Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, tarehe 5 mwezi Februari mwaka 2015 ambapo tusikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni katika matangazo yetu ya leo huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaelezwa hali yaanza kuwa tulivu Kivu Kaskazini, lakini wananchi wa huko wanasemaje? Yeah. bakiba tutoshemo basi, kama ni kukufa basi, kila siku huku mutu kona lala, roho haina salama, juu hii maneno inakwasa, kama waku va viongozi viko ndani, inaombesha watusaidie, hatuna nguvu yoyote na katika habari nyingine huko nchini Kenya, serikali mpya za kaunti zadaiwa kuhujumu maendeleo ya wananchi wake. Hii ugonjwa lazima tuitibu mapema. Hii mali inakuja ni ya umma, lazima ifaidi wananchi wa kaunti hiyo. Taabu ya Wakenya ni kufikiria tumbo mbele. Kwa hayo na mengine mengi utayasikia leo hii, na tunakusihi huwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani inatafuta suluhisho la kidiplomasia kwa mzozo huko mashariki mwa Ukraine, lakini aliongeza, hatuwezi kufumba macho yetu kwa vifaru vya Russia na wapiganaji wanaovuka mpaka. Keri alitoa matamshi hayo baada ya mkutano wa leo mjini Kiev na rais wa Ukraine Petro Poroshenko. Marekani na washirika wake wanaishutumu Rusia kwa kuwasaidia wanaojitenga huko mashariki mwa Ukraine kwa kuwapa silaha pamoja na wanajeshi, dai ambalo serikali ya Rusia inakanusha. Kabla ya Keri kuwasili, ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alitangaza kwa Marekani inaipa Kiev msaada wa fedha za ziada dola milioni 16.4 za kuwasaidia raia walioathiriwa na mapigano huko mashariki mwa Ukraine. Tawi la Alqaida nchini Yemen linasema mmoja wa makamanda wake wa cheo cha juu Harith al Nathari aliwawa katika shambulizi moja la anga la Marekani huko kusini mwa nchi. Nathari na wanamgambo watatu wengine waliwawa wakiwa wanasafiri ndani ya gari moja wiki iliyopita katika jimbo la kusini la Shabwa. Alqaida katika peninsula ya Kiarabu ilisema katika taarifa iliyobandikwa kwenye Twitter shambulizi la anga la Januari 31 lilikuwa shambulizi la pili la Marekani la ndege zisizotumia rubani drone katika siku za karibuni. Marekani ndiyo nchi pekee inayojulikana kwa kufanya operesheni za drone nchini Yemen. Cameroon inasema takriban raia 91 wameuawa na Boko Haram tangu wanamgambo wa Nigeria wavamie vijiji vya Cameroon siku ya Jumatano. Khadija Riami anakusomea ripoti kamili. Waziri wa ulinzi Edgar Alaingo ameambia VOA kwamba wanajeshi sita wa Cameroon na wanajeshi kumi na tatu wa Chad pia wamefariki katika mapambano ya bunduki ndani na kuzunguka mji wa mpakani wa Fotokol. Waziri amesema takriban watu mia tano wamejeruhiwa na kusema idadi ya vifo huenda ikaongezeka kwa sababu wengi waliojeruhiwa hawajapelekwa mahospitali. Chad na Cameron wamepeleka wanajeshi wake kupambana na Boko Haram huku kukiwa na wasiwasi kwa kundi hilo la kiislamu limekuwa ni tishio kwa eneo zima. Jumanne Chad ilisema majeshi yake yalizima shambulizi la Boko Haram huko Fotocol na kuwafukuza wanamgambo hadi upande mwingine wa mpaka katika mji wa Gambaru nchini Nigeria. Msemaji wa serikali ya Cameron Isa Chiroma Bakari amesema wanamgambo walipata maafa makubwa wakati waliposhambulia tena huko Fotocol hapo jana. Mapigano zaidi yameripotiwa kuzunguka Fotokol hivi leo. Bakari amesema wapiganaji wamechoma makanisa, misikiti na vijiji na kufanya wizi wa mifugo na chakula. Mapigano kaskazini mashariki mwa Nigeria yamesambaa wakati nchi inaelekea katika uchaguzi wa rais hapo Februari 14. Wasiwasi wa kieneo unazidi kuongezeka wakati kundi la Boko Haram limekamata kituo cha kieneo cha kijeshi kwenye ufukwe wa ziwa Chad mapema mwezi Januari. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mawaziri wa fedha wa Ujerumani na Ugiriki leo wamekutana mjini Berlin, lakini hakuna maendeleo katika kupatikana suluhisho kwa matakwa kutoka serikali mpya ya Ugiriki ya mrengo kushoto, wa kushoto juu ya kuutafakari upya msaada mkubwa wa fedha ili kunusuru kuanguka uchumi wa nchi hiyo. Waziri wa fedha wa Ujerumani Wong Fang Shaubor alisema baada ya hapo kwamba yeye na waziri wa fedha wa Ugiriki walikubaliana kuto kukubaliana kuhusu wito wa Ugiriki za hatua kali za kubana matumizi zilizowekwa na Berlin na wakopeshaji wa kimataifa ili kupatiwa mikopo zaidi ya takriban dola bilioni 300 miaka kadhaa iliyopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif watakutana mjini Munich siku ya Jumamosi kuzungumzia mashauriano juu ya programu ya nyuklia ya Iran. Mazungumzo yaliwekwa bayana hii leo na ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, kufuatia mikutano kadhaa iliyofanyika ya wanadiplomasia juu ya suala hilo mwezi uliopita. Iran na kundi moja ambalo linajumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani wanajaribu kufikia muda wa makubaliano ifikapo Machi 24 kama sehemu ya juhudi zao za miaka mingi za kutafuta maswali kuhusu kazi za nyuklia za Iran. Wamejipa wenyewe muda hadi Julai mosi kukubaliana na mkataba wa mwisho. Rais wa Marekani Barack Obama na Dalai Lama wote watashiriki sala ya kitaifa ya kila mwaka ya kifungua kinywa hii leo mjini Washington, lakini haijawa wazi kama wawili hao watakutana. Maafisa wa White House jana walikuwa kimya juu ya mapendekezo kwamba Rais Obama atakutana hadharani na kiongozi huyo wa kidini wa Tibet aliye uhamishoni kwenye tukio hilo. Msemaji wa baraza la usalama wa kitaifa Benadet Mehan alisema katika taarifa ya jana kuwa rais ni muungaji mkono mkubwa wa mafunzo na huduma za kipekee za kidini na kitamaduni za Dalai Lama. Alisema kuwa kama ambavyo alivyofanya siku za nyuma, rais atakutana na viongozi wengi wa kidini kwenye shughuli hiyo, lakini hakuna mkutano maalum wa kutangaza na Dalai Lama. Kama mlivyosikia katika vidokezo vyetu mwanzo wa matangazo yetu, kikosi cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, MONUSCO, kimesema hali imerudi kwa tulivu katika eneo la Aru wilayani Ituri na Beni, Kivu Kaskazini, baada ya watu wenye silaha kuwaua raia kwa mapanga, shoka na visu. Mwandishi wetu wa DRC, Auster Malivika, anaripoti zaidi. Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia kiongozi wake Martin Kobler amesema kwamba hali imerudi tulivu katika maeneo ya Aru na jeshi la Umoja wa Mataifa limefika katika maeneo haya kulinda usalama baada ya watu wenye silaha kushambulia wananchi ambao walikuwa wakitazama mpira Uliokuwa ukiendelea kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Kongo Brazzaville wiki iliyopita, ambako takribani watu 15 waliuliwa, ikiwemo vile wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa na wafanyakazi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusiana na swala hilo, nimeungana naye Lango John Kabwa, ambaye ni mkaaji wa eneo la Ituri. Watu kumi na tano waliuliwa na kumi na saba wako kwa hospitalini, walikuwa na hudhuria mpira kwa klabu moja hii. Na hali ikoje kwa sasa? Kuna utulivu na tayari kazi imeanza, hali ya usalama iko sawa. Serikali hii bado inaendelea kufanya uchunguzi hadi saa hii. Taarifa kutoka kwenye mashirika ya kirahia yalaumu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu walikuwa na taarifa kwamba kuna watu wenye kuwa na silaha wanaokoa maeneo hayo. Shirika la raia la raila maeneo hao limeendelea kulaumu serikali kwa sababu liliona hao watu walikuwa kwa kaburi moja fulani kabla wafanye hayo mashambulizi, lakini walijulisha viongozi wa hapo, hawakufanya kitu chochote. Mbali na hayo, hali yaendelea kuwa ya wasiwasi wasi katika maeneo ya Beni kufuatia mauaji ambayo yameendelea kukisiri hapa na pale huku baadhi ya wananchi wakiuliwa kwa mapanga pamoja na visu na shoka. Hiko vitu enye kunatushangaza sana populasion, tunashangala au tutaisha, au ko kifo etu hatujui. Baki batutoshemo basi, kama ni kukufa basi. Ii kila siku mtu kona lala roha ina salama, juu ii maneno inakwasa kama vakuva viongozi vikundani inaombesha watusaidie hatuna nguvu yoyote me kama watusaidie ifosie population tunasikilizana, juu tupate usalama kusie pekee. Kuhusiana na matatizo hayo, nimezungumza naye Cosmas Bahali, kiongozi wa taasisi yenye kuhusika na utatuzi wa migogoro barani Afrika, ikiwa na makao yake jijini Dar es Salaam Tanzania. inaonekana watu wana hasira fulani fulani ambazo wanajaribu kuonyesha mbele ya mataifa kwamba kwa kuua watu, ili watu wajue kwamba wanaasira zao ambazo labda watu wengine wamesikie. Kwa maana hiyo ni kwamba kuna mambo ambayo e, yanatakiwa yazungumzwe kwa upana zaidi. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa kupitia kamanda wa jeshi lake Santos Cruz amesema kwamba hawaelewe ni kipi kinaendelea katika mji wa Beni. Malivika, Sauti ya Amerika, Goma kila ijumaa na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc livetok kila ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Na msikilizaji, usikose kujiunga nasi hapo kesho katika live talk, ambapo tutazungumzia kuelekea kufanyika kwa kura ya maoni nchini Tanzania katika kupatikana kwa katiba mpya. Kwa hiyo usikose kujiunga nasi na vilevile, vile unaweza kutembelea ukurasa wetu wa Facebook na kuweza kutoa maoni yako na kushiriki moja kwa moja katika live talk hiyo kesho. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea na habari za dunia Idadi ya vifo kutokana na ajali ya ndege ya abiria huko Taiwan imepanda na kufikia thelathini na moja hivi leo huku msako na operesheni za uokozi zikiendelea kwa watu kumi na wawili ambao hawajulikani walipo. Kanda ya video kwenye intaneti imeonyesha ndege hiyo ndogo ya injini mbili ya TransAsia muda mfupi baada ya kuruka kutoka uwanja wa ndege e Songshan mjini Taipei siku ya Jumatano ikiwa inaelekea katika visiwa vya Kinmen. Ubawa wa kushoto wa ndege hiyo ulikuwa umeelemea ardhini na ndege ilionekana kunepa wakati ikiondoka kwenye njia ya ndege na baadaye kuanguka kwenye mto Kelung. Maafisa wanasema watu kumi na watano wamenusurika, akiwemo mtoto mmoja. Mkuu wa idara ya safari za anga huko Taiwan amesema leo kuwa msako wa abiria waliopotea unaendelea. Mwandishi wa Australia, Peter Greste, anasema anataka kuendelea kuwa mwandishi wa habari wa kigeni hata baada ya kukaa siku mia nne katika jela moja nchini Misri kwa mashtaka ya kutangaza habari za uongo. Mwandishi huyo wa kituo cha televisheni cha Al Jazeera ambaye alifukuzwa kutoka Misri mwanzoni mwa wiki hii alitabasamu wakati alipozungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari leo akiwa na wazazi wake katika mji aliyozaliwa wa Brisbane. Grist pia alizungumzia juu ya ugumu wa kuondoka na kuwaacha waandishi wenzake Mohamed Fahmi, mzaliwa wa Misri mwenye uraia wa Kanada, na raia wa Misri Baher Mohamed ambaye bado yupo jela. Uchunguzi wa idara kuu ya serikali ya Marekani unasema ushahidi wa kinasaba unaonyesha kuthibitisha polisi mmoja wa Ufilipino alimuua mwanamgambo wa cheo cha juu wakati wa mapambano huko kusini mwa kisiwa cha Mindanao mwezi uliopita. Maafisa wa Ufilipino wanasema mwanamgambo Zulkifli Bin Hir aliuawa wakati wa shambulizi na polisi hapo Januari 25. Operesheni hiyo ilisababisha vifo vya vi maafisa polisi 44 na iliharibu taratibu wa na wasi katika eneo Binhir pia anajulikana kama Marwan, alikuwa mwanachama wa kundi lenye msimamo mkali la Jemaa Islamia. Alikuwa kwenye orodha ya FBI akitafutwa kwa shutuma za kuhusika kwake katika mashambulizi ya mabomo kwenye klabu ya Bali mwaka elfu mbili na mbili na mashambulizi mengine nchini Ufilipino. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya. Serikali mpya za kaunti nchini Kenya zinadaiwa kuhujumu ugatuzi kwa kuendeleza ufisadi na malumbano, kasumba ambayo inasambaratisha utawala bora. Tume ya kitaifa ya Kenya inayohusika na uwiano na maridhiano kwa sasa inazuru kaunti zote 47 kufanya mazungumzo na maafisa wa kaunti hizo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameandaa taarifa ifuatayo. Tume hii ya uwiano na utangamano wa kitaifa ilibuniwa na serikali kupitia sheria za Kenya. Tume mpya ilipewa mamlaka ya pata miezi mitano iliyopita, na kwa sasa inaendelea na kazi ya kusimamia maridhiano na amani kwa wananchi. Mwenyekiti wa tume hii ni aliyekuwa spika wa bunge la Kenya, Francis Ole Kaparo. Anaongoza makamishina wenzake kuzuru kote nchini kuzungumza na wananchi umuhimu wa amani na pia kukutana na maafisa wanaosimamia serikali za kaunti. Lakini Kaparo anasema ufisadi umekithiri katika serikali hizi. Kuna siasa ndani yake. Kina nani mawaziri? Kina nani civil, senior civil servants? Nani watapeana makandarasi, watajenga barabara jamii kusema ni sisi tumekuwa uongozini hapo mapema, kwa nini tusi, tusiendelee kuongoza? Tuna shida hiyo, kama hiyo, karibu kaunti nyingi tu. Hii ugonjwa lazima tuitibu mapema. Hii mali inakuja ni ya umma, lazima ifaidi wananchi wa kaunti hiyo. Tabu ya wakenya ni kufikiria tumbo mbele, mnapigana kabla mjakula. Kila mtu apewe nafasi yake ya kisiasa Tunahakikisha kuna usawa kwa kugawa rasilimali ya kaunti hiyo kwa njia ambayo haileti chuki kati ya wananchi. Ni kutokana na ukosefu wa usawa kwamba malumbano yameshuhudiwa katika jamii na hata baada ya uchaguzi kunakuwa na malumbano na madai ya wizi wa kura. Bwana Kaparo ambaye aliheshimika sana akiwa spika wa, wa bunge la kitaifa anasema kuna suluhu wanaotafuta kupitia shule na taasisi mbalimbali mbali za elimu tunashirikiana na wizara ya elimu kwanza kwa kuunda syllabus, tuhakikishe ya kwamba tunafunza katika shule yetu mambo ambayo haiwezi kuendelesha ukabila na ubaguzi. Tumebuni pia ama amani clubs katika shule nyingi tu kuendelesha injili hii ya uwiano mwema na amani sehemu zote katika jamhuri ya Kenya. Nakubali wanasiasa ndio wanachangia pakubwa kwa kugawa nchi hii kwa misingi ya kikabila na saa ingine hivyo ni kwa misingi ya, ya kidini. Wanachangia vikubwa na wanafaidika kisiasa kwa kugawa Wakenya, na wale ambao wako kwa serikali kwa sasa na wale wako kwa upinzani, nyote mnawajibu tulete uiano mwema kati ya watu wa Kenya. Maana yake hakuna maendeleo itafanyika bila uiano mwema na bila amani. Tume hii pia inahusika kufanya vikao katika jamii kusuluhisha mizozo inayoendelea. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Nchini Tanzania, bunge linaloendelea mjini Dodoma linakabiliwa na changamoto ya kupitisha au kutopitisha muswada wa mahakama ya kadhi ambayo itasimamia masuala ya Uislamu yanayohusu ndoa, talaka, mirathi, wakfu na malezi ya watoto. Mwandishi wetu wa Tanzania Dina Chahali ana taarifa kamili. Marekebisho haya ya sheria yametokana na ahadi ya waziri mkuu Mizengo Pinda kwenye Bunge Maalum la Katiba lililomaliza vikao vyake ili kupunguza jazba za baadhi waliokuwa wajumbe wa Bunge Maalum la Katiba waliokuwa wanadai kuwepo kwa ibara inayoanzisha mahakama ya kadhi katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwenye Bunge la Katiba mwaka jana. Leo jijini Dar es Salaam, Sauti ya Amerika imezungumza na viongozi wa jumuiya na taasisi za Kiislamu na Shura ya Imamu Tanzania na kutaka kufahamu masuala mawili makuu nini maana ya mahakama ya kadhi na kwa nini Waislamu wengi wanalilia mahakama hii na hivi sasa suala hilo kuwa gumzo kubwa katika kikao cha bunge kinachoendelea mjini Dodoma. Juma Nasoro ni wakili wa taasisi inayojulikana kama Tanzania Muslim Professionals. Mahakama ya kadhi ni chombo cha kisheria ambacho kinapewa mamlaka ya kutafsiri sheria za kiislamu kwa mujibu wa vile ambavyo inapaswa zitafsiriwe. Mahakama ya kadhi ni chombo ambacho kama nilivyosema cha kisheria, lakini vivile mahakama ya kadhi ni sehemu ya ibada kwa Waislamu. Neno ibada linajumuisha kila jambo ambalo ni la halali, mtu akilifanya linakuwa ni ibada, na kila jambo la haramu akiacha kulifanya yuko kwenye ibada. Kwa mfano, mtu akizungumzia amani, huyo yuko kwenye ibada katika Uislamu. Mtu akizungumzia kutii maagizo halali ya viongozi basi, huyo yuko kwenye ibada katika mujibu wa sheria za Kiislamu. Kwa hiyo mahakama ya kadhi ni chombo cha kisheria, lakini vilevile ni chombo cha kijamii kwa maana ya kidini. Sheikh Rajab Katimba ni katibu mkuu wa jumuiya na taasisi za Kiislamu na shura ya maimamu Tanzania, anazungumza ni kwa nini Waislamu wanataka kuwepo mahakama ya kadhi. tunahitaji mahakama ya kadhi kwa sababu kesi nyingi ambazo zinaendeshwa chini ambazo zingekuwa zikiendeshwa na mahakama ya kadhi, sasa hivi zinaendeshwa na serikali, na kwa bahati mbaya, serikali inaziendesha katika njia labda, tunaweza tukasema inaziendesha indirectly kwa sababu kesi zote zinazohusu mathala ni ndoa, zinazohusu talaka, zinazohusu mirathi, zinazohusu, zinazohusu wakfu utazikuta ziko kwenye mahakama ya kawaida, na kwa bahati mbaya sana serikali inaziendesha kesi hizi, wakati wanaoziendesha kesi hizi ni watu ambao wasiokuwa na weledi na kesi hizi. Watanzania wanasubiri mswada huo kujadiliwa bungeni. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia sera mpya inayohusu Wakenya wanaoishi nje ya nchi, ambayo imeleta hisia mchanganyiko miongoni mwa Wakenya hao. Serikali ya nchi hiyo imezindua sera ya kwanza kuwahi kuwepo ili kuwashawishi wawekezaji kutoka nje ya Kenya na kuwahusisha katika maendeleo ya nchi. Mwandishi wetu Hilali Hura ana ripoti kutoka Nairobi na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Pale rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alipotangaza kuundwa kwa sera mpya ya kitaifa inayolenga kuwafuatilia Wakenya waishio ughaibuni, mamilioni ya Wakenya kote duniani waliliona hilo na kulizungumzia. Lakini kama zilivyo nchi nyingi za Kiafrika, Wakenya waishio nje ni wengi. Inakadiriwa wako Wakenya milioni tatu waishio nje ya nchi, lakini kama zilivyo chumi nyingi za Kiafrika Kenya kwa muda mrefu imekuwa ikijipatia fedha kutokana na fedha zinazotumwa kutoka nje ya Kenya. Fedha hizi zinafikia kiwango cha takriban dola bilioni moja nukta tatu kwa mwaka, kwa mujibu wa Benki Kuu ya Kenya. Serikali za Kiafrika mara chache sana si kawaida kuwahusisha moja kwa moja wananchi wake waishio nje ya nchi, lakini kama Bwana Kenyatta alivyosema katika uzinduzi wa sera hiyo mwezi Januari: kwa wa Wakenya waishio nje wana uwezo wa kuchangia maendeleo ya nchi skilled, ukizingatia Wakenya wengi walio na ujuzi welevu na wazalendo walio nje ya mipaka yetu, hivi sasa ni swala la kipaumbele cha juu sana kuwaingiza wale waishio ughaibuni katika ajenda yetu ya maendeleo ya kitaifa. Lakini Wakenya wanaoishi nje ya nchi wana mawazo mchanganyiko kuhusu sera hii mpya. Comfort Mwangi anaendesha shirikisho la taasisi za wakenya waishio nje kutoka Jacksonville katika jimbo la Florida hapa Marekani. Anasema wakenya wengi waishio nje wanahisi wametengwa na serikali ya Kenya, ikiwemo wakati wa ziara ya Bwana Kenyatta hivi karibuni alipokuja hapa nchini Marekani. The president talked to us as a group as a diaspora, and you know. Rais alizungumza na sisi kama kundi, kama raia waishio ughaibuni, na kutuambia jambo moja au mawili lakini alipokuja masuala mazito alifanya mikutano na Wamarekani wa, wa umri wetu na kuwapa nafasi. Sisi tulitaka tutendewe hivyo hivyo. Tungependa kuona mengi zaidi ambayo yanatujumuisha sisi. Benson Kakui ambaye anaishi Dallas katika jimbo la kusini magharibi la Texas anakubaliana na sera ambayo anasema ni hatua yenye mwelekeo sahihi. Amekaribisha mtazamo wa fursa za uwekezaji akisema Wakenya wengi wanakabiliwa na magumu katika kuwekeza huko nyumbani, lakini sera pia zinahusisha kuwafuatilia Wakenya waishio nje ya nchi na kuweka data maalum inayohusu maelezo yao. Hii, anasema Kakui, ana wasiwasi wa nayo. Pale unapoipa serikali maelezo yako, hufahamu yatatumiwa kwa kitu gani. Kuna hofu, baadhi ya sababu kwa nini watu hawataki kujiandikisha kwa kweli ni kwa sababu hiyo wanahofu, he, pengine serikali inataka kuweka rekodi ya kufuatilia, wanafahamu nilipo. Na kwa nini wanataka kujua linapokuja suala la kuhamasisha masilahi ya Kenya nje ya nchi? Sehemu nyingine ni kipengele katika sera hiyo, wengi waishio ughaibuni wanasema wanapenda kusaidia katika hilo. John Kachago wa Gainesville, Florida anasema yeye tayari anafanya sehemu yake kuboresha utalii wa Kenya, about, hey, Kenya place. Wakati jirani yangu anapokuja na kuzungumza yeah, na mimi huwa namweleza Kenya ni sehemu nzuri, wana kahawa nzuri sana coffee. Nasema unajua, itabidi uende kutembea huko, nenda safari, nenda ukajaribu kahawa yetu. Kwa hakika nafanya hivyo hata bila kulipwa, naipenda sana nchi yangu. Lakini kama serikali ya Kenya natuona sisi tuishio nje ya nchi ni kundi kubwa lenye fedha zisizo na kazi Wanakosea kabisa, anasema Mwangi. Fedha tunazopeleka nyumbani ni kwa sababu ya mapenzi lakini pia ni dalili ya kushindwa kwa serikali yetu kuwapatia watu wake mafao. Anasema, tunapeleka fedha kwa mtu ili aweze kwenda hospitali, kwa mtu ili aweze kufanya harusi, fedha za kulipia masomo na mambo kama hayo. Serikali inadhani tumekaa sote pamoja na kuzitupa shilingi bilioni mia moja na kumi na tisa. Hapana, si hivyo. Pale serikali inaposhindwa, sisi tunajazia katika mianya iliyopo, kwa kutuma fedha nyumbani. Wanatakiwa hili waliangalie. Hivyo kujihusisha kwa wale waishio nje ya Kenya kunaweza kuwa ni jambo zuri, anasema Mwangi. Lakini kwa Kenya kutegemea sana fedha zinazopelekwa huko, anaongezea kuwa itakuwa ni kosa <muchas> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kufunga matangazo yetu, Mkamiti Kibayasi anakusomea muhtasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani inatafuta suluhisho la kidiplomasia kwa mzozo huko mashariki mwa Ukraine, lakini aliongeza, hatuwezi kufumba macho yetu kwa vifaru vya Rusia na wapiganaji wanaovuka mpaka. Keri alitoa matamshi hayo baada ya mkutano wa leo mjini Kiev na rais wa Ukraine petro Poroshenko. Tawi la al Qaida nchini Yemen linasema mmoja wa makamanda wake wa cheo cha juu Harith al Nathari aliwawa katika shambulizi moja la anga la Marekani huko kusini mwa nchi. Nathari na wanamgambo watatu wengine waliwawa wakiwa wanasafiri ndani ya gari moja wiki iliyopita katika jimbo la kusini la Shabwa. Mawaziri wa fedha wa Ujerumani na Ugiriki leo wamekutana mjini Berlin, lakini hakuna maendeleo katika kupatikana suluhisho kwa matakwa kutoka serikali mpya ya Ugiriki ya mrengo wa kushoto juu ya kuutafakari utafakari upya msaada mkubwa wa fedha ili kunusuru kuanguka uchumi wa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif watakutana mjini Munich siku ya Jumamosi kuzungumzia mashauriano juu ya programu ya nyuklia ya Iran. Mazungumzo yaliwekwa bayana hii leo na ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, kufuatia mikutano kadhaa iliyofanyika ya wanadiplomasia juu ya suala hilo mwezi uliopita. Rais wa Marekani Barack Obama na Dalai Lama wote watashiriki sala ya kitaifa ya kila mwaka ya kifungua kinywa hii leo mjini Washington, lakini haijaa wazi kama wawili hao watakutana. Maafisa wa White House jana walikuwa kimya juu ya mapendekezo kwamba Rais Obama atakutana hadharani na kiongozi huyo wa kidini wa Tibet na hapo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi ni Duane Collins, msimamizi Momoyo Hamza, kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu ni naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakwambia usiku mwema na kwa heri kutoka Washington DC.