Ni kwamba kuna mchungaji mmoja anaitwa Ambikile Masafira ambaye ni mkazi wa kijiji fulani inaitwa Samunge kaskazini kabisa mwa Tanzania mpakani na, na Kenya. Yeye ameibuka na kusema kwamba ameoteshwa na Mungu tangu mwaka jana kwamba aanze kutibu watu magonjwa sugu hasa matano ambayo ni ukimwi, kisukari, kansa na pumu kwa wagonjwa, na kazi ambayo ameianza, na ni kweli kwamba maelfu ya watu wamekuwa kumiminika kutoka sehemu mbalimbali ndani na nje ya nchi ya Tanzania na Juma ulipata fursa ya kuzungumza na askofu huyu, wewe mwenyewe, hebu tueleze, alikueleza nini hasa? Ni kweli, baada ya kufika pale ni watu wengi tulikuta, zaidi ya watu elfu tano walikuwa tayari wapo katika eneo hilo wakisubiri kupatiwa matibabu na wengine wakisubiri ndugu zao kufika ili wapewa matibabu. Na nifika maji la usiku, nasabidi nipate appointment nikutana naye asubuhi kabla hajaanza kutibu watu, na saa kumi na mbili asubuhi alikuwa tayari ameshaanza kazi, na tuiojine naye, na akaeleza kwamba ni kweli anatibu hayo magonjwa na kuna mti fulani wa, wa asili ambaye anasema ameotosha na Mungu ndiyo amekuwa akichemsha, na kila mgonjwa anayefika hapo anapewa kikombe kimoja tu cha hiyo dawa ambayo inaweza kutibu hayo magonjwa yote matano kwa mara moja. Anasema kwamba dawa hiyo imetoka kwa Mungu na mtu ambaye at, atakunywa atapona kutokana na imani yake na watu wengi wanasema wanapotumia dawa wanapata afueni, hasa wale ambao walikuwa na magonjwa kama kisukari, vidonda vya tumbo na kansa. Wengi wote wakafanya mahojiano baada ya kupata dawa, wanathibitisha kwamba at least hali zao zimebadilika tofauti na mwanzo. Na je, alikuruhusu labda kushuhudia tu anapowapa hizo dawa, na uliweza kuona kitu gani? Unapofika tu katika kijiji hichi cha Samungi, utakuta watu wengi na watu wamekuwa wakipanga mstari, na wengine wapo kwenye magari. Wanatoa dawa hiyo, na gharama ya hiyo dawa ni shilingi mia tano tu. Kwa hiyo baada ya kufanya naye interview, watu wengi wakiwa wamejitokeza, wako viongozi mbalimbali wa serikali, baadhi ya viongozi kutoka taasisi za kimataifa, watu wa UN, watu wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Ni, ni watu wengi sana, ambapo wanafika pa wanatoa mia tano na wanapewa hicho kikombe kimoja, wanakunywa na wanaondoka, na hiyo imekuwa ndo kama kawaida. Je, labda kumetokea uthibitisho wowote kwamba mtu anatokea anasema mimi nilikuwa naugua ukimwi na nilipimwa onekana nina virusi sasa ni baada ya kutumia dawa hizi za huyu mchungaji nimeweza kupona. Kukawa na uthibitisho kwamba watu wameweza kuponywa kweli mpaka sasa hivi? Aa, sa watu wa ukimwi w-wenyewe waliopewa dawa waliambiwa wakae siku saba ndio wapime na kutoa majibu yao. Lakini wa maradhi mengine wamekuwa wakieleza kwamba wamepona magonjwa ambayo wakabii kutokana na kunywa hii dawa. Lakini dhani ni changamoto sasa, sababu baada ya taarifa hizi kusambaa na kuonekana maelfu ya watu kutoka Dar es Salaam, Mwanza, Tanga Nairobi, Kenya na wngio toka Zanzibar wanafika sasa. Serikali ya Tanzania imeamua kufuatilia kwa makini swala hili, na nadhani jana katibu mkuu wa wizara ya afya Brandina Nyoni alisema wametuma wataalamu wa afya ili kwenda katika hicho kijiji na kutazama hiyo dawa na kuithibitisha kitaalam, sasa kama ni kweli inatibwa ya magonjwa au la. Na kukitokea tukio kama hili pia, Juma, kama unavyosema, linatoa changamoto kubwa. Kuna taarifa pia kwamba makanisa mengine, wachungaji wengine wanaona hofu kwamba watapoteza waumini wao. Tayari makanisa mengi wameanza kualamikia hizi huduma ambazo anakuwa anakitoa huyu mchungaji mstaafu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania, na kuwa kuna maombi mengi. Kama unavyofahamu, siku za hivi karibuni kumekuwa kuna mahubiri maeneo mbalimbali ya kuombea wagonjwa, na sasa inaonekana wagonjwa wengi baada ya kukaa katika mahubiri mengine ya mitaani wamekuwa wakisafiri umbali wa takriban kilometa mia nne kutoka Arusha mjini kufika kijiji hicho kilichoko mpakani mwa Tanzania na Kenya, na makanisa mengi ya maombi kweli waumini na waombaji wamepungua. Vilevile sio tu watu wa makanisani, vilevile hata mahospitalini tumeshuhudia. Mamia ya watu wametolewa katika mahospitali, hasa wagonjwa walioathirika na ugonjwa huo wa UKIMWI wakipelekwa pale, walikuwa katika machela, wengine walikuwa katika magodoro kwenda kupewa hiyo dawa. Na mpaka sasa hivi nadhani hakuna taarifa za kitaalamu ambazo zimethibitisha kwamba watu hao, hasa wenye magonjwa makubwa, wameweza kupona, lakini watu wanatolewa mahospitali, na mahospitali ya Arusha, Babati wagonjwa wa UKIMWI wanaonekana kupungua, na wengi wanapelekwa katika kupata hiyo dawa huko katika jiji cha Samunge wilayani Ngoro ngorongoro na Juma, hao watu wote wanaishi wapi? Wanakula wapi? Limeleta changamoto za aina nyingine, tuseme kwa serikali ya Tanzania, na anawahudumia vipi? Na dawa hizi amezitengeneza kwa muda gani? Kwa sababu hao ni watu wengi sana. Sasa hali hii imetangazwa na kutokea kwa idadi kubwa ya watu. Nilipata nafasi ya kuzungumza na msaidizi wa mchungaji huyu anaitwa Peter Dudui amesema kweli idadi ya watu ni kubwa, na sasa hivi kupata dawa imechukua takriban siku tatu nne mpaka tano, na walikuwa anaiomba serikali ya Tanzania yakusaidia kupeleka mahema na msaada wa vyoo vya muda na hata chakula, kwa sababu eneo hilo ni kijijini sana, na hata barabara kufika ni barabara ambazo ni nyembamba, na ni ukienda, uwezekano wa kugeuza kwa barabara hiyo hiyo ni mdogo. Kwa hiyo na sasa hizi magari yamekuwa mengi sana, na mvua zinategemea kuanza kunyesha, kwahio wameomba wapatie msaada wa vitu kama hivyo ili kuhakikisha watu wanapata matibabu na kujiepusha sasa na magonjwa ya mlipuko kama kipindupindu, kwa sababu eneo hilo tulipofika hakuna hata vyoo, hakuna sehemu ya chakula, na watu wamekuwa wakilala nje kusubilia siku kupata matibabu, na huenda kutokea mlipuko magonjwa makubwa kabisa katika hilo eneo la Samunge wilayani Ngorongoro. Na wakati ulipokwenda kukutana na mchungaji huyu kama ulivyosema, uliona viongozi wa serikali. Je, uliweza kuzungumza na wowote wale wakasema wanaugua kitu gani na wamepewa tiba ya aina gani? Viongozi wengi wa serikali pamoja na shirika ya kimataifa wanasema ugonjwa mkubwa ambao wanasema unawasumbua ni tatizo la kisukari. wasa, okay, bunga, kasi, dao, na baadhi yao hasa wakiwepo baadhi ya wabunge wakasema toka wametumia hiyo dawa wamekuwa na hali nzuri, na ndio sababu walikuwa wengine wamediriki kukaa kuwaita baadhi ya wa wapiga kura wao na watu ambao ndugu zao wa karibu, ili wawasaidie wapate hizo dawa na kuweza kurejea nao majumbani. Kwa hiyo wengi wanathibitisha kwamba wamepata afueni kutokana na kutumia hizo dawa, hasa katika magonjwa kama kisukari, kansa na hii pumu. Na umesema amewambia wale wanaugua maradhi ya u ukimwi wale wenye virusi vya HIV wasubiri hadi baada ya siku saba. Tunaweza kujua labda kuna wale wametimiza hizo siku saba na hali yao ikoje. Kwa wale ambao <tato> tumekutana nao ni watu ambao walipewa siku ya alhamis kwa hiyo alhamis hii itakuwa imefika siku saba, labda tutajua majibu yao, lakini kuna wengine alikuwa anakwenda kimya kimya, manake huyu ameanza hii kazi ya ya kutoa hizi dawa toka Agosti ishirini na tano mwaka jana. Kwa hiyo watu wengi wanaenda kimya kimya, sema sasa hivi kutokana na hawa watu kutoa kueleza kama wamepona, ndo imeonekana watu wengi zaidi wamejitokeza kwa wakati mmoja kufika na wengi wanasema hali zao ni nzuri sana, kutokana hili gonjwa la ukimwi tunapoogopa kutoa ushuhuda, lakini hawajatoa kuthibitishwa kitaalamu kwamba wamepimwa na kukuta kwamba virusi hazionekani. Ni kwa sababu kuna hii taasisi ya utafiti wa, ma, wa madawa ya binadamu ya Nimri na watu wa wizara ya afya Tanzania na kuna wataalamu mwengine i tumekuta nao wanaenda kuchunguza hizi dawa kuona kwa, kwamba ni kweli naweza zika, zikazonyesha haya magonjwa ambayo amekweli kitangaza mchungaji huu. Kwa hiyo dozi ni moja tu, ukishakunywa dozi mjibu ile moja basi mtu wanatakiwa kun kimoja cha dawa na hairuhusiwi katika maisha yako kurudia kunywa kikombe kingine. Na imekuwa akisema kwamba hii ni, ni dawa yu, mkua, na sio kinga. Kwa hiyo watu wengi wamekuwa tena, amesaidia kuwachukua tahadhari kama mtu anayekunywa akiondoka pale anakuwa na imani labda amepona, hivyo ameonywa wa wasirudie tena kufanya mambo ambayo anaweza kuwasababishia kupata maambukizi zaidi.