Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, Januari 5 mwaka elfu mbili na kumi na tano. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, wa huko wabunge wa Marekani wakijitayarisha kukutana rasmi Jumanne ambapo mabaraza yote yakidhibitiwa na Warepublican. Je, mchambuzi wa masuala ya siasa anadhani wabunge hao watatekeleza azma yao ya kuibadili obama care? Wataongelea, wataongelea ubaya wake, lakini hata wao wenyewe wanajua kwamba hawataweza kugeuza moja kwa moja. Katika habari nyingine, msemaji wa kundi la FDLR nchini DRC aelezea kile ambacho wanakitarajia baada ya kusalimisha silaha zao. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, washukiwa wanamgambo wa kundi la Boko Haram wamechukua udhibiti wa kituo kimoja cha jeshi huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, katika mji wa Baga. Wakazi katika eneo walisema kundi hilo la Kiislam likiwa na silaha waliwazidi nguvu wanajeshi baada ya saa kadhaa za mapambano kwenye kituo karibu na ziwa Chad. Wanajeshi na raia waliripotiwa kulikimbia eneo kufuatia mashambulizi kadhaa siku ya Jumamosi. Kituo hicho kinatumiwa na vikosi mbalimbali mbali vya kimataifa vyenye lengo la kupambana na uhalifu wa kuvuka mpaka pamoja na uvamizi. Inajumuisha wanajeshi kutoka Nigeria, Chad na Niger. Kundi la Boko Haram linalalamikiwa kwa mauaji ya maelfu ya watu katika uasi wake wa miaka mitano nchini Nigeria. Mfanyakazi mmoja wa huduma za afya nchini Marekani ambaye alikuwa na uwezekano wa kuambukizwa virusi vya Ebola nchini Sierra Leon alitarajiwa kuwasili Marekani kwa uchunguzi hapo jana kwenye hospitali moja ya jimbo la magharibi la Nebraska. Mkurugenzi mkuu wa afya katika kitengo cha biocontainment kwenye Chuo Kikuu cha Nebraska katika kitengo cha afya, Phil Smith, alisema mgonjwa huyo ambaye hajatajwa jina haumwi na hayuko katika hali ya kuambukiza wengine mgonjwa huyo ataangaliwa kwa muda wa siku ishirini na mmoja ili kuona kama virusi vya ugonjwa wa Ebola vitajitokeza. Jumamosi, hospitali moja ya London ilisema afya ya muuguzi mmoja wa Scotland aliyekuwa akitibiwa Ebola ilizorota haraka katika siku za karibuni na yupo katika hali mahututi. Paulin Kafiki alikuwa akijitolea katika juhudi za kutokomeza Ebola nchini Sierra Leone mwezi uliopita kabla hajaugua. Shirika la Afya Duniani, WHO, linasema zaidi ya watu 20,000 wameambukizwa na virusi vya Ebola, zaidi ya watu 79 wamekufa kutokana na ugonjwa huo. Takriban kesi zote za ugonjwa wa Ebola zimeathiri zaidi mataifa matatu ya Sierra Leone, Liberia na Guinea. Mataifa mengine ambako kumegundulika angalau kesi moja ya ugonjwa wa Ebola ni pamoja na Nigeria, Mali, Senegal, Spain, Marekani na Uingereza. Bunge jipya la Marekani linakutana kesho, huku wa Republican wakidhibiti mabaraza yote mawili, la wawakilishi na Senate, na wa Conservative wakiwa na azma ya kubadilisha baadhi ya sera za Rais Barack Obama. Kiongozi ajaye wa walio wengi katika baraza la Senate, Mitch McConnell, alizungumza na kituo cha televishen cha CNN jana. Alisema kwa sababu Wamarekani walipiga kura kwa serikali iliyogawanyika, bunge linalodhibitiwa na Republican na rais Mdemocratic haimaanishi kuwepo na mvutano. McConnell alisema wapiga kura wanataka mwafaka na maendeleo kwenye masuala muhimu. Kiongozi huyo wa Republican anasema kazi kubwa ya kwanza kwa baraza la Senate itakuwa kuidhinisha bomba la mafuta la Keystone. Wafuasi wanasema litabuni nafasi zaidi za ajira na uhuru wa nishati kwa Marekani. Wapinzani wa Democrat wanaita hili ni janga la kimazingira linasubiri kutokea, na licha ya yote hayo lakini, nafasi chache za ajira zitakuwa za muda. Wa Republican katika mabaraza yote pia wataangalia kutengua sahihi ya Rais Barack Obama ya mageuzi ya huduma ya afya na kuzuia amri yake ya kiutendaji kwenye suala la uhamiaji. Bwana Obama anasema atatumia kura ya turufu kwenye miswada ya Republican asiyofurahishwa nayo. Hata kama wapo wengi kwenye mabaraza yote wa Republican huenda wasiwe na kura za kutosha kubadili matokeo ya kura ya turufu itakayotumiwa, lakini rais anasema anajiandaa kufanya kazi na bunge jipya na anaamini kuna mitazamo ya pamoja kwenye masuala mengi. Mlipoaji bomu wa kujitoa mhanga katika mji mkuu wa Somalia ameua watu watano na kujeruhi wengine kadhaa hapo jana Jumapili. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa wizara ya usalama wa ndani Mhamed Yusuf Osman ameiambia VOA kuwa gari iliyojaa milipuko ililipuka katika wilaya ya wa Waberi karibu na uwanja wa ndege wakati ilipozungukwa na majeshi ya usalama ya serikali. Anasema majeshi ya usalama yaliikimbiza gari hiyo baada ya kuishuku na kuizunguka, lakini mwanamgambo wa Al-Shababu aliyekuwa ndani ya gari alitegua milipuko karibu na magari yaliyokuwa na raia katika barabara hiyo. Afisa amesema raia wanne waliuawa katika shambulizi. Pia watu wengine watano wamejeruhiwa katika shambulizi hilo. Wakazi wanasema milio ya risasi ilisikika baada ya mlipuko. Picha ambazo zimeonyeshwa kutoka Mogadishu zimeonyesha vumbi na moshi mkubwa kutokana na mlipuko huo. Kundi la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi la jana, siku ya Alhamisi. Kamanda wa Al-Shabab Ibrahim Filei na wanamgambo wengine watatu waliuawa katika mapambano na majeshi ya Somalia katika mji wa kusini wa Kurtun Warey mapema wiki hii. Mamlaka ya Somalia imesema wapiganaji wa Al-Shabab wamewaua wanajeshi sita wa Somalia huko Baidoa katika shambulizi kwenye kituo cha kijeshi cha ukaguzi kiasi cha kilomita 250 magharibi mwa Mogadishu. Waasi wa Kiislamu wa Al-Shabab katika siku za karibuni wamesambaza mashambulizi yao katika mji mkuu wa Somalia. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Maafisa wa shirika la ndege la Air Asia wanasema miili minne zaidi imegundulika kutoka bahari ya Java hapo jana, wakati timu ya huduma za dharura ya Indonesia ikiendelea kutafuta mabaki ya ndege ya abiria ambayo ilipotea wiki moja iliyopita hali mbaya ya hewa ilidumaza juhudi za kutafuta watu 162 walioaminika kuwa wameuawa wakiwa ndani ya ndege 8501 maji meusi ya bahari iliyochafuka yaliwalazimisha waogeleaji kurudi hiyo jana baada ya kukaribia kile maafisa wanachoshuku ni eneo kuu la mabaki ya ndege ndege ilianguka ikiwa njiani kutoka indonesia kuelekea singapore wakati wa dhoruba japokuwa hakuna sababu rasmi iliyoelezwa Maelfu ya maafisa polisi na waombolezaji kutoka maeneo yote ya Marekani walikusanyika jana huko New York kutoa heshima kwa ofisa polisi Wen Jin Lu ambaye alipigwa risasi na kuuawa mwezi uliopita katika shambulizi lililopangwa. Meya wa mji wa New York Bill de Blasio na wanafamilia walimsifia ofisa huyo kwenye hotuba zao, ambapo aliuawa pamoja na rafiki yake wakiwa wamekaa ndani ya gari lao la doria Mwishoni mwa mwezi Disemba, mke wa Luu aliyoana naye kwa miezi miwili alijizuia kutoa machozi alipozungumza kwenye mazishi kuhusu shujaa wake. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni hapa Marekani. Bunge jipya la Marekani linatarajiwa kufunguliwa rasmi kesho Jumanne, huku wa Republican wakidhibiti mabaraza yote mawili, baraza la wawakilishi na baraza la Senate. Macho ya Marekani ni kuona jinsi mabaraza hayo yatakavyofanya kazi na rais ambaye ni Mdemokrat. Nimezungumza na Profesa Richard Mshomba wa chuo kikuu cha La Salle, na kumuuliza, nadhani uhusiano wa kikazi utakuwaje kati ya Rais Barack Obama na mabaraza ya bunge. Utakuwa mgumu, kwa sababu hata kabla ya Republicans kuchukua nafasi hii kulikuwa na ugumu tayari, kwa sababu watu wanajua kwamba Obama hatagombea tena. Kwa hiyo kutakuwa na masuala ambayo yatabaki kiporo mpaka uchaguzi wa rais unaofuata. Lakini pande zote mbili zimeongelea kwamba watajaribu walau kuangalia zile sehemu ambazo wanakubaliana waweze kupitisha sera ambazo zitasaidia taifa. Lakini hayo ni mazungumzo tu ya kisiasa. Kusema kweli, tutakachosikia zaidi ni upinzani, na kama tunavyojua, baada ya majuma machache hivi watu wataanza kutangaza kwamba wanagombea urais. Kwa hiyo sehemu kubwa ya majadiliano pia yatakuwa ni katika kuwaangalia hao ambao wanataka kugombea. Profesa Mshomba, umezungumzia swala la kufanya kazi pamoja. Bunge hili jipya ambalo litakuwa na Warepublican wengi limesema litafanya kazi pamoja na utawala wa Obama kwa uzuri zaidi, lakini kama unavyokumbuka, hapo awali kabla ya kuchaguliwa, hawa Warepublican walikuwa wakizungumzia swala la Obama care kwamba watakapoingia ndipo watakapolishughulikia hili. Nalo unaliona vipi? Watajitahidi kubadili hiyo sheria, lakini sidhani watafanikiwa. Wanaweza kupungu-, kwa sababu sheria yenyewe ina ina vipengele vingi sana lakini kui, kuibadili moja kwa moja hawataweza kufanya hivyo, na tayari hata wale baadhi ya watu ambao hapo awali walikuwa ni wapinzani wakubwa wa, wa, wa wanayoita Obamacare, na tayari watu wameshaona manufaa yake. Watu ambao hapo awali walikuwa hawana bima ya afya sasa wanayo. Ni kweli kwamba ilipoanza ilianza na matatizo, kwa sababu watu walikuwa na ugumu katika kuandikisha, lakini re Republicans wataongelea wataongelea ubaya wake, lakini hata wao wenyewe wanajua kwamba hawataweza kugeuza moja kwa moja. Lakini pia wana mpango hawa wa Republican wa bunge, tuseme, kujaribu kuzuia amri yake ile ya kiutendaji kuhusu uhamiaji. Hili unadhani wanaweza kufanikiwa? uhamiaji nayo inavip, na ina vipengele kadhaa, kwa sababu kuna kuna sehemu ya uhamiaji ambavyo ambazo rais anaweza kufanya uamuzi mwenyewe na atafanya kadiri awezavyo. Sasa hapo, katika suala la uhamiaji, kitu ambacho ni kigumu kidogo kusema ni kwamba endapo, kwa mfano, uchaguzi wa urais utakapofanyika, kama Democrats hawatashinda sasa mambo maamuzi ambayo yatakuwa yamefanywa na raisi wakati huu kwa kutumia nafasi yake kama raisi yanaweza kubadilishwa wakati huo, lakini kwa sasa hivi ana mwanya wa kupitisha sheria kadhaa, lakini ndio hizo sheria kama nilivyosema, hatujui kama zitadumu huko mbeleni. Profesa Richard Mchomba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Philadelphia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Uchaguzi wa jopo la baraza la mahakama kwa ajili ya kesi ya mshukiwa wa ulipuaji bomu kwenye mbio ndefu zijulikanazo Boston Marathon, Johar Sanayev, umepangwa kuanza leo Jumatatu. Wiki iliyopita mahakama ya rufaa ilikataa ombi la mawakili wa Sanayev la kuchelewesha kesi au ahamishiwe kwenye eneo jingine. Sanayev mwenye umri wa miaka 21 anakabiliwa na mashtaka thelathini ikiwemo njama na kutumia silaha za uharibifu mkubwa kuhusika katika mauaji ya watu watatu na kwa jeruhi zaidi ya watu 260 kwa kutumia mabomu ya kutengenezwa kienyeji kwenye msongamano wa watu waliokuwa katika mstari wa mwisho wa kukamilisha mbio hizo hapo Aprili 15 mwaka 2013. Anakabiliwa na adhabu ya kifo kama akikutwa na hatia na amekana mashtaka. Israel inafikiria hatua zaidi za kuwaadhibu Wapalestina kwa juhudi zao za kujiunga katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, huku ikiwa imezuia dola milioni 125 za mapato ya kodi iliyokusanya kwa niaba yao. Juhudi za Wapalestina kujiunga na mahakama hiyo yenye makao yake The Hague itapelekea kufunguliwa kwa mashtaka uhalifu wa vita dhidi ya taifa hilo la Kiyahudi, lakini waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliapa kwamba nchi yake haitaruhusu jeshi lake kushtakiwa. Kundi la Islamic State limetoa video mpya ya uongo inamwonyesha mateka mmoja, raia wa Uingereza, akielezea maisha yake ya kawaida katika mji wa Mosul nchini Iraq unaodhibitiwa na wanamgambo hao. Katika dakika nane za video iliyobandikwa katika tovuti za wanajihadi, mateka huyo mpiga picha Jan Kanti anadai maisha huko Mosul ni ya kawaida. Alisema wakazi katika mji wa pili kwa ukubwa nchini Iraq uliochukuliwa na waasi wa Islamic State mwezi Juni mwaka jana hawaishi kwa hofu. Katika video hiyo yenye mtindo wa makala, Kantly anatembelea soko moja, hospitali na kituo kimoja cha polisi. Baada ya majeshi ya waasi kushindwa kutekeleza amri ya kusalimisha silaha zote Januari 2, jumuiya ya Sadek inasema inapanga mkutano mjini Luanda, Angola, Januari 15 na 16, kujadili hatua itakayofuata kuhakikisha kuwa waasi hao wanarejesha silaha. Mwenzangu Mwamoyo Hamza amezungumza na msemaji wa kundi la FDLR la Forge Fils Bazeye kutaka kujua maoni yao kuhusu mkutano huo wa Angola na hatua zao nyingine katika mgogoro mzima angoya tu tutangoya matokeo ya ule mkutano. Lakini nyinyi mtakwenda kwenye huo mkutano? ila tutaenda, jua hatukualikiwa. Lakini mi nawaza wataona kwamba vita haitatatua shida yenye uko hapa. Mi nawaza mambo ingeisha kama wa watu wanakutana na wanaongea. Nyinyi maongezi mnayotaka ni kati ya nani na nani, na yafanyike wapi? kati ya na gavumenti ya Kigali iko tayari lakini hatuwezi rudi kwetu mbele ya ile mazungumzo. Ukiangalia kwamba mlishapewa ilani ya kwamba mwache silaha zenu, na mpaka sasa hivi inavyoonekana, hiyo siku ya mwisho ya tarehe mbili imepita na kulingana na ofisi ya rais Jacob Zuma ambaye anaongoza sadek ni kwamba labda ni asilimia ishirini na nne tu ya askari wenu ambao wamewacha silaha. Nyinyi, kuna hatua nyingine yoyote mnafuata hapo katika kuwacha silaha au ndio hamwachi silaha? Nikusema sisi silaha zote kulia, hatutazikamata tena. Akusema tugombane tu, tena enyewe tunangoa tunangoa uzumia uh, wa mataifa uambie uh, government ya kigari ikiche tuzungumze, tuone namna gani kukaribu kwetu. Hakuna ingine hatuta uh, uh, kamata tena masilaha kugombana tena, lakini kulingana na Sadek ni kwamba bado mna silaha. Wao wanadai kwamba bado hamjaweka silaha zote chini, hakuna hata mayo etu nayo mikononi, pia silaha chini Labda kusema tuzipatie sadeke zote atizazipatia sadeke zote lakini ni prosesi a kama hamjazisalimisha kwa majeshi ya Umoja wa Mataifa, watu watajuaje kama kweli mmeweka silaha chini? Hisi tulishaitika, tulizitia chini, tunaisika kuzipatia sadeke silaha chini, hatutajikamata tena, tuko tayari kuzipatia sadeke na kupatia wapiganaji Sadeke lakini, ile yote ni sambamba, na waambie Rwanda itike tuongee, kisha pana masilaha na watu yote kurudi mara moja kwetu, na hatutarudi kwetu mbele ya mazungumzo. Tungependa tumalize kupana masilaha na watu na mazungumzo. Bwana bazee, kuna wapiganaji wenu wanaopata mia tatu labda mia tatu na hamsini ambao tayari wamesalimisha silaha zao kabisa. Lakini kuna wengine wengi ambao hawajasalimisha silaha. Sasa mkisema mmeweka silaha chini, lakini mnazo, mnaweza kuzichukua wakati wote na kuanza mapigano. Hilo ndio linakuwa tatizo. Wanachosema Sadek ni kwamba kama walivyofanya wale wanajeshi wapiganaji wenu mia tatu na hamsini, na nyinyi wengine mliobaki pia mrudishe silaha zenu. Tunaomba kama tupatia muda wa kumaliza hii kitundo na juhudi za kuipata miili zaidi kutokana na ajali ya ndege ya Air Asia zimezidishwa hapo jana, wakati jamii za Wakristo katika mji wa Surabaya walipowakumbuka waumini waliopotea katika maafa hayo. Mwandishi wetu Ron Cobin anaripoti kutoka Bangkok na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Misa katika makanisa yote Surabaya jana zilikuwa ni kuwakumbuka abiria 162 na wana hewa waliopoteza maisha yao katika ndege ya Air Asia 8501. Maafa hayo kwa kiasi kikubwa ameikumba jamii ya Wakristo huko Surabaya. Kanisa moja limepoteza waumini 40 wakati ndege hiyo aina ya Airbus ilipoanguka kwenye bahari ya Java. Wakati Indonesia ikiwa ni taifa lenye Waislamu wengi, Surabaya ni eneo lenye waumini wa Kikristo walio wachache nchini humo. Mchungaji Benadado Kario Majo kutoka International Christian Assembly huko Surabaya amesema jamii ya ndani imeungana pamoja kutokana na maafa haya. Anasema imekuwa ni wakati wa huzuni kubwa kwetu sote. Pia tumefanya sala za ghafla za usiku tarehe thelathini na thelathini na moja. Tumelifungua kanisa letu kwa dua. Kufuatia matukio haya, tumebadili mahubiri yetu, na hapa tunakabiliana na maumivu makubwa. Kwa hiyo hili liko karibu sana na mioyo yetu, na lengo na mtizamo wetu wote uko kwa watu wetu. Familia ya waathirika zimeishiwa na nguvu wiki moja baada ya ndege hiyo kupotea. Kituo cha kukabiliana na mzozo kimefunguliwa kwenye kituo cha hospitali ya Surabaya, ambapo pia imejitayarisha kupokea miili takriban mia na hamsini. Msako wa miili na mabaki kutoka kwenye ndege hiyo umeingia awamu ya pili hapo jana Jumapili kwa upelekaji wa vifaa maalum ili kuashiria wapi kipo kisanduku cheusi cha ndege hiyo ambacho kimetumika kurekodi baadhi ya mazungumzo Wachunguzi wanakitarajia kisanduku hicho kitabainisha hali ilivyokuwa dakika za mwisho kabla ya ndege kupotea. Kituo cha televishen cha Indonesia jana kiliendelea kutoa ripoti kuhusu ajali hiyo na kuelezea majukumu mazito ya kuipata miili na kuisafirisha hadi Surabaya kutambuliwa rasmi. Maji ya bahari ya Java yamekumbwa na msimu wa monsun na hivyo kuongeza changamoto nyingi katika utafutaji wa miili. Jana Jumapili, takriban wazamiaji 90 kutoka Russia na Indonesia walikuwa na matumaini ya kupata kisanduku hicho, lakini hali mbaya ya hewa baharini ilivuruga juhudi zao. Zaidi ya miali sabini ndege na helikopta zinafanya utafutaji katika eneo la karibu la mlango wa bahari wa Karimata, kilomita 176 magharibi mwa kitongoji cha Kalimantan, huko Pankalanbun. Mkuu wa kamati ya kitaifa ya usafiri salama Tantan Kurniadi amesema timu zinazofanya msako zinatumia picha maalum vinasa sauti vya majini na vifaa vingine ili kukifahamu kilipo kisanduku hicho. takriban wakimbizi milioni kumi na tano na zaidi ya watu milioni sita waliokoseshwa makazi wanatoka katika jangwa la Sahara, Afrika. Kila mwaka maelfu ya watu hao wanarejea makwao. Jina hilo ni refu lakini linaeleweka: kanuni za Umoja wa Mataifa za makazi na mali kwa ajili ya kuwarejesha makazi wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi. Makundi ya misaada na mawakili wanazitambua kanuni hizi kama Pinheiro, waliipa jina la mwandishi wa utafiti wa mpango wa kurejeshea watu waliokoseshwa makazi na wakimbizi makwao. Wamewekwa katika kitabu cha shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR kwa kujitolea ambacho kinatoa maelezo zaidi kuhusu kuwapatia makazi, ardhi na mali. Misingi ishirini na tatu pamoja na haki ya kulindwa kutokana na kukimbizwa kutoka katika nyumba zao, haki ya kuwa na ardhi na uhuru wa kufanya harakati zozote ikiwemo haki ya kurejea kwa uhuru. Pia wamependekeza taratibu za kisheria na kisiasa, ikiwemo kupata fidia zinazoweza kutolewa na serikali, kulinda wakimbizi wote wanaorejea na mali zao. Hivi sasa wanapelekwa katika mahakama kote duniani ili kushinikiza madai yote ya wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi. Chris Haggins ni mkurugenzi wa shirika la utoaji ushauri liitwalo Land Conflict Research lililoko tawa huko Canada. And now the Pinheiro principles, you know, bring in a lot of guidance and recommendations and, uh... Misingi hiyo ya Pinheiro inatoa mwelekezo mzuri, mapendekezo yanayohusu wakimbizi na kupatiwa tena ardhi zao. Misingi hiyo inashirikisha maelekezo yaliyopo ya mifumo ya kimataifa e, siyo sheria ngumu. Kwa hiyo sio lazima kuwakilisha masharti ya serikali au UNHCR, lakini katika maeneo mengine duniani misingi hiyo imetumika kutafsiri mikataba iliyopo. Inajumuisha tume ya Afrika kuhusu haki za watu, inategemea misingi ya Pinheiro wakati inafanya maamuzi ya mashtaka dhidi ya serikali ya Sudan kwa unyanyasaji kwa watu waliokoseshwa makazi katika jimbo la magharibi la Darfur. Tume hiyo iligundua kwamba Khartoum ilishindwa kuonyesha sababu za kuondoa kwa lazima na kubomoa nyumba zao na mali nyingine kutokana na wanamgambo wa Janjewid. Hagins anasema kuna juhudi za kufanya misingi hiyo kuwa sehemu ya mkataba wa amani. Amesema misingi hiyo inashawishi haki za mali na masuala ya nyumba katika mkataba wa amani CPA uliomaliza mapigano baina ya kaskazini na kusini mwa Sudan mwaka elfu mbili na tano. Idadi ya mashirika kadhaa ya kimataifa ikiwemo shirika la chakula na kilimo yalifanya utafiti wa masuala ya ardhi kusini mwa Sudan na kutambua matatizo ikiwemo ghasia, migogoro ya ardhi na haki na maisha ya watu waliokoseshwa makazi na wakimbizi. Kwa mfano, kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuna mashauriano ya ndani na tume zinazofanya kazi kutatua masuala ya ardhi na kutafuta ardhi mbadala kuwahudumia watu hao kama malipo ya fidia. Misingi hiyo pia inalinda wamiliki wa, wa daraja la pili walioweka makazi katika maeneo ya wakimbizi na kushauri serikali kutafuta njia ya kutatua madai yao ya umiliki wa ardhi. Pia Higgins anasema sio rahisi kutekeleza misingi hiyo kila mahali. Anasema amefanya kazi vizuri na mashirika ya Ulaya ambako serikali imeweka rekodi ya umiliki wa ardhi, lakini hiyo si sababu. Kikubwa ni bara la Afrika ambako kuna ardhi nyingi zisizomilikiwa na watu binafsi isipokuwa na jumuiya ya chini ya sheria ya kitamaduni. Inaweza pia ikawa vigumu kwa serikali iliyo dhaifu kulinda wakimbizi wote wanaorejea, hasa katika maeneo ya mbali au ambako utawala wa sheria haujaimarishwa vizuri kuna idadi ya ghasia huko Afrika ambako makabila ya wachache ambao walilengwa na ghasia wana tabia ya kuuza ardhi zao kabla ya kukimbia ghasia. Anasema hili ni tatizo mashariki mwa DRC, Rwanda na Burundi na maeneo mengine ambako watu wa makabila machache walilazimika kukimbia makazi yao. Na mpaka hapo, msikilizaji, ndio tunakamilisha kipindi hiki cha jamii na maendeleo. Usikose kuungana nami Meri Mgawe tena wiki ijayo. Mna ufuatao sasa. Basi ni muhtasari wa habari ukisoma na Mkamiti Kibayasi. Washukiwa wanamgambo wa kundi la Boko Haram wamechukua udhibiti wa kituo kimoja cha jeshi huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, katika mji wa Baga. Wakazi katika eneo walisema kundi hilo la Kiislamu likiwa na silaha waliwazidi nguvu wanajeshi baada ya saa kadhaa za mapambano kwenye kituo karibu na ziwa Chad. Mfanyakazi mmoja wa huduma za afya nchini Marekani ambaye alikuwa na uwezekano wa kuambukizwa virusi vya Ebola nchini Sierra Leone alitarajiwa kuwasili Marekani kwa uchunguzi hapo jana kwenye hospitali moja ya jimbo la magharibi la Nebraska. Mkurugenzi mkuu wa afya katika kitengo cha biocontainment kwenye chuo kikuu cha Nebraska katika kitengo cha afya Phil Smith alisema mgonjwa huyo ambaye hajatajwa jina haumwi na hayuko katika hali ya kuambukiza wengine. Bunge jipya la Marekani linatarajiwa kukutana kesho, huku Warepublican wakidhibiti mabaraza yote mawili, la wawakilishi na Seneti, na Waconservative wakiwa na azma ya kubadilisha baadhi ya sera za Rais Barack Obama. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riyami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwa herini na asubuhi njema kutoka Washington DC.