Hizo kelele unazozisikia hizo ni hawa <todoha> wakimbizi kutoka Bangladesh wanafanya maandamano, wanasema chakula kidogo. Kwa, kwa kweli, tatizo hili lilipoanza karibuni wiki mbili zilizopita, sisi tulitoa eh, mwito mwito kwa jamii ya kimataifa kwanza kutupatia dola milioni kumi na moja ambapo tulipewa milioni saba hivi, na baada ya siku mbili tatu tulipoona tatizo lenyewe ni kubwa, tukaomba milioni arobaini na tisa hizi huwa zinatolewa zinatolewa, lakini zinakuja taratibu sana, yani kiasi kidogo kidogo. Hata leo wameleta milioni nane, lakini kutokana na tatizo lilivyo, hizi kusema kweli ni ni, ni kiasi kidogo. Fedha hizi ni drop in the ocean, kwa sababu ukitazama hivi sasa hapa kambini tuna wakimbizi karibuni kumi na saba elfu hawa. Wanataka mahema, wanataka maji, wanataka usafiri, wanataka na vitu kadhalika, kwa hiyo ninachosema ni kwamba jamii ya kimataifa bado haijaitikia wito huu kama hapo nyuma. Kwa hiyo ni kweli eh, misaada inakuja ina, ina, lakini bado haijakuja kiasi cha kutosha. Kwa hivyo sasa, ikiwa maandamano yanaanza hii leo na bado watu wanazidi kuongezeka, ni hatua gani unafikiri inabidi ifanywe kuhakikisha kwamba hali haitozorota? Ha, hatua ni moja tu kwamba hii jamii ya kimataifa iongeze eh, misaada ya eh, haraka, maanake hivi sasa kwanza ndio maana hatu, hatuzungumzii sana kwamba yani watu wana, wanapungua kuja. Tunasema hapana hili ili, ili, ni suala ambalo pengine kuna tatizo fulani huko ndani ya Libya ndio maana watu kidogo wamefita, lakini tuzungumzie kwamba hali ikiharibika zaidi, basi maelfu ma, ma, na maelfu na maelfu ya wakimbizi watakuja. Kwa hiyo ni jamii ya kimataifa kulichukulia suala hili E, kwamba ni suala eh, muhimu sana na kuna siasa nyingi, kwa sababu tunaona kwamba wakimbizi wa, wa, wa, wa Misri, kwa mfano, wamefanyiwa haraka haraka, watu zaidi ya elfu sitini hivi wakaondoka mapema, lakini eh, tunashukuru jamii ya kimataifa kwa upande hasa wa, safiri wa, wa, wa, wa usafiri usafiri wa, wa ndege, lakini vile vile tunaomba waongeze wa juhudi za kutoa fedha kwa ajili ya makazi kwa ajili ya, ya chakula kwa ajili ya, ya, ya, ya shelta Hawa w kawaida wanaokuja ni wahamiaji wa kutoka nchi mbalimbali mbali, hasa za Afrika. Je, wanakaa muda gani? Je, kama ulivyosema wa Misri wamechukuliwa. Je, wengine wa Afrika huko kusini mwa janga la Sahara wanakaa muda mrefu au wanachukuliwa haraka na nchi zao? Wajua kwa mujibu wa kanuni zetu IOM ni kwamba kwanza eh, serikali za sisi zinazohusika zituombe kwamba bwana sisi hatuwezi kuchukua jukumu hili au mtusaidie na ndio hapo tunajiingiza tuna, tuna, tuna sisi na kutoa msaada sasa. Kuna serikali ambazo aidha kwa sababu ya hadhi zao au, au kuona kwamba haya uh, uh, maandamano ndio yanapita karibu hapa, kuona kwamba wasichafuliwe uh, labda uh, uh, ulua wao wamechelewa kutoa maombi. Inaweza ne, kutaja kama serikali ya Sudani hapo mwanzo ilituambia kwamba ah, sisi tunaweza tutachukua jukumu hili wenyewe. Serikali ya Nigeria vilevile na kadhalika ya Ghana, lakini baada ya kuona kwamba idadi za hawa watu ni nyingi, sasa wamegeuza kwamba ah, jamani tusaidieni. Sasa utakuta kwamba eh, serikali zile ambazo zimekuja na maombi yao mapema uh, huwa moja kwa moja raia wake sisi tumejiingiza na tukawasaidia. Kwa hiyo utakuta wa Bangladesh wanakwenda na haraka, utakuta eh, eh, raia wa nani, wa, wa Misri uh, alkadhalika na raia wa Vietnam na, na kadhalika. Sasa hizi serikali ambazo zimechelewa ndio raia wake wanakaa kusema kweli karibuni wiki wiki mbili uh, hapa kambini. Hiyo ndio ninaweza kuzungumzia. Alafu kuna tatizo nyingine, kuna nchi nyingine ambazo raia wake sio wengi, yaani kama utakuta watu wanane wa nane, Zambia wa Kamerun kwa mfano. Sasa hawa hawawezi kupewa ndege nzima kwa ajili ya raia wanane. Kwa hiyo inabidi wangojee raia wengine ambao wanasafiri kwenda nchi nyingine za karibu e, ili nao tuwapakize tuwa pamoja nao. Kwa hiyo ni jambo ni jambo complex ni jambo ni jambo si rahisi ni jambo ndivyo jambo... inavyokwenda.