Balo zinaomba kujua mkutano huu umekubaliana nini. Mkutano huu umekubaliana kwamba tutaendelea kuelekezwa na Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuhusu tatizo la Somalia hasa katika swala la kufikia mwafaka katika tarehe ya uchaguzi wa rais na spika na katika swala zima la kufanya mageuzi ndani ya vyombo muhimu vya serikali ya mpito, hasa bunge la pili. Tumekubaliana kwamba wakati umefika sasa tuwe na chombo na mizani ambayo itatumika kupima utendaji kazi wa serikali ya mpito, kama imechaguliwa leo au mwezi ujao au hapo baadaye, lakini kwa mara ya kwanza tuwe na vipimo vinavyoeleweka lakini jingine ambalo tumekubaliana ni kwamba mchakato mzima wa amani wa Somalia unahitaji jopo la viongozi katika ukanda wa Afrika ya mashariki ili kuweza kusimamia na kutoa msukumo maalum wa kisiasa kwa wadau wote wa Kisomalia, na hasa mapatano kati ya bunge na serikali. Hili wazo linafanana na utaratibu uliokuwepo katika mgogoro wa Burundi ambao ulidumu miaka mingi sana. Hatimaye palikuwa na makubaliano kwamba nchi za eneo hili la Afrika, ikiwemo South Africa, tukianza na wenyekiti wa yahati Mwalimu Julius ya Nyerere na baadaye Nelson Mandela, akafuatiwa na Rais Museveni, walisimamia mchakato wa siasa wa Burundi. Imependekezwa hapa na imekubalika kwamba chombo cha namna hiyo kiwepo. Na msimamo wa Baraza la Usalama kuhusu utata wa uchaguzi nchini Somalia ni upi? ni kwamba tunazidi kuwashinikiza, na kweli, nitumie neno ili kuwashinikiza viongozi hawa, kwamba wakubaliane juu ya tarehe ya uchaguzi. Sio tu wakubaliane, lakini endapo makubaliano hayo yatapatikana hivi karibuni, na tunatarajia yapatikane kwenye kikao cha mkutano wa Mogadishu baadaye mwezi huu, lazima pawe na mipaka ya makubaliano hayo. Hatuwezi tukubali tu kwamba endapo anakubaliana kwamba sisi tutaendelea miaka kumi mathalani. Je, tukubali hilo sisi? Sijui tutaendelea kama walivyosema bunge, si tunajiongezea muda miaka mitatu. Je, tunakubaliana na hilo? Nadhani itabidi makubaliano ya aina hiyo nayo yawekewe mipaka. Hilo nalo nadhani tumekubaliana kwamba endapo kutakuwa na makubaliano yawe na mipaka. Rais Museveni wa Uganda na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza wamelalamika kuwa maslahi ya majeshi yao hayashughulikiwi vizuri, haswa upande wa kifedha. Shida inatokea wapi? Wanasema tuongezee misaada, tuongezee mahitaji. Mpaka sasa majeshi haya yanalipwa ya kiwango sawa kabisa na majeshi ya Umoja wa Mataifa, ni dola elfu moja na ishirini na nane. Sasa kikubwa ambacho bado hakijatekelezwa ni kwamba vifaa ambavyo majeshi yanatumia na vimetolewa na nchi hizi vinatakiwa vipewe fidia. Sasa ile fidia inachelewa, ndo hilo kubwa waliokuwa wanalizungumzia, lakini sio swala la mishahara na mambo mengine, mahitaji mengine. Umoja wa Mataifa unatoa mahitaji yote kama malazi, chakula, uh, huduma za afya, na hii inalipiwa na Umoja wa Mataifa. Kwa hivi walichokuwa wanazungumzia ni hasa kuhusu silaha na fidia yake.