi zinaendelea kuwa na imani za ushirikina kupitia waganga na wapiga ramli, kiasi kuwa jamaa zao wanapofariki wanaamini kuwa ni kutokana na uchawi. Katika kaunti hiyo ya Kwale kuna familia kadhaa ambazo zinaamini kuwa watu wao waliofariki huenda walifanyiwa mazinga ombwe na kuondoshwa, na sasa kuna mchakato wa kuita wapiga ramli kubaini iwapo wangali hai. Katika kijiji cha Shimoni huko kusini mwa Mombasa, mwandishi wetu alizuru boma moja ambapo mtu aliyefariki zaidi ya mwaka mmoja amewafanya watu kukusanyika kusikiza ushauri wa mganga, japo kuna wale wanaopinga imani hizo za ushirikina. Kazi kwako, Kioko. Leo tumeanga, tumekuja hapa kwa majirani wetu. Tumeona kijana wetu aliye, ambaye amekufa kitambo. Tuambiwa wamekuja waganga ili atatolewa, tumwone ana kwa ana na mpaka dakika hii tuko hapa. Kwa hiyo, watu wengi tumetupa kazi zetu kwa kuja hapa, tumefunga mabiashara yetu. Kwa hiyo, tunaona mambo ya maajabu, tunataka tuangalie ni kweli au ni uongo. Wanazika <laughs> eh, maiti, lakini wakawa hawaziki maiti, wanazika mgomba. Milimo ipo, amini usiamini, mwamini msiamini, milimo ipo. Sasa familia, ndugu zake walikuwa na tulikuwa na uchungu na mwingi tulikuwa ni mtu anapendwa na tuseme tu, yani kijiji kizima kilikuwa ni mtu, alikuwa ni mtu wa watu. Mm. Sasa, yani sote tuliungana na bradha zake, mimi na wajomba zake, wakasema hapana, isi isiatuamini kama jomba wetu ame, amede amededi sasa. Tunamtaka, tunataka mm. tumtafute mahali, tunataka tujua nini ambacho kinamaliza boma. Sasa ndio ikakuwa hivyo, sasa wakaanza kukimbia kimbia huku na huku, wanaangalia hali ni vipi, kwani ilikuwaje? Ndio wakiwa katika hali hiyo, wakapata mtu akawaagizia kwa huyu dokta. Sasa ndio sasa wakampata, akawaambia wakapiga maramli yao, wakamwambia mimi nitawangalilia mahali mtu wenu yupo. Wakamwambia mtu wenu bado hajaku- hajakufa, amewekwa tu sehemu, anateswa. Kuna wengi wamekufa na hawajakufa. Wewe unaweza kufa ghafula, mamako na babako na ndugu zako wote wakalia sana, lakini ukawa wewe umekwa mahali tu, utafutie mtu utajiri tu. Yani, si unaona umati, kila mmoja ana imani kwamba tutamwona mm. Miwa, ata, ata ni hata hata wakati aliniacha al, nilijua atumiwe ni kwa nikimwona tu kwa usingizi. Kila nikikaa na namuona kwa usingizi, ananikujia. Hata alikuja kaniya kaniepa kanipea kania, chakula, kaniambia chakula naweza kula siku tatu na mtoto. Alinileta usingizi. Yaani kama venye alikuwa akikuja, anasimamisha gari yake pale kwa barabara. Niko kwa ndoto hivi. Sasa ananiambia mama yake Eliza, chakula hiyo naweza kula siku tatu. Eh, katika usingizi wakati naamka, ah, sioni mtu. Vitu kama hizo mi nikawa na imani huyo mtu bado hajaniacha. Nilikuwa nikila nikimwombea Mungu mahali yuko tu. Mimi katika umri wangu, mpaka leo, kuzaliwa mpaka hivi nilipo, sijaona kitu jambo kama hili. Sasa leo ndio nataka tuone, eh, eh, eh, eh, tuone hili jambo ni kweli au mvipi? Eh. Hipo ni imani za watu, kwa sababu kuna wengine watu wanasema mtu amefanya kuchukuliwa huyo kutimiza wata, wanataka wapate utajiri. Sasa hajakufa wamefanya kama mazingaombwe, waone kama ni mtu amemzika, lakini huwa si mtu alimzika ni mgomba mimi nishaishuhudia, mimi mwenyewe nishaienda kama miaka miwili iliyopita, mahali ambapo watu walikuwa wamemzika mtu kitambo sana, alafu ukakuja na zile nia zile ya kuwa fikra za kuwa yule aliyeziko, kwa sababu kulikuwa kuna watu wanaota kuwa mimi niko mahali fulani, mimi niko mahali fulani, kwa hivyo mimi sijakufa niliye kwa uchagani kwa mtu fulani. Ndio maana waka, wakaamua familia wanaamua kuwa kama huyu anaotesha watu na haja inaonyesha haja kufa kweli, ndio maana wana sasa wanaamua kuwa tutafanyaje, ndo tumpate mtu wetu, ndio anaita yule mganga. Sasa yule mganga, mganga akija, anapigwa sijui makayamba, ngoma na nini, alafu anaenda pale mahali ambapo amewekwa sasa bila kumtafuta, kuna vitu wao wanapakwa kwenye macho watu <laughs> ndo amuone real. Wewe pia uliambiwa utapakwa, mimi niliambiwa nitapakwa, lakini ile imani ndio sikuwa na ile imani yako nitaziona kweli. Sasa mimi nikabidi sasa, nakaa ile macho ili nione kweli nitamuona ule mtu kwa aliozikwa ni mgombo ama ni ule mtu, lakini hata ilimaliza mali za karibu, ikimzima kila siku watu wanaenda, familia tofauti tofauti, kwanza karibu kijiji kizima watu wanaenda pale, lakini hakuna siku alipatikana, anaenda akifika hapo mahali ni kama yale mashetani yake amemtoka ya mganga, alafu narudi tena nyumba, narudi tena nyumbani. Sasa hata kufikia saa hii sijaishuhudia mtu ametolewa, lakini ile process ya kuwa anafatwa yule mtu nishaishuhudia, lakini sikushuhudia yule mwili umeregeshwa mpaka umezikwa tena mara ya pili. Kwa hivyo mm, hizi ni imani ambazo hazina msingi, ni imani ambazo hazina msingi, kwa sababu kama mtu wewe wajawazi alikufa na ukamzika, alafu tena kwa sababu wasema kuna ndoto, kuna hiyo yamaanisha, kama mtu amekufa ashakufa, harudi tena. Kwa hivyo kama we uko na imani zako zenye zinakupotosha, heri tu wachane nazo. Unajua, ili kuotesha mtu inamaanisha, basi kama yuko yuko, yuko around. Lakini ule mtu azikwa, akizikwa si huwa ameenda. Lakini kama anaotesha watu inamaanisha yuko na anataja, paka niko mahali kwa, kwa mtu fulani, kama niko ucha gani kwa, kwa babangu mdogo, niko ucha gani kwa mamangu mdogo, niko ucha gani kwa, kwa nyanyangu, si inamaanisha It, namaanisha yuko maybe anakwambia ah, nasikia baridi mimi, sijui nini, nataka nguo, niko mahali fulani, nimeko hivi uchi, bila nguo, bila nguo. Ndio maana sasa wana ile imani na, na kuwa nzito zaidi. Ndio maana wanaita wale waganga, wanakuja, wana, wanaangalia je kuliko. Lakini naona ni tatizo, kwa sababu gani? Mpaka wanatumia pesa zao, mali nini, yani walitumia zile mali, mtu alikufa, walimzika, lakini wanatumia tena zile mali kumtafuta tena na mtu uh, at the end of the day hawatampa, hawatampata. So hizo hizo imani nazo ziko, lakini zapotosha watu, kwa sababu kwa Mungu huwezi sema kwamba eh Mungu, yani huyu mtu hajakufa. Kwa hivyo sisi tunaamini kwa Mungu kwamba huyu mtu ni mzima na atarudi. Harudi. Ufuatao ni muktasari wa habari. Mashahidi kaskazini mashariki mwa Nigeria wanasema watu wasiopungua wa saba waliuawa Alhamisi katika shambulizi la mlipo mabomu wa kujitoa muhanga katika mji wa Biu. Bunge la Afrika Kusini lilikumbwa na vurugu jana Alhamisi wakati wa bunge wa upinzani walipomzuia Rais Jacob Zuma kutoa hotuba yake ya mwaka juu ya hali ya kitaifa. Mahakama moja ya Misri imewaachia huru waandishi wawili wa habari wa Aljazira jana Alhamisi baada ya kuahirishwa kwa kesi dhidi yao, ambapo ilidaiwa kuwa walikuwa wakiunga mkono kundi la Muslim Brotherhood. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon anaunga mkono juhudi muhimu za viongozi wa dunia kumaliza uasi wa wale wanaunga mkono Rusia mashariki mwa Ukraine, akisema kuwa anatarajia makubaliano ya amani hapo jana katika mkutano wa Belarus na kuwataka wahusika wote kuheshimu ombi hilo. Marafiki na ndugu wa jamaa ya watu watatu waliouawa katika jimbo la north Carolina walikutana jana Alhamisi wa kwa sala, huku polisi wa eneo hilo wakiendelea kuchunguza ikiwa mauaji hayo ya wiki hii yalichochewa na chuki za kidini. Ni mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena Jumatatu saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliochangia katika matangazo haya, msimamizi ni mimi Esther Githu-Yuat. Studioni hapa nimeshirikiana naye Sandey Shomari, mwelekezi ni Aida Isa na fundi wa mitambo ni Jim Cook. Tunawatakia siku njema na wikend tulivu kutoka studio zetu za Sauti Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.