From the boys Be kumekucha Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati, na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami. Na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo ya leo Alhamisi asubuhi Januari 29 mwaka 2015. Karibu. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu mkutano uliofanyika Mombasa, Kenya ili kunusuru wanyamapori nchini humo. Je, washirika wa mkutano huo wanasemaje? wenye wanalinda katika mapori wasiwe wenye kula hongo, kwa sababu kuna wengine ni wala hai kule ndani, akipatiwa pesa kidogo ameikubali anaacha, wanyama wanatolewa wanauliwa ovyo ovyo. Na hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alisema jana kwamba wale waliohusika na shambulizi la kombora lililosababisha vifo kwenye msafara wa jeshi la Israel, kwa maneno yake, watalipa gharama kamili. Majibizano ya makombora karibu na mpaka wa Siria na Lebanon yaliuwa wanajeshi wawili wa Israel na raia mmoja wa Spain, mfanyakazi wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa huko kusini mwa Lebanon. Wanajeshi saba wa Israel pia walijeruhiwa. Israel ilidai shambulizi hilo kufanywa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Hezbollah lenye makao yake Lebanon. Bwana Netanyahu aliwaambia mkutano wa baraza la mawaziri hapo jana kwamba Iran imekuwa ikiwatumia Hezbollah kujaribu kuweka eneo jingine la kigaidi kutoka eneo la Syria la Golan Heights. Jeshi la Pakistan linasema mashambulizi ya anga ya hivi karibuni yanayowalenga washukiwa wanamgambo kaskazini magharibi mwa nchi kwenye mpaka na Afghanistan yamesababisha vifo vya watu sabini na sita. Taarifa rasmi inasema mashambulizi yalifanyika Jumanne ndani na kuzunguka eneo la Data her karibu katika wilaya ya kikabila ya Waziristan Kaskazini. Inasema jeshi lililenga maficho sita ya magaidi, ghala ya silaha na magari saba yaliyosheheni milipuko. Inaongeza kwamba wapiganaji wa kigeni walikuwa miongoni mwa waliokufa. Mshauri maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Yemen anasema kuachiliwa kwa ofisa wa juu wa serikali aliyekuwa akishikiliwa na waasi wa kihothi atasaidia kupunguza mivutano nchini humo. Khadija Riami anakusomea ripoti kamili. Mwakilishi Jamal Benomar amekutana jana na Ahmed Mubarak ambaye alikamatwa siku kumi zilizopita na kuchochea mapigano kati ya majeshi ya wahuthi na serikali. Wahuthi walivamia madaraka na hivyo kumlazimisha rais akajiuzulu waziri mkuu na baraza lake la mawaziri. Ben Omar hivi sasa anajaribu kujikusanya, na jana aliitisha mkutano wa amani na ushirika wa kitaifa, utaratibu ambao uliwekwa baada ya Wahuthi kuvamia mji wa Sana hapo mwezi Septemba na kujihusisha na harakati za mazungumzo ya waasi na makundi mengine ya kisiasa nchini Yemen. Wakati hali bado ikiwa ni tete, baadhi ya wachambuzi wanaelezea kwamba licha ya mwanya wa madaraka matarajio ya mashauriano kupatikana kwa suluhisho bado yapo. Hakim Almasmari, mhariri wa gazeti la Yemen Post, amesema Wahuthi hawataki kuidhibiti Yemen moja kwa moja, kwa sababu hawataki kuchukua jukumu kwa taifa lililoshindikana. Lakini Almasmari amesema anaamini kuwa mzozo umeimarisha nguvu ya waasi walioko kaskazini mwa nchi. Akiongea na VOA alielezea kwamba katika siku tatu za ghasia wiki iliyopita watu kiasi cha 30 waliuawa. Hii ni idadi ndogo kuliko zile ambazo, na hii inaonyesha dhahiri kwamba watu, serikali, jeshi hawataki kupigana, wanataka kufikiwa kwa suluhisho la amani, ameongezea. Serikali ya Yemen inakubali kwa mashauriano ni muhimu. Mohammed Al-Basha msemaji wa ubalozi wa Yemen hapa Washington anasema kuna umuhimu wa kujenga tena maridhiano miongoni mwa vyama vyote vya siasa nchini Yemen. Kama suluhisho la haraka halitapatikana kwa tatizo hilo, basi kwa hakika wataelekea katika hali ya vurugu kubwa, ameongezea. Unasikiliza kumekucha Afrika kutoka sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR lilisema jana ghasia na ugaidi vimesababisha wa Nigeria elfu kumi na wanne kukimbia nyumba zao kuelekea nchi jirani ya Chad katika kipindi cha Januari. Wanamgambo wa kundi la Boko Haram huko kaskazini mwa Nigeria walidhibiti kituo kimoja cha jeshi na kushambulia mji wa Baga pamoja na Ziwa Chad mwanzoni mwa mwezi huu. Baadhi ya ripoti zinaweka idadi ya vifo kufikia maelfu. Rais wa Somalia alitoa tena msamaha kwa wanachama wa kundi la wanamgambo wa Al-Shabab wenye uhusiano na Al-Qaeda. Rais Hassan Sheikh Mohamed alisema kwamba serikali yake itahakikisha usalama kwa mwanachama yeyote wa Al-Shabab ambaye anakiri uhalifu wao kulikana kundi la wanamgambo na kukubali utaratibu wa amani na maridhiano nchini Somalia. Katika matamshi yaliyotolewa na msemaji wake, rais pia alisema serikali yake itawasaidia walioasi kujifunza biashara au kutafuta kazi. Matamshi haya yanafuatia kuasi kwa mkuu wa zamani wa ujasusi wa Al-Shabab Zakaria Ismail Hersi na kile serikali inachosema ni hatua thabiti ya wanajeshi kuwatelekeza wanamgambo. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc umoja wa mabunge unaripoti kuwa zaidi ya wabunge mia tatu katika nchi arobaini wamekuwa ni waathirika wa manyanyaso makubwa ikiwemo vifo mateso, vitisho, ukamataji holela na kuwekwa kizuizini. Kamati ya haki za binadamu katika umoja huo hivi karibuni imekamilisha tathmini yake kuhusu kesi hizo na kupitisha maamuzi ishirini yanayowahusu wabunge themanini na wanane katika nchi kumi na tano Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Khadija Riami anakusomea ripoti hiyo. Kesi za haraka kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya wabunge zimetokea katika maeneo yote duniani. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Colombia na Sri Lanka ni kati ya nchi chache ambazo zina kesi nyingi kwa miaka mingi. Kwa IPU, kesi hazina muda maalum, zinaendelea kuwa kwenye jedwali la taasisi hiyo kuhusu haki za binadamu mpaka suluhisho lipatikane. Mkuu wa mipango katika IPU, Roger Huizenga ameiambia vioe kuwa kamati yake imeridhishwa na Burundi hatimaye kuunda tume ya ukweli na maridhiano. Tume hiyo itaangalia kesi zinazowahusu wabunge kadhaa waliouawa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe ambao vilidumu kutoka mwaka 1993 mpaka mwaka 2005 anaita hayo ni maendeleo muhimu muhimunsema tunaamini kwamba hii ni fursa so muhimu kwa warundi kufikia maridhiano lakini pia kuhamasisha sheria kwa sababu kamati inaamini kwamba hili linahitajika sana tunaamini kuundwa kwa tume ya ukweli na maridhiano tunaweza pia hatimaye kufahamu kitu gani kilitokea jinsi mauaji yalivyofanyika nani aliyefanya, na kuongezea kutoa mwanga jinsi hayo yalivyotokea, pia kuwepo na uwajibikaji. Wakati wa mkutano, kamati ya IPU ilikabiliwa na kesi mpya huko Nija na kumhusisha spika wa bunge Hamad Amadu ambaye ameshutumiwa kwa kumsaidia mke wake kununua wa mtoto. Yeye na watu wengine 28 wakiwemo wanasiasa waandamizi na baadhi ya wake zao pia walishutumiwa kuhusika katika mtandao haramu wa usafirishaji watoto huko Afrika Magharibi. Wow, anasema kwa hakika wakati, wakati IPU na kamati hawachukui msimamo kuhusu yaliyomo katika tuhuma hizo, lakini imeziangalia na hivyo, kuna utaratibu ambao unafuatwa kwa sababu hili linatia wasiwasi wasi, hasa kwa vile spika wa bunge la taifa na pia kuna masuala kadhaa na wasiwasi ambayo kamati imeyaelezea. Kwa kuongezea, amesema ukamataji umeidhinishwa. Kamati imeamua kufuatilia kwa karibu sana kesi inayoendelea, ikiwemo kupeleka mfuatiliaji katika kesi hiyo. Amadu ni kiongozi mkuu wa upinzani ambaye amekosana na rais wa ni ja. Niger Nhuisenga anaelezea kuwa wabunge wa upinzani kote duniani aghlabu wananyanyaswa sana mambo mengine ambayo yamezungumziwa katika ripoti ni pamoja na kesi inayowahusu wabunge 14 wa Venezuela ambao waliondolewa kinga ya kutoshtakiwa. Kamati pia imeelezea wasiwasi wake mkubwa kuhusu hali huko Malaysia, ambako akili anayemtetea kiongozi wa upinzani Anwar Ibrahim anakabiliwa na mashtaka ya uchochezi. IPU pia imetaka kuwepo na ulinzi mkubwa kwa mbunge mwanamke nchini Afghanistan na mtetezi wa haki za binadamu Fauzia Kufi ambaye alinusurika jaribio la kumuua mwaka elfu mbili na kumi, na amekuwa akilengwa kwa vitisho vingi vya vifo tangu wakati huo. Na msikilizaji, ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Polisi wa Italy wamewakamata zaidi ya wanachama mia moja na sitini washukiwa wa kundi la mafia na kuzuia mamilioni ya dola hapo jana katika kile kilichoonekana msako mkubwa wa uhalifu uliopangwa. Akizungumza na waandishi wa habari, mwendesha mashtaka mkuu anayepinga mafia huko Italy, Franco Roberti alipongeza operesheni hiyo kuwa ya kihistoria na yenye mafanikio. Ni pigo kwa kundi lililoshukiwa kwa biashara kubwa ya kokaini. Huko Ulaya soko la hisa la Athens lilishuka haraka jana hadi asilimia tisa na mabenki makubwa yalipoteza zaidi ya robo ya thamani zake wakati waziri mkuu mpya wa Ugiriki Alexis Tsipras alipoapa kamwe kutokubali bila kuangalia matakwa ya kubana matumizi yanayotolewa na serikali nyingine za Ulaya, soko la hisa lilishuka haraka baada ya serikali mpya kufuta mipango ya ubinafsishaji mali zake nyingi ikiwemo uuzaji wa bandari kuu ya Ugiriki kwa kampuni kubwa ya usafirishaji ya China ya Cosco. Wabunge wa Afghanistan wamewakataa wateuliwa wengi wa rais Ashraf Ghani kwa ajili ya baraza jipya la mawaziri. Katika kura ya jana, baraza kuu la bunge liliwakataa wateuliwa kumi kati ya kumi na tisa wa bwana Ghani na kuhudumu nafasi za uwaziri. Miongoni mwao lilikuwa chaguo lake la waziri wa ulinzi Sher Mohammed Karimi, ambaye hivi sasa anahudumu kama mkuu wa jeshi la Afghanistan. Wale walioshinda uidhinishwaji ni pamoja na Jenerali Nur Arhag Ulomi kama waziri wa mambo ya ndani, Salahudin Rabani kama waziri wa mambo ya nje na balozi wa zamani wa Afghanistan nchini Marekani Eklil Hakimi kama waziri wa fedha. Wabunge pia walipiga kura ya kumkubali Rahmatullah Nabil kuhudumu kama mkurugenzi wa huduma za ujasusi. Russia na Ukraine kwa mara nyingine walilaumiana kila mmoja hapo jana kwa mzozo huko mashariki mwa Ukraine. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Kiev, msemaji wa jeshi Andriy Lysenko alielezea hali ni ya mvutano, akiongeza kwamba waasi wanaoiunga mkono Russia wanalishambulia jeshi kila upande. Msemaji huyo pia alisema kwamba wapinzani wamezidisha mashambulizi katika eneo kwenye mji muhimu ambao unawaunganisha wanaojitenga katika maeneo ya Donetski na Luhanski. <muchos> ya kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mafuriko nchini Malawi yameua takriban watu 80 huku zaidi ya laki moja na elfu sabini wakikoseshwa makazi. Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa linasema kwamba janga hilo limeongezea hatari ya uwezekano wa baa la njaa katika eneo hilo, kama anavyoripoti Jordi Kapo wa VOA, na Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Wataalamu kutoka pembe tofauti duniani wamo hapa Kenya kuhudhuria mkutano huu ambao unashirikisha wadau, wawakilishi wa serikali wanaobuni sera za kulinda wanyama pori na watafiti kuhusu masuala ya wanyama. Kwa sababu faru walioletwa hapa Kenya kutoka Jamhuri ya Czech yapata miaka tano sita iliyopita yasemekana walikuwa ni wanne, lakini sasa wamesalia watatu. Kuna maana ya kumlinda faru aliyesalia, na lengo kuu ni kwamba wazane asije akawa ni mnyama anayeangamia kabisa. Sasa katika mahojiano na wananchi hapa Mombasa, nawauliza kuhusu biashara haramu ya pembe za ndovu, mauaji ya simba na hata faru mweupe. Jina langu naitwa Rehema Muhamed, nimetoka Ukunda, kaunti ya Kwale. Uwindaji haramu ulianza kitambo sana, si hapa Kenya peke yake. Watu wamepoteza wanyama pori, wanyama wengi. Watu wanaua ndovu, wanachukua pembe. Tungeomba serikali na pia hawa wenzetu wenye wanajihusisha kuna ulaghai huu wa kuwa wanyamapori wanaachana na ulaghai huu kwa sababu wanaregesha nyuma serikali. Wenye wanalinda katika mapori wasiwe wenye kula hongo, kwa sababu kuna wengine ni walaghai kule ndani akipatiwa pesa kidogo, ameikubali anaacha, wanyama wanatolewa, wanauliwa ovyoovyo. Na hiyo kweli ndio ni rasilimali kubwa hapa Kenya, hasa sehemu unayotoka wewe, Ukunda, ni karibu tuna Mombasa hapa. Je, wanyama gani wanawindwa eneo hilo sana? wanaowindwa ni ndovu Hivi akieleza hayo, kuna kesi kubwa sana inaendelea katika mahakama za Mombasa kwamba kuna mhusika mkuu wa ulanguzi wa mapembe ya ndovu au pembe za ndovu, na imebidi polisi ya kimataifa Interpol kumkamata kule Tanzania na kurejeshwa. Kesi inaendelea mahakamani Mombasa, na kesi ziko nyingi. Wakazi wengi na wauliza, je, wanafahamu juu ya mkutano huu ulioitishwa hapa Kenya mkutano na ufahamu vile kesi za hawa walanguzi wa wanyamapori unapata mtu eshiko lakini oachiliwa kwa muda mfupi tu, akandani kwa muda mfupi, achukuliwa tu, akiachiliwa kule nje, waendelea na zile zile shughuli zake. Ndovu wanauliwa sana, hakuna hata kivutio cha watalii tena. Eh, mkutano huu ambao unafanyika kuanzia jana unazungumzia kuhusu mnyama faru mweupe. Wewe una habari kumhusu faru huyo? Sina habari, maana hata sijamuona, lakini sijawaona mi mwenyewe Utafiti wa kitaalamu nao umethibitisha kwamba faru mweupe anapouawa vile viungo vyake vinanyofolewa na kupelekwa katika nchi ya Uchina ambako wanatumiwa kutayarisha dawa ambazo pia ni gali mno, kutokana na wenyeji wa taifa hilo la Uchina na mataifa mengine ya bara Asia. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Naam, hiyo ni ripoti ya mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka huko Mombasa, akielezea kuhusu mkutano ambao umefanyika mjini humo ambao umejadili umuhimu wa kulinda faru mweupe ambaye anaendelea kuangamia kote duniani na pia kuboresha mbinu za kuwalinda wanyamapori barani Afrika. Na sasa basi tukielekea huko Malawi, mafuriko nchini Malawi yameua takriban watu 80 huku zaidi ya 170,000 wakikoseshwa makazi. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa linasema kwamba janga hilo limeongezea hatari ya uwezekano wa baa la njaa katika eneo hilo, kama anavyoripoti mwandishi wa VOA Jode Kapwa. Na Harrison Kamau anakusomea ripoti kamili. FAO inasema kwamba watu zaidi ya elfu mia mbili hamsini ya kutoka jamii za wakulima wamepoteza mimea na mifugo kutokana na, na mafuriko. Florence Lori ndiye mwakilishi wa shirika hilo katika eneo la Lilongwe. Mvua kubwa zilianza kunyesha mwanzo wa mwezi Januari kwenye eneo la kusini mwa nchi na kiwango kinazidi kuongezeka. Mafuriko na ukame ni mambo ya kawaida nchini Malawi lakini mvua za mwaka huu zimekuja mapema kidogo. Zimesababisha mito ya Shire na Ruo kuvunja kingo zake na kusababisha mafuriko makubwa kwenye eneo tambarare. Sehemu nyingine zimeadhiriwa kwa njia tofauti na mafuriko. In many parts of the country, it has been everything Flash flood where has gone. Katika sehemu nyingi za nchi imekuwa ni hali ya mafuriko makubwa ambayo yamesomba kila kitu kwa siku moja au hata masaa na kufanya hali kuwa mbaya sana. Inakisiwa kwamba zaidi ya hektari elfu sitini na tatu za ardhi zimesombwa maji huku nusu yake ikiwa ni sehemu ya ukulima. Onyo imetolewa ya uwezekano wa kupata mafuriko katika sehemu za kaskazini pia ambapo mvua za kadri au hata kubwa zinatarajiwa. Serikali ya Malawi imetangaza mpango wa kutumia dola milioni 16 kusaidia wakulima kurejelea shughuli zao. Tuko the na bahati kwa njia fulani, kwa sababu ni mwanzo wa msimu wa kupanda, na kwa hivyo tuna nafasi kidogo ya kuweza kupanda tena. Kwa hakika hatutaweza kupanda mahindi kwa sababu tutakuwa tumechelewa kuvuna chochote mwezi wa Machi au Aprili, lakini tunaweza kupanda mimea mingine kama vile njugu mawe, mihogo na kadhalika kulingana na eneo. Anasema hatua zaidi zitachukuliwa pindi mafuriko yatakapopungua. Nafasi ya pili inayojitokeza ni kutumia unyevunyevu maji yatakapopungua, kisha baadaye yeah, kunyinyizia maji na kuna nafasi zaidi ili tuweze kupanda tena. Tunaweza kuwasaidia wakulima kupanda tena mahindi, maharagwe, mboga na kadhalika. Mambo yakienda sawa, kuna uwezekano wa kuvuna mwezi wa Juni ama Julai. Shirika la Chakula na Kilimo linasema mipango kabambe ya kuzuia mafuriko inahitajika kwa dharura nchini Malawi. Hii haihusishi matumizi mazuri ya Ar ardhi na mipango ya maji pekee kupunguza athari za mafuriko, mbali pia kuinua hali ya maisha ya watu na kupunguza umaskini. Mvua kubwa na upepo mkali pia zimesababisha mafuriko katika sehemu nyingine za Mozambique, Tanzania, Zimbabwe na Madagaskar. Na sasa basi, tuungane naye mwandishi wetu Abdu Shakur Abud akiwa Mongomo, Equitorio Guinea, atupashe kuhusu yanayoendelea katika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika AFCON. Shakur. kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1988 uamuzi wa, wa timu kusonga mbele kuingia katika robo fainali ya kombe la mataifa Afrika afcon utachukuliwa kwa bahati nasibu. Shirikisho la kandanda Afrika CAF limetangaza Jumatano usiku kwamba zoezi zitafanyika chini ya kifungu cha 74 cha katiba ya CAF na kufanyika leo saa kumi jioni saa za Malabo, baada ya Mali kwenda sare moja kwa moja na Guini hapo jana. <coughs> Makocha wa timu zote mbili Michel Duseyer wa Guinia na Henri Kaspezrak wanakubali kwamba mchuano wao haukufikia kiwango cha uwezo wa timu hizo mbili, hasa upande wa Mali baada ya captain Saidu Keita kukosa mkwaju wa penalti katika nusu ya kwanza. Be, vous savez les Anasema ni sheria inahitajika kuheshimiwa, lakini nadhani inabidi katika siku za usoni mambo yanabidi kuangaliwa upya. Tatizo hili la kufikia uamuzi wa kupigia kura mchezo wa kandanda, inabidi pawe njia ambapo kandanda matokeo yanaamuliwa kutokana na ushindi wa timu katika mchuano wa pili wa kundi hilo D ambalo linayosemekana ndio ilikuwa kundi la kifo, Ivory Coast ilifanikiwa kuiondoa Cameroon kutoka michuano hii kwa kuifunga bao moja kwa bila, na hivyo kuingia katika duru ya robo fainali itakayoanza siku ya Jumamosi. Matokeo kama haya yalitazamiwa kutokana na kwamba ilikuwa ni mara ya kwanza kwa fainali ya kombe la mataifa ya Afrika kuwepo na matokeo magumu ambapo hakuna timu iliweza kusonga mbele baada ya awamu mbili za mwanzo za duru ya makundi. Mbali na matokeo hayo, CAF iliamua hiyo jana kuhamisha mahala y michuano ya robo fainali ilipofanyika kutoka Mongomo na Ebebin kutokana na kwamba imekuwa vigumu kucheza kwenye viwanja hivyo kwa vile hali ya majani yaliyooteshwa wiki mbili tu kabla ya kuanza mashindano ya kombe hili yameanza kuharibika. Kutokana na hali hiyo, kuna watu wanaopata hasara. Wafanyabiashara wadogo wadogo waliokuwa wamejitayarisha na kuajirisha vibanda karibu na viwanja hivyo vya mpira wamelalamika kwamba watapata hasara kubwa. Wamelipishwa dola mia mbili kwa siku tatu tu, ambayo ni fedha nyingi kwa wafanyabiashara hao, pamoja na tayari kununua bidhaa walotaraji kuuza. Robo fainali mbili za kwanza zitafanyika Jumamosi, kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Kongo mjini Bata, na Tunisia itapambana na wenyeji Ekuatorial Gini mjini Malabo. Robo fainali ya pili tunasubiri bahati nasibu itakofanyika baadaye hii leo. Ni Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika ni kiripoti kutoka Mongomo, Equatorial Guinea. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari <muchilis> Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alisema jana kwamba wale waliohusika na shambulizi la kombora lililosababisha vifo kwenye msafara wa jeshi la Israel, kwa maneno yake, watalipa gharama kamili. Jeshi la Pakistan linasema mashambulizi ya anga ya hivi karibuni yanayowalenga washukiwa wanamgambo kaskazini magharibi mwa nchi kwenye mpaka na Afghanistan yamesababisha vifo vya watu sabini na sita. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR lilisema jana, ghasia na ugaidi vimesababisha Wanigeria elfu kumi na nne kukimbia nyumba zao kuelekea nchi jirani ya Chad katika kipindi cha Januari. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika no inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeweka sheria mpya ya uchaguzi wa kitaifa baada ya kuondoa sheria ya muda ambayo wengi walihofia itachelewesha uchaguzi wa urais mwaka ujao na ambayo ilizusha maandamano na ghasia zenye maafa. Taharuki za kisiasa zilipungua na maandamano kuvunjwa baada ya seneti kubadilisha lugha kwenye baadhi ya vipengele vya sheria iliyokuwa imeidhinishwa hapo awali na baraza la wawakilishi la bunge ambayo ingechelewesha uchaguzi hadi kufanyika hesabu ya kitaifa ya idadi ya watu nchini humo. Viongozi wa upinzani na baadhi ya wanaharakati wa kisiasa walisema kuwa hatua hiyo ililenga kuchelewesha uchaguzi ili Rais Joseph Kabila aendelee kubaki madarakani zaidi ya muda anaoruhusiwa kikatiba wa mihula miwili. Kwa mujibu wa makundi ya kutetea haki za binadamu ya ndani na ya kimataifa, dazeni za watu waliuawa katika ghasia za mitaani wakati wa maandamano ya siku kadhaa, ambapo maafisa wa usalama wa Kongo wanadaiwa kufyatua risasi kwenye umati wa waandamanaji. Kuna ripoti kuwa mamia ya watu walikamatwa wakati wa maandamano hayo na bado wanazuiliwa. Bunge liliidhinisha sheria mpya ya uchaguzi iliyofanyiwa marekebisho hapo Januari 25 na mipango ya uchaguzi itaendelea kwa pamoja na ile ya kuhesabu idadi ya watu nchini humo. Marekani inakaribisha hatua ya kuidhinishwa kwa sheria mpya ya uchaguzi inojenga mazingira ya nchi hiyo kufanya uchaguzi kwa wakati na kwa kuzingatia katiba ya DRC. Tunapongeza juhudi za bunge la kitaifa na Senate kwa kufikia maelewano kuhakikisha uchaguzi wa urais utafanyika Disemba mwaka 2016. Tunamsihi Rais Kabila kutia saini haraka sheria ya mswada huo kama ilivyopitishwa na bunge na kuhakikisha uchaguzi wa kwanza wa amani na makabidhiano ya madaraka yatafanyika mwaka elfu mbili kumi na sita. Tunatoa mwito pia kwa tume ya kitaifa uchaguzi sheni kutoa kalenda ya kimataifa ya uchaguzi inayoendana na kura ya bunge na katiba ya nchi hiyo. Hatua zilizochukuliwa na DRC pamoja na saini ya Rais kabila inayosubiriwa inawakilisha hatua muhimu kuelekea uchaguzi wa kitaifa mwaka 2016 na kile kinachotegemewa kuwa uchaguzi wa kwanza wa amani na makabidhiano ya madaraka katika kipindi cha miaka 55 tangu nchi hiyo kupata uhuru wake. Tunawasihi wadau wote wa Kongo ikiwemo serikali, upinzani na makundi ya kiraia kuchukua fursa hii kufanya mijadala ya amani inayojumuisha wote juu ya mchakato wa katiba. Tupo tayari kuiunga mkono DRC katika mchakato huo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na hapa basi, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA.