The of the voice of America, the Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano 5 Januari 14 mwaka wa 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, 107.5 Nairobi Kenya. Karibuni katika matangazo yetu hii leo. Kufuatia serikali ya Burundi kuongeza ushuru wa simu za mkononi, wananchi wa Burundi wanasemaje? kwa kweli kwangu mimi binafsi ni kwamba nina matatizo na kuwa hata kumpigia simu mtu, naona kama uh, itanigharamu pesa nyingi. Kwa kweli, hivi ni jambo la kawaida kumaliza siku nzima bila kupokea simu. Iwapo mtu anakupigia simu, anaweze akamaliza dakika moja mojamfuumoja. Na katika habari nyingine, pamoja na mgomo wa walimu kutangazwa kumalizika nchini Kenya, walimu waacha ujumbe kwa mmoja ambaye anaitwa Duale. Anasema anataka kufanya ugatuzi wa elimu ili migomo zikue, lakini mimi namwambia kwamba ukifanya ugatuzi wa elimu unafanya ugatuzi wa migomo. Kwa hayo basi na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, na tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza kabisa Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Kundi la al-Qaeda lililoko Yemen leo limetangaza rasmi kuhusika na shambulizi la ofisi ya jarida la vichekesho la Charlie Hebdo mjini Paris juma lililopita, likisema kwamba ni kulipiza kisasi baada ya kile wanasema ni matusi dhidi ya dini ya Kiislamu. Charlie Hebdo mara kwa mara huchapisha masuala ya kimzaha yanaonekana kuwa kera Waislamu. Leo jarida hilo limechapisha toleo la kwanza tangu shambulizi hilo kutokea. Toleo la leo tangu shambulizi kutokea linamwonyesha Mtume Muhammad akilia kwenye ukurasa wa juu huku kukiwa na maandishi kwamba wote wamesamehewa. Waziri wa Ulinzi wa Singapore amesema ya kwamba meli ya kijeshi ya nchi hiyo imepata mabaki ya ndege ya Air Asia iliyoanguka kwenye Bahari ya Java mwezi uliopita. Waziri Engheng amesema kwenye ukurasa wake wa tovuti ya Facebook leo kwamba chombo kisicho na dereva kinachotumika katika kutafuta mabaki ya ndege hiyo kilipiga picha zilizoonyesha mabawa na maandishi. Amesema maafisa wa Indonesia wamejulishwa ili kuanza kazi ya kuondoa mabaki hayo. Wapiga mbizi wa Indonesia walivipata vyombo vya kurekodi eh, vinavyojulikana kama black box mapema wiki hii. Ndege hiyo aina ya Airbus ilianguka Disemba 28, ikiwa karibu nusu ya safari ya saa mbili kutoka mji wa Surabaya kule Indonesia ikielekea Singapore. Ilikuwa imebeba abiria mia moja sitini na wawili na kufikia sasa ni miili tu 48 pekee ambayo imepatikana. Ubalozi wa Marekani nchini Uganda umesema kwamba kiongozi mkuu wa wapiganaji wa Lord's Resistance Army yuko mikononi mwa vikosi vya Uganda ambavyo ni sehemu ya kikosi cha Afrika chenye jukumu la kuwasaka wapiganaji wa LRA. Ubalozi huu umesema kwamba vikosi maalum vya Marekani vimempatia Dominic Ongwen kwa Jamhuri ya Afrika ya Kati hivi leo, mahala ambapo alikuwa amejisalimisha awali tarehe sita mwezi huu. Msemaji wa jeshi la Uganda alisema jana kwamba Ogwen atakabidhiwa mahakama ya kitaifa ya ICC kule Hague. Mahakama ya ICC yamemfungulia mashtaka ya, ya jinai na ukiukaji wa haki za binadamu. Utafiti uliotolewa Jumatano unaeleza kuwa mzozo wa Sudan Kusini huenda ukaigharimu nchi hiyo mabilioni ya dola katika fursa ya kiuchumi ikiwa amani haitapatikana haraka. Mwandishi wetu Gabe Joslow ametuletea ripoti inayosomwa hapa naye Sunday Shomari. Taarifa ya taasisi ya Frontier Economics, shirika la ushauri la Ulaya, la kadiria mzozo huo wa Sudani Kusini unaweza kuigharimu nchi hiyo kufikia dola bilioni 28 katika miaka mitano ijayo, lakini athari za vita vya muda mrefu vinaweza kusababisha hasara ya dola bilioni 158 katika miaka 20 ijayo badala ya nchi hiyo kufurahia matunda ya amani kwa maendeleo ya kiuchumi. Mchambuzi wa shirika hilo la Frontier Economics, Amar Breckenbridge, anasema mzozo huo unatishia mali chache za Sudani Kusini, ikiwa ni pamoja na faida za mafuta ambazo ni kiasi cha asilimia sabini ya bajeti inayotarajiwa mwaka huu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa mji mkuu wa Marekani Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif amesema mkutano wake wa leo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry unaonyesha kwamba Iran na mataifa mengine yenye nguvu ulimwenguni yako tayari kuharakisha majadiliano kuhusu programu ya nyuklia ya Iran. Muda mfupi kabla ya mkutano kuanza hivi leo Zarif alisema kwamba mazungumzo hayo ni muhimu na kwamba mambo yote ni rahisi iwapo yatatatuliwa. Kerry, hata hivyo, hakusema lolote kabla ya mkutano. Awali juma hili Kerry alisema kwamba mazungumzo yake na bwana Zarif yangetoa fursa kwa wanadiplomasia kuangalia pande wanazosimama. Mazungumzo kwenye, ga, kwenye ngazi za chini yanatarajiwa kuanza siku ya Alhamisi. Imebakia muda wa wiki sita kabla ya kuweka mikakati itakayohusisha wataalamu wa kijeshi kwenye programu ya nyuklia ya Iran ili kuondolewa vikwazo vya uchumi ambavyo vimeuzorotesha uchumi wa nchi hiyo pakubwa. Wabunge wanaounga mkono demokrasia mjini Hong Kong wameinua miavuli ya rangi ya manjano, ya manjano na kuondoka kwenye mkutano wa kila mwaka wa kuelezea sera kutoka kwa mkuu wa mji mapema leo. Wabunge wanataka Hong Kong kuruhusu yeyote ya anayetaka kugombea kiti kufanya hivyo mwaka wa 2017 badala ya kukaguliwa kwanza na kamati maalum, jambo ambalo wapinzani wanasema linaegemea upande wa serikali ya Beijing. Suala la kuwakagua gombea limeibua utata tangu mwaka jana na kusababisha maandamano ya wiki kadhaa mjini Hong Kong, eneo ambalo linata, linatawaliwa kwa kiasi na China. Baada ya maandamano ya leo mkuu wa mji Leung Chung aliendelea na hotuba yake kwa muda mfupi <totipos> na msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na sasa tunaelekea huko nchini Kenya. Katika habari zetu zilizopewa uzito wa juu siku hii ya leo, mgomo wa karibu wiki mbili wa waalimu wa shule za msingi na sekondari huko nchini Kenya na sasa umeondolewa. Hatua hiyo imefikiwa baada ya kikao cha faragha kati ya serikali, chama kikuu cha waalimu na mahakama ya viwanda nchini Kenya. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenya, Mwaigi Gikonyo ana taarifa zaidi. Ule mgomo wa waalimu wa shule zote za msingi na sekondari hapa nchini Kenya sasa umeondolewa baada ya mazungumzo marefu kati ya serikali, chama kikuu cha waalimu, tume ya kuajiri waalimu na mahakama ya viwanda. Na ingawa mazungumzo yangali yakiendelea ya kati ya pande zote zinazohusika, Walimu wamekubali kurejea tena kazini kuanzia siku ya Jumatatu huku mazungumzo zaidi yakiendelea kuhusu madai yao ya nyongeza mishahara kwa zaidi ya asilimia mia mbili. Lakini licha ya kuondolewa kwa mgomo huo, walimu wangali wakisisitiza ni lazima wapate nyongeza mishahara. tunataka pesa. Mahakama ya viwanda hapa nchini Kenya imepewa jukumu la kusimamia mazungumzo hayo kulingana na makubaliano yaliyofikiwa na serikali na chama cha walimu. Hakuna mwalimu yeyote atadhulumiwa au kuadhibiwa kwa kushiriki kwenye mgomo huo. Juhudi za kanisa Katoliki hapo wali za kusitisha mgomo huo zilipiga mwamba baada ya waalimu kushikilia msimamo wa kutorejea tena kazini kabla ya kutekelezwa kwa ahadi ya serikali ya kuongeza mishahara na marufurufu mengine ya kazi. Pia bunge la taifa limekuwa likijaribu kuzipatanisha pande zote mbili bila mafanikio. Serikali imekuwa ikidai mgomo huo sio halali na kwa hivyo waalimu wanaoshiriki kwenye mgomo huo watachukuliwa hatua kali. Na kwenye mazungumzo hayo, serikali imekuwa ikihimiza kwamba masuala yote ya waalimu ikiwa ni pamoja na nyongeza mishahara yanastahili kushughulikiwa na serikali za majimbo au mabaraza ya kaunti na siyo serikali kuu. Lakini kwenye mazungumzo hayo, chama kikuu cha walimu kinapinga pendekezo hili la serikali la ugatuzi wa elimu ili kusimamiwa na serikali za majimbo. Tuna hii message kwa mmoja ambaye anaitwa Ndwale, anasema anataka kufanya ugatuzi wa elimu ili migomo zisizikue. Lakini mimi namwambia kwamba ukifanya ugatuzi wa elimu unafanya ugatuzi wa migomo. Tuzi wa elimu sio suluhu kwa mishahara ambayo walimu inatakana wapate ilhali ni, ni ugatuzi wa migomo, ni ugatuzi wa migomo sababu sasa migomo itaenda kwa county na itaenda kwa district na itaenda hata kwa division. Tunamwambia kwamba kama hana uwezo wa kusimama joto la jikoni atoke jikoni. Wanatumia nafasi kama hii kufanya mazoezi ya siasa kama yule minister wa education kwamba yeye hajawahi kuwa mwanasiasa, kwa hivyo asikuje kufanya siasa na mgomo ya walimu. Kwa hivi sasa, mahakama ya viwanda hapa nchini Kenya imevitaka vyama vyote vya walimu kuwasilisha upya madai yao mahakamani kufikia siku ya Jumatatu wiki ijayo, ili kuwezesha tume ya mishahara ya maafisa wa serikali kujibu madai hayo kabla muda wiki moja. Vile vile, kwenye mazungumzo hayo walimu walikuwa tayari kusikiliza mapendekezo ya serikali na kiwango cha pesa kinachoweza kutolewa na serikali kwa walimu ili kufutulia mbali mgomo huo. Lakini kutokana na mgomo huo, sekta yote ya elimu hapa nchini Kenya sasa imedhoofika katika muda wa wiki mbili zilizopita, na wanafunzi wangali nyumbani. Mwaiki kwenye Sauti ya America, Nairobi. Nam, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, basi usikose kujiunga nasi katika mjadala wetu wa Ijumaa wa moja kwa moja, yani live talk, ambapo wiki hii tutazungumzia michuano inayoanza siku ya Jumamosi ya mataifa ya Afrika, hasa tukiangalia michuano hiyo Itakayofanyika Equatorial Guinea na pia tutagusia mustakabali wa soka la Afrika. Usikose kushiriki, na pia unaweza kushiriki kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari za dunia. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ameendelea kuhimiza umuhimu wa kuwa na umoja baina ya wa Sri Lanka kwenye misa iliyohudhuriwa na maelfu ya watu katika mji mkuu wa nchi hiyo. Umati mkubwa ulimiminika kwenye barabara karibu na ufuo wa bahari mjini Colombo siku ya jana kumshangilia Baba Mtakatifu akiwa amebebwa na gari lake maalum. Wakati wa misa hiyo alimtawaza mchungaji Joseph Vas akisema kuwa utawazo huo ambao ni wa kwanza nchini Sri Lanka unaashiria umuhimu wa kuwa na amani iliyopita migawanyiko ya kidini. Vas alikuwa mshonari wa karne ya 17 anayekumbukwa kwa, kwa kuifufua imani ya kikatoliki wakati waumini walikuwa wakiteswa na Wareno wenye imani tofauti. Kesho Alhamisi, Baba Francis ataelekea Ufilipino kwa ziara ya juma nzima ya eneo hilo. Japan imetangaza bajeti kubwa ya wizara yake ya ulinzi kuliko zote, wakati ikijaribu kujibu ongezeko la ushawishi wa kijeshi wa China katika eneo hilo, hasa katika bahari ya East China. Baraza la mawaziri la, la mawaziri la waziri mkuu Shinzo Abe lilitangaza leo Jumatano kwamba limepitisha bajeti ya dola bilioni 42 katika mwaka wa tatu mfululizo, huku fedha zikilenga kutumiwa katika ndege za uchunguzi zisizo na rubani, yani drones, ndege za kijeshi aina ya F35 na magari maalum ya mashambulizi ya kijeshi. Bajeti hiyo lazima ipitishwe na wabunge wa Japan, lakini bwana Abe anaungaji mkono mkubwa katika mabaraza yote ya bunge. Bwana Abe anapendelea kutumia fedha nyingi kwenye wizara ya ulinzi. <tune> hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea nchini burundi wananchi wa burundi wanalaani kile wanachosema kushindwa kumudu gharama za huduma ya mawasiliano ya simu za mkononi kutokana na ushuru mpya uliowekwa kwenye huduma hiyo tangu mwaka huu wa 2015 ulipoanza serikali ya burundi imepanga ushuru wa franka za burundi 42 kwa dakika moja kwa wateja wote wa makampuni sita ya mawasiliano yanayofanyia kazi katika nchi hiyo ambayo ni miongoni mwa mataifa masikini duniani. Mwandishi wetu wa Bujumbura Burundi, Haidallah Hakizimana ana taarifa kamili ushuru huu ulianzishwa mwaka huu 2015 kwa watumiaji wa simu za mkononi ili kuongeza mapato ya serikali ya Burundi ambayo bajeti yake ya zaidi ya bilioni elfu moja mia tano arobaini na moja sarafu za Burundi sawa na bilioni moja dola za Kimarekani nategemea misaada kutoka nje kwa asilimia hamsini mbali na ushuru kwenye faida ya makampuni matano ya mawasiliano yanayohudumu ya nchini Burundi. Kuanzia mwaka huu, mtu anapopiga simu kwa muda wa dakika moja hulipa ushuru wa franka za Burundi akiongea kwa dakika moja, kwenye gharama za huduma hiyo unajumuishwa pia ushuru wa franka za Burundi elfu nne na mia mbili sawa na dola mbili na nusu. Baadhi ya wananchi wenye kima cha chini katika taifa hili, miongoni mwa mataifa masikini duniani, wanasema watashindwa kumudu gharama hiyo ya mawasiliano kupitia njia ya simu za mkononi. Kwa kweli kwangu mimi binafsi ni kwamba nina matatizo nakuwa hata kumpigia simu mtu, naona kama itanigharamu pesa nyingi. Kwa kweli, hivi ni jambo la kawaida kumaliza siku nzima bila kupokea simu. Iwapo mtu anakupigia simu, anaweza akamaliza dakika moja mkizungumuzi. Mimi kwa upande wangu natumia tu SMS kwa ku kuwasiliana na majamaa na marafiki wangu. Hivi nikitaka kuwajulia hali mazazi wangu wako mikoani, naona kurudia kwa hiyo hali ya zamani, kuandikia kwa, kwa mabarua ma, ma na ni hali ya kusikitisha sana. Hizi biashara ya kuhuzisha masimu aweendele kwa juu. Mtu anaweza kuja kununua simu, ana ukosefu wa kupata faranga ya kununua vocha, na ndio maana wenyewe wako nazo hivi wana tatizo ya kuuzisha juu abapate bateza wa, wa kuuzia maana na masimu alikosa bateja wa kuzinunua. Mwanauchumi ambaye anaongoza shirika la kiraia linalohamasisha wananchi wa Burundi kubadilika ili kufikia maendeleo la Paseme anasema ushuru huo mpya utaathiri faida ya makampuni ya mawasiliano bwana Fosend Kumana, hali hiyo itakuwa na athari kwenye faida ya makampuni hayo. Iwapo faida imepunguka, hata pia na ushuru kwenye faida unaotozwa na serikali hupunguka. Kwa hiyo, tutapoteza kwa njia mbili. Kwanza, ushuru unaolipwa na watumiaji wa huduma hizo; pili, ushuru kwenye faida ya kampuni hizo unaolipwa kwa serikali utapungua. Kawaida iwapo watu wamepunguza bila shaka na ushuru unapunguka. Takwimu za mwaka elfu mbili na kumi na mbili zinaonyesha kuwa watu mia mbili na sitini kwa jumla ya watu elfu moja ndio waliokuwa na simu za mkononi katika taifa hili lenye wakazi takriban milioni kumi kulingana na sensa ya mwaka elfu mbili na nane. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Umoja wa Mataifa, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC, mashirika mbalimbali mbali ya kiraia na viongozi wa ngazi za juu wa jeshi la DRC wamekuwa katika kikao huko Beni wakiomba kujenga umoja ili kufanikisha operesheni mbalimbali mbali za kijeshi nchini humo. Mwandishi wetu Auster Malivika yuko Beni, DRC, na hii hapa ni taarifa yake. Katika mkutano ulioandaliwa hapa Beni ambako viongozi wa ngazi za juu katika jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashirika ya kiraia, Umoja wa Mataifa na viongozi wa serikali wamekubaliana kujenga umoja baada ya maelewano madogo yaliyojitokeza siku zilizopita kati ya askari jeshi pamoja na wananchi, huku operations za kijeshi dhidi ya ADF zilikuwa zikiendelea katika maeneo haya na baadhi ya watu wakiuliwa kwa mapanga. Lukunga Hangondi: kama uhusiano ulikosa, ilikuwa kwa sababu ya makosa fulani fulani, vitendo fulani fulani, fulani vyenye kukiuka haki za binadamu ambavyo askari walikuwa wakifanya kama kupiga watu fimbo bila sababu, wakikunasa usiku unatembea, wanakufunga, unapashwa kulipa amana ya pesa mingi sana. Hatuwezi kufikia amani na salama bila umoja. Najua kama, hata ndani ya nyumba wakati hakuna uhusiano kati ya mume na mke nyumba inabomoka hivi. Kama tutaweza kukua ndani ya umoja, tutakuwa tumekuwa na nguvu. Ile ni silaha kubwa sana ya kuweza kumshinda raia wengi hapa. Waomba viongozi wa kijeshi waadibishe jeshi lao ili jeshi hilo likubali kwamba ni jeshi la wananchi. Kama hakuna uhusiano andre population na armeu, bien na policier na aner, hakuna population mwenyewe atasema Adui kwa fasi fulani, adui kwa fasi fulani. Mimi kama kuko ndoa ile ndoa ya kweli, kila mtu yote atajua mtu fulani kwa fasi fulani, na huyu ni nadute, nae naambia arme ubia, naambia anar bia naambia, naambia polisi, na ule mtu wanamshika mara moja, nalo jeshi la semaje. Huyu hapa mmoja wao katika mkutano kutupiana majiwe ni kusema makosa tuku tunaweza kuwa nayo populasion pia batu wanaeza kuwa na makosa mekukwena kuwaka tuju kikao kama hiki ya batu kuikala na kudiskite ngambo gani sio huku, tunaweza tengeneza na ngambo gani a baba huku nao wanaweza tengeneza poroviki, tuende mbele na adui asipate muda. Akina mama wamekuwa wakilalamikia kwamba ni wao ndio waathirika pamoja na watoto. Tatazo likuwa hatukuelewana kwa mambo fulani fulani. Sasa kwa saa hii wakati officers wame promise kama wataenda kukaribia uh, jeshi letu na sisi tuko tayari kwa kuendelesha uhusiano pamoja. Jina langu ni mama Hermeline. nao Umoja wa Mataifa wasemaje? Jacob Mugeni ndiye kiongozi wa Umoja wa Mataifa katika maeneo haya ya Beni. Tunawaomba askari wa MONUSCO na LDC waendelee kukua kwa mistuni kutafuta ule enemy. Hata hivyo wote wamekubaliana kwamba watajenga umoja na uhusiano bora kwa ajili ya amani na operations za kijeshi ziendelee vizuri. Hoser Malivika, America, Beni. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu ongezeko la idadi ya watu barani Afrika, leo hii tunazungumzia nguvu kazi ya waafrika iliyoongezeka na suala la likizo ya uzazi. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa asilimia 40 ya idadi ya watu duniani itakuwa inaishi barani Afrika ifikapo mwaka 2050. Uchumi wa Afrika pia unakuwa pamoja na ukuaji wa nguvu kazi, lakini katika baadhi ya nchi nguvu za kijamii na kiuchumi zinaingiliana na masuala ya sehemu za kazi kama vile likizo ya uzazi. Wakati baadhi ya nchi zinataka kuongezeka likizo hizo, nchi nyingine zinataka wakati mgumu sana zinapata wakati mgumu sana kuimarisha sheria ambazo tayari zipo. Mwandishi wetu Hilary Hula anaripoti kutoka Nairobi. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kama moja ya chumi imara barani Afrika, Kenya inajivunia sheria nzuri za ajira. Nyingi ya sheria hizi ni nzuri, anasema Ernest Nadome, ambaye anafanya kazi katika chama kikuu cha umoja wa vyama vya wafanyakazi nchini humo. Anaelezea kuwa sheria za Kenya kuhusu likizo ya uzazi, ambayo ni ya mwaka elfu mbili na saba, ni vyema iwe rahisi kwa wanawake kuwa na uwiano wa mahitaji ya kazi na familia. The Mfanyakazi wa kike anastahili likizo ya uzazi ya miezi mitatu na juu ya hapo, mwanamke huyo mfanyakazi pia hatapoteza likizo yake ya kawaida ya mwaka ambayo pia mfanyakazi mwanaume anaipata. Na wakati huo huo unapokuwa katika likizo ya uzazi unastahili mafao kamili. Lakini wanawake wengi wa Kenya wanasema aghlabu sheria haifanyi kazi hivyo. Estanjao alijifungua mtoto wake wa kike Marie miezi mitano iliyopita. Wakati alipopata ujauzito aligundua kuwa kampuni yake ndogo ilikuwa inatoa likizo ya uzazi ya muda wa miezi miwili tu ambayo anasema si jambo la kawaida. Miezi miwili haikumtosha yeye, kwa hiyo akahisi hana jinsi ili kuamua kuacha kazi. Have... makampuni mengi Patani ya binafsi nchini Kenya wali kizo wali kizo na tatizo la likizo ya uzazi. Mara unapofanya kazi katika kampuni binafsi, kanuni zinatengenezwa na mmiliki wa kampuni, kwa sababu yeye ni mkurugenzi. Kama akisema ni miezi miwili na wewe hukubaliani na hilo, utafanya nini? Utaacha kazi, siyo tu? Kwa wafanyakazi wengi hawapatiwi miezi mitatu kamili ya likizo kama sheria inavyohitaji, anasema Njau. Lakini ni wachache ambao wanamlipa mwanamke mshahara wake anapokuwa likizo. Marafiki wengi wa Njau walikuwa na wakati mgumu zaidi kuliko yeye. Baadhi yao walijikuta nafasi zao zikijazwa wakati wakiwa likizo ya uzazi, wakati wengine walifukuzwa kazi. Hili jambo linaleta utata mkubwa kwa wanawake wafanyakazi ambao wanataka watoto, anasema Njau. should I, should I Je, well, well, yeah, nifanye au nisifanye? Unachanganyikiwa. Unalipwa vizuri, unaishi vizuri, lakini mara tu unaposhika mimba unafukuzwa kazi au nafasi yako anapewa mwingine. Kwa hiyo hilo ni jambo ambalo linakuzuia kupata watoto zaidi. Nadome anasema kwamba nchini Kenya, wafanyakazi wanachama wa vyama vya wafanyakazi kwa kawaida ndio wanaofanikiwa katika mapambano ya kudai haki ya likizo ya uzazi lakini wakenya wengi si wanachama wa vyama vya wafanyakazi na wengi wako katika ajira katika sekta zisizo rasmi bila mikataba kote barani afrika nchi zimeanza kushughulikia masuala ya ulezi katika sehemu za kazi kwa mujibu wa ripoti ya mwaka elfu mbili na kumi ya shirika la kimataifa la kazi duniani ILO asilimia themanini na mbili ya nchi hamsini za barani afrika zilizofanyiwa utafiti hivi sasa zinatoa walau wiki kumi na mbili za likizo ya uzazi nyingi hivi karibuni zimeongeza muda, na Afrika Kusini inashinikizwa hivi sasa kuongeza nayo na muda. Hatimaye anasema nadome kwa nyima, likizo ya uzazi kunaweza kuleta athari kubwa za kijamii, imeongeza umaskini miongoni mwa wanawake umasikini miongoni mwa wanawake ni mkubwa. Unaweza kufikiria kwamba kama waajiri wanaheshimu sheria za kazi na kuhakikisha kuwa wanaongeza mafao muhimu kwa wanawake hawa, yangeweza kuwasaidia sana katika kuinua viwango vyao vya maisha. Njaa wanasema, anadhani wanawake wa Kenya wana hali njema zaidi hivi sasa kuliko ilivyokuwa kwa kizazi kilichopita, na majadiliano mengi yanaendelea kuhusiana na suala hili na kuna matumaini kwa sheria za ajira Afrika hatimaye zitamnufaisha kila mmoja. Na msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Harrison Kamau anakusomea mukhtasari wa habari. Kundi la Al-Qaida lililoko Yemen leo limetangaza rasmi kuhusika na shambulizi la ofisi la jarida la vichekesho la Charlie Hebdo mjini Paris Ijumaa iliyopita likisema kwamba ni, kupia, ni kulipizia kisasi baada ya kile wanachosema ni matusi dhidi ya dini ya Kiislamu. Waziri wa ulinzi wa Singapore amesema ya kwamba meli ya kijeshi ya nchi hiyo imepata mabaki ya ndege ya Air Asia ya iliyoanguka kwenye bahari ya Java mwezi uliopita. Balozi wa Marekani nchini Uganda umesema kwamba kiongozi mkuu wa wapiganaji wa Lord's Resistance Army yuko mikononi mwa vikosi vya Uganda ambavyo ni sehemu ya kikosi cha Afrika chenye jukumu la kuwasaka wapiganaji wa LRA. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Javad Zarif, amesema mkutano wake wa leo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, unaonyesha kwamba Iran na mataifa mengine yenye nguvu ulimwenguni yako tayari uh, kuharakisha majadiliano kuhusu programu ya nyuklia ya Iran. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera, sera, sera za serikali ya Marekani. Tunaanza kuona dalili kwamba juhudi kubwa za kimataifa za kupambana na Ebola huko Afrika Magharibi zinafanya kazi. Tangu Septemba, wakati Rais Obama alipotangaza ongezeko kubwa katika juhudi za Marekani na kuwashawishi binafsi viongozi wenzake kufanya hivyo, wana diplomasia na madaktari, wanajeshi na wataalamu wa ugavi, wafanyakazi wa afya na wataalamu wa masuala ya kibinadamu wamefanya kazi bega kwa bega kubadili mwenendo. Hivi sasa, kwa mujibu wa shirika la afya duniani, matukio kesi za Ebola yameshuka kwa viwango vya chini mno nchini Liberia na dalili zinaonyesha kuwa viwango vinapungua nchini Sierra Leone. Lakini mengi zaidi lazima yafanywe. Juhudi hizi hazitakamilika mpaka kuwe hakuna kesi hata moja ya Ebola huko Afrika. Wakati kipaumbele cha juu cha rais Obama ni afya ya umma ya Wamarekani, hili linamaanisha ni muhimu kumaliza mlipuko wa Ebola kwenye chanzo chake huko Afrika. Ndiyo maana bunge la Marekani hivi karibuni liliidhinisha dola bilioni tano nukta nne za fedha za dharura ili kupambana na mlipuko wa Ebola. Ufadhili huo utasaidia katika kazi zinazofanywa na wa magonjwa ya maambukizo katika kituo cha Marekani cha kudhibiti na kuzuia maradhi, wafanyakazi wa maafa ya dharura kutoka idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa, wataalamu wa usalama wa afya kutoka wizara za ulinzi na mambo ya nje ambao wanafanya kazi katika kupambana na mlipuko huu. Fedha zitasaidia kwa kiasi kikubwa mahitaji muhimu, ikiwemo upatikanaji wa vifaa vya kuwalinda watoa huduma, madawa na vifaa visivyo vya madawa kwa ajili ya vituo vya kutibu ebola, kudhibiti kudhibiti maambukizo kufuatilia mawasiliano kuongeza uwezo wa maabara ufuatiliaji maradhi timu za mazishi usalama na ulinzi wa kibaiolojia na utengenezaji na majaribio ya chanjo maarifa ya kuponya na kutambua maradhi marekani pia imelenga katika kutambua mwelekeo wa ufumbuzi ili kujumuisha rasilimali zote ili kukabiliana na mzozo tumetaja na kupata fedha kwa mfano kwa mradi wa kituo cha kimataifa cha nishati atomic ambacho kitaboresha na kuendeleza juhudi za kutambua virusi vya ebola katika moja ya matumizi yake ya amani ya teknolojia ya nyuklia hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya amerika iliyoelezea sera za serikali ya marekani na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu mwelekezi Duane collins msimamizi Esther Githu Yuwat kutoka washington dc mimi ni idi ligongo na mi Harrison kamau tukisema kwa heri kutoka washington DC