kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibuni kwa matangazo yetu asubuhi ya subuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki ni saa 11 alfajiri afrika ya kati leo ni jumatano disemba 17 mwaka 2014 naitwa ester gidhuiuot nami ni meri mgawe Katika vidokezo vya habari zetu asubuhi ya leo, jaji mkuu nchini Tanzania jiuzulu hapo jana kutokana na kashfa ya Tegeta Escrow. Je, wachambuzi wana maoni gani? Ni hatua ambayo ilikuwa imechelewa sana. Baada ya hili sakata la Escrow kuibuka bungeni, alijitokeza kuwa mtetezi wake nambari moja. Tukiwa bado katika suala la ufisadi uliogubika Tanzania, mchambuzi mwingine wa masuala ya kisiasa atoa maoni yake. Kimsingi utakuta kwamba ulipikizaji wenyewe unafanyika kwa njia za kiporaji, lakini uporaji wenyewe ambao unakuwa una baraka za kisheria, kwamba mifumo ya kisheria inakuwa imewekwa kuruhusu mambo hayo kutokea. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza habari za dunia na Meri Mgawe. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Mun jana Jumanne aliongoza shutuma za dunia dhidi ya kundi la Taliban na Pakistan za chache baada ya kundi hilo la wanamgambo kudai kuhusika na mauaji ya halaiki ya karibu watu wa 150 wengi wakiwa wanafunzi vijana. Katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amesema hakuna sababu inayoweza kutolewa kuhalalisha ukatili huo na kusema kuwa mauaji hayo katika shule ya kijeshi kwenye mji wa Peshawar nchini Pakistan ni ya kikatili dhidi ya watoto wasio na hatia. Serikali ya Uturuki imetenga siku moja kwa ajili ya kuomboleza waliokufa, wakati mshindi wa tuzo ya amani ya lauret Malala Yusufzai aliyepigwa risasi miaka miwili iliyopita na Taliban akitoa wito wa kuwa na umoja kupinga ugaidi. Jeshi la Uganda limesema karibu waasi elfu moja wa kundi la M23 wametoroka kambi yao kabla ya muda wao wa kurejeshwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa jeshi, Luteni Kanali Padi Ankunda, amesema wapiganaji hao walionesha wasiwasi juu ya usalama wao endapo wangerudishwa DRC. Ankunda waliwasiliana kwa njia ya mtandao wa Twitter akisema kuwa serikali ya Uganda sasa inawasaka wapiganaji hao waliotoroka. DRC iliahidi kutoa msamaha kwa wapiganaji watakaokubali kujisalimisha wenyewe. Maafisa wa usalama nchini Sierra Leone wanapanga kufanya msako wa nyumba kwa nyumba kote kwenye mji mkuu wa Freetown kuwakamata wagonjwa wa Ebola waliojificha. Freetown imekuwa kituo cha mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ikiripoti zaidi ya kesi mpya 130 katika wiki ya kwanza ya Desemba, theluthi moja ya nchi nzima. Katika taarifa yake, Rais wa Sierra Leone Bai Koroma aliwaambia wakazi wa Freetown, msiwafiche watu wanaougua, wakati wa wafanyakazi wa afya walipoanza kutembelea nyumba hizo jana. Taarifa hiyo inasema msako huo una lengo la kupata kila mgonjwa ili kudhibiti kusambaa kwa virusi vya Ebola. Na kufuatia shutuma za rushwa zilizogubika nchini Tanzania na kuleta kashwa katika serikali, nchi hiyo imeshauriwa kuwa na kamati maalumu katika bunge inayoweza kushughulikia mikataba mbalimbali kama vile ya nishati ambayo mara nyingi inakuwa na ushawishi wa rushwa. Sauti ya Amerika imezungumza na mbunge wa Bariadi Mashariki John Cheyo, naye anatoa maoni yake. Mikataba yote mikubwa ingeangaliwa pia na kamati ya bunge inayohusika kwa mfano, kama kamati ya nishati iangalie mikataba ambayo inayoingiwa kwa ajili ya nishati, hiyo itaweza kuleta udhibiti ulio mzuri zaidi, kwa sababu tumekuja kugundua e, ni, ni kikundi kidogo tu ambacho kiko serikalini ambayo, ambayo kinaiangalia hiyo mikataba inayokubaliwa, na hii tumepata hasara kubwa kwa mikataba ya madini tunaendelea kupata matatizo kwenye mkataba ya nishati na vitu kama hivyo. Ulimwengu wa sasa ni uamuzi shirikishi, na kama unaweza ukashirikisha wananchi wenyewe kwa kupitia bunge lao, mi naona hiyo ndiyo njia mojawapo ya kuweza kumaliza haya matatizo ambayo tunaonao ya ufisadi mkubwa. Ni mbunge wa Bariadi Mashariki John Chewa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bariadi. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry jana Jumanne amekutana na mpatanishi mkuu wa Palestina Saib Erikat kabla ya pendekezo la azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo litatoa tarehe ya mwisho ya Israel kuondoka maeneo ya Palestina. Mazungumzo hayo yalifanyika mjini London, yalifuatia juhudi za Keri Jumatatu kusimama na kutathmini hali ambayo ni pamoja na mazungumzo na waziri mkuu Benjamin Netanyahu huko Rome na mawaziri wa mambo ya nje ya Ufaransa, Uingereza, Ujerumani na Paris. Katika mkutano na waandishi wa habari kwenye ubalozi wa Marekani mjini London, Keri alisema wakati umefika kupunguza joto na mvutano baina ya, baida ya wa Israel na Wapalestina ilikuwe pana fursa kutafuta suluhu ya amani. Ikulu ya Marekani imesema Rais Barack Obama amekubali kutia saini azimio la kuruhusu vikwazo zaidi dhidi ya Russia kwa mchango wake katika mzozo wa Ukraine. Azimio hilo lililotangazwa na Seneti wiki iliyopita pia linatoa mamlaka kwa rais kutoa dola milioni mia tatu hamsini za msaada wa kijeshi wa silaha za sumu na zile zisizokuwa na sumu kwa serikali ya Ukraine. Msaada huo muhimu ni pamoja na vifaru, mizinga na ndege za upelelezi zisizokuwa na rubani. Azimio hilo pia lina mhitaji rais kuweka vikwazo vipya katika sekta za ulinzi na nishati za Russia, kama makampuni ya Russia yatapeleka vifaa vya kijeshi Ukraine, Georgia, Moldovia na Siria. unasikiliza kumekucha afrika ni matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka huko nchini tanzania ambapo mwanasheria mkuu wa tanzania jaji frederick werema amejiuzulu hapo jana katika taarifa rasmi iliyotolewa na ofisi ya rais huko tanzania jaji werema alisema ameomba kujiuzulu kwa sababu ushauri wake kuhusiana na swala la akaunti ya tegeta escrow haukueleweka na umechafua hali ya hewa. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mbunge wa Singida kwa tikiti ya cha, Chadema, Tundu Lisu, ambaye pia ni mwanasheria na kutaka kujua alivyopokea habari hizo. ni ni hatua ambayo ilikuwa imechelewa sana. Kwa nini unasema hivyo? Eh, baada ya ya ya hili sakata nani la, Richmond, la, la, la escrow ku- kuibuka bungeni alijitokeza kuwa mtetezi wake nambari moja, mpaka kufikia hatua ya taarifa ya uchunguzi ya kamati ya hesabu za serikali kutoka, bado alikuwa anang'ang'ania kwamba mambo yaliyofanyika yalikuwa sahihi. Hata baada ya kuonekana wazi kwamba alishapoteza imani ya wabunge, aliendelea kuwa mkaidi. Kwa hiyo leo anatangaza kujiuzulu, ni ni ni ni, ni, ni long overdue kwa kweli, alitakiwa hii hatua ilitakiwa ichukuliwe muda mrefu uliopita. na ungependa kuona hatua zaidi, au nafikiri hili peke yake linatosha? Halitoshi hata kidogo. Kwa kwa kwa ushahidi tu ulio ulioonyeshwa na kamati ya PAC PAC, kuna kila sababu ya kuamini kwamba kulikuwa na makosa makubwa ya jinai, makosa ya matumizi mabaya ya madaraka, makosa ya ufisadi, makosa ya rushwa Tumeletewa taarifa za kibenki zinazoonyesha mawaziri walipokea mabilioni ya shilingi. Hii kwa vyovyote vile ni rushwa, ni haielezeki kwa namna nyingine yoyote eh? Eh, wa, watu walikaa wali wakala njama wakafanya maamuzi yaliyopelekea shilingi bilioni mia tatu ishirini na moja kutolewa kwa namna ambayo sasa inajulikana ilikuwa si, si halali Haya ma, ma, masuala hayawezi yakaishia tu kwa wao kujiuzulu. Kujiuzulu ni, iwe ni hatua ya kwanza tu. Hatua nyingine za za za za, za kisheria zinatakiwa kuchukuliwa. Ni wazi kwa kwa mimi, mimi ni mwanasheria, kuna makosa lukuki hapa ya, ya jinai ambayo yanatakiwa ya, yashughulikiwe ni Tundulisu, mbunge wa Singida Mashariki kwa tikiti ya CHADEMA akizungumza na Sauti Amerika. Na tukiwa bado huko Tanzania, kumekuwa na maoni mbalimbali mbali kutoka kwa wasikilizaji wetu wanaotufuatilia kwenye Facebook na mara baada ya kutoka kwa taarifa ya kujiuzulu kwa mwanasheria mkuu wa serikali huko, Jaji Frederick Werema, kufuatia kashfa ya IPTL na akaunti ya escrow, mwenzetu Idi Ligongo anasoma maoni hayo kutoka Facebook. Na Meri Mgawe na Esta Gidhu, kama unavyojua e, habari hii ya kujiuzulu kwa mwanasheria mkuu wa Tanzania Jaji Fred Werema imepokelewa na watu kwa hisia tofauti. Tukiangalia maoni kutoka katika ukurasa wetu wa Facebook hivi sasa, ni naye Adam Pastori wa soko kuu Shorombo, Tanzania, yeye anasema, kwa kweli nampongeza sana Werema kwa maamuzi hayo, maana wananchi wamewaandama sana wahusika escrow, wa sakata la escrow wakiombwa wajiuzulu. Mpelwa Sekela Nyanda wa Geita, tanzania Tanzania, anasema Welema kujiuzulu hiyo si suluhu, na kama ana matatizo basi wangekaa meza moja na kumaliza mgogoro inayowaandama. Saidi Muhunzi yeye anasema katangulia mbele za haki, bado Maswi Tebaijuka, Mohongo na Pinda. Project John Yusuf yeye anasema bora ninyi Marekani, maana watu kama hawa huwa mnawafilisi Tanzania, hasa CCM inafuga mafisadi na inawatumia watetezi wa haki za Watanzania. Huu ni ujanja ujanja tu. Johnson Kiaruzie anasema mimi naona serikali haijatenda haki. Huyu mtu alitakiwa kufukuzwa na kupelekwa mahakamani na mali zake zifilisiwe. Siyo mazingaombwe wanayetufanyia sisi Watanzania. Tumechoka na serikali ambayo inakumbatia wezi. Pansk Vitalis anasema watajiuzulu mmoja baada ya mwingine. Na mwisho kabisa, ambaye pia ametuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na kujiuzulu kwa mwanasheria mkuu wa Tanzania ni Rashid Chilumba wa Redio Eboni, Iringa, Tanzania. Anasema hatua ya mwanasheria mkuu hakika imekawia, alipaswa kuchukua maamuzi ya aina hii mapema sana. Hata hivyo ameweka njia ya wengine wanaoshutumiwa kuwachia ngazi. Basi Esther Gihywat na Meri Mgawe, haya ndio mambo jinsi yalivyokuwa, baada ya tu ya taarifa ya mwanasheria mkuu wa Tanzania kujiuzulu. Asante sana Idi Ligongo. Ni maoni ya wasikilizaji wetu wanaofuatilia katika ukurasa wetu wa Facebook kufuatia kujiuzulu kwa aliyekuwa mwanasheria mkuu wa serikali. Endelea kuwa nasi kwenye Facebook, tunapatikana kama VOA Swahili. Na wakati huo huo nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Dar es Salaam Dkt. Ngwanza Kamata, na kwanza nikamuuliza maoni yake juu ya, ya kashfa nyingi nyingi za fedha nchini Tanzania ambazo hapo nyakati za nyuma hatukuzisikia nchini humo kama ilivyo katika nchi jirani ya Kenya. Kinachotokea sasa Tanzania ambacho hakikutokea huko nyuma, e, inaweza ikawa ni kiashiria cha mabadiliko makubwa ambayo yamefanyika katika uchumi au mfumo wa uchumi wetu uh, ambao kwa kweli kwa muda mrefu sana e, ulikuwa unatofautiana na mfumo ambao uh, Kenya walikuwa wakiufuata. E, Tanzania kwa muda mrefu mpaka karibu mwishoni mwa miaka ya themanini, ilipoamua kuachana na sera za ujamaa na kukumbatia mfumo wa kibepari mamboleo ambao unaitwa neoliberalism kwa hivyo kenya ambayo ilikuwa huko nyuma ikiendelea na mifumo hiyo ya kibepari kwa hivyo unaweza ukasema kwamba kwa kweli mimi nadhani haya yanayotokea sasa katika tanzania yanaweza yakawa ni kielelezo cha mabadiliko hayo ya aina ya mfumo huu mpya ambao tanzania imekumbatia sasa ningependa kuongezea pia hapo hapo kwamba e, mfumo huu una changamoto zake na una mbinu zake, kwa sababu ni mfumo mmoja ambao unaruhusu ulimbikizaji wa mali kwa watu binafsi au makampuni kwa njia zozote zile, na pengine zikafanyika hata kwa mifumo ya kisheria lakini ki, kimsingi utakuta kwamba ulimbikizaji wenyewe unafanyika kwa njia za kiporaji, lakini uporaji wenyewe ambao unakuwa una baraka za kisheria, kwamba mifumo ya kisheria inakuwa imewekwa kuruhusu mambo hayo kutokea ingine. Katika kujumlisha haya yote, unadhani mm, yataelekea wapi? Na nchi iko wapi katika swala hili lote la kashfa hizi nyingi nyingi za fedha, na wananchi bado wamo kwenye tabu? Nadhani na, na, nchi, nchi iko katika wakati e, mgumu e, kwa maana ya mambo mengi e, mazito ya mwaka huu yametokea na yataendelea mpaka mwakani kwa sababu mwaka huu kumekuwa na huo mchakato wa kutengeneza katiba mpya, lakini sasa wakati tunamaliza mwaka, ndio tunamaliza mwaka kwa kashfa hii nzito ya, ya, ya escrow na uchaguzi siku ya Jumapili wa serikali za mitaa, ambao unaweza ukawa ni kipimo cha huko tunakokwenda katika chaguzi, kwa mfano uchaguzi wa upiga kura wa, wa maoni kuhusu katiba na baadaye mwezi wa kumi tuta a tunapiga kura kwa ajili ya kuchagua e, u, u, u, uongozi mpya wa nchi, kwa maana ya rais na na wabunge na madiwani. Hiyo itatokea mwezi wa kumi. Kwa hivyo ni, ni mambo mengi sana yatatokea sasa. Haya yote yaliyotokea mwaka huu, kwa sababu ndio tunamaliza mwaka, yana maana gani katika safari hii tunayokwenda nayo kuendea mwakani katika upigaji kura ya maoni kwa ajili ya katiba na upigaji kura kwa, ya uchaguzi mkuu, haya yanayotokea sasa, mi nadhani yanaweza yakawa na athari e, katika kuwafanya watu wafikirie upya e, uhusiano wao e, kwanza uhusiano wao na na, na, na, na viongozi waliopo sasa hivi. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Dr. Ng'wanza Kamata akizungumza na Sauti Amerika kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Sauti Amerika. Polisi wamepata mwili wa mkongwe wa kivita ya Iraq aliyetuhumiwa kuwa wanafamilia ya watu sita Jumatatu katika kitongoji cha Filadelfia, Pensylvania. Mwanasheria wa wilaya hiyo alithibitisha kwamba maiti iliyopatikana Jumanne ni ya mwanamne huyo mwenye umri wa miaka thelathini na tano Bradley William Stone. Maiti yake iligunduliwa karibu na nyumba yake. Miongoni mwa wale wanaotumiwa kuuawa na Stoni ni pamoja na mke wake wa zamani, mama mkwe wake wa zamani, na bibi mkwe wa zamani. Maafisa kumi wa vyeo vya juu wa Bosnia na Serbia walikamatwa Jumanne kwa tuhuma za kuwaua dazani za raia wa wenye imani ya Kiislamu katika vita vya mwaka 1992 na 1995. Polisi nchini Bosnia jana Jumanne waliwakamata maafisa wa zamani wa jeshi la polisi wakati wa operesheni zao katika baadhi ya maeneo kaskazini mashariki mwa nchi. Wanaume hao wanashutumiwa kupanga, kuongoza na kushiriki katika operesheni za Julai mwaka 1992 ambapo raia wakiwemo wanawake na watoto waliuawa ndani ya nyumba zao kaskazini mashariki wa kijiji cha Lokanj. Watu sitini na saba kati yao baadaye walipigwa risasi na kuuawa. Mabomu mawili ndani ya gari yamelipuka Jumanne kusini mwa mji mkuu wa Yemen na kupiga katika basi la shule lililokuwa linasafiri karibu na mkusanyiko wa waasi wa Shia na kuuwa watu ishirini na tano ikiwemo wanafunzi wengine kumi na tano. Vyanzo vya habari vinasema shambulizi katika eneo la rada kwenye jimbo la kati la Albaida lililenga nyumba ya kiongozi wa waasi wa Shia wanaojulikana kama Houthi. Shutuma zimerushwa kwa wanamgambo wa Al Qaida. Haijulikani kama watu wengine kumi waliuawa kwenye shambulizi walikuwa wapiganaji wa hasi. Ni Sauti Amerika Washington. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International linasema waasi huko mashariki mwa DRC wameua takriban raia 184 tangu mwezi Oktoba. Mwandishi wa Sauti Amerika Gabe Joslo anaripoti kutoka Nairobi na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Katika utafiti ambao ulichapishwa jana kundi la Human Rights Watch limeelezea ukatili wa kutisha kwenye eneo la Beni lililoko mashariki mwa DRC, ambapo mashahidi wamesema waasi wamekuwa wakiwakatakata raia kwa mapanga pamoja na mashoka na kuwapiga risasi wengine kila wanapovamia vijiji. Katika moja ya matukio mabaya sana kuwahi kutokea, makundi ya ndani katika eneo hilo yanasema kuna wakati mmoja takriban watu hamsini waliwawa usiku mmoja katikati ya mwezi Novemba. Mashambulizi hayo yanaaminika kutekelezwa na kundi la Allied Democratic Forces, ADF, kikundi cha Kiislamu ambacho kilianza uasi kwenye taifa jirani la Uganda katikati ya miaka ya tisini. Mtafiti mwandamizi wa Human Rights Watch, Ida Soya, anasema ghasia zinaonekana zinafanywa kwa lengo la kusambaza vitisho. Washambuliaji like on... wamefika huko, wakati mwingine wakijifanya wanajeshi wa Kongo na kujiingiza katika jamii na kujidai wanataka kuwalinda raia, na baadaye nyakati za usiku wanawageuka na kuanza kuwakatakata na kuwaua. Soya anasema kwamba HRW iliweza kuthibitisha vifo 184 kutokana na mashambulizi kati ya Oktoba na Disemba mwaka huu, lakini huenda idadi halisi ikawa kubwa zaidi. Anaelezea kuwa mashambulizi ni ya kikatili sana kuliko yale yanayofanywa na ADF na washambuliaji wanazungumza lugha ambayo kawaida haizungumzwi na kundi, ikielezea kwamba makundi mengine ya silaha pia huenda yanahusika. Kile tunachokifahamu ni kwamba mashambulizi haya ni mabaya mno, na idadi ya watu wanaoishi huko wanashambuliwa, na hawajui wapi wa pa kukimbilia ili kuokoa maisha yao. Jeshi la Congo la FRDC linalosaidiwa na walinda amani wa Umoja wa Mataifa limekuwa likipambana na ADF tangu mwezi Januari na wamewakimbiza waasi kutoka kwenye vituo vyao vikuu huko mashariki mwa DRC. Mkuu wa jeshi la kulinda amani katika Umoja wa Mataifa MONUSCO Madn Kobler anaiambia Sauti ya Amerika kuwa kiasi cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa elfu moja na mia mbili wakiwemo wanajeshi wa Tanzania wanafanya kazi pamoja na wanajeshi wa Congo elfu nane. Anasema kuna changamoto nyingi zinazopinga kundi linalotumia mbinu za msituni katika maeneo magumu. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Makala ya vijana hivi leo, tunamulika elimu huko Tanzania, ambapo vijana watoto na kinamama nchini humo wana changamoto nyingi, mojawapo ikiwa elimu. Taasisi mojawapo nchini humo iitwayo Jenga Foundation inamulika changamoto hizo na kujaribu kuwaondoa watoto katika ufukara kupitia elimu. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwanzilishi wa taasisi hiyo na soro Basalama, na kwanza akamuuliza namna wanavyowasaidia vijana wakiwa katika shule nchini humo. Jenga ni foundation iliyoiunda yu yu mwaka ya juzi kwa ajili ya kuwa na mfumo kamili wa kuweza kushiriki katika kusaidia ndugu zetu Tanzania katika masuala ya afya na elimu, watoto katika elimu na kinamama katika afya. Sasa unaposwangalia suala zima la watoto na kinamama hawa, kwenye jamii ndio watu ambao wanaonekana kwamba mara nyingi wanakuwa hawapati nafasi na pengine hilo ndo limekusukuma kuweza kuanzisha Jenga Foundation. Yapi ambayo mnasaidia kina mama na yapi mnasaidia watoto? Lengo ilikuwa ni, ni kusaidia watoto kwa sababu kama, kama hali halisi inavyojulikana watanzania wengi katika maisha uh, magumu, uh, katika mahitaji yao kila siku, na katika kutafakari jinsi gani na sisi tutajishirikisha kupunguza kadhia za ndugu zetu kwa nyumbani, nikaona nika, kwamba nianzishe chombo kwa ajili ya kusaidia. Sasa nikashirikiana na wenzangu wachache, lakini hasa ilikuwa kuwalenga watoto kwamba kama wanavyosema wanafasafa ona, ona, kwamba ili, ku, ku, ili kutengua mzunguko wa, wa mfumo wa fukara ni kumwelimisha mtoto, na mimi nikaongezea kwamba ili mtoto awezi kudumu katika mfumo wa elimu lazima awe na mama ambaye ana afya bora na mzalishaji na mzali hivyo ndio vigezo vya ili mama awe na nafasi ya kumsaidia mtoto. Kwa hiyo uh, ndio tukaweza, ndio tukaona haja ya kuunganisha ma, ma, ma, mahitaji hayo mawili kuwa, kuwa katika kundi moja na kuweza ku, kujikita nayo na tuna, tumelenga kuwasaidia kina mama katika afya ili waweze kuwa na nguvu za kuweza kuzalisha na kumsaidia mtoto na kumsaidia mtoto katika elimu. Sawa kabisa. Sasa katika hii mradi, katika mradi huu, yale ambayo mmeshayafanya yafanya, tunafahamu mengi, wanakutana nayo changamoto, ni nyingi sana sana, hasa za kusaidia upande wa kina mama na watoto. Yale ambayo tayari mmekusha yafanya na kwenye nchi zipi, ni yapi hasa? Well, uh, rasmi tumeanza miradi yetu ni mwaka huu, kwa sababu mwanza tulikuwa tunafanya uh, studi za ku, mazingira mbalimbali, na tumeona kwamba sehemu nzuri ya kuanza ku au ni muhimu sana, ni swala la afya. Kwa hiyo uh, Dr. Habibu alikwenda Tanzania na akakushirikiana na na, na, na local uh, centers, akaweza kupata ripoti nzuri tu ya, ya, ya, ya upande wa afya kupitia na clinic centers uh, chache Tanzania, na tukaona kwamba tuanze na mradi wa malaria, kwa sababu malaria imekuwa ni kadhia kubwa Tanzania, asilimia uh, 95 Uh, Watanzania wamekuwa affected with malaria more than twice sasa na, na tukakuta kwamba kuna asilimia arobaini ya wrong diagnosis. Hiyo ni ni, ni milioni tano milioni nne mpaka milioni tano na nusu kwa mwaka ambao makadirio tuliwapata ni kwamba milioni kumi na moja wa Tanzania wanakwenda hospitali kwa ajili ya malaria uh, nakua kuna kuna ya, ya, ya na ripoti kupata kuta na malaria kwa hiyo hiyo ni asilimia kubwa sana. Kwa hiyo sisi tukajikita katika, katika malaria. Kwa hiyo baada ya kumaliza uchunguzi wetu na, na tuko katika, katika mradi huu ambao rasmi ndio utakuwa mradi wa kwanza. Of course tulifanya uh, study nyingine ya mradi wa elimu kwa watoto ambao tutakuta kwamba kuna, kuna upungufu mkubwa sana wa education material kwa, kwa watoto sasa tuka conclude katika projekti yetu hiyo ni kukun, to compile education material to software, ili iwe convenience katika mazingira yote na maeneo yote, na mnapowasaidia watoto unaweza ukaielezea kwa urahisi zaidi kwa mtu kufahamu hasa ni kitu gani kitafanyika hapa. ya, ni kweli tunachofanya kwamba i tulipata msaada mzuri kutoka uh, few universities hapa uh, Marekani na vilevile tuna tuko katika mawasiliano ya karibu na, na, na, na kampuni moja kubwa ya kompyuta ya ambayo pia iko tayari kutusaidia kukamilisha mradi huu uh, tunachofanya kwamba tunachukua silabasi za darasa la kwanza mpaka la saba na ku uh, ambazo tunazitia tunazi, katika software alafu tunazi install katika uh, laptop. Kwa hiyo gharama ni kwamba mtoto tu tupate apate uh, laptop ile Akishapata laptop anapata material kuanzia darasa la kwanza mpaka la saba. Kwa hiyo, umepunguza kiwango kikubwa sana cha kusearch education material, kwa hiyo umepunguza gharama kwa kiwango kikubwa sana. Vile vile tunakuwa tume standardize education system, kwa hiyo mazingira yako hata kwa kikwazo cha wewe kupata uh, material ya kutosha. Kikwazo ni kwamba ipatikane gharama ya mara moja tu ya kuweza kuhakikisha unapata una ile laptop katika mazingira yote uliokuwa nayo. Ni Nasoro Basalama mwanzilishi wa Jenga Foundation akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon jana Jumanne aliongoza shutuma za dunia dhidi ya kundi la Taliban la Pakistan saa chache baada ya kundi hilo la wanamgambo kudai kuhusika na mauaji ya halaiki ya karibu watu mia moja hamsini, wengi wakiwa wanafunzi vijana. Katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amesema hakuna sababu inayoweza kutolewa kuhalalisha ukatili huo. Jeshi la Uganda limesema karibu waasi elfu moja wa kundi la M23 wametoroka kambi yao kabla ya muda wao wa kurejeshwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa jeshi, luteni kanali Padi Ankunda, amesema wapiganaji hao walionyesha wasiwasi juu ya usalama wao endapo wangerudishwa DRC. Maafisa wa usalama nchini Sierra Leone wanapanga kufanya msako wa nyumba kwa nyumba kote kwenye mji mkuu wa Freetown kuwakamata wagonjwa wa Ebola waliojificha. Mwisho wa matangazo yetu Kumekucha Afrika Asubuhi, yaliyoungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri ya Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Este Gidhu Yuart, na hapa studio nimeshirikiana naye Meri Mgawe. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.