Rais Obama jana usiku alitoa hotuba juu ya hali ya taifa akieleza kwamba hali ya kiuchumi imeanza kuboreka nchini ikiwa ni pamoja na kuhitimishwa kwa operesheni za kijeshi nchini Afghanistan. Alisema Marekani sasa ina fursa ya kufungua ukurasa mpya na kuondokana na kipindi cha hali ngumu ya kiuchumi na vita. Rais Obama alitoa hotuba katika bunge lenye wa Republican wengi na kueleza masuala mbalimbali, huku maoni ya umma yakionyesha anazidi kupata umaarufu. Alitumia fursa hiyo kueleza nia ya kusaidia watu wa kipato cha daraja la kati na wenye kipato cha chini, waajiri kuwapa likizo ya kimatibabu, huku akihimiza haja ya kutoza kodi zaidi wa Marekani walio matajiri. Mapendekezo yake ya kiuchumi huenda yakapata upinzani mkubwa kutoka kwa wabunge. Bwana Obama pia alisema kwamba Wamarekani wataingia vitani pale tu inapobidi, hilo likiwa chaguo la mwisho kabisa. Pia aliomba bunge kupitisha sheria mpya ya kukabiliana na wanamgambo wa Islamic State. Waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov, amesema hotuba ya hali ya taifa ya Rais Obama Jumanne usiku imeonyesha jinsi ambavyo Marekani inataka kutawala masuala ya dunia. Lavrov alizungumza leo kabla ya mkutano wa kujadili hali ya Ukraine mjini Berlin. Alielezea kusema kuwa Marekani imejiweka katika mwelekeo wa kile alichotaja kama uchokozi, lakini alisema Moscow inaendelea kushirikiana na, na nchi za magharibi katika kupambana na ugaidi licha ya mvutano kuhusu suala la Ukraine. Rais Obama alisema katika hotuba yake kuwa Marekani iko imara na washirika wake, wakati Rusia inatengwa na uchumi wake uko mashakani. Waasi wa Houthi wa dhehebu la Shia wamefukuza walinzi wa makazi ya rais wa Yemen Abdi Rabu Mansour ha, ha, Hadi na kusisitiza udhibiti wao katika mji mkuu wa nchi hiyo. Waasi hao walichukua udhibiti huo leo Jumatano, siku moja baada ya kupambana na maafisa wa usalama wa Yemen katika mji mkuu wa Sanaa. Bwana Hadi anasadikiwa kuwa salama ndani ya ile nyumba yake. Kiongozi wa waasi Abdel Malik al-Houthi amesema kwa njia ya televisheni Jumanne jioni kwamba kundi lake linataka kumaliza kile alichokiita rushwa na ugaidi nchini Yemen. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukipeperusha kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Kundi la wapiganaji wa Boko Haram limedai kuhusika na mauaji halaiki yaliyofanyika mjini Baga na kuahidi kufanya mashambulizi zaidi. Kwenye kanda ya video iliyoonyeshwa leo kiongozi wa kundi hilo Abubakar Shekau anaonekana akisema kwamba walitekeleza mauaji hayo na kwamba watazidi kufanya hivyo. Wapiganaji wanaonekana kuonyesha vifaa vinavyoonekana kuwa maelfu ya bunduki, maguruneti, vifaa vya kurushia roketi vikiwa vimetundikwa kwenye masanduku ya kubebea silaha. Shekau amesema kwamba silaha hizo zilitekwa kutoka Baga ambapo wapiganaji walishambulia kituo cha kijeshi mnamo Januari tatu kisha wakaendelea kuteketeza maelfu ya nyumba. Inashukiwa kwamba, inakisiwa kwamba huenda idadi ya waliokufa mjini Baga huwa kuwa ya watu zaidi ya elfu mbili. Kamanda wa ngazi ya juu wa kundi la Lord Resistance Army kwa sasa yuko kizimbani kwenye mahakama ya kitaifa iliyopo kule Hague. Dominic Ongwen atapatiwa, atapatiwa uchunguzi wa kimatibabu baada ya kusafirishwa jana kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati huku akitarajiwa kufikishwa mahakamani hivi karibuni. Kupelekwa kwake katika mahakama hiyo kunafikisha kikomo juhudi za karibu miaka kumi na kujaribu, za kujaribu kumfungulia mashtaka matatu ya jinai na mengine manne ya uhalifu, uhalifu wa kivita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema kufikishwa kwake Ongwen katika mahakama ya Hague kunafungua ukurasa mpya wa wajibikaji na ni hatua mwafaka itaka, uh, inatafuta haki ya kuwa ya walio, uh, walio dhulumiwa na LRA. Kundi hili linalaumiwa kwa mauaji na utekaji nyara wa maelfu ya watu kwa miongo mitatu iliyopita, kwanza ikiwa dhidi ya serikali ya Uganda na hatimaye kuwa kundi la wapiganaji ndani ya Kongo Sudan magharibi na jamhuri ya Afrika ya Kati. Mazungumzo ya siku mbili kati ya serikali ya Marekani na Cuba yanayolenga kumaliza zaidi ya miaka hamz, hamsini ya vita baridi yameanza leo mjini Havana. Mikutano hii inafanyika mwezi mmoja baada ya rais wa Marekani Barack Obama na mwenzake wa Cuba Raul Castro kutangaza kwamba walikuwa tayari kurejesha rasmi uhusiano wa kidiplomasia. Mkutano huo unaanza na suala la uhamiaji hasa kutokana na msimamo wa Washington wa muda mrefu wa kuwaruhusu wa Cuba kuishi Marekani pindi tu wanapoingia hapa nchini. Mkutano wa kesho unatarajiwa kuguzia mambo ya kidiplomasia ikiwemo ufunguzi wa ubalozi katika nchi hizo zote mbili. Masuala mengine yanayotarajiwa kujadiliwa ni pamoja na vikwazo vya kiuchumi vilivyowekewa Cuba na Marekani mwaka wa 1961 na na Washington kuitaja Cuba kama mfadhili wa ugaidi. Polisi nchini Israel wamesema mtu mmoja amewadunga visu takriban watu tisa ndani ya basi huko Tel Aviv na kuwajeruhi wengine kadhaa. Maafisa wa usalama wamesema shambulizi la leo Jumatano lilitekelezwa na mwanaume mmoja aliyemdunga kisu dereva wa basi na baadaye abiria wengine. Anasema baadaye alitoroka basi hilo, lakini alisakwa na maafisa wa jela ambao walikuwa karibu na eneo hilo wakati hilo wa tukio hilo, mtuhumiwa huyo mwenye umri wa miaka ishirini na tatu hatimaye alipigwa risasi na maafisa hao kwenye mguu na kisha kukamatwa. Msemaji wa polisi anasema mtu huyo alitokea ukingo wa magharibi na kumwita kuwa ni gaidi. China imewafungulia mashtaka maafisa kumi na moja wa serikali kufuatia mkanyagano uliotokea na kusababisha vifo vya watu thelathini na sita katika sherehe za kuruka mwaka karibu na eneo lenye maji. Vyombo vya habari vya serikali vimetangaza leo kwamba maafisa wanane akiwemo kiongozi wa chama cha Huangpu, naibu wake, mkuu wa usalama wa wilaya, pamoja na naibu mkuu wa polisi wamesimamishwa kazi. Maafisa wengine saba kutoka vitengo vya utalii, usalama wa umma na mipango ya miji wameadhibiwa. Matokeo ya uchunguzi ambayo yametolewa leo yanaonyesha kwamba hawakuchukua tahadhari za kutosha karibu na eneo hilo la maji maarufu kama The Bund, ambalo kwa kawaida hufurika watu wengi wakati wa mkesha wa mwaka mpya. Mashahidi wanasema kwamba mkanyagano ulitokea baada ya pesa bandia kumwagwa kutoka nyumba moja ya ghorofa.