Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano Januari 7 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni <muchas> katika matangazo yetu hii leo, kufuatia shambulizi la kigaidi nchini Ufaransa, je, wanaoishi huko wanasemaje? Ni tukio la kushtua kwa kweli, na ni tukio ambalo limeshtua zaidi kwa sababu kwa muda mrefu inaweza kusema, hata kama miaka kumi hivi, Ufaransa ilikuwa imeepukana na matukio kama haya na jeshi la Uganda lathibitisha kujisalimisha kwa kamanda wa juu wa kundi la LRA. Basi hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa, Sandi Shomari anakusomea habari za dunia. Watu wasiopungua kumi na wawili wameuawa kwenye shambulizi katika ofisi ya jarida la kila wiki la vichekesho Charlie Hebdo mjini Paris wa Ufaransa hii leo. Polisi wa Ufaransa wanasema watu watatu wenye silaha walifyatua risasi katika ofisi za jarida hilo. Washukiwa hao bado hawajulikani walipo. Mkurugenzi wa jarida hilo Stephani Chabonier na wachora katuni watatu waliuawa. Polisi wawili pia waliripotiwa kwa miongoni mwa waliuawa. Jarida hilo la mrengo wa kushoto linafahamika kwa makala yake juu ya dini na utamaduni. Rais Francois Hollande wa Ufaransa alilaani shambulio hilo la kigaidi na kutembelea ofisi hizo leo mchana. Timu za uokozi za Indonesia zinasema zimepata kipande cha ndege ya Air Asia nambari 8501 iliyoanguka katika bahari ya Java nchini humo Desemba 28 mkuu wa operesheni za kutafuta ndege hiyo aliwaambia waandishi wa habari hii leo Jumatano kuwa mabaki yaliyopatikana ni sehemu ya mwisho ya ndege ambayo inahifadhi kisanduku cheusi, yani black box, ambacho rekodi safari ya ndege pamoja na sauti. Anasema kipande hicho kilipatikana baada ya maafisa nchini humo kupanua eneo la kutafuta mabaki ya ndege hiyo jana Jumanne. Kisanduku hicho cheusi kitasaidia uchunguzi kubaini kilichosababisha ndege hiyo kuanguka. Jeshi la Uganda limethibitisha kwamba mtu mmoja aliyejisalimisha kwa majeshi ya Marekani huko Afrika ya Kati ni kamanda wa juu wa kikundi cha LRA. Msemaji wa jeshi Paddy Ankunda alisema leo kwamba Uganda imethibitisha utambulisho wa Dominic Ongwen na anashikiliwa katika mji wa Obo huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema jana Jumanne kwamba mtu mmoja anayedai kuwa Ongwen amejisalimisha katika jamhuri ya Afrika ya kati ambako vikosi vya washauri wa kijeshi wa Marekani vinasaidia majeshi ya Umoja wa Afrika kupambana na kundi la LRA. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR inasema mizozo, mizozo imesababisha zaidi ya watu milioni tano kuhama makazi yao katika miezi sita ya mwanzo ya mwaka elfu mbili na kumi na nne katika ripoti yake UNHCR imesema idadi hii mpya ya watu inaongeza ile ya watu milioni 52.2 waliolazimika kuhama kote duniani mwishoni mwa mwaka 2013. Lisa Schlein, na anaripoti kutoka Jeniva katika taarifa inayosoma hapa na Harrison Kamau. Katika kiwango hiki shirika la kimataifa la kuhudumia wakimbizi linafuia kutokea rekodi nyingine ya watu watakawalazimika kuhama mwishoni mwa mwaka huu. Idadi hiyo inaonyesha kuanzia Januari hadi Juni mwaka wa 2014 watu milioni 1.4 walitoroka makazi yao na kukatisha kwenye mpaka wa kimataifa na kuwa wakimbizi. Waliobaki zaidi ya milioni 4 walikoseshwa makazi ndani ya nchi zao. Msemaji wa UNHCR Adrian Edwards ameiambia Sauti ya america kwamba raia wa Siria kwa mara ya kwanza wamekuwa wakimbizi wengi wakiipita Afghanistan, ambao walishikia nafasi hiyo kwa zaidi ya ya miongo kadhaa. Ripoti hiyo inasema dunia inakabiliwa na mizozo mipya, mizozo mipya kama vile ya Siria, jamhuri ya afrika ya kati na Sudan kusini, zikiwa sambamba na mizozo ya zamani inayoendelea kusababisha mataabiko kwa mataifa yao huko kukiwa hakuna mwelekeo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa anasema, bomu, wa usalama wanasema mlipuko wa bomu lililotegwa ndani ya gari umetokea nje ya chuo cha polisi huko Yemen na kuua watu wasiopungua wa 30 na kujeruhi wengine 40. Mlipuko huo wa leo ulitokea huko Sana wakati watu walipokusanyika nje ya jengo. Hakuna mtu aliyedai kuhusika na shambulizi hilo hadi hivi sasa. Mji mkuu wa Yemen umekuwa kituo cha mashambulizi kadhaa na milipuko ya mabomu wakati vikundi kadhaa vikipambana kwa ajili ya kutaka udhibiti na madaraka katika nchi hiyo ambayo iko matatani na usalama tangu uasi mkubwa wa wananchi miaka mitatu iliyopita ambayo yalimwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Ali Abdullah Saleh. Ukraine inaeleza kwamba wanajeshi wake watatu wameuawa katika mashambulizi na waliojitenga wa wanaunga mkono Rusia katika saa 24 zilizopita katika ghasia mpya huko mashariki mwa Ukraine tangu kusainiwa kwa makubaliano ya kusitisha mapigano mwezi Septemba. Msemaji wa jeshi la Ukraine Andri Lisenko aliwaambia waandishi wa habari kwa kivu hii leo kwamba mmoja wa wanajeshi hao aliwawa na walenga shabaha na mwingine kwa silaha ndogo ndogo na watatu kwa guruneti. Katika tukio jingine huko mashariki mwa Ukraine wanne wanajeshi huyo wa, wa Ukraine alijeruhiwa. Shambulizi hili limetokea wakati Rusia na Ukraine zikiadhimisha sikukuu ya Krismas kwa dhehebu la Orthodox hii leo na kabla ya mkutano kati ya marais wa Ukraine Petro Poroshenko, wa Russia Vladimir Putin na viongozi wa Ufaransa na Ujerumani waliojitolea kusaidia kupatanisha mzozo wa Ukraine. Mazungumzo hayo yanatarajiwa kufanyika katika mji mkuu wa Kazakhstan, Astana, hapo Januari kumi na tano. Nam unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Katika habari zilizochukua uzito wa juu hii leo ni kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, watu kumi na wawili wameuawa katika shambulizi la kigaidi huko Ufaransa leo Jumatano. Mwenzangu Esther Gidhui Yart amezungumza na Mohamed Sale, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Paris, Ufaransa, na kwanza akamuuliza maoni yake juu ya shambulizi hilo. Na ni tukio la kushtua kwa kweli, na ni tukio ambalo limeshtua zaidi kwa sababu kwa muda mrefu unaweza kusema hata kama miaka kumi hivi Ufaransa ilikuwa imepukana na matukio kama haya, lakini hivi hili tukio la leo, kwanza kutokana na idadi ya watu waliofariki na kwamba, limetoa mshtuo mkubwa sana katika nchi. Na Muhammad, kufikia sasa au washukiwa hawa wa shambulizi hili la kigaidi wameweza kupatikana? Mpaka um, sasa hivi hawajapatikana, lakini ya jeshi la polisi na vyombo vya vio usalama viko katika harakati za kuwatafuta, na nafikiri haitochukua muda mrefu wataweza kutoa mbaroni. Mohamed, pengine unaweza kutueleza hili jarida la kila wiki la Charlie Hebdo lilikuwa limeandika makala ina gani pengine ambayo ndo yamechochea magaidi hao kuwalenga. Uh, Shali Hebdo kwa kweli ni ni jarida ambalo huwa linafanya tashtiti, lakini huwa linafanya tashtiti kila mtu. Uh, mwaka elfu mbili na kumi na moja waliwahi kutoa katuni ambayo ilifanya tashtiti kuhusu Mtume Muhammad na ofisi zao zilishambuliwa wa kuchoma moto, lakini safari hii wamepata uh, wa pigo kubwa sana, kwa sababu waandishi wao kama kumi hivyo wameuawa wa akiwemo yule mchoraji wao maarufu. <coughs> ya pia ni kwamba safari hii hivi karibuni pia kulikuwa na makala ya yuko mwandishi ambayo yu ilikuwa inahusiana na suala la linaitwa submission, kwa hivyo lilikuwa linaingiliana kidogo na masuala ya Uislamu. Aha, kwa hiyo watu wanadhani kwamba ndo maana limelengwa. Wale washambulizi waliofanya mashambulizi wamekuwa wakisema Allahu akbar. Sasa sijui kama hilo ilikuwa ni njia tu ya kujitoa kimasomaso, lakini inaonekana kwamba ni masuala ambayo yanahusiana na suala la labda tashtiti kuhusiana na dini ya Kiislamu, kwa sababu haya makala ya mwisho huyu mwandishi alikuwa anaashiria kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Ufaransa itatawaliwa na rais ambaye atakuwa ni Muislamu na itakuwa ni nchi ya Kiislamu. Na je, unaweza kutueleza hali ikoje hivi sasa katika jiji la Paris? Hali ya Paris, unahisi kwamba hali ya usalama imedhibitiwa na kuna askari wengi tu ambao wanazunguka, wengine wanalinda doria katika sehemu muhimu. Pia hii ule mpango unaoitwa mpango wa usalama unaoitwa Vigipirate umeongezwa, umewekwa katika kiwango cha hali ya juu kabisa. Ni Muhamed Saleh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Paris, Ufaransa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kundi moja la siasa kali za mrengo wa kushoto limedai kuhusika na ulipuaji wa bomu la kujitoa mhanga jana mjini Istanbul, Uturuki, ambao walisababisha kifo cha polisi mmoja na kujeruhi mwingine. Chama cha Revolutionary Peoples Party Front DHKPC kimeeleza kwenye ukurasa wake wa tovuti kwamba mlipuko huo ulikuwa wa kulipiza kisasi kutokana na kifo cha mtoto wa miaka 15 aliyefariki mwaka jana baada ya kugongwa kichwani wakati wa maandamano ya kupinga serikali. Mlipuko huo wa kujitoa mhanga wa jana ulitokea kwenye kituo cha polisi katika wilaya maarufu ya Sultanahmet ambao ni maarufu kwa watalii na ilikuwa ni kulengwa kwa mara ya pili kwa polisi ndani ya wiki moja. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ametangaza kuwa Wapalestina watajiunga na mahakama ya kimataifa inayosikiliza kesi za jinai ICC ifikapo Aprili mosi. Tangazo hilo lenye tarehe ya jana Jumanne limewekwa kwenye tovuti ya mikataba ya Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na makubaliano mengine ambayo yametiwa saini wiki jana na rais wa Palestina Mahmud Abbas. Hatua hiyo itawezesha Wapalestina kutafuta haki kupitia mahakama hiyo ya ICC kutokana na uhalifu wa jinai unaofanywa dhidi yao na Israel na vilevile kuwashitaki wa Palestina wanaofanya uhalifu. Hatua hiyo imeshutumiwa vikali na Israel ambayo pia imedhibiti dola milioni 125 za ruzuku zilizonuiwa kupelekwa Palestina. Nam kama naojiunga nasi basi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC na moja kwa moja tunaelekea huko nchini eh, Rwanda. Ujumbe wa mawaziri wa mashauri ya kigeni na maendeleo kutoka Ubelgiji umesema kwamba maendeleo ya baadhi ya nchi za Maziwa Makuu yanatazamiwa na kuendelea kuwepo kwa makundi yenye silaha kwenye eneo hilo. Mawaziri hao wameyasema hayo kwenye ziara wanayoifanya kwenye nchi za Rwanda na Burundi. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemela ana ripoti zaidi. Waziri Alexander de Croo wa maendeleo na ushirikiano pamoja na mwenzie Didier Reynders wa mashauri ya kigeni nchini Ubelgiji wanafanya ziara ya wiki nzima katika nchi za Rwanda na Burundi, ambayo ni makoloni ya zamani ya Ubelgiji. Safari hii lakini mataifa hayo yanashirikiana na nchi hiyo kwenye nyanja mbalimbali za maendeleo. Akiyazuru maeneo kadhaa mjini Kigali na mashariki mwa nchi, Alexander de Croo amesema Rwanda ni mshirika wetu mkuu wa maendeleo, ni nchi ya tatu kwenye mataifa tunayoshirikiana nayo barani ya Afrika na kwa hakika ukiona hali ilivyo nchini hapa, nchi imepiga hatua kubwa. Hii ni baada ya kuzuru kituo kikubwa kabisa kinachosambaza nishati ya umeme nchini Rwanda. Baadaye akaelekea mashariki mwa nchi ambako pia mezuri miradi mbalimbali inayodhaminiwa na serikali ya Ubelgiji kufikisha nishati ya umeme utoka nao na miale ya jua kwa wananchi wa vijijini. Naiba na usika na nishati kwenye zana miundo mbinu nchini Rwanda kama Eric Germain anasema Ubelgiji imekuwa mhisani mkuu wa Rwanda hasa kwenye sekta ya nishati ya umeme kwa maendeleo ya vijijini. Eh, aba ababiriji baradufasha cyane mu ngufu. Ubelgiji mgufu imetusaidia sana mpanaji. Hasa kwenye miradi yetu ya maendeleo inayolenga kupeleka umeme kwa wananchi wa mashambani. Tuna miradi mingi, lakini kwa kiasi kikubwa miradi hiyo imebadilisha maisha ya wa wananchi kwa kiwango cha hali ya juu. Mawaziri hao wamesema kwa ujumla, hali ya baadhi ya mataifa ya eneo la Maziwa Makuu imetengamaa na kwa hakika kuna kasi ya maendeleo, lakini kwa pamoja wameonya kwamba huenda maendeleo hayo yakakatishwa ghafla, mfano wa mtu anayezima kibatari, ikiwa makundi yenye silaha kwenye eneo hilo yataachwa na kuendelea kuhatarisha usalama wa kanda nzima. Alexander Dokro amesema jamii ya kimataifa sasa inapaswa kutekeleza ahadi zake vitendo juu ya makundi hayo ya silaha na kuhachana porojo zake. Usalama wa kanda hii ni muhimu in, in, in... tunaona maendeleo ya kiuchumi, lakini maendeleo hayo ni lazima yahakikishiwe usalama. Tunasikia kuna mkutano mwingine kuhusu amani ya kanda hii ndani ya wiki mbili zijazo, lakini ni lazima niseme tu kwamba safari hii hatua zichukuliwe na si projo tupu. Mawaziri hao ameelekea nchini Burundi, lakini tarajia Rwanda siku ya Alhamis, ambapo anatazama kufanya mazungumzo zaidi na serikali. Silvano Scremera, sauti ya Amerika, Kigali. Miaka saba toka kuingia kwa vikosi vya usalama vya muungano wa Afrika nchini Somalia kupambana na wanamgambo wa Al Shabab, nchi zilizo na wanajeshi nchini humo zinataka serikali ya Somalia kuunda jeshi lake ili kujiimarisha kiusalama badala ya kutegemea wahisani. Haya yamefikiwa katika mkutano wa wawakilishi wa, wa, wa nchi zilizo na wanajeshi nchini Somalia na umoja wa Afrika mjini Kampala. Mwandishi wetu wa Uganda, Kenneth Bwire, ana taarifa zaidi. Katika mkutano wa pamoja mjini Kampala nchini Uganda, wawakilishi wa nchi zilizo na wanajeshi nchini Somalia pamoja na muungano wa Afrika wanataka jeshi la Somalia kuharakisha uundaji wa jeshi lake ili kujikimu kiusalama badala ya kutegemea wanajeshi wa muungano Lidia Wanyoto ni mwakilishi wa Umoja wa Afrika. Kundi la Al-Shabab limebadili mbinu za kutekeleza uhalifu tulivyotarajia. Je, tumefanya nini kukabiliana na mbinu zao mpya? Al-Shabab wa leo sio Al-Shabab wa jana. Kulingana na waziri wa ulinzi nchini Uganda, Dr Crispas Kionga, jeshi la Somalia linahitajika na kwa haraka kuweka mikakati itakayochangia pakubwa kufanikisha vita dhidi ya wanamgambo wa Alshababu, kwani mbinu zinazotumika sasa na wanamgambo hao zinaweza tu kueleweka vyema na raia au maafisa wa usalama wa Somalia I know. Najua kwamba wanataka polisi, najua wanahitaji maafisa wa ujasusi, wanahitaji maafisa wa magereza lakini linalohitajika sasa ni jeshi halafu polisi baadaye. Lakini kuna hoja ya gharama ya vita dhidi ya wanamgambo wa al shababu nchini Somalia, anaoeleza waziri wa ulinzi wa Uganda, Dr. Kionga, kwamba inaendelea kuyazidi mataifa yaliyo na wanajeshi wake nchini humo. Asilimia 94 ya 94 wanajeshi hawajapokea marupurupu yao kwa muda wa miaka minne sasa. Familia zao zinakuja kwetu, so serikali ya Somalia kwa upande wake inaendelea kuomba muungano wa AU kuendelea kuwafadhili wanajeshi wake nchini mwake, mikakati ikiwekwa ya kuimarisha idara zake za usalama. Jumla ya wanajeshi elfu ishirini na moja mia tano kutoka nchini Uganda, Burundi, Ethiopia, Kenya, Jibuti, Ghana na Nigeria wanalinda usalama nchini Somalia. Kennes Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Unaonyesha kuwa watu wenye raha wanaishi maisha marefu. Utafiti wa hivi karibuni ulishirikisha watu elfu nne wazee kutoka Uingereza. Mtafiti mkuu Andrew Steptoe wa chuo kikuu cha London anasema wakati wa utafiti huo, washiriki waliombwa kuelezea wanavyohisi. And we used quite simple measures so the positive affect measure was a combination of how happy people were feeling how excited they were feeling and how content they were. Tulitumia hatua rahisi kwa hiyo matokeo ya ufanisi yalikuwa mchanganyiko wa jinsi watu wenye raha walivyokuwa wakihisi na jinsi walivyofurahishwa na hali yao hiyo na kuridhika kwao. Na utafiti huo ulifanywa kwa vipimo rahisi kuanzia moja hadi tano, kuelezea mtu anavyohisi kwa kuweka alama juu ya chaguo kati ya sina raha yoyote hadi nina raha kuu. Kwa muda wa miaka mitano hivi, watafiti waliorodhesha vifo vya baadhi ya washiriki katika utafiti huo. Tulichogundua ni kuwa watu wenye raha sana walikuwa na uwezekano mdogo mno wa kufa katika kipindi hicho. Watu waliokuwa na raha kuu walionekana kuwa na asilimia 35 ya kuishi muda mrefu zaidi kuliko wale waliokuwa hawana raha maishani. Kinyume na tafiti za hapo awali, utafiti huu ulihoji washiriki juu ya hisia zao wakati huo huo, lakini katika tafiti za hapo awali waliulizwa jinsi walivyohisi katika kipindi cha wiki moja iliyopita mtafiti Stepto anasema wanasaikolojia wameeleza bayana kuwa watu hawawezi kuelezea hisia zao halisi wanapojibu maswali juu ya hisia zao za hapo awali. Even though... Kwa mfano, ikiwa timu ya mpira wa kandanda wanayoipenda ilishindwa weekend iliyopita, walisema hawana raha sana kwa wiki nzima hivi ingawa huenda isiwe sababu kuu ya kuathiri hisia zao. Kwa hiyo inakuwa bora zaidi kuwauliza watu wanavyohisi wakati huo huo, badala ya kuwauliza baadaye juu ya hisia zao. Wakati huo huo ambapo washiriki walijibu maswali juu ya hisia zao, walifanyiwa vipimo vya mate. Watafiti wanapanga kuyapima kubaini ikiwa watu hao wanaonyesha kuwa na homoni inayoitwa cortisol inayoonyesha kuwa mtu anakabiliwa na ugumu maishani na kubaini ikiwa kuna uhusiano kati ya ugumu wa maisha na uwezo wa mtu kuishi maisha marefu. Mtafiti Andrew Steptoe na mwandishi mwenzake Jane Warde walitoa ripoti ya utafiti huo kupitia maandishi ya utafiti yanayochapishwa katika Taasisi ya Kitaifa ya Elimu ya Kisayansi hapa nchini Marekani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni, ni mchango wa jamii. Nam basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Napenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio Kenya 107.5 Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM, au RPA Bujumbura Burundi, Kaya FM huko Mombasa, Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam na raga fm kote DRC. Nam basi msikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, moja kwa moja tunaelekea kwake Sandi Shomari ili atusomee muhtasari wa habari. Watu wasiopungua 12 wameuawa kwenye shambulizi katika ofisi ya jarida la kila wiki la vichekesho Charlie Hebdo mjini Paris, Ufaransa hii leo. Polisi ya Ufaransa wanasema watu watatu wenye silaha walifyatua risasi katika ofisi za jarida hilo na washukiwa hao bado hawajulikani walipo. Timu za uokozi za Indonesia zinasema zimepata kipande cha ndege ya Air Asia nambari 8501 iliyoanguka katika bahari ya Java nchini humo Desemba 28. Jeshi la Uganda limethibitisha kwamba mtu mmoja alijisalimisha kwa majeshi ya Marekani huko Afrika ya Kati ni kamanda wa juu wa kikundi cha LRA. Msemaji wa jeshi Paddy Ankunda alisema Jumatano kwamba Uganda imethibitisha utambulisho wa Dominic Ongwen na anashikiliwa katika mji wa Obo huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Maafisa wa usalama wa Yemen wanasema mlipuko wa bomu lililotegwa ndani ya gari umetokea nje ya chuo cha polisi nchini humo na kuwa watu wasiopungua thelathini na kujeruhi wengine arobaini. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. <coughs> Kanuni ya The Optional Protocol to the Convention on the Rights of the Child ya kuwahusisha watoto katika mizozo ya silaha inapiga marufuku kumtumia mtu yeyote aliye chini ya umri wa miaka kumi na minane kushiriki moja kwa moja katika vita. Uandikishaji na kuwatumia watoto chini ya umri wa miaka kumi na mitano kama wanajeshi kunaelezewa kama uhalifu wa vita na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Bado duniani kote watoto laki mbili na elfu hamsini hadi watoto laki tatu wanaandikishwa kinyume cha sheria kushiriki katika mizozo ya silaha. Miaka sita iliyopita, Marekani ilipitisha sheria ya Child Soldier Prevention Act, ambayo inamtaka waziri wa mambo ya nje kukusanya na kuchapisha orodha ya nchi ambazo zinaandikisha au kuwatumia wanajeshi watoto katika vikosi vyao vya jeshi au kuunga mkono makundi yanayofanya hivyo, nchi hizi kisha zinakabiliwa na masharti ya kisheria juu ya fursa ya kupata aina fulani ya msaada wa kijeshi wa Marekani pamoja na mafunzo. Lakini pale nchi inapochukua hatua chanya na kufanya kazi kuboresha hali na ipo katika masilahi yetu kitaifa, Marekani inaweza kuondoa vikwazo vyote au sehemu ya vikwazo, ili kuzipa motisha kwa mageuzi na pengine kuendelea kufanya kazi kwa karibu zaidi na serikali hizo, ili kumaliza matumizi yaliyo kinyume cha sheria ya wanajeshi watoto ziliorodheshwa mwaka huu, Siria, Bama na Sudan hazikuchukua hatua mwafaka kuzuia uandikishaji watoto, na hazitapatiwa msamaha. Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC na serikali ya muda ya Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR zinafanya jitihada ya kupunguza uandikishaji na matumizi ya wanajeshi watoto, watapunguziwa vikwazo kadhalika Sudani Kusini, lakini kwa sababu tofauti ya kuwezesha sitisho la mapigano kufuatiliwa na tume ya ufuatiliaji na uangalizi na kuendelea na juhudi za kukabiliana na kundi la lords Resistance Army LRA. Zaidi ya ya hayo serikali ya Marekani tisha kwa muda takriban misaada yote ya usalama kwenda Sudan Kusini mwanzoni mwa mwaka 2014. Rwanda ilisitisha uungaji mkono wake kwa kundi la waasi wa M23 ambalo liliandikisha na kuwatumia wanajeshi watoto. Somalia imepiga hatua kadhaa na inahitaji msaada wa kupambana dhidi ya makundi ya kigaidi, wakati Yemen ilitia saini mpango wa Umoja wa Mataifa wa kumaliza uandikishaji na kuwatumia watoto wanajeshi wa msamaha kamili. Msamaha haumaanishi kwamba hawajafanya makosa ya kuandikisha wanajeshi watoto, kinyume na hilo alisema, naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na masuala ya demokrasia, haki za binadamu na ajira, Michael Kozak. Inamaanisha wana makosa na hivyo basi vikwazo na sheria zitatumika, lakini kwa njia ya misamaha. Lengo, alisema balozi Kozak, siyo kuziadhibu nchi kwa tabia zao mbaya, lakini kuzishawishi kufanya mabadiliko. hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya amerika voa iliyoelezea sera za serikali ya marekani na hapa tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu mwelekezi duane collins msimamizi, msimamizi ni ester githu yuart kutoka washington mimi ni idi ligongo na mimi ni sunday shomari tukisema kwa heri na usiku mwema