Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo, mwenyekiti wa jumuiya hiyo ambaye pia ni waziri wa wizara ya Afrika Mashariki nchini Tanzania, dr Deodorus Kamara amesema suala la ardhi ndani ya jumuiya hiyo litashughulikiwa kwa kadri nchi husika inavyolitazama kwa mujibu wa katiba na sheria zake. Waziri huyo wa wizara ya Afrika Mashariki alizungumzia pia suala la kutaka kujiunga kwa Kongo DRC na Sudani Kusini ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki na kama tukishatengeneza ukanda huru wa kibiashara wa SADC, COMESA na EAC itizuika wale kwa Kongo na Sudani watakuwa wameingia on, on, on board. Ingawa sasa uzuri wetu ni kwamba sasa tumeshafika hatua kubwa zaidi. Kwa hivyo mimi kama mimi ukiniuliza, Kongo na Sudani kwa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki nasema si jambo baya kwa misingi ya uchumi, lakini ukiomba tuna tuna tuna kuna vigezo tuna, tuna tunakupima moja, ukiomba tunakuambia lazima uwe na utawala bora kwenye nchi yako. Ya pili tunakuambia lazima sera zako ziwe linafata e, uchumi wa soko. Ya tatu tunakuambia, hapa tunatumia Kiswahili na Kiingereza, lazima wewe tayari kutumia Kiingereza. Hiyo tuna, wala sio majadiliano. Tunakuambia hapa tunatumia hivi, huko tayari? hapa tunafanya hivi, huko tayari? ndio hapa. Kwa hiyo mambo yote ambayo yapo inabidi uyakubali. Kwa upande mwingine, maonyesho ya wajasiriamali maarufu kama jua kali, wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, yanaendelea katika viwanja vya Mwalimu Nyerere jijini Dar es Salaam, Tanzania. Akizungumzia maonyesho hayo leo, naibu waziri wa kazi, ajira na maendeleo ya vijana wa Tanzania Dr. Makongoro Mahanga amezishauri serikali za jumuiya ya Afrika Mashariki kuwasaidia wajasiriamali ndani ya jumuiya hiyo kwa kuwajengea mazingira ya kupata mitaji hasa katika kipindi hiki ambacho nchi hizo zimesaini mkataba wa soko la pamoja. E, serikali zetu tano ziwasaidie wajasiriamali hasa kwenye kuwawezesha kupata e, mitaji mikubwa zaidi. Tunataka wakue, ili sio tu waenee kwenye soko la Afrika Mashariki ambalo tayari wameshaanza wao kujuana, lakini waweze kufika kwenye masoko mengine ya dunia. E, mpango wa AGOA kwa mfano wa Marekani, kuna mpango biashara kati ya nchi maskini na Ulaya ambao wenzetu wanaweza kuingia. Utekelezaji wa mkataba wa soko la pamoja ndani ya jumuia ya Afrika Mashariki unatarajiwa kuanza rasmi mwezi Januari mwaka elfu mbili na kumi. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali.