Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika ya kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Karibuni Kumekucha. Abdu Shakur Abud hapa studio na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu leo Ijumaa Oktoba 17 mwaka 2014. Karibuni katika Kumekucha Afrika. Asubuhi ya leo tunaripoti kwamba mahakimu watatu wa Mombasa wametupilia mbali kesi dhidi ya gavana wa kaunti hiyo Ali Hasan Joho juu ya madai kwamba aligushi hati zake za masomo ya juu. Wewe ikiwa uko katika ofisi gani, ofisi yako ukitaka iheshimiwe, uheshimu ofisi ya mwingine na nikapewa kura na watu wa Mombasa. Sasa wewe kama haunipendi, wacha ibaki hivyo hivyo kwako. Marais Paul Kagame na Uhuru Kenyatta wakutana Kigali kwa mazungumzo ya siku mbili juu ya kuimarisha ushirikiano na uhusiano kati ya nchi zao na kanda zima. Na leo tunakuletea makala maalum juu ya wasiwasi wa mlipuko wa Ebola hapa nchini Marekani na vipi hospitali hazijakuwa tayari kukabiliana na ugonjwa huo, kama hii ya Texas inajulikana ina inajulikana sasa, hawakuwa wamejitayarisha, na sasa hivi President Obama ame, na timu yake wametayarisha uh, rapid response team Hizo basi ni baadhi za ripoti tutakuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu, wapenda wasikilizaji, yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Kwanza habari za dunia zinazosomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, meya wa mji wa Beni huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, anasema waasi waliwaua wa darzeni ya watu katika mashambulizi ya usiku kwenye mji wake siku ya Jumatano. Mea Nyonyi Bwana Kawa alisema wanachama wa kundi la Allied Democratic Forces ADF Nalu na National Army for the Liberation of Uganda LRA waliingia katika nyumba za watu na kuua watu wasiopungua 26. Msemaji wa jeshi la DRC katika jimbo la Kivu Kaskazini, Luteni Kanali Olivia Hamoli alisema watu waliuawa kwa visu na mapanga. Bwana Hamoli alithibitisha kuwa washambuliaji walikuwa wa kundi la ADF Nalo. Maafisa wa Marekani wakiwa wanatafuta njia za kuwatibu wagonjwa wawili wa Ebola na kuzuia uwezekano wa kuenea kwa virusi hivyo hapa nchini. Jeshi la Marekani na wafanyakazi wa idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani USAID mjini Monrovia, Liberia, wanasema wamefanikiwa kukamilisha ujenzi wa vituo vya kusaidia kuzuia kirusi kuenea kutoka kitovu chake bila ya wanajeshi hata mmoja kuambukizwa. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya Kalabab kutoka Pentagon. Karibu wanajeshi 500 wa Marekani, mabaharia na wanajeshi wa jeshi la anga na marine, wakishirikiana na USAID nchini Liberia na Senegal, wanajaribu kutokomeza mlipuko wa Ebola katika kanda hiyo ya Afrika. Rais Barack Obama ameshaidhinisha kuipatia ruksa Pentagon hivi sasa kuamrisha wanajeshi wa akiba kurudi kazini ili kusaidia wanajeshi wenzao huko Afrika Magharibi. Mkuu wa jeshi la Marekani anayesimamia vita dhidi ya mlipuko wa ebola huko Afrika Magharibi, meja Jenerali Daryl Williams anasema wakati wote wa muda aliokuwepo huko Afrika Magharibi hakuna mwanajeshi aliyeonyesha dalili za kuambukizwa na virusi hivyo. Anasema ikiwa unafuata masharti msingi wa usafi na utaratibu wa kukosha mkono na miguu kwa maji ya Jik na kupima joto wa mwili basi anadhani nafasi ya kuambukizwa ni ndogo kabisa. Wanajeshi hao wameweza kukamilisha ujenzi wa kituo kikuu kitakachoweza kuwalaza wagonjwa 45 kwa mara moja na kuwa kama kituo cha muda cha hospitali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Maafisa wa Somalia wanasema watu muda wa siku 45 za msamaha uliotolewa na serikali ya Somalia kwa kundi la wanamgambo wa Al Shababu umemalizika hapo jana. Maafisa hao hawajatoa matamshi yoyote rasmi kuhusu kumalizika muda wa msamaha, lakini waliwahakikishia waandishi wa habari kwamba watatoa idadi ya wanachama wa Al Shababu waliopewa msamaha kutokana na muda huo katika siku chache zijazo. Hata hivyo vyanzo vya AMISOM vinawakariri maafisa wa serikali ya Somalia wakisema inakadiriwa wanachama mia nane wa kundi la Al Shabab huenda wamejitoa kutoka kwenye kundi hilo. Watu hao inasemekana kuwa ni wapiganaji. AMISOM ilitoa idadi hiyo katika mtandao wa Twitter. Idadi hiyo haikuweza kuthibitishwa kwa njia huru. Wafuatiliaji wa haki za binadamu wanasema zaidi ya watu mia sita na sitini wameuawa katika mwezi mmoja wa mapambano kupigania udhibiti wa mji muhimu wa Kobani uliopo mpakani mwa Siria na Uturuki. Kundi la wafuatiliaji wa haki za binadamu nchini Siria lenye makao yake nchini Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights liliripoti jana kwamba wanamgambo 374 wa kundi hilo linalojiita Islamic State wameuawa wakipambana na wapiganaji wa Kikurdi. Inasema wapiganaji 258 wa Kikurdi pia wameuawa. Mfululizo wa milipuko minne ya mabomu yaliyotegwa kwenye gari na shambulizi moja la mzinga imeua watu wasiopungua 36 mjini Bagdad hapo jana, huku kundi la wanamgambo wanaojiita Islamic State wakidai kuwajibika na mashambulizi hayo yaliyosababisha vifo vingi kwenye mitaa ya Washia. Waasi wa Kisuni walisema shambulizi moja la bomu katika mtaa wa Dolai liliwalenga wana jeshi wa Iraq na wanamgambo wa kishia walioungana nao, na bomu la pili lililipuka wakati polisi wanawasili. Katika shambulizi la tatu, mhanga wa kujitolea alitegua mlipuko wake ndani ya gari moja ndani ya kituo cha ukaguzi na kuwaua polisi saba. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika habari yenye uzito wa alfajiri ya hii leo inatupeleka huko kigali ambako rais uhuru kenyatta na paul gagame wamekuwa kukutana hapo jana Wanasema kwamba mikutano yao ya kila mara tayari imeleta mafanikio kwenye mchakato wa kuharakisha utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika nchi tatu za Rwanda, Kenya na Uganda. Marais wa nchi hizo tatu watakutana leo tena katika baraza la biashara la jumuiya ya Afrika Mashariki. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ametuletea ripoti. Mikutano ya mara kwa mara baina ya viongozi wa Rwanda, Uganda na Kenya ilianza mwaka jana, na tangu wakati huo kumekuwepo na mengi yaliyofanyika kama alivyobainisha. Kwenye kikao hiki Rais Uhuru Kenyatta amesema kwamba mikutano yao ya kila mara imeleta tija. Kwa sasa tunakutana kila baada ya miezi miwili na hii imeweka shinikizo kubwa kwa mawaziri wetu pamoja na wataalamu wetu kwenye sekta za maendeleo na ufundi Nadhani tunachotakiwa kufanya mnamo siku zijazo, tutakuwa na ripoti iliyo wazi inayoonyesha hatua tuliyofikia na mwelekeo wetu, na tutaweza kukutana tena. Kukutana kwa wakati kumetuwezesha kufikia mafanikio mengi, kama vile viza moja kwa mataifa ya kanda yetu. Tumepata mafanikio makubwa, hasa kwa kurahisisha usafirishaji wa bidhaa, mathalani kutoka Mombasa hadi Kigali viongozi hao ambao wameonekana kujikita hasa kwenye hatua iliyopigwa tangu walipoanza mchakato wao mwaka mmoja na nusu uliopita, wamesema mataifa ya ukanda huu hayawezi kuendelea bila kuwepo ushirikiano. Rais Paul Kagame wa Rwanda amefafanua wazi hatua iliyofikia, miradi ambayo tayari inaendelea kama vile reli, mabomba ya mafuta na mengineyo, hasa kutoka Mombasa hadi Kigali. Uh, tayari makubaliano na baadhi ya wawekezaji na wahisani kwenye sekta ya fedha, na tayari wameahidi kusaidia kwenye miradi hiyo. Hapa tunazungumzia wa China ambao wameonyesha utayari wao. Benki ya maendeleo ya Afrika na taasisi nyingine zimeonyesha kuunga mkono mradi huo. Hata makampuni ya wahandisi wa kimataifa wameonyesha utayari katika ujenzi wa reli. Kwa mfano tuna wadau mbalimbali mbali, hata wanaotoka Marekani. Nadhani dharura ya kuwa na reli yenye kiwango cha kisasa inafanyiwa kazi kwa ushirikiano. Kumekuwepo na madai ya chini kwa chini kuhusu kutengwa kwa baadhi ya nchi kama vile Burundi na Tanzania kwenye mchakato hii, hali ambayo hapo awali ilizua wasiwasi wa mpasuko katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na hii huenda ilisababishwa na ile minong'ono ya chini kwa chini kwamba baadhi ya mataifa yanafunga milango kwa wageni. Lakini Rais Uhuru Kenyatta, bila kulitaja hilo moja kwa moja, amesema sababu yake ni hii hali ya hofu ama wasiwasi wa usalama, kwamba ikiwa nitafunga milango watu wangu hawatupata kazi. Mataifa mengine yameshapiga hatua mbele, huenda wakachukua kazi zote. Hizo ni shaka ambazo tunapaswa kuzitafutia ufumbuzi. Nadhani mwanzo wa kufuatilia hofu hizo ni wajibu wetu kuzungumzia watu wetu kuwa wanajumuiya ya Afrika Mashariki. Sisi wenyewe na Rwanda hasa tumeshapiga hatua kubwa kuelekea mtazamo huo. Tumekuwa wazi kwa kusema kwamba tunahitaji maendeleo kwa upande wao wajumbe kwenye baraza hilo la biashara la nchi tano za Jumuiya ya shara, Afrika Mashariki wamesema kwamba chini ya usimamizi wa, wa, wa viongozi wao wa mataifa haya wa watazidisha ushirikiano wa wao Silvanus Karemera Sauti ya Amerika Kigali Mambo mapya. Mambo hipo. Mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Kuanzia tarehe 27 mwezi huu idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea matangazo mapya yatakayokujia Jumatatu hadi Jumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kitu kipya Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Wapendwa wasikilizaji, hivi sasa tunaendelea na habari za dunia. Mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa umezichagua nchi za Angola, Malaysia, New Zealand, Spain na Venezuela kuwa wanachama wa mihula ya miaka miwili wa baraza la usalama lenye nchi wanachama kumi na tano. Nchi hizo tano zilipata uungaji mkono kutoka theluthi mbili ya nchi mia moja tisini na tatu za mkutano mkuu baada ya duru tatu za upigaji kura ambayo ilionekana Uturuki kutolewa na kuingia New Zealand na Spain. Rais wa Rusia Vladimir Putin anaionya Ulaya kwamba huenda ikakabiliwa na hatari kubwa katika kupokea gesi ghafi inayotoka Rusia e ikiwa Ukraine haitofikia makubaliano haraka katika ugomvi wake wa bei ya gesi ghafi na Moscow. Bwana Putin alizungumza kabla ya mazungumzo ya leo Ijumaa na rais wa Ukraine Petro Poroshenko na viongozi muhimu wa Ulaya pembeni ya mkutano wa viongozi wa nchi za Asia na Rusia huko Milan. Majeshi ya usalama ya Afghanistan yamewakamata viongozi wawili waandamizi wa, wa, wa mtandao wa Hagani wenye uhusiano na kundi la Al-Qaeda, kundi linalotumiwa kwa kufanya mashambulizi mengi mabaya dhidi ya wanajeshi wa Afghanistan na NATO nchini humo. Maafisa wanasema Anis Hagani, mtoto wa kiume wa kiongozi wa mtandao huo, alikamatwa pamoja na kamanda wa wanamgambo Hafiz Rashid wakati wa operesheni maalum hapo Jumanne. Na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Mombasa ambapo kesi kadhaa zinaendelea katika mahakama za Kenya kuhusiana na ukiukaji wa sheria za uchaguzi mkuu wa mwaka jana uliofanyika chini ya katiba mpya na kuanza utawala wa ugatuzi nchini humo. Kesi moja iliyoamuliwa hapo jana katika mahakama kuu ya Mombasa ilimhusu gavana wa kaunti ya Mombasa aliyeshtakiwa kuhusiana na kugushi hati zake za masomo ya juu. Josephat Kioko akiwa Mombasa amefuatilia kesi na anaripoti. Hii ni moja kati ya kesi nyingi zinazohusishwa na ugatuzi hapa Kenya. Katiba mpya ilitoa masharti mengi kwa viongozi waliogombea nyadhifa mbalimbali mbali katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Kesi dhidi ya gavana wa Mombasa Ali Hassan Joho ni kwamba hakuhitimu shahada ya digrii kama ilivyohitajika kwa mtu yote aliyesimama kugombea kiti cha ugavana Kisomo chake kilitiliwa shaka kufuatia madai kwamba stakabadhi ya shahada iliyowasilishwa ilikuwa gushi kutoka chuo kimoja huko mjini Kampala, Uganda. Lakini majaji watatu hapa Mombasa waliosikiliza kesi hiyo wameitupilia mbali na kutoa afweni kwa gavana Hassan Joho. Ilikuwa ni mtihani mzito, lakini tumefuzu. Nataka niwaambie wale wahasimu, wewe, ikiwa uko katika ofisi gani, ofisi yako, ukitaka iheshimiwe uheshimu ofisi ya mwingine. Na nikapewa kura na watu wa Mombasa. Sasa wewe, kama haunipendi, wacha ibaki hivyo hivyo kwako, lakini wewe usijaribu kubadilisha na kubatilisha maono na mawazo ya watu wa Mombasa. Muache kutusumbua sisi, tunataka tufanyie watu kazi, na nyinyi pia muna makazi yenu ya kufanya. Fanyeni yenu huko na sisi tufanye yetu hapa, shida iko wapi? Wafuasi wa gavana huyo walifurika katika Mahakama Kuu hapa Mombasa kufuatilia uamuzi wa, wa mahakama. Mheshimiwa wetu achape kazi sasa. Tunafurahi sana kabisa. Hey, tunampenda sana. Mimi naitwa ah, Salma. Hey, natoka Island mimi, tuko naye huyo Mheshimiwa. Hey, lakini twashukuru tu, tumeomba Mungu na imeisha sasa. Kashukuru, tumekuja kwa raha zetu hapa. Sisi tunampenda kama tulivyompitisha, hii tumetoka hivyo hivyo wakati wa kura kama hivi lakini wakili Gikandi Gibuini, aliyeongoza kesi ya kupinga uhalali wa digrii ya gavana Jo, amesema watawasilisha rufaa mahakamani kupinga uamuzi huo. Wamesema hatukuanzia, lakini tunaona hiyo sio jukumu ya koti ikatae ama ikubali, imetupwa Yeah, we are peeling, of course. Utawala wa ugatuzi hapa Kenya kwa sasa unakumbwa na changamoto nyingi, ikiwepo shinikizo la kuitisha kura ya maoni ili serikali kuu itoe fedha zaidi kuwafikia wananchi mashinani. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Na mazungumzo ya amani kati ya pande mbili zinazopigana huko Sudan Kusini yameahirishwa tena, wakati mzozo ukiendelea kuongezeka katika nchi hiyo. Mwandishi wa Sauti Amerika Gabe Joslo anaripoti. Kutoelewana kunazidi kuongezeka wakati pande zinazopigana zikifanya maendeleo madogo juu ya makubaliano ya mpango huo, na kuna tishio la ghasia zaidi kuongezeka. Sande Shomari na ripoti kamili. Makubaliano yalikuwa yaanze tena Alhamisi kati ya serikali ya Sudani kusini na makundi ya waasi lakini yameahirishwa mpaka Oktoba ishirini. Kikwazo kikubwa kwa wakati huu ni kushindwa kukubaliana juu ya muundo wa serikali ya mpito na mgawanyo wa madaraka. Makubaliano yaliyopita, ikiwa ni pamoja na mikataba mitatu ya kusitisha mapigano, imeshindwa kudumu. Mapigano ambayo yalianza Desemba mwaka jana yamesababisha watu zaidi ya milioni kupoteza makazi yao nchini humo. Bila amani watu wengi wanaogopa sana kurudi majumbani mwao. Nial Titmama, mchambuzi wa sera katika taasisi ya Sud nchini Sudani Kusini, anasema nchi inaanza kupoteza ustahimilivu are in the and also are also watu wanateseka sana camp. katika kambi and za wakimbizi na watu wanateseka katika maeneo ya watu wasio na makazi maalum ndani ya nchi. Watu wanataka kurudi mwakwao, na ndiyo maana watu wanakasirika. Katikati ya mzozo huo kuna mfarakano wa kisiasa kati ya Rais salva Kir na mpinzani wake rik Masher. Mfarakano huo umesababisha makundi katika jeshi na kupelekea mapigano ya kikabila ambayo yamepelekea watu elfu kumi kupoteza makazi yao. Wakati nchi imetulia tangu kuanza kwa kipindi cha mvua mwezi Mei, maafisa usalama na ya usalama wa masuala ya kibinadamu wanaonya kwamba mapigano yanaweza kurudi wakati wa kipindi cha kiangazi na kuleta shinikizo kubwa kwa watu ambao tayari wako katika mazingira hatari walio katikati ya mapigano. Mashirika ya misaada yameonya wiki iliyopita kwamba watu zaidi ya milioni moja wanaweza kukumbwa na njaa kali ifikapo mapema mwakani kama hali haitabadilika. Titmama amesema ili amani ipatikane, lazima pande zinazopingana zikubaliane katika tofauti zao za kisiasa. Kama wanasiasa wanakubaliana, basi wafuasi wao wataacha mapigano. Kwa hiyo hali hii haijajitokeza bado mpaka sasa, ingawa mkataba wa kusitisha mapigano uliosainiwa kabla haukuwa na makubaliano katika mambo ya kisiasa. Jumuiya ya kimataifa pia imekuwa ikiongeza msukumo kwa viongozi wa kisiasa. Marekani tayari imeweka vikwazo kwa viongozi wa Sudani Kusini wanaoshutumiwa kwa kuchochea mzozo huo na wanafikiria kuongeza vikwazo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Leo badala ya kuleteni makala ya vyowe mitaani, tunakuleteni makala maalum juu ya Ibola, hasa wasiwasi unaojitokeza hapa Marekani baada ya muuguzi wa pili kupatikana na Ibola. Kuzungumzia masuala hayo niko pamoja na Dr Bernard Saisi Marasa kutoka idara ya chakula na dawa ya Marekani na Rajesh Jari, daktari maalum wa masuala ya maumivu hasa uti wa mgongo katika kituo cha Simple Pain. Kwanza kwokwee D Marasa, kuna aina ngapi za Ebola? Hadi hivi sasa tumesikia Ebola imetokea Afrika Magharibi, lakini awali ilitokea huko DRC, ikatokea Uganda na hata Sudan Kusini. Je, virusi hivi vinafanana? Sofa, kuna virusi aina tano, lakini zinafanana sana. Zinaitwa majina tofauti tofauti kuambatana na mahali zimepatikana, kama vile umesema. Kweli kabisa, virusi za kwanza zilipatikana katika Congo, Ebola River hiyo yeah, jina limetokana hapo. Alafu zingine zikapatikana Sudan, hizo inajulikana kama South Sudan. Zingine zikapatikana sehemu kama tatu hapo West Africa, na kuna zingine zilipatikana Asia pia, lakini za Asia zinaambukiza hasa minyama zijapatikana katika wan, nini wanadamu. Na je umepata kuona, umesikia? Maanake hivi sasa kutokana na Ebola kuenea, unajua watu wanakuwa na dhana chungu nzima, wengine wameshaanza kueneza kwamba Ebola imetengenezwa katika maabara katika nchi za Ulaya au Marekani. Kuna ukweli wote, kirusi kinaweza kutengenezwa maabara ikapatiwa watu? Hapana, hapana, hiyo ni uongo kabisa, na hiyo ni porojo. Watu wanaelewa vizuri kabisa, hata wanasayansi wamefuatilia uh, vile ebola imepatikana sambasa kabisa na vile ukimwi ilikuwa ina nini, watu wanaongea nini, stori za porojo hazisaidii, lakini hasa Ebola imetokana West Africa na inajulikana vile inasambazwa. Watu wanafaa kuambia ukweli na chinzi ya ku, kujikinga na kusambaza huu ugonjwa, lakini si eti ni, ni ugonjwa umetengenezwa katika maabara za nchi za ngambo ama vitu kama hizo. Hiyo hiyo ni porojo. Sasa tukuje kwako wewe, Rajesh, maanake umefanya kazi katika hospitali chungu nzima hapa Marekani. Imetokea kwamba sasa watu wawili wameugua na mmoja amefariki Duncan, imezusha wasiwasi mkubwa, mpaka Rais Obama anakutana na mawaziri wake siku wa siku ya pili. Wewe unafikiri spitali za hapa Marekani haziko tayari kukabiliana na ugonjwa huo? Asante sana, kwa kweli hospitali hapa Marekani imeendelea sana, si kama Afrika magharibi ama mashariki kwa sababu hapa kuna isolation wards, mahali hewa iliyopo hapo ndani ma, wauguzi madaktari wanafanya huko wanaweza kujikinga, wamefundishwa wako na masomo ya kujikinga vizuri sana, lakini hata hivyo kuna hospitali kama hii ya Texas inajulikana inajulikana. Sasa hawakuwa wamejitayarisha, na sasa hivi President Obama ame na timu yake wametayarisha uh, rapid response team, ili kukiwa na hata kesi moja ya Ebola, hii rapid response team itaenda kwa kwa hospitali hiyo fulani, watengeneze njia ambayo uh, akifundisha wauguzi wa madaktari ili waweze kupatiana hiyo care. Uh, unajua hii Ebola ni kitu mpya hii kesi ya kwanza hapa Amerika juzi, so bado watu hawajua wakazoea. Wewe bila bila bila shaka umeweza kufuatilia, umeona sasa itakuwaje wao wawili. Ikiwa umesema wana uhodari, wana vyombo, wauguzi wa, wa Marekani katika hospitali hiyo saa hizi wanaeleza kwamba hawakuwa tayari. Unafikiri kwa nini au vipi imekuwa hawakuwa tayari? Unajua, iboda ni ugonjwa ambao marekani hajui, ni kama malaria ama ni kama ukimwi vile ilitokea uh, kitambo. Sasa wame, walikuwa nafikiri iweze fika huku, na kwa hivyo kama hakuna mtu wa, kutoka hapa Amerika alikuwa na hiyo maradhi, basi wana, wanasema pesa kujitayarisha masomo hakuna kitu inafanyika. Uh, lakini sasa wamepata watu wawili au watatu wako na hiyo ugonjwa hapa Amerikani. So saizi wamekuwa wame wameshikwa na hofu kwa sababu kianza kuenea inaweza kuwa epidemic mbaya sana, watu wengi wanaweza kufa. Kwa hivyo sasa ndio wanaanza ku, ku, ku, wanaanza majaribio na wana, ya chanjo wanaanza kuongea juu ya research wana, wanaanza kuongea juu ya centers kama tatu au manne wawe direct, wawe tayari direct, kabisa, lakini hii ni kitu mpya. Sasa tukija upande wako wanajeshi, kwa ujumla tuangalie, Marekani ilipopata hali hii, imejibu kwa haraka kabisa, kule Afrika, imepeleka wanajeshi. Nchi za Kiafrika zimechelewa chelewa, chelewa. Unawezaje kueleza swala hili? Unajua, nchi za Afrika hasa magharibi, mali bora iko sasa, watu hawana pesa, hospitali zilikuwa hazina hata wauguzi, madaktari wametoka huko, ni nguo za madawa Uh, nguo chanjo hakuna, watu tayari wako wagonjwa, mafunzo hakuna. So by the time watu walikuwa wanapata hiyo maradhi, wengine hata sa hii wakati huu hawaamini ibola iko. So, hapa Amerika wanaweza kuangalia nani ako na ibola, wanamfuata, wanamuuliza ni watu wangapi uligusa ama ungana nao. Database iko computerized, unajua ni hiyo, uh, very advanced ya wagonjwa unafikiri kwa upande wa serikali kwa sababu serikali za kule Afrika tunazungumzia mbali kwamba wale wagonjwa, akiwagonjwa wajui anakwenda wapi, hakuna mfumo lakini serikali kuchelewa kusaidia. Unajua, ni rahisi ku, kusema serikali ilichelewa kusaidia lakini mwanzo kwanza, ha-hawakuwa hata ha, ha, wanajua ibola ni nini, wanafikiri wana, wengi wao walikuwa wanafikiri hii ni malaria kwa sababu mtu ana, mgonjwa ana, ana, ana, na na ana present na na fever na fever kidogo, na hiyo ni kama malaria. So by, hawana hiyo hata hizo test za kuangalia ni, ni virusi gani hii. So ni CDC madaktari kutoka hapa ndio walienda huko kwa kuwasaidia. Huyo ni Dr. Rajesh Jari wa kituo cha kupambana na maumivu Simple Pain akiwa huko Baltimore akishirikiana na Dr. Bernard Saisi Marasa wa idara ya chakula na dawa hapa Marekani FDA, tukishirikiana katika suala la Ebola hapa Marekani. Na punde tu, mkamiti kibayasi atakusomeeni muktasar wa habari. na ufuatao ni muktasari wa habari. Meya wa mji wa Beni huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC anasema waasi walioua wa darzeni ya watu katika mashambulizi ya usiku kwenye mji wake siku ya Jumatano. Maafisa wa Marekani wakiwa wanatafuta njia za kuwatibu wagonjwa wawili wa Ebola na kuzuia uwezekano wa kuenea kwa virusi hivyo hapa nchini. Jeshi la Marekani na wafanyakazi wa idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani USID mjini Monrovia, Liberia, wanasema wamefanikiwa kukamilisha ujenzi wa vituo vya kusaidia kuzuia virusi kuenea kutoka kitovu chake bila ya mwanajeshi hata mmoja kuambukizwa. Maafisa wa Somalia wanasema muda wa siku 45 za msamaha uliotolewa na serikali ya Somalia kwa kundi la wanamgambo wa al Shababu umemalizika hapo jana. Wafuatiliaji wa haki za binadamu wanasema zaidi ya watu 660 wameuawa katika mwezi mmoja wa mapambano kupigania udhibiti wa mji muhimu wa Kobani uliopo mpakani mwa Siria na Uturuki. Mfululizo wa milipuko minne ya mabomu yaliyotegwa kwenye gari na shambulizi moja la mzinga limeua watu wasiopungua thelathini sita mjini Bagdad hapo jana, huku kundi la wanamgambo wanaojiita Islamic State wakidai kuwajibika na mashambulizi hayo yaliyosababisha vifo vingi kwenye mitaa ya Washia. Waasi wa Kisuni walisema shambulizi moja la bomu katika mtaa wa dolaiye liliwalenga wanajeshi wa Iraq na wanamgambo wa Kishia walioungana nao na bomu la pili lilipuka wakati polisi wanawasili. Naam, muktasar wa habari unatufikisha mwisho wa kumekucha Afrika kwa hii leo na mwisho wa wikendi na hivyo tunakutakia ni kila la heri na asanteni kuungana nasi wakati mwingine hapo saa 12 alfajiri siku ya Jumatatu. Lakini leo jioni usikose kusikiliza Live Talk, ambapo tutazungumzia juu ya maisha na mchango wa msomi wa Kenya Ali Mazrui aliyofariki wiki hii. Kwa niaba wenzangu wote waliosikika na waliofanikisha matangazo hayo hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, ngozi wa matangazo Aida Isa, mimi Abdushakur Abud. Nikisema weekend njema, kwaherini.