Jeni Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika Yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Oh. Kwanza kabisa ungana nami Idi Ligongo kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka chumba chetu cha habari. Wiki hii, rais wa Marekani Barack Obama anataka kuwekeza dola milioni 215 katika juhudi mpya za afya ambazo zitasaidia katika matibabu ya afya kwa watu binafsi, katika matibabu ya kimaumbile. Katika pendekezo alilolitoa hivi karibuni, rais Obama amesema kiasi kikubwa cha fedha hizo kitakwenda katika taasisi za kitaifa za afya na washirika wake, taasisi ya kitaifa ya saratani, kwa maendeleo ya matengenezo ya dawa matibabu, ambayo yataziba mwanya wa idadi moja ya dawa inayoweza kutumika zaidi. Juhudi hizo zijulikanazo kama precision medicine zilizinduliwa hivi karibuni zitaweka msingi wa kizazi kipya cha jinsi ya kuokoa maisha kutokana na magonjwa yaliyogunduliwa, alisema bwana Obama. Tutakuwa na uwezo wa kutibu magonjwa ya aina zote ambayo tulikuwa hatuna uweledi wa kujua jinsi ya kukabiliana nayo. Taarifa ya awali iliyotolewa na Ikulu ya Marekani ilisema matibabu mengi ya kiafya yamewekwa kwa, kwa mgonjwa wa kawaida na matokeo yake, matibabu yanaweza kuwa ya mafanikio sana kwa baadhi ya wagonjwa, lakini sio kwa wengine. Fedha hizo zitatumika kukusanya jini, kemikali, mtindo wa maisha na takwimu nyingine kutoka kwa watu milioni moja waliojitolea watakaofanyiwa utafiti kuhusu athari mbalimbali za kiafya za kijenetiki na maradhi. Lakini kwanza, juhudi ambazo ni sehemu ya bajeti ya rais ya mwaka 2016 lazima ziidhinishwe na bunge linalodhibitiwa na Warepublican. Katika habari nyingine, mwanasayansi wa tiba wa Marekani aliyeongoza kundi lililosaidia kutokomeza mlipuko wa ugonjwa wa ndui katika miaka 1970 amesema jumuiya ya dunia hivi sasa inawajibika zaidi kwa mgonjwa licha ya kuwa na changamoto zinazosababishwa na virusi kama vile HIV mafua ya ndege na hasa mlipuko wa hivi karibuni wa Ebola. Mwanasayansi Donald Henderson alitambuliwa kwa mchango wake katika huduma za afya wakati kulipokuwa na ongezeko la hofu juu ya upinzani wa umma kwenye programu ya chanjo. Donald Henderson, mmoja wa kiongozi katika kitengo cha afya ya umma cha Bloomberg kwenye chuo kikuu cha John Hopkins, siyo mgeni katika mapambano ya virusi ambavyo vinatishia maisha, baada ya kuongoza kundi la WHO katika miaka ya 1970 kutokomeza ugonjwa wa ndui. Kampeni zilifanikiwa huku WHO ikitangaza mwaka 1980 kwamba ugonjwa wa ndui umetokomezwa, baada ya takriban watu milioni 500 kufa kutokana na ugonjwa huo katika karne ya 20. Karibu miaka 25 baadaye, ongezeko la watu na kupungua kwa safari za watu duniani kulipunguza hatari ya jumuiya kupata virusi na kusambaza katika mipaka, lakini Henderson anasema milipuko imekuwa na matokeo mazuri ya kuweka mifumo ya afya ya dunia katika tahadhari. Anasema kitu kimoja kinachofurahisha ni kwamba tuna harakati nyingi za kutosha huko nje, milipuko ya kutosha, ambapo sasa ni rahisi zaidi kulifikia tatizo kwa haraka. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Leo mimi ni Rahabu Fredi, nimekualika na hapa ninao wasichana ambao wanajadili mada: je, majukumu mengi ya wazazi ni chanzo cha mmomonyoko wa maadili kwa watoto wa kike? Naitwa Naomi Francis. Wazazi kuwa na, na kazi nyingi, kwa upande mwingine unaweza wakasema ni chanzo cha mmomonyoko wa maadili kwa watoto wa kike kutokana na wazazi kutokuwa karibu na watoto wao na kuwafundisha au ku, kuwashauri jinsi ya, ya kuishi katika jamii ambayo wako nayo karibu. Kwa hiyo kama mzazi anarudi usiku, watoto siku nzima wanakuwa wao peke yao, inakuwa ni vigumu kwa mtoto kupata mafundisho au kupata kitu kutoka kwa mzazi wake. Kwa jina anaitwa Jamila Osman. Kwa upande wangu naona ni kweli kuwa majukumu ya wa wazazi kwa mengi yanafanya kuwa maendeleo ya watoto kwa chini, kwa sababu wazee muda mwingi wanakuwa wako ofisini na hata wakirudi majumbani wanakuwa wako wamechoka. Kwa hiyo inakuwa ni vigumu kukaa na watoto wao, kuwauliza masomo yameendeleaje, siku imeshije, au hawezi kujua pengine mtoto amepata matatizo na anahitaji msaada kutoka kwa mzee wake kwa hiyo anakuwa hawezi kumwambia mzee wake kutokana na ile mzee wake anakuwa hayupo au amerudi usiku au amechoka. Kwa hiyo anakuwa hahitaji naelezo kutoka kwa mtoto. Hapo sasa namfanya mtoto anakuwa anashindwa kujua kitu gani afanye, ndio hapo anampelekea mtoto kuchukua yani maamuzi ambayo sio mazuri. Bora wazee yani watenge muda maalum kwa ajili ya watoto na wapunguze, yani ikiwezekana, if possible yani. Kama kurudi usiku pia iwe kupungua ya, asikae sana muda mwingi wakae wachukue na watoto wao ili wapate kuwajua watoto na matatizo yao. Kaji anaitwa Amina Abud. Siwezi moja kwa moja nikabesi kwenye kukubali au kukata. Kwa upande wa positive naweza ngasema ndio, kwa upande mwingine kwa wazazi na kwa, inachangia sana kwa watoto wa kike kumomonyoka kwa maadili, kwa sababu mtoto wa kike anahitaji kuambiwa kitu ambacho kimeshawahi kuwa experience tayari. Kama kwa mfano mzazi alishapitia kitu fulani akaona matatizo yake na akaona hasara zake, basi ni muhimu sana kukaa na mtoto na kumwambia kama kitu fulani, kuwa makini nacho kitu fulani usifanye. Lakini pia kwa upande mwingine, naweza nikasema haiwezi kuchangia kumwonyoka kwa mtoto kwa maadili, kwa sababu mzazi pia anaweza kakawa sana bizi na kazi na siwe karibu na mtoto, lakini mtoto pia akaelewa ni kitu gani anafanya yeye. Kama yeye kwa ushauri wangu kwa wote, si kwa mtoto na si kwa mzazi, mzazi kutoa muda kukaa na mtoto, kuongea naye, kwa sababu anahitaji vingi kwa mzazi wake, na pia mtoto kukaa, kujielewa na kufikiria anafanya nini. Wote hapa mliochangia, inaonekana pia upande wa wazazi na majukumu mengi ni chanzo kimojawapo cha kumomonyoka kwa maadili ya huyu mtoto wa kike. Lakini maisha magumu, maisha yamepanda, wote ya mnatambua, na mzazi zile kazi anazofanya mara nyingi ni kwa sababu tu aweze kulea vizuri familia yake. Sasa tunafanyaje? Majukumu yapo na maadili mema ya mtoto wa kike tunayahitaji, ah, ili kuleta angalau ukaribu na mzazi na mtoto wake, angalau utenge hata muda hata kidogo uwe karibu na mwanao wakueleze matatizo yako, tuseme kama siku za weekend. Kwa hiyo nakubidi angalau uwe karibu na watoto wako siku ya Jumapili, wakueleze matatizo yao, uwaambie jinsi ya kuyatatua. Na jinsi ya kuishi in general kwa kufuata misingi mema katika maisha. So lazima yaani iwe Jumamosi au Jumapili, hata kama amechoka, at least aonyeshe akae na mwanawe, ongee naye siku imeishije na ameendeleaje, strong nini kimetokea ili aweze kujua jinsi gani vya kumsaidia mtoto wake. I just talk about my life, 'cause hata my father is very, very tight. In working, lakini anajua kitu gani anafanya. Kwa hiyo anatumia ule muda ambao sisi tuko juu ya meza naye tunakula, anatumia muda ule kuuliza masomo yameenda vipi kitu gani leo kimekushinda? Kitu gani leo kiko hivi? Kwa hiyo ile inampa mtoto changamoto ya kuelewa, kama baba yangu au mama yangu ananifuatilia, kwa hiyo mimi natakiwa pia nijitahidi nimpe moyo baba yangu au mama yangu, mama, hivi anavyorudi usiku aamini kama mtoto wangu namshughulikia, basi anafanya kazi na anasoma. Amina ametupa uzoefu wake, kitu kizuri kabisa katika maisha yetu ya kila siku. Nipate pia kufahamu uzoefu wa Jamila, yeye na wazazi wake na majukumu yapo, na mabinti wanahitaji pia kupata hayo maadili mema. My father and my mom hawako sana ile tight, kwa kwa hiyo siwezi nikasema sana jinsi gani yani kwa wazee wengine, ila kwa upande wangu mimi wazee wangu nilivyokuwa eh, mdogo, yani mpaka hivi sasa hivi wananishughulikia vizuri na wanafuatilia maendeleo yangu, yani ikiwa kuna tatizo, ikiwa kuna nini, wanakaa wanaongea na mimi alafu natatua kwa upande wangu wazazi wako kazini le wanachelewa kurudi, lakini sio kiasi kwamba wanashindwa kuongea na mimi. Mfano, siku za weekend ndio siku ambayo tunazitumia effectively, kuwa wanakuwa nyumbani wote, kama kuna tatizo lolote mnasema. Hata hivyo, hata siku za kawaida za, za wiki tunakuwa karibu na mama, chochote ambacho, kama kuna tatizo lolote, tunamweleza. Kwa hiyo matatizo yetu yote tunaweza tukawambia, na wanaweza wakatuambia jinsi ya kutatua, hata kimasomo pia angalau mabinti ambao wako mbele yangu hapa wanapata fursa ya kuweza kukaa karibu na wazazi wao, japo si siku zote, lakini kuna muda maalum wa kuweza kuongea nao. Kuna swala la uwazi. Wazazi wengi wana mila na desturi, hawapendi kuongea masuala mbalimbali, hususan afya ya uzazi, na hilo pia linakuwa linachangia kuporomoka kwa maadili ya mtoto wa kike. Upande wenu, kile ambacho mnazungumza na wazazi wenu ni kipi hasa ambacho mnaona ni changamoto, na unaweza unaweza kumwambia baba, kumwambia mama? Nizungumzie kwa upande wangu mimi, kila ambacho kibaya na kizuri na yanayotakiwa, yani katika maisha, lazima nieleze, kwa sababu mimi ni mtoto pekee wa kike. Kwa hiyo lazima nieleze kipi kibaya, kipi kizuri, na nitumie akili yangu kwa kila ambacho nachokifanya. So kwa upande wa wazee tu kuchangia hivyo, ila mpaka mtoto mwenyewe pia anatakiwa atumie akili yake katika maendeleo yake. Tunahitaji kufahamu yale mazuri yapi, mama, ambayo anakuambia mazuri. Mengi yanayonambia kuwa nijitahidi kusoma, kwa sababu bila ya elimu huwezi kufika popote. Elimu yako ndo itaweza kukusaidia wewe kupata kazi na kustand kama wewe na, yani kupata maendeleo zaidi. Sana sana ni kimasomo zaidi na kimaisha. Masuala ya afya ya uzazi bado kimya hapo, bado tunafanyaje hapo? Pia maana yake wengi wanapata mimba zisizotarajiwa, mimba katika umri mdogo kubwa. Wengine wanasema majukumu mengi, lakini kumbe fursa zipo za kuongea na wazazi. Swala hilo halizungumzwi. Mimi kama mimi, almost kila siku nikirudi nyumbani, huwa nasisitizwa na ninaambiwa. Basi hata kama nikiwa niko tofauti, nikaonekana niko tofauti, hata kwa muonekano tu, basi huwa babangu ananiita peke yangu, ananiambia niwe makini na mazingira ya chuo niishi na watu vizuri, ananielezea kwa sababu kasoma sehemu nyingi sana, ana experience nyingi sana, kwa mimi huwa namsikiliza kwa makini na nachukua idea zake. Ananiambia kuwa makini na chuo, kwa sababu kuna wanafunzi wengine wako pale kwa niaba nyingine. Kwa hiyo, wewe unaweza ukawa na marafiki, lakini katika hao marafiki uliokuwa nao kuwa na wale marafiki ambao unajua wana faida kwako na sio hasara kwako, kwa. Ananisistiza pia, unaweza ukawa na rafiki wa kiume lakini rafiki huyo mtumie kwenye masomo. Ukimwona ana react tofauti, basi wewe chukua hatua ambayo itamfanya yeye ashindwe kureact vile tofauti, hata kama ana nia ya kureact hivyo. Nawashukuru mabinti wote kwa michango ambayo imetolewa hapa. Kwa hiyo majukumu ya wazazi yapo lakini maadili mema ya binti pia yanatakiwa. Kwa hiyo pande zote mbili inabidi zizingatie hayo. Muda ni muhimu sana wa mzazi kukaa na binti yake, ili amweleze mazuri na kipya cha kufuata katika jamii. Mimi sina la ziada leo. Jina langu ni Rahabu Fredi, na hapa ndio tumefikia ukingoni kwenye majadiliano. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji wa Je, nifanyeje, katika kipengele hiki cha muulize daktari. Na leo katika kipengele hiki tupo na Dokta Makwale wa kituo cha afya cha Maria Stops Mbeya, naye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lusi Patrick. Mimi ninaitwa Neema. Daktari, nilikuwa ninapenda niulize swali, tonsesi zinasababishwa na nini na dalili zake ni zipi? tonses bwana, kuna tonses ambazo huwa zinatokana na vitu, kwa sababu kubwa ambayo ipo ambayo ni ya wazi kabisa ni, ni, ni, ni kutumia vitu vya baridi sana, kuanzia mtoto mdogo au mtu mzima, kutumia vitu vya baridi sana vinaweza vikasababisha mtoto akawa na tonsesi Kile kitu kinakuwa ni baridi alafu anatumia mara kwa mara, kutumia mara kwa mara kunaweza kusababishia matezi, ndio hiyo mnaita tonsils. Sasa dalili zake ni kuvimba sehemu hizi za shingo, kutokea vitu vyenye ncha kama misumari katikati ya ulimi. Hizo ndo dalili ambazo zinaonesha. Hizo ni dalili za awali kabisa, kwa hivyo unatakiwa kuzingatia ukishaona hivyo, au kuepuka vitu vya baridi kuvitumia kwa muda inaweza ikakusababishia au ikakupelekea tonsils. Wakati huo huo, kuna wengine wanazaliwa wakiwa tayari wana tonsils. Unakuta mtoto amekaa ana wiki mbili au tatu baada ya kuzaliwa, unakuta labda upande mmoja wa shingo kuna vitu vinaonyesha amevimba upande kidogo, au upande wa, upande wa kulia ama wa kushoto wa, wa shingo. Ukianza kumwangalia unakuta ni matezi ya shingo yale. Sasa ba, matokeo yake katikati ya ulimi pale karibu na pakumezea hapa kwenye koo utaona huu ulimi unakuwa na vidude fulani vinakuwa na na ncha kama ya misumari vimesimama namna hii, karibu hapa kabisa na koo. Sasa ukigundua hivyo, ni ni vizuri au ni ni, ni, ni haraka sana ujitahidi uwahi kumwona daktari ili uweze kupata tiba, na inatibika. Naitwa Regina, daktari, naomba kuuliza swali. Je, mwanamke mwenye ujauzito anatakiwa kuacha kuvaa suruali au sketi ujauzito ukiwa na miezi mingapi? Ni kuanzia miezi mitano ama minne? Kwa sababu kutokana na maumbile, kuna kuna wengine kuna wakina mama wengine, miezi miwili mi, mi, mitatu tu, unashangaa tumbo liko hivi. Sasa ili usalama aweze kurelax, si, si suruali tu, wengine wanafika mahali hata nguo ya ndani hawezi kuvaa tena ni kwa sababu ya ya maumbile ya kile kiumbe au mazingira ya kile kiumbe, kinapokuwa tumbo lile linakuja linasogea mbele. Sasa tumbo linaposogea mbele, mara hicho kiuno tena umekibana. Hii ndio nyonga yenyewe ambayo ndio ndio maeneo yenyewe ambayo mtoto anatakiwa kupita. Sasa tena unakaza na na, inakusaidia pia hata wewe mwenye kujisikia vizuri, kwa sababu unapojisikia maumivu maeneo haya tayari unaweza kuleta infection kwa, kwenye kiumbe kilichopo ndani. Kwa nini? Kwa sababu unakuwa unakaza sasa haitakiwa ukaze, inatakiwa kiumbe kiwe kina relax na wewe mwenyewe unajisikia safi. Ah, anapovaa kuna matatizo fulani ambayo yanasumbua. Kwa nini? Kwa sababu nyonga itamzingua. Kwa nini? Kabla ya hapo, atapata maumivu makali kwa sababu anabana eneo hili, na anapobana eneo hili, matokeo yake mtoto anajaa juu. Mara nyingi anapogonga ile, anaporusharusha ile miguu, anapochezesha, anachezesha maeneo haya akiwa juu juu, sasa ile ni shida kidogo. Sasa sisi kitaalamu, ili uweze kurelax na mtoto aweze kurelax kule ndani, ni lazima hapa eneo hili hapa la chini chini ya, chini ya kitovu hapa, ni lazima pawe pawe wazi pawe vizuri tu, inakusaidia ina, ina ndipo hata kiumbe pia naye ndani kule anachangamka na unaweza ukajifungua salama zaidi kuliko hawa wanaofunga, anayevaa suruali baadaye huwa wanatusumbua sana, anaweza akachukua takribani hata siku saba nane ikamchelewesha pia hata kujifungua. Wanapokuwa wanashauriwa wana, wana na wataalamu usivae suruali unapofikisha miezi kadhaa au mia, kuanzia miezi minne au mitatu, wengine mitatu tu, tumbo linakuwa kubwa, lakini unapoambiwa kwamba usivae, jitahidi kufuata yale, yani masharti. Sasa, tatizo la watu tulio wengi au binadamu tulio wengi huwa ni wabishi, anataka mpaka kitu kitokee ndipo aanze kukublem kuku, sababu kuna zile modo, yani kuna modo zingine mtu akivaa kweli, unajua hii kweli ni modo, anataka kuivua tu kwenyewe, ni kazi. Kwa hivyo ni tatizo, kwa sababu mtoto anapofika miezi fulani, ameni, nichukulie mfano, anap... mtoto anapofika miezi saba mtoto anakuwa tayari ni kiumbe, japokuwa anakuwa bado hajaje, anakuwa ni njiti pale. Sasa anapokuwa, anapokaribia eneo, maeneo hayo, anapokuwa na banabana, atashindwa kugeuka geuka, kutupatupa miguu. Sasa atupe miguu hivi, atatupa miguu wapi? Asante daktari kwa majibu yako mazuri. Mpaka hapo mimi nakuwa sina la ziada katika kipengele hiki cha muulizi daktari. Jina langu ni Lucy Patrick. Naam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Hmm, kwa kweli unaumwa. Mimi hata kwa dawa hujanipeleka kupima bado. Hivi nivyokopia kupima, ulifikiri ukimwi? Hmm. Unafikiri mimi ni mjinga sio? Yaani nisijue kupima ngoma? Hmm, kweli elimu inahitajika kwetu sisi vijana. Yaani mimi nilikuwa na maanisha kuangalia afya kwa ujumla. Wewe umeambiwa ukimwi, shoga yangu. Ha, hapo hmm, hapo. Kwanza mimi sina kanuni ya kuumwa umwa ovyo. Najua sina tatizo. Hayo mambo ya kwenda eti kupima afya kwa ujumla na kuibua hata ambayo yasiyokuwepo, siyawezi. Hata kwa fimbo siendi. Hivi sasa. Hmm. Lakini ngoja niache nisingilie personality lafu ya watu. Kwa nini unasema hivyo? Yaani shoga yangu, wewe ndio unawaza kuwa mkitaka kuona mnapima ukimwi tu? Ehe <laughs> kumbe nakupima malaria Sikiliza shoga yangu, kuna vipimo vingi vinatakiwa kuchukuliwa. Na tena ngoja nikueleweshe, kupima afya inatakiwa mara kwa mara, hata kama unataka kuolewa ama la, uwe ndani ya ndoa ama la, ni lazima kuangalia afya yako mara kwa mara. Ndio Dk Mainda, nimekubali, lakini vitu vingine ni kujipa edek tu na kujua mapema hali hii. Ndio kwanza ni mwana wa udaktari unaleta masharti yote haya je, ukiwa dokta kabisa, si ndio utasema hata chakula kipimwe kabla ya kulika? Najua sasa hivi utaniona mpuuzi sana na maneno ya kunikebei yatakutoka, lakini litakukuta tatizo hayo yote yatakuishia mpendo wangu. <laughs> ilo tatizo linajitokeza baada ya kuolewa au spendi? Mabishano shoga yangu, nimemaliza sina la ziada juu yako. <laughs> Jamani, mimi sitakukuudhi Naomba unisamehe kama amekuwa hayo. Niambie, ni vipimo vipi naweza kupima kabla ya kufunga ndoa? Hmm, wewe unadharau sana, lakini ni sehemu ya mimi kujifunza aina ya watu nitakaokuwa nakutana na nao nikiwa kazini. Narejea katika swali lako, vipimo unavyoweza kupima kabla ya kufunga ndoa ni pamoja na sikosel grupu la damu, ukimwi na mengine tu, ukitaka ma, ukitaka maana mtapata ushauri kutoka kwa daktari tena, bila kusahau mbegu za mwanaume zinatakiwa kupimwa kama zina afya ya kutosha. Aya, asante sana kwa kutumia muda wako kwa kunielimisha haya asante. Haya, asante na wewe pia, tutaonana siku nyingine, ngoja niwai. Hivi kweli mainda ni mjinga sana hivi, anategemea mimi niinue miguu yangu Eti naenda kupima? Siumwi wala sina dalili ya kuumwa, nikaanze tu? Siwezi kufanya upuuzi huo. Na pia Sadiki atasema simwamini kama nitamuletea maswala ya kupima. Lakini ngoja ngoja, ili kutimiza masharti nimwambie Sadiki tukapime, najua hawezi kukataa. Mpenzi, hmm, usijali mimi nipo tayari kwenda kupima wakati wote, hata sasa, kwa kuwa bado ni mchana. Taweza kwenda malikia wangu. Ah, sasa nashukuru ni etwe nzuri kuamua kuchu, kuja kuangalia afya zenu kabla ya kufunga ndoa, lakini pia ninawapongeza ukubali ushauri wangu kwa kute, kutaka kuwapima vipimo vyote ah, ah, ah, Dr. Linda tunashukuru pia umekuwa msaada kwetu, tunatamani sana kusikia hayo majibu, bila shaka yatakuwa ni mazuri. Ah, sio mazuri na wala sio mabaya. Jamani, Sadiki umeniua, ulinidanganya au na ukimwi Jamani, jamani, huu si muda wa kuanza kubishana, hakuna wa kumlaumu mwenzia na hakuna mwenye ukimwi. Hmm. Asante Mungu. Sasa sikilizeni kwa makini, msiogope, nitawashauri na nitanielewa. Kwa bahati mbaya, ninyi nyote mna ugonjwa wa sickle cell. Huo ha, si hauna shaka na unatibika. hmm. Hapana, na huwa tunawashauri kabisa watu wenye siko seli kuoana. Ni ugonjwa wa kurithi, na kama mtaoana mtawatesa watoto watakaozaliwa. Yani mkizaa watoto wanne, uwezekano wa wale watatu kupata ugonjwa huu ni mkubwa, na ndio maana huwa tunawashauri vijana mtakapokutana na kupendana na mpime kwanza afya zenu na vipimo hivi vyote, ingawa inakuwa vigumu. Wengi wenu mnakimbilia kupima ukimwi tu. Fupi, nisingewashauri muone, mtawatesa watoto wenu. Asante dokta, tutazingatia ushauri wako. Mungu wangu, je, nifanyeje sasa? Ndio naona umuhimu wa kupima. Na je nilivyokuwa mbishi, sitaku kusikia kuhusu kupima. Jamani, mimi Mungu umetuonea. Hapana, malikia wangu, hii siri ni ya mimi na wewe na dokta Linda. Twende tukafunge ndoa mimi na wewe, siwezi kuishi bila wewe. Hivi wewe unaakili kweli? Unategemea nikubaliane na wewe? Hapana, Siko tayari kuwatesa watoto wangu. Kumbuka dokta amesema kama inatokea wewe unamuoa asiye na sikosel au mimi asiye na sikosel, inawezekana kusaidia. Hivyo ni samehe, huu ndio mwisho wa mapenzi yetu. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake Mom. Hapa nilipofika nilipitia mambo mengi magumu kiasi cha kujiuliza je, nifanyeje? Nakumbuka nilijaliwa kumaliza elimu ya msingi na nikabahatika kuendelea na elimu ya sekondari, napo ipofikia kidato cha pili, baba yangu aliumwa sana. nakumbuka mama yangu ya sana. Nakuni, nakuni baba yangu alirudi nyumbani akiwa analia sana na kuniambia kwamba baba yangu aipata maambukizo ya virusi ya ukimwi na hata mama yangu pia alipata virusi vya ukimwi. Kiukweli nilikuwa naogopa sana, kwani huo ugonjwa nilikuwa nikiusikia nikiona baadhi ya wa wagonjwa wakiwa naumwa. Naliogopa sana, nilitetemeka sana pia. Nikaa nafikiria itakuwaji katika ita maisha yangu na elimu yangu. Haikupita kipindi kirefu sana, baba yangu alifariki. Baada ya kufariki, tulisafiri na kwenda kuzika. Tulikaa kwa muda wa mwezi mmoja mpaka arobaini lipoisha Tulivyorudi, tulivyorudi nyumba, tulivyorudi nyumbani, tukakuta nyumbani kwetu vyombo vyetu vyote vimeibiwa. Fungua mlango, tukuta nyumbani tupu, ilia sana, ikawa ni matatizo kwetu kila siku. Baada ya hapo, hatukuwa anapa kwenda ko, tulirudi kwenye familia ya mama kwake, kwa wazazi wake. Tulikaa huko mpaka <coughs> nilipofika form three, kidato cha tatu. Kwanza nilianza kubadilika sana, nikasiskii niki, nika wanaume nikawa na wanaume wengi sana kiasi kwamba nikaona kwamba nyumbani wananibana, nikaamua kutoka na kuendelea kufanya mambo yangu. Nikiwa huko, nikiwa huko duniani nisana vitu vingi sana, starehe, kumbi za starehe, kunywa vinywaji ambavyo vina alkohol. Nilifanya starehe nyingi sana, na pia nilikunywa pombe sana. Nikafika kipindi nikapata ujauzito uzito. Baada ya hapo kumwambia yule alionipa ujauzito uzito, alinikana, kwani nilikuwa na naume wengi, ambao hata sikujua ni yupi ambaye alinipa ujauzito uzito. Nilihangaika sana kidunia, sikuwa na pakwenda, kwani hata nyumbani nilikuwa naona aibu kurudi, kwa kuwa nilitoka kwa kijeli, kwa na kumtukana naagu na hata kumwambia kwamba yeye ni mwathirika, hawezi kunishika mimi. Baada ya muda, baada ya muda, mimba yangu ilizidi kuwa kubwa sana. Kula kwangu, liwa kwa taabu, kula kwangu ni kwa taabu, kulala kwangu ni kwa taabu, hata nguo za kuvaa sina. Marafiki zangu sikuwaona, sikupata kuwaona tena. Hata nilipokuwa nakutana nao, naakoleta matatizo yangu hawalikuwa hawataki kwenda kunisikia na hata kunisaidia. Baada ya muda nili, nakumbuka nilienda, nilikuwa natembea kukutana na watumishi wa Mungu, nilikaa nikawaelezea matatizo yangu, waliahidi kunisaidia na kweli walinisaidia, kwani walinifundisha walinipa moyo wa ujasiri na kunifanya yale mambo nilokutana nayo ni, na ni kuyaona kwamba kwangu ni mapito ba, baada ya muda wakataka kupajua nyumbani kwetu ili kwenda kuniombea radhi kwa wazazi wangu. Na baada ya hapo niliwapeleka hadi nyumbani. Mama yangu aliponiona, alilia sana kwani ilikuwa nimebadilika sana, nikiwa na tumbo kubwa sana na hali yangu haikuwa nzuri kiafya. Alilia sana, alisikitika sana. Baada ya hapo, wale w watumishi wa Mungu waliomba mama wangu msamaha, na baada ya kuomba mama wangu msamaha, nashukuru Mungu, mama wangu alikuwa na moyo ujasiri, kwani aliweza kunisamehe na kukubali kunipokea. Baada ya hapo nikaacha mambo yote ya kidunia kwa nieza kumtumikia Mungu kuhudhuria sehemu za ibada na hata kuheshimu wazazi wangu. Kwa muda kidogo ika nikajifungua mtoto wa kiume, na baada ya kujifungua mtoto wa kiume nikaanza kutumikia kanisani. Baada ya hapo nilipata mtaji kwa baadhi ya waumini walinisaidia, nikapata mtaji, mtaji. Nikaanza kuuza kufanya biashara ya kukopesha vitenge kanga na hata viatu. Mungu alinijalia, alinibariki zaidi, nikapata pesa, nikaweza kupanga chumba na kuishi na mtoto wangu. Namshukuru Mungu. Pia aliweza kunibariki zaidi, nikapata mchumba ambaye aliweza kunioa na kunikubali mimi kama mimi na kukubali mtoto wangu, na mpaka sasa hivi niko naye. Nashukuru sana Mungu wangu, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. وa kutoka Washington, mimi ni