Umekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Leo ni Alhamisi, Februari 12, 2015. Naitwa Esther Githu Yuwat na mimi ni Sandei Shomari. Vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Baada ya Kenya kuyazuia magari ya watalii kutoka Tanzania kuingia katika uwanja wa ndege wa kimataifa Jomo Kenyatta, wachambuzi wanapendekeza nini kifanyike? Tatizo linapotokea, huwa ni watu wa mazungumzo, tunakaa mezani, tunatafsiri, tunakaa mezani, tunaangalia ile mgawani mahesabu yale, kwa nini ajenda vizuri. Kwa hiyo ni taratibu yetu ambayo hatuwezi tukaikiuka saa hizi, kutokana na hili tatizo litokee na katika habari nyingine, familia ya watu watatu ya wawa hapa Marekani kwa kile kinachodaiwa kuwa chuki za kidini. Ni vidokezo tu vya baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. mwanamke mmoja mlipua mabomu wa kujitoa muhanga amejilipua katika mji wa nigeria wadifa siku moja baada ya maafisa kutangaza hali ya hatari kwa sababu ya mashambulizi ya kundi la wanamgambo wa boko haram gavana wadifa yakubu sumanu gawo aliiambia sauti ya amerika kwamba mlipua mabomu huyo alitaka kushambulia jeshi jumatano lakini aliishia kujiua mwenyewe rais wa marekani barack obama amesema anaondoa vikosi vingi vya Marekani vilivyopelekwa Afrika Magharibi kupambana na Ebola. Marekani ilipeleka wafanyakazi elfu tatu kuweka vituo vya kutibu ugonjwa wa ebola na miundombinu mingine kupambana na kirusi cha ugonjwa huo. Akizungumza jana Jumatano mjini Washington, Bwana Obama alisema kwa sababu vikosi hivyo vilifanya kazi nzuri, wote watarudi nyumbani ifikapo mwezi Aprili, isipokuwa kiasi cha mia moja watabaki katika nchi hizo, amesema. Wengine elfu moja na mia tano tayari wamesharudi nyumbani. Naye mwandishi wetu White House r upande ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Este Gidhu Yuwat. Wanajeshi hao wa Marekani walipelekwa Afrika Magharibi wakati mlipuko huo wa Ebola ukiwa sugu, ili kusaidia kudhibiti kirusi cha ugonjwa huo ambao mpaka sasa umesababisha vifo vya watu elfu tisa kutoka Guine, Sierra Leone na Liberia. Akitangaza kuondolewa kwao huko Afrika Magharibi, Rais Obama alisema kwamba jukumu la kupambana na Ebola halijakwisha, lakini sasa kuna makabidhiano ya jukumu hilo baada ya jitihada za Wamarekani hao ambao wamejenga msingi bora wa kukabiliana na kirusi hicho, ikiwemo vituo vya kutoa matibabu na mafunzo kwa wafanyakazi wa afya wapatao elfu moja na mia tano. Bwana Obama alisema katika muda wa miezi kumi tangu wa Marekani hao kupelekwa Afrika Magharibi, Marekani imesaidia kutoa matibabu kwa wagonjwa wa Ebola, kutafuta chanzo cha maambukizo na kusaidia kuwazika wapendwa wao waliokufa kutokana na ugonjwa huo kwa njia inayofaa, na kuzuia maambukizo zaidi. Alisema idadi ya maambukizo mapya imeshuka kutoka takriban elfu moja kwa wiki kufikia 150 kwa wiki hivi sasa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Viongozi wa Ukraine, Russia, Ufaransa na Ujerumani waliendelea na mazungumzo ya muda mrefu yaliyolenga kusitisha mapigano huko Ukraine leo asubuhi, bila ishara yoyote ya mafanikio. Mkutano huo katika mji mkuu wa Belarus, Minsk, uliandaliwa dakika za mwisho wiki iliyopita baada ya kansela wa Ujerumani Angela m na rais wa Ufaransa Francois Holland kuwasilisha mpango wa amani kwa rais wa Rusia Vladimir Putin. Rais wa Marekani Barack Obama aliliomba bunge la Marekani jana Jumaatano kuruhusu rasmi matumizi ya nguvu za kijeshi kupambana na kundi la Islamic State. Akizungumza katika White House, Bwana Obama alisema idhini hiyo haina maana ya vita vingine kama vile vya Iraq na Afghanistan. Rais alieleza kwamba idhini ya bunge itamruhusu kupeleka vikosi maalum ikiwa Marekani itapata taarifa za kijasusi za uhakika, kwa mfano, mahali walipo viongozi wa Islamic State, mathalan wakiwa mkutanoni. unasikiliza kumekucha afrika ni matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika america washington dc na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo kikosi cha kulinda amani cha umoja wa mataifa kimesimamisha msaada wa baadhi ya operesheni za jeshi la Congo kwenye eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Gabe Joslo anaripoti kutoka Nairobi kwamba hatua hiyo inafuatia wasiwasi kwamba kuna uwezekano makamanda wawili wa Congo wa wamehusika na ukiukwaji wa haki za binadamu. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini DRC kijulikanacho kama MONUSCO kinasitisha ushirikiano wake na jeshi la Congo kwenye operesheni zilizopangwa dhidi ya kundi la waasi la FDLR. Naibu wa kamanda wa MONUSCO Jean Bailaud akiongea na VOA Jumatano kwa njia ya simu amesema Umoja wa Mataifa ulifikia uamuzi huo kulingana na sera yake ya kutofanya kazi na washukiwa wa ukiukaji wa haki za binadamu. Tunayo sera na kwa hakika lazima tuitekeleze, kwa sababu tunaheshimu majadiliano ambayo yanaendelea kati ya makao makuu ya Umoja wa Mataifa na mamlaka ya Congo kuhusiana na makamanda walio ndani ya FRDC. Wasiwasi wasi huo unawahusu makamanda wawili Jenerali Bruno Mandevu na mwenzake Jenerali Fal Sicabwe, wote wakiwa kwenye orodha ya Umoja wa Mataifa inayoitwa Red List ya wakiukaji wa haki za binadamu. Kulingana na shirika la habari la Reuters, wanadiplomasia wa magharibi wanasema mandevu aliorodheshwa baada ya tuhuma 121 za ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na mauaji na ubakaji haijabainika tuhuma zinazomkabili sikabwe ni zipi jeshi la congo limekuwa likifanya kazi pamoja na monusco katika juhudi za kulishinda kundi la fdlr la waasi ambalo limeundwa na wapiganaji wa kihutu waliotekeleza mauaji ya halaiki kwenye nchi jirani ya rwanda mwaka wa 1994 bailaud amesema athari kubwa ya uamuzi huo ni kusitishwa kwa upelekaji wa vyakula na mafuta kwa jeshi la Congo linalohusika na operesheni hizo. Amesisitiza kuwa uamuzi huo hautaathiri ushirikiano kati ya MONUSCO na vikosi vya Kongo. Msemaji wa jeshi la Congo Kanali Celestin Geleka alithibitishia VOA kwamba operesheni dhidi ya waasi wa ADF waliopo nchini Uganda hazitaathiriwa. Pia alitetea rekodi ya jeshi kwa haki za binadam Tujue jambo hiyo, atujue jambo hiyo. Tunajua kama jeshi yetu ya Kongo ni jeshi ambayo inaheshimu haki ya binadamu na haki ya binadamu ya mataifa na inafanya kazi yake kufatana na constitution ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Eh, jeshi yetu ni jeshi ambayo inaheshimika hefadhi eh, zote kwa raia wetu wa Kongo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa alisema Jumanne kwamba MONUSCO inakusudia kurejesha msaada kwenye operesheni dhidi ya FDLR pindi masuala yanayoleta mzozo kuhusiana na makamanda wa operesheni yatakapotatuliwa. Na kufuatia uamuzi huo wa Umoja wa Mataifa kusitisha misaada kwa baadhi ya operesheni za jeshi mashariki mwa DRC, msemaji wa serikali ya Kinshasa Lambert Mende amekanusha kuhusika kwa makamanda wawili wa jeshi la Kongo na ukiukwaji wa haki za binadamu. Khadija Riyami ametuandalia ripoti ifuatayo. Akizungumza na Sauti ya Amerika, msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende amesema Kinshasa imeshangazwa sana na uamuzi huo wa Umoja wa Mataifa kwa vile kamwe wao kama serikali hawajawahi kupokea ripoti yoyote ya kihalifu kuhusu makamanda hao. Bwana Mende amesema uamuzi wa Umoja wa Mataifa kupitia MONUSCO na kuhusika na shutuma kuwa makamanda hao walihusika na vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu, walisikia tu ripoti hizo kupitia vyombo vya habari na wala si kwa mawasiliano kati ya serikali ya DRC na taasisi hiyo ya dunia. From our of..., ni uamuzi wa kushangaza kwa sababu kamwe hatujawahi kupokea ripoti yoyote kuhusu maafisa hawa wawili kutoka kwa washirika wetu wa Umoja wa Mataifa. Tumekuwa tukifanya kazi pamoja, na mmoja wa makamanda hawa wanaoshutumiwa amekuwa akifanya kazi na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kwa takriban miaka minne sasa. Serikali ya Kinshasa inahoji kwa nini Umoja wa Mataifa ameshindwa kushirikiana nao habari hizi ambazo zinawahusu makamanda wake, ikiongezea kwa kuna utaratibu ambazo zinatakiwa zifuatwe ili hatua mwafaka ziweze kuchukuliwa. Msemaji wa serikali amesema anasubiri kupokea ripoti ya kina kuhusu shutuma ambazo zinawakabili maafisa hao wa jeshi, na endapo yoyote kati yao atabainika amehusika na shutuma hizo mbaya za kihalifu, hatua itakayofuata ni kuwaondoa katika jeshi. Hawawezi this this tu kutuambia tuwafukuze we maafisa wetu we, au tuteue wengine, kama vile wao ndio watawala wa nchi wa hii. Sisi tuna matatizo na tunahitaji msaada, lakini sio vinginevyo. Kwa hiyo waasi wa FDLR tutawasaka wenyewe, ingawaje tunahitaji msaada kutoka kwa washirika wetu MONUSCO, au mwingine yoyote yule. Panamende amesisitiza kuwa serikali yake inahitaji ushahidi kuhusu makamanda hao kuhusika na vitendo hivi vya ukiukaji wa haki za binadamu, na kuongezea kwa idara ya sheria katika jeshi la DRC haina habari zozote kuhusu uhalifu uliotendwa na makamanda hao wawili. Unasikiliza Kumekucha Afrika, ni matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mambo mapya, mambo hipo, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Ungana sawa nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika ni matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili yanayokujia kutoka hapa sauti ya Amerika, Washington DC. Na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Polisi katika jimbo la North Carolina wanasema watu watatu waliwawa kwa kupigwa risasi kutokana na mzozo juu ya eneo la kuegesha magari karibu na chuo kikuu kimoja, wakati baba wa waathirika wawili kati ya hao akidai kuwa ilikuwa ni kutokana na chuki za dini dhidi ya wa Waislam. Craig Stephen Hicks mwenye umri wa miaka 46 anashitakiwa kwa mauaji ya kukusudia, kwa mauaji ya Shedi Barakat miaka 23, mke wa Yusur Abu Salah miaka 21, na dada yake Razan Abu Salah miaka 19 wa Raleigh, North Carolina. Waathirika hao watatu ni Waislam na walikutwa wamefariki dunia kwenye nyumba moja nje ya chuo kikuu cha North Carolina Chapo Hill. Hicks hajaweka ujumbe wa kuchukia dini kwenye mitandao ya kijamii. Hata hivyo, polisi hawajatoa maelezo juu ya mauaji hayo. Mahakama moja ya Italia imehukumu miaka kumi na sita jela nahodha wa meli kwa kusababisha ajali mbaya mwaka elfu mbili na kumi na mbili, na baadaye kuitelekeza meli hiyo wakati mamia ya waki abiria wakiwa ndani ya meli Francesco Schettino alihukumiwa kwa kosa la kuua bila kukusudia abiria thelathini na wawili na wafanyakazi wa meli hiyo ya Costa Concordia ambayo ilizama Januari mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwenye pwani ya Tuscany. Schettino hakutakiwa kuwepo mahakamani wakati hukumu yake iliposomwa Jumaatano na jopo la majaji watatu huko Groseto. Lakini hapo awali aliambia mahakama hiyo kwamba anatolewa kafara kwa ajili ya kulinda mali za mwajiri wake wa zamani. Ugiriki ilijiingiza katika mvutano wa hali ya juu Jumatano na wakopeshaji wake Umoja wa Ulaya juu ya makubaliano ya kupata misaada ya kifedha kunusuru uchumi wake na hatua za kubana matumizi walizowekea Athens. Waziri wa fedha wa Ugiriki Yanis Varufakis alikutana na mawaziri wa fedha wa Umoja wa Ulaya huko Brussels na serikali mpya ya mrengo wa kushoto ya Ugiriki ili kuwaomba kupanga upya dola bilioni mia tatu za madeni badala ya kuomba kuongeza muda wakati kipindi cha sasa kitakapokwisha mwishoni mwa Februari. <mulia> Sikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kumbuka unaweza kufuatilia matangazo yetu pia kupitia mtandao wa internet. Anwani yetu ni www voa swahili com Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, Tanzania na Kenya zimeshauriwa kukaa mezani kumaliza sakata la kuzuiliwa kwa magari ya Tanzania kuingia katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kenya ili pia kunusuru jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwenzangu Ed Ligongo amezungumza na Dr Godfrey Mnubi wa chuo kikuu cha Mzumbe kupata uchambuzi juu ya sakata hilo na athari zake kwa jumuiya ya Afrika Mashariki. Unajua, suala zima la jumuiya ya Afrika Mashariki limejikita katika utayari wa nchi husika kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi na katika sekta ya, ya, ya utalii, na lazima tukumbuke kwamba ni kila nchi ina maslahi yake ya kitaifa lakini ili mahesabu yakamilike na yakubaliwe ni lazima wananchi wahusishwe, na watanzania tulisema tuko tayari, lakini ni kwa awamu na hatua. Sasa moja kwa moja nikiangalia hili swala ni kwamba, yaani jumuiya ya Afrika Mashariki ilipovunjika mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba, ilikuwa ni tu vitu tudogo tudogo sana kama utu taratibu, tunajijenga tunajijenga, baadaye inakuwa ni kelo na hatimaye inapelekea kuvunjika katika uhusiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Labda tukizungumzia kwa mtazamo wako, kwa uchambuzi wako, unadhani kwa nini hili suala linajitokeza hivi sasa? Vuguvugu hili vugu linaanzia? Ukiangalia katika mfumo mzima huu wa Afrika Mashariki, kuna ile umoja walio tayari, ukiwashirikisha Rais mseveni Rais Kagame na Kenyatta huu tayari ulikuwa ni moshi uofuka ambao dalili zake moja kwa moja katika nchi husika, ambao ukiangalia kwa upande wetu sisi Burundi na sisi kidogo Tanzania akukamilika katika mahesabu kamili yale ya Afrika ya mashariki ambayo tulikubaliana ni nchi tano, na kuna utaratibu ambao uliwekwa kwamba jinsi gani tuna move kutoka hatua moja kwenda hatua nyingine. Kwa hiyo moja kwa moja hii sio imeanzia hapa, sio imeanzia tu juzi juzi hapa baadhi ya watanzania madereva kuzuiwa kwenda uwanja wa ndege, na nafikii tayari vuguvugu ilikuwa inafuka toka zamani tulivyoona ule umoja walio tayari na Tanzania kwa upande wake ilikuwa ni kama inainguliwa lakini kama litaendelea na Tanzania inabidi ikae, amue kwa masilahi ya nchi na kwa masilahi ya Watanzania, kwamba ni kitu gani tufanye ili tuweze kuboresha maisha ya Watanzania wenzetu na nchi majirani wa Afrika Mashariki. Hivi juzi tu tulisikia serikali ya Tanzania yenyewe ikisema kwamba wao hawataweza kujibu suala hili kwa kutekeleza kile ambacho serikali ya Kenya imetekeleza, kwa maana kwamba magari ya Kenya yanaweza tu kuendelea kuingia katika viwanja vya ndege vya Tanzania. Unadhani uamuzi huu wa Tanzania utaweza kuleta tafsiri nzuri katika uhusiano wa Afrika Mashariki na uhusiano wa Kenya kiujumla? Kwa njia moja au nyingine, inaweza ikaleta tafsiri nzuri, kwa sababu imekuwa ni tabia na taratibu za Tanzania kwamba tatizo linapotokea huwa ni watu wa mazungumzo. Tunakaa mezani, tunatafsiri, tunakaa mezani, tunaangalia ile mgawanyo, mahesabu yale, kwa nini hayajaenda vizuri. Kwa hiyo ni taratibu yetu ambayo hatuwezi tukaikiuka saa hizi kutokana na ile tatizo lilitokee. Tumejengeka hivyo toka zamani, na zamani, tatizo likitokea, tunakaa chini, hatukimbili ku ulipa kisasi, au kwa sababu magari yetu yamezua kwenda Kenya, na sisi tufanye hivi. Unadhani suluhisho ya matatizo kama haya katika mahusiano pengine ya Tanzania na Kenya, halikadhalika jumuiya ya Afrika Mashariki, suluhisho hasa ni lipi? Lazima meza ya majadiliano iwepo, na katika meza hiyo lazima tujue katika nchi zote husika kwamba kuna taratibu tulizoziweka, kuna misingi ambayo ndio tunaifanyia kazi, kuna sheria na kanuni za Afrika Mashariki. Ni Dr Godfrey Mnubi akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na tukielekea huko Nigeria, rais wa nchi hiyo Goodluck Jonathan alihutubia taifa kwa njia ya televisheni jana Jumatano katika kile alichokiita mazungumzo na vyombo vya habari yaliyolenga kuhakikisha kwamba Wanigeria kwa vita dhidi ya wa wanamgambo wa Boko Haram vitaongezeka katika majuma yajayo na kwamba uchaguzi ambao umeahirishwa utafanyika kama ilivyopangwa. Ester Ghywat anayesoma ripoti ya Anluk, mwandishi wetu wa Abuja. Kumekuwa na mashaka miongoni mwa Wanigeria tangu uchaguzi kuahirishwa hadi Machi 28 ili kuwapa maafisa wa ulinzi muda zaidi wa kukabiliana na Boko Haram. Wengi wameeleza mashaka kwamba wiki sita haziwezi kutosha kufanikiwa kuondoa uasi uliodumu miaka mitano. Rais Goodluck Jonathan alisema katika hotuba yake kwamba anataka kutoa ufafanuzi zaidi juu ya suala hilo. Hakuna anayesema kwamba ni sharti watokomeze kabisa Boko Haram kabla ya uchaguzi kufanyika hapa nchini. Wanachosema ni kwamba katika masuala ya usalama, kuna mambo yanayohitaji kufanywa ili wapate nguvu kazi zaidi, kujipanga upya na kuweka mikakati faayo kiulinzi wanamgambo wa Boko Haram wanadhibiti maeneo kumi na tano ya serikali za majimbo katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi. Rais Jonathan alisema uchaguzi wa Machi 28 utafanyika kama ilivyopangwa. Pia anakabiliwa na ushindani mkali kuwania muhula mwingine wa urais kutoka kwa mpinzani wake Muhamadu Buhari. Kila Ijumaa na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Na msikilizaji, basi, matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Hali kadhalika unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook bila kusahau Twitter, ambao msikilizaji unaweza pia kuendelea kutuma maoni yako masaa 24 katika mtandao huo. Unasikiliza Kumekucha Afrika, ni matangazo yanaokujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Na sasa mwenzangu Sande Shomari yuko tayari kabisa kusoma muktasari wa habari. Mwanamke mmoja mlipobomwa kujitoa muhanga amejilipua katika mji wa Nigeria wa Difa siku moja baada ya maafisa kutangaza hali ya hatari kwa sababu ya mashambulizi ya kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Rais wa Marekani Barack Obama amesema anaondoa vikosi vingi vya Marekani vilivyopelekwa Afrika ya magharibi kupambana na ugonjwa wa Ebola. Marekani ilipeleka wafanyakazi elfu tatu kuweka vituo vya kutibu Ebola na miundombinu mingine kuweza kupambana na kirusi cha ugonjwa huo. Viongozi wa Ukraine, Rusia, Ufaransa na Ujerumani waliendelea na mazungumzo ya muda mrefu yaliyolenga kusitisha mapigano huko Ukraine hii leo bila ishara yoyote ya mafanikio. Rais wa Marekani Barack Obama aliliomba bunge la Marekani jana Jumatano kuruhusu rasmi matumizi ya nguvu za kijeshi kupambana na kundi la Islamic State. Akizungumza huko White House, Bwana Obama alisema idhini hiyo haina maana ya vita nyingine kama ile Iraq na Afghanistan. Polisi katika jimbo la North Carolina wanasema watu watatu waliuawa kwa kupigwa risasi kutokana na mzozo juu ya eneo la kuegesha magari karibu na chuo kikuu kimoja, wakati baba waathirika wawili kati ya hao akidai kuwa ilikuwa ni kutokana na chuki za dini dhidi ya wa Waislamu. Craig Stephen Hicks mwenye umri wa miaka 46 anashtakiwa kwa mauaji ya kukusudia dhidi ya Shadi Barakat, Yusr Abu Salha na dada yake Razan Abu Salha wa North Carolina. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Serikali ya Venezuela inaendelea kuonyesha ukosefu wa heshima kwa haki za binadamu na misingi ya uhuru. Inajaribu kukandamiza wapinzani kwa kuwashtaki wanaharakati wa kisiasa na kuwakamata wanaofanya maandamano ya amani, licha ya kurejeshwa kwa wito wa mabadiliko uliotolewa na Marekani, serikali nyingine, viongozi wanaoheshimika na makundi ya wataalamu. Kwa sababu hii, Marekani imetangaza masharti zaidi ya visa kwa ongezeko la idadi ya maafisa wa sasa na wa zamani wa serikali ya Venezuela ambao inaaminika wanahusika na walishiriki katika ukiukwaji wa haki za binadamu. Masharti haya pia yataziathiri familia za karibu na watu kadhaa ambao wametajwa kuwekewa masharti ya viza kwa kuaminika kuhusika kwao katika ukiukwaji wa haki za binadamu na au kwa vitendo vya rushwa na umma. Katika sheria hiyo hiyo waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry ameweka masharti ya visa kwa ambao wanadhaniwa kuhusika na vitendo vya rushwa ambavyo vinachangia kwa kasi hali mbaya ya uchumi na kijamii nchini Venezuela. Uchumi wa Venezuela uko katika hali mbaya sana, na serikali imekataa kufanya mageuzi yoyote, na hivyo kuifanya hali kuwa mbaya zaidi. Kwa mujibu wa wachumi hali, kupanda kwa gharama za maisha hivi sasa iko katika kiwango cha asilimia sitini na nne ikiwa ni cha juu mno huko Latin America. Wakati huo huo, mapato yatokanayo na mafuta Venezuela yaminywa ya sana na bei ndogo za mafuta ya kimataifa. Kwa hakika, kituo chochote kuanzia madawa ya kuokoa maisha na matibabu mpaka huduma za msingi kama vile karatasi za kutumia bafuni ni chache nchini humo. Marekani inaitaka serikali ya Venezuela ya rais Nicolas Maduro kuheshimu haki za msingi za binadamu kwa watu kukutana kwa amani na kuachiliwa kwa wafungwa wa kisiasa. Mpaka wakati huo, Marekani amesema, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jane Pasaki, inapeleka ujumbe wa dhahiri kwa wakiukwaji wa haki za binadamu nchini Venezuela. Wale ambao wananufaika na rushwa na familia zao hawakaribishwi nchini Marekani. Ni tahariri ya Sauti Amerika iliyotukamilishia matangazo yetu hivi leo, ikielezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliochangia katika matangazo haya, msimamizi ni mimi Esther Gituyuat, na studioni hapa nimeshirikiana naye Sande Shamari, mwelekezi wetu ni Aida Isa, na tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti Amerika hapa jiji kuu la