Nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya "Je, nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana" kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Shirika la Afya Duniani WHO, lina ripoti kuhusu uwezekano wa majaribio ya awamu tatu ya chanjo ya Ebola. Yanatarajiwa kuanza mwishoni mwa Januari na mwanzoni mwa mwezi Februari huko nchini Liberia, Sierra Leone na Gine. Wataalamu ambao wamehudhuria mkutano wa ngazi ya juu wa WHO hivi karibuni kutathmini takwimu kutokana na majaribio ya kiafya kuhusu chanjo tatu za Ebola wamekubaliana kuwa zilikuwa salama na huenda zikaweza kuendelea kwa awamu nyingine. Watengenezaji wamekuwa katika uzalishaji wa haraka wa chanjo za Ebola kwa muda wa miezi kadhaa iliyopita. Haraka na kasi ambayo wanasayansi wamejibu kwa suala hili kunaonyesha mafanikio. Mkurugenzi mkuu msaidizi wa WHO Maria Payule Kiei anasema chanjo mbili ambazo zimetengenezwa na kampuni ya Merck na GlaxoSmithKline zimefanya majaribio ya awali ya kiafya ambayo yaliangalia usalama wa chanjo na majibu kwa kinga dhidi ya virusi vya Ebola. Anasema chanjo zote zimethibitika kuwa ni salama. Kwa hiyo majaribio ya chanjo hizi mbili yataanza katika wiki chache zijazo kujaribu ubora wake. Kwa mujibu wa takwimu za karibuni za WHO, mlipuko wa Ebola hadi hivi sasa umechukua maisha ya watu elfu nane mia mbili hamsini na tisa na watu elfu ishirini mia tisa sabini na mbili wameambukizwa katika nchi tatu ambazo zimeathiriwa vibaya na ugonjwa huo huko Afrika Magharibi. Mwenyekiti wa kikao cha ngazi za juu na profesa katika chuo kikuu kimoja nchini Afrika Kusini, Helen Rees, anasema maendeleo yasiyotarajiwa na kutia moyo yamepatikana katika upatikanaji wa chanjo ya Ebola. Wakati hili linatia moyo anasema mlipuko hadi sasa haujakwisha. WHO inakadiria kuwa itachukua takriban miezi sita kwa matokeo ya kupatikana kwa majaribio ya awamu ya tatu ya chanjo. Wanasema utengenezaji wa chanjo utaendelea wakati majaribio yanafanyika. Wanasema wanatarajia kuwa shehena kubwa ya mamilioni ya dozi za chanjo zitapatikana katikati ya mwaka. Na katika habari nyingine, wanawake ambao wanakumbwa na msongo wa mawazo au PTSD ni mara mbili zaidi ya wale wenye kisukari aina ya pili, kitu ambacho kinaonekana zaidi kwa wanajeshi wa zamani wanaume hatari za kisukari ni kubwa miongoni mwa wanawake ambao wanaathiriwa zaidi na dalili za PTSD. Wachunguzi ambao walitumia takwimu kutoka katika shule ya afya ya wauguzi waliwafuatilia wanawake elfu hamsini katika kipindi cha miaka ishirini na miwili. Zaidi ya wanawake elfu tatu walikuwa na aina ya pili ya kisukari. Watafiti wamegundua kuwa wanawake ambao wamegundulika katika dalili sita mpaka saba za PTSD walikuwa mara mbili zaidi na uwezekano wa kumbwa na maradhi ukilinganisha na wanawake ambao hawakuathiriwa na matatizo ya kuwatia wasiwasi. Mtaalamu wa magonjwa Kerestin Coin wa chuo cha afya ya umma katika chuo kikuu cha Colombia huko New York, Marekani, anasema wanawake waliopata kisukari walikumbwa na matatizo katika njia mbalimbali mbali. Pengine unasema wengine walinyanyaswa wakiwa watoto, walikumbwa na ubinafsi, manyanyaso ya majumbani, kupigwa na wengine walikumbwa na matukio ya kufiwa na mtoto, mimba kutoka, kukumbwa na maafa. Kwa hiyo ni matatizo mbalimbali mbali ambayo yanakuwa yamewakabili. Kenen anasema wanawake ambao walikumbwa na PTSD wana kawaida ya kuwa na uzito mkubwa, hatari ya kupata kisukari, na wengi wanatumia madawa ya kupunguza wasiwasi, jambo wasi ambalo linawaweka katika hatari ya kukumbwa na maradhi mengine. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano <coughs> Katika makala yetu ya majadiliano leo mtakuwa nami mwana harusi Pongo, ambapo nitazungumza na vijana mbalimbali mbali katika jiji la Dar es Salaam kuhusu mada inayosema usawa kwa wanawake ni maendeleo kwa wote. Washiriki wetu ni Mwali Ibrahim Mashaka Hassan, Jenifa Manoni Salma Juma. Mwali, wewe unafikiri ukipatikana usawa kweli kutakuwa na maendeleo katika taifa hili? Ah, kwa upande wangu mimi naona maendeleo yapo, tena na atakuwa makubwa zaidi, kwa sababu nguvu ya mtu mmoja ni tofauti na nguvu ya watu wawili. Siku zote Waswahili wanasema kidole kimoja hakivunji haki, chawa, lakini vikiwa viwili vinaweza, kwa sababu vinashirikiana. Kwa hiyo basi, pakiwepo na usawa, mwanaume awe na fursa yake, mwanamke ya na mwana ya fursa yake katika ufanyaji wa kazi na uwajibikaji, lazima kutakuwa na, ma, na maendeleo. Mwanaume atakapoishia kufikiria, nadhani mwanamke ataendelea kwa hiyo katika kuunganisha zile nguvu lazima kuna kitu kitatokea ambacho kitakuwa yani, kina faida katika jamii. Jenifa, ni kweli, naungana na mwalimu Ibrahimu moja kwa moja, kwa sababu ukiangalia, ndio maana ikawekwa mwanaume katika kuoa awe amemzidi mwanamke miaka kama mitano na kuendelea, kwa sababu mwanamke ana upeo mkubwa wa kufikiria kuliko mwanaume. Hata sisi wenyewe tunapokuwa tunafanya kazi ni msaada mkubwa sana kwa wanaume. Unakuta sehemu zingine mwanaume hawezi kuingia kufanya ile kazi, lakini sisi tunaweza na tukiangalia pia mafanikio ni mengi ambayo tunaweza tukaleta. Hata ukiangalia mtoto wa kike anapokuwa kwamba ameharibika, mtu wa kwanza kukimbiliwa ni mama, si ndio? Lakini anapokuwa amefanikiwa anasema ni baba, ila hawaangalii msukumo wa mwanamke, ila mwanamke ukija kuangalia ni maendeleo makubwa sana, na mwanamke pia bado anaweza na pia anahitaji nguvu za kuwezeshwa. Mashaka: mimi nasema si kweli, kwa sababu hata ukiangalia vitu vya vya dini vinasema mwanamke ametokana na ubavu wa mwanaume. Hii maanake nini? Maana kwamba mwanamke hawezi kuwa sawa na mwanaume, ni kwamba kila kitu ambacho mwanamke anatakiwa afanye ni mpaka mwanaume afanye, kwamba mwanamke anapata maendeleo kutokana na maelekezo kamili ya ya mwanaume. Hivyo basi, usawa huu kwamba utawafanya wanawake wapate maendeleo, nasema wanawake wengi wamekuwa ni wazembe katika kazi nyingi ambazo wanapata. Angalia tu mfano, katika nchi yetu wanawake wengi wana viongozi, lakini performance yao huwezi kufananisha na mwanaume. Ukiangalia sana sasa hivi, kwamba wanawake wana kampeni zao nyingi za kwamba wakiwezeshwa, waki wanaweza, kwamba kauli yenyewe tu ile inaonyesha wazi ni mpaka wawezeshwe. Salma, wewe unazungumziaje kwenye suala la usawa kwa upande wa wanawake? Mimi kwanza napingana na kauli ya kaka hapo Mashaka anavyosema kwamba wanawake katika kazi sijui wanakuwa wanazembea, siu nakataa, na kataa hilo swala. Ni kwamba mwanamke sasa hivi kuna msemo wanasema, ukimsomesha mwanamke kwenye jamii, saa umesomesha jamii nzima. Kwanza hata ukiwa na mwanamke kama wewe ni mwanamume, umeoa mkeo ambaye amesoma, ni wazi kabisa hata watoto mtakaokuja kuwazaa wanakuwa na elimu. Hawezi kukubali watoto wake wakawa wazembe tu, watoto wa mtaani nini, lazima ata watoto wake wanapata elimu. Na ndio maana wanasema ukisomesha mwanamke kwenye jamii, sawa, umesomesha jamii nzima, kwa sababu wanawake anahitaji maendeleo. Na ndio maana sasa hivi hata kuna vikundi vya wanawake hivi, mambo ya vikoba nini. Wanawake sio tu wakiwezeshwa wenyewe, sasa hivi wanawake wanajiwezesha wenyewe, na ndio maana kuna mambo ya ujasiriamali nini. Kwa hiyo mwanamke, usawa wanawake katika jamii unaleta maendeleo. Mwali, mwanamke sio goigoi, wanawake ni nguzo familia. Tumeona pia kuna wanawake wengi sana wamechelekezwa, mfano wengine na ume zao na wana watoto, lakini ukiangalia maisha yao ni tofauti. Yani ni, ni makubwa na ya, ya, ni, ni, ni hali ya juu, ni tofauti hata na ule mwanaume. Labda ukienda kuangalia uku anapoishi, kuna wanawake wengine huko mitaani, kuna mtu ameachwa na mume wake na watoto hata wanne, lakini mwanamke anapigana mwana, anapambana anakiisha watoto wake wanakula, ambao wana po kwenye umri wa kusoma ni wanasoma, na hao wengine yani wanaishi katika mazingira mazuri na yenye furaha. Mwanamke hata mwana, siku moja zikuacha mtoto wake akakaa Mwanamke si goigoi, mwanamke ni mpambanaji na anaweza yaani, wewe unasemaje kwa upande wa goigoi? Kusema kweli, mi nakataa wanawake, kwa sasa tumekuwa kiasi kikubwa sana, hata ukienda vijijini, ukiachana tu wanawake wa mjini, ukienda vijijini unakuta mwanamke anashika jembe analima, nafasi kubwa, unakuta mwanaume amekaa pembeni eh? Hata kama ndio tumetoka ubavuni mwa mwanaume, lakini tunaangalia je, maendeleo yanapatikana wapi eh? Na kama ni hivyo basi, ni kwa nini baadhi ya tunakuwa tunashikilia baadhi ya sehemu, tunakuwa panapokuwa pana tatizo, mwanamke anaitwa kurekebisha. Ujue kabisa kama mwanamke bado ni nguvu kazi eh, ya nchi. Hivyo napingana kabisa na Mashaka kusema kwamba sijui sisi wanawake kwamba tumetoka ubavuni kuwa chini, alafu kwamba wanawake goigoi. Hapana, wanawake bado tuko juu, bwana Mashaka, kwamba swala kuwa na, na maendeleo ya mwanaume kwamba nyuma kuna mwanamke. Haya ni maneno ni maneno ambayo yapo, yanaongewa na watu, lakini ukizama na kufuatilia kwa ndani sana, huyu mwanamke hawezi akafanya chochote. Te. ni mpaka mwanaume amwelekeze, fanya hiki, acha hiki, acha hiki. Wewe hata mfano, angalia tu mwanamke mwenyewe anapozaa mtoto wa kiume, ni kwamba anakuwa na furaha ya ajabu, kwa sababu wanajua sasa, nimepata mtetezi, nimepata jembe. Lakini anapozaa mtoto wa kike, tamona kidogo, anakuwa na nyonga nyonga kidogo. Lakini wao wanapenda sana wa kiume wakijua kwamba mwanaume ndiye msimamizi wa kila kitu. Wanang'angania tu wanawake kwamba sisi tukiweza tunawezeshwa, wamewezeshwa hawajaweza mpaka leo tunasumbua kila siku, tumetaani wewe. Angalia tu kwamba watu gani wanapenda shortcut ya maisha? wanawake kwa sababu hawako ha, ha, tayari kujishughulisha. Amna changudoa wa kiume, na changudoa ni wanawake wengi mjini, kwamba sijapata kuona mwanaume changudoa, labda awe ana matatizo ya kimaumbile ma shoga, hiyo swala nyingine, lakini wanawake wengi wanajiuza mjini kwa sababu ni wavivu, wazembe, hawapendi kufanya kazi, wanapenda shortcut. Na hata ukiangalia wasichana sasa hivi, mfano nimeskala a kuolewa, mwanamke kwa leo hii wana tabia kuchagua wanaume, hawezi kuchagua mwanaume maskini, naona anachagua mwanaume mwenye uwezo. Maana yake nini? yeye hana uwezo, kwa nataka ngazi ya kupandia ili maisha yaende. Napingana naye tukisema katika swala zima la kuchagua mwanaume, unajua hata katika vitabu vya dini wanatuelekeza. Kwa sisi Waislamu kuna vigezo vitano mwanaume anayefaa kuwa mume awe navyo, na kimoja kuangalia uwezo wake. Kwa hivyo tuelekeza kuangalia uwezo wake, si kwamba eti mimi kwa sababu wanajua mwanamke atakuwa hana uwezo, akiolewa apate mwanaume, wanategemea mwanaume kwa sababu atakuwa na uwezo. Hapana, hata katika nyakati zote za maisha, hata katika nchi ambazo zinaendelea, wakiangalia kigezo cha kuwa mtu kiongozi, rais au nani, kwa nchi zingine hawaangalie hawa yani, hawapendi yule ambaye kwanza, yani, anataka pale anapopata kile cheo ndo aanzie pale. Lazima kwanza uwe mwenyewe kidogo una uwezo fulani, ili ujue jinsi ya kuongoza. Kwa hiyo sisi kuchagua mwanaume tukiangalia pesa au uwezo wake, ni maelekezo pia sisi tunapewa katika dini zetu. Wengine na pia kusema kwamba eti mwanamke hawezi kufanya kitu mpaka apewe mwongoza na mwanaume, sio kweli. Mimi hapa naishi peke yangu, mimi ni mwanamke na kaa peke yangu, najua kula kwangu, kila kitu chango cha kila siku na mwanaume e. Ni mimi mwenyewe najikontrol na mambo yangu, wanafanikiwa bila ya kikwazo e. Kwa hiyo kwa kweli wanawake sisi wenyewe tunaweza, tunapambana na tunafanya vitu na vitu vingine tunavifanya kwa kufata maelekezo ya misingi ya dini yetu hasa katika swala la ndoa, kwa kuangalia mwanaume mwenye uwezo kusema kwamba mwanawake kwamba ukiangalia njia nyingi shortcut wanaojiuza. Sitaki kuongea mengi, maana wapo wanaume kuanzia asubuhi ambao niwahi kuona mimi, kuanzia asubuhi wanashinda kijiweni mpaka jioni, wanasubiri kuitwa. Hawa wanaume nao tuwaiteje jamani? Eh, kwa hiyo kusema kwamba wanawake wanasema shortcut kwamba ni nini, ile ni mojawapo wa maisha. Na unakuta mwingine anafanya vile kwa sababu gani? ili kwa ajili ya kuisha, unakuta labda ameachwa na mwanaume, mwanaume kashaona kashafanya hiki kitendo hiki kwa hiyo mwanamke ataisha vipi watoto wake? Nabidi apite shortcut. Kwa hiyo ndio maana unakuta kwamba anapita shortcut ile, anasaidia watoto wake, au anapita shortcut vile kwa ajili ya kujifanyia, au mwingine anaenda kutafuta vile mtaji ajiendeleze na nini na maisha yake. Na huyo mwanamke, mwanaume je, tutasema ni nini? Kama mwanamke kapita shortcut, mwanaume je, tutasema ni nini eh? Ye ni shortcut au kitu gani? Ndio maana nakwambia bado wanawake tunaweza. Na mimi pia nikiongezea hapo hapo kuhusu swala la mwanamke kusema tunachagua sasa hivi anataka mwanamume awe na uwezo ili apate nga ya kupandia sio kweli, kwa sababu wapo pia baadhi ya wanaume sasa hivi wanatafuta mwanamke mwenye kazi yake, hataki mwanamke ambaye wenyewe anasema goalkeeper akae tu nyumbani anasubiri kuletewa. Wanaume wengi waelewa, waliosoma nao wana kazi zao, wanahitaji mwanamke naye mwenye shughuli yake, iwe yeyote, awe mfanya biashara, awe mfanya kazi, ili mradi nini, wasaidiane katika maisha. Kwa hiyo sio tu wanawake ambao ndo wanachagua wanaume wa kuwaoa, si wenye wenye uwezo, si wenye kitu gani, hata wanaume pia wanachagua mwanamke wa kuoa kwa sasa hivi, kwa sababu ya nini, maende Uh, wanawake wakiwezeshwa wanaweza kujaribu kuweza, ingawaje itakuwa ni kazi ngumu sana. Labda cha kufanya kikubwa tu kwamba wanawake lazima wakubali kwamba bila chochote, kwanza wafanye consultation kwa wanaume wao ama wanaume, ili wapate maendeleo. Kwanza watanguze wanaume mbele wao wapate mimi. Kwanza na washauri wanaume wenye imani potofu kama azokuwa nazo mashaka, waondokane nazo, watambue kwamba sasa hivi maisha yamebadilika na kila mtu akili yake imepanuka. Enzi za zamani sio za sasa, na hali ya maisha ya zamani sio ya sasa, kwa kila mtu wanawe na kila mtu anatambua majukumu yake, tushirikiane tu katika kuendeleza nchi yetu na maisha yetu kwa ujumla. Kwa mimi ninavyoona, kama alivyoongea mwali, tushikamane. Sio lazima tukuwezeshwa, na sisi wenyewe tunaweza. Vitu vingapi tunafanya, wangapi wanafagia barabara. Kwa hiyo na sisi tunachukua uamuzi kwamba tunaweza, na ndio maana tu, hata tukitaka kitu gani tu wenyewe, kama wenyewe tukiamua, yaani sasa hivi katika maendeleo tunategemeana kiukweli, wanawake na wanaume wote tunategemeana. Kikubwa tushirikiane katika kufanya kazi, mwanamke anafanya hiki, mwanamume anafanya hiki, mnaleta pamoja nyumbani, maendeleo yanakuja. Kwao kikubwa ni kushirikiana tu, na wanawake wanaweza sasa hivi, awe wa mjini, awe wa kijijini, awe mkulima, awe mfanyabiashara, mfanyakazi, wote wanaweza. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema vijana kuhusu mada inayosema usawa kwa wanawake ni maendeleo kwa taifa. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Msikilizaji, jina langu ni Rahabu Fredi. Karibu ni kuunganishi na Daktari Saidi Kanenda ambaye anajibu maswali yanayoulizwa na mabinti. Kwa jina anaitwa Hawa Omari. Dokta, kuna uvumi ambao unasema kwamba kuna watu wana jinsia mbili, ni kwa nini na inakuwaje na ni kwa sababu gani? Ni kweli kwamba kuna watu wanazaliwa na jinsia mbili, lakini jinsia moja ndio inakuwa ina uwezo zaidi wa kufanya kazi kuliko ni ingine, na watu hawa wanaitwa hemofrodite na wapo. Na inatokea tu pale, wakati wa maumbile tumboni, wakati mtoto um, anajaribu kukuza via vyake vya uzazi, pale kunakuwa kuna, kuna hormones ambazo zinakuwa zinasaidiana zina kutengeneza jinsia moja, kwa hiyo tunasema kuna vitu vina suppress homoni fulani ili kusudi aweze kupata jinsia fulani. Kwa hiyo sasa, ikitokea kwamba vile vitu havikukuwa sawasawa au vi, havikubalansi inavyotakiwa, basi mtoto anaweza akazaliwa na jinsia mbili. kwa jina anaitwa Stella Josephu. Dokta, kuna rafiki yangu yenye akijisaidia haja ndogo anasikia maumivu makali ikiambatana na damu na huwa anawashwa sana, tatizo ni nini na tiba yake ni nini? Ilikuwa anataka kujua. E, hayo ni maambukizi. Mara nyingi maambukizi yapo ambayo, kwa mfano, kuwashwa sehemu za siri. Fungus wanaweza kusababisha kuwasha. Kuna wadudu wanaitwa Trichomonas vaginalis wanasababishwa kuwashwa, lakini vile vile maumivu wakati wa kukojoa yanasababishwa na maambukizi um, vile vile kama bakteria fangasi hata, uh, tunasema kuna wadudu kama uh, kichocho ambao vile vile wanasababisha na damu kutoka, lakini urethritis, yani maambukizi katika uh, ile njia ya mkojo vile vile nayo nawe anaweza kusababisha mtu akaweza kupata damu kidogo au usaa. Suluhisho yake ni kuja hospitali na kuweza kupima kupata vipimo vinavyohitajika na kujua tatizo na kupewa dawa. Kwa hiyo inatibika tu kwa dawa. Swali langu ni kwamba je, yeah. Fangasi zisipotibiwa kuna madhara gani ambayo inaweza kumpata mtu? Maana tunaambiwa kuna fangasi za aina tofauti tofauti za vidole vya miguuni au vidole vya mikononi, fangasi za sehemu za siri au kuna fangasi sehemu nyingine ambayo unaweza ukapata. Je, yeah. zisipotibiwa haraka mtu anaweza kupata madhara gani? Eh, fangasi zina madhara makubwa sana zisipotibiwa kwanza acha kukuharibu, uh, sura ya ngozi yako kwa nje, lakini vile vile zinaweza zikasababisha, zikakutafuna mpaka ukapata super infection ya bakteria, bakteria wakaingilia pale, ukaanza kupata vidonda vikubwa ambavyo vitakuwa vina usaha na vitu vingine, kama vile ukiona watoto wadogo wanapata uh, zile uh, fungus kwenye kwenye scalp, kwenye ngozi ya nywele mpaka wanapata vidonda vikubwa, kwa hiyo nao wanapata usaha baada ya fungus kuwepo. Lakini kitu cha pili kwamba hawa fungus wa, wako mbali na hizo sehemu ambazo ulikuwa unazifahamu wewe, fungus wa kwenye vidole na kwenye sehemu za siri. Tuna fungus kila sehemu, tuna fungus wa kwenye uti wa mgongo, wanasababisha uti wa mgongo, tuna fungus wanasababisha pneumonia, ambao ni cryptococcus. Lakini vilevile tuna fungus wanasababisha ugonjwa kwenye mfumo wa chakula, kwenye masikio, kwenye macho na kuna baadhi ya fungus wabaya zaidi wanaweza kusababishia, kwa mfano aspergillus wanasababishia ukapata matatizo kwenye kifua. Lakini vile vile, kuna baadhi ya fungus ambao huwa wanatoa aflatoxin kwenye karanga, wanasababisha kansa ya ini. Kwa hiyo unaweza ukawa unakula karanga mbichi, vile vile baadaye ukashangaa umepata kansa ya ini, lakini kwa sababu ya fungus. Kwa hiyo yapo mambo mengi, na wanasababisha kifo. Kwa mfano uti wa mgongo wa fungus usipotibiwa, ni kifo huko nyumonia hiyo ambayo ni ya, nyumonia ya kifua ya fungus kisipotibiwa ni kifo. Mfumo wa chakula usipotibiwa nayo, kama una fangasi unakufa. Ngozi yenyewe isipotibiwa, unaweza ukapata uh, magonjwa ma, ngozi ikaharibika, kiasi kwamba ngozi, unajua ni kinga ya mwili. Kwa hiyo inaweza ikasababisha uh, ukapata magonjwa mengine zaidi mpaka ukapoteza tena maisha kwayo. Kwa hiyo fangasi isipotibiwa kwa kweli, uh, mwisho wake ni kifo. Pale unapoanza tu kuugua ni vizuri kwenda hospitali na kutibiwa uh, kwa wataalamu na sio kwenda tu dukani kununua dawa. Naam, majibu ni hayo kwa leo. Kwa hiyo binti ambayo ameuliza swali, umenufaika, lakini na yeyote ambaye ametegea sikio kipengele hiki, shukrani za dhati kwa Daktari Said Kanenda ambaye leo ndo ametupa majibu hayo fasaha. Jina langu ni Rahabu Fredi, sina la ziada. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Katika kipengele cha ushauri kwa vijana, fatana nani mensia John, ambapo leo tuko na Madam Sharuo akizungumza na vijana juu ya mada inayosema ushiriki wa vijana katika siku ya wanawake duniani. Kila Machi nane tunakuwa na maadhimisho ya siku ya wanawake duniani, na Tanzania ikiwa ni mojawapo ya nchi ambayo inaadhimisha siku hii. Eh, kwa ufupi ni kwamba siku hii tunaiona huko ilikoanzia kwa wenzetu ni kwamba ilikuwa ni siku ama ilikuja baada ya kuonekana kwamba kuna mambo mengi ambayo hayaleti hali hali bora kwa mwanamke. Kwa hivyo ndipo wanawake wakaona wajianzishe vikundi vyao ili waweze kuleta hali bora kwa mwanamke, na wameweza kupambana katika nchi mbalimbali mbali, wameungana wamefanya maandamano mpaka wameweza kufikia katika hali ya kuleta hali bora kwa kuwafanya watoto wa kike waingie mashuleni, wasome, wafikie ngazi za kuwa mainjinia, manahodha, mawaziri, maraisi, na wanawake ambao wameshika nafasi za juu katika nchi na vile vile walioko majumbani pia wameweza kuwa na hali bora za z familia zao vizuri na kama ni wafanyakazi katika maeneo mbalimbali, wameweza kuwa na hali nzuri ya kuweza kumiliki labda mashamba ya kuweza kumiliki mali na kuweza kulea watoto wao katika hali nzuri na hali bora, wakiwa walau na elimu ya kuweza kutunza familia zao. Sasa kwa hawa watoto wa kike ambao ndio wanakuwa sasa hivi, nina ushauri kwamba ni vema wakashiriki katika siku hii, kwa sababu hata hao kina mama kuna wakati walikuwa ni wadada, walikuwa ni watoto lakini waliweza kuyapata haya na kuanza wakiwa wadogo, kwa sababu tunasema hata mbuyu ulianza kama nini? Kama mchicha. Sasa aliwezi kuwa limbuyu limekuwa tu hivi hivi bila kujua ilikuwa linaelekea wapi. Lazima litunzwe, lielekezwe, pita hapa, limwagiwe maji. Na sisi tunasema hawa watoto wa kike ni budi wakashiriki katika masuala haya kwa sababu ya nawahusu ukombozi. Hauanzi ukiwa mzee. Ukombozi unaanza unapojitambua, unaanza ukiwa tayari una akili yako timamu. Unaanza kutafuta masuala huu ya ukombozi na unaangalia kesho nitakuwa mama, kesho nitakuwa msichana, ni vitu gani ambavyo natakiwa nivipiganie? Ni vitu gani ambavyo natakiwa nivifanye? Sasa kama unangoja kwamba uwe mzee ndivyo vifanye, utakuwa umechelewa. Kwa hiyo, wito nasema, watoto wa kike waanze kushiriki sasa, kufata katika vitu vyote hivyo. Ni kama vile ambavyo tunasema tunamchukua, unamwingiza jandoni akiwa msichana, umngoje kumwingiza jandoni akiwa mzee? Kwa hiyo sasa hivi akiwa sasa ndio tunawaingiza. Haya ni majando ya kwetu ya kupigania haki za wanawake na hali bora kwa wanawake. Nina shauri waingie, washiriki. Wakina mama wa nyumbani pia washiriki, kwa sababu hali bora haiji kwa mama ofisini tu. Hali bora inaanzia kuanzia nyumbani. Kama unaweza kulea watoto wako vizuri ukaangalia na muda wa kufanya kazi na muda wa kupumzika, basi hiyo ni hali bora kwa wewe mwenyewe. Huo ndio wito wangu kwamba wote tuungane, kama wanawake, kama wasichana, kama mabinti, kama wakina mama wazee, kama sisi wote, sisi tunaitwa ni wanawake kama mimi mama, natoka nyumbani nakwenda kwenye maandamano na ninawaacha watoto wangu, siwaambii kwamba au siwaelimishi kuwapa kuwajuza kwamba jamani, kuna siku ya kina mama tarehe nane, ataambiwa na nani? Kila kitu kinaanzia nyumbani, malezi bora yanaanzia nyumbani, kuelimishwa kunaanzia nyumbani. Sisi wa nyumbani tukishamaliza kama kina mama na mashuleni pia wanaelezwa na nchi nzima ichukue wasaa au fursa ya kuwaelimisha. Kuna wengine si ajabu hawajui, wanasikia sikia tu kama kuna sikia kina mama, lakini hawajui ni kitu gani kinachoendelea, sikia mama ya kufanya nini? Hawaelewi eh? Afadhali walioko maofisini angalau kidogo, kwa sababu wanasoma soma, soma, soma, kwenye mitandao wanasoma kwenye vitabu, wanasoma kwenye magazeti, wanajua ah, kumbe hiki kitu ni hivi. Nitatoa mfano, kwa nini Valentine Day zamani ilikuwa haijulikani? Lakini kwa sababu inahamasishwa na watu wameishikia bango sasa hivi hakuna mtu asiyejua Valentine Day. Hata mtoto wa darasa la pili anajua Valentine Day ni siku fulani, anavaa nguo nyekundu, anatafuta maua, sio anafanya nini, lakini kwa sababu watu wenyewe wameshikia bango. Kwa hiyo na hili sisi kina mama tukilishikia bango kuanzia nyumbani, shuleni, kwenye vyuo, nchi nzima, jamani, kina mama, kina mama, kina mama, tutatoka, tunakwenda, tuna wizara yetu, kina mama wako shuleni wanafundisha, wakina mama katika sekta zote wapo. Hamasishane sisi wenyewe kwa wenyewe kwanza, kwa sababu wanawake wote hakuna asiyependa kulia ukombozi, kwa sababu akikomboka yeye amekomboa familia nzima e, kwa katika nyanja yoyote ile unaangalia, hata kina mama wengine watu wazima hawakuenda shule hawakufanya, lakini wameweza kulea familia zao na wamewasomesha watoto, wameweza kuwapa chakula vizuri, wamekuwa tayari, wameshajikomboa. Kwa hiyo suala hili tunasema linaanzia kwa ukombozi wa mwanamke katika uwanja wowote wa akiwa shambani akaweza kulima vizuri, akapata elimu, akavuna, akapeleka watoto wake shule, akawa na hali bora, akavaa vizuri, akala vizuri, akajenga banda tayari, huo ni ukombozi eh. Sio lazima ukombozi ukae ofisini tu, kwa sababu tunasema hivi kuwa na hali bora sio kazi za ofisini tu. Hali bora iko kila mahali, inategemea na wewe na uchakarikaji wako na utendaji wa kazi na vile ambavyo umefunguka kuweza kuona fursa ziko wapi na kwenda kuzichukua. Hizo ndio zinaleta hali bora. Naam, shukrani sana Madam Sharua kwa ushauri wako. Bila shaka, vijana tumepata kujifunza na tumekusikiliza kwa umakini ili tupate kujirekebisha pale tunapoona kwamba tuendi sawa. Mlikuwa nami Mensi ya John. Asanteni. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Eliza, ni mwanamke wa miaka 24, na nina watoto wawili. Mimi niliolewa nikiwa na umri mdogo sana, yaani baada tu ya kumaliza elimu yangu ya msingi niliozeshwa, na kwa kweli sikuwa na la kufanya kutokana na kuwa katika familia yangu wanawake hatukuwa na sauti. Kwa hiyo nilikubaliana na wazazi wangu nikaolewa. Kwa kweli, kama mwanamke nimepitia mengi sana. Baada ya kujifungua mtoto wangu wa kwanza, nikapata ugonjwa wa fistula ambao ulinisumbua kwa muda mrefu, kwa kuwa elimu ya kujua kama ile ilikuwa ni fistula sikuwa nayo. Nilipata mateso sana toka kwa mume wangu, maana alikuwa hapendi hata kunisogelea. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Ndipo nikapata maamuzi ya kwenda hospitali na nikapata matibabu nikapona. Sasa, baada ya kukaa kama miaka miwili, mume wangu alipata ajali na kuvunjika miguu yote miwili, kwa hiyo akawa ni mtu wa kusaidiwa kufanya kila kitu. Maisha yalikuwa magumu sana, tulikuwa tunakula mlo mmoja kwa siku, na hii yote ni kwa sababu mimi sikuwa na kazi wala sikujishughulisha kwa chochote. Mume wangu alikuwa akiangaika huku na huko kuleta chochote kitu nyumbani. Sasa baada ya kuugua, kukawa hakuna msaada tena, na ndipo nikapata akili ya kuanza kutafuta na sababu. Kwa kipindi kile sikuwa na elimu yoyote, ilinibidi nifikirie ni kitu gani ninifanye ili niweze kusaidia familia yangu. Nikapata wazo la kutengeneza uji wa lishe ambao na virutubisho mbalimbali vya kuwasaidia wagonjwa, hivyo nikawa nautengeneza unga huo na kupitisha mahospitalini. Kipindi naanza, sikuwa hata na uwezo wa kuweka kwenye mifuko, nilikuwa napima tu kwa kibakuli. Kwa kweli, baada ya watu kuwa wanatumia unga huu walipata afadhali, na wengine waliendelea vizuri, na hii ilisababisha nipate wateja wengi, maana walikuwa wanaambizana. Kwa hiyo biashara ikawa inajitangaza yenyewe. Niliendelea hivyo mpaka nikapata elimu kutoka kwa watu wa SIDA, nikawa na uandaa unga wangu na kuweka kwenye mifuko vizuri. Baada ya hapo, nikawa na uwezo sasa wa kusambaza hata madukani. Kwa kweli, namshukuru Mungu biashara imekuwa kubwa sana na uhitaji umekuwa mkubwa sana kwa sasa, na nimepanga kufungua kiwanda ili niweze kuzalisha zaidi, na kwa sasa watoto wangu wote nawasomesha mwenyewe ikiwa ni pamoja na kuhudumia familia yangu kwa ujumla, maana mume wangu hawezi kutokana na ulemavu aliopata. Leo tukiwa tunaadhimisha siku ya mwanamke duniani, nataka niishauri jamii kuwa usawa kwa mwanamke ni maendeleo kwa wote. Mimi naamini hata katika ngazi ya familia kukiwa na usawa kwa mtoto wa kike na wa kiume, tutapiga sana hatua kimaendeleo, kwani naamini wanawake tunaweza Sio mpaka tuwezeshwe, kwa juhudi zetu wenyewe tunaweza. Hivyo nawashauri wanawake wenzangu, tusibweteke, tupige hatua kimaendeleo, ili tuweze kukomboa familia zetu. Wanawake ni kiungo muhimu sana katika jamii, katika swala zima la kuleta maendeleo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Gidhui Yuot, na kusihi usikose kujiunga nasi tena.