Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya saa, saa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC, Bifatu Bensuda, anasema anasitisha uchunguzi wa tuhuma za uhalifu wa vita katika jimbo la Darfur nchini Sudan. Bi Bensuda aliliambia baraza la usalama jana kwamba baraza hilo halijachukua hatua za kutosha kumkamata Rais Omar Al Bashir, anayetumiwa kupanga mauaji ya kuangamiza kabila moja dhidi ya jingine na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Mashtaka yanatokana na vita vya serikali ya Sudan dhidi ya uasi huko Darfur kuanzia mwaka elfu mbili na tatu. Akilihutubia baraza la usalama, Bi Ben Suda amesema hana njia nyingine isipokuwa kuweka kando kazi za uchunguzi katika kesi dhidi ya bwana Bashir na kutumia rasilimali alizonazo kwa mambo mengine yenye umuhimu na dharura zaidi. Bwana Bashir alifunguliwa mashtaka na ICC mwaka elfu mbili na tisa, lakini hajajiwasilisha mbele ya mahakama hiyo hadi hii leo, wala kukamatwa na nchi wanachama zinazounga mkono ICC. Mwanaharakati wa haki za kiraia Marekani, kasisi Al Sharpton amepanga maandamano makubwa hapa mjini Washington hii leo, yanayotarajiwa kuanza hivi sasa, kulalamika dhidi ya kile wa Marekani wengi wanaeleza ni ukatili wa polisi na ukosefu wa haki wa kiraia kwa raia walio wachache. Kiongozi huyo wa mtandao wa kitaifa National Action Network na mtangazaji wa kipindi katika televisheni ya MSNBC ataungana karibu na White House kwenye uwanja wa Freedom Plaza na familia za Wamarekani wane wanaume wenye asili ya Kiafrika waliouliwa na polisi au watu wanaodhaniwa ni maafisa wa usalama wataandamana na maelfu ya watu wengine kwa mwenendo wa kilomita tatu hadi majengo ya bunge wakitoa wito wa mageuzi kamili juu ya jinsi polisi wanaofanyiwa uchunguzi na jinsi wanavyotumia nguvu dhidi ya watuhumiwa. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mazungumzo ya Umoja wa Mataifa juu ya kufikia makubaliano ya namna ya kupunguza mabadiliko ya hali ya hewa yanaendelea hii leo, siku moja baada ya siku ya mwisho iliyopangwa kumalizika kwa mazungumzo hayo mjini Lima, Peru. Mazungumzo yamekwama kwa sababu mataifa tajiri na maskini hayajaweza kutanzua tofauti kati yao juu ya namna au nani anabidi kuwajibika na kupunguza uchafuzi wa hewa na gesi za namna ya kugawanya gharama za kupunguza gesi hizo limekuwa swala kuu la mvutano kati ya pande hizo mbili. Mataifa yanayoendelea katika mkutano wa Lima yamekuwa yakihimiza wazo la muda mrefu kwamba mataifa tajiri yanalazimika kubeba mzigo mkubwa zaidi katika tatizo hili la kuongezeka kwa hali ya joto duniani. Lakini waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry siku Alhamisi, ya Alhamisi amesema zaidi ya nusu ya uchafuzi wa hewa duniani unatokana na mataifa yanayoendelea. Wanamgambo katika jimbo la kusini la Afghanistan la Helmand wamewashambulia kwa bunduki na kuwaua wafanyakazi kumi na wawili waliokuwa wanaondoa mabomu yaliyotegwa ardhini katika jimbo hilo, na wakati huo kutokea shambulio jingine la bomu na la kujitoa mhanga katika mji mkuu wa Kabul na shambulio la bunduki katika mahakama kuu ya nchi hiyo. Polisi wanaripoti kwamba wanajeshi wa Afghanistan walijibu mashambulio ya bunduki katika jimbo la Helmand yanayodaiwa yamefanywa na wanamgambo wa Taliban. Inaripotiwa shambulizi wane waliuliwa na watatu walikamatwa. Mapema hii leo polisi wa Afghanistan wanasema mshambulizi wa bunduki alimua afisa wa cheo cha juu katika mahakama kuu ya nchi hapo Kabul. Aliuliwa karibu na nyumbani kwake katika kitongoji cha mji mkuu. Na hii leo pia kulitokea na mlipuko wa bomu lililoharibu basi la wizara ya ulinzi. Haijulikani bado idadi ya majeruhi kutokana na shambulizi hilo na serikali ya Sierra Leone imepiga marufuku sherehe za Krismasi zitakazofanyika hadharani ili kupunguza uambukizaji wa virusi vya Ibola. Msemaji wa serikali Abdullahi Bayataya amewaambia waandishi habari jana kwamba sherehe zote za hadhara hadharani zitapigwa marufuku kuanzia Disemba 20 kwa siku tano kabla siku kuu ya sikukuu ya mwisho wa mwaka. Hata hivyo, amri hiyo ya serikali haitozuia watu kuhudhuria sherehe za Krismasi kanisani. Msemaji huyo anasema hatua hiyo ina lengo la kupunguza uwezekano wa watu kugusana hadharani ili kupunguza uambukizaji wa virusi hivyo vya hatari. Wakosoaji wanasema hatua hiyo haitosaidia katika kudhibiti ugonjwa huo shirika la afya duniani who limeeleza wiki hii kwamba sierra leone ndiyo nchi ambayo imeathiriwa zaidi na mlipuko wa ugonjwa huo wa hatari huko afrika magharibi mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na basi, msikilizaji, kama tulivyokuambia hapo awali, leo ni siku ya Ijumaa, ambapo tunamulika swala zima la usafiri wa umma katika mjadala wetu wa live talk. Kama wengi tunavyofahamu, usafiri wa umma ni kiungo muhimu cha usafiri barani Afrika na duniani kwa ujumla. Mamilioni ya watu hutumia usafiri wa umma kila siku kenaonya shughuli zao mbalimbali za ujenzi wa taifa. Basi leo katika live talk tunamulika zile kero kero mbalimbali zinazowakabili wasafiri wa umma wanapokuwa kwenye usafiri wa umma kila siku katika eneo zima la Afrika mashariki na ya Kati. Na leo basi katika mjadala wetu kwenye live talk tunao kutoka nchini Tanzania kaimu mkurugenzi wa mtandao wa TGNP Lilian Liundi. Lilian Liundi, karibu live talk. Asante sana sana. Haya, na hali kadhalika tunaye kutoka nchini Kenya, mwandishi wa habari Grace Kariuki. Karibu Grace Kariuki. Asante sana. Haya, basi hii leo kama anavyosema, tunamulika matatizo mbalimbali wanayokutana mbali nayo wasafiri wa, wa umma. Labda nikianza nawe Grace kutoka kule nchini Kenya, yale ambayo unaweza ukatueleza kwamba unafahamu kila siku wasafiri wa, wa umma wanakutana nayo kwenye usafiri kila siku. Karibu, tueleze unayoona huko kwa upande wako. Kwa upande wangu naweza sema kuna kero nyingi ambazo watu hukutana nao kila siku, wakati wanapata kutumia usafiri wa wa, ura, wa raia, na haswa ninaweza panda kumulika upande wa wanawake ama wasichana wakati wanapotaka kusafiri kwenda mjini ama pale popote pale, wa, wa ambapo wanapata kutumia usafiri wa mwananchi wa kawaida unapata wanapoenda kule katika wanapofika stage, uh, wanapata mm, wale makanga ama wanapata wale vijana ambao hupangisha gari, unapata wanapata kuvurutwa hapa na pale, unaona wanaongeleshwa vibaya na wakati wanapata ku, mwanamke anapata kuchagua gari ambalo wanataka kuingia, unaona wale vijana ambao wako pale, wale makanga wanapata kumtukana, wanapata kumtukana kumweleza mambo mengi ambayo hafai, unaona na, na inakuwa ina, ina, ina kero sana kwa wanawake ambao wanapata wanapata wanapata changamoto mingi sana wakati wanatumia usafiri wa kawaida. Asante sana. Nikija kwako Lilian Liundi, kwa upande wako pia nafahamu e, unaangalia haya mambo nakutana nayo kila wakati. Kufahamu nini hasa wasafiri wetu kero wanazokutana nazo kila siku, wasafiri wa, wa umma katika eneo la Tanzania. Kusema ukweli, usafiri wa umma ni kero kubwa sana sana. Naomba ni angalie upande wa watoto wa kike, hasa watoto ambao ni watoto wa shule. Watoto wa shule wanapata matatizo sana ya kutumia usafiri wa umma. Unakuta wanapofika kituoni, kwanza wanabaguliwa. Unakuta anaambiwa wa hili basi halipandishi watoto wa shule, sibuzini kwanza. Wanasukumwa, wanatukanwa, utu wao unadhalilishwa unakuta watoto pia una wanachelewa shule, kutokana na adha hizo za nani za usafiri wa umma, na bado akibahatisha akaingia ndani hawezi hata kukaa unakuta mtoto wanasimama kwa umbali mrefu tu kutoka wanapotoka mpaka wanapokwenda shule. Kwa hiyo tunaona kwamba watoto hata ile kukaa vizuri kwenye masomo inakuwa kero kutokana na usafiri. Lakini tukiangalia pia wenzetu wenye ulemavu, yani hao ndio kabisa, yani unakuta sasa miundo mbinu ya usafiri wa umma haijaangalia kabisa watu wanaoishi na ulemavu Kwao unakuta wa, wanakosa ile nafasi ya kutoka sehemu moja kwenda nyingine kwenye shughuli zao, kutokana na usafiri sio rafiki kwao. Kwa wengi wanalazimika kubakia majumbani, wengine hata wanashindwa hata kwenda kufanya kazi, kupata ajira. Kutokana na atatokaje nyumbani wakati usafiri wa umma hata hauko rafiki kwake yule mtu ambaye anaishi na ulemavu? Kwa hiyo ni tatizo kubwa sana kwa hasa kwa mji wetu huu wa Dar es Salaam ambao una na wakazi wengi sana wanawake wanadhalilishwa, wakienda kwenye kituo wanavutwa huku, wanatukanwa. Kwao unakuta mtu utu wake yani hauthaminiki kutokana tu na usafiri wa umma. Kwa hiyo ni kero kubwa sana, nafahamu kero zimekuwa zinaongezeka kila wakati, na hii ndio kitu ambacho kweli tunataka tuangalie hivi sasa. Pia tunaye mzungumzaji mwingine ambaye yupo kwenye laini kutoka kule Mbeya, Tanzania. Anaitwa bwana Ipiana Taiga. Karibu sa Live Talk Ipiana. Asante sana mheshimiwa, wa kwanza habari za kazi? Tunashukuru ni nzuri. Asanti sana bwana Ipiana. Tunashukuru hapa Marekani tuko sawasawa kabisa, na imani yangu ni kwamba kule Mbeya bado msalama pia. yes, yes. Sasa aha, mimi katika suala la usafiri naliweka katika e, jumla katika mfano kama hawa, ili upate usafiri lazima kuwe na barabara, yaani miundombinu ya barabara Ndivyo. Kwa hiyo moja katika nchi ambazo zinaendelea hususan Tanzania na na nchi na, zinazozunguka, miundombinu cha kwanza kabisa ni dhaifu, i kamwananisoma na kupata vizuri miundombinu oh, hilo yeah, ni swala la kwanza. Halafu kuna kitu kingine cha kwa kwamba hawa wanaohitaji kutoa huduma ya usafiri, vyombo vya usafiri vinamilikiwa na watu ambao wanavimiliki, wanaitwa matajiri wa vyombo vya usafiri kwa usimamizi unakuwa ni mbovu kwenye vile vyombo vya usafiri naweka hivyo kwa jumla, ili kwamba nikiweza kudiskasi hapa mbele kidogo, naweza nikachangia ni kwa nini nazungumzia hivyo. Alafu kuna kingine ni kwamba elimu ya mtu anayemiliki kile chombo cha cha usafiri, kupitia sevisi anafanyaje sevisi zake? Yani kuna kuna tofauti na nitakuja kuzieleza. Unakuta kwamba breki zina feri, labda mafuta ya breki unakwambia yameisha kwao unashuka mteremkoni, mtu kucontrol break anashindwa, kwa sababu tayari service haikuwa nzuri, kwa kuna mambo mengi. Sasa naanza na adha yenyewe ya usafiri ikoje katika jamii ya ya, ya, ya tuseme jumuiya. Okay, sawa sawa, usafiri, usafiri kama ulivyo kwamba watumia vyombo vya usafiri ni moja kwanza, kwenye kwenye, kwenye usafiri wa jumuiya tunalenga mambo mengi pale tunalenga mabasi tunalenga tunalenga ndege tunalenga thamana vyote vinavyojumuisha, treni vinavyojumuisha, e, usafiri kwa ujumla. Ni kwamba hapa tunaangalia kwamba kutokujali muda, mara nyingi vyombo vya usafiri wengi wanaomiliki ni matajiri, lakini pale kuna dereva. Sasa huwa dereva kwa sababu ya makubaliano na matajiri, huwa analenga ni kiasi gani aingize kupitia chombo kile cha usafiri sasa makubaliano mikataba yao wanavyoiandika wanakuta kwamba dereva anawajibika kukaa kwenye stendi au sesheni kwa muda mrefu sana kusubiri abiria walau awe na ziada yake mkononi. Sasa bwana ipiana samani kidogo, naomba nirudi hapa moja kwa moja uh, kwa dada yetu Grace, kwa sababu nataka hasa kugusia zaidi kwenye masuala haya ambayo yanawakabili wasafiri ya kero, kwamba tumegundua, okay, kwamba wanawake wanapata matatizo sana hasa inapokuja kwenye matatizo ya usafiri wa umma. Kero zinakuwa ni nyingi sana kwa upande wao. Sasa nikirudi kwake Grace, pengine kuna mambo ambayo umeshayagundua, umeshayaona, tumeshayazungumza. Nini ambacho kinaweza kufanyika kuwasaidia kina mama, wasichana na wanawake kuepuka hizi kero? ni katiyo, samahani Nimemuuliza Grace, naomba samani, tumpe nafasi Grace. Asante azungumzi. Uh, shukran. Ninaweza sema jambo ambalo linaweza fanyika kuwasaidia kinamama ni wamama na wasichana wenyewe kujiunga pamoja maanake mara mingi hata mimi mwenyewe nikiwa kwa matatu, nimeshuhudia unapata msichana ana, anadhulumiwa na wale makanga ama wale vijana ama wanaume tu kwenye hilo gari, lakini hakuna ambaye anayesimama naye anaye kumsaidia ama kuongea ama kukanya wale. So kwa, kwa kusema jambo ambalo linaweza saidia ni wamama wenyewe ama wasichana kujiunga, kujiunga pamoja hiyo ndio itakuwa ni jambo la kwanza ambalo linaweza tendeka, kwa sababu wale vijana ama wale wanaume ama wale makanga wakiona kwamba wanawake wako kitu kimoja, basi watakuwa pia wako na uoga, hawawezi jaribu kuwadhulumu wanawake wakijua kwamba sauti itakuwa kubwa, haitakuwa yule mmoja hata kuwa mnyonge akiwa peke yake. Hiyo ni jambo la kwanza ambalo linaweza anza kusaidia hao wanawake ama wasichana ambao wanadhulumiwa na wale wenye magari ya ya ya, ya mwananchi wa kawaida. Asanti sana Grace, lakini ningetaka pia ufafanue ya, inasemekana kwa wakati mwingine kwamba wanawake pia ni kama wanawachokoza wale ama labda katika hali ya mavazi na wanavyotembea na wanavyokaa kwenye magari yale ya abiria, inakuwa kwamba labda wanawachokoza tu kwa njia fulani ama kama kuwatongoza, kama nikisema hivyo wale labda makanga na unaona una, una, una, unaonaje jambo hili wewe Grace? Kwa upande wangu siyeziungana siyezi, siyezi na kusema ya kwamba ati msichana ama mama anaweza vaa kwa nia ya kuenda kwa matatu ku, ku, ku, kuchokoza wale vijana ama kuchokoza yule dereva. Maanake mi ninadhania kwamba kila mtu huvaa kulingana na vile yeye anapenda, so haiwezi kuwa ati m, m, mtu anatoka kwa nyumba akiwa na nia ya kwamba anaenda kumchokoza yule mwanaume ama kumchokoza yule kijana, na pia inakuwa ni kwa akili ya yule mwanaume kwa sababu haijalishi mwanamke mwana amevaa mwana, mwana, mwana kiwango ki kiwango gani ama kiasi gani, ikiwa ni una mafikira mbaya, basi ni wewe mwenyewe, haitakuwa ni yule mwanamke, itakuwa ni wewe mwenyewe. Kama mwanaume, fikira zako ndizo mbaya, kwa sababu kila mtu anavaa kujifikiri mwenyewe. Hakuna vile mtu anavaa kufurahisha mwingine ama kumchokoza mtu mwingine. So inakuwa ni, ni mafikira, mafikira yenyewe ya, wana, ya wanaume wanaona ah, ni kama ah huyu amevaa hivi kwa sababu anataka kunichokoza ama ananipa kwa bure ndio unapata anaanza kuwachokoza, lakini nikikubaliani nayo ati msichana anaweza vaa kwa sababu ana, ana ile nia ya kuenda kum, kum, kumchokoza yule mwanaume kwa gari. Asante Grace, na nikija kwako Lilian, e, unaweza ukatuambia nini Lilian Liundi kuhusiana na suala zima ambalo umeligusia la muhimu la watoto wa shule? Watoto wa shule wanapata tabu sana, kama walivyozungumza kwenye husa, usafiri wa umma. Nini ambacho nafikiri kinaweza kufanyika kuwasaidia hawa watoto wa shule? Mi nafikiri kwamba swala la usafiri, kuna aina mbalimbali za majukumu ambayo watu wanafanya, wanatakiwa wafanye. Serikali ina jukumu kubwa, kwa sababu watoto wa shule kama hakuna miundo mbinu mizuri ya usafiri, kwa sababu nikiangalia kwa mfano hapa Dar es Salaam, mabasi ya umma ni machache sana, ndio maana unakuta kuna mlundikano wa watu katika mabasi kiasi kwamba na wengine wanakosa nafasi, watu ni kama vile wanapigania mabasi. Simekuta mtoto wa kike anaenda shule, hana hata ile nguvu ya kupigana kwenye hayo mabasi. Lakini ingekuwa kwamba usafiri umekuwa kwa mpangilio mzuri na kuna usafiri wa kutosha, ina maana kwamba wale watoto wasingeweza kupata matatizo kama hayo. Kwa hiyo kuna suala la kuangalia pia usafiri. Je, usafiri unatosha? Na haya mabasi yaliyoko, mabasi madogo madogo, mengi sana yanatusaidia mimi nashukuru kwa sababu kuna huu mradi wa mabasi ya mondokasi ambayo yatakuwa ni mengi, alafu ni makubwa. Kwa hiyo yanaweza akasaidia sana kutatua hilo tatizo, kwa sababu yakija kwenye nani, kwenye kituo yatakuwa nabeba watu wengi sana, ambayo itakuwa inasaidia. Lakini pia mabasi ya wanafunzi, kuna makampuni ambayo inabidi pia tuyapongeze, ambayo yameanzisha mabasi ya wanafunzi. Kwa hiyo inasaidia wale wanafunzi kupata usafiri kwa urahisi. Ukiangalia mifumo yetu inakuwa kama inajenga matabaka fulani. Watoto ambao wanatoka kwenye familia zenye zenye maisha mazuri zenye uchumi mzuri wanabebwa na mabasi ya shule, lakini watoto hawa ambao ndio wengi wanatoka kwenye familia za kawaida hawaangaliwi. Kwa nini? Kwa nini na wao wasio na mabasi yao ya wanafunzi? Asante sana. Sasa tunaye msikilizaji kwenye line, tunaye msikilizaji kwenye line. Katambi James, Katambi James, una swali au una maoni? Karibu Katambi James, live talk South America. Asante sana ndugu mtangazaji, mimi naitwa Katandi James, naongea kutoka Ushirombo, Bukombe, Tanzania. Sasa hivi niko safarini Kakola, shi, Kakola, Kahama, Tanzania. <coughs> mimi maoni yangu kwanza, naona kuhusu kuhusu usafiri wa umma bado ni tatizo, hasa bara la Afrika bado ni tatizo sana. Usafiri wa umma ni yaani, bado ni tatizo hasa kwetu hapa Tanzania usafiri wa umma kwanza imebaki air air Tanzania na, na na na train. Sasa ukiangalia kwenye upande wa mabasi hakuna hasa usafiri wa umma, hasahasa ni usafiri wa binafsi watu, ina maana bado ni tatizo kubwa sana. Sasa unaweza ukazingatia uka, uka, uka ukaona usafiri wa binafsi sasa hivi, unaweza ukakuta watu bado tunapangwa kama viazi, na, na, na, na vyombo vinavyohusika vipo, lakini yani tunapangwa vibaya sana. Tena ukiingia kwenye barabara ambazo barabara za vichochoroni, yani unaweza ukasema sasa hii baraa na na, na na na watu wanaosimamia wanaosimamia vyombo vya habari wapo. Sasa na napenda kuuliza sasa, sasa kama kama kama, kama viongozi kwa upande wa serikali, kama serikali ipo na imewacha wapanga watu wanaosimamia, kwa mfano kama a wanaosimamia usalama wa jinsi ya watu wasibebwe, sasa Serikali ina mpango gani? Na inaelewa hivi watu wananyanyaswa, wanapangwa vibaya sana kwenye mabasi e, kwa ujumla wake bado ni tatizo. Serikali ina mpango gani kuwaonya ku, ku, ku watu wanaosimamia kama jeshi la polisi e? Asante sana Katambi James kutoka Tanzania, nakushukuru e, nirudi kwa asante sana, sana, nikija kwako Uh, labda pengine na asanti sana bwana Katambi James. Kweli uh, swala hilo la serikali na sera za serikali sawa zinaonekana kwamba lazima pia zitazame upande wa usafiri wa umma uh, lakini ningerudi kwa wale labda kina dada uh, wewe Lilian ama Grace, mmoja wenyu atueleze, manake kuna tetesi kwamba pia kuna wanawake, sisemi wote, lakini kuna wanawake eti kwamba wanafurahia ama labda pengine wanataka kubebwa bila kulipa nauli. Kwa hivyo inakuwa kwamba pale sasa wanajipendekeza kwa wale uh, wanaofanya kazi kwa magari, kwenye magari ya usafiri. Kwa hivyo inakuwa kwamba wanataka ku, ku, kubebwa bure nao, sasa inakuwa kwamba katika hali ya kubebwa bure basi inakuwa kwamba kuna mambo wanayoonesha atakaofanya wale wanaowabeba uh, kucheza nao M, utasemaje? Tuanze nawe Lilian. Mimi kusema ukweli sina uhakika kama kuna wanawake ambao wanataka kubebwa bure, na kama anataka kubeba bure, sina uhakika kama anataka kubebwa bure kwa sababu ana-, yaani hiyo ya kubeba bure ni kwa ili aliji aje alipie kitu fulani, kwa sababu kama huyo mwanamke huyo konda akambeba huyo mwanamke bure, hiyo haina maana kwamba lazima huyo mwanamke amlipe yeye. Kwa nini anambeba bure? Anapombeba bure, basi amembeba. Kwa hiyo sio lazima kwamba akambeba bure, lazima na huyo mwanamke amlipe kwa hiyo mimi hiyo sikubaliani nayo haswa haswa kwamba kuna wanawake wanataka kubeba bure ili waweze kuja kulipa. Na kama hiyo kitu ipo inawezekana kabisa, kwamba kwa sababu kama tukiangalia, tukifanya uchambuzi wa kijinsia pia tunaona kwamba wanawake wengi pia hawana uwezo wa kifedha. Kwa hiyo kama kuna swala kama hilo linatokea, inawezekana labda kuna sababu zingine ambazo zinapelekea hao wanawake au ha, wasichana kufanya hivyo. Inawezekana labda pia swala la ulipaji wa nauli unakuwa mgumu kwao. Naweza nikatoa mfano, kwa mfano watu wa bodaboda, unakuta msichana kutokana na kero kubwa sana ya usafiri ya mabasi, wasichana wa, wadogo, kwa sababu wanapata ile kero kwenda shule wanachelewa na nini, wadereva wa, wa bodaboda wanawadanganya wale wasichana kwa hiyo unakuta wa wasichana wengine wanaishia kupata mimba za utotoni, wasichana wanaishia kuacha shule kwa sababu ya kudanganywa na wale wa, wa wabodaboda. Lakini usafiri ungekuwa ni usafiri mzuri, uko decent, wale wasichana wasingeingia katika mitego kama hiyo. Asanti sana wewe Lilian, na labda kabla niseme maoni mawili matatu ya Facebook, Grace, wewe sema tu kwa dakika moja tu, useme wewe unaonaje kuhusu swala hili la wasichana kubebwa bure? Uh, kwa upande wangu hakika ninakubaliana na Lilian. Si sina uhakika kabisa kwamba kuna msichana anaweza ana ama kuna wasichana wenye wana nia ya kwenda kubebwa bure, na kama ipo hilo nia, basi si kubebwa tu bure kwa ili apate kufikishwa kutoka upande mmoja hadi mwingine, maybe ana nia ya ku, ya ku, ya ku- kupata u, urafiki na ule kondakta, ama kupata urafiki na ule dereva So, sina uhakika kabisa lakini kama kuna jambo kama hilo basi, kuna mwanamke huyo lazima ako na nia zaidi ya kubebwa peke yake, lazima mebi anataka urafiki ama ana ana- la ziada. Asante sana basi, tunakuja kwenye maoni yetu ya wasikilizaji upande wa Facebook. Aa, naona kwamba maoni ni chungu nzima kutoka Facebook. au akiongea kuhusiana na usafiri wa umma naona jamaa sana, anaitwa Kelvin Nicolas, anasema nakumbuka siku moja ilikewa sana na kisa, alikerwa sana na kisa cha kutatanisha katika usafiri aa, wakati mtu mmoja alipofanya gari lote kusimamishwa kando ya barabara na kushukishwa aa, kwa watu wote kwa sababu yeye alikosa nauli na jambo hili anasema lilimkera sana naye naye, hapa mwalimu Stephen James Katia anasema yuko kule Rukwa, Tanzania. Kero yake anasema kwa taswira umma ni kama utoaji wa rushwa kwa madereva, kwa askari wa usalama barabarani. Unasikia mkiwa karibia dereva, anamwambia kondakta, andaa shilingi mia mbili. Nimekuwa nikishuhudia mara kwa mara. Pili, ujazaji wa abiria kupita kiasi kwa baadhi ya magari ya abiria, hasa gari kutoka Mpanda kwenda Kigoma na vivyo hivyo wanasema lugha ya matusi kwa makondakta wa mabasi ya umma ambapo hawaangalii hata kama kuna muktadha wa wale waliomo kwenye eneo hilo. Na tano anasema mamlaka husika kama SUMATRA kuanza kukagua vyombo vya usafiri mwishoni mwa mwaka. Naye nani nun van Patrick Dunazi anasema kwanza, msimu huu wa Krismasi mambo ni magumu sana, hali mbaya ya barabara, magari mabovu, madereva wasiohitimu, na pia msongamano, mambo haya yote yanakera mno naye John Ngonya wa Uvinza, Kigoma anasema kari yangu kubwa ni pale kiongozi wa nyadhifa ya juu anapokosea, halafu anakuta hachukuliwi hatua za kisheria. Mambo ndivyo yalivyo kwenye Facebook. Na ukumbuke kwamba tutakapotoka kwenye redio ama kwenye redio tutakuwa tunaendelea bado katika mtandao wetu wa Facebook, kwa hivyo wewe usiondoke na usiwe mbali, maanake mjadala kuhusiana na kero la wanawake kudhulumiwa kwenye magari ya usafiri ya umma yanakuwa ni jambo ambalo lina kera wengi sana. Asante sana, asante sana, sana. Grace Kariuki, muda wetu umekwisha, naomba niwashukuru wote mlioshiriki wa hii leo, Kaimu mkurugenzi mtandao wa jinsia ya Tanzania, Lilian Liundi, Ipiana Taiga kutoka Mbeya, Tanzania, na Grace Kariuki kutoka nchini Kenya. Tunawashukuru sana kushiriki Live Talk. Msikilizaji, hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote, upande wa pili Dwayne Collins, msimamizi Abdu Shakur Abud, mimi ni Sunday Shomari nami ni Harrison Kamau, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Na mwapenda wasikilizaji, hayo ni matangazo yaliyokuwa hapo jana kukamilisha matangazo ya live talk, lakini kwa hii leo basi tunafunga matangazo kwa muktasar wa habari. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa Fatu Bensouda anasema anasitisha uchunguzi wa tuhuma za uhalifu wa vita katika jimbo la Darfur, Sudan, kwa sababu baraza la usalama limeshindwa kusaidia katika kukamatwa kwa Omar al Bashir. Wanaharakati wa haki za kiraia hapa Marekani wanaandamana hivi sasa kulalamika dhidi ya ukatili wa polisi na ukosefu haki wa raia wale wachache. Na mazungumzo ya Umoja wa Mataifa juu ya kufikia makubaliano ya namna ya kupunguza mabadiliko ya hali ya hewa yanaendelea hii leo huko Lima, siku moja baada ya siku ya mwisho iliyopangwa kwa mazungumzo hayo kumalizika. Hiyo inatokana na kwamba mataifa tajiri na maskini yameshindwa kutanzua tofauti juu ya nani anabidi kuwajibika katika kupunguza kuongezeka kwa joto duniani. Wanamgambo katika jimbo la kusini la Afghanistan, Helmand, wamewaua watu kumi na wawili wafanyakazi waliokuwa wanaondoa mabomu yaliyotegwa ardhini. Lakini vilevile vile kulikuwa na mashambulio mengine huko Kabul, ikiwa ni siku mbaya kabisa Afghanistan, ambapo mfanya kazi mmoja wa cheo cha juu wa mahakama kuu ameuliwa na wengine kushambuliwa katika bomu la kutegwa au la kujitoa mhanga. Na serikali ya Sierra Leone imepiga marufuku sherehe za krismasi zitakazofanyika hadharani ili kupunguza uambukizaji wa virusi vya ebola hadi hapo basi ndio nimefikia mwisho wa muktasar wa habari kwa hii leo jumamosi na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandy Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.