Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imetangaza kuwa nchi yake haina ugonjwa wa Ebola, mlipuko uliozuka Agosti na kusababisha vifo vya watu hamsini wa. Waziri wa afya wa DRC Felix Kabange Numbi alitoa tangazo hilo Jumaa Mosi, lakini akaonya kuwa mwisho wa mlipuko huo haimaanishi kwamba nchi hiyo haiko katika hatari kabisa. Wakati huo kuna daktari mmoja aliyoko njiani, raia wa Sierra Leone, kuja Marekani kwa matibabu ya maambukizo ya virusi vya Ebola. Dr Martin Salia, ambaye alikuwa anaishi Marekani na mkewe wa Kimarekani, wamekuwa wakifanya kazi katika hospitali ya Freetown wakati alipogunduliwa kuwa ana Ebola. Kituo cha tiba cha Nebraska huko Omaha ni moja ya hospitali za Marekani zilizo na vifaa vya kutibu wagonjwa wa Ebola. Mtawala wa kijeshi wa Burkina Faso amesema amerejesha katiba iliyokuwa imeondolewa baada ya kujiuzulu Rais Blaise Compaore mwezi uliopita. Luteni Kanali ya Isaac Zida alitangaza hatua hiyo ya kurejesha katiba leo. Aliondoa baada ya kuingia madarakani Novemba moja, siku moja baada ya rais Compaore kujiuzulu. Zida hapo awali alikanusha madai ya Umoja wa Afrika kwamba arejeshe madaraka kwa serikali ya kiraia ndani ya, ya wiki mbili au atakabiliwa na vikwazo. Rais Barack Obama wa Marekani amesema huduma za afya ya gharama nafuu inayojulikana kama Obamacare inafanya kazi. Bwana Obama amesema katika hotuba yake ya wiki siku ya Jumamosi kwamba katika mwaka mmoja uliopita zaidi ya wa Wamarekani milioni kumi wamepata usalama wa kifedha na kuwa na amani kutokana na kupata bima ya afya. Rais alisema kwamba kwa watu wengi gharama yao kwa mwezi ya huduma ya afya ni chini ya gharama ya simu au kebu ya televisheni. Amewashauri Wamarekani kutembelea tovuti ya serikali kuhusu huduma za afya ili kujiandikisha na mpango bora wa bima kwa ajili ya mwaka ujao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Afisa mwandamizi wa Marekani yuko nchini Iraq kwa ajili ya mazungumzo na makamanda wa Iraq na maafisa wa Iraq kuhusu hatua inayofuata kupanua vita dhidi ya kundi la Islamic State. Jenerali Martin Dempsey, mwenyekiti wa jopo la wakuu wa majeshi, aliwasili Jumamosi mjini Baghdad, ambako atakutana na waziri mkuu wa Iraq Haidar Al Abadi. Msemaji wa Iraq amesema waziri mkuu ana matumaini ya kupata ushirikiano wa kijeshi na Marekani, lakini haombi vikosi kuingia katika mapambano ya ardhini kutoka nchi yoyote. Viongozi wa Afghanistan na Pakistan wamekutana mjini Islamabad kujadili kupunguza mizozo ya zaidi ya mwongo mmoja baina ya nchi hizo mbili za Kiislamu. Viongozi hao wawili na maafisa kutoka nchi zote walikamilisha siku tatu za mashauriano Jumamosi, siku moja baada ya mashauriano ya Alhamisi. Rais mpya wa Afghanistan Ashraf Ghani aliwasili Pakistan kwa mazungumzo ya ana kwa ana na waziri mkuu Nawaz Sharif katika ofisi zake kwenye mji mkuu na tetemeko kubwa la ardhi limepiga nje kidogo ya mwambao wa Indonesia na kupelekea onyo la tsunami katika maeneo karibu na umbali wa kilomita mia tatu. Onyo hilo lilifutwa baadaye, baada ya uharibifu kidogo kuripotiwa na hakuna aliyejeruhiwa. Tetemeko hilo lenye ukubwa wa rikta saba nukta tatu lilitokea baada ya saa nne na nusu asubuhi karibu na visiwa vya Maluku, mashariki mwa Indonesia. Idara ya hali ya hewa imesema tetemeko hilo lilipiga chini kabisa kilomita 46. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Lakini msikilizaji, napenda kukutaarifu, kutaarifu kuwa unaweza kutusikiliza katika matangazo yetu ya VOA Express, matangazo mapya kabisa ambayo tunatangaza saa kumi na nusu Afrika Mashariki. Sasa endelea na vipindi vingine. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Haya basi, msikilizaji, kama ujuavyo, kila siku ya Ijumaa tunakuletea kipindi cha Live Talk kutoka idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Leo basi, tunazungumzia kuhusu tiba za viongozi wa Afrika Mashariki kwenda nje ya nchi. Tutakuwa na Dr Ali Mzige kutoka Tanzania, mchambuzi Mauri Bwanamaka kutoka Kenya na vilevile tutakuwa tukimtafuta Last Mlaki kutoka Tanzania kukuendeshea mjadala huu hivi leo. Mimi naitwa Mary Mgawe, nashirikiana na, na mwenzangu hapa studio anaitwa Idi Ligongo. Karibuni sana. Basi tukianza tu, swali langu la kwanza ni kwamba viongozi hawa wa Afrika Mashariki huwa wanaenda kutibiwa wapi, ama huwa wanaenda kufanyiwa uchunguzi wa afya zao wa kawaida tu wapi kwa sababu imekuwa ni kawaida kusikia kwa viongozi wanapatiwa tiba pale ambapo wanakuwa wanakwenda nje ya nchi, ndipo mwananchi wa kawaida anaweza kusikia kiongozi wake ni mgonjwa. Daktari Nzige, tukianza na wewe, labda utuambie katika utafiti wako wa kitabibu, unafikiri hawa viongozi huwa wanafanyiwa uh, utafiti tu wa kawaida nchini kwao? Ehhe, utafiti wa kawaida unaweza kufanyika nchini kwao, lakini vile vile suala la kuchekiwa afya kiongozi yoyote yule nje ya nchi, hata kama kwa mfano East Africa, wapa Tanzania, ni swala ambalo linakuja katika kutazama ni kitu gani ambacho cha ziada anachoweza kufanyiwa e, kiongozi yule, kwa sababu afya ya kiongozi ni tija kwa nchi, na vile vile ni tija kwa, kwa kiongozi mwenyewe, kwa sababu kiongozi anapokuwa na afya nzuri vile vile anaweza kuleta maendeleo kwa sababu ule ile tija yake ya kuweza kufanya kazi inakuwa ni nzuri, kutokana na hali hiyo. Kwa hiyo Sioni mimi tatizo la kiongozi kwenda kusikiwa nje ya nchi, inategemea huduma ile ambayo anaipata iko katika kiwango gani, itamsaidia vipi. Uh, lakini naona swali linakuja hapa kwa wasikilizaji wengi, ama kwa watu wa kawaida kwamba pengine ni jambo la kawaida kwa hawa viongozi eh, kujieleza kwamba wako sasa, wanafanyiwa uchunguzi wa kawaida nchini kwao, ama kutokana na ukimya huu, ndio utata unakuwa umezuka, wakijiuliza hawa viongozi pengine hawaumwi hata mafua. Uh, ukweli ni kwamba afya ya mtu ni kitu chake binafsi, lakini ukiwa kiongozi pia ni kitu kwa ajili ya nchi. Swala la kiongozi kwenda kuchekiwa nje ya nchi, mimi silioni kama ni mbaya, kutokana na yule kiongozi anakwenda kutokana na tatizo gani alilonalo, ambalo inawezekana pale alipo labda ataweza kwenda kupata huduma iliyo nzuri zaidi. Vilevile ukumbuke kwamba eh, kiongozi anapokwenda kuchekiwa afya yake nje ya nchi vile vile ama anapata fursa moja, kwa sababu ni viongozi wachache ambao wanapata muda wa kupumzika kule. Kupumzika pia ni ma-ni ma, ni, ni, ni kitu ambacho ni kizuri. Kwa swala hilo la kumpeleka kiongozi nje ya nchi, inategemea pia na jopo la madaktari ambao wako pale ambao wanaweza kumhudumia mtule. Kwa mfano inaweza e, kutoa mfano mwingine ambayo sio sio hapa nchini kwetu, naitegemea. Kwa mfano mzee Mandela alipokuwa anauma, aliweza kutibiwa Afrika Kusini. Kumbuka nchi ya Afrika Kusini ina kila aina ya huduma, unaweza kuipata pale. Kwa ni swala la kutazama kiongozi huyu tunamsaidia kwa sababu bado nchi kama Tanzania inapeleka wagonjwa wengi sana kwenda kutibiwa nje. Na wale wanaokwenda nje, ukitazama gharama zake ni kubwa kuliko labda gharama za kusukua kiongozi kwenda kumtibu. Mimi nasema kwamba swala la kiongozi kutibiwa nje pia linategemeana na hali ya afya yake na pia hali ya na utashi, yani kusema kwamba jopo lile la madaktari wanaotazama kiongozi huyu aweze akatibiwa tu, kwa sababu tusizungumzia East Africa tu, wengine kutoka Ghana walikwenda Marekani, wengine. Kwa mi nasema kwamba inategemea huduma gani zipo na wanaweza kuenda kufanya uchunguzi gani ambao wanaweza kufanyika katika nchi ile. Bwana Maonu, unasemaje kuhusiana na hilo? Mimi nashukuru nimesikia imesikia mengi kutoka kwa mwenzangu, lakini niko na uzito mwingi tu kutokana na kwamba ninaelewa pindi pale daktari ni rais anapotoka nje ya nchi kwenda kutafuta matibabu katika nchi ya nchi, ni moja kwa moja anaonyesha kuwa hana imani na madaktari waliopo katika nchi yake, hana imani na zahanati zilizopo katika nchi yake na si mkweli pale anapojitolea kuwa kiongozi kwa kudai kwamba mimi nitakaponipa mimi uongozi wa taifa hili, basi nitahakikisha kuwa nitaimarisha miundombinu, nitaimarisha afya, nitaimarisha ukumi uchumi, nitaimarisha miundo msingi wa utawala, nitaimarisha mambo mengi tu, kwa sababu mtu wa kwanza kuwa na imani na nchi yake ni kiongozi. Lakini pale anapokuwepo na hofu na kuwa kuamini ya kwamba hawezi kupata matibabu mazuri na ile hali yeye ndio kwa mstari wa mbele kujidhihirisha siku za kufuzwa nafuzi katika eh, vyuo vya ndaki kama wengine hata wanajiita wao nene, nene, nene, nene, nene, ndio, ndio, ndio, ndio ndio. Ni kama ule utaratibu tuko nao tulikuwekwa nao Kenya zamani na mpaka sasa bado huko wa Zimbabwe, unakuta rais ndio kansela, uh, hususan hizi eh, vyuo vya ndaki vya vya vya umma. Sasa unaenda kupatia kukabidhi watu au kufu, kutuza watu shahada za ukamilifu kama madaktari au matabibu, lakini ule tena unarudi unadhihirisha kwamba huna imani nao, huamini kama wameelimika. Sasa moja inaleta kuwa ni ina unafiki ya uo katika huu kanzima uh, uh, uh, uh, kiasi kikubwa cha viongozi wa Afrika. Alafu pili ni unafiki na, na na na uzembe wa kikoloni ambao umekolea katika mawazo yetu, manake hata hapa kwetu Kenya kuna bwana mmoja anasifiwa kwa kiasi ile, muda nilikuwa nikisikia alikuwa ni mwanasheria mkuu, aliwahi kubebwa ni ndege, alafu akija kitahamaki kakuta rubani wa ile ndege ni Mwafrika, ilibidi aenda akampongeza, eh, I didn't expect this sasa hana imani kama ile ndege imepurushwa kutoka Kenya ikalandi Uingereza ya London, Heathrow Airport, aliyeipeleka kote huko ni mwafrika mwenzie, hana imani hiyo. Sasa unakuta katika hali kama hiyo, inasikitisha na inachangia kwa kiasi ya kubwa kuwa hatuendelei, na hata tukiendelea vile tunavyodhani tumeendelea hatutokamilika, maanake kwanza dhana tuliokujenga katika vichwa vyetu ni ya hofu na hii tatizo haliko tu na maraisi bali pia ziko liko nadhani tatizo liko, liko na wale wa Afrika wenye kipato cha juu na mbali na wenye kipato pia wale wao katika ku, ku, ku, kiwango cha wale wanaoita ma elite ambao hawajiamini wao, wanataka waaminiwe. Mtu anakwenda nasoma Ulaya huko, anaenda Amerika masala na anakuja na digiri yake anatutishia tishia maisha, anakuambia m mimi, eh, mimi nimehitimu katika chuo cha ufundi cha Massachusetts Asante sana bwana Mauro, hivi sasa tuna msikilizaji ambaye tunaye kwenye line, bwana Pascal Mbugani. Pascal, sijui wewe maoni yako yako vipi? Pengine una lolote la kuelezea, kwa nini pengine ambapo uh, viongozi wetu huwa wanakwenda <coughs> nje ya nchi kutibiwa, au mara nyingi husikia kwamba kiongozi akiwa anaumwa, pengine amelazwa katika hospitali fulani, au anaenda kufanyiwa uchunguzi wa afya akiwa hapo nchini kwake. Asante sana mtangazaji sauti ya Amerika Washington DC, naita Paskari Mbugani kulima wa ushiongo Geita yeah, lakini kwa sasa niko kitwazi ya karenje jarabi. Lakini katika hili tatizo limesha ingia katika viongozi wetu wa Afrika, wanaenda kutibiwa nje hata tatizo dogo tu, nasikia isi yuko nje. Je, hivi katika inje za Afrika wa, za, wa, za kuna wataarabu wanaoweza kutibu matatizo yao. Vinaonyesha katika viongozi wetu, katika viuku Afrika tuna matabaka matatu, kuwale matabaka ya watu maskini mata, wa, wa kutu, kutu, kutu. Sawasawa, Pascal Mbugani. Lakini hii naona si kwa viongozi tu peke yao ndo wanakwenda nje ya nchi kwa matibabu, lakini pia kuna maafisa wengine wa serikali kama mawaziri, viongozi wa vyama vya upinzani, pia huenda nje ya nchi. Je, sasa hili swali naona labda nilipeleke kwake Dr. Mzige atupe ufafanuzi kidogo. Hii ni kwa kawaida kwa wale wanaoshikilia nafasi za juu waangaliwe afya zao huko nje, au kuna sababu ya msingi? Hebu Dokta Mzige tufafanulie hapo, ukijibu pia swali la Pascal Mbugani. Sawa, kinachotendeka ni kwamba mtu anapokwenda nje ya nchi lazima kuwe na jopo la madaktari katika nchi ile anayotoka ili ajulikane kwamba anakwenda kutibiwa sehemu gani na kinachokwenda kutibiwa ni nini. Hapa ni swala la utaalam na taaluma ambayo iliyoko ziada ya pale unapoishi wewe. Kwa hiyo swala la mtu kwenda nje, kuna wengine wanajipeleka labda wao wenyewe, lakini utaratibu uliopo ni kwamba ni vema ukaenda kutokana na kile walichokushauri madaktari pale, ili uweze kwenda kupata matibabu na utakaporudi madaktari wale waweze kuendelea na tiba ambayo unapaswa kupewa. Kwayo, swala, dile dile. Kwa hiyo swala vile vile tukubaliane kwamba utaalam pia unazidi kutoka nchi moja hadi nyingine na kuna baadhi ya magonjwa mengine kwa kweli yanaweza kutibiwa katika sasa, lile swala la mtu kwenda kwenye subspecialty, yani taaluma ambayo iko ya ziada kilo mimi silioni kama ni baya kwa sababu vilevile au wanaokwenda pia na kwa kujifunza vitu vingine ambavyo labda nchini kwao hakuna, lakini baadaye watakapoweza kurudi, uwezekano upo. Kwa mfano hivi sasa Tanzania tunaweza kufanya operation za moyo, siku za zetu sisi hapa kuwa na vitu kama hivyo, wanaweza kufanya operation labda ya ubongo. Ni vitu ambavyo nasema kwamba hili swala la taaluma lazima lijulikane kwamba linatofautiana kutoka nchi moja hadi nyingine, lakini vile vile swala hapa ni la kutazama nini, kile unachoweza kwenda kufanya katika nchi ile, kwa sababu tusione sasa viongozi wanatoka, lakini hata vile vile mwalimu wetu Mwalimu Nyerere rais wa kwanza wa jamhuri ya muungano wa Tanzania aliweza kuenda kutibiwa nje vile. Kwa hiyo hili suala la taaluma linategemea kwamba kuna senta gani, kituo gani ambacho kina tiba ambayo ni nzuri, katika hali ambayo inakubalika na katika hali ambayo inapatikana, kwa sababu hapa ni suala pia la uamuzi. Wale madaktari wanaomhudumia huyo, eh, kiongozi wa nchi. Dokta Nzige, nikitilia mfano wa hivi karibuni, rais wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete uh, kuja kufanyiwa matibabu hapa Marekani. Uh, vile vile kukatokea taarifa kwamba wiki hii na hii wiki iliyopita kulikuwa na mzozo umezuka kule Muhimbili hospitali, huduma haziendi, matatizo yamejitokeza. Tukasoma kwenye mitandao ya kijamii kwamba watu wakifoka kweli kweli. Sasa unaoanisha vipi ukiangalia hili uh, hospitali zetu ukizungumzia kuhusu utaalamu na miundo mbinu ni vyema kuviboresha hivi kwanza, ili mwananchi wa kawaida asiye na uwezo wa kwenda nje naye aweze kufaidika, na vilevile vile viongozi wetu, sio tu marais na viongozi wengine, wakapata kufurahia zile huduma za nchini. Unalionaje hilo? Ninaloliona ni kwamba hii yote inatokana na mipango ambayo iko katika nchi husika. Kipi kipaumbele chako katika kutoa huduma hizo? Na tatizo kubwa naloliona kwamba labda ni, ni fedha ambazo hazikupatikana kwenda kulipa. Maana mimi si msemaji wa wizara ya afya, lakini ukweli ndio huo, kwamba fedha zinapopangwa, zinapopaswa kutumika, ni vema zikatumika pale inakuwa stahili. Kwa hiyo likikaa deni kwa muda mrefu, inakuwa ni vigumu swala hilo. Sasa ni swala ambalo nchi lazima iwe na mikakati endelevu ya kudumu na kutazama kiwango ambacho tunakitumia, tunakutumia fedha kiasi gani katika mambo ya tiba au katika mambo ya matibabu. na ni hili ni swala tusema, kama kuna kitu ambacho kinarudisha nyuma e, maendeleo ya nchi kwa kweli, ni uduni wa bajeti, ni hali ya fedha ambayo nchi ile inashinda au haina uwezo wa kuweza kukidhi baadhi ya masuala. Hapa ni swala la kipaumbele tu kwamba je, kipaumbele chetu ni kipi? Tuweze kuweka huduma za afya ambayo ni msingi sana, na tuweze kuweka huduma nyingine ambayo sasa, hili ni swala la kutazama kipi kifanyike kwa wakati ule unaohusika swala so, hilo ambalo linakuja utaona kwamba hapo ni uhaba tu wa fedha, lakini na mipangilio ambayo inapaswa iwe mizuri ili kuweza kuwa na huduma ambazo ni eh, endelevu. Tunaye msikilizaji mjomba katika laini ya simu, hebu tumsikilize, natoa maoni yake ya maswali. Uh, asante sana. Asante, asante, bi mtangazaji. Uh, mimi ni Joseph Mjomba kutoka hapa Texas, Marekani, na mjadala ambao uko uh, wakati kuu kwa kusema kweli Uh, lile ambalo mimi ninaloona ni kwamba uh, wengi ambao tuseme upande wa wale ambao sio viongozi pengine ni vile tu kujisikia kwamba mfuko umejaa, na kwamba uh, yeye pesa zake zaweza kusimamia aende popote kupata matibabu kwa sababu Uh, wakati mwingine uh, huduma zile zinapatikana katika uh, nchi nchini pale, lakini yeye anaona kwamba kwa sababu ana fedha zinaweza kumpeleka popote. Alafu nikija kwa upande wa viongozi viongozi, wetu uh, kile ambacho wanapaswa kufahamu ni kwamba wakati wote ambapo wanasimama katika kuchaguliwa kwenye viti mbalimbali, wajue kwamba muda tu unapokuwa kiongozi, wewe ni rais, wewe ni waziri, uwe wewe ni nani, bora wewe ni kiongozi, ujue hakuna chasiri. Hakuna mambo ya kusema una mambo yako. Sisi wananchi tunataka tujue hali yako ya, ya, ya kimwili, na hiyo hakuna mambo ya kuficha. Ukiwa wewe ni mgonjwa, ukichukua kama mahali kama hapa nilipo hapa hapa Marekani, wakati rais wa hapa anakuwa mgonjwa, inakuwa ni jambo linatangazwa kabisa, hata kwenye vyombo vya habari. Jamaa anaenda naenda, masaa fulani atakuwa katika operesheni masaa fulani. Hivyo ndivyo hali ya kuta inavyotakikana, wananchi waliokuchagua wajue kwamba, eh, kiongozi wetu hali yake iko vipi. Kwa hiyo mimi ninge, la msingi ningeona kwamba kuwe na ule usiri wa kwamba unajificha, una mara unaambiwa unaenda ziara ya sijui zi, ya nini. Inajulikana kabisa ni ni maradhi. Hakuna mtu ambaye hawezi kuugua, hakuna mtu ambaye ha, hawezi kuwa mgonjwa. sijui Mjomba, mjomba sina nia ya kukatisha lakini, naona muda unakwenda mbio kweli kweli. Hebu hebu, Bwana Maul, tueleze kidogo kwa upande wa Kenya, hapo yapi anayozungumzwa kuhusiana na hilo na nini utafiti wako? <SURENCIO> hapa Kenya basi ndio utashangaa zaidi, maanake Wakenya tuna maradhi ya kuugua Ulaya yaani, tuna kila kitu chetu hapa tunakitaka, tunapendezewa na kile ambacho kinachotoka Ulaya. Kwa hivyo, hapa si jambo ambalo litashangaiwa sana, ikizidi kwa wale wenye nacho ni jambo litakuwa linapendeza, maanake tuna watu wana tabia kuwa kitu kidogo, wanataka hata mtumba ule ambao umetoka Ulaya, hapa unapata bei kubwa tu na ni mtumba tu, ni saa hata umefofia zaidi kuliko ule mtumba hapa wa kawaida, lakini umetoka Ulaya tu. Hii kasumba inatusumbua, lakini tuangalie kwa kiasi kikubwa. Tena shida ingine ambayo tuko nayo katika sekta ya ya afya au ya matibabu ni kuwa unajua, hili jambo pia nalo vile vile lazima liwe lina, uh, lina msingi wa kidasturi, kwa sababu wenzetu kama bara Asia hususan nchi kama India, China alafu kija bara uh, Amerika, masala unakuta nchi kama Cuba ambao kiserikali waliamua kuweka uwekezaji wa kiasi cha hali ya juu hasa katika kuimarisha sekta ya afya, yani serikali si mtamaduni, hatimaye imeishia kuwa nchi kama Cuba ina ina ratio ya daktari tuseme mmoja kwa kila watu wanne ama watano. Lakini ukienda nchi kama China ama India, unakuta masaala ya utabibu ni masaala ya kwao tangu jadi. Sasa so, mpaka leo unakuta uh, kwa, kwa viango vya afya, yani kwa kiharama ni rahisiidi mtu kupanda ndege aende akatafute matibabu India kuliko kupanda taksi ama matatu aende akatafute matibabu Mombasa Hospital ama Nairobi Hospital ambaye ni hapa hapa karibu, kutokana na kwamba sisi vile tunavyoangalia masuala ya afya ama utabibu kwa misingi ya Kenya ni masuala ya kipato, sio masuala ya sifa nchi kama bara Europa au hospitali nyingi ziko bara Europa na Amerika kitu, msukumo wa watu katika masuala mazima ya ugawaji wa huduma wa afya ni sifa. Tumefanya kitu fulani, tumekifanya vizuri, ndio kipato atapata, lakini awali yake msukumo ni sifa. Asante sana bwana uh, Mauru, kwa mchango wako. Hivi sasa tuna msikilizaji bwana Gieorgio Pil kutoka Kenya. Giorgio Pil, sijui wewe una maoni gani ama una swali gani? mimi niko na swali moja tu kwa sababu ni licha ya hawa viongozi wetu wa Afrika kwenda ng'ambo, ina- ina inatusumbua sisi raia wa chini, kwa sababu sasa sisi tutakimbilia wapi na hatuna mapato. Sasa mimi swali langu ni moja, ni wazi kwamba hawa viongozi wetu licha ya serikali zao kutoa mikopo kwa wanafunzi kusomea taaluma za matibabu uh, unapata kwamba hawana imani nao kabisa, kwa sababu nangotaka, kwa mfano mwaka wa elfu mbili na tatu mwanawe Museveni alisafirishwa na ndege ya rais mpaka Ujerumani kwenda kujifungua mtoto kujifungua. Sasa ninajiuliza kwamba hiyo uh, mwaka wa elfu mbili na tatu wakungekuwa na madaktari Uganda wenye wangemsaidia ya mtoto wa rais e, kujifungua. Hii inamaanisha kwamba uh, hiyo ndio swali nataka kuuliza wataalam, kwamba inamaanisha kwamba licha wa, wa ndugu zetu kusomea taaluma ya matibabu, tuko na madaktari wazuri. Kwa mfano Kenya tunaambiwa tuko na madaktari wazuri sana, wanafanya mpaka upasuaji vizuri sana. Na utapata kwamba kama juzi tumeona tumwona re, eh, Rais Kikwete amekwenda mpaka Amerika, ameenda akafanyiwa ule upasuaji, na tunaambiwa kwamba ati hata hapa Kenya angekuja ama Tanzania pia angefanyiwa tu upasuaji tu ule ule, na atumie gharama ya chini ama atumie pesa serikali nawe na tu kawaida kwa sababu wazee wengi we wengi hapa Kenya wamepatikana na matatizo kama ya na wamefanywa upasuaji, na wako salama, na wanaendelea na maisha yao. Sasa swali langu ni, ni, ni, ni, ni, ni kwamba kwa hawa viongozi wa Afrika baadhi yao hawana ah, imani na madaktari hawa wetu. Basi naona msikilizaji David tutampigia hapo baadaye kidogo. Naona uh, laini yake sio nzuri kidogo sasa hivi. Hebu tuende tukapata ujumbe kutoka kwenye Facebook kutoka kwa wasikilizaji wetu. Haya, huyu hapa anaitwa Katambi James Mdondo, anasema anapatikana pale soko kuu Ushirombo, Tanzania. Anasema yeye binafsi anawaomba sana viongozi wa Afrika wabadilike, ifike mahala waziamini hospitali za Afrika pamoja na madaktari wetu Anasema ana imani madaktari wetu wana uwezo mkubwa sana wa kutibu ugonjwa ama magonjwa mbalimbali, tena sana vilevile. Alikuwa vile anaomba tumpigie simu, lakini naona tutaangalia. Basi ndugu yetu Katambi James, kama tunaweza kukupigia simu. Prosper Makelele anasema ni sawa tu kwenda kutibiwa nje, lakini pia wakumbuke kuboresha huduma ndani ya nchi. Uh, huyu hapa anaitwa Mustafa Saidi wa Bukoba, Tanzania, anasema maoni yangu ni sawa, uh, waende kutibiwa nje lakini wahakikisha hospitali za huku kwetu ambazo ziko karibu na maskini ziwe na huduma muhimu kama madawa, wafanyakazi wenye maadili na kazi, pia pawe na gharama nafuu wa hawa maskini ambao ni vigumu sana kwenda nje ya nchi. Wanaharibu kila kitu alafu wanakimbilia nje ya nchi, na inabidi hata viongozi wa nchi wanazoenda, viongozi wao inabidi wawakatae. George Opio Otieno wa Nairobi, Kenya anasema, kweli wetu, hawa viongozi wetu wa Afrika hawaamini madaktari wetu, lakini wako tayari kuwashutumu mataifa ya magharibi wanapojaribu kuwakosoa. Wengi wao wamekufia ng'ambo wakitibiwa. Nakumbuka mwanawe Rais Museveni wa Uganda akipelekwa Ulaya kujifungua. Haya haya, huyu hapa anaitwa Mafie Nesika Tareto anasema: ni tatizo kubwa linalosababishwa na mifumo mibovu tulionayo, ulafi wa viongozi wetu wa na husuda ya sifa kuwa nje ndio bora zaidi. Kwa jinsi hii, wala tusifikiri kuwa kuna siku huduma za afya zitaboreka katika nchi zetu. Waasisi wa nchi zetu walipambana sana kuimarisha maisha ya walalahoi, ila sisi tuliofaidi uongozi wao ndo leo tunaenda kutibiwa tezi dume nje ya nchi kwa gharama kubwa, kwa pesa ya walalahoi. Naona tumempoteza Mauri katika laini ya simu. Basi msikilizaji msikilizaji na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Msikose kujiunga nasi hapo kesho. Na msikilizaji, bado nipo studioni, nataka kusomea muktasari wa habari. Kile kilikuwa ni kipindi cha Live Talk ya jana, kipindi cha marudio. Sasa sikiliza muktasari wa habari. Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo imetangaza kuwa nchi yake haina ugonjwa wa Ebola mlipuko uliozuka Agosti na kusababisha vifo vya watu hamsini. Waziri wa afya wa afya DRC Felix Kabange Numbi alitoa tangazo hilo Jumamosi, lakini akaonya kuwa mwisho wa mlipuko huo haimaanishi kwamba nchi hiyo haiko katika hatari kabisa. Mtawala wa kijeshi wa Burkina Faso amesema amerejesha katiba iliyokuwa imeondolewa baada ya kujiuzulu rais Blaise Compaore mwezi uliopita. Luteni Kanali Isaac Zida alitangaza hatua hiyo ya kurejesha katiba hivi leo. Rais Barack Obama wa Marekani amesema huduma ya afya ya gharama nafuu inayojulikana kama Obamacare inafanya kazi. Bwana Obama amesema katika hotuba yake ya wiki Jumamosi kwamba katika mwaka mmoja uliopita zaidi ya Wamarekani milioni kumi wamepata usalama wa kifedha na kuwa na amani kutokana na kupata bima ya afya. Afisa mwandamizi wa Marekani yuko nchini Iraq kwa ajili ya mazungumzo na makamanda wa Iraq na maafisa wa Iraq kuhusu hatua inayofuata kupanua vita dhidi ya kundi la Islamic State. Jenerali Martin Dempsey, mwenyekiti wa jopo la wakuu wa majeshi, aliwasili Jumamosi mjini Baghdad, ambako anakutana na waziri mkuu wa Iraq Haidar Al Abadi. Viongozi wa Afghanistan na Pakistan wamekutana mjini Islamabad kujadili kupunguza mizozo ya zaidi ya mwongo mmoja baina ya nchi hizo mbili za Kiislamu. Na tetemeko kubwa la ardhi limepiga nje kidogo ya mwambao wa Indonesia na kupelekea onyo la tsunami katika maeneo karibu na umbali wa kilomita mia tatu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.