Karibuni kwenye meza ya uandishi wa habari jumaa ya leo. Nina waandishi wa habari Silvanus Karimera, ni mtangazaji wa redio Rwanda, na Rashid Kejo, mhariri wa gazeti la Mwananchi kutoka Dar es Salaam. Tuanze na wewe Rashid, hapo Dar es Salaam, yapi makubwa wiki hii kwenye vyombo vya habari? Makubwa ni mawili haswa eh, kubwa kabisa ni ajali ambayo imegharimu maisha ya watu takribani kumi na tisa ambayo imetokea huko katika wilaya ya Same. Sasa hili basi la Mohamed Trans lilokuwa likitokea Nairobi ligongana na gari jingine dogo a, aina ya Asia Kombi ambalo lilikuwa limebeba watu waliokuwa wakienda kwenye harusi huko Moshi, na inaelezwa kwamba watu wote waliokuwa kwenye ile basi, basi dogo walifariki dunia, na cha kusikitisha zaidi ni kwamba mm-hmm, hao wote waliofariki 19 wanatoka katika familia tatu tu. Silvanas, huko Rwanda, wiki hii ni habari zipi ambazo zimegonga vichwa vya habari? Ukiangalia uh, okay, ni kwamba kama kawaida habari za kisiasa ndio zimekuwa zikitawala kuliko hata zile za kijamii. Kwa mfano eh, wiki hii kuna habari mbili ambazo zimetawala lile swala la kurejesha uhusiano baina ya Rwanda na Ufaransa baada ya miaka mitatu ukiwa imeharibika bado inazidi kugonga vichwa vya habari hasa kwenye magazeti. Lakini jipya zaidi wiki hii ni kile kitendo cha serikali mbili kuweza kutangaza eh, mabalozi wa kuweza kuziwakilisha. Jingine ambalo limekuwa likizunguka juu ya swala hilo ni kule kurejesha uhusiano, lakini kiini cha matatizo bila kuondolewa, kwa sababu kama unavyokumbuka ni kwamba nchi mbili zilisitisha uhusiano wake baada ya kuwa e, jaji mmoja wa Kifaransa ametoa hati tisa kwa wanajeshi wakuu katika jeshi la Rwanda, na hapo moja kwa moja Rwanda ikata mahusiano na, na, na, na Ufaransa. nikirejea kwako Rashid hapo Dar es Salaam, bila shaka vyombo vya habari havikosi kelele kidogo hapo. licha ya habari hizi za kuhuzunisha, yapi mengine makubwa nchini humo wiki hii kama alivyosema mwenzangu Karemera ni masuala ya kisiasa huwa haya, hayakosi katika habari haswa katika e, nchi yetu ambako tunajiandaa kuelekea katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi, uchaguzi mkuu wa rais, wabunge na madiwani hapa. Gazeti la Mwananchi kwa mfano limeandika habari likimnukuu waziri wa katiba na sheria Matias Chikawe e, akitoa kauli ambayo hakuna shaka itaibua mjadala mkubwa katika kikao kijacho cha bunge ambacho kitafanyika mwe, mwezi ujao huko Dodoma, akisema kwamba bunge la jamhuri ya muungano halina nguvu ya kuilazimisha serikali kufanya mambo na kwamba kazi yake ni kuishauri tu, bunge ni kulishauri. Na itakumbukwa kwamba amesema hayo Jumatatu iliyopita tu, alikaririwa akisema kwamba rais Kikwete hana uwezo wa kuwachukulia hatua watuhumiwa wa ufisadi kwa kuwa mfumo wa utawala wa sheria hauruhusu vitendo kama hivyo. Kauli hizi mbili eh, ambazo zinahusiana haswa, zina mambo ya mgongano kidogo hivyo wa kisheria zimekuja huku kukiwa na, inaeleweka kwamba kwa Tanzania e, bunge lilikuwa limeipa serikali maagizo ya kutekeleza masharti ishirini na tatu katika ile suala la kashfa ya kutoa tenda ya uzalishaji wa umeme wa dharura kwa kampuni ya Richmond Development LLC. Silvanus, tukija kumalizia, kumekuwa na hizi ripoti za kuongezwa kwa muda wa kuhudumu kwa mahakama ya Arusha ICTR ambalo ni suala serikali ya Rwanda haijapendelea sana. Je, hili nalo mmelipa uzito gani? Sasa hilo lina uzito mkubwa, na kwa kweli, kutangazwa kwa taarifa hizo ni kwamba ni kama vile niseme kwamba eh, ni hali ambayo imeshindilia msumari wa moto katika donda ambalo bado ni jipya, kwa sababu kama kawaida kumekuwepo na sintofahamu baina ya serikali ya Rwanda na eh, mahakama ya ICTR kwa sababu za utendaji kazi wa hapa na pale. Kwa mfano, ICTR ilikuwa ikilaumu Rwanda kwamba mfumo wake wa utendaji kazi kisheria bado haujanoga vizuri kiasi kwamba walete wale, wale eh, mahabusi ambao bado wanazuiliwa Arusha, lakini kwa upande mwingine na nayo ikawa inairomua sera kwamba ilikuwa na mwendo wa kusuasua katika kutekeleza ama kuonesha hizi kesi za washukiwa, kwa sababu sasa hivi tangu mahakama hii undwe takriban miaka zaidi ya kumi iliyopita. E, imeweza kuendesha kesi ama kuamua kesi za watu wasiofikia e, hata arobaini. Kwa hiyo e, Rwanda ikiwa na laumu kwamba bajeti ya ICTR kwa mwaka e, ya mzima ni takriban e, bilioni moja dola za Kimarekani, ikasema kwamba wanatumia hela nyingi, lakini kazi inayofanyika kwa kweli haipo. Kwa mfano, waziri wa sheria amesema kwamba kwa kiasi kubwa kwa kweli Rwanda hai, haijafurahia hali hiyo, kwa sababu haionekani mahakama hiyo imefanya lipi la maana. Wakasema kwamba e, kuongeza muda kwa mahakama hiyo ni sawa na wale majaji wa mahakama hiyo kuweza kujitafutia ajira, bila kuwa na ule moyo wa uzalendo kuweza kutekeleza ama kuatia nguvuni wale wote ambao walihusika katika mauaji ya kimbali. Kwa habari nyingine ambayo kidogo imegonga vichwa vya habari lakini labda ambayo haikuonekana ah, kuwa kubwa sana kama hii ni hii tume ya taifa ya kupambana na mauaji ya kimbali ambayo E, imetangazwa kuliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kufikilia ombi lake la kwamba kuwepo na mpango wa kuweza kuwapatia fidia almanusra moja kimbali ya mwaka tisini na nne. Kama kawaida, ni habari ambazo hazizeeki, kwa sababu kila likitokea jambo dogo tu linakumbusha yale ya zamani, baina y kwa mfano ya Rwanda na ICTR. Naam, ni waandishi wa habari Silvana Karemera wa Radio Rwanda na Rashid Kejo, mhariri wa gazeti la Mwananchi kutoka Tanzania, wakishiriki leo katika meza ya waandishi wa habari. Na kutoka studio zetu hapa Washington DC, mimi ni Ester Gidho Yowat.