Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Januari 21 mwaka wa 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, 107.5, Nairobi, Kenya karibuni sana <tipos> Katika matangazo yetu hii leo, rais wa Marekani Barack Obama jana amelihutubia taifa kupitia bunge. Je, wachambuzi wanasemaje? Hana la kupoteza na kile anachotaka sasa ni kuhakikisha kwamba wakati atakapoondoka ataondoka katika hali ambayo itakuwa ni ya sifa na hali ambayo itakuwa ni ya mwelekeo mwema kwa nchi ya Amerika na katika habari nyingine mazungumzo ya kuweka saini makubaliano ya amani Sudan Kusini yanaendelea mjini Arusha ya Tanzania. Jei, hali ikoje kwa sande? hakuna kiongozi yeyote ambaye amekuwa tayari kuzungumza na vyombo vya habari mpaka sasa hivi. Kwa hayo basi na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo na tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza kabisa Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Rais Obama jana usiku alitoa hotuba juu ya hali ya taifa, akieleza kwamba hali ya kiuchumi imeanza kuboreka nchini, ikiwa ni pamoja na kuhitimishwa kwa operesheni za kijeshi nchini Afghanistan. Alisema Marekani sasa ina fursa ya kufungua ukurasa mpya na kuondokana na kipindi cha hali ngumu ya kiuchumi na vita. Rais Obama alitoa hotuba katika bunge lenye Warepublican wengi na kueleza masuala mbalimbali, huku maoni ya umma yakionyesha anazidi kupata umaarufu. Alitumia fursa hiyo kueleza nia ya kusaidia watu wa kipato cha daraja la kati na wenye kipato cha chini, waajiri kuwapa likizo ya kimatibabu, huku akihimiza haja ya kutoza kodi zaidi Wamarekani walio matajiri. Mapendekezo yake ya kiuchumi huenda yakapata upinzani mkubwa kutoka kwa wabunge. Bwana Obama pia alisema kwamba Wamarekani wataingia vitani pale tu inapobidi, hilo likiwa chaguo la mwisho kabisa. Pia aliomba bunge kupitisha sheria mpya ya kukabiliana na wanamgambo wa Islamic State. Waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov, amesema hotuba ya hali ya taifa ya Rais Obama Jumanne usiku imeonyesha jinsi ambavyo Marekani inataka kutawala masuala ya dunia. Lavrov alizungumza leo kabla ya mkutano wa kujadili hali ya Ukraine mjini Berlin. Alielezea kusema kuwa Marekani imejiweka katika mwelekeo wa kile alichotaja kama uchokozi lakini alisema Moscow inaendelea kushirikiana na nchi za magharibi katika kupambana na ugaidi licha ya mvutano kuhusu suala la Ukraine. Rais Obama alisema katika hotuba yake kuwa Marekani iko imara na washirika wake wakati Russia inatengwa na uchumi wake uko mashakani. Waasi wa hodhi wa dhehebu la Shia wamefukuza walinzi wa makazi ya rais wa Yemen Abdirabu Mansour. Ha, ha, Mansour Hadi na kusisitiza udhibiti wao katika mji mkuu wa nchi hiyo. Waasi hao walichukua udhibiti huo leo Jumatano, siku moja baada ya kupambana na maafisa wa usalama wa Yemen katika mji mkuu wa Sanaa. Bwana Hadi anasadikiwa kuwa salama ndani ya ile nyumba yake. Kiongozi wa asi Abdul Malik al-Houthi amesema kwa njia ya televisheni Jumanne jioni kwamba kundi lake linataka kumaliza kile alichokiita rushwa na ugaidi nchini Yemen. Nchini Tanzania, wakati upepo wa uchaguzi mkuu ukianza kushika kasi, shirikisho la wanafunzi wa vyuo vya elimu ya juu la chama tawala CCM limetahadharisha dhidi ya wagombea wanaowania wana nafasi za uongozi kushiriki katika vitendo vya rushwa, likisema kuwa wanasiasa wa namna hiyo hawana nafasi ya kujipatia nafasi za uongozi. Katibu mtendaji wa shirikisho hilo Bwana Christopher Gumbangai anasema la viongozi ambao wanaingia katika mchakato bila kufata utaratibu, mimi nafikiri hilo liko wazi kabisa kwamba hao sio viongozi bora. Chama kina utaratibu wake, na kama chama kama taasisi lazima tufatishe misingi na taratibu tuazojiwekea wenyewe. Kwa utaratibu wowote ambao umewekwa ukiheshimika, chama kitakuwa e, ndo chama kinakuwa na misingi imara ambayo inaweza ikatoa hata hata ikaweza hata kuongoza taifa, lakini kama hatuchokuwa na misingi imara ambayo sisi wenyewe kama viongozi tukaweza kuikubali, lakini kuisimamia kwa nguvu zetu zote, iko chama kitakuwa kiko legelege, haito kwa chama makini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukipeperusha kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Kundi la wapiganaji wa Boko Haram limedai kuhusika na mauaji hala ya halaiki yaliyofanyika mjini Baga na kuahidi kufanya mashambulizi zaidi. Kwenye kanda ya video iliyoonyeshwa leo, kiongozi wa kundi hilo Abubakar Shekau anaonekana akisema kwamba walitekeleza mauaji hayo na kwamba watazidi kufanya hivyo. Wapiganaji wanaonekana kuonyesha vifaa vinavyoonekana kuwa maelfu ya bunduki, maguruneti, vifaa vya kurushia roketi vikiwa vimetundikwa kwenye masanduku ya kubebea silaha. Shekau amesema kwamba silaha hizo zilitekwa kutoka Baga ambapo wapiganaji walishambulia kituo cha kijeshi mnamo Januari tatu kisha wakaendelea kuteketeza maelfu ya nyumba. Inashukiwa kwamba, inakisiwa kwamba huenda idadi ya waliokufa mjini Baga huwa kuwa ya watu zaidi ya elfu mbili. Kamanda wa ngazi ya juu wa kundi la Lord's Resistance Army wa kwa sasa yuko kizimbani kwenye mahakama ya kitaifa iliyopo kule Hague, Dominic Ongwen atapatiwa, atapatiwa uchunguzi wa kimatibabu baada ya kusafirishwa jana kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati huku akitarajiwa kufikishwa mahakamani hivi karibuni kupelekwa kwake katika mahakama hiyo kunafikisha kikomo juhudi za karibu miaka kumi na kujaribu, za kujaribu kumfungulia mashtaka matatu ya jinai na mengine manne ya uhalifu, uhalifu wa kivita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema kufikishwa kwake Ongwen katika mahakama ya Hague kunafungua ukurasa mpya wa uwajibikaji na ni hatua mwafaka, uh, ina, inatafuta haki ya ya waliodhulumiwa uh, walio na LRA kundi hili linalaumiwa kwa mauaji na utekaji nyara wa maelfu ya watu kwa miongo mitatu iliyopita, kwanza ikiwa dhidi ya serikali ya Uganda na hatimaye kuwa uh, kundi la wapiganaji ndani ya Kongo, Sudan magharibi na jamhuri ya Afrika ya kati. Mazungumzo ya siku mbili kati ya serikali ya Marekani na Cuba yanayolenga kumaliza zaidi ya miaka hamsini ya vita baridi yameanza leo mjini Havana. Mikutano hii inafanyika mwezi mmoja baada ya rais wa Marekani Barack Obama na mwenzake wa Cuba Raul Castro kutangaza kwamba walikuwa tayari kurejesha rasmi uhusiano wa kidiplomasia. Mkutano huo unaanza na suala la uhamiaji, hasa kutokana na msimamo wa Washington wa muda mrefu wa kuwaruhusu wa Cuba kuishi Marekani pindi tu wanapoingia hapa nchini. Mkutano wa kesho unatarajiwa kuguzia mambo ya kidiplomasia ikiwemo ufunguzi wa ubalozi katika nchi zote mbili masuala mengine yanayotarajiwa kujadiliwa ni pamoja na vikwazo vya kiuchumi vilivyowekewa Cuba na Marekani mwaka wa 1961 na, na Washington kuitaja Cuba kama mfadhili wa ugaidi. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, Rais Barack Obama alitoa hotuba juu ya hali ya kitaifa jana, akisema hali ni thabiti. Mwenzangu Ester Gihyuat amezungumza na Joyce Hamis, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na kwanza akamuuliza maoni yake juu ya tamko kuhusiana na hotuba hiyo. Minafikiri hotuba uh, ya rais uh, Obama jana ilikuwa ni ya kutia moyo sana, na si hivyo tu, lakini ilisifika. Kwa sababu wasiwasi wangu mkubwa ulikuwa ni kwamba uh, kwa kuwa mabunge yote mbili yanamilikiwa na chama cha Republican, nilikuwa na wasiwasi kwamba pengine kutatokea kisa za aina fulani, lakini alishangiliwa kuanzia mwanzo mpaka mwisho na yote yale yaliyosema ni mambo ambayo kusema kweli itasaidia chama chake cha, cha Demokrat katika chaguzi zinazokuja ambazo yeye mwenyewe hatasimama na amesema hivyo. Kwa hivyo nafikiri kulikuwa na matumaini makubwa, aliweza kusitisha vumi nyingi kutoka kwa wapinzani kuhusu utawala wake na nafikiri ilikuwa ni hotuba nzuri na bwana Hamisi, ukiangalia nje ya Marekani, alizungumzia kidogo kuhusiana na mchango wa Marekani kukabiliana na tatizo la Ebola huko Afrika Magharibi, vile vile tishio la ugaidi, akigusia wanamgambo haswa wa Islamic State. Maoni yako hapo? Mi nafikiri uh, hilo ni suala ambalo la Ebola haswa ni swala ambalo bwana Obama amekuwa akilisisitizia sana kwamba Amerika inawajibika kama taifa la ulimwengu huu kuweza kusaidia mataifa ambayo yana yana viki kwa upande wa Asia na kwa upande wa maskini, na nafikiri hiyo ilikuwa inasisitiza msimamo ambao alikuwa tayari anao. Uh, kitu kingine ambacho alisema ni kwamba atafunga zile kambi za Guantanamo ambazo zimekuwa zikishika wale wa magaidi wa Kiarabu au magi, magaidi ambao wanahusika katika uh, vita dhidi ya Amerika, na nafikiri hilo ni jambo ambalo ni zuri na jua limepingwa na baadhi ya wanachama wa Republican lakini kusema kweli, hapo aliweza kupata shangwe uh, kubwa kutoka kwa wajumbe waliokuwa katika bunge jana. Ukigusia mwonekano wa rais katika hotuba yake ile ya kitaifa hapo jana, na kwamba pia amehutubia ah, bunge ambalo sasa linaongozwa na wa Republican wengi, unaweza kumwelezeaje? Kwa sababu alishagusia kwamba ameshafanya kampeni zake mara mbili, hagombani tena urais, kwa hivyo ana msimamo wake fulani, na hilo ndio jambo moja ambalo linamsaidia rais Obama, kwa sababu yeye hana la kupoteza wakati huu. Kile anachosema na alisema jana ni kwamba anataka kuona Amerika wakichukua nafasi mpya au juhudi mpya katika upiganaji wa uh, matatizo mbalimbali mbali. Kwa hivyo yeye hana la kupoteza na kile anachotaka sasa ni kuhakikisha kwamba wakati atakapoondoka ataondoka katika hali ambayo itakuwa ni ya ya sifa na hali ambayo itakuwa ni ya mwelekeo mwema kwa nchi ya Amerika. Ni Joy Hamis, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimboni Texas hapa nchini Marekani. Polisi nchini Israel wamesema mtu mmoja amewadunga visu takriban watu tisa ndani ya basi huko Tel Aviv na kuwajeruhi wengine kadhaa. Maafisa wa usalama wamesema shambulizi la leo Jumatano lilitekelezwa na mwanaume mmoja aliyemdunga kisu dereva wa basi na baadaye abiria wengine. Wanasema baadaye alitoroka basi hilo lakini alisakwa na maafisa wa jela ambao walikuwa karibu na eneo hilo wakati wa tukio hilo mtuhumiwa huyo mwenye umri wa miaka 23 na tatu hatimaye alipigwa risasi na maafisa hao kwenye mguu na kisha kukamatwa. Msemaji wa polisi anasema mtu huyo alitokea ukingo wa magharibi na kumwita kuwa ni gaidi. China imewafungulia mashtaka maafisa 11 wa serikali kufuatia mkanyagano uliotokea na kusababisha vifo vya watu 36 katika sherehe za kuruka mwaka karibu na eneo lenye maji. Vyombo vya habari vya serikali vimetangaza leo kwamba maafisa wanane akiwemo kiongozi wa chama cha Huangpu, naibu wake, mkuu wa usalama wa wilaya, pamoja na naibu mkuu wa polisi wamesimamishwa kazi. Maafisa wengine saba kutoka vitengo vya utalii, usalama wa umma na mipango ya miji wameadhibiwa. Matokeo ya uchunguzi ambayo yametolewa leo yanaonyesha kwamba hawakuchukua tahadhari za kutosha karibu na eneo hilo la maji maarufu kama the Bund, ambalo kwa kawaida hufurika watu wengi wakati wa mkesha wa mwaka mpya. Mashahidi wanasema kwamba mkanyagano ulitokea baada ya pesa bandia kumwagwa kutoka nyumba moja ya ghorofa. Kikao cha usuluhishi na kusaini makubaliano ya amani kati ya pande mbili zinazopingana nchini Sudan Kusini kilitarajiwa kukamilika leo huko Arusha kikisimamiwa na viongozi wa chama tawala nchini Tanzania na wengine mbalimbali katika kanda ya Afrika Mashariki, lakini kikao hicho bado kinaendelea. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwandishi wa televisheni ya Channel 10 nchini Tanzania kutoka huko Arusha, Jamila Omar, na kwanza kutaka kujua hali ikoje, Shomari. Hali kwa kweli hapa katika hoteli hii ya Ngurudoto iliyopo nje kidogo ya jiji la Arusha ambapo uh, wasuluhishi wa mgogoro huu ambao ni chama cha mapinduzi uh, hali bado ngumu, kwa sababu mazungumzo haya yalikuwa yanatakiwa yawe yamemalizika saa nane mchana, lakini mpaka sasa hivi hali bado ni tete, na hata sisi waandishi wa habari na wajumbe wengine ambao wako nje hatujui kitu gani ambacho kinaendelea huko ndani, na ambapo viongozi waliofika ni uh, kutoka Afrika ya Kusini, makamu wa rais, rais Yoweri Museveni wa Uganda, rais Uhuru Kenyatta, na makamu wa rais wa Ethiopia, ndio wako hapa kwa ajili ya kushuhudia kile ambacho kinatarajiwa cha kusaini makubaliano ya kurudisha hali ya amani katika nchi ya Sudani ya Kusini. Naam, Jamila, nafahamu kwamba mkutano huu unafanyika ikiwa sasa ni mara ya pili, tunakumbuka haa viongozi walikutanishwa kule Ethiopia, e, lakini bado mambo si rahisi. Hii ni mara ya pili. Pengine Jamila, baada ya mkutano huu kuanza, mlikuwa mnategemea pengine mgesikia chochote kwa viongozi, hasa baada ya ule muda kupita. Ee, ambapo ulikuwa umalizike, viongozi walipotoka kwenye kikao hichi, wakati pengine wakichukua mapumziko, dalili zote ambazo wamewagusia chochote, au mlijaribu kuongea nao kutaka kujua mkutano umefikia katika sehemu gani? Uh, kwa kweli Sande, ni kwamba hali iko tete kidogo, kwa sababu tulikuwa tu, tu, tu, tuki, kwa mtazamo tu baada ya kutoka kwenye mapumziko tumemwangalia Rais uh, Salva Kir alikuwa anaonekana kwamba ni mtu kidogo uh, hajatulia, lakini pia na Rik Machal na yeye pia uh, walionekana kwamba kuna mgogoro bado unaendelea. Lakini eh, baada ya kutoka mapumziko kidogo, waliondoka kwenda kupumzika na viongozi wale wengine wa nchi za Afrika, wenyewe walirudi ndani katika kikao kingine ambacho hawa Uh, wapinzani wawili hawakushirikishwa, um, na baadhi ya viongozi walikuwa wakitoka na kurudi, hali ambayo tulikuwa tumeiona kwa kweli ni ngumu, na nadhani ndio kitu ambacho kimepelekea mpaka sasa hivi hatujapata jibu lolote, na hata viongozi ambao tulijaribu kumuuliza katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi Abdurahman Kinana ambaye ni katibu wa, wa usuluhishi wa huu mgogoro, naye pia hakuwa tayari kuzungumza chochote akionekana Um, kama kuna mambo yanamchanganya kidogo, kwao. Sande, hakuna kiongozi yoyote ambaye amekuwa tayari kuzungumza na vyombo vya habari mpaka sasa hivi. Ni mwandishi wa Channel 10, Arusha, Jamila Omar akizungumza na sauti ya Amerika. Awamu ya pili ya michuano ya 30 ya Kombe la Mataifa ya Afrika imeanza hivi punde katika mji wa pili kwa ukubwa Equatorial Guinea wa Bata ambapo wenyeji wanapambana na timu ya Burkina Faso, na mchezo huo hivi sasa ukiwa ni mapumziko kwa timu hizo zikiwa hazijafungana. Mwandishi wetu Abdul Shakur Abudi yupo kwenye uwanja huo mkubwa katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Wananchi wa Guinea wanasema hii leo asiye na mwana aelekejiwe, kwani wanachukulia mchuano huu wa awamu ya pili muhimu na sawa na fainali, kwani wanataka kuhakikisha wanaingia katika duru za fainali, na hivyo lazima wapate ushindi hii leo na kuonesha maajabu ambayo hawajawahi kutokea, kwa kuwa timu iliyopewa muda wa miezi miwili tu kujitayarisha kuingia katika fainali hizi. Hapa kwenye uwanja mkuu wa Bata, wakazi wa mji huu wamepewa tiketi kuhakikisha uwanja umejaa na wote wako mbele ya rais wao Teodo Nguema na rais wa Burkina Faso ambao wamefika hapa pamoja na wakuu wa serikali zao kushangilia timu zao. Hali kwa hakika ni sawa na fainali shamra shamra, sawa na kombe la Afrika. Basi tunatarajia fainali itakuwa ya kuvutia zaidi, na wataalamu wanasema hadi hivi sasa katika michuano mingi sana ya kombe la Afrika hawajapata kuona mashabiki wamehudhuria viwanja vya mpira kama safari hii. Katika michuano yote uwanja umekuwa ukijaa. Yote hayo ni mbinu na mkakati uliochukuliwa na serikali ya Malabo kwa kisha michuano inafanikiwa. Itakumbuka kwamba serikali Equatorial Guinea ilipewa muda wa miezi miwili kutayarisha michezo hii baada ya Morocco kuamua kutoshiriki kwa sababu ya ugonjwa wa Ebola. Hapo jana, awamu ya kwanza ya makundi ilikamilika pale timu ya kundi D kushuka uwanjani Malabo na kumaliza bila kuwepo na mshindi, kwani Ivory Coast iliweza kusawazisha ikiwa na wachezaji kumi katika nusu ya pili ya mchezo na kwenda sare moja kwa moja na Guinea Conakry. Na katika mchuano wa pili hapo jana, kundi D Mali ilikwenda sare na Cameroon, na kwa wakati huu Equatorial Guinea inacheza na Burkina Faso, na baadaye jioni hii Mali itashuka pamoja na Cameroon kutoka Bata. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikiripotia Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Wasikilizaji wetu, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inatoa rambirambi kwa familia ya marehemu Omar Babu Marjan. Bwana Marjan, raia wa Kenya, alisifika kote Afrika Mashariki kwa kuwa mwandishi mzuri wa na mahiri wa mashairi na bingwa wa lugha ya Kiswahili, na alikuwa rafiki mkubwa wa idhaa yetu kwa kushiriki mara kwa mara katika vipindi vyetu vya ve. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tunamwomba Mwenyezi Mungu wailaze roho yake mahala pema peponi. Katika makala ya afya yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunamulika watu ambao hufanya mazoezi ya mwili kama vile kutembea, kuendesha baiskeli au kuogelea na uwezekano wao kuishi miaka mingi kuliko wasiofanya mazoezi yoyote wakati wa mapumziko. Hayo ni kwa mujibu wa utafiti uliofanywa kwa kuhusisha watu wazima Mwandishi wa VOA Jessica Berman anaripoti kuwa utafiti huo uliohusisha watu laki sita na nusu ulibaini kuwa waliofanya mazoezi kila wakati wa mapumziko, hata ikiwa walikuwa wazito mno au wanene kupita kiasi, waliishi miaka minne na nusu au hata zaidi kuliko wale wasiofanya mazoezi. Uvumbuzi huo uliofanywa na watafiti wa taasisi ya kitaifa ya saratani NCI ya hapa Marekani ulitumia taarifa zilizokusanywa na tafiti nyingine sita zilizofanyiwa watu wa umri wa kati ya miaka 40 na 90 zilizokusudiwa kugundua hali zinazosababisha saratani. Stephen Moore ambaye hufanya kazi na taasisi ya kitaifa ya saratani NCI, kitengo kinachochunguza janga la saratani na asili zake za kiukoo, na ambaye ni mtafiti mkuu wa uchunguzi huo kuhusu manufaa ya mazoezi anasema mazoezi ya mwili yanaweza kurefusha maisha ya mtu kwa njia nyingi. Um, of of mazoezi ya mwili hukupunguzia mtu hatari ya kupata maradhi ya moyo. Mazoezi pia hupunguza hatari ya shinikizo la damu mwilini, kurundikana kwa mafuta katika damu, na yana manufaa tele kwa mapafu. Hivyo basi, nadhani mazoezi yana athari nyingi na nzuri kwa afya, na yote hayo hujitokeza hukengelea urefu wa maisha ya watu. Serikali ya Marekani hupendekeza kuwa watu wazima walio na umri wa kati ya miaka 18 na 64 wafanye mazoezi ya viungo ya wastani kwa angaa saa mbili na nusu kila wiki, au mazoezi magumu kwa saa moja na robo kila wiki. Kwa mfano, mazoezi hayo yanaweza kuwa ya aina tofauti kama vile kutembea taratibu kwa raha zako, kukimbia mbali kwa kasi au kuendesha baiskeli watafiti walipata kuwa kwa jumla, watu ambao hufanya mazoezi ya viungo yaliyopendekezwa huishi jumla ya miaka mitatu na minne zaidi kuliko wasofanya mazoezi. Vilevile, watu ambao huzidisha maradufu mazoezi yaliyopendekezwa huishi miaka minne na miezi miwili zaidi ikilinganishwa na wasofanya mazoezi yoyote. Mua anasema watafiti waligundua kuwa hata mazoezi madogo kama vile kutembea kwa dakika kumi kila siku huongezea mtu miaka miwili ya maisha. To get the full benefit, you would have to do the equivalent of about 45 or more minutes a day of walking. And that was associated in our study with a gain of about 4 to 4.5 years of life expectancy. Ili kupata manufaa kamili ya mazoezi ya mwili unahitajika kutembea kwa dakika 45 na zaidi au kufanya mazoezi sawa na nguvu unazotumia katika muda huo, na kwa kufanya hivyo, kwa mujibu wa utafiti wetu, mtu hujirefushia maisha kwa kati ya miaka minne na miaka minne na miezi mitano. Lakini mmoja anasema wanaofanya mazoezi kwa zaidi ya dakika 45 hawajiongezee muda wa kuishi. Makala afya ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili. Harison Kamau anakusomea muhtasari wa habari. Rais Obama jana usiku alitoa hotuba juu ya hali ya taifa, akieleza kwamba hali ya kiuchumi imeanza kuboreka nchini, ikiwa ni pamoja na kuhitimishwa kwa operesheni ya kijeshi nchini Afghanistan. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov anasema hotuba ya hali ya taifa ya Rais Obama Jumanne usiku imeonyesha jinsi ambavyo Marekani inataka kutawala masuala ya dunia. Waasi wahodhi wa dhehebu la Shia wamefukuza walinzi wa makazi ya rais wa Yemen Abdi Rabdu Mansur Hadi na kusisitiza udhibiti wao katika mji mkuu wa nchi hiyo. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani mengi yamebadilika katika miongo mitatu tangu HIV virusi ambavyo vinasababisha ukimwi vilipogundulika. Hata hivi karibuni kama mwongo mmoja uliopita, kugundulika kuwa una HIV ukimwi ilionekana kama adhabu ya kifo kwa bara zima, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Wakati huo zaidi ya watu milioni mbili walifariki kutokana na sababu zinazohusiana na ukimwi kwa duniani kote. Hii leo tumepunguza idadi hiyo kwa asilimia thelathini na nne. Wakati huo wa ukimwi ulitishia kutokomeza kizazi chote na kuwaacha watoto mayatima na wale walio katika mazingira magumu milioni kumi na nne. Hii leo tumepunguza maambukizo mapya miongoni mwa watoto kwa karibu nusu. Mtazamo umegeuka, alisema Waziri Keri, tunapambana na ugonjwa na kizazi kisicho na ukimwi kipo njiani. PEPFA hivi karibuni imesaidia kuokoa maisha kwa huduma za dawa za ARV kwa wanaume wanawake na watoto milioni saba nukta saba. Tunatoa upimaji wa HIV na ushauri na saha kwa zaidi ya wanawake waja wazito milioni kumi na nne. Tunawapatia mafunzo zaidi ya wafanyakazi wapya laki moja na elfu arobaini wa huduma za afya ili kutoa huduma za HIV na huduma nyingine zinazohusiana na afya katika nchi zilizoathiriwa na ukimwi. Lakini mapambano bado hayajashinda, alisema Waziri Kerry. Hivyo basi, Marekani inazidisha mapambano dhidi ya ugonjwa huu mbaya na kuanzisha mikakati mipya. Kwanza, PEPFA inashirikiana na Nike Foundation na taasisi ya Bill and Melinda Gates katika ushirika wa umma na binafsi wa dola milioni mia mbili na kumi ili kufanikisha kuwepo kwa kizazi cha baadaye kisicho na ukimwi kwa wasichana na wanawake vijana hadi katika nchi kumi. Pili, tutawekeza dola milioni 116.5 nukta kuimarisha uwezo wa wafanyakazi wa afya kutoa huduma za kuokoa maisha ya HIV na pia kuzungumzia vitisho vingine vya afya umma kote Afrika. Tatu, kupitia juhudi za Acceleration Children's HIV AIDS PEPFAR na taasisi ya ufadhili ya uwekezaji kwa watoto, katika kipindi cha zaidi ya miaka miwili ijayo, tutaongeza mara mbili idadi jumla ya watoto wanaopatiwa huduma za dawa za kurefusha maisha za ARV kwenye mataifa kumi ya kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika. Pia tunafanya kazi na marafiki zetu kuchochea maendeleo ya dawa mpya kwa watoto. Nne, Pepfa na Millennium Challenge Corporation wanashirikiana kuwekeza dola milioni 21.5 kuelekea uundwaji wa vitendo vya takwimu za nchi ambazo zitajumuisha umuhimu wa takwimu ili kudhibiti mlipuko ikiwemo afya, umaskini na takwimu za jinsia na zitatumika kuboresha mpango wa mkakati na ubora wa huduma. Marekani ina nia ya dhati ya kupambana na HIV na ukimwi kupitia Pepfa na msaada wetu wa muda mrefu kwa Global Fund hauja pungua, ambapo kazi yetu bado haijakamilika. Tunaweza kufanikiwa kuwa na kizazi kisicho na ukimwi, alisema Waziri Kerry. Tunaweza na tutautokomeza ugonjwa huu mbaya sana. Ifuatayo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera za serikali ya Marekani. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi Duen Collins, msimamizi Sgt kutoka Washington DC, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harizon Kamau tukisema kwahirini na usiku mwema.