Jee, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Ewart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Takwimu mpya zinaonyesha kwamba mlipuko wa ugonjwa wa Ebola umeongezeka nchini Sierra Leone hata kama umedhibitiwa au kupungua katika mataifa mengine ya Afrika Magharibi. Shirika la Afya Duniani WHO linasema Sierra Leone iliripoti kesi mpya zilizothibitishwa 537 katika wiki ya mwisho ya mwezi Novemba, ikiwa ni ongezeko la zaidi ya kesi 150 katika muda wa wiki moja kabla. Katika takwimu zake mpya hivi karibuni, WHO inasema mlipuko huo umedhibitiwa kwa kiasi kikubwa nchini Guine na Liberia. Jumla ya idadi ya vifo vilivyotokana na Ebola vimefikia 6070. Katika habari nyingine, shirika la afya duniani WHO linasema saratani ya shingo ya kizazi inazuilika, inawasihi wasichana wote ya umri wa miaka tisa na miaka kumi na mitatu kupata chanjo dhidi ya virusi ambavyo vinasababisha ugonjwa huu unaoua. Saratani ya shingo ya kizazi ni moja ya magonjwa hatari sana duniani. Pia inazuilika, lakini WHO inaripoti makadirio ya wanawake laki mbili na elfu sabini ambao wanaendelea kufariki kila mwaka kutokana na saratani ya shingo ya kizazi, na asilimia themanini na tano ni katika nchi zinazoendelea. Shirika hilo katika Umoja wa Mataifa linasema zaidi ya wanawake milioni moja na nusu wanapata maambukizo mapya ya virusi hivi vinavyosababisha kifo kila mwaka. Saratani ya shingo ya kizazi ni ugonjwa unaosababishwa na maambukizo ya ngono ya kirusi cha human papiloma virus HPV na HIV, virusi ambavyo vinasababisha ukimwi na mara nyingi vinabadilika na vimefanya virusi kuukwepa mfumo wa kinga na kuathiri kiasi cha watu milioni 80 zaidi ya miaka 30 iliyopita. Profesa wa chuo kikuu cha Oxford Philip Goulder anaongoza utafiti huo wa kisayansi. Anasema lakini HIV haina mipaka. Anasema hata HIV ina baadhi ya mapungufu. Ukweli ni kwamba kuna baadhi ya sehemu za virusi ambazo kwa hakika hazipendi kubadilika, na moja ya maeneo hayo ni muhimu ambayo yanashikilia nakala mbili muhimu za RNA na n mbalimbali muhimu. Eneo hilo la virusi vinaweza kusababisha mabadiliko, lakini kama vikibadilika kwa kawaida vinaharibu uwezo wa virusi kuongezeka, kuzaliana, na uwezekano wa kufanya kazi kwa kiwango cha juu. RNA ni kiungo muhimu katika uzalishaji uzalishajiprotin ambayo inahitajika kwa maisha ya binadamu. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu katika majadiliano na kwenye kipengele hiki ninao mabinti hapa ambao leo watazungumzia swala la msichana na mazingira. Jina langu ni Rahabu Fredi. Tuanze kusikia yale ambayo wanayachambua katika mada yetu ya leo. Ninaitwa Rema Meshek. Hii wanasema hii dunia au hizi zama. Da wasichana tunajisahau. Tu tunasema ulembo ule unapitilizi sasa. Yaani unakuta yani, unokucha, yeni, mtu mdada ukimuona wanasema ya yeah, she's good, yaani nzuri lakini sasa Rudi ile background kule anakotoka mtando, wanapigishana na wazazi, uwanja ufagii, vyombo uoshi, mvivo kupika, yani e yuko shagala bagala baga. Unapozungumzia mazingira ni kuanzia pale nje mpaka mule ndani. Sasa hatu pale nje ndio hivyo, mule ndani ndio tuseme. Nikuwa na naangalia kipindi kimoja katika moja ya televisheni wasichana katika chuo fulani hadi nguo wanafuliwa, anakwambia tuko bize, kila siku tuko tuko bize, lakini ndo unavyojijengea mazoea. Naitwa Veronica Josefu mabinti amejisahau kiasi kikubwa, kiasi kwamba hata mazingira ya nyumbani, hata kwa wazazi na watu wengine, au kwa mtazamo wa watu tu, tunajipendelea kuvaa vizuri, kutengeneza kucha, lakini ukiangalia mazingira ya mwili wako tu, mtu mwingine haogi siku mbili, ananawa tu, lakini pia hata mazingira ya vinywa vyetu. Binti ni mrembo, anavutia lakini kianza, kuongea na mtu harufu inayotoka ni mbaya sana. Sasa kama wewe hujajijali kuanzia ubinti wako pia na watoto wako, utashindwa kuwalea, watashindwa kuwa wasafi. Naitwa Stela, nilikuwa napenda kuwashauri wasichana wenzangu, yaani kwa jinsi tunavyofanya kwa kweli sio vizuri, sio lazima la usafi. Unakuta msani mrembo na mwonekano wake ni mzuri, lakini mazingira ya nyumbani anakuwa ni mchafu kitana cholala hatandiki vyombo, basi ndo siseme, kinywa chai anaacha vile vile, chakula cha mchana kila anaacha, anajipodoa huyo mitaani nda zake kutembea, akirudi ndo hata ajali, kwa mazingira yanakuwa sio masafi. Na ukizingatia hata kama akiwa katika hezi, akimaliza aki zie nguo zake za ndani, nakuta anawekaweka tu, yani anatunza, baada ya kusafisha atunze, anaweka chafu koo inakuwa haipendezi. Yani ni kwa na washauri wa sana wenzangu wazingatie swala zima la usafi. Hivi kweli kuna watu bado anaingia hivi anachukua vile anazotumia anatunza wengi sana eh? wapo <laughs> wapo kabisa yupo. Mchana mmoja pale jirani, yaani hajijali kabisa, ni rafiki yangu, mi naenda gadi chumbani kwake, baya anaingia chumbani kwangu, naona e? k kwa unakutana nikiangalia nashinda kum, kumwambia fanya usafi, naona nikimwambia anaweza akaniona waajabu, naona e? <laughs> kwa nini akuone waajabu kama ni rafiki yako wa dhati, inabidi mumrekebishe wewe. Anaweza akaniona waajabu, sababu ataniona kwanza, atani mi namkomandi afue No, na ina, ni mazingira na mazingira aliyojizoelea yeye mwenyewe sana, toa nimemkumani sana afanya usafi, unaona bora. <laughs> naona e, no, nimwacha tu labda mm. Wakati mwingine a-na- natamani na, na, kumwambia, lakini na sita, naona atanichukulia vibaya sana, nakuta najiuliza, je, nifanyaje niweze kumrekebisha i awe msafi kama sana wengine. Kwa jina naitwa Florida kama mwenzangu alivyosema kwamba anapata ugumu wa kuweza kumweleza mwenzie awe msafi. Unajua, mwanamke ni mazingira unasema, lakini mwanamke uh, msichana hawezi kuwa mwanamke bila kutokea utotoni. Tunaona ni kiasi kikubwa kwamba tunaogopana, lakini hakuna kitu kizuri kama kumrekebisha mwenzio, kwa sababu ni moja ya sababu kubwa ya kufanya yeye haepukane na balaa alilonalo kwa sababu kesho nakishokutwa utakuja kumlaumu, atakapotenda kitendo kikubwa zaidi ya kile uchafu utakapomuumbua sehemu kubwa, na wewe utajuta, kwa nini sikumwambia. Kwa hiyo ni vyema tunapoona jambo, sema tuangalie tutumie rugha gani na muda gani wa kufanya maongezi hasa mtu akiwa rafiki yako inakuwa, mi nafikiri ni rahisi zaidi, lakini angekuwa ni mtu tu, ni ngumu sana kumfata, lakini kama mtu yako, ni, ni rahisi, ya ni kweli, na, tuwapo, ni kwamba, rafiki yako mi naona ni, ni rahisi au nasemaje? Lemo ni kweli. Na kwa kuongezea tu hapo ni kwamba huyo rafiki yako usimwache kwa sababu sasa hivi yuko yeye kama yeye au yuko na wazazi wake mm-hmm, vipi kesho akija kuwa na mume wake wakaja mawifi au mama mkwe zake, anaweza kavunja mji. Lakini sasa ni jinsi gani ambao unaweza ukamfikia wewe u, yule ni rafiki yako Unajua kwamba akiwa katika hali ya furaha yuko kat, ni wakati gani, ni wakati gani pia yuko katika hali ya majonzi, kwa sababu chako chake chake chako mm, sindio kwao. Tafuta ule wakati ambao wewe na yeye anakuwa katika furaha, ambao unaweza ukakaa kwa mwenza kitu chochote, lakini pia tumia lugha nzuri kama Florida alivyosema, ili kuepusha, unajua mtu mwingine utakapomjia ukamkuta yuko na watu ukaanza kumwambia eh, hey, wewe tabia yako mbaya bwana, ufui maduda yako sijui nini, anaweza akakushushua na anaweza akakwambia kwani vipi, mbona tunafuatiliana? Ha, eh, una la kufanya, we dada vipi? kwanza ona usafi gani na yaka kutoa ya kwako uliokuwa nayo. Kwa hiyo na vitu kama hivyo unatakiwa utumie lugha nzuri na utafutie muda wa kuongea na rafiki yako. Labda kwa jambo jingine, naweza kuongezea mimi, nimeona hili suala liko zaidi kwa wazazi. Wanasema mtoto mleavyo ndivyo akuavyo. Wazazi wengi wamejisahau sana kuwapa watoto wao malezi na makuzi, yani, kuwafundisha shughuli zinazowafanya wao watakapokuwa wasija wakaja wakaumbuka. Yaani unamkuta binti hajui kufua, anafuliwa na msichana wa kazi. Unamkuta binti hajui kujitekea yeye mwenyewe kwamba kujisafisha, Eh, unajua wasichana sisi tunakuwa bwana eh, tunaanza kujilemba, tunajua kuvaa, tunajua kujiachia. Sasa unamkuta binti mrembo akinyanyua kwapa hivi, unaweza kwa ukakimbia. Nywele si nywele bora, hata ziwe nyeusi za kijivu, akapendeza kaulamba mwenyewe, akikupitia karibu anavonuka hicho kijasho ukiangalia. Sasa kuna wakati mwingine ingia kwenye chumba chake Tunasema vyumba kwamba mgeni anafikia sebleni watu wanafanya usafi sebleni tu, lakini ukiingia kwenye vyumba vyao nguo zimerundikana, unakuta nguo zimerundikana nyingi, nguo anarudia mtu, anarudia nguo mara tatu tatu. Binti kama binti, unatakiwa uvae nguo mara moja. Jasho la msichana ni tofauti na la mtoto wa kike ambaye ni mdogo. Kuna vinyunyuzi pafyumu, hizi spray, wametuletea wenzetu wa kutoka uzunguni bado sasa, unamkuta mtu haogi, akioga hiyo mara moja, akitoka anakaa jioni, sijui anamtoko anatakazkasijui kwenda dina au anataka kwenda kujiachia, kaja kupitiwa na shemeji, anajipulizia akijipulizia, na hajaoga harufu yake bala. Kwa hiyo vitu kama hivyo unakuta una, una vinazidi, yani yeye anajua anajip, anajisafisha lakini unakuta anajiongezea sumu ndani ya mwili wake uchafu. Unamkuta binti ana vidoadoa, eti anasema e, jamani, mi na ukurutu, ngoja ntumia mafuta ya break. Hajui kwamba ile ukurutu wa kuwa na madoadoa yale yametokana na yeye mwenyewe kwanza kutokuoga. <laughs> Mchafu eh? kwa hiyo vitu vingine mtu anabidi ujiongeze, hmm? Binti kama binti, unatakiwa muda wote ujisafishe. Mwanamke tunasema mazingira. Unakuta watu wana, wanaenda hadi kwa dean of student vione toa toa toa uchafu. Unamkuta dada mzuri, hata ukiambiwa huyu ndo mchafu huwezi ukaamini. Kwa kweli tunaaibika sana, mabinti wajirekebishe. Na tumemsikia Florida hapo na mawazo yake, mchango katika mada ya leo, amezungumzia swala la malezi kwamba pia linachangia kitu kingine. Ni kipi kinachosababisha hawa mabinti washindwe kujali usafi wa mazingira kwa ujumla? Kuna kitu anakita utandawazi, utandawazi ambao watu wanaochukulia katika mazingira hasi. kwahiyo ndo kile kitu ambacho pia kinawashinda. Anaona mtu kwenye TV labda katika tamthilia, labda filipini so, naye anakopi yale mazingira ya yule mtu akitoka ni ofisini, ofisini hivi kucha ndefu wanabandika kucha ndefu, hawajui hata jinsi ya kuzisafisha, kumbe una namna yao ambao wanasafisha yani. Mtu anaanza kupenda yale maisha ya luxury, kumbe wale wanafanya drama, wanaigiza, si kweli. Akitoka pale anaendelea na maisha yake. Sasa anachukua yale maigizo anaweka kama sehemu ya maisha yake. Lakini pia malezi, makuzi, hakuna mzazi ambaye anapenda mwanaye aribikiwe, hakuna kitu kama hicho. Kila mtu anataka mwanaye kae katika mstari anakwambia mwanangu, usifanye kazi, labda akupe muda mwingi wa kusoma. Kwa ile yakukupa muda mwingi wa kusoma we unakuta una, una, una, unaona kama mwingine anasema ah, anampa maisha ya luxury, kumbe hapana, mzazi anaona elimu ina muhimu kwao. Na sisi wenyewe we mabinti tunajilegeza, tunajiendekeza tokao, tunasingizia na wazazi, kumbe wala wana intention nzuri kabisa. Mimi na ushuhuda kabisa, kuna binti ambaye Yaani, baba yake mzazi hakupenda kabisa masuala ya kufanya shughuli, yaani hapendi mtoto wake afanye kazi, ila mama yao walikuwa wanapenda watoto wake wafanye kazi sawa. Kitendo hicho kimepelekea mtoto yule amekuwa baba kaondoka, sasa amebaki na mama. Mama anamwambia mimi sina uwezo, unatakiwa kufanya shughuli za ndani na nini. Kitendo kile kilimchukua muda yule binti, ingawa aliona kama adhabu. Binti, popote ulipo, kazi kwako. Kama ulikuwa bado hujui umuhimu wa usafi, mabinti wenzako wamekwisha kuweka darasani leo. Kwa hiyo yafanyie kazi yale yote uliyoyasikiliza hapo katika mada hii ya binti na usafi wa mazingira kwa ujumla. Mimi sina la ziada kutoka kipengele hiki cha majadiliano. Jina langu ni Rahabu Freddy. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji kwenye Jeni Fanyeje katika kipengele hiki cha muulizi daktari. Ungana nami Lucy Patrick, na maswali ya leo yatakuwa yakijibiwa na Dokta Makwale. Mi naitwa Irene Gabriel. Dokta, naomba nikuulize swali, hivi ni kwa nini msichana anaweza akapitisha miezi kumi na mbili bila kuona siku zake? Kama mtu huyu anaweza akawa aliwahi kutumia uzazi wa mpango, pengine ayo ni mauzi madogo madogo tu. Kingine ni mazingira ya hali ya hewa, kwa maana ya kwamba anaweza akatoka katika mkoa wa wa wa, wa pwani akaja akajaa kuna baridi kule, japokuwa baridi ya kule tofauti kabisa na huku nyanda za juu kusini. Kwa hiyo mazingira hayo yanaweza yakamfanya mtu akasimama kwa muda mrefu. Na kitu kingine kuna dalili zinazotokeza katika mfumo wa homoni ambazo zinamsababishia mtu ajione kwamba sasa sasa hivi nakupa tu mfano kwamba ujue homoni nazo pia zinachangia zina, zina kwamba unaweza kukuta mtu amepatwa na na tatizo la kutokwenda hedhi, yaani amesizi kwa maana kwamba tayari ame conceive, lakini sio, ni homoni zinapeleka taarifa tofauti, yani zinaudanganya mwili kwenye sasa sasa unauja una, una uzito na kweli akaendelea isikia kichefuchefu akajisikia chef vibaya, na ni dalili zote za ujauzito, lakini mwisho wa siku utagundua kwamba huyu mtu akija kupata vipimo, inagundulika kwamba huyu mtu hana ujauzito, ila tu ni homoni zimepelekea hivyo. Na njia nyingine nilokuambia ile awali ni kwamba sindano za uzazi wa mpango au njia za uzazi wa mpango zinaweza zikasababisha mambo kama haya. Kimsingi mi nafikiri ni lazima apate ushauri au aone wataalamu, ajue ni jinsi gani anaweza kukabiliana na hiyo hali. Naitwa Shukuru Paulo. Dokta, naomba niulize kwamba kuna madhara yoyote yanaweza yakampata yule mama ambaye hanyonyeshi, na pili, mtoto asiyepata maziwa ya mama, kuna vitu ambavyo anapungukiwa. Ndiyo madhara yanatokea, lakini madhara hayo yanatokea kwa nani? Madhara yanaweza akatokea kwa mtoto yule ambaye anatakiwa anyonye, kwa sababu mtoto unapomwachisha, unapo kutokupata chakula make, maziwa ya mama ni kama chakula, ni tiba kwa mtoto. Mathalani mtoto anazaliwa siku ya kwanza, na mtoto anapozaliwa siku ya kwanza, anahitaji kupata maziwa ya mama yale ya kwanza, kwa sababu itamfanya ule utumbo uweze kutanuka na uweze kumfanya ajue ipo katika mazingira mengine mapya ya kupata chakula kwa nje, maki ndani. Wakati alikuwa anapata chakula kupitia kitovu cha mama, sasa anapata kupitia mdomo. Kwa hiyo inafanya kumbadilisha mazingira ya jinsi hiyo, na kitaalamu tunaita, siku zile za kwanza yale maziwa ya mama yanakuwa ya njano, tunaita colostrum. Sasa yale maziwa anapoyapata ndiyo tiba ya mtoto yule kwa wakati ule na asipoyapata kwa wakati, ndio ile inampelekea mtoto kuwa hata ni, ni, ni chizi ana, yani, bongo wake huwezi kukaa vizuri, hawezi kukaa vizuri kwa sababu tangu kile kipindi cha mwanzo aliyakosa. Sasa tumezungumza kwa mtoto mama, kama mama yeye, yeah, hawezi kupata madhara, kwa maana ya kwamba anaweza akazoea ile hali akaikanda, akai, akai, nini baadaye akarudi katika hali yake ya kawaida. Madhara makubwa yanatokea kwa kwa mtoto. Kwanza atakuwa atadhoofika, wakati ule tampelekea hali ile I, iwe tofauti na mtoto huyu anapokuwa katika zile tangu pale amezaliwa, na kwa hivyo inakupa picha hata anapokuwa alikuwa ananyonya pengine imefika wakati labda umeamua sasa anakunyonya sana, umwachishe Lazima anapata mshtuko. Kuna wengine anapelekea anaacha kusimama, kama alikuwa anasimama, kama alikuwa anatambaa anaacha, anaanza upya kabisa, na anapata udho, yani udhoofu kwa wakati ule ule. Ni, ni madhara ambayo yanampata mtoto, lakini kwa mama, kama mama yeye hawezi kupata madhara kwa sababu yeye ndo kaa, na si nzuri sana kwa, kwa mama kumwachisha mtoto katika muda ule ambao si, si, si, si sahihi, yani si tayari kwa kumwachisha, kwa sababu kama wazazi wako wangekuwa wanakwenda kisasa, labda pengine wewe usingekuwa na usingeitwa sister du wa leo au dada wa leo ambao watu wengine wanakuona tayari wewe ni mtu safi na nini. Kwa hiyo ulitunzwa, kwa hiyo kumtunza mtoto ni ni moja pia na kumnyonyesha vizuri. Mtoto anatakiwa atunzwe ili aonekane ni mtoto mzuri, awe na jina lako kwamba ni mtoto wa jina lako, kwamba ni mimi ndio nile mzamini ndo mama yako. Wadada wale wajue kwamba hata wazazi wao walipowafikisha hapo walijinyima starehe, maana watu wengi wanapenda sana starehe, kwamba sisi sadu ni english figure na nini na vitu kama hivyo, ni, ni mtu wa mjini, ndio vitu vinavyowapelekea wafike huko wa. Lakini sasa kumeonyesha mtoto hakutozuia wewe usipendeze wala kutokuwa msafi, sio kweli, ila na hatuwezi kukuondolea wewe sista dogo, kama umeamua. Ukiamua kumtunza mtoto, utamtunza mtoto vizuri, na wewe utakuwa sista dogo, kwa sababu hapo ni maji, sabuni, mafuta mazuri, kuangalia nguo umechisha na nini, ndicho kinachokufanya wewe uonekane tu sista dogo. Lakini sio kweli kwamba ukimnyonyesha mtoto ndio unaweza ukawa ukakuondolea wewe sista dogo, kitu kama hicho. Hakika naitwa Bakrina Salum Sangi, swali langu nauliza hivi hivi, kuna madhara gani kama mtu anatakana mkojo kwa muda mrefu? Kimsingi hawezi kutoka madhara yote, zaidi sana ni maumivu. Atajisikia tu maumivu, kwa sababu mkojo ni kama sumu katika mwili inapofikia wakati wa kutaka kutoka ni lazima utoke, na niseme ni nature ya mwili kwamba huwezi kuzuia nature hiyo. Inapoingia au inapo take place katika mwili ni lazima uweze kuiondoa. Sasa kwa kuiondoa, ni lazima ujisaidie. Asante daktari kwa majibu yako mazuri. Mimi sina la ziada katika kipengele hiki cha muulize daktari. Kukuandalia makala haya mimi ni Lucy Patre. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Kutokana na haya mateso inabidi niwaomba wazazi wangu nifanye japo hata biashara au ni, wanipeleke ufundi lakini sio kukaa tu hivi niendelee kudharaurika. Kwa nini unasema hivyo Edita? Nini kinachokuchosha? Lakini nifanyeje Brandi? Kutokana na ulemavu wangu naone, naonewa sana na naonekana kama kiumbe dhaifu nisiyeweza kufanya kitu chochote, ingawa najua nikiwezeshwa ninaweza. Kwani tatizo lipo wapi kwa wazazi wako au kwa watu tu baki? Nafikiri hata wazazi wangu wanahitaji kuelimishwa yani, wananielekeza hawataki hata nifanye kitu chochote cho, lakini nahisi inanipelekea nikuja kuteseka sana. <laughs> Unajua wazazi wako wanafanya hivyo kwa kuwa wanajua pesa wanazo, hawana shida yoyote, ndiyo maana wanafanya hivyo kaa ule maisha achana na kuangaika kwa nini uangaike na wakati huo unajiona kabisa ni mlemavu kwani ulemavu ni nini mimi sitaki kama unaona hauna ushauri wowote kaa kimya si lazima ushauri mle kuwa mlemavu wa viungo haina maana kuwa siwezi kufanya kitu chochote haya basi naomba unisamehe kama umenielewa vibaya nilikuwa na kushauri tu ambavyo unaweza kufanya hivi huyu si Edgar Edgar huyu sema Edgar habari za leo nzuri eh ngoja niwaache walema vunie mpeane mawazo potofu. Da jamani, Edita, kwani huyu rafiki yako anatamka hayo yote juu ya yani, juu yetu, kwani mmegombana? Hapana, chana naye mimi. Naomba ushauri wako. Je, nifanyaje ili niweze kufikia maisha kama ya kwako? Natamani kusoma, lakini wazazi wangu pamoja na elimu yao yote hawataki mimi nisome kwa madai kuwa nitateseka kutokana na hali yangu. Hapa nilipo, sijui nifanyaje. Nimechoka kuzarauliwa. Unajua nini Edita? nafurahi sana kusikia mtu kama huyo unaniuliza swali kama hili yani, ujue maisha yangu na yako hayana tofauti, sema tu wewe una wazazi mm. Unamaanisha nini kusema hivyo? Mimi najua wewe una wazazi nashangaa kusikia unasema kauli hiyo. Da, kweli rafiki yangu Edita, mi nilijua unajua historia yangu, ndo maana sikutaka kukueleza historia yangu hata kidogo, yani wakati wote tumejuana kama marafiki tu. Natamani kusikia historia ya maisha yako Edita. Sasa tulizana nikwambie mimi wazazi wangu washafariki muda sana, naishi peke yangu, yani kama wanavyoona hivi, nafanya kazi na natunza mali za wazazi wangu. Yani walifariki katika ajali, lakini nachoshukuru walinaandalia mazingira mazuri sana na kunipeleka shule. Kwa kweli sitawasahau, na walikuwa na pesa kama wazazi wako, na walinizaa peke yangu kama wewe, maana siku ile uliniambia upo peke yako kwenu. <laughs> Pole sana, Edgar. Pole sana, Edgar. Sasa, Edith, unalia nini rafiki yangu? Edgar, rafiki yangu, nalia na, na mengi. Chozi moja ni la kulilia wazazi wako na lingine ni la furaha, natamani ningepata wazazi waelewa ili nifikie malengo yangu. Unajua nini, di rafiki yangu, unaweza kufikia malengo yako kwa kufanya maamuzi tu. Maamuzi gani? Mimi mlemavu naweza kuwa na maamuzi yoyote kweli? Unajua nini, ukijidharau basi hakuna atake kuheshimu. Jiheshimu kwanza mwenyewe <laughs> Ni nani ataniheshimu kama hata wazazi wangu wanashindwa kuheshimu mawazo yangu? Ndio nakwambia, sasa fanya kila njia waheshimu mawazo yako. Basi je, nifanyaje? Ufanyaje nini, mdada? Hebu nenda kazungumze nao. Hapana, labda twende wote. Okay, nipo tayari lakini nikienda huko nasema nini? We ndo najua wazazi wako, mi ntaenda kusema nini? Hata kama ni wazazi wangu, lakini nahisi tukienda wote, ukawa shuhuda wa maisha yako, wanaweza kubadilika, na pengine nikapelekwa kusomea kitu chochote. Najihisi sijachelewa, hata kama ni mkubwa. Ok, sawa, lakini nabidi tujipange na maneno ya kuzungumza, lasivyo anaweza wakatutoa mbio. Kwa hiyo sasa nitakuja wiki ijayo ya, au unaonaje? Hapana ga, naomba twende leo. Unajua leo ni Jumapili na ni rahisi kuwakuta wote wawili. We msichana, wewe leo hata sijajipanga. Ujua naomba tuende, please, nakuomba Okay, basi twende jamani. Mwanangu, ulienda wapi? Nimekutafuta sana, hasa pale nilipoona gari lipo na dreva peke yake, lakini wewe haupo. Mwanangu mama, nilienda pale barabarani, sikutaka kumsumbua dereva. Lakini hata hivyo, rafiki yangu Edgar anataka kuzungumza na nyinyi wazazi wangu. Ngoja eh, nimwite baba yako. Karibu Edga. Asante mama, kuna usalama, lakini ndiyo, dio, mama na, na shida. Mme wangu, amka, Edita akaja na mgeni, anasema ni rafiki yake, lakini inabidi tuwe makini, ni mlemavu mwenzi si taki hatani amoe mtoto wangu ukosi, utaendelea kuwa walemavu. Ni lazima ulisimamie hili, mme wangu. Mwanamke vipi, mbona naongea sana? Hebu twende huko. Sema wanangu, tuwasaidie nini? Baba, nimefurahi sana kukutana na nyinyi leo, lakini ni ana madhumuni ya kuwatafuta ni kutaka kuzungumza juu ya Edita. Anatamani sana kusoma au kufanya chochote cha kumingizia pesa za kwake mwenyewe. Yani hicho ndio kitu kimekuleta hapa, mawazo yako machafu tena hapa kumpotosha mtoto wetu? Wewe a kutafuta hela kwa kuwa ni maskini na hauna wazazi. Sisi tunajiweza na tutamsaidia mtoto wetu. Hapana mama wangu, hebu nyamaza. Huyo mtoto hajaja peke yake hapa, tumtendee haki. Sikujua kama alikuwa anaumia kiasi hiki, baba. Hata mi nilikuwa na wazazi na walikuwa wana pesa sana, tena mnayafahamu fika maisha niliyoyaishi, lakini kama wazazi wangu hawakuniacha na elimu, leo ningekuwa wapi? Wazazi wetu, wazazi wangu, hata kama mimi ni mlemavu wa viungo, lakini nami pia nina ndoto zangu kama wasichana wengine. Basi mtoto wetu, tumeelewa maumivu ulikuwa unayapata pindi ambayo tulikuwa hatujakupa nafasi kama basi, kama watoto wengine basi, kabla ukijaa kwenda ali nitatekeleza ndoto zako zote, tusamee mtoto wetu. Tunashukuru tuna sana wazazi wetu kwa kutusikiliza. Nakushukuru sana Eliko kwa kunisaidia mpaka wazazi wangu kuelewa ndoto zangu. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake Nilipata changamoto nyingi katika maisha yangu, nikaanza kujiuliza, je, nifanyije ili niweze kuweza kuzikabili hizi changamoto? Lakini kabla ya hapo, nilipitia vikwazo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kushindwa kupata maelewano sahihi ama malezi bora kutoka kwa mamangu, kwa kile tu alichokiamini kwamba sababu kubwa ni jinsi gani babangu alivyoamua wa kunitelekeza wakati nipo tumboni kwa mamangu. Kutokana na changamoto hizo niliweza kujiuliza, je, nifanyeje? Nitafanya nini ili niweze kufahamiana vizuri na mamangu? Kiukweli, kutoka tokea hapo nilipozaliwa hadi sasa, babangu jawahi kumwona. Nilijaribu kumshawishi mamangu ili niweze kumwona babangu yuko wapi, ila mamangu alikataa na kuamua kwamba nijitafutie mumi mwenyewe, ila nikae nikitambua kwamba mimi sina baba. Hiyo ndo kauli mama kila siku, ambayo aliendelea kuisisitiza hadi kesho na kufikia hatua ya kusema kwamba kama utapata riski ya kuolewa basi mahakama ndo itakuwa baba yako, akuweza kutolea amri ya kuweza kuolewa. Niliweza kumwomba Mungu na kuweza kuamua, je, nifanyeje ili niweze kukabiliana na hivi changamoto na niweze kufanikiwa katika maisha yangu. Nilisoma hadi ya la kumi Mungu akajalia matukio yangu akawa mazuri na nikaweza kufaulu vizuri. Baada ya kutoka matukio ya mimi kufaulu, bibi yangu alifariki dunia. Baada ya bibi kufariki, nikalazimika nirudi kwa mama. Mama hakuwa na pingamizi, alinipokea, lakini baada ya kunipokea tulikuwa hatuna maelewano sahihi baina yangu na yake, kwa kile anachokiamini kwamba anaponiona mimi ni sasa na anaomwona baba yangu kwa kile alichomfanyia cha kuweza kunitelekeza na kunikana kusema kwamba mimi sio mtoto wake. Basi nilijiuliza je, nifanyije ili niweze kuendelea na haya maisha, na kwa sababu bado ni mdogo na ni natakiwa nisome, niliweza kujipa moyo kwamba kwa kile kila kile, kile anachoniambia mama angu, ni sawa nakisikiliza, lakini sina jinsi kwa sababu baba simjui. Mama aliamua kunipa hukumu ya mateso ya baba yangu kwa kile ambacho alikuwa ananiona anaponifanyia mimi vile nis asaona kwamba anamfanyia babaangu. Kumbe alikuwa ndo ananikomoa mimi kimaisha, ila nilikuwa namomba tu Mwenyezi Mungu. Nilivo maliza form four nikamomba mama nijunge na chuo ili niweze kufanikiwa zaidi kimaisha, kwa sababu alishindwa kunipeleka darasa la fomu tano na fomu sita, kwa kusema kwamba nitakaposoma nitazidi kumpotezea pesa zake. Kwa hiyo akaniambia sawa, nakuchukulia fomu ujunge na chuo, lakini pindipo kama utafeli, hakikisha kwamba pesa yangu yote niliyokusomesha utaitoa ndani ya mwili wako. Sitoweza kwenda kulipia pesa zangu halafu ukaacha kusoma. Nakumbuka mama alikuwa na msimu mmoja, alikuwa anasema wakati umefeli katika shule ya serikali, sitoweza kwenda kukusomesha shule ya kwa Kiswahili, kwa msemo wa watu wa zamani alikuwa anasema wakati umeshindwa kusoma shule ya nzi wanaongongwa siwezi kukupeleka shule ya nyuki na utafunwa. Alikuwa na maanisha hivyo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githoyuart na kusiungane nasi tena.