kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki ni saa 11 afrika ya kati leo ni jumatatu novemba 24 mwaka 2014 naitwa esther githuiwot na mimi ni sandei shomari Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, majonzi ya wa wakumba wa Kenya baada ya mauaji ya kikatili dhidi ya abiria 28 mjini Mandera. Lazima kuwepo na mbinu mubadala ama mbinu za kileo kwa sababu hapa sasa tunaona takio la jinai limetokezea. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, wakimbizi wa Kongo wa waelezea matatizo yanayokumbana nayo katika kambi ya na Kihembe huko Rwanda kwa sababu baadhi wako ya wakongomani wengi ambao wako hapa wanazungumza lugha ya Kinyarwanda. Sasa wakikuona wewe unazungumza lugha ya Kiswahili, wanakuona adui, wanakuona ndani wale watu ambao waliwatendea vibaya au maovu. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Sande Shomari anakusomea habari za dunia. kufuatia kuuawa kikatili kwa abiria 28 nchini Kenya siku ya Jumamosi, waliokuwa wakitoka mji wa Mandera kuelekea jijini Nairobi na wanamgambo, al wanamgambo wa Al-Shabab, majeshi ya Kenya yanaripotiwa kuua wanamgambo mia moja wa Al-Shabab kujibu shambulizi hilo. Kwa mujibu wa ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika huko Nairobi, majeshi ya Kenya yalitumia helikopta kuwasaka magaidi hao ndani ya Somalia na kuharibu kambi za kijeshi za magaidi hao. Hata hivyo, usalama umeimarishwa zaidi katika mji wa Mandera, ingawa makanisa mengi yalikuwa na watu wachache jana Jumapili kwa hofu ya kutokea mashambulio zaidi ya kigaidi. Huko jijini Nairobi, naibu rais William Ruto alihutubia taifa kuhusu mauaji hayo ya watu 28 katika mji wa Mandera na kusema majeshi ya Kenya yamewasaka magaidi hao na kuwa mia moja na wakati huo huo, maafisa wa kulinda usalama wameongezwa katika eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya baada ya wanamgambo hao wa Al-Shabab waliokuwa na bunduki kuwatenga abiria 28 ambao si Waislamu miongoni mwa abiria 60 na kisha kuwaua kikatili. Esther Githuawat anaisoma ripoti kamili. Mauaji hayo yalifanywa Jumamosi na kusababisha ukaguzi mkali wa abiria hapo jana Jumapili wakati watu walipokuwa wakiabiri mabasi. Jumamosi, basi la abiria lilokuwa linatoka mji wa Mandera ulioko karibu na mpaka wa Kenya na Somalia liliviziwa na wanamgambo wa Al-Shabab likiwa njiani kuelekea Nairobi. Mwanakijiji aliyeshuhudia tukio hilo alivyambia vyombo vya habari kuwa watu wenye asili ya kisomali waliachiwa huku wengine wakipigwa risasi vichwani na kuuawa. Alisema wanamgambo hawa wa Al-Shabab pia walijaribu kuondoka na basi hilo lakini mvua kali zilisababisha basi kukwama kwenye matope na kwa hiyo wakaliacha na kutoroka. Kundi hilo lenye siasa kali lilisema kuwa lilifanya shambulizi hilo kulipiza kisasi uvamizi wa hivi karibuni wa misikiti katika mji wa Mombasa uliofanywa na maafisa usalama wa Kenya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mpango wa Umoja wa Mataifa kupambana na Ebola, UNMEER, unafungua ofisi huko Mali ili kusaidia nchi hiyo ya Afrika Magharibi kupambana na kuzuia ugonjwa wa Ebola. Kwa mujibu wa Ari Gaitanis, mkuu wa kitengo cha habari katika Umoja wa Mataifa, maafisa wanasema ofisi hiyo itakapoanzishwa itasimamia operesheni za Mali za kupambana na ugonjwa huo kwa kuongeza nguvu za nchi hiyo kupambana na ugonjwa huo na kusaidia uratibu wa mipaka kupambana na Ebola kati ya maafisa wa Mali na Guine. Jeshi la Burkina Faso limeshikilia nafasi zote kubwa katika baraza jipya la mawaziri lililotangazwa jana Jumapili, wiki tatu baada ya jeshi kuchukua madaraka baada ya mapinduzi ya serikali yaliyotokana na maandamano ya umma. Luteni Kanali Isaac Zida atabaki kuwa waziri mkuu na pia kuchukua madaraka kama waziri wa ulinzi. Jeshi pia litakuwa na udhibiti wa wizara ya mambo ya ndani, utawala wa ndani na wizara ya michezo. Rais wa muda Michel Kafando pia atafanya kazi kama waziri wa mambo ya nje. Raia wa Tunisia walipiga kura kwa mara ya kwanza tangu wasi wa mwaka 2011 ambao ulipelekea vuguvugu la mwamko wa nchi za Kiarabu katika nchi zingine kwenye eneo hilo. Kura hiyo imeadhimisha kile kilichokuwa kikisubiriwa kwa muda mrefu Nayo ni njia ya mpito kuelekea demokrasia, baada ya Tunisia kumwondoa dikteta Zinel Abidin Ben Ali miaka mitatu iliyopita. Matokeo kamili bado hayajatangazwa, lakini wasimamizi wa vyama vya kisiasa waliruhusiwa kuhesabu kura za wagombea wao, ingawa hesabu yao si rasmi. Meneja wa kampeni wa Beji Kaide Sebsi mwenye umri wa miaka 87 amesema mwanasiasa huyo mkongwe ametokea kuwa mgombea wa juu lakini inawezekana akaingia katika duru ya pili ya uchaguzi mwezi ujao. Marekani na nchi zenye nguvu kubwa duniani inajaribu kufikia makubaliano na Iran ili kupambana na mpango wa nyuklia wa nchi hiyo kwa kutafuta njia za kuendelea na mazungumzo kupita siku ya mwisho waliojiwekea wenyewe. Afisa wa juu wa Marekani anasema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alipendekeza kusogezwa kwa siku hii ya mwisho Kumenza kwa mwenzake wa Iran, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Mohamed Javad Zarif, walipokutana huko Vienna jana Jumapili. Marekani na washirika wake wa nchi za P5+1: Uingereza, China, Ujerumani na Rusia, wanaendelea na juhudi zao kufikia makubaliano katika mpango wa kuzuia Iran kutengeneza silaha za nyuklia. Ni kumekucha Afrika. Matangazo yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kama tulivyodokezea kwamba Kenya kwa mara nyingine imekumbwa na mashambulizi ambayo yamesababisha watu wengi kupoteza maisha yao. Mashambulizi haya ambayo yalitokea mwishoni mwa wiki kilomita 50 kutoka mji wa Mandera huko kaskazini mashariki mwa nchi yanasadikiwa kufanywa na wanamgambo wa kisomali al Shabab. Mwenzangu Khadija Riami amezungumza na mchambuzi maor Bwana Maka akiwa Mombasa, na kwanza akamuuliza kinachoelekea kuchochea mashambulizi haya mara kwa mara nchini Kenya. Tatizo tuko nalo kwa sababu tangu jadi hata kabla Yesu hajaja, hata kabla Mtume Muhammad hajaja, wakati Julius Caesar yuko ulimwengu huu, pali kuweko na mitafaruku ya binadamu, kuzozana na kupigana na kuumizana na kudhalilishana na kunyanyasana na kudhulumiana. Hii ni sifa ya binadamu, hii ni tarbia mojawapo ya kibinadamu. Lakini namna ya kuzuia au namna ya kusitisha matokeo mambo kama haya, ndio lazima kuwepo na mbinu mubadala ama mbinu za kileo kwa sababu hapa sasa tunaona tukio la jinai limetokezea, waandishi wa habari wanakimbia, wanalibatiza, wanasema wamewawa ishirini na nane ni Wakristo, Kristo peke yake. Sasa je, kule mashinani, mnatarajia wale wengine maneno kama watayapokea namna gani? Sasa badili ya kupooza, ndio mwanzo mtu anamwagilia mafuta ya taa kwenye moto ambao wawashwa, waitawaka utazima? bila shaka utawaka. Kilo lakini, unadhani ni kitu gani hasa kinasababisha hali hii? Mashambulizi yamekuwa yakiendelea na inasadikiwa pengine kundi la Alshabab linahusika. Tatizo lile ambalo liliopo ni kuwa watu, kwa sababu wakuwa wavivu wa kuzua ni mbinu na taratibu na mikakati ya kuweza kurekebisha au ya kunyorosha au ya kuimarisha mambo, miundo msingi ya uongozi, miundo msingi, miundo msingi ya maendeleo, mazingira ya watu kuweza kujiendeleza wenyewe pasipo kuwepo na bugudha uh, na dhiki nyingi, ndipo sasa wanapokuwa katika ule uvivu wa kuharibikiwa, ndio wanakuosa watoto, wakianza kufanya fujo inakosate. Ah, hili limetokezea ni Alshababu kwani hey, haya mambo ni ya, ni ya sasa, si mageni. Zamani ilikuwa kila kitu kikitokezea vita, vita, vyetu vinasingiza shifta, kila kitu kitokezea shifta, kila kitu kitokezea shifta, shifta. Lakini hatuendi mashinani kutaka kujua huyu shifta anapata mazingara ya kuweza kuwafanya haya wapi na kivipi? Sasa leo Shababu tunaambiwa, Shababu wamepigwa wamepokonywa Kisimayo, wamefukuzwa kwa msituni huko, wengine wametoroka Mogadishu hata sijui Barawe huko juzi wametolewa, alafu bado Shababu anaweza akatoka huko kule aliko ambako amezingirwa na KDF aje mpaka Mandera apige na atoke tena vuke mpaka arudi. Hiyo tuacheni, mambo ya masahara. Wewe ni mwananchi wa Kenya, unadhani mnaweza vipi wananchi wa Kenya kusaidiana na serikali katika kutatua tatizo hili, maanake mashambulizi ndio yanaendelea na watu wanapoteza maisha? Tungechukua fursa hii kama Afrika tuseme, tutengenezeni mkutano wa kitaifa ule wa kitaifa tujadili changamoto za kitaifa. Tukijadili na changamoto zile za kitaifa, tuweze kujua matatizo ni yapi tuko nayo, ni yapi tunaofanya kama viongozi makosa, na ni namna gani kuyarekebisha, na ni yapi anahitaji kufanywa upya, ili sasa kila Mkenya aanze kujisikia yeye ni mdau mmiliki wa hichi keki ama hichi chombo kinachoitwa Kenya. ni maur Bwana Maka akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marion Barry Jr mtoto wa mkulima na mtetezi wa haki za kiraia ambaye aliwahi kuwa meya mashuhuri katika jiji la Washington DC amefariki dunia. Barry alikuwa na umri wa miaka 78. Alifariki Jumapili alfajiri katika hospitali moja jijini Washington DC. Berry alikuwa akisumbuliwa na mfululizo wa matatizo ya kiafya ikiwa ni pamoja na kisukari pamoja na kansa ya kibofu. Berry alikaribia kupata udaktari wa falsafa katika somo la kemia katika miaka ya mapema ya 60 wakati alipoamua kujiunga na vuguvugu vugu la kutetea haki za kiraia. Alichaguliwa kuwa meya wa jiji la Washington DC kwa mara ya kwanza mwaka 1978 wapiga kura walimrudisha katika ofisi hiyo mara tatu zaidi, na kupewa jina la utani la meya wa maisha. Katika muda wake madarakani, Beri alipata mafanikio kadhaa na pia matatizo kadhaa, ikiwemo ulevi. Rais wa Marekani Barack Obama ametupilia mbali ukosoaji kuhusiana na amri yake ya jinsi gani nchi itakavyoshughulika na baadhi ya wa wahamiaji wasio na vibali, akiwataka wabunge wa Republican kupitisha muswada ikiwa hawajaridhika na hatua aliyochukua kama rais. Katika mahojiano ya televisheni ya ABC jana Jumapili, rais Obama amesema ni muhimu kuchagua kupanga yaliyo muhimu, kwanza kuwafukuza wahalifu na wale waliofika hivi karibuni badala ya watu walioishi hapa kinyume cha sheria kwa zaidi ya miaka mitano. Alipoulizwa juu ya majibu yake kutokana na ukosoaji wa spika wa bunge John Boehner, bwana Obama alisema jibu lake kwa spika huyo ni pitisho muswada. Kiongozi wa upinzani huko Myanmar Aung San Suu Kyi anasema yeye na wafuasi wake wataendelea kushinikiza marekebisho ya kipengele cha mabadiliko ya katiba kinachomzuia yeye kugombea urais. Katika mahojiano ya pekee na Sauti ya Amerika Jumaa pili, mshindi huyo wa Nobel amesema ni muhimu kwa yeye na wafuasi wake kuendelea kutafuta mabadiliko. Pia amesema chama chake cha National League for Democracy, NLD, kipo tayari kwa raia wote wa Myanmar, inayojulikana pia kama Bama, kuamua juu ya suala hilo. Na bondia maarufu wa Ufilipino Manny Pacquiao na bingwa wa uzani wa welter WBO aliibuka na ushindi mkubwa mwishoni mwa juma siku ya Jumamosi baada ya kumtanga kwa pointi nyingi bondia wa Marekani Chris Algieri katika pambano la uzani wa welter la raundi 12 huko Macau, China. Mji wa Manila, Ufilipino, ulilipuka kwa furaha kubwa wakati bondia huyo mwenye rekodi ya pekee kabisa ya kupata ubingwa katika uzito tofauti nane akimshambulia vilivyo vi mpinzani wake ambaye alikuwa ni mpiganaji wa kikboksa wa zamani kutoka New York mbele ya ukumbi uliofurika watu wapatao elfu kumi na tatu mia mbili na mbili. Kocha wa Pacquiao alisema huenda dile pambano linalosubiriwa kwa hamu kati ya Manny Pacquiao na Floyd Mayweather sasa likafanyika hapo mwakani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na tukirejea kwenye ripoti za waandishi wetu, vyombo vya habari vya Uarabuni vinaripoti kuwa majeshi ya serikali ya Iraq yamepigana vikali dhidi ya wanamgambo wa Islamic State katika mji wa Ramadi ulioko katika mkoa wa Anbar jana na kudhibiti wanamgambo hao katika mkoa wa Diala ulio karibu, huku makubaliano hayo yakiendelea Wasuni wanatoa mwito wa kuongezewa silaha na msaada kutoka kwa serikali. Mwandishi wetu Edward Irenian ametunda ripoti inayosomwa hapa na Esther Gidhuyuat. Ndege za Iraq zililenga wanamgambo wa Islamic State katika mji wa Ramadi ulioko mkoa wa Anbar Jumapili, huku wapiganaji wa Suni wakipambana vikali kudhibiti wanamgambo hao viongozi wa kikabila wanadai kuwadhibiti wanamgambo ambao wanajaribu kupenya maeneo yanayoshikiliwa na serikali mjini humo. Anasema tishio la usalama huko Ramadi hapo jana lilikuwa la kiwango cha juu. Alisema pia kuwa wapiganaji wa Suni wanaopigana dhidi ya wanamgambo hao wamepokea ndege nne za silaha kutoka kwa serikali, lakini wanahitaji silaha zaidi Televisheni ya Alarabia iliripoti kwa waziri mkuu Haidar Al-Abadi alijadilia swala la kuwahami wapiganaji hao wa Suni na maafisa wa Anbar hapo jana Jumapili. Naye spika wa bunge Selim Al Jaburi, ambaye ni wadhehebu la Suni, aliitaka serikali kuwahami wapiganaji wa Suni huko Anbar, wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari katika mji mkuu wa Aman huko Jordan. kul lashair almajuda fi lambar sahamat fi dahr lirhab wafi sadda wala zalat Taban, anasema wapiganaji wa kikabila wamesaidia kulinda mkoa huo wa Anbar dhidi ya magaidi wa Islamic State, lakini kumekuwa na hali ya kutoelewana kati ya viongozi wa Iraq kuhusu namna ya kuhami wapiganaji hao wa kikabila bila silaha hizo kuingia mikononi mwa wanamgambo wa Islamic State. James Denslow ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa ya Iraq to the Americans. I think he's asked for 175 Waziri mkuu wa Iraq anaongoza na orodha ya bidhaa za Krismas anazotaka kutoka kwa Marekani. Nadhani na ameomba vifaru 175 aina ya Abrams ma1 magari ya kivita 146 aina ya Straika na mengine 50 aina ya Bradley. Ni orodha ndefu sana na imetolewa kutokana na tamko la Rais Obama wiki jana kwamba ili mapambano yaanze lazima pahitajike silaha. Hati iliyoandaliwa na Pentagon kwa bunge inatoa mwito kwa marekani kununua silaha kwa ajili ya wapiganaji hawa wa kikabila zikiwemo AK47, maguruneti na makombora, ikiwa ombi lao litakubalika. Na katika matukio mengine, Jumapili majeshi ya Iraki yaliripoti kufanikiwa dhidi ya wanamgambo wa Islamic State katika mkoa wa Diala. Wapiganaji wa Pashmega walikamata mji wa Jalwala huku wanajeshi wa Iraq na wanamgambo wa kishia wakisema wamekomboa mji wa Saadia. Televisheni rasmi ya Iraq nayo inaripoti pia kuwa majeshi ya usalama yalifungua barabara kuu kutoka Bagdad kuelekea Samara. Mambo mapya, mambo hipo, mambo mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Nam asante sana VOA Express, saa tisa na nusu alasiri kila siku. Basi mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, mtu aliyejitoa mhanga kwa bomu alijilipua wakati mechi ya volleyball kusini mashariki mwa Afghanistan na kuua takriban watu hamsini na kujeruhi zaidi ya wengine themanini. Mwandishi wetu Ayaz Gul anaripoti kutoka Islamabad na est anaisoma ripoti hiyo kamili. Umwagaji damu huo ulifanyika katika eneo la mpaka wa Pakistan, huku bunge la Afghan likitoa idhini ya mikataba ya usalama na Marekani na NATO kwa ruhusu kuwa na idadi ndogo ya majeshi nchini humo baada ya mwaka huu wa 2014. Maafisa wa mkoa wa Paktika huko Afghanistan, ambako shambulizi la bomu lilifanywa hapo jana Jumapili, walisema waathiriwa wengi walikuwa raia wakiwemo watoto. Akizungumza na Sauti Amerika kwa njia ya simu, msemaji wa mkoa huo Mugheles Afghan alielezea tukio hilo. Anasema wakazi wa wilaya zilizo karibu walikusanyika katika eneo la Yahya Khel kujionea mchuano wa volleyball, wakati mwanamume aliyekuwa amejifunga vilipuzi mwilini alipokwenda katikati ya umati wa watu na kujilipua wa bomu. Msemaji huyo anasema bomu hilo lenye nguvu liliua watu wengi papo hapo na waliojeruhiwa vibaya walipelekwa kwa ndege katika hospitali za mji mkuu mkoani humo. Paktika ni eneo moja lililoko kwenye mpaka wa mashariki huku Afghan ambapo waasi wa Hakan Network wanafanyia shughuli zao nyingi. Kundi hilo lenye ushirika na mtandao wa kigaidi wa Alqaida linapigana kwa kushirikiana na lile la Taliban dhidi ya majeshi ya ushirika yanayoongozwa na Marekani. Mkoa huo wa Afghanistan ulishuhudia shambulizi kali la bomu lilotegwa ndani ya gari mwezi Julai, ambalo lilipita katikati ya soko lenye umati mkubwa wa watu na kuua dazeni za watu. Umwagaji damu huo wa jana Jumapili ulifanyika saa chache baada ya bunge la Afghanistan kuidhinisha makubaliano ya usalama na Marekani na NATO. Rais Ashraf Ghani alitia saini mikataba hiyo miwili mara tu baada ya kuingia madarakani mwishoni mwa mwezi Septemba. Chini ya makubaliano hayo, takriban wanajeshi elfu kumi na mbili watabaki tabaki huko Afghanistan kuanzia mwakani, kutoa mafunzo kwa maafisa wa ulinzi wa Afghan katika vita dhidi ya wanamgambo wa Taliban na washirika wao. Pakistan ilishtumu shambulizi hilo la mhanga wa kujitolea hapo jana Jumapili huko Paktika. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ilisema hakuna chochote kinachohalalisha vitendo vya kigaidi na mauaji ya watu wasio na hatia. Jambo msikilizaji, karibu katika kipindi hiki cha jamii na maendeleo hivi leo. Ni mimi Meri Mgawe, ambapo ninakukaribisha. Tunazungumza na tekabiri Bernard, mmoja wa wakimbizi kutoka kule Kongo, ambao wamekwama katika kambi ya Kihembe huko Rwanda na kukumbana na unyanyapaa. Karibu Bernard katika kipindi chetu, hebu tuambie, ni matatizo gani ambayo mnakabiliana nayo sasa? Yani, matatizo ambayo tunayo hapa zaidi sana ni kwa kuwa watu hawatuelewi vizuri wala hawatusikii vizuri, kutujisikia ndani kama wakongomani wenzao, kwa sababu baadhi ya wakongomani wengi ambao wako hapa wanazungumza lugha ya Kinyarwanda. Sasa wakikuona wewe unazungumza lugha ya Kiswahili, wanakuona adui, wanakuona ndani wale watu ambao waliwatendea vibaya au maovu huko katika nchi ya Kongo. Wakikuona wewe hausemi Kinyarwanda, yani wanakuona kama huko mmojawapo wa wale watu ambao waliwatendea vibaya. Kwa hiyo wanatupigwa kwa mawe kila wakati. Hata saa hii tunazungumza nina kidonda kichwani ambapo nimepigwa jio jana. Watoto wananyanyaswa wakitembea barabarani, wanatupiwa mawe. Wengine shuleni hawasomi, hivi tunamaliza miezi kumi tuko hapa, watoto hawaendi shule na matatizo mengi sana. Kama siku ya Alhamisi iliyopita tulitupiwa vitu nje. Utueleze vizuri, nyinyi ni wakimbizi kutoka Haa. Kongo ambao mmekwenda nchini Rwanda kwenye hii kambi ya Kihembe. Ndio tulianza ku kambi ya Nyaviheke tukakumbana na tatizo kama hizo hizo, tukakimbilia wengine kambi hiyo Sara ndio ilituleta ndani ya hii kambi ya Kihembe. Sasa zile zile tatizo zilizotufanya kutoka huko ndizo zinaendelea kutufata hata hapa kwenye tuko sasa. Na huko mliko kwenye hiyo kambi ya Kihembe, mmekutana na wakimbizi wengine kutoka Rwanda ama ni Kongo peke yake? Ni kambi ya wakimbizi wa kikongomani peke yake. Kwa hiyo unyanyapaa huo unatokana kwamba baadhi yenu hamzungumzi lugha ya kinyarwanda au? E, sote sote jinsi tuko yani kua ambalo tuko pamoja sote tunazungumza lugha ya Kiswahili na lugha zetu za asili za Kongo tu. Sasa huu nyanyapaa unatokana na nini? Wanataka mzungumze lugha gani? Kwa nini wanawatenga? Wengi wakituona wanatuita Bahunde kwa sababu kabila ya Wahunde ndio ilikuwa inaishi nao huko kwenyewe, walitoka sehemu za Kivu Kaskazini. Sasa huko walikuwa wanazungumza lugha ya Kinyarwanda na watu walio wanyanyasa ni kabila ya Wahunde walikuwa wakizungumza lugha ya Kiswahili. Sasa wanaposikia sisi nache tunawazungumza hiyo lugha ya Kiswahili wanatuona ndani picha ya wale maadui ambao wa walikuwa waliaa matatizo huko sehemu ambazo walitoka wenyewe. na, na je, uongozi wa kambi hiyo umeweza kuchukua juhudi zozote ili kuweza kutafuta suluhu juu yenu? Yani hata kutusikia ni shida, ni shida kubwa sana. Hakuna hata wa kutusikia kwa sababu ya, yani inaanzia hao, wa, wa, wa kamati ya wakimbizi wenyewe kwa hapa, yani viongozi wa kamati ya wakimbizi wenye kuwa hawapendi kutusikia na wenyewe hata ni, na wenyewe pia ndio wanapandikiza hicho kitu ndani ya wakimbizi wa chini, sasa wenzao wadogo wadogo. Ni madhara gani makubwa ambayo mpaka hivi sasa mmeweza kukumbana nayo? Kuna shida kwanza ya njaa, maana kuna wakati wetu, kuna watoto wadogo ambao wananyonya na wazazi ambao wananyonyesha, walitukataza, walituambia tusipige chakula, hakuna kupiga chakula. Watoto wakaanza kulia na njaa, kukuangaika wengine watoto wote tuko nao wote kwa ujumla, hakuna mwenyewe anaenda shule. Hizo zote ni shida, na hata sahi kwenye tuko tuko katika nyumba moja watu thelathini na saba, yaani hata kupumua ni shida. Shirika la kimataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, nafahamu kwamba mara nyingi huwa linafanya ziara katika kambi kama hizi, limekuja kupata nafasi ya kufika hapo na kuweza kuwezanyiwe mkaweza kueleza matatizo yenu? hiyo sasa ndio inatushangaza zaidi, maana tangu tuko hapa katika ndani ya nyumba ambako wametutia ndani, hatujaona hata mtu mmoja wa UNHCR, hata wakuja kutuuliza kama ni tatizo gani ambalo tuko nalo. Hatujui ni shida gani ambayo kabisa wanayo. Sasa mnakula wapi na mahitaji mengine ya kawaida mnayapata wapi? Ni matatizo tu hivyo. Sawa, maji kuna nafasi wanaita gwasama nje ya kambi ndio kwenyewe watoto wanakwenda kutafuta maji ya kutumia na chakula, yaani ni kujitaidi kwa jisi yenyewe tunaweza. Kwa kuwa wakati tulikuwa hiyo fasi kwenyewe, walikuwa walitutia kwenye, tulikuwa tunamaliza masiku nje, ndipo walikuwa wanatuambia haturuhusii kula hasa hapa kwenye tuko ka nyumba, ingawa ni kadogo. Kwa jisi ya kula tunajikazakaza, kwa jisi yenyewe inawezekana, lakini sawa shida la maji kupata maji. Wakimbizi wenzetu watukubalii kupata maji kambini, inabidi kwenda kuyatafuta nje huko jijijini. Na mlifika katika kambi hiyo ya Kihembe lini na kwa njia gani? Ilikuwa tarehe ishirini na moja Desemba ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu. UNHCR, mjie imetuleta ndani ya kambi hii. Asante ah, sana msikilizaji. Ulikuwa na Mimeri Mgawe, ambapo siku ya leo tulikuwa tunazungumza na Tekabiri Benard, mmoja wa wakimbizi kutoka kule DRC waliokwama katika kambi ya Kihembe nchini Rwanda. Hadi wiki ijayo na kukaribisha, usikose kusikia kipindi cha Jamii na Maendeleo. Kufuatia kuuawa kikatili kwa abiria 28 nchini Kenya siku ya Jumamosi, walikuwa wakitoka mji wa Mandera kuelekea jijini Nairobi na wanamgambo wa al Shabab, majeshi ya Kenya yanaripotiwa kuua wanamgambo mia moja wa Alshabab kujibu shambulizi hilo. Mpango wa Umoja wa Mataifa wa kupambana na Ebola, UNMEER, unafungua ofisi huko Mali ili kusaidia nchi hiyo ya Afrika Magharibi kupambana na kuzuia ugonjwa wa Ebola. Kwa mujibu wa Ari Gaitanis, mkuu wa kitengo cha habari katika Umoja wa Mataifa, jeshi la Burkina Faso limeshikilia nafasi zote kubwa katika baraza jipya la mawaziri lililotangazwa jana Jumapili, wiki tatu baada ya jeshi kuchukua madaraka baada ya mapinduzi ya serikali yaliyotokana na maandamano ya umma. Mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Aste Gidho Yuart, na studioni hapa nimeshirikiana naye Sandey Shomari, watakia siku njema kutoka studio zetu za Sauti Amerika, hapa Washington DC.