Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri. Yanaanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa asubuhi, Januari 23 mwaka elfu mbili na kumi na tano. Karibu. Katika matangazo yetu leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu polisi wa Nairobi, Kenya, kuwatupia gesi ya kutoa machozi watoto wa, wa shule ya Lang'ata. Je, mchambuzi ana maoni gani kuhusu kadhia hii? ruhusa yoyote ya kutumiwa vibaya na watu wanaweza kuadhibishwa kama watu binafsi, kwa sababu sio vizuri polisi wanaenda kutupia watoto wadogo vitoa wa machozi, na wakati wa mwingine wamewaumiza. Hii ni hatari kubwa sana. Na katika habari nyingine mashirika yanayowatetea Wamasai wa Loliondo nchini Tanzania kupata ardhi yao waelezea ya changamoto wanazokabiliana nazo, na nazo. Wananchi kwa nyakati tofauti wameomba sana ardhi ile iwekwe katika mpango wa matumizi ya ardhi ya vijiji ili paeleweke kwamba hapa pamepangiliwa kwa ajili ya kuchungia, hapa kwa ajili ya kilimo, hapa kwa ajili ya uwindaji. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Mfalme Abdallah wa Saudi Arabia, mshirika wa muda mrefu wa Marekani katika mapambano dhidi ya ugaidi na wenye msimamo mkali wa Kiislam amefariki. Inaaminika alikuwa na umri wa miaka tisini na alikuwa mgonjwa kwa muda mrefu. Kaka yake wa kambo Prince Salman atarithi ufalme nchini humo. Salman anakisiwa kuwa na umri wa miaka sabini na tisa na amekuwa mwana mfalme pamoja na waziri wa ulinzi tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Wakati huo, rais Barack Obama alitoa rambirambi rambi zake binafsi na pole za watu wa Marekani kwenda kwa watu wa Saudi Arabia pamoja na familia ya kifalme. Bwana Obama alisema mfalme huyo wakati wote alikuwa muwazi na alikuwa na ushujaa kwa vitendo vyake ikiwemo kutumia uhusiano wa Marekani na Saudi Arabia kama nguvu ya usalama na uthabiti. Mfalme Abdallah alitawazwa rasmi mwaka 2006. Rais wa Yemen Abdurahbu Mansur Hadi na baraza lake la mawaziri wamejiuzulu. Hatua hiyo imekuja huku kukiwa na vuguvugu vugu la vita vya kisiasa kati ya rais na wanamgambo wa kihodhi ambao wameshambulia nchi tangu Jumatatu. Msemaji wa serikali ya Yemen mjini Washington Mohamed Al Basha alitangaza rais wa Yemen aliyekumbwa na matatizo alijiuzulu kupitia mtandao wa kijamii hapo jana. Ikinukuu tokeo toleo la Facebook la Waziri Mkuu Khalid Baha. Shirika la habari la Reuters lilimnukuu yeye akisema serikali haitaki kuhusishwa katika mivutano ya kisiasa isiyo na tija. Akizungumza kutoka Sanaa hapo jana, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa Jamal Bo Nomar alisema matatizo ya kisiasa yatatatuliwa kama tu makundi hasimu yataheshimu mikataba ya awali ambayo inatoa wito wa kushirikiana madaraka na kumaliza ghasia. Baadhi ya wananchi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaendelea kuandamana kupinga mabadiliko ya katiba ambayo yatampa fursa Rais Joseph Kabila kuwania uongozi kwa muhula mwingine. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na kiongozi wa upinzani Vital Kamerhe ambaye aliwahi kuwa spika wa bunge nchini humo kuhusu hali ilivyo hivi sasa. Watu wanafunga sana inaonekana, eh, kama Kabila anasema mpaka amalizo wa Wakongomani wote juu ya kubakia kupawa serikali nasema, kama wao watasonga mbele, ule anapenda anawafata na ule anakatala watampiga risasi ui, town na njo pale tauni ya Kinshasa na fasi hiyo popote kwenye kunasimama Wakongomani wanatia wajeshi, aparate tena polisi, wajeshi njo wanasimama mta, mtauni tunatanga watu risasi na watu wanakataa, sema damu itamwangika, amenijua uhuru wetu na tunapenda kupigania nchi yetu, na wanapigana kweli na sasa. Uh, imebainishwa ni viongozi wangapi bado wamezuiliwa ndani, na majina yao yanajulikana, wale ambao ni wa upinzani. Wapinzani walimshaka ndugu Jean-Claude Muyambo, huyu anatoka Katanga wa Skode, iko president wa Skode. Walimshaka secretary general wake wa ile tu chama yake pia na sababu jina yake ndugule walimshaka mtu wa civil society jina yake Christopher e, Ngoi. Walishaka wengine wa, wa mingi wanapita hata elfu moja wanafungwa hapa, inaonekana kama inapita meme wakati wa vita hii, ilikuwa wakati wa Fransa na wa, na, na watu wa Jermani ni kiongozi wa upinzani Vital Kamerhe akizungumza na Sauti Amerika kutoka Kinshasa. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Baadhi ya matokeo ya uchaguzi wa rais nchini Zambia yanaonyesha mgombea wa chama tawala Edgar Lungu anaongoza kwa asilimia chache. Matokeo yaliyotolewa na tume ya uchaguzi Zambia hapo jana yanaonyesha Lungu wa chama cha Patriotic Front anaongoza akiwa chini kidogo ya asilimia hamsini na moja ya kura. Mpinzani wake wa karibu Hakainde Hichilema wa chama cha United Party for National Development ana kiasi cha asilimia arobaini na tano. Tume inasema matokeo kutoka majimbo tisini kati ya mia moja na hamsini yameshahesabiwa hadi wakati huu. Mvua kubwa ilichangia uzoroteshaji wa uchaguzi kwenye taifa hilo la kusini mwa Afrika. Jeshi la anga nchini Zambia linasaidiana kupeleka matokeo ya uchaguzi kutoka maeneo yasiyopitika. Upigaji kura umefanyika kuziba nafasi ya rais Michael Sata ambaye alifariki mwezi Oktoba baada ya kuugua kwa muda mrefu. Matokeo ya mwisho yanatarajiwa kutolewa hii leo. Waziri wa Ulinzi wa Marekani Chuck Ego anasema hakubaliani na malalamiko ya waziri mkuu wa Iraq kwamba Marekani imekuwa polepole mno katika kuwapatia silaha na mafunzo kwa majeshi yanayopambana na kundi la Islamic State. Ego alisema huko Pentagon jana kwamba anafikiri kwamba matamshi ya waziri mkuu huyo Haidel al-Abadi hayasaidii Alisema waziri mkuu wa Iraq anatakiwa kufikiria kuwa kuna zaidi ya wanajeshi 60 wa ushirika unaoongozwa na Marekani nchini Iraq. Waziri wa Ulinzi wa Marekani alisema Pentagon haraka ilitekeleza kila ombi la makombora lililotolewa na Iraq. Alisema silaha na vifaa vingine vinaendelea kupelekwa huko Iraq katika kile anachosema kwa kiwango kinachoongezeka. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo. Kama mlivyosikia katika habari za dunia, kuwa mfalme Abdallah wa Saudi Arabia amefariki na mdogo wake, mwana mfalme Salman ndio atarithi ufalme wa Saudia. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na Profesa Richard Mshomba wa chuo kikuu cha Lasal huko Philadelphia na kumuuliza, je, uongozi mpya wa kifalme utabadili sera za nchi hiyo kwa Marekani na hata nchi za Magharibi? Sidhani kutakuwa na mabadiliko yoyote, kwa sababu kama unavyojua uongozi wa Saudi Arabia ni wa kifalme. Kwa hiyo ule uongozi wa Saudi Arabia ndiyo mkuu, ameondoka amefariki kama ulivyosema na kama inavyofahamika, lakini hakuna mabadiliko makubwa ya kiuongozi au ya kisera. Kwa hiyo uhusiano wa Marekani na Saudi Arabia, ule ushirikiano walionao utaendelea. Pia kama unavyojua, katika mahusiano haya ya nchi za nje mara nyingi wanaohusika si moja moja, si wale wakuu wa nchi moja kwa moja ambao ndio wanakutana mara kwa mara, ni wale watu wa ngazi ya juu na watu wa ngazi ya kati, na hao wameshazoeana. Kwa hiyo uhusiano huo utaendelea. Labda tukiangalia kwamba anakuja mdogo wake ndio katangazwa ndiye atachukua uongozi mwana mfalme. Sasa hivi ni mfalme Salman, yeye ana umri wa miaka sabini na tisa na amekuwepo katika siasa hizi za Saudi Arabia pamoja na Marekani kwa muda mrefu. Je, unadhani atabadilisha chochote au atakuja na sera gani? Sidhani atabadilisha makubwa, ila kama unavyo, kutokana na umri wake pengine atataka pia afanye kitu ambacho ki- kitaacha alama ya uongozi wake, kwa sababu ndio kutokana na umri wake sidhani ni mtu ambaye atakuwa kwenye uongozi kwa muda mrefu sana. Lakini hata hivyo, si mtu si hatakuwa katika nafasi ya kubadilisha mambo katika hali ya kuteteresha uhusiano kati ya Marekani na Saudi Arabia. Kwa hiyo, kama walivyosema, atajaribu kufanya mambo ambayo yataonyesha dunia kwamba Saudi Arabia ina kiongozi mpya, lakini mambo yale makuu yatabaki pale pale, lakini ni budi tukumbuke kwamba katika miaka ya karibuni Saudi Arabia imekuwa ikijaribu kubadilisha badilisha baadhi ya sheria zake. Moja hapo ni kuwapa wanawake haki. Je, unadhani huyu mfalme mpya atalikamilisha hilo kwa nguvu zaidi? Si, sifahamu kwa sababu unajua pia Saudi Arabia inabanwa kwa njia nyi, kama unavyojua kuna watu hao wa siasa kali ambayo wamezunguka Saudi Arabia na kwa hiyo katika kufanya uamuzi kama huo, sidhani Saudi Arabia itaangalia sana kwamba Marekani inashinikiza jambo gani, bali itaangalia kwamba itawachokoza kiasi gani wale watu wenye siasa kali ambao ambao wanapinga kila kitu ambacho kinawapa wanawake haki. Kama unavyofahamu, Saudi Arabia imekuwa ni mshirika mkuu wa Marekani katika mapambano dhidi ya ugaidi na watu wenye msimamo mkali hii unadhani bado itaendelea, au sera hizi na uhusiano, ushirikiano huu utabadilika kidogo? Hilo ndio ambalo ninaamini nina kabisa litaendelea kwa sababu ya hali inavyo, ilivyo huko Syria na ilivyo iko Iraq na ilivyo pia huko Yemen. Nafikiri ni katika katika suala hilo la kukabili magaidi, sidhani kutakuwa na tofauti yoyote, na nafikiri ushirikiano utaendelea kuwa mkubwa zaidi. Profesa Richard Mshomba wa Chuo Kikuu cha La Salle akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Philadelphia. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Ofisa mmoja wa zamani wa cheo cha juu nchini Marekani anasema Marekani na washirika wake ni bora wangepeleka wanajeshi kwenye mataifa ya Baltic ili kuzuia uwezekano wa uvamizi wa Russia. Akizungumza Jumatano mbele ya kamati ya Senate inayohusika na masuala ya silaha, mshauri wa zamani wa usalama wa taifa, Zbigniew Brzezinski, alisema alihofia kwamba rais wa Russia Vladimir Putin huenda akajaribu kuzivamia nchi za Baltic katika hatua ambayo itaweza kuyashtukiza mataifa ya magharibi. White House inasema rais wa Marekani Barack Obama hata kutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wakati kiongozi huyo wa Israel anapotembelea Washington mwanzoni mwa mwezi Machi kuzungumza kwenye mkutano wa pamoja wa bunge. Msemaji wa Baraza la Usalama wa Taifa alisema jana kwamba kufuatana na utaratibu na kanuni za muda mrefu, rais hakutani na wakuu wa nchi wanapokaribia kwenye uchaguzi wa nchi zao. Bwana Netanyahu anatarajiwa kuwasili mji mkuu wa Marekani Machi tatu, ikiwa ni wiki mbili kabla ya juhudi zake za kuchaguliwa tena huko Israel. Taarifa ya White House ilikuwa ni majibu ya tangazo la kushtukiza la Jumatano lililotolewa na spika John Bena, kiongozi wa Republican katika baraza la wawakilishi la Marekani. Bena alisema alimwalika kiongozi huyo wa taifa la Kiyahudi kuhutubia bunge kuzungumzia vitisho vikubwa vya Waislamu wenye msimamo mkali na Iran kwa Marekani. Watu wasiopungua kumi na watatu waliuawa jana huko mashariki mwa Ukraine katika mji wa Donetski wakati basi moja lilipopigwa na shambulizi la kombora na kuchochea shutuma za kulaumiana kutoka pande zote Ukraine na Russia. Waziri Mkuu wa Ukraine, Arseniy Yatsenyuk, alichapisha taarifa kwenye tovuti ya serikali ikilaumu kile alichokiita magaidi wa Russia kwa shambulizi katika mji ambao umekuwa kiini cha mgogoro kwa miezi kadhaa kati ya wanajeshi wa serikali na waungaji mkono wa Russia wanaojitenga huko mashariki mwa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov alisema majeshi ya Ukraine yalihusika kwa kile alichokiita uhalifu wa kutisha mno na uchokozi mbaya. <tik> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Huko Kenya, Rais Uhuru Kenyatta ameagiza wizara ya ardhi kutoa hati miliki kwa shule zote nchini humo, kufuatia kadhia ya hivi majuzi ambapo polisi waliwatupia gesi ya kutoa machozi watoto wa shule ya Lang'ata jijini Nairobi, baada ya watoto hao kwenda kwenye uwanja wa kuchezea ambao ulikuwa unadaiwa na mwekezaji binafsi. Mwenzangu Esther Gidhuyu wat amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha na kwanza akamuuliza maoni yake juu ya hatua hiyo ya raisi. Ni muhimu sana kwamba shule eneo lake lote na shule zote nchini ziweze kukabidhiwa hati miliki ili waweze kuwa na ile stakabadhi ambayo inaonyesha kwamba wao ndio wamiliki wa hiyo ardhi. Lakini nafikiri mojawapo ya mambo ambayo yanaendelea ni kwamba watu huwa wanazembea ili wapate mianya ya kuiba, mianya ya kuvamia ama mianya ya kuingilia mashamba ambayo sio yao. Lakini Profesa, nani wa kulaumiwa hapa? Kwa mfano, ni baraza la jiji la Nairobi, katika mgogoro ule wa shule ya Lang'ata, ambapo watoto wa shule walipuliziwa gesi ya kutoa machozi, au ni wizara hiyo ya ardhi? Ah, nafikiri asasi zote za za, za dola zinaweza kuhusika, wizara e, pamoja na halmashauri ya jiji lenyewe, pamoja na na, na, na wadanganyifu, watu binafsi ambao mara nyingi wanajua namna ambavyo faili ambazo, ambazo zinakuwa na stakabadhi zile ambazo zinaweza kutumika kama hati maalum za kumiliki hizo ardhi zimewekwa sasa. Wakati mwingine wanazificha ili waweze kufanya udanganyifu na kuweza kuzitumia katika mipango yao ya kujitajirisha. Kwa sababu mimi ninashangaa kwamba wizara inajua na haitaki kutaja mtu huyo ni nani. Nafikiri hii nchi inaweza kusaidiwa zaidi kama tunafahamu kwamba kuna mtu ambaye alikuwa ameiba hicho kipande cha ardhi kutoka katika hiyo shule, tumtaje hadharani ili ajulikane. Inashangaza kwa, kwa sababu mpaka sasa ni kama kitendawili. Nani mwekezaji binafsi? Nani aliwatuma polisi kuwapiga watoto na gesi ya kutoa machozi? E, na hao polisi pia ni lazima wajue kwamba katiba mpya haiwapatii ruhusa yoyote ya kutumiwa vibaya, na watu wanaweza kuwajibishwa kama watu binafsi, kwa sababu sio vizuri polisi wanaenda ku pia watoto wadogo vitoa wa machozi na wakati mwingine wamewaumiza, na hii ni hatari kubwa sana. Profesa Chacha, unadhani kadhia hiyo ya ardhi katika shule hiyo ya Nairobi itagutua Wakenya utafuta hati miliki za ardhi zao, au iwe ni kwenye viwanja vya umma au maeneo mengine ya kibinafsi. Mimi naomba kwamba tutumie nafasi hii kujaribu kusafisha, kwa sababu hili eneo la umilikiaji wa ardhi ni eneo mojawapo ambalo limejaa ufisadi sana, kwa sababu tumekuwa na tume mbalimbali ambazo zimejaribu kuonyesha sehemu ambazo zimenyakuliwa, sehemu ambazo zilikuwa zinatakiwa kuwa ni ardhi za umma ambazo zimenyakuliwa na watu binafsi, na mapendekezo kwa mfano ya Kinandungu na wengineo ambao wamewahi kuandika juu ya mambo. Hakuna utekelezaji, tunahitaji utekelezaji. Nafikiri ni muhimu rais atumie hii hamasa kujaribu kuwajibisha watu wanaotakiwa kutekeleza haya yote ambayo yameshaorodheshwa, kwa sababu haya si mageni, haya ni mambo yameorodheshwa. Ni Profesa Chacha Nyaigotti Chacha, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. The The man. Man. Mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Tanzania amesema kuwa yanashindwa kutimiza wajibu wake wa kutetea mzozo wa ardhi inayokaliwa na Wamasai wa Loliondo kutokana na kupokea vitisho kutoka kwa vyombo vya dola. Katika tamko lao la pamoja mbele ya waandishi wa habari jijini Dar es Salam, mashirika hayo pia yameikosoa serikali kwa kuendelea kucheza danadana kuhusu hatima ya eneo hilo la Loliondo ambalo wakazi wake wamekuwa wakipokea vitisho vya kuhamishwa. Mwandishi wetu George Njogopa anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salam. Kwa kauli moja mashirika hayo yamesema kwamba mzozo Loliondo wenye historia ya miaka mingi sasa amechukua sura mpya, na kwamba inavyoonekana serikali imekosa dhamira ya kweli kumaliza kadhia hiyo, huku akielezea mazingira magumu anayokumbana nayo hivi sasa, ikiwemo kupokea vitisho kutoka mamlaka za kiutendaji. Mashirika hayo yamesema kwamba baadhi ya wawekezaji wamekuwa kishirikiana na utendaji serikalini kuendesha kampeni za chini kwa chini kwa lengo la kuondosha wananchi katika eneo hilo. Akisoma tamko hilo, mmoja wa teteza Bwana Onesimo Ole Ngorumo alisema kwamba kumekuwa na hila mbalimbali zinazoibuliwa sasa, ikiwemo zile zinazohusiana na uraia. Alisema kwamba baadhi mamlaka husika zimekuwa zikiwatumu watetezi hao kwamba sio raia wa Tanzania. Wahusika sasa wamekuja na njia zifuatazo baada ya kutumia mbinu nyingi sana, ili kudhoofisha kazi za watetezi wa jamii wa ndani ya Loliondo na nje ya Loliondo. Kwanza, wanatumia kete ya uraia kutishia watetezi binafsi na mashirika. Kumekuwa na harakati za kupotosha ukweli juu ya uraia wa wananchi wa Loliondo ambao serikali imekuwa na mpango wa muda mrefu wa kuwaondoa katika maeneo yao. Sokomoko hilo la utetezi wa haki za binadamu linaibuliwa katika wakati ambako serikali ikikariliwa kwamba iko mbioni kulitafutia ufumbuzi wa kudumu suala hilo la mzozo wa Loliondo. hata hivyo, mtetezi Bwana Yefred Mgenzi amekosoa taarifa hizo akisema kwamba serikali haina dhamiri ya kweli katika kadhia hiyo. Kwa hiyo ni, ni, ni jambo la muda mrefu. Ukisema leo hii linashughulikiwa, ndio kauli ambayo imetolewa tangu mwaka tisini na mbili tisini na tano na hii ni awamu ya nne tukisikia kauli hiyo hiyo ya kwamba suala hili linashughulikiwa. Lakini labda niseme kile tunachokifahamu, wananchi kwa nyakati tofauti wameomba sana ardhi ile iwekwe katika mpango wa matumizi ya ardhi ya vijiji, ili paeleweke kwamba hapa pamepangiliwa kwa ajili ya kuchungia, hapa kwa ajili ya kilimo, hapa kwa ajili ya uwindaji. Wakizungumzia jinsi hali ilivyo, baadhi ya wakazi kutoka eneo hilo walitolea mwito serikali, wakiitaka ichukua hatua za haraka kumaliza kabisa mzozo huo, wala siyo vinginevyo. Tunachotaka ni maandishi ya wizara ya mali asili kwamba hilo eneo hatuchukui tena, linarudi kwa watu, kwa sababu bila hilo eneo maisha ya zaidi ya watu tisini elfu hazipo. Tunataka serikali ituandikie kimaandishi, kwa sababu sasa tuna wasiwasi kubwa kuona kwamba kampuni wameanza kuingia kupambana na mashirika, kila leo tunatishiwa. Ukitaka kufanya mkutano, huwezi kufanya mkutano kwa sababu unatishiwa na pia tumeshangaa sana kuona kwamba hakuna jitihada ya watu kukaa pamoja kwa vijiji vyote. Tunaona watu wakikaa na viongozi tu, watu moja moja wachache kurubuniwa. Tunaona hiyo kama ni hatari. Mgogoro tuna... wa Loliondo unataja kuwa na historia ndefu, na tangu wakati huo hakuna majawabu rasmi yaliyopatikana hadi sasa. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam, mimi ni Joe Chinjogopa wa Sauti Amerika. VOA mitaani. Katika VOA mitaani tunaelekea huko nchini Tanzania katika jiji la Dar es Salaam ambapo mwandishi wetu Dina Chahale ametuandalia maoni ya baadhi ya wakazi wa jiji hilo wakilalamikia imani potofu zinazosababisha mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi nchini humo. Ukatili huo unahusishwa na imani potofu za kishirikina kwamba viungo vya albino vinasaidia watu kupata utajiri au madaraka na pengine kushamirisha biashara. Kufuatia kukithiri kwa vitendo hivyo hususan wakati huu ambapo Tanzania inaelekea kuingia katika uchaguzi mkuu, serikali ya nchi hiyo imetangaza kupiga marufuku watu wanaodaiwa kupiga ramli kama njia mojawapo ya kudhibiti ukatili huo hususan katika maeneo ambayo yanadaiwa kukithiri kwa matendo ya utekaji, uuaji na ukataji viungo vya albino ikiwemo kanda ya Ziwa. Kwanza ngoja nikuambie kitu kimoja, kwa bovu kwenye hii ishu ni sisi raia. Polisi hata akiwa polisi na vyeo mia nne hawezi akamaliza tatizo linalohusu jamii. Ni lazima jamii ijitambue, imsaidie polisi. Nikupe mfano hai, polisi amejitahidi, amemkamata huyu aliyeua arubino na amefungua chaji amempeleka mahakamani jamii kama mimi raia sikuenda kutoa ushahidi hebu nipe jaji mmoja au hakimu mmoja mwenye mamlaka ya kumfunga mtu bila ushahidi sisi raia tunatakiwa tuache kasoro na polisi kama yalitendeka makosa na polisi tuyafute tuisaidie polisi polisi polisi haiwezi ikaenda bila raia sisi raia kama hatujaamua kuisaidia polisi au kuisaidia serikali hatutafika kwa kwa wa waganga wengi ni waongo, kwa mimi naona kabisa ili swala wao waganga, swala sijui wanapiga ramli lifutwe, kama jinsi lilivyopigwa li marufuku na serikali. Mimi naunga mkono. Kwa nini nasema? Linachangia sababu za kupiga ramli, akakwambia bwana, ili tatizo lako ili tuweze kulitatua, inahitajika kitu fulani, aidha kiungo chochote cha albino, kama ni mkono, mguu au sikio. Unaona sasa inakubidi wewe ukatafute kile kitu, kwa sababu umeshaambiwa ile ndio tiba ya lile tatizo lako. Kwa hiyo lazima utafanya juu chini ukipate kile kikakusaidia wewe kufanyaje kutibia lile tatizo lilokuwa nalo, ili hali si kweli. Haimaanishi kwamba eti wewe unaweza ukatumia dawa ya kutibu tatizo lako kutumia kabisa, kwa kutumia kiungo cha binadamu hapana. Kwanza kabisa nipongeze serikali kwa uamuzi wa kusema kupiga marufuku kuhusu maswala ya kupiga ramli, sababu hawa watu kama waganga wa kienyeji ni matapeli kwanza pia wanatafuta ile kuchanganishi kutokana na nini, wale wanaweza kukupigia ramli kwamba hadi nyumbani kwako kwamba siku na tatizo sili kwa hili na hili na hili na hili, ili ufanikiwe tatizo lako lazima usio kiungo cha albino au chochote kutoka kwa albino. Amba, ambaye mtu ambaye sio sio, ambaye ni asema nini abno, abdomo kwamba unaweza kufanikiwa tatizo lako, unaweza kuwa tajiri au ukawa nini. Kwa hiyo wewe kwa kufikiria kwako kwa upo wako mdogo, kufikiria watoka pale, unaenda kule tafuta kimo cha binadamu unajua, aatoakimaisha edakula pale mauaji natokeaafanya mauaji afu mtu mwenyewe utajiri upati, na polisi wenyewe wanakuja kutafuta baadaye. Kwa hiyo nadhani hiyo serikali ikazanie kweli kweli, yani mimi kwanza naunga mkono moja kwa moja serikali kutokana kwa kama serikali kama serikali haiamini mambo ya uchawi, unaelewa, eh. Alafu pia vile vile vimepiga marufuku kutokana na nini, kwamba ndugu zetu albino wanakufa sana. Sasa mimi kwa mfano mimi ni mlemavu wa mguu sasa hivi. Utafikia hatua mganga naye atasema vile vile, mlemavu wa mguu ukipata ule mlemavu wa mguu wake ule wa pale, unapata utajiri. Sasa kutakuwa na matatizo, wale tutakuwa tunakufa ovyo. Sasa tunaomba mkono serikali isiwe kwamba tunaiunga mkono serikali alafu huko inatugeuka, kwa sababu kuna tukio lishatokea Mwanza sasa hivi. Kwamba umetoa wale watu wamepewa siku saba warudishe yule albino lakini matokeo yake mpaka sasa ya hivi hajapatikana kwa hiyo serikali ifanye juhudi imalize haya matatizo haya itoi ipige marufuku kabisa waganga kienyeji hapa wanamaliza ndugu zetu wale albino sasa hivi washakufa wengi kwenye utawala wa kikwete huu takribani ukihesabu haraka haraka kwa nao wajua mimi kama sabini sasa hii ni hatari sana kiasi ambacho tunasononeka sisi wengine hatuna uwezo kwa sababu walokuwa serikalini ndio watakao wafanya hiyo wapige mabango wa mabango haya yote wayaondoe, ya yagonga Kenya. Hivi wewe unakubali, kule kuna pesa ya majini? Jini ushamuona? Jini haonekani. Mungu amemuumba kiumbe yule asionekane kabisa kwa binadamu, kwa sababu akionekana ni hatari. Sasa unasema pesa ya majini, majini yana hela, yaani vitu vya uongo uongo vinatoka tu. Na serikali mimi naona kwamba inaregeza kamba, ingewa kamata wale watu waweke ndani, ili we nafuu. Sisi tunaishi kwa matatizo sana, unajua hasa wale mavu, maana kwa nini wanaweza kutuingia? Sasa wale mavu wa miguu sasa arbino hawapo, watakuwa wamemalizika. Sasa watasema hata mguu tukate tukatele, mguu mmoja wa Bwana Ali Shabani ili tupate nini? Tupate utajiri. Wanaweza kuja kunikata mguu, sasa matatizo tena, kulikata mguusa matatizotnanongeaatatzonasktka mimi nasikitika sana, naniuma sana. Uh, mi kwa maoni yangu labda nashasurikai labda wangeeka labda, kama mtaa ulinzi shirikishi wao wanafaamika kama kuna waganga wangapi na katika huo mtaa kunafahamika, kuna, kuna marubini wangapi kwamba wewe unajua kabisa kwamba Albino akipotea wa wakumuliza ni nani na wakumkamata ni nani. Huyo mganga hajui kugundua tatizo la mtu apige lamri. Leo tunataka kwamba sawa asipige lamri. Hiyo ni amri, ni amri halali na imetengenezwa sawa, lakini haitatutolea tatizo. hapa. Basi ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walifanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo Aida Isa, mimi ni msimamizi wa matangazo Khadija Riami. Nami naitwa Mkamiti Kibayasi. Nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.